Ya ya ya Kiswahili Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Langu jina Harrison Kamau. Na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu Juni 20 mwaka 2016 ambapo utasikika katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22 na vilevile vile katika 107.5 FM Nairobi na 94.9 Bujumbura Burundi. Karibuni. <muchilis> Na katika matangazo yetu jioni ya leo ni kwamba, leo ilikuwa ni siku ya kimataifa ya wakimbizi ambayo imeadhimishwa katika mataifa tofauti, huku wakimbizi wakiendelea kukumbana na changamoto mbalimbali, lakini wakimbizi nchini Uganda wanaonekana kuwa na maelezo tofauti. Serikali ya Uganda inatupa amani hata inawa, inatuacha sisi kutembea hata kutafutisha kitu ya kula hata sehemu ingine na tunashukuru sana hata tukiugua tuki tunaingia kwa hospital tunatunziwa mzuri hakuna shida, kama raia wa Uganda. Na je, ombi la wakimbizi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC ni lipi katika siku hii ya kimataifa ya wakimbizi duniani? na leo tunaita magovernment kusema kama wanapasha saidia mavita ziishe, mumainchi kwenye wakimbizi walitoka, kwani waweze kurudia juu, wanasema mtu anaishi vizuri kama iko tu kwabo. Basi hayo na mengine mengi utayasikia kwenye matangazo yetu ya leo, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Ofisa mmoja wa mji wa Elwak, kaskazini mashariki ya Kenya, amesema maafisa watano wa polisi wameuawa baada ya wanamgambo wanaoshukiwa ni wa Al-Shabab kushambulia msafara wa magari ya polisi. Wakati ulipokuwa unasafiri kwenye eneo la kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Polisi hao walikuwa wakilisindikiza basi moja kutoka Mandera kuelekea Nairobi, wakati wanamgambo walipolipua gari lao karibu na Elwak kwa kile kinachoaminika kuwa guruneti iliyofiatuliwa kwa roketi. Gavana wa kaunti ya Mandera Ali Rioba alisema kwenye ukurasa wake wa Twitter kwamba wanalaani shambulizi lililofanywa na Al Shabab huko Dimu leo asubuhi ambapo maafisa watano wameuliwa. Msemaji wa kundi la Al Shabab amelieleza shirika la habari la Reuters kwamba wanamgambo wao walihusika na shambulizi hilo. Kesi inayomkabili raia wa China Fenglan maarufu kama Malkia wa Pembe za Ndovu nchini Tanzania, ya kusafirisha meno ya tembo yenye thamani ya shilingi za kitanzania bilioni 5.4 imeakhirishwa tena leo, huku upande wa utetezi ukilalamikia kesi hiyo kuchukua muda mrefu, mbele ya hakimu mkazi wa mahakama ya Kisutu jijini Dar es Salaam, Tanzania Huruni Shahidi upande wa mashtaka ukiongozwa na wakili wa serikali ulieleza mahakama kwamba upelelezi wa kesi hiyo iliyochukua zaidi ya miaka miwili sasa haujakamilika kama ambavyo mkurugenzi wa mashtaka DPP alivyoagiza na hivyo itatajwa tena Julai 4 mwaka huu. Akizungumza na Sauti ya Amerika VOA nje ya mahakama ya Kisutu, wakili wa mshtakiwa Malkia wa Pembe za Ndovu Fenglan Jebra Kambole amesema kesi ya mteja wake imekuwa ikipigwa tarehe kila wakati, suala ambalo ni ukiukaji wa haki za binadamu kwa mujibu wa katiba. Wakili mwingine wa malkia wa pembe za ndovu Nehemia Nkoko amezungumzia suala la kunyimwa dhamana kwa mteja wao kutokana na DPP kuzuia dhamana kwa minajili kwamba itarithiwa na mahakama kuu. Mtuhumiwa Fenglang na wenzake watatu wanadaiwa kutenda makosa ya kusafirisha meno ya tembo kati ya Januari mosi mwaka 2na Mei 22 mwaka 214 jijini Es Salaam ambapo kwa pamoja inadaiwa walijihusisha na usafirishaji wa vipande 76 vya meno ya tembo vyenye thamani ya shilingi bilioni 54 za Tanzania. Homa ya manjano imetangazwa mjini Kinshasa huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, na kwenye majimbo mengine mawili ya kusini magharibi mwa nchi hiyo. Ugonjwa huo ambao umeambukiza watu 67 mpaka hivi sasa, huku watano wakiwa tayari wameshapoteza maisha yao, umezusha wasiwasi kwenye jiji la Kinshasa lenye msongamano mkubwa wa watu. Taarifa zaidi na mwandishi wetu Salemu na Milongo akiwa Kinshasa. Waziri wa Afya Felix Kabange Numbi amesema kwamba watu watano wamekufa miongoni mwa visa 67, vya homa ya manjano Kabange Numbi amesema ugonjwa huo umejitokeza toka mwezi Januari uliopita, huku akisema kwamba ugonjwa huo umeingia nchini hapa na watu kutoka Angola ambako homa ya manjano imechakaa jour nous hadi kufikia leo tunaorodhesha visa 67, miongoni mwao visa 65 ni kutoka nchi jirani ya Angola, na visa viwili havina uhusiano wote na ugonjwa huo wa Angola na vimeripotiwa kwenye mitaa ya afya ya Bili na Mompono, kwenye majimbo ya Bazuele na Chwapa, kaskazini magharibi mwa Kongo. Tume ya pamoja ya Shirika la Afya Ulimwenguni na Wizara ya Afya imepelekwa kwenye mpaka baina ya Kongo na Angola ili kukadiria hali ya ugonjwa huo kwenye maeneo ya mpakani ni kiripoti kutoka kinshasa mimi ni salehe mwanamilongo unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc usalama umeongezwa katika mahakama kuu mji mkuu wa kampala uganda kutokana na kusikilizwa kesi ya mauaji inayowahusisha washukiwa thelathini na wawili akiwemo kiongozi wa kundi la Tablighi Yunus Kamoga. Kwa mujibu wa gazeti la Daily Monitor, kiongozi huyo wa kundi la Tablighi anashutumiwa kwa mauaji ya viongozi wenzio wa Kiislamu yaliyotokea mwaka jana katika nyakati tofauti. Viongozi hao waliouawa ni pamoja na Sheikh Mustafa ambaye aliwawa huko Bahiga kwenye barabara ya Entebbe, Sheikh Abdul Kadir Muaya aliyewawa katika wilaya ya Mayuge, na Sheikh Hassan Kirya ambaye aliwawa huko Bweyogerere katika wilaya ya Wakiso. Washukiwa wote wanaoshutumiwa kwa mauaji ya viongozi hao wanashikiliwa katika gereza la Luzira nchini humo. Kampeni huko Uingereza ziko katika hatua ya mwisho kabla ya kufanyika kura ya maoni hapo Alhamis juu ya wanachama wa umoja wa Ulaya. Wakati uchunguzi wa maoni unaonyesha kambi ya kubaki inaongeza nguvu, ikiwa ni ishara ya juu ya jinsi mauaji ya mbunge anayepinga Uingereza kujitoa kutoka umoja wa Ulaya, Brexit, Joe Cox, yaliyofanywa na mwasi wa mrengo wa kulia huenda yakaweka uwiano wa kuunga mkono kuendelea kuwepo kwa hali hiyo. Hadi katikati ya wiki iliyopita, uchunguzi wa maoni wa taasisi ya ComRes ulionesha kampuni ya kuondoka kampeni ya kuondoka inaongeza nguvu, ikifuatiwa na kambi ya kubaki wakipishana kwa pointi moja ya asilimia. Lakini kinapendekeza kwamba hatua hiyo imeleta kusitishwa kwa matukio ya Alhamis. Mkuu wa ComRes Andrew Hawkins aliyeambia Sauti ya Amerika Idara ya kuhudumia wakimbizi ya Umoja wa Mataifa, UNHCR, inakadiria kwamba kuna ongezeko kubwa la wakimbizi kuwahi kutokea duniani ambako kuna karibu watu milioni 65.3 waliokoseshwa makazi kote duniani, hiyo ikiwa ni ongezeko la asilimia kumi kulinganisha na mwaka uliopita na nusu ya wakimbizi hao ni watoto. Mkuu wa UNHCR Filippo Grandi Anasema idadi hiyo kubwa ya watu wanaohama ni ujumbe muhimu kwa nchi tajiri za Ulaya na kwingineko. Anasema ikiwa hawatatatua matatizo yao mahala walipo, basi matatizo yatakuja kwako, na huo ni ujumbe wenye nguvu sana. Ni ujumbe wa kusikitisha na unaumiza kwa vile imechukua muda mrefu kwa watu katika mataifa tajiri kufahamu hilo. Karibu wakimbizi milioni kumi duniani ni wa Siria. Milioni tatu wamekimbia kuelekea nchi jirani na waliosalia wamekoseshwa makazi ndani ya Siria. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na kama ulivyosikia hapo awali ni kwamba leo ilikuwa ni siku ya kimataifa ya wakimbizi, na shirika la kuwashughulikia wakimbizi la Umoja wa Mataifa, UNHCR, limetaja Uganda kuwa nchi inayotambua na kuwashughulikia wakimbizi kwa kuzingatia haki za kibinadamu kuliko nchi yote ile barani Afrika. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire, ana ripoti zaidi. Ni sauti za watoto wanaoishi katika kambi ya wakimbizi ya Changwali wilani Hoima, magharibi mwa Uganda. Idadi ya wakimbizi elfu arobaini wanaishi katika kambi hii, wakimbizi mia moja wakisajiliwa kila siku, warefizia mpya murudi siku ya pili. Kulingana na shirika la wakimbizi la umoja wa kimataifa UNHCR, Uganda inawatunza vyema wakimbizi kuliko nchi yoyote ile ya barani Afrika. Naibu wa msimamizi wa habari wa UNHCR Charli Yashli anasema kwamba wakimbizi wanasajiliwa na kuruhusiwa kuishi maisha ya kawaida kama raia. Kulingana na UNHCR, wakimbizi 250 kutoka nchini Sudani Kusini huingia Uganda kila siku, wakimbizi 750 kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakiingia Uganda kila wiki, na wakimbizi 75 kutoka nchini Burundi kila siku. Continue, uh, endapo hali hii uh, itaendelea huenda idadi ya wakimbizi 600, 000, nchini Uganda ikaongezeka na kufikia wakimbizi elfu mia sita kabla ya mwaka huu kukamilika in Uganda by the end of the year. Wakimbizi hao husajiliwa kambini na kupewa kipande cha ardhi kufanya ukulima ili kujikimu kimaisha. Wanaotaka kuishi nje ya kambi wanaruhusiwa kufanya hivyo na hata kufanya biashara na shughuli nyingine za kiuchumi, kama tu raia wa Uganda. James Kajena ni mkimbizi kutoka jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Serikali ya Uganda inatupa amani, hata inatuacha sisi kutembea, hata kutafutisha kitu ya kula hata sehemu ingine, na tunashukuru sana. Hata tukiugua tuki, tunaingia kwa hospital tunatunziwa mzuri, hakuna shida, kama raia wa Uganda. Hata ukiwa na shida ingine unaingia kwa polisi, polisi inakusaidia kama raia mwingine. Hapa Uganda naishi miaka 12. Kitambayo Uganda inasaidia, inatupatia vitambulisho, wanakuambia wejitegemee, maisha yako kamtachuruza, kamtafanya kazi. Lakini kupata kazi sio rahisi, kwa sababu haturuhusiwi kufanya kazi ya government, tunaruhusiwa mambo ya business. Lakini wakimbizi hao wanaombi kwa serikali zao. Sisi hapa tuko tunasema kila siku serikali ya Burundi inapashwa kusikilizana na opposition. Kwa juu ni maisha ya watu wenyewe iko na kufa. President wa Kongo Kabila mambo ya usalama, hii ni miaka mingi Kongo haina usalama sana sana, ngambo ya kwetu ya eastern Kongo kwenye dunia inafika mambo ya vita ilishaisha. Shirika la wakimbizi la UNHCR linasema idadi kubwa ya wakimbizi walio nchini Uganda wanatoka zaidi ya nchi saba zikiwemo Sudani, Sudani Kusini, Rwanda, Kenya, Burundi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Somalia miongoni mwa nyingine. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Basi tukitoka Kampala tuelekee moja kwa moja hadi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo shirika hilo la kushughulikia wakimbizi limeomba mataifa yenye ya migogoro yajaribu kuyatatua migogoro, ili wakimbizi waendelee na maisha yao ya kawaida na waweze kurudi nyumbani, kama anavyoeleza Austel Malivika ambaye alikutana na baadhi ya wakimbizi huko mashariki mwa Kongo. Wakimbizi mbalimbali mbali waishio hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutoka Uganda, Rwanda, Burundi wameomba marais wote wa kanda wa maziwa makuu kuwajali maslahi ya wananchi hasa sana wakitazamia hali ambayo waheshimu. Alisi Okweta ni kutoka kabila la Obote nchini Uganda akiwa na miaka 69, aelezea matatizo anayoyapata katika hali ya ukimbizi. Ili mambo ya kusukua mkimbizi kila siku, si mtu anapenda. Mtoto risasi ilipita ikavunja mwenzangu miguu, hana miguu paka leo. Nilikimbia vita Idi Amin. Kwa nini mama huyu ambaye ni mzee amekimbia inji yake na kusema kwamba hataki kurudi injini? Siwezi kumwambia mi siwezi kurudi Uganda, kaenda kukaa wapi? Nikirudi itaenda kukaa wapi? Vita Idi Amin niliua wazazi wangu, ndugu zangu wote. Mbali na hayo, kuna wakimbizi kutoka Rwanda ambao wengi waishi katika misitu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwani mtu, mtu ajue kama atarudi Rwanda ama atabaki hapa Kongo ama kama kuna solution ingine inaweza kufanyika kwa ajili ya wale wakimbizi wa Rwanda. Upande mwingine kuna wakimbizi am... ambao ni wakimbizi kutoka Burundi. Eh, tuko wakimbizi wa kutoka Burundi, tumeamua kukimbia kwa wakati rais wetu anaamua kusema ye atabaki ukiti miaka na miaka, tunasema hapana. Shirika lenye kuhusika na masuala ya wakimbizi ulimwenguni yu... limeomba amani ipatikane katika kanda lote ya Maziwa Makuu ili wakimbizi wapate amani huyu hapa Gloria Ramazani, msemaji wa shirika hilo. Okay, juu ikimbizi ukome, ni kusema kama amani inapashwa rudia, na leo tunaita magovernment kusema kama wanapashwa saidia mavita ziishe mumainchi kwenye wakimbizi walitoka, kwani waweze kurudia, juu banasema mtu anaishi vizuri kama iko tu kwabo na muile sans. Hapa Goma tangu miaka tunaendelea kufaa patrimoine volontaire ya wakimbizi wa Nyarwanda Uh, wenyewe wanarudia kila juma kwa abo, na tunaita kabisa magovernment kusema kama amani irudie, kila mtu arudie na aishi mwamani. Upande wa wakimbizi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wao wasema kwamba hawana haja ya misaada, wanachokihitaji ni amani, huku viongozi wakiendelea kuishi maisha mazuri. Hoser Maalivika, Sauti America, Goma. Tukitoka DRC tuelekee Burundi, ambapo kilio cha wakimbizi takriban elfu ishirini na mbili walioomba hifadhi nchini humo wanaomba uh, kwamba wasaidiwe kwenye huduma za matibabu na ada za shule kwa watoto wao. Shirika la Umoja wa Mataifa linalowahudumia wakimbizi UNHCR, tawi la Burundi, linasema kuwa sera yake kwa wakimbizi hao wasioishi ndani ya kambi ni kuwachukua kama raia wa ndani ya, ya nchi iliyowapa hifadhi. Taarifa zaidi imeletwa na Haida Lahakizimana kutoka Bujumbura ingawa kuna raia wa Burundi wanaokadiriwa kuwa zaidi ya laki mbili na nusu ambao ni wakimbizi walioomba hifadhi katika mataifa jirani tangu mwaka jana kufuatia mgogoro wa kisiasa unayoikabiri Burundi. Burundi pia ina wahifadhi wakimbizi takriban elfu 55, asilimia tisini ikiwa ni raia kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Shirika la Umoja wa Mataifa linalowahudumia wakimbizi UNHCR liliwajengea kambi nne hapa nchini, lakini mbili kati yao wanaishi katika miji mbali mbali ya Burundi. Changamoto kwao ikiwa ni ukosefu wa huduma za matibabu na ada za shule kwa wanafunzi. Wanaomba UNHCR iwalipie huduma za matibabu kwa asilimia mia moja kama wenzao wanaoishi ndani ya makambi, anasema mama huyu. Nilitokea Uvira, nilikuja mwisho wa mwaka wa elfu mbili na mbili. Shirika la wakimbizi linatusaidia ni kuhusiana na jinsi tunatunziwa porsentage hamsini, ila kwa mahitaji yetu si tulikuwa tunapenda wao wanatutunzisha ku porsentage mia kwa mia. Hakuna msaada wowote kuhusiana na ulaji tunajijua si wenyewe, kuhusiana na makao tunajijua si wenyewe, kuhusiana na masomo ya watoto ni sisi wenyewe, kwa sababu wanasema wairbea wawezi wakawasaidia kwa wengine. Vitu ingelikuwa vizuri kuhusiana na masomo ya watoto, watujali, eh, watujali kwa kutusaidia kusomesha watoto, kwa sababu inatusumbua sana. Hata hivyo, shirika hilo lina wahudumia wakimbizi UNHCR linasema hilo haliwezekani. Sera ya shirika hilo ni kuwachukua wakimbizi hao wanaoishi katika mitaa mbalimbali kama raia wa kawaida naibu wa mwakilishi wa tawi la UNHCR Burundi, Metan Tal hapa anasema kuwa wanajifunza pamoja na serikali ya Burundi namna ya kuwaingiza katika mfumo wa serikali. Anasema kawaida mkimbizi hawezi kufaharishwa kuliko mwananchi. Sera ya shirika hilo anasema ni kuwachukua wakimbizi wasioishi ndani ya makambi kama wananchi wa nchi iliyowapa hifadhi. Serikali ya Burundi inakaribisha ushirikiano kati yake na shirika hilo linalohudumia wakimbizi. Katika tamko rasmi, serikali kupitia Wizara ya Mambo ya Ndani imekariri hatua yake ya kuendelea kuheshimisha haki za wakimbizi walioomba hifadhi Burundi. Haidala Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura na nchini Kenya ni kwamba Salma Muhamed ameweza kuzungumza na Sofia Flavor kutoka mjini Mombasa, ambaye ni mwanamke mwenye umri wa miaka 29 na ambaye amekuwa akifanya kazi na mashirika mbalimbali mbali ya kusaidia wakimbizi kwa zaidi ya miaka kumi na ambaye amezuru kambi tofauti nchini Kenya. Most of the time ambao nimeinteract na wao they are very happy, wanafurahi watoto au wenye ambao wame, wame na wamezaliwa mara mingi, walizaliwa pale tu nikiwa na wengine ambao walikuja wakiwa wachanga zaidi, hawajui nchi yao vile inafanana. Wao pale wanajua hapa ndio nyumbani wao. Ni kama kuna shida, wengi wao wanaona ni kama ni kawaida, kozi hii ndio maisha, hawajui kwao kunafananaje. Tunaona mengi kwanza, wakati wanakuja, mko pale mnawarejesta, wakiingia vile unavyowaona utalia mara ya kwanza. Nilikuwa nimezoea nililia, mpaka nikazoea, mpaka mwingine akaniza uta, utalia mpaka lini? Ni ujitie tu moyo na uendelee kuwasaidia manake, wamekuja wasaidie. Kama kuna, kuna mwingine nidiai kutana naye kako marefuji kamp alikuwa ni Sudan, alipokuja walipitia changamoto mingi sana njiani, najua naye wanapitia msituni ili kujificha, hakuna chakula, hakuna maji ya kunywa wala kuoga. Sasa utakuta inafika mahali vile walivyokuwa wakiniambia, walikuwa wanaume kaa ishirini vijana wameamua kutoroka, hasa on the way kutoroka ule an, an, ana nguvu amefinda, nianguka, nataka kufa, itabidi wamchukue, wamkate mkate wa, wa mkate na wamkule akiwa roho. Hiyo ni story, nimeambiwa na one of them, hasa wanamkula akiwa roho na wanakunywa hiyo damu yake, at least inawapea nguvu ya kutembea, waendelee kutembea. Wakifika njiani tena mwingine akilemewa, anguke chini ya faint, pia wanamkula. Awamkuli kwa kupenda Wanakula kwa sababu pia na wao wapate nguvu angalau ya kuwafikisha kule wanaenda. Sasa kuna mgine nilimpata analia tu peke yake, ananiambia vile alikula ndugu yake, vile alikula best friend, vile alikula the cousin. Mambo ya kushangaza kweli ya wakimbizi. Moja kwa moja tuelekee kwenye fani ya spoti sasa, michezo. Ni siku nyingine tena ya Jumatatu ninapokualika katika michezo kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya yes, Sauti ya Amerika. Mimi ni Idi Ligongo, na leo tunaanza hivi. Haya basi, hiyo ilikuwa ni jana usiku, wakati nuksi ya miaka hamsini na miwili ya kutokuwa na ubingwa kwa timu ya Cleveland Cavaliers na jiji zima la Cleveland jimboni Ohio ilipoondolewa na kuvunjwa kwa historia ya muda mrefu katika ligi ya NBA. Ni kwamba toka dunia imeumbwa kabla ya jana hakuna timu ambayo imeweza kushinda baada ya kufungwa michezo mitatu kwa moja katika mfululizo wa michezo ya NBA hasa katika fainali. LeBron James akicheza dakika 46 kati ya 48 za mchezo wa saba. Alifanikiwa kuwa na wastani wa pointi 29.7 akiwa na rebounds ama ukamataji wa mipira katika goli 11.3 pasi za mwisho 8.9 na kumfanya kuwa mchezaji bora kwa michezo yote saba ya fainali hiyo. Pamoja na hayo, Kyrie Irving ambaye ni point guard wa timu hiyo, ndiye aliyekuwa shujaa kwa mchezo wa saba and Kwa sasa habari ya mjini hapa Marekani si Mexico kupigwa saba bila na Chile, bali ni Cleveland Cavaliers. Tukiacha hayo ya NBA, sasa moja kwa moja tunaelekea kwake George Njogopa atupe taarifa za mashabiki wa Yanga kuanza kuingia mchecheto baada ya hapo jana kupoteza mchezo wao wa kimataifa. Mashabiki wa klabu wa Yanga wako matumbo joto baada timu yao kuangukia pua katika mchezo wa kwanza wa kimataifa. Yanga ambayo ni mabingwa ligi kuu msimu uliopita walikanyaga wa bao moja kwa sifuri na wenyeji wao Mo Bajenia, lakini wafuatiliaji wa masuala ya michezo unaoingiwa na wasiwasi kutoka na, na kile kinachojulikana kama upungufu wa mbinu mbadala za soka ambazo Yanga imekuwa ikikabiliwa. Yanga sasa itarejea katika dimba lake la nyumbani kuvana na TP Mazembe ya Lubumbashi kutoka Kongo. Mchezo utakaofanyika Juni 28 ndio utakaotoa mwelekeo halisi kwa klabu ya yanga katika safari zake za kimataifa. Inayoarifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa. Moja kwa moja sasa ni kwake Jason Nyakundi kutoka nchini Kenya, atupashe harakati za Kenya katika kufuzu kombe la Afrika kwa mchezo wa mpira wa miguu hapo mwakani na ligi ya kabumbu nchini humo. Baada ya kuidhalilisha Kongo Brazzaville wiki mbili zilizopita, Harambe Stars sasa imepata miadi kwa ruzana na maasimu wao wa jadi Uganda Cranes katika mechi mbili za kirafiki mnamo Julai na Agosti. Stars pamoja na timu ya taifa ya vijana wasiozidi umri wa miaka 20 zitazuru Uganda mnamo Agosti 30 kwa mechi za marudiano. Katika ligi kuu nchini Kenya, Muhoroni Youth ilijikatia tiketi ya kushiriki fainali ya mashindano ya nane bora baada ya kulazimisha sare ya kulazimisha sare ya bao moja kwa moja dhidi ya wenyeji Ulinzi Stars uwanjani Nyayo mwishoni mwa wiki na sasa ni kwake kahozi kosha kutoka DRC. Nam tuanze na, na kombe la shirikisho la mchezo wa kandanda barani Afrika. Robert Kidiaba, golkipa wa TP Mazembe anaahidi kwamba timu ya TP Mazembe itaonyesha ubingwa wake Jumapili ijayo dhidi ya timu ya young africa Tanzania. TP Mazembe ilichapa hijana hapa Lubumbashi timu ya Medeama ya Ghana goli tatu kwa moja kuvutia machozi. Robert Kidiaba anasema timu ya Young Africa inatisha kuliko timu ya mediama ya Ghana. Kutoka Lubumbashi ni kiarifu kwa niaba ya Sauti ya Amerika michezo, mimi ni Kaozi Kosha. Nam na sasa tuingie katika michuano ya Euro, ambapo mpaka sasa timu zilizojihakikishia kucheza raundi ya 16 bora ni Uswisi, Ufaransa na Italia pekee. Hapo baadaye michezo ya pamoja itapigwa baina ya Russia na Wales, Slovakia pamoja na England katika michezo ya kundi B, na mpaka hivi sasa hakuna timu yenye uhakika mkubwa kabisa wa kusonga mbele. Kwa hiyo michezo hiyo ya leo ni muhimu sana kwa kila timu. Tukiangalia sasa michezo ya Copa Amerika, hapo kesho ni Marekani na Argentina ya Messi, huku Chile baada ya kufanya mauaji ya goli saba kwa bila kwa Meksiko inavana na Colombia katika nusu fainali ya Copa Amerika inayoendelea hapa Marekani. Basi kutoka hapa katika meza ya michezo, mimi ni Idi Ligongo. Nam, hii ni sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC, na ufuatao ni muktasari wa habari. Ofisa mmoja wa mji wa Elwak, kaskazini mashariki ya Kenya, amesema maafisa watano wa polisi wameuawa baada ya wanamgambo wanaoshukiwa ni wa al Shababu kushambulia msafara wa magari ya polisi wakati ulipokuwa unasafiri kwenda eneo la kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Kesi inayomkabili raia wa China Feng Glan maarufu kama malkia wa pembe za ndovu nchini Tanzania ya kusafirisha meno ya tembo yenye thamani ya shilingi za kitanzania bilioni 5.4 imeakhirishwa tena leo huku upande wa utetezi ukilalamika kesi hiyo kuchukua muda mrefu. Usalama umeongezwa katika mahakama kuu mji wa mji mkuu wa Uganda, Kampala, kutokana na kusikilizwa kesi ya mauaji inayowahusisha washukiwa thelathini na wawili. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera ya serikali ya Marekani. Juni 20 ni siku ya wakimbizi duniani na ni muda wa kutambua ujasiri, ushujaa na ustahimilivu wa mamilioni ya watu wanaokoseshwa makazi. Kulingana na makubaliano ya mwaka 1951 juu ya hali ya wakimbizi inafafanua mkimbizi kama mtu ambaye ana hofu ya kweli ya kunyanyaswa kutokana na kabila, dini, uraia, uhusiano na kundi fulani la kijamii au kuwa na maono ya kisiasa na yuko nje ya taifa lake asili na hawezi kutokana na hofu au anashindwa kujisalimisha kwa ulinzi wa taifa hilo. Hii leo, kwa mujibu wa idara ya wakimbizi ya Umoja wa Mataifa, UNHCR inakadiria zaidi ya watu milioni ishirini duniani kote wanaendana na tafsiri hiyo. Wengi wametoroka makwao kukimbia mizozo mibaya au wanamgambo waliojikita. Baadhi wanakimbia ukiukaji wa haki za binadamu unaofanywa na serikali au wanamgambo binafsi. Mara nyingi watu wanakimbia kwa sababu miji yao imegeuzwa kuwa viwanja vya mapambano na kubaki huko kunamaanisha kifo cha uhakika. Wanatoroka kutoka Siria ambako serikali inawaua raia wake kwa mabomu, risasi na gesi za sumu. Wanakimbia kutoka Libya ambapo raia wanajikuta kwenye mzozo Wanatoroka Afghanistan ambapo wanamgambo wenye siasa kali wa Taliban wanafanya vita na serikali iliyochaguliwa kwa kutega mabomu na kupelekea watu kujitoa mhanga katika maeneo yenye watu. Wanatoroka kutoka Sudan na Sudan Kusini, Somalia, Mali, Bama na sehemu nyingi kwengineko. Wakimbizi hawa wote wana mfano mmoja, nao ni kwamba wote wamepoteza makazi yao, familia zao na jamii zao. Wote wamepata uzoefu wa kupoteza na wanakabiliwa na mustakbali usokuwa na uhakika na wote wanatazamia dunia na sisi kwa msaada na matumaini. Huu ni mzozo wa kiulimwengu unaoathiri wanaume, wanawake na watoto zaidi kuliko hapo awali na kwa muda mrefu. Wakati pale wakimbizi wengi wanatoroka ghasia na manyanyaso, na mataifa kote duniani yanakabiliana na mtiririko wa watu waliodhaifu. Muda umewadia kukumbuka maneno ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, Ban Ki-moon kuwa wakimbizi ni watu kama watu wowote duniani kama mimi na wewe, na waliishi maisha ya kawaida kabla ya kupoteza makazi yao, na ndoto yao kubwa ni kuweza kuishi tena maisha ya kawaida. Katika siku hii ya kuadhimisha siku ya wakimbizi duniani, tunatafakari juu ya ubinadamu, tuwe na uvumilivu na tofauti zetu na tufungue nyoyo zetu kwa wakimbizi kila mahala. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoeleza sera za serikali ya Marekani. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, mwelekezi des msimamizi Abdishakur Abud kutoka Washington, langu jina Harizon Kamau nikiwa na mwenzangu na moja, tukikutakia usiku mwanana uso na budha.