Saa tatu na dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki. Na hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu msikilizaji na mtazamaji wetu kupitia Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchambua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na hapa studio leo niko na wenzangu BMJ Muridhi na Ed Ligongo vilevile vile. Katika laini ya simu tutakuwa na waandishi wa VOA Amina Chombo kutoka Mombasa nchini Kenya na Haidala Hakizimana kutoka Bujumbura Burundi vilevile vile, mkurugenzi mtendaji wa kituo cha sheria na haki za binadamu Dr Helen Kijo Bisimba. Naam, basi msikilizaji, kama unavyofahamu, leo ni siku ya kumkumbuka mtoto wa Kiafrika, ambapo kauli mbiu kwa mwaka huu ni kwa pamoja tunaweza kulitafutia suluhu tatizo la watoto wanaorandaranda mitaani. Siku ya mtoto wa Kiafrika, kwa kukueleza tu kwa ufupi, usherekewa Juni 16 kila mwaka tangu mwaka 1991 ilipoanzishwa kwa mara ya kwanza, wakati huo ikiwa OAU. Siku hii huwapa heshima watoto ambao walishiriki katika ghasia za Soweto nchini Afrika Kusini Juni 16 mwaka 1976, ambapo takriban watoto wa shule elfu kumi walitembea zaidi ya nusu maili wakipinga elimu mbaya wanayopatiwa na kudai haki yao ya kufundishwa lugha yao, ambapo katika tukio hilo mamia ya wanafunzi watoto walifiatuliwa risasi na kufariki. Hii leo basi, siku hii hushirikisha serikali, mashirika yasiyo ya kiserikali, taasisi za kimataifa na washikadau mbalimbali katika kujumuika kuzungumzia changamoto zinazowakabili na fursa zilizopo za haki za watoto wa Kiafrika na basi baada ya kukupa habari tu ya ufupi kuhusiana na siku hii ya mtoto wa Afrika, nianze na Dr. Helen Kijo Bisimba ukiwa huko Tanzania, ambao unatoka kituo cha haki za binadamu. Leo mmekutana na watoto ambao wanaadhimisha siku hii muhimu kwao, nini walichozungumza mbele yenu katika siku yao hii? Asante uh, sana. Leo kwa kweli tumefarijika sana kuwa na watoto ambao wametueleza mambo mengi moja, watoto wamezungumzia jinsi ambavyo wamekuwa we, we watoto wengi wakifai, wakipatiwa madhara au wakiumizwa, wakifanyiwa vitendo vibaya kama kubakwa, kubakwa, kulawitiwa. Lakini wanaotenda hao, kwa sababu wengi wanakuwa ni ndugu, watoto unakuta hawapati unafuu, kwa sababu masuala hayo hayapelekwi kwenye vyombo vya sheria ili watu waadhibiwe. Na mara nyingine wakizungumza nyumbani wanagombezwa, kwa sababu unaweza kukuta mtendaji wa kitendo hicho anaweza kuwa ni ndugu wa karibu sana, baba mdogo, mjomba. Kwa hiyo watoto wameona hamna ulinzi hapo. Lakini pia watoto wamezungumzia swala la jinsi ambavyo kumekuwa na hali ya ubaguzi, kwa sababu watoto wengine walituonyesha hata igizo, wakaona kuna ubaguzi sana bado mpaka leo wa watoto wa kike na wa kiume kuto kupata fursa sawa hasa kwenye masuala ya elimu. Na kitu kingine ambacho watoto wamekizungumza ni jinsi ambavyo mitandao ya kijamii wakati mwingine inaweka vi, e, picha na mambo ambayo saa nyingine yanakuwa sio mazuri sana kwa watoto. E, picha zingine za vitisho za kutisha au za mauaji. E, na picha zingine hata za watoto walio katika hali ambazo sio nzuri, wameona wao sio vizuri kwa kuonyeshwa kwa watoto. Dkt Helen, kile walichowaeleza watoto hawa ni kitu ambacho kama wanaharakati wa sheria na haki za binadamu mlitarajia kusikia kutoka kwao, au, au imekuwa ni jambo jipya kusikia kutoka vinywani mwao? Mara nyingi kwa kweli, kwanza, watoto huwa hawahusishwi kusema. Unakuta kwenye shughuli kama hizi, unakuta ni watu wazima ndio wanaongea, watoto hawasemi. Sasa sisi tuliona tubadilishe tuwasikilize watoto. Kwa hiyo tulishangaa kwa kweli, kwa sababu tulifikiria mambo tunayajua sie, kumbe watoto nao wanavifahamu, kwa sababu mengine, wengine wanatoa kama ushuhuda mambo ambayo yamewatokea wao binafsi. Kwa mfano mambo ya, u, ya ubaguzi hayo, wengine wametoa kama ushahidi kwamba na wameshawakuta. Na hata tulifurahi sana mtoto mmoja wa kiume alivyosema kwamba yeye kwa kweli nyumbani kwao hakuna ubaguzi, anafanya kazi lakini, anaosha vyombo, anapika. Watu wakija wanamwambia wee, mtoto wa kiume, mbona unafanya mambo kama akidada? Lakini anasema anaona ni vizuri kufanya hivyo, kwa sababu inamjengea yeye kujitegemea, kwa sababu hata ishi na wazazi siku zote. Kwa hiyo mambo kwa mambo mambo kweli tulikuwa tukitegemea sana wame sana wametufurahisha watoto kwamba kumbe haya mambo sisi tunaofikiri hawajui watoto wanayajua, kwa sababu ndio wao yanaoasili. Naam, uh, basi naomba endelea kuwepo katika laini ya simu, na hivi sasa naelekea huko Bujumbura Burundi, kwako Haidala Hakizimana. Kama inavyoeleweka, nchi ya Burundi kwa sasa ipo katika mgogoro wa kisiasa. Je, mgogoro huu Haidala, umeathiri vipi maisha ya mtoto huko? Naam, kwa hakika mgogoro huu wa kisiasa ambao umedumu kwa zaidi ya mwaka mmoja, au kumwacha mbali mtoto, umemwathiri pathalani. Wakati wa maandamano mwaka jana, kuna watoto ambao waliuawa wakiwa katika maandamano, wengine walijeruhiwa, japo sina takwimu hapa, lakini kuna watoto ambao walisemekana kwamba waliuawa na wengine wa walijeruhiwa wengine vile vile walikosa wazazi na kujikuta ni mayatima, na hivyo maisha yao kubadilika. Wanakuta mama alikosa mume wake ambaye aliuawa katika vurugu hizi, na hivyo kuwa na mzigo mkubwa wa watoto wa na vile vile mgogoro eh, huu umewaathiri vile vile watoto kwa sababu hadi sasa, nikichukulia wiki hii peke yake, kuna watoto zaidi ya kumi ambao wako gerezani kwa tuma kwamba wamemtukana rais wa jamhuri ya Burundi wakitumia kwamba wao walichukua kalamu na, ku, na kuharibu picha yake ambayo iko katika vitabu vya wanafunzi. Ee, ni wanafunzi zaidi ya kumi ambao sasa wanazuiliwa mwezi huu kutokana na, na kitendo hicho ambacho viongozi tawala wanasema ni kosa la jinai, kwa sababu rais anapashwa kuheshimiwa. Ee, kuna wengine zaidi ya mia tatu na thelathini na saba ambao walifukuzwa shule hapa kusini mwa jiji la Bujumbura katika eneo moja la Ruziba. Au wote wanatuhumiwa kosa hilo ambalo wanasema eh, wanaharibu picha yake ambayo iko ndani ya vitabu vya wanafunzi ni kitu ambacho okay, kimeonekana kwa sasa kutokana na, na mgogoro huu wa kisiasa na uh, kitendo hicho cha wanafunzi kuchukua picha na kutoboa macho au kuharibu kabisa sura yake kwenye kitabu ili e, e, e, kuwa ikishuhudiwa e, mnamo mwezi huu wa Juni ambapo tunasherehekea sikukuu hii ya mtoto wa Kiafrika. Kwa hiyo, na mtoto hakuachiwa huru na kuachiwa mbali katika madhara ya mgogoro huu wa kisiasa, lakini vile vile mgogoro huu umewaasi kwa sababu kuna watoto wa barabarani, wale watoto wanaorandaranda barabarani ambao wanazidi kuongezeka, na hii ni kwa mjibu wa watetezi wa haki za binadamu, ni tishio kubwa kwa jamii kwa sababu ni watu ambao walipoteza matumaini, ni watu ambao hawana huruma kabisa. Eh, ni mtu ambaye ni tishio kubwa kama walivyosema watu wanaotetea haki za watoto hapa nchini. Haidala, nitarudi kwako muda si mrefu. Sasa basi nageuza kipaza sauti kwako, Amina Chombo huko Mombasa, Kenya. Ninafahamu mamilioni ya watoto pamoja na asasi za kijamii wameungana hii leo kama ambavyo walivyofanya mataifa mengine. Jambo gani muhimu walilosisitiza katika kulinda haki za mtoto wa kiafrika huko nchini Kenya? na jambo ambalo limesistizwa na kutiliwa mkazo zaidi, wamezungumzia kuhusiana na uh, ghasia na migogoro ya kisiasa ambayo tayari imeonekana hapa Kenya yameanza kukodolea macho uh, kutokana na upande wa upinzani walivyofanya maandamano yao yaliyokuwa yanashuhudiwa katika majuma yaliyopita ambapo uh, watoto hata pamoja na mashirika ama sasa za kijamii zimeweza kukemea hali hiyo na kusisitiza ni sharti kuwe na masuala ya mazungumzo, kwani kwa sasa tayari kuna watoto ambao wameachwa mayatima baada ya wazazi wao uh, kuweza kuwawa katika maandamano yale, na pia kunao wale vijana ama watoto. Uh, walio katika hospitali wakiuguza majeraha ya risasi kutokana na gasia kama zile. Kwa hivyo hilo ni moja kati ya masuala ambayo wameweza kuyazingatia, hasa kuambatana na kauli mbiu ya siku ya mtoto wa Afrika uh, katika uh, ulimwenguni ambapo kote yameweza kuadhimishwa. Jambo jingine ambalo wameweza kulizungumzia, kuna tatizo ama changamoto kuu ambayo bado inakumba asasi za kijamii ni namna gani wataweza kupunguza Uh, idadi ya watoto ambao wanapata uh, dhuluma za kijinsia ikiwemo unajisi. Kwa sababu kama eneo eh, hili la Mombasa peke yake katika robo tu ya kwanza mwaka huu visa thelathini na nane viliweza kuripotiwa ambapo ni watoto walioweza kunajisiwa, na wanasema, kulingana na mkurugenzi wa watoto, anasema si kwamba walionajisi hawa watoto ni watu wa mbali, la hasha, lakini tunapata wengine ni wazazi, ndugu na jamaa wa karibu na sio tu watoto wa kike ambao wananajisiwa bali, eh, kuna hali pia ya wanawake ambao pia wanadhulumu watoto wa kiume kingono. Kwa hivyo hayo ni masuala uh, mawili ambayo yameweza kuwaumisha vichwa na kufikiria na kuita wito wa pamoja kwamba ni sharti wadau wote waweze kushirikiana katika kuyakabiliana na masuala haya ambayo yanatishia usalama wa mtoto na kumwona mtoto kama ambaye hana uhuru wa kuzunguka. Msikilizaji na mtazamaji, bila shaka umeweza kusikia baadhi ya matatizo yanayomkabili mtoto wa Kiafrika kutoka katika hizo nchi tatu ambazo zilikuwa zina wawakilishi wao hapa katika kwa undani. Lakini je, matatizo yapi ya mtoto wa Afrika katika jangwa la Sahara? Basi mwenzangu Nelis Limo amefanya uchambuzi na kutuandalia ripoti hii ifuatayo. Leo ni siku ya kumkumbuka mtoto wa Kiafrika ambapo kwa mwaka huu kauli mbiu ni kwa pamoja tunaweza kulitafutia suluhu tatizo la watoto wanaorandaranda mitaani. Kulingana na utafiti uliotolewa na shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa, UNICEF idadi kubwa ya watoto wanaolazimishwa kufanya kazi kwa lazima wako katika maeneo ya kusini mwa jangwa la Sahara. Takwimu zinaeleza kuwa zaidi the ya theluthi moja ya watoto hao wana umri kati ya miaka mitano hadi kumi na nne. Maelfu miongoni mwao wanateswa, kutumiwa vibaya pamoja na kutendewa ukatili. Umaskini uliokithiri, mizozo, athari za ugonjwa wa UKIMWI, mabadiliko ya hali ya hewa na matatizo ya kifamilia ni mambo yanayochangia katika suala zima la watoto kukimbilia majumbani mwao na kuishia mitaani. UNICEF inasema kwa mfano, Tanzania watoto wa kike wanatembea umbali mrefu kutafuta maji na kuni za kupikia, hali ambayo UNICEF inasema kwamba ni unyanyasaji wa watoto. Pia eneo la Karamoja la Uganda linakabiliwa na tatizo la watoto kurandaranda mitaani kwa sababu ya hali ngumu ya maisha na ghasia nchini Rwanda. Watoto wengi ambao wameathiriwa na virusi vya ukimwi wanatoka katika familia za kimaskini. Wengi wao wanaishi katika maeneo ya kimaskini, hawatambui juu ya kupatikana kwa huduma hizo za bure. Watoto hao wanaoishi na virusi vya HIV mara nyingi hukosa msaada na kutengwa na jamii inaowazunguka, na kutokana na unyanyapaa. Ripoti hii ya UNICEF inaendelea kusema watoto milioni kumi na tano ni mayatima kwa sababu ya maafa kwa sababu ya maafa yanayosababishwa na ugonjwa wa Ukimwi. Asante sana Neli Limo kwa taarifa hiyo ya matatizo ya mtoto wa Afrika katika jangwa la Sahara, ambapo dunia leo inaadhimisha siku ya mtoto wa Kiafrika Juni 16. Basi kwa hapa ndio nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani, lakini msikilizaji, endelea kuwepo na sisi katika sehemu ya pili ambapo tutazungumzia mauaji ya bunduki hapa nchini Marekani. zaji hii ni sehemu ya pili ya Kwa Undani, ambapo mada ya hivi sasa tunaangalia mauaji ya bunduki yanayotokea hapa Marekani. Basi utakumbuka kwamba tukio la hivi karibuni kabisa limetokea siku ya Jumapili katika kilabu ya mashoga iliyoko huko mjini Orlando katika jimbo la Florida Mfyatuaji risasi aliweza kuingia na bunduki na kusababisha vifo vya watu 49 na wengi zaidi kujeruhiwa, ikiwa si tukio la kwanza la aina hiyo kutokea hapa nchini Marekani, lakini linazungumziwa kwamba ni tukio la kihistoria, kwani inasemekana kwamba idadi ya watu wamekuwa wengi sana. Lakini ili kuweza kupata habari hizi na taarifa zaidi kwa kina Ninao hapa studio Idi Ligongo na BMJ Muridhi, tukiendelea kukupatia kwa undani. Na Idi, ninafahamu kwamba umekuwa ukiliangalia suala hili kwa kina sana, na hivi tunavyozungumza pia rais Barack Obama na makamu rais Joe Biden wameeleke, wapo huko tayari Orlando kwenda kuziona familia za waathirika wa tukio hilo la Jumapili. Kipi ambacho unaweza ukatueleza kwa undani hivi sasa kuhusiana na matukio haya ya ufya Risasi hapa nchini Marekani. Asante kabisa mkamiti um, kibayasi. Kama unavyofahamu uh, Marekani imepitia vipindi tofauti katika masuala mazima ya ugaidi na hali kadhalika matukio ya mauaji kwa watu kuweza eh, kufyatua risasi katika maeneo mbalimbali ya mkusanyiko na sehemu nyingine. Sasa tukiangalia kwa upana zaidi, kwa nafasi ya Marekani e, ulimwenguni, kwa mujibu wa taarifa e, ya shirika la utangazaji la CNN ni kwamba toka mwaka elfu moja mia tisa na sitini e, na sita mpaka mwaka elfu mbili kumi na mbili, karibu robo ya matukio ya watu kufyatua risasi kwa umma ama kundi kubwa la watu ama sehemu za mkusanyiko na hadhara mbalimbali yametokea Marekani ukiangalia katika matukio ya dunia nzima hii yote, ni kutokana na tafsiri ya mauaji ya kufyatua risasi eh, kwenye sehemu za mkusanyiko ya idara ya uchunguzi wa makosa ya jinai na upelelezi ya Marekani, yani FBI ya mwaka huu wa 2016. Sasa uchunguzi huo unachunguza matukio, ulichunguza matukio 292 ambapo iligundulika matukio 90, eh, yaliyotokea nchini Marekani yenye asilimia tano ya idadi ya watu wote duniani ambapo ni asilimia 31 ya matukio yote ya dunia nzima e, yalitokea Marekani. Lakini sasa gazeti la Los Angeles Times lenyewe limeweza kuorodhesha matukio ambayo ni mabaya kabisa kuwahi kutokea ya namna hii ya Marekani e, na kama ulivyosema, tukio la Orlando likiwa ni tukio la kwanza. Sasa wameangalia matukio haya kuanzia mwaka elfu moja mia tisa na themanini na nne mpaka mwaka wa elfu mbili na kumi Sita, eh, mwaka huo tukio la Orlando Florida ndiyo tukio ambalo linaelezwa kuwa ni baya kuliko yote kwa sababu mpaka hivi sasa watu ambao wamepoteza maisha ni 49 na 53 kujeruhiwa. Lakini tukio linalofuatia ni uh, Blacksburg Virginia, la mwaka 2007 ambapo watu thelathini na wawili waliuawa na 17 kujeruhiwa Newtown Uh, ilitokea mwaka 2012, utakumbuka hii ilikuwa ni katika ile shule ya watoto ya Sandy Hook ambapo watu, uh, watu 27 waliuawa na mmoja kujeruhiwa. Eh, Kleene, Texas, mwaka 1991 watu 22 waliuawa, 20 kujeruhiwa. San Cedro, California, mwaka 1984 watu 21 waliuawa, 19 kujeruhiwa. San Bernardino, tukio ambalo bado lipo kabisa miongoni, e, mwa vichwa vya watu, ilitokea mwaka 2015, ni mwaka jana tu ambapo watu 14 waliuawa, 21 kujeruhiwa. Edmond, eh, Oklahoma, mwaka 1986 14 waliuawa, 6 kujeruhiwa. Fort Hood Texas, 2009 13 waliuawa, 32 eh, kujeruhiwa. Wakati Bringmont, New York, mwaka 2009 watu 13 waliuawa, 4 eh, kujeruhiwa. Lakini mwaka 2012 tukio hili bado pia linazungumziwa sana la Aurora, Colorado. Watu 12 uwawa na watu hamsini na wanane kujeruhiwa. Haya ni matukio kumi ambayo yanaongoza kwa mauaji pamoja na watu kujeruhiwa hapa Marekani. Nashukuru sana basi, msikilizaji, kwa kukueleza tu kwa kina ni kwamba tukio hili lilotokea Orlando katika hiyo klabu ya mashoga, watu wanaoenda huko si mashoga peke yake ni watu wa aina zote, wale mashoga na wasio mashoga. Ni klabu maarufu inayojulikana na imekuwa ikizungumziwa kwamba muziki unaopigwa ndani ya klabu hiyo ni muziki ambao ni waina yake idi, wanasema kwamba huwezi ukapata katika vilabu vingine vya maeneo ya jirani katika mji huo wa Orlando. Naam. Uh, BMJ umekuwa ukifuatilia pia swala la baadhi ya wa Republican wameungana na wa Democrat katika kutafuta suluhisho mbadala dhidi ya visa hivi vinavyotokana na ufyatuaji bunduki. Kipi ulichopata kwa undani juu ya vyama hivi vikuu vya, viku vya siasa hapa Marekani? Asante sana mkamiti, kwa kunikaribisha kwa undani. Kwa hakika, tangu shambulizi hili kutokea, kumekuwa na vuta ni kuvute, na haya tumeyazungumza hapa katika baadhi ya makala mengine, tukisema kwamba kumekuwa na vuta ni kuvute ya kisiasa, hususan watu wa mrengo wa Republican wakisema kwamba haina haja ya kubadilisha katiba, kubadilisha sheria kuhakikisha kwamba wale wanaopata bunduki wanapata wanapelekwa wanapitia katika a njia ndefu ili kupata bunduki hizo. E, kwa mfano siku mbili zilizopita, mgombea wa urais katika harakati hizo za kuzozana kisiasa, mgombea wa urais wa tikiti ya chama cha Republican hapa Marekani, Donald Trump alimtaka Rais Obama ajiuzulu, huku akidai kwamba rais huyu ameshindwa kabisa kulipatia taifa hili mwelekeo wa kudhibiti uh, silaha uh, aina ya bunduki uh, kufuatia ugaidi huo uliotokea hapa Marekani siku sasa. Mbali na hayo, licha ya vyama vya kisiasa kushikilia misimamo tofauti kuhusiana na suala hili la umiliki wa bunduki, inaonekana kama uzito wa shambulizi hili uzito wa shambulizi hili umewafanya baadhi wa ya wanasiasa kuanza kubadilisha nia yao. Kama sasa mfano, naona muda unasema, muda umeyoyoma, lakini ningependa kutaja kwamba hii leo katika e, bunge la Senate e, wameanza kusema kwamba sasa kunaonekana kuna nafuu e, kidogo na labda wa Republican wale wamekuwa na, na, na wa, wa wa msimamo msimamo mgumu watakuwa wata, wata, wata badilisha nia yao. bmj basi, muda kama unavyosema unatukimbia, lakini pia nimezungumza na Profesa Efraim Masawe kuhusiana na vyama hivi viwili, baadhi ya magavana kutoka chama cha Republican kuweza kukutana na Democrat ili kuweza kupata suluhisho dhidi ya visa hivi, na hivi ndivyo alivyokuwa akisema. Kwa sasa hivi kila kila ikitokea kila ma, machafuko au mauaji aina yoyote kila chama kinavutia, kina upande wake. Wakati Republican wanataka uh, wa hawataki mabadiliko uh, kwa ajili ya ile uh, Second Amendment uh, hawa wengine wanataka mabadiliko ya haraka ya angalau atakufanya wata kufanya uh, background check ya watu uh, akili zao na uh, na uwezo wa kushika bunduki. Lakini kwa sasa hivi, na huu ni mwaka wa uchaguzi Hawa sasa hivi, kila chama kinataka kuscore point na kwa kuscore point ni kusema yale ambayo, uh, ili kundi la watu ambao wamevamiwa litayakubali litaya, pamoja na wale watu wengine ambao kidogo wako pembeni uh, pembezoni, pembe, pembe, pembe ya ya watu wengi tu uh, kwa mfano, hii ina maana kwamba wale watu ambao uh, wanapenda watu sheria za bunduki ziwepo Uh, wale watu ambao wanapenda uh, uh, nchi iwe salama kusiwe na bunduki huko njiani. Uh, sasa hivi, kwa hiyo sasa hivi inawezekana ikawa ni muda mwafaka kabisa kwa hivi vyama viwili kuja pamoja intentionally ku score point kwa ajili ya huu mwaka wa uchaguzi. Ni Profesa Efraim Masawe kutoka Indiana, akieleza na yeye mtazamo wake wa vyama hivi viwili kuweza kukutana wakati huu na kujadili suala hili la visa vya bunduki hapa nchini Marekani. Ndiyo nakamilisha kwa undani kwa hivi sasa. Hapa studio nilikuwa naye BMJ Muridhi pamoja na Idi Ligongo. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, ninakushukuru kwa kutusikiliza. Ninakutakia usiku mwema popote pale ulipo.