Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika na zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji wako Harrison Kamau. Afisa mmoja wa mji wa Elwak, kaskazini mashariki mwa Kenya, amesema maafisa watano wa polisi wameuawa baada ya wanamgambo wanaoshukiwa kuwa wa Al Shabab kushambulia msafara wa magari ya polisi wakati ulipokuwa unasafiri kwenye eneo hilo. Polisi hao walikuwa wakisindikiza basi moja kutoka Mandera kuelekea Nairobi wakati wanamgambo walipolipua gari lao karibu na Elwak kwa kile kinachoaminika kuwa guruneti iliyofyatuliwa kwa roketi. Gavana wa kaunti ya Mandera Ali Rioba alisema kwenye ukurasa wake wa Twitter kwamba wanalaani shambulizi lililofanywa na kundi hilo katika, karibu na eneo la Dimu asubuhi mapema. Msemaji wa kundi la Al Shabab ameeleza shirika la habari la Reuters kwamba wanamgambo hao walihusika na shambulizi hilo. Kundi la Alshabab lenye uhusiano na al Qaida huko Afrika Mashariki na lenye makao yake nchini Somalia limekuwa likifanya mashambulizi nchini Kenya mara kwa mara. Mpaka wa Kenya na Somalia unaonekana kama kituo dhaifu kwa usalama kutokana na ukubwa wake na, na pia umbali ulioko katika eneo hilo. Usalama umeongezwa katika mahakama kuu mjini Kampala, Uganda Kutokana na kusikilizwa kesi ya mauaji inayowahusisha washukiwa thelathini na wawili akiwemo kiongozi wa kundi la Tablik Yunus Kamonga. Kwa mujibu wa gazeti la Daily Monitor, kiongozi huo wa kundi la Tablik anashutumiwa kwa mauaji ya viongozi wenzie wa Kiislamu yaliyotokea mwaka jana katika nyakati tofauti. Viongozi hao waliouawa ni pamoja na Sheikh Mustafa ambaye aliuawa huko Bahiga kwenye barabara ya Entebe, Sheikh Abdul Kadil Muyawa aliyeuawa katika wilaya ya Mayuge na Sheikh Hassan Kirya ambaye aliuawa huko Biogerere katika wilaya ya Wakiso. Washukiwa wote wanaoshutumiwa kwa mauaji ya viongozi hao wanashikiliwa katika gereza la Luzira nchini humo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, kupitia 94.9 FM mjini Bujumbura na vilevile 107.5 Nairobi, Kenya. Kesi inayomkabili raia wa China Fenglang, maarufu kama malaika wa pembe za ndovu nchini Tanzania, ya kusafirisha meno ya tembo yenye thamani ya shilingi za Kitanzania bilioni 5.4 imeahirishwa tena leo, huku upande wa utetezi ukilalamikia kesi hiyo kuchukua muda mrefu mbele ya hakimu mkazi wa mahakama ya Kisutu jijini Dar es Salaam huruni shahidi, upande wa mashtaka ukiongozwa na wakili wa serikali ulieleza mahakama kwamba upelelezi wa kesi hiyo uliochukua zaidi ya miaka miwili sasa haujakamilika kama ambavyo mkurugenzi wa mashtaka DPP alivyoangazia na hivyo itatajwa tena Julai 4 mwaka huu. Akizungumza na Sauti ya Amerika nje ya mahakama ya Kisutu, wakili wa mshtakiwa malkia wa pembe za ndovu Fenglan Jebra Kombole amesema kesi ya mteja wake imekuwa ikibadilishwa tarehe kila wakati, suala ambalo ni ukiukaji wa haki za binadamu kwa mujibu wa katiba. Wakili mwingine wa malkia wa pembe za ndovu Nehemia Nkoko amemzungumzia suala la kunyimwa dhamana kwa mteja wao kutokana, kutokana na DDP, DPP kuzuia dhamana kwa minajili kwamba ita, itaathiri mahakama. Kwa miezi kadhaa sasa, rais wa Nigeria Muhammadu Buhari amekuwa akipinga wazo la kushusha dhamani ya sarafu ya nchi yake, sarafu ya naira. Msimamo huo umebadilika leo baada ya benki kuu kuchukua hatua ya kuweka sarafu hiyo kwenye soko huru na kusababisha mara moja dhamani ya naira kushuka kwa asilimia 30 dhidi ya dola ya Kimarekani, lakini huenda hatua hiyo imeokoa uchumi wa Nigeria unaotegemea mafuta kudorora. Wachumi wamesema kuiweka naira kuwa imara kulimaliza akiba ya fedha za kigeni za Nigeria na kuwatia hofu wawekezaji. Mshambulizi ya wanamgambo dhidi ya miundo mbinu nyeti ya mafuta pamoja na kushuka kwa bei za mafuta na upungufu wa sarafu za kigeni umehujumu uchumi mkubwa wa barani Afrika, na hiyo kushusha thamani ya sarafu ya naira ni jambo linaloweza kuepusha kudorora kwa uchumi hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Langu jina Harizon Kamau. Muda usio mrefu, ungana nasi tunapochanganua mambo kwa undani. Ni saa tatu na dakika tano usiku, saa za Afrika Mashariki. Saa mbili na dakika tano saa za Afrika ya Kati. Na hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Karibu msikilizaji kwa njia yoyote ile unayotutegea tegea, ikiwa ni kupitia kwa redio, tovuti yetu ya www voa swahili com au hata katika ukurasa wetu wa Facebook ambako pia tunarusha matangazo haya kupitia live stream. Huu ni muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, e, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Kawaida ni kwa undani, na mimi ni BMJ Muridhi na hapa studio nimeshirikiana na wenzangu Harrison Kamau Idi Ligongo na Mwamoyo Hamza. Vilevile tutaungana na waandishi wetu wa Bujumbura, Burundi, Haidala Kizimana na Salma Muhamed akiwa huko nchini Kenya, kwa njia ya simu hapo baadaye kidogo. Ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Nam, kwa undani hivi leo, ikiwa dunia nzima inaendelea kuadhimisha siku ya wakimbizi ulimwenguni, e, tutalizungumzia swala hili la wakimbizi kwa kina. Msikilizaji, iwapo umekuwa ukifuatilia yaliyokuwemo katika baadhi ya taarifa zetu za habari hii leo, ni kwamba ni siku ambayo imeadhimishwa katika miji tofauti tofauti ulimwenguni kote, huku wengi wakizungumzia kuhusu changamoto zinazoendelea kuwakabili wakimbizi na njia ambazo zinaweza kutumika kujaribu kukabiliana na changamoto hizo. Kwa kifupi tu, ni kwamba kulingana na shirika la Umoja wa Mataifa kuhusu wakimbizi, UNHCR, takriban watu milioni sitini wamekuwa wakimbizi aidha nje ya nchi zao au ndani ya nchi, maarufu kwa Kiingereza kama internally displaced persons au IDP. Takwimu zinaonyesha kwamba idadi ya wakimbizi iko juu zaidi kuliko wakati mwingine wowote wa tangu vita vya pili vya dunia. Hii ni kuonyesha kwamba athari ambazo zimeletwa na vita vya wenyewe kwa wenyewe na malumbano ya kisiasa pamoja pia na sababu nyingine kama vile ukame zimeongezeka kwa kiasi kikubwa. Haya yanajiri wakati ambapo serikali ya Kenya, kwa mfano, imeshikilia msimamo wake kwamba, licha ya shinikizo, kwamba isifunge kambi ya wakimbizi iliyo kubwa zaidi ulimwenguni itaanza kuwahamisha wakimbizi hao mwezi Novemba mwaka huu. Na ingawa kambi ya Dadaab imekuwa ikigonga vichwa vya habari kuliko nyingine yoyote katika siku za hivi karibuni, wakimbizi walio kwenye kambi zingine na hata wale walio nje ya kambi, kwa sababu moja au nyingine, wanaendelea kukumbwa na changamoto za kila aina. Na sasa nianze na wewe Harrison Kamau hebu tupe takwimu za wakimbizi eh, walivyo, ambao wamefurushwa kutoka makwao katika siku za hivi karibuni. Kwanza kabisa, BMJ Muridhi, kitu ningetaka kusema, kuna swali ambalo limekuwa likiulizwa na wasikilizaji na watu wengi kuhusiana na shirika linalohudumia uh, wakimbizi la UNHCR, na wengi wangetaka kujua, na huwa ni swali ambalo, hasa katika mataifa yanayoendelea wanauliza, nani hasa hufadhili UNHCR inatoa hela zake wapi, ambazo wanashughulikia wakimbizi? Na tukiwa hapa Marekani, ni vizuri kutaja kwamba Ime, ni, ni, ni vizuri kuweka bayana kwamba kuna watu wengi kando na serikali, kuna watu binafsi ambao wanajitolea na kuweza kusema kwamba kila mwezi tutakuwa tukitoa kiwango fulani cha dola, ili tuweze, uh, kufadhili UNHCR. Kwa mfano watu wanaotoa dola thelathini, inasemekana kwamba zinatosha katika mataifa yanayoendelea, zinatosha kununua vifaa vya kusaidia wakati wa dharura na mtu, kuna watu wanaotoa mia mbili na kumi ikisemekana kwamba mia mbili na kumi za dola zinatosha watoto wa saba kupata elimu na pia kuenda shule katika mataifa yanayoendelea katika ulimwengu sasa hivi tunapozungumza, ni kwamba kumekuwa na ongezeko kubwa sana la wakimbizi na sasa hivi takwimu, uh, kwa, kwa mujibu wa shirika hilo la kutetea uh, la linaloshughulikia wakimbizi la UNHCR, wanasema kuwa dunia sasa ama ulimwengu kote, kuna wakimbizi milioni 63.3 hiyo ina maana kwamba ni idadi mara sita ya watu wanaoishi katika mji wa New York. Ukijua mji wa New York unavyotosha, sasa zaidi ya mara sita hao ni watu wakimbizi ulimwenguni. Uh, inasemekana kwamba milioni 12.4 ni wakimbizi wapya kutokana na mapigano, ili ni jambo ambalo limeshuhudiwa katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita, na hasa kutokana na mapigano yanayoshuhudiwa uh, katika maeneo ya Iraq na kule Siria. asilimia hamsini na wanne ya wakimbizi hao ni kutoka Syria, Afghanistan na nchi ya jirani na Kenya, nchi ya Somalia. Ah, Marekani ndiyo nchi ambayo inapokea wakimbizi wengi zaidi ulimwenguni na imeongeza idadi hiyo kutoka elfu sabini kuanzia mwaka jana, na sasa wakasema kwamba wataongeza kutokana na mzozo uliokuwa, wakimbizi wataongeza idadi hiyo na kufikia laki moja kufikia mwaka huu. Nashukuru sana Harrison kwa hizo takwimu, ingawa nilitaka sana tumulike eneo la maziwa makuu ambako wasikilizaji wetu wako wengi zaidi eh, na manake pia kuna kambi nyingi tu, kwa sababu ya mambo ambayo yametokea, kama ulivyotaja, mambo kuhusu vita vya wenyewe kwa wenyewe, vilevile vile ukame na athari zingine ambazo zinatokana na mambo tofauti tofauti. Lakini sasa ye, mengi yamesemwa kuhusu wakimbizi, lakini kuna mambo mengi ambayo mara nyingi huwa hayaangaziwi na vyombo vya habari na ili kujaribu kutathmini hili kwa kina zaidi, nimeweza kuzungumza ama, Sauti ya Amerika imeweza kuzungumza na Sofia Feva kutoka mjini Mombasa, mwanamke Uh, wa ambaye amekuwa akifanya kazi na mashirika mbalimbali mbali ya kusaidia wakimbizi eh, kwa zaidi ya miaka kumi, na kwanza kwa kifupi tu nikamuuliza ni, uh, ni vipi ambavyo yeye ameshughulika na ni vipi ambavyo mashirika hayo yamekuwa yakisaidia wakimbizi Shughuli kubwa imekuwa ni ni kuwasaidia kuona wanakula, kuona wanavaa, kuona wako na protection, wanapata ulinzi. Maanake ukiangalia ile changamoto kidogo wanapitia utakuta wanahitaji ulinzi na wanahitaji kupendwa. Wengine wao wamepitia too much rejection, wamekosa ile mapenzi pale mbeleni. Nyuma walikuwa wanaishi katika wasiwasi, maana utakuta zile country mbili ambayo ilikuwa inapigana wote ni refugee hapo, hasa huyu akiona mwenzake anamwona kama yule adui aliyewaua na aliua mandugu zake, hiyo tension ikawa. Lakini nashukuru eh, zimefanya kazi kubwa sana kuhakikisha kuna amani, takuta issues kama maybe maji hizi natural resources. Refujis walipokuja Kenya ile kukaa muda mrefu kidogo, donors ambao walikuwa wana fund chakula, ikafika mahali ni kama wakawa abit fatigued sasa ile donation walikuwa wanapeana ikapungua. Warefugees ndio wale washazaa na watoto wamekuwa wengi, utakuta watoto sometimes kidogo kuna ile malnutrition, panahitaji msaada zaidi. Alafu utakuta pia nao wamama wa, wa sometimes wanapitia pia changamoto yao, wanakuwa exposed to vitu kama violence, kama sexual abuse. Kuna ile ulinzi unahitajika kulinda hawa wamama. Utakuta pia wanaume, kuna ile maliza shule kukaa, wanatafuta E, mbinu ya kutaka kupata pesa, maana ni watu wanakuwa wengine wamezaliwa pale, wanajiingiza kwa radicalizations, makundi ya haramu, hata akifanya madhara bora apate pesa. Huyo msikilizaji amekuwa ni Sofia Feva, ambaye ni mkazi wa Mombasa, ambaye amekuwa akizuru katika kambi kubwa zaidi nchini Kenya kama vile Kakuma na Dadaab, na vilevile -vile aliweza kueleza zaidi, lakini kwanza, hebu tujiunge kwenye laini ya simu, tuko naye mwandishi wetu wa Mombasa Salma Muhammed. Uh, na Salma wewe ndio uliweza kuzungumza na Sofia Flavor. Je, baada ya kumsikiliza ulihisi kama uh, hali ya maisha ya wakimbizi uh, hasa wale walio huko nchini Kenya imeimarika au inazidi kuzorota katika miaka ya hivi karibuni? Kama kuna kuna mwingine ni DIA kukutana naye Kakuma refugee camp, alikuwa ni Sudan alipokuja na, wa... na wakimbizi ukianza kutathmini pengine vile wanavyoishi hasa utajua kwamba wao ni watu ambao ni wafanyabiashara biashara, na katika hili eneo ambao tuko sisi, eneo la pwani, wengi wamejihusisha na biashara. Na kwa kweli hatua hizi majuzi ya serikali kuweza kutangaza kwamba wengi wao wataweza kurejeshwa, uh, imewapata wengi ama imewapata na mshtuku, kwa sababu hawajaichukulia vizuri. Wengi wao wamezaliwa hapa, siseme labda wazazi wao ndio walikuwa wametoka katika so, maeneo ya Somalia sasa, wengi waliokuja hapa kwa miaka mingi wamezaa, vizazi vingi vimekuja vikapatikana hapa. Kwa hivyo wamelisikia suala hilo kwamba ni kama wametatizwa katika maisha yao, maanake walikuwa washasonga mbele na walikuwa washajikita wakaanzisha biashara zao, wamekuwa kama wakazi vile. Uh, vile tunaona kwamba kuna hisia mseto ambazo ambayo imeweza kutokea kutokana na hatua ya serikali kutangaza kwamba itawarudisha huko uh, nchini kwao, na hisia zilizopo ni kwamba mashirika kama vile yasio ya kiserikali ya kutetea haki za kibinadamu, vilevile amesema kwamba uh, serikali ya Kenya inahitaji kutathmini hatua ambayo inataka kuchukua, kwa sababu uh, kulingana na haki za kibinadamu, sio sawa kuweza kuwarudisha watu kwa, kwa maeneo ambayo ha, hawana uhakika na usalama ama hali ya usalama. Uh, kwa hivyo wanasema kwamba waweze kufanya kimpangilio ama mpangilio maalum na vilevile isiwe kwamba ni kuwa- kama kuwalazimisha. Hiyo ni jambo la hiari kwa so, yule ambaye anataka kurudi basi aweze kurudi, na yule ambaye ataamua kwamba anataka kubakia hapa basi aweze kubakia. Vile vile mashirika hayo, ameweza kuzungumzia kama vile inafaa kufikiria iwapo sisi tutajipata ama wananchi wa watajipata kama katika hatua kama hiyo watakuwa wageni, kwa so, hivyo lazima aweze kuangalia mbele itakuwaje. Uh, na vile vile kukuona kwamba nchi yao pia wakati mmoja wataweza kuhitaji labda usaidizi kama hivyo. Uh, vile vile, kuna mambo mengi ambao pia imeweza kuzungumzwa na wapindizi ambao wako hapa, maanake wanazungumza wanasema kwamba iweje chini imeweza kuwa kuwahifadhi kwa, kwa, kwa siku hizo zote alafu hivi sasa tu iweze kuamua kwa mara moja kwamba inasasa kuwarudisha. Kwa hivyo wengi wao wametatizika na bado wangali wanaomba kwamba labda Kenya itaweza kubadili msimamo wake na kusema kwamba haitarudisha kwa, kwa sababu. Kama hivyo wengine wanasema kwamba wameshaamua maisha yao ni hapa na hawaoni kwamba kule wanaporegeshwa ni mahali ambapo wanaweza kukaa maisha ya salama, kama wanavyoelezea hisia zao. Kwa hivyo hizo ndo hisia mseto ambazo zilizopo katika eneo hili, hususani eneo hili la pwani, ambapo wanakuambia kuna idadi kubwa ya wakimbizi ambao katika eneo hili na wameweza kuzungumzia hayo, Ikizingatiwa kwamba hili ilikuwa ni siku wakimbizi walikuwa wanajitarijia kwamba kutakuwa labda na tangazo lolote labda ya kukubadili hatai, lakini bado unajua kwamba msimamo wa nchi ni ule ule kwamba wataweza kuwarudisha wakimbizi hao katika nchi yao kama vile walivyoweza kukubaliana na Umoja wa Mataifa. Shukran, shukran Salma Mohamed ukiwa hapo Mombasa. Naomba usiondoke, iwapo tutapata muda tutaweza kurudi kwako tena. Manake e, tuko pia na mwandishi wetu huko Burundi, Haidala akizimana Hebu Haidala, iwapo unatusikia hebu tupe taswira ya mambo yalivyo hapo Bujumbura na nchi yote kwa ujumla, kuhusiana na suala hili la wakimbizi. Maanake kama ulivyosikia, tumetaja na pia ripoti ambazo wewe umetutumia na wenzako uh, waandishi katika eneo hilo, ni kwamba maadhimisho yamekuwa katika nchi tofauti tofauti huko na yamefana uh, yamefana kiasi. Hebu tupe taswira ya mambo na hapa Burundi imeadhimisho kuadhimisha siku hii ya kimataifa ya mkimbizi imefanyika katika kambi moja ya wakimbizi wa waki, kikongomani mashariki mashariki mwa nchi katika mkoa mmoja wa Cankuzo. Ni kufahamisha kwamba hapa Burundi ingawa nchi yetu pia ina, ina wakimbizi warundi waliokimbia uh, katika nchi za jirani kama Rwanda, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na na na Tanzania, lakini vile vile kuna wakimbizi ambao sehemu kubwa kama asilimia tisini ni wakimbizi kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa eneo hili la mashariki mwa eh, mwa Kongo, ambao wanakadiriwa kuwa zaidi ya elfu hamsini na tano. Eh, kwa mjibu wa shirika la Umoja Mataifa linalohudumia wakimbizi na UNHCR hapa Burundi, na miongoni mwa hawa elfu hamsini na tano wote wako katika kambi nne ambazo zilifunguliwa na serikali eneo eh, la mbali kabisa ni, na mpaka wa Congo ni mikoa ya Muyinga na Ngozi pamoja vilevile na Cankuzo na na na Naruiki. na lakini sasa kuna wakimbizi wengine ambao wanaishi nje ya makambi ambao wanakadiriwa kuwa zaidi ya elfu ishirini na mbili na hawa wana changamoto, lakini wanataka wakamatwe kama wakimbizi ambao wako ndani ya makambi. Wakimbizi ambao wanaishi ndani ya kambi wakimbizi ambao wanashugulikiwa na na ya kulanam na, na uh, shukran sana Haidala, naona muda ndio huo uh, umeyoyoma lakini tutaendelea kujadili swala hili. Kwa hivyo manake lazima tuingie katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani kwa leo. Shukran, naomba muendelee kutukusanyia habari mkiwa hapo. Naam, msikilizaji, karibu kwa kipindi cha Kwa Undani kwa, mara, kwa sehemu ya pili ya kipindi hiki. Ni matangazo ya moja kwa moja, ambapo tunaangazia kwa kina zaidi baadhi ya ripoti ambazo zimekuwa zikigonga vichwa vya habari. Na katika sehemu ya pili hii leo, tunamulika mchuano wa mpira wa kikapu hapa Marekani, ambapo jana usiku nuksi ya miaka hamsini na miwili ya kutochukua ubingwa kwa timu ya Cleveland Cavaliers ya jimbo la Ohio ilivunjwa pale timu hiyo ilipoibwaga timu maarufu ya Golden State kwa mabao 93 kwa 89, na kama nakosea najua waandishi wenzangu hapa wa Sauti Amerika wako hapa studio na mimi watanikosoa, ikiwa ni katika mechi ya saba kwenye msururu wa mechi saba. Na sasa hebu hebu uh, tusikie kidogo mambo yalivyokuwa katika wakati wakati mechi hiyo ilipoenda kuisha. Naam, ndivyo mambo yalivyokuwa know, hapo jana usiku wakati timu hiyo ilipotangazwa mshindi wa kinyang'anyiro cha NBA. Mwamoyo Hamza, niliwaambia wasikilizaji kwamba hapa studio niko na wenzangu Mwamoyo Hamza na vile vile Idi Ligongo kuweza kuzungumzia swala hili. Mwamoyo Hamza, naona haujazungumza kwa muda, hebu tueleze hali halisi kuhusiana na mchezo huu, kuhusiana na mchezo wa jana, ambapo uh, LeBron James na Cleveland Cavaliers walichukua ubingwa. Na kama ulivyosema kwa mji wa Cleveland, ilikuwa ni historia baada ya miaka hamsini na mbili. Mara ya mwisho mji wa Cleveland umeweza umeweza kuchukua ubingwa katika baadhi ya michezo mikubwa hapa Marekani ilikuwa elfu tisa mia sitini na nne, wakati timu ya, ya mpira wa Marekani American Football wanaita uh, Browns, Cleveland Browns, waliposhinda kombe lile. Wakati huo kulikuwa na mchezaji mmoja kama wengine mmewahi kuona sinema za mcheza sinema mmoja anaitwa Jim Brown. Jim Brown alikuwa ndio mchezaji eh, kin, kinara wa timu hiyo ya mpira na ndio ilikuwa mara ya mwisho wamechukua. Kwa hiyo ushindi wa Cleveland Cavaliers jana una mambo mawili makubwa, kati ya mawili makubwa, kwanza ni kuondoa ile historia ya mda wa miaka hamsini na mbili kuleta ushindi namna hii katika mji wa Cleveland. Hivi tunavyozungumza katika mji wa Cleveland, yani ni sherehe za za kichaa kabisa, yani mji haujielewi, hawajalala toka jana. Hiyo moja. Pili, mchezaji LeBron James, uh, ni mchezaji ambaye tumekuwa tunamsikia kwenye NBA kwa muda mrefu sana, miaka kumi na tatu sasa. Ameshinda mara mbili alipokuwa na Miami Heat na sasa hivi amerudi uh, Cleveland ambako, uh, ambako ndo katika jimbo lake na ameshinda tena kwa mara ya tatu. Ameinua kiwango chake na sifa zake kuwa miongoni mwa wachezaji bora kabisa katika mchezo huu, Idi. Naam, kama ulivyozungumza Momoyo Hamza kuhusiana na uh, uh, swala zima la LeBron James, lakini kuna mtu ambaye e, ba, mara baada ya LeBron kutangaza kwamba anakwenda Miami na wachambuzi wa mambo wanasema kwamba kilichomfanya kilichomfanya kwenda Miami ni kwamba LeBron alikuwa ni mchezaji mzuri lakini bado watu walikuwa wanamwambia, bwana huna ubingwa wowote na akaamua, kundaku, lakini alibaki kuna mtu anaitwa Kyrie Irving ambaye alikuwa ni shujaa e, wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, jana na hivi sasa tunavyozungumza mjadala mkubwa katika midani ya NBA hivi sasa ni kwamba je, yeah, LeBron James alistahili kupewa uchezaji bora wa wa wa fainali hizi, kwa sababu ukiangalia kikapu ki ama points muhimu kabisa za mchezo wa jana zilifungwa na Kyrie na Kyrie Irving chini Dio ya sekunde hamsini na tano, hamsini na sita hivi na alipata ile alirusha ile tatu ile mm -hmm. Ni kweli huo mjadala unastahili una kabisa kutokana na uchezaji wa Kyrie Irving katika mchezo wa jana lakini kitu ambacho kimemfanya LeBron James kuwa MVP sio mchezo wa jana tu, ni michezo yote saba wakati wa fainali, kwa sababu ukiangalia takwimu zake utakuta kwamba LeBron James ameongoza kwa wachezaji wote wa timu zote mbili, ya Golden State Warriors na Cleveland Cavaliers, katika kuongoza katika pointi alizofunga. Uh, nitatumia maneno ya Kiingereza hapa maanake ndo anatumia vizuri kwenye basketball. mm -hmm. kwenye assist, yani ile kumsa, unaporusha mpira alafu pasi za mwisho kwenye ku block, kwenye ku rebound, kwenye ku steal, yani hizo hizo hivyo vigezo vyote hivyo ameongoza kwa timu zote mbili, kwa hiyo bila shaka uwezi, ukiangalia michezo yote saba huwezi kumwacha LeBron James, lakini, lakini mko... katika ule mchezo Na. wa jana Ha, mimi nimemkubali sana Kyrie Irving. Wengine wanauliza ni, ni kuna wale wanauliza ni kwa nini kumekuwa na tashwishi kwamba haikujulikana kama yeye LeBron angepewa ange, angepewa, angepewa, angepewa tuzo hiyo ama ni ni, Haven, ni kutokana na mchezo wa jana, kwa sababu jana alicheza vizuri sana sana na na, vilevile yeah, alifunga point muhimu katika muda muhimu sana kwa hiyo ni vitu ambavyo pia wanaangalia. Lakini uki lakini ukimwangalia kwa kipindi kirefu uh, Kyrie Irving amekuwa ni mchezaji muhimu sana uh, katika timu ya Cleveland. Lakini Momoyo Hamza, mimi nataka nikusikie, umeangalia kwa miaka mingi sana NBA. Tafsiri sasa ya hii ya, ya, ya, ya LeBron kwa sababu amevunja ule mwiko wa kufungwa mechi tatu mfululizo um, kwa moja, na ukarudi ukaweza kushinda e, michezo yote saba. E, vile vile amevunja mwiko wa mji wa Cleveland kwamba mm, yeye na MJ Michael Jordan Tunazungumzaje hapa? Picha inakuja vipi? Ni kwamba LeBron hivi sasa ndio uh, kinara, japokuwa bado hajafikia idadi ya ubingwa wa Michael Jordan katika mazungumzo, katika mazungumzo <laughs> ya, ya wapenzi wa basketball <laughs> na wale magwiji wa basketball wanakuambia hiyo bado ni dhambi kabisa, bado ni dhambi kabisa kumzungumzia LeBron James na Michael Jordan kwa sababu, lakini ukiangalia hasa, mimi, mimi mwenyewe nimeangalia NBA kwa muda mrefu sana LeBron James uchezaji wake unamfikia Michael Jordan, isipokuwa kutokana na muda ambao Jordan amecheza na mafanikio ambayo Jordan amepata, ni, ni mengi zaidi, ni makubwa zaidi. Ameshinda ubingwa mara sita. Uh, LeBron ameshinda mara tatu lakini LeBron ana muda bado. Ndiyo. Ukiangalia sasa hivi katika wachezaji wa basketball ambao ni wazuri sana ambao unaweza ku, ku, kuwapa sifa kubwa mlolongo huo wa Michael Jordan, kuna Kobe Bryant, kuna Magic Johnson, kuna Karimu Abdul Jabbar. Hapo unaingiza vile vile lugha ya kutaja jina la LeBron James. Kwa hiyo, yuko katika, katika familia nzuri bila bila kuanza kumfikiria kwamba ni zaidi ya Jordan au hapana, lakini tayari yuko katika familia nzuri. Na kitu ambacho kinamfanya LeBron pia aonekane kuwa ni mtu maalum, wanasema ni mchezaji aliyekamilika, kwa sababu ukichukulia mchezaji kama Steve Curry ni mchezaji mzuri sana, lakini uzuri wake zaidi upo kwenye kurusha mipira. Eh, lakini sasa LeBron ukija kumwangalia kwenye ulinzi eh, kwenye kusaidia vitu kama umevizungumza, kama rebounds, blocks, assist na vilevile kuweza kufunga pointi nyingi, ni mchezaji mzuri sana, ni mchezaji ambaye ana kila kitu. Na nafikiri ni vizuri sana umetaja ume jina la Steph Curry, kwa sababu Steph Curry watu wasisahau katika kwa mwaka huu, kwa sababu Steph Curry ameongoza hii timu mpaka kushinda mechi 73 ambayo ni rekodi, walivunja rekodi ya Chicago Bulls ya 1995 96. Kwa hiyo ni mafanikio makubwa sana. Kitu kilichokosekana ilikuwa ni kwamba washinde ubingwa kwa mwaka huu, lakini licha ya kutoshinda ubingwa bado ina, ni wazi kwamba Steph Curry ni mmoja kati ya wa wachezaji wazuri sana na bado ni kijana anafikiri, sasa hivi ana miaka 29 ndio, uh, 28 29. 29. Yeah, kwa hiyo bado ana muda mrefu wa kucheza katika NBA na aki, ame, kwa bahati mbaya amegongwa ame gongwa, gongwa kidogo na ana majeraha jeraha, lakini akirudisha afya yake vizuri anaweza kupanda, anaweza ka, akafikia kiwango ambacho sasa hivi LeBron James amefikia. Wakati uh, Golden State Warriors wakati wameshinda michezo mitatu kwa mmoja, kila mtu dunia nzima e, walikuwa wanajua kabisa kwamba sasa mchezo umekwisha. Nini kimetokea? Na, nafikiri nadhani LeBron James yeye mwenyewe kwa kutumia uzoefu wake, kwa sababu ukumbuke hii ni mara ya sita LeBron James anacheza kwenye fainali ya, ya NBA. Kwa hiyo ana uzoefu zaidi kuliko wale wengine. Alafu vilevile uh, kocha wake, kocha wao, kijana yule, kijana mdogo uh, lakini ana, ana uzoefu mzuri sana katika fainali ya mwaka elfu mbili na nne, nafikiri kati ya LA Lakers na 76ers ya, ya Philadelphia. Philadelphia. Yeah, uh, Tai Lu alicheza vizuri sana, na hapo ndio sifa zake zilipokuja, alionekana ni mtu ambaye ana akili sana ya basketball, ndio sababu makocha wengine kama Doc Rivers wa, tupe, wa, taswira, wa wa tupe taswira, tupe mustakabali wa NBA kwa mwaka ujao, tukimalizia kwa sekunde 15. Sasa hivi hili litakuwa ni gumzo la mwaka mzima, kwa hiyo wala hatujaanza kuzungumza mwaka ujao. Kwa hiyo sasa hivi tunazungumza tu LeBron James na Cleveland Cavaliers, na je, Steph Curry atarudi na na Golden State Warriors? Na vile vile vya msingi ni kusubiri draft ambayo inafanyika Alhamisi, na wachezaji wengi wazuri ambao wanatarajiwa kuhamia timu nyingine, tutaangalia itaweza kujua namna gani? Asante sana. Hao wamekuwa ni Mwamoyo Hamza na Idi Ligongo hapa studio, pia nimeshirikiana naye Harrison Kamau. Nawashukuru nyote kwa kutusikiliza hii leo katika kwa undani kwa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi pale alikuwa ni Dan Brown wakishirikiana na Nelly Limo na waga, kutoka hapa studio 15 nasema tuonane tena, Mungu akitujalia.