Assalamu alaikum msikilizaji, popote pale ulipo unayotusikiliza kupitia redio au facebook live stream, ni muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Leo tunaangazia kuzimwa kwa simu bandia Juni 16 nchini Tanzania na mwelekeo wa siasa za Marekani wakati huu wa uchaguzi, hasa baada ya tukio la mauaji la Orlando, Florida. Mimi ni Idi Ligongo. Mamlaka ya mawasiliano nchini Tanzania TCRA, hapo ni 16 itazima simu bandia ambazo zimekuwa zikitumika, pamoja na kuanza kutumika kwa teknolojia mpya ya simu za mkononi kwa mfumo wa rajisi, kitu kinachotarajiwa kuwa ni mwarubaini wa masuala ya wizi wa simu za mkononi, usalama wa nchi, na kuzuia nchi kuwa dampo la bidhaa zisizokidhi viwango. Zoezi hili litawagusa pia wafanyabiashara wa simu kwani kwa sasa itawalazimu kuhakikisha wanauza simu halali. Kuzungumza hilo, tunaye meneja mawasiliano wa mamlaka ya mawasiliano nchini Tanzania uh, Innocent Mungi, mwandishi wetu wa Kenya Libert Adede na mkamiti kibayasi vilevile, tutapata vile kuwasikia wakazi wa Tanzania wakielezea maoni yao ya utayari wao kuhusiana na zoezi hili. Moja kwa moja, tukianza kwako Innocent Mungi, meneja mawasiliano wa TCRA, hebu tufahamishe kwanza, ni nini hasa kimetufikisha hapa tulipo katika suala hili ambalo limezua mjadala mkubwa sana wa matumizi ya simu bandia? Jambo la msingi hapa ni kufahamu kwamba soko la mawasiliano ya simu za mkononi limekuwa kwa haraka sana katika kipindi cha miaka kumi gharama za matumizi ya kutengeneza simu lakini pia matumizi mengine, kwa mfano gharama za simu zenyewe, vifaa vya mawasiliano vimepungua sana. Kwa hiyo watu wengi wameweza kumudu gharama hizi na watu wengi wanatumia. Tanzania sasa hivi tuna laini za simu milioni thelathini na tisa nukta nane kutoka jasti simu milioni mbili miaka kumi iliyopita. Hii ina maana kwamba fursa imeongezeka ya watu wengi kutaka simu na hivyo kunakuwa na biashara kubwa sana ya simu na kuwapa fursa majangili ya kimataifa kuweza eh, kuvamia masoko haya machanga na kuleta simu bandia ambazo zimeweza kuzuiliwa katika maeneo wanakotoka. Simu inapotengenezwa inapitia mchakato mzito sana ili kuhakikisha mambo makubwa matatu. Moja, usalama wa kiafya wa mtumiaji. Hili ni swala la kitu ambacho kwa Kiingereza kinaitwa quality of service na quality of experience. Kwa mfano, simu inafanyiwa research, inatengenezwa ili iweze kutumia internet ya mwendo kasi ambayo tunasema ni LTE au 4G. Sasa simu ile, ili iweze kupasishwa iweze kutumika, lazima ifanyiwe testi mbalimbali mbali za kuthibitisha kweli simu hiyo ina uwezo wa kutoa internet ya mwendo wa kasi. Sasa simu bandia ambazo hazifikii zile parameters zilizowekwa na industry, wanatumia shortcut, wanakuambia ni LTE lakini unakuta unapoingia kwenye mtandao unaweza tokaa una download katuni kwa siku mbili haujaweza kudownload. Alafu na tatu, simu bandia zimethibitika kutumika na wahalifu mbalimbali, hasa hasa wahalifu wa kimataifa wanaofanya biashara haramu, lakini vilevile na magaidi, pamoja na wale wanaotumia simu hizi kufanya utapeli na nini. Kwa hiyo mara nyingi kwa vile simu zile bandia hazina utambulisho maalum, zinakuwa zinatumika. Sasa, hapo kesho ni nini hasa ambacho mnakifanya kitaalam ili kuweza kuzizima hizi simba ndia? Simu zote ambazo tunaita ni halisi zina namba ambayo inaitambulisha simu, na zile ambazo hazina namba tambulishi eh, ah, zilizotolewa na GSMA zinakuwa zinatambulika pia kwamba hizi sio original, ni simu bandia. Kwa hiyo tunachofanya, kesho saa sita usiku, tayari tuna kampuni yote ya simu yana eh, mitambo ya rajisi ya namba tambulishi zao, alafu kuna mtambo mkuu huko mamlaka ya mawasiliano, ambao ndo wenyewe ni Central Equipment Identification Register, kwamba itakapofika saa sita kamili kesho usiku kuna kidubwana kitawashwa. Pale kikiwashwa, kinaifanya ile simu bandia ambayo haikupitia ule mchakato wa kuifanya iweze kutumika salama sokoni hiyo simu ipoteze mawasiliano. Kwa maana hiyo, itakuwa haipati nafasi ya kuingia kwenye network. Itakuwa ina search network, lakini haiwezi kupata kwa sababu unapoingiza line ya simu kwenye simu yako na kuiwasha simu, moja kwa moja inajitambulisha mimi fulani bin fulani. Kwa mfano, mimi Samsung Galaxy 3 mwenye IMEI namba moja mbili tatu nina hitaji kufanya mawasiliano alafu network inampa access ya kuingia kwenye network. Kwa hiyo zile ambazo zina namba bandia au zile ambazo zitaibiwa na ukaripoti zikafungwa hazitaweza kupata mawasiliano tena. Je, sasa kwa mfano kwa mtu ambaye ananunua simu hivi sasa ataweza kuitumia tena, uh, mara baada ya kesho, ama ni teknolojia hiyo itaishia tu kwenye zile simu ambazo tayari zimekwisha tumiwa na watu? teknolojia tuliyo nayo ni teknolojia ambayo ina evolve, naweza nikasema ni teknolojia ambayo inabadilika kutokana na jinsi ambavyo wahalifu wao watajaribu kufanya. Cha msingi ni kwamba kama IMEI haikutolewa na GSMA baada ya kuithibitishia simu, hata uziingize milioni mbili hazitaweza kufanya kazi. Teknolojia imewezesha sasa kuzidhibiti, hata zikitengenezwa hata zikaja Tanzania haziwezi kufanya kazi. Na tumeona hii ikifanya kazi vizuri sana kule Marekani, tumeona hata hapa Kenya, kutokana na matatizo ambayo e, walikuwa wamekumbana na nayo na kuamua kuzizima. Tumeona wakiwa wamefanikiwa sana kwa muda wa miaka minne. Tumekiwa tukilifundisha hilo kwamba kabla ya kununua simu, mtu ahakikishe anafanya mambo matatu. La kwanza ni kuhakikisha kwamba kwanza ananunua kwenye duka ambalo linatambulika, ni adai risiti na adai warant, ambayo warant kima cha chini kabisa, muda wa chini kabisa ni mwaka mmoja. Na baada ya kufanya hivi akiitumia hiyo simu akaja kugundua ni bandia, basi sheria zinaelekeza kwamba airudishe simu alikoinunua na apewe simu halisi. Kuanzia Ijumaa as, asubuhi tarehe kumi na saba, kabla mtu hajanunua simu bado anawajibika kuihakiki kwa kufanya ile nyota alama ya reli sifuri sita alama ya reli, alafu atapata namba tambulishi. Mtambo wetu bado utaendelea kufanya kazi siku zote kuhakiki. Kwa hiyo atatuma kwenda kwenye namba moja tano sifuri tisa sifuri akituma zile namba za utambulisho, basi E, atapata majibu kutoka TCRA kwamba simu hiyo ni halisi au ni bandia. Lakini hata hivyo, kuanzia Ijumaa hata mtu akinunua simu akaweka laini yake ya simu tu akaona haipati network, kama amenunua dukani na ana receipt, anapaswa kuirudisha, na sisi kama serikali tutahakikisha kwamba watu hao hawaonewi, wanarudishiwa simu zao kwa mujibu wa sheria na kanuni. Uh, shukrani sana Innocent Mungi, uh, meneja mawasiliano wa mamlaka ya mawasiliano nchini Tanzania TCRA. Sasa moja kwa moja tuelekee uh, nchini Kenya kwa sababu Kenya ni nchi ambayo inatajwa kufanikiwa kwenye suala hili, ambapo mwandishi wetu wa huko Libert Adede atueleze uzoefu wa Kenya katika suala hili. Mwaka jana swala kama hilo lilifanyika, tume ya mawasiliano nchini Kenya iliweza kupitisha sheria hiyo, ambapo iliwahitaji kila mtu ambaye ana simu yake iweze kusajiliwa kwanza. Ikawa ni kusajili namba zao za simu, alafu pili ikawa ni kwamba unaweza uwezo wa kuangalia u, uhalali wa simu yako kama ni iko kama vile wanavyosema iko original ama ni fail. Uh, na iliutiwa mshawasha wa Wakenya wakawa na uoga mwingi sana Lakini ikawa ni kwamba ulikuwa na bofia unathibitisha ikiwa simu yako ni sawa ama ni vipi lakini cha msingi ilikuwa ni kwamba lazima nambari yako ikaweza kusajiliwa. Hilo limeweza kufanikiwa, lakini zile simu ambazo walisema ambazo zilikuwa ni fake zilizimwa chache, lakini ni chache tu zilizosalia eh, zikitumika, maanake kwa sasa sijani kama kuna sheria zozote ama kuna simu zozote zimefungwa. Eh, wakenya wanaendelea tu kuwasiliana japo inakuwa ni kwamba lazima waweze kusajili nambari zao na vitambulisho, nambari ya vitambulisho ama pasipoti yako ili kuweza kuendelea kuhudumu katika laini yako ya simu. Kitu cha muhimu sana Ligongo ni kwamba mtu anapokwenda kununua simu, kitu ambacho anazingatia sana ni kwanza kusajili nambari yake anapofika katika haya maduka. Sasa imekuwa ni kwamba katika matangazo ya kibiashara na ule kuhamasisha umma, wameweza kujua ni maduka yapi ya, ya kuweza kuenda kununua simu ambazo ni za uhalali. Haya maduka mengine watu wanaogopa, na pia serikali inajaribu kuangazia katika viwanja vya ndege kwamba simu za ambazo ni feka haziingizi humu nchini. Asante sana Halibu kwa kutupa uzoefu wa Kenya kuhusiana na zoezi la uzimaji simu nchini Tanzania kwenye laini ya simu tuna mwananchi wa Tanzania, Jonathan Limo. Jonathan Limo, hebu tueleze wewe, je, upo tayari? tuasi wako hasa ni nini? Mimi kipekee niko tayari na ninapongeza serikali natusiarai kwa ujumla, ajno la kuondoa simu hili ambazo ni bandia. Pamoja na kwamba simu hizi dolea kake zitaleta madhara na pia kutaleta faida, lakini naona kwa upande wa faida, faida ni nyingi zaidi. Labda ningependa tu kusema madhara ambayo yanaweza yakapata Tanzania, ni kwamba wananchi wengi watakosa simu, kwani baadhi ya wananchi walidhani kuwa hawakuwa serious. Kwa maana hiyo, hawakuwa wamejitayarisha kwa ajili ya kununua simu nyingine. Pia hasara nyingine, wananchi wananchi, ni kwamba mitandao ni nyingi ya eh, pesa Uh, uh, itaathirika ita pia uh, kuna uh, baadhi ya wafanyabiashara ambao walikuwa wanatumia hizo simu feki na walikuwa wanatumia mikopo sasa. uh, kwa vile simu zitakuwa hazitanunuliwa kwa wingi, anaweza ikawawia shida uh, kurejesha mikopo yao. Sasa nikiongelea pia kwa, kwa, kwa upande ambao faida ambazo unaziona kwamba tutapata ni kwamba itasaidia kuongeza kwa mapato ya serikali, simu nyingi Ceci zilikuwa zinaingizwa ndani ya nji bila kulipia uh, kodi. Pia ninaweza uh, kuona kwamba itasaidia kuongeza kwa usalama wa mitandao kama tulivyoeleza na watu wetu, na kupunguza wizi wa simu pia. Haya ndio maoni yangu. Asante sana Bwana Jonathan Limo, eh, kutoka Dar es Salaam, Tanzania <coughs> Sasa tuje kwako Cosmas Kitona, wewe binafsi maoni yako ni yapi eh? Mimi niko tayari lakini eh, wasi wasiwasi wangu ambao ninao ni kwamba, ninajiuliza kwamba wananchi wengi wa hapa Tanzania walikuwa tayari wanamiliki simu na uki, ukiangalia kwamba kipato chao ni cha chini. Sasa baada ya hizi simu kuzimwa, ina maana wananchi wengi watakosa mawasiliano, lakini kwa upande mwingine naipongeza sana serikali kwa sababu imeweza kuondoa, itaweza kuondoa zile simu feki na kuwepo original. Simu feki nyingi zilikuwa zinafanya uhalifu pasipo kujulikana, na sasa serikali kama imeziondoa, ni vema wakatoa elimu kwa mwananchi wa kawaida, ili awe na aweze kutumia simu hii original. Hayo ndiyo maoni yangu. Asante uh, sana bwana uh, Cosmas uh, Kitona. Naam, na sasa tunaingia katika siasa za hapa Marekani ambazo wiki hii na mpaka hivi sasa zinapamba moto kweli kweli, hasa kufuatia tukio la mauaji la Orlando Florida, ambapo watu 49 waliuawa na wengine 53 kujeruhiwa na Marekani mwenye asili ya Afghanistan Omar Matin. Suala hilo lilishika moto hasa pale Raisi Barack Obama alipozungumza moja kwa moja eh, kwa mgombea urais wa Republican bwana Donald Trump na shauri lake la kupiga marufuku wa Islam kuingia Marekani, ama kuweka ulinzi maalum kwenye makazi ambayo yanatambulika kukaliwa na Waislamu. Basi kuzungumza hili tunaye mwenzangu Harrison Kamau ambaye amefuatilia eh, mikutano ya wagombea urais wa Republican Donald Trump na Bi Hillary Clinton ili tuweze kujua ni nini hasa ambacho uh, leo kimezungumzwa ukiachilia majibizano ya jana na juzi na vilevile vile tutapata fursa ya kuongea na Daktari Patrick Nigula wa Chuo Kikuu cha South Carolina. Na kuhusu suala hili tukianza na Harrison Kamau e, leo umefuatilia mikutano ya kampeni ya bwana Donald Trump na bi Hillary Clinton, ni nini hasa ambacho kimejitokeza? Na kwanza kabisa ni kupeleke e, katika mji wa Hampton uh, katika jimbo la Virginia ambapo uh, Uh, B. Hillary Clinton ameweza kuhutubia watu na kutoa hotuba na imepeperushwa kwenye runinga hasa uh, CNN na ameweza kusema kwamba wakati mgombea wa urais wa Republican Donald Trump anaposisitiza kwamba dini ya Uislamu kwa ujumla isemekane kwamba ni ya kijihadi, amesema kwamba huo ni mwelekeo hatari sana kwa Marekani, na amesema kwamba isije, asije kufikiria yule Trump kwamba kutumia jina la jihadi ama kutumia jina la itikadi kali kwamba ni jina la miujiza hivi kwamba litatatua tu likitumika, litatatua matatizo yaliyopo ya utishio la kigaidi. Kwa hivyo amesema kwamba yeye ana uzoefu wa uongozi na sera za kigeni, na anajua kwamba matamshi mengine ni hatari sana hasa katika maisha ya Wamarekani. Vilevile uh, Trump ambaye ni mgombea wa kiti cha Republican na ambaye ameneza ama amezusha utata mwingi sana kutokana na matamshi yake, hasa baada ya shambulizi hili na anavyoelezea dini ya Kiislamu na vile yeye ngalitaka uh, ita, ita, dini, dini itajwe uh. Amesema akiwa katika jimbo, akiwa katika mji wa Atlanta kule jimbo la Georgia. Ameendelea kusisitiza kwamba sasa ndio wakati wa kuzingatia ya maslahi ya Marekani mbele ya kitu kingine chochote. Sasa Harison, kama tunafahamu kwamba uh, rais Barack Obama eh, moja kati ya mazungumzo yake ya siku ya Jumatatu ilikuwa eh, ni swala zima kama chama cha Republican wanakubaliana na suala zima ambalo ama matamshi ya bwana uh, Donald Trump, hebu tueleze ndani ya chama cha Republican kwenyewe hali ikoje? Kwa kauli za bwana Donald Trump ni kwamba zinakubalika, ama watu wanapata kigugumizi mm. Tangu tukio hili lilipotokea Jumapili asubuhi, kumekuwa kuna matatizo na kumekuwa na majibizano mengi ya kisiasa. Basi a, kuna hotuba iliyotolewa siku ya Jumatatu na Donald Trump akisema kwamba kamwe yeye atasema kwamba kwa ujumla Uislamu ni ugaidi, na akasema jina hilo litumike. basi Swala hili limeleta wasiwasi mwingi sana hata kwa watu walio kwenye chama chake cha Republican. Wakati wanahabari walipoenda kuwahoji, kwa mujibu wa gazeti la The Guardian, walipoenda kupata mazungumzo na wale viongozi wa upinzani wa Republican, wengi wao walichukua wali simu, ni kana kwamba wanapiga simu ili kukwepa maswali kutoka kwa wanahabari, na vilevile wengine uh, walisema kamwe kabisa hawakufuata hotuba ya Trump ya Jumatatu, ikionyesha kwamba ni dhahiri Trump kwa swala hili yuko peke yake. uh, Moja, uh, tuende moja kwa moja katika jimbo la South Carolina kuungana naye uh, Dr. Patrick Nigula kutoka Chuo Kikuu cha South Carolina eh, aweze kutuelezea sakata hili. Uh, Dr. Patrick hebu tukusikilize kwanza. Tuko katika hali moja ya tofauti sana na chaguzi zilizopita katika hali ya amani hapa Marekani na rais aliyokuweko madarakani nafikiri Uh, anataka kuweka rekodi sawa kabla ya kuondoka madarakani. Ndio kwa maana unaona kwamba yametokea majibizano kati ya mgombea wa kiti cha Republican na vilevile mgombea wa kiti cha Democrat. Hiyo kwanza. Pili, nitaongea uh, kwa haraka haraka tu kwamba katika hii nchi tunaoishi hapa ya magharibi ya Marekani kuna watu wametoka katika mataifa mbalimbali na nchi mbalimbali ambazo zina utamaduni wao uh, tofauti, mila, desturi pamoja na kikubwa zaidi ambacho kinazungumziwa uh, ni dini na dini ya ya Kiislamu ambayo watu wengi ambao wanaishi hapa ambao walizaliwa hapa Marekani sidhani kama wanaielewa vizuri. Mi naona unadhani kwamba haya majibizano yanamjenga zaidi Donald Trump ama yanapunguza ile chachu yake ya kuweza kufanikiwa e, kuingia Ikulu ya Marekani? Naona kwamba yanampunguzia uh, ile kama ulivyosema ni chachu ya kuingia katika Ikulu ya Marekani kwa sababu yeye binafsi ameonyesha kutokuelewa nini maana ya dini ya Uislamu au nini maana ya dini ya Kikristo au ya Kijuish, Buda, au wale wasiokuwa na dini. Kwa sababu ukiona kiongozi yoyote ambaye anazungumzia watu fulani wa dini fulani ni wabaya, kwa hiyo huyo mtu si kiongozi ambaye anatakiwa kuwaleta watu wote kuwa taifa moja. Unadhani kwamba kitendo cha rais Barack Obama kuweza kumpinga hadharani moja kwa moja mgombea wa chama cha Republican, chama cha upinzani, e, na tayari amesha ameshamuunga mkono mgombea wa chama cha Democrat. Unadhani kwamba rais Obama anatumia ushawishi wake wa uraisi vibaya katika swala hili? Ani kama rais uh, Obama anatumia ushawishi wake vibaya, kwa sababu nafikiri anajaribu kuwaelimisha umma wa Marekani waliojihusisha kupiga kura kwamba maneno na mazungumzo yanayofanywa na mgombea wa upande mwingine wa upande wa uh, uh, Republicans, si maneno mazuri au sera ambazo anataka kuzi, kuzitumia kama akishinda kuwa mgombea. Mi naona rais Obama yuko sawa kabisa na anajaribu kuwaweka hata wale ambao walikuwa wajashikiria kumpigia kura mgombea wa Democrat ili waweze kufanya maamuzi mazuri wakati wa uchaguzi mkuu wa rais hapa Marekani. Baada ya haya majibizano, unafikiri mwelekeo wa kisiasa mzima, hasa ukizingatia e, mashambulizi ya huko Orlando, Florida, itakuwaje? Mimi inavyoona, tusubiri wakati. Rais Obama nafikiri atahutubia huko Orlando, uh, Florida ni kwamba anajaribu kutengeneza mazingira mazuri kwa mgombea wa, wa Democrat ni ni ni ni kuwajaribu kuwaelimisha wa, wa umma wa Marekani na wapiga kura wote kwamba wafanye maamuzi sahihi wamchague kiongozi ambaye anaangalia mtazamo wote huu wa Uh, mauaji na, na na na kidini kwa kwa usahihi. Unadhani tukio zima la Orlando, Florida linaweza kumwongezea wapiga kura Bwana Donald Trump, kwa sababu yeye amesha tamka hadharani kwamba e, anapinga ule Uislamu wenye msimamo mkali, japokuwa haijawekwa bayana kwamba shambulio hilo lilitokana na swala zima la Uislamu wa msimamo mkali au ugaidi, kwa sababu bado uchunguzi unaendelea. Sidhani kama uh, mgombea wa chama cha uh, GOP, uh, uh, Republicans anaweza kujiongezea au kupata kura nyingi kutokana na hilo shambulio lililotokea Orlando, Florida. Ni ni, ni, ni kutokuelewa dini uh, ya Kiislamu ni nini na kutokuelewa Uh, zaidi mambo ya kisiasa yanavyoendelea hapa Marekani na na nje ya nchi. Naam, basi msikilizaji wa kwa undani huyo alikuwa eh, ni Dr. Patrick Nigula wa chuo kikuu cha South Carolina, akitoa eh, uchambuzi wake kuhusiana na kile kinachoendelea katika siasa za hapa Marekani, hasa mara baada ya bwana Donald Trump ambaye ni mgombea eh, mtarajiwa wa chama cha Republican katika mbio za urais za mwaka huu hapa Marekani kusema kwamba Waislam hawana nafasi katika nchi ya Marekani, jambo ambalo eh, limezua mjadala kwa chama pinzani cha Democrat hususan kutoka kwa rais Barack Obama na mgombea e, urais mtarajiwa wa chama cha Demokrat b Hillary Clinton kufikia. Basi tumefika mwisho wa kipindi hiki kwa undani kutoka hapa e, idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Shukrani kwake mkamiti Kibayasi, Harrison Kamau upande wa pili, Duan Collins bila kumsahau Nelly Limo. Shukrani kwa kusikiliza, na tunakuambia jioni njema ama usiku mwema kulipo