Kutoka studio 15. Hii ni VOA Express. Ni saa 10:30 jioni Juni 21 mwaka 2016. Katika matangazo ya VOA Express tunakuletea ripoti mbalimbali ikiwemo na pamoja, polisi huko pwani ya Kenya wafanikiwa kuvamia maficho ya kundi la ugaidi. Idadi ya vijana wengi ambao wanajisalimisha wanatoka Kwale, na wale walikuwa wameathirika pia wanatoka Kwale, so that's we vita within the the groups. Sidhani kama inaweza ku affect ile process ya de-radicalization ni Kwale. Taarifa ya kina utasikia muda mfupi ujao. Hii ni VOA Express, mimi ni Idi Ligongo, na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Vile vile katika VOA Express utasikia makala ya Kero Zango wenzangu ambapo leo tunaangazia kero zinazowagusa kabila la Wamakonde kutoka nchini Kenya. wanatamani hata wakamate leo kitambulisho mkononi waone kwamba kweli mi ni Mkenya, kwa sababu wameishi siku nyingi utumwani. Make utumwani kama maisha ya kuishi bila kibali. Ni masuala ya Kero Zangu basi, lakini kwanza anampisha Id Ligongo na habari za dunia Mahakama ya Uhalifu ya Kimataifa, ICC, leo imemhukumu kwenda gerezani miaka kumi na minane aliyekuwa makamu wa rais wa zamani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Jean Pierre Bemba, ambaye amekutwa na hatia ya mfululizo wa ubakaji na mauaji yaliyofanywa na majeshi yake ya uasi huko Jamhuri ya Afrika ya Kati zaidi ya miaka kumi iliyopita. Bemba atakuwa afisa wa ngazi ya juu kuliko wote kutoka Afrika kukutwa na hatia katika mahakama hiyo. Bemba alitokea mbele ya majaji watatu wa mahakama hiyo iliyo mjini The Hague nchini Uholanzi. Umoja wa Mataifa umesema utatuma vikosi zaidi wiki hii kuendelea kusaidia juhudi za kupambana na ugaidi nchini Mali, ikiwa ni maadhimisho ya mwaka mmoja tangu Umoja wa Mataifa ulipoingia katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Wiki iliyopita waziri mkuu wa Mali, Modibo Keita, alihutubia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa mjini New York, hasa akielezea kwamba Umoja wa Mataifa ungetuma vikosi 2,500 zaidi katika vikosi 12,000 vilivyopo nchini humo kwa sasa. Mali imekuwa ikikabiliana na vikundi kadhaa vya wanamgambo katika miaka ya hivi karibuni, ikijumuisha Al Qaida na kundi la Islamic Maghreb linaloongozwa na Ag Ghali. Makundi yote yanataka kutumika kwa sheria ya kiislamu nchini Mali. Raia wengi wa Yemen wanakabiliana na uhaba wa chakula kwa mujibu wa tathmini mpya ya pamoja iliyofanywa na Umoja wa Mataifa na washirika. Tathmini ya sasa ya pamoja ya hali ya chakula Integrated Food Security Phase Classification IPC, inaonyesha kwamba kata 19 kati ya 22 za Yemen zinakabiliana na uhaba mkubwa wa chakula na kwamba zaidi ya nusu ya idadi ya watu nchini humo wanakabiliana na kiwango cha hatari ikiwa ni kundi la nne katika mfumo uliogawanyishwa mara tano katika utambuzi wa hali ya uhaba wa chakula. Uhaba wa mafuta na vikwazo vya uingizwaji ndani ya nchi vimechangia kusababisha uhaba wa chakula katika nchi iliyo vitani ya Yemen. Nchi hiyo inatumia asilimia tisini ya chakula chake kutoka nje ya nchi na mafuta yaliyoingizwa nchini mwezi Machi yalitosheleza asilimia kumi na mbili tu ya mahitaji yote. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington. Afisa wa Ubelgiji amesema mkanda uliodhaniwa kuwa wenye vilipuzi huku ukiwa umejazwa chumvi na biskuti umepatikana kwenye mshukiwa aliyekamatwa wakati wa operesheni dhidi ya ugaidi mjini Brussels Jumatatu. Mshukiwa huyo alikuwa amezua hali ya taharuki kuwa ana bomo kwenye eneo la maduka katikati ya mji huo mkuu wa Ubelgiji saa kumi na moja za alfajiri. Vyombo vya habari nchini humo vimesema, waziri mkuu Charles Michael ameitisha mkutano wa dharura asubuhi ya leo. Eneo hilo la maduka lilifungwa mara baada ya tishio hilo, huku wote waliokuwemo wakifanyiwa ukaguzi wa kiusalama. Ubelgiji imekuwa katika hali ya tahadhari tangu shambulizi la mwezi Machi kwenye uwanja wa ndege na kituo cha treni mjini Brussels ambalo liliua watu thalathini na wawili. Afisa wa jeshi la Jordan anasema na bomu lililotegwa kwenye gari limelipuka katika mpaka wa Jordan na Siria na kuwaua wanajeshi sita na kujeruhi wengine kumi na wanne. Taarifa ya jeshi la Jordan imeeleza kwamba mlipuko umetokea katika eneo la Rukban, mita mia kadhaa kutoka kwenye kambi ambapo mamia elfu ya watu waliokimbia ghasia nchini Siria wanaitumia kuombea ukimbizi wakati wakijaribu kuingia nchini Jordan. Hakuna kundi lolote ambalo limetangaza kuhusika na shambulizi hilo. Jeshi la Jordan linasema bomu hilo limeharibu magari kadhaa ambayo yalihusika, lakini likashindwa kutoa taarifa za kina juu ya taarifa hiyo. Na wafuasi wa upinzani nchini Venezuela walisubiri katika foleni kubwa mapema leo kuhakiki saini zao ikiwa ni sehemu ya mchakato mkubwa wa kutaka kura ya maoni dhidi ya rais Nicolas Maduro maelfu ya watu walijitokeza katika vituo vya ukaguzi nchini mote kwa ajili ya kuchukuliwa alama za vidole ikiwa ni sehemu ya masharti ya baraza la uchaguzi ambapo wale wote waliotia saini shauri la kutaka ifanyike kura kurudi katika vituo vya kupigia kura kwa ajili ya kuhakiki saini zao kiongozi wa upinzani aliwasilisha saini milioni moja kwa kutaka kufanyika kwa kura hiyo ikiwa ni zaidi ya watu laki mbili waliohitajika ili kuendelea na hatua ya pili upinzani unamlaumu Rais Maduro mwenye sera za kijamaa kwa upungufu wa chakula na dawa na kusababisha mfumuko wa bei na kuongezeka kwa tatizo la umeme la mara kwa mara na msikilizaji unaendelea kusafiri na VOA Express, ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mambo mazuri kabisa. Basi moja kwa moja naelekea huko nchini Kenya, ambapo polisi kusini mwa pwani ya Kenya wazua wazuia watu kadhaa wanaohusishwa na ugaidi. Mmoja kauawa jana Jumatatu, lakini mashtaka yatatajwa kama ya wizi wa mabavu. Mwandishi wetu wa Mombasa, Amina Chombo, ametuandalia ripoti ifuatayo maafisa wa polisi kusini mwa pwani ya Kenya walifanikiwa kuvamia moja ya maficho ya kundi la kigaidi na kumuua mshukiwa mmoja wa Alshababu kwa kumpiga risasi na kuwatia mbaroni watatu kusini mwa pwani ya Kenya jana jioni. Takriban washukiwa wanane wanadaiwa kuwa miongoni mwa wale waliowaua mabalozi watatu wa nyumba kumi mwezi jana na mhudumu mmoja wa bodaboda ya juma lilopita katika eneo hilo. Kwa mujibu wa mkuu wa utawala katika eneo la tukio Moses Ivuto, gurunedi moja ya mkono piki na kisu ni kati ya silaha zilizopatikana katika msitu wa Kabigoni wanakojificha. Watatu hao ni Suleiman Shedrak Mokaya, Ibrahim Mohamed Abdi mwenye umri wa miaka kumi na saba, na Hamisi alitumwa miaka kumi na sita. Hata hivyo, licha ya kuhusishwa na ugaidi, wamefunguliwa mashtaka ya wizi wa mabavu katika mahakama ya Kwale. Afisa anayeshughulika na kesi za jinai katika eneo hilo, Steven Muli, ameiomba mahakama muda wa siku kumi kumaliza uchunguzi dhidi ya watatu hao. Washukiwa hao ambao ni watoto, kwa mujibu wa sheria za Wananchi wamekaa na mashtaka yanayowakabili fanya kuletwa katika kile kikundi na mambo mengi ambayo si yafahamu. Katika kikao na waandishi habari mjini Mombasa, Mratibu wa masuala ya usalama hapa Pwani Nelson Marwa amesema kuwa maafisa wa polisi wapewe muda ya kutekeleza uchunguzi wao huku serikali ikiendeleza mpango wa kusaidia waliojisalimisha kutoka kwa kundi la wanamgambo wa Al-Shabab. Marwa amekana madai kuwa wanaojisalimisha wanauawa na polisi. Idadi ya vijana wengi ambao wame, wanajisalimisha wanatoka Kwale na wale walikuwa wameathirika pia wanatoka Kwale. So, The groups, sidhani, kama inaweza kuaffect ile process ya radicalization in Kwale. Haya najiri huku maafisa wa usalama wakishika doria katika eneo la Mandera baada ya polisi watano kuuawa kufuatia kulipuliwa kwa gari lao jana alfajiri na wanamgambo wa Alshababu walipokuwa wakisafirisha basi la abiria katika eneo hilo kutoka Mombasa. Ni Amina Chombo, VOA Express, Sauti Amerika. Na msikilizaji, hii ni VOA Express ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC. Mahakama ya uhalifu wa kimataifa ICC, imemhukumu kiongozi wa zamani wa kundi wa la waasi la Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo Jean Pierre Bemba jumla ya miaka kumi na minane gerezani baada ya kumkuta na hatia katika makosa matano ya uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya ubinadamu. Katika hukumu iliyosomwa katika mahakama ya ICC mjini The Hague leo Jumanne, Bemba ambaye aliwahi kuwa makamu rais wa jamhuri ya kidemokrasi ya Congo atatumikia kiasi cha miaka kumi tu gerezani kwa sababu muda aliyokuwa gerezani tangu akamatwe mwaka elfu mbili na nane pia umehesabiwa kwenye hukumu hiyo. Mwenzangu Harrison Kamau amezungumza na mwandishi wetu wa Kinshasa Salehe Mwana Milongo na kumuuliza jinsi wafuasi wake walivyochukulia uamuzi huo. A, kwa kweli hapa nimepatikana kwenye makao makuu ya chama cha MLC chama cha Jean-Pierre Bemba ambapo maelfu ya wafuasi wake walikuja Uh, kufuata kwa live uh, hukumu iliyokuwa ikitoke ikitolewa huko ICC, na hapo kama unasikia kelele ni hotuba za viongozi wa chama ambao wamekuwa wakisikia wafasi hao kwa kuwapa moyo. Kwa kweli ni huzuni na hata majonzi ambayo nimeyaona kwa baadhi ya wengine kuona uh, kwamba kiongozi wao Bemba amehukumiwa miaka kumi na minane na ataendelea kubaki gerezani kwa miaka kumi ijayo wengi wanaposema wanasema kwamba wana imani na mahakama ya kimataifa ya ICC ama labda wanaona kwamba ingekuwa imefaa zaidi kuwa na mahakama ya Kiafrika. Katibu mkuu wa chama cha MLC Eve Bazaiba, ambaye ametoka kujieleza mbele ya waandishi habari na vile vile wafuasi wa chama, amesema kwamba ni kesi ya kisiasa ambayo haina uhusiano wowote na masuala ya kisheria na ukiukaji wa haki za binadamu, na kwa hiyo amesema kwamba huzuni kabisa kuona kwamba mahakama ya kimataifa yaliyotarajiwa kwamba yatatenda haki, lakini amekuwa ni katika njia ya kisiasa na kuweza kujirundikia bajeti ya pesa kwa ajili ya kujipa umaarufu katika njia isiyo ya kawaida. Na kwa hiyo wafuasi wa chama hiki cha MLC wameelezea kwamba hawaamini mahakama hayo, kwa hiyo kwamba ni mahakama ya haki. Na sasa pengine kuna mabadiliko yoyote ya kisiasa yanayotarajiwa katika nchi ya Kongo, kuna mwelekeo mpya wa kisiasa unaotarajiwa? Bemba, um, alikuwa pinzani wa rais Kabila, alikuwa na ushawishi mkubwa kwenye sehemu hii ya magharibi mwa nchi, kwa hiyo kubaki kwake gerezani kutachangia kwa aina moja ama nyingine kubadili mfumo mzima wa wa siasa kwa sababu hata madaraka ya hivi sasa ilikuwa na woga wa kumwona Bemba anaachiliwa. Kurejea nchini ingekuwa ni changamoto kubwa kabisa kwa serikali ya rais Kabila. Kwa hivyo unaposema hivyo, ni kuna maana kwamba sio watu wote wenye huzuni, kuna wengine labda wanaona kama haki imetendeka, waathiriwa wa, wa kile kinachoelezewa kuwa ni ukiukaji wa haki za binadamu uliotekelezwa huko Jamhuri ya Afrika ya Kati. Lakini hapa Kinshasa ni vigumu kuona kwamba watu wameelezea kurudishwa kwao na kesi hiyo ya, ya Bemba kwa sababu Bemba alikuwa na ushawishi mkubwa sana hapa mjini Kinshasa na kwenye eneo hili la magharibi mwa Kongo. Na sijui kama pengine kuna nafasi ya kukata rufaa kwenye kesi hiyo. Tayari mawakili wa Bemba jana waliwasilisha uh, barua ya kukata rufaa, na hapa sasa hivi katibu mkuu wa chama Saib amesema kwamba watakata rufaa ili kwenda eh, kwenye ngazi ya juu kwa ajili ya ah, hukumu hiyo. Huyo ni mwandishi wetu Salehe Mwana Milongo akizungumza nasi hapa studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Lakini je, wafuasi wa Jean Pierre Bemba wana yapi ya kusema FIFA, Na msikilizaji, hizo ni sauti za wafuasi wa Jean Pierre Bemba. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ni wakati wa kupata burudani ya muziki, chia liada na omi Basi ni Omi oh, huyo anakuambia chia lida. Ndivyo mambo yanavyokwenda katika VOA Express hivi sasa, na moja kwa moja ni katika makala fupi ya kero langu, tunaelekea tena nchini Kenya kusikiliza raia kutoka jamii ya Makonde wanaopatikana katika eneo la Pwani. Mmoja wao ni Thomas Nguli, anasema jamii hiyo inakerwa mno kwa kuonekana kama watu wadogo licha ya kuzaliwa nchini humo. Sisi kilio chetu cha mambo yote tumefungiwa na kibali. Tukipata tambulisho, shida hizo unazouliza mtangazaji nafikiri mambo yote yatangara. Tunalia kwa sababu ya mambo hayo pia yanachangia. Kwa sababu nini? Una shamba, lakini lile shamba hauna hati miliki. Sasa hawa, hawa wenyeji wetu wengine wanachukulia hiyo nafasi ya kwamba huyo hana kitambulisho ndio hana, ndio unaanza kunyanyaswa pale watakuendea hivi, mwisho ushitukie kwamba lile shamba wakakwambia si lako pili. Ndio hapa Makongeni tuseme hapa kama ni Dikota, kuna wengine wanapatikana Mwauga, kuna sehemu inaitwa Kanana ukitoka Kanana unaenda Mangwei, unaenda Lungalunga, tunaishia Vanga ingawaji sio wengi sana kule Vanga. Tuliko wengi ni kuanzia hapa tunapozungumzia Mangwei na Kanana. Sisi watu wa UN walisikia kilio chetu, kwa sababu tuliandika barua kuhusu taabu tunazozipata wale watu wa UN walikuwa wanashirikiana na Kenya Human Rights, sasa baadaye tulishtukia tu napigiwa simu kwamba chamani mnyinyi mnahitajika muende Nairobi. Sasa tulipofika kule kulikuwa na kongamano intercontinental pale. Sasa kumbe ilikuwa inazungumzia mambo ya stateless. Kati ya wale stateless, tukawa sisi. Sasa kama vile ulivyokuta, umeona watu wamechangamka na nini, na hata kama hatujakamilisha, lakini watu wa bado hawajakata wa tamaa wanatamani hata wakamate leo kitambulisho mkononi, waone kwamba kweli mimi ni Mkenya, kwa sababu wameishi siku nyingi utumwani. Make utumwani kama maisha ya kuishi bila kibali. Kwa hivyo sasa, ikifikia hatua hii, tutachoomba sasa ni kile kibali chenye tukabidhi kwamba ndio tutajisikia raha zaidi. Hii nafasi tunaisikia tunaongea hmm. lakini wakati huo sisi tulikuwa hatuongee hmm. chochote, kwa sababu shiojua ukifanya hivi umefinywa, umemaliza. Lakini sasa ilipoingia hii demokrasia mm, eh, na hii mambo ya katiba, ndio ile nafasi ya kuongea sasa. Sisi tunaongea na wale waliojua maana ya demokrasia ndio wanatusikiliza, sema ah, kumbe hapo kuna watu wanaonea hapa sijui nini. Mm, unasikia sisi tuliharibiwa sifa. Watu wengi wanasema tumesoma, Wamakonde wanakula watu. Mm, lakini mimi toka nimezaliwa nimemwona babu yangu, nimemwona mamangu, nilikuwa namuuliza swali hilo, anasema sisi hatuja thubutu jambo kama hilo. Hmm, lakini kwa kuharibiana sifa ni hivyo eh. Wakasema huyu mtu hawa wanakula watu. Siku nyingine nilisema kwenye conference kwamba kwani nyinyi mnatukataa kwa sababu hiyo story yenu, mnasema tulikula watu, sisi hatuli watu hmm, eh, sifa ya watu tu kuharibiana Haya, basi msikilizaji, ni VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC, tunaelekea katika mapishi mapishi. Lucy Patrick na kukaribisha katika mapishi mapishi. Mimi ni Lucy Patrick na mpishi wetu siku ya leo ametuandalia pishi la bamia, likoje hilo? Basi karibu. Habari wapenzi wa VOA, leo tutakuwa na mafunzo ya kutengeneza, kupika bamia. Bamia zina mapishi mengi sana uh, kila mtu ana utaalamu wake na utashi wake wa jinsi ya kupika bamia, lakini hii yote inategemea na wewe binafsi. Leo hii nitakufundisha trick ambayo itaweza kukusaidia kama ni hotelini kuweza kufanya kuonekana wewe ni special zaidi na wateja waipende zaidi chakula chako, na kama ni nyumbani basi itaweza kusaidia kuweza kuwashawishi watoto au family kwa ujumla waweze kupenda kula mboga majani. Tunaanza na mahitaji halisi. Unatakiwa uwe na bamia pisi kumi na tano Uwe na vitunguu vinne vi vya saizi ya kati. Uwe na kitungu saumu zile pisi sita. Uwe na uh, uh, pilipili manga nusu kijiko. Uwe na chumvi uh, mafuta, hii itategemea na mahitaji. Uwe na maizena au cornflour au unga wa mahindi, vijiko vinne vi vikubwa vya vi chakula na unga wa ngano na, na vijiko vitatu vikubwa vya vi chakula. Uwe na soy sauce uh, kijiko kimoja kikubwa cha chakula au juisi ya limao kwa ujazo huo huo uwe na tomato paste vijiko vitatu vikubwa, vijiko viwili vikubwa vya chakula, na uwe na pilipili pili fresh ya kijani au nyekundu mbili. Utaanza kwa kusafisha vizuri uh, bamia zako na kuzikausha, kisha utazikata kwa slice, kwa urefu na kisha utazicho, utazichovya kwenye unga wa ngano ule na kuzitoa kunguta, weka pembeni. Baada ya hapo chukua unga wa ngano huo uliokuwa umepakia Cornflower, Pilipi, chumvi wastani na pilipili manga pamoja na maji, fanya mchanganyiko laini, pige kutumia mchapo. Ukishapata mchanganyiko mzuri, basi chukua zile bamia zako, kisha chovya katika ule mchanganyiko uh, wa unga na chumvi na pilipili manga na uzikaange mpaka zitakapokuwa kaukau vizuri hazitapoteza rangi yake ya kijani kiwichi na zitakuwa zina, zina rangi ya kahawia pia. Baada ya hapo, chop chop vitunguu vyako pamoja na ile pilipili pamoja na kitunguu swaumu tupia kwenye kikaango chenye mafuta tayari, kaanga kaanga kama nusu dakika au dakika moja, utakuwa umepata harufu nzuri aroma ya mchanganyiko wako wa vitu ulivyokaanga. Baada ya hapo, ongeza tomato paste au nyanya ya kopo ile pamoja na soy sauce, na kama utumii soy sauce, kama nilivyosema awali, utatumia juisi ya limao. Kaanga kaanga kaanga kaanga, tupie, ongeze kidogo mafuta mpaka utakapopata kutengana kwa nyanya na mafuta mafuta, yani nyanya ile itakuwa rojo zuri na imeiva vizuri na imekaangika vizuri yani. Kisha tupia zile bamia zako kaanga kaanga, kaanga zichanganyike vizuri. Baada ya hapo utapata bamia moja safi sana yenye rangi nzuri kabisa ya, ya, ya, ya, ya kahawia na wekundu ule wa nyanya ya kopo na harufu nzuri inayotoka kwenye kitunguu swaumu na soy sauce na pia kwa katika kula sasa, utasikia ladha safi kabisa ya mchanganyiko wa limao kwa mbali, pilipili kwa mbali, kitungu swaumu, ladha ya kukaangwa ile. Kwa kweli itakuwa ni bamia moja nzuri sana na itaweza kushawishi walaji na wafurahie sana, na utakuwa umejichukulia credit. Mimi ni chef Isa na nakutakia siku njema na kazi njema. Mapishi mapishi inatia nanga hapa kwa siku ya leo. Mimi ni Lucy Patrick na msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Naam, e, Mkamiti Kibasi, nakuona upo tayari kabisa kwa ajili ya kutupasha yale yanayoendelea kuvuma hivi sasa katika mitandao ya kijamii eh, tunaanzia wapi leo? Tunaanzia Dar es Salaam, Tanzania. Ni ripoti kwenye gazeti la Dira ambapo mwandishi wake aliripoti kuibiwa kwa kifaru cha jeshi hii leo. Jeshi la polisi limekanusha ripoti hiyo ilivyokuwa imetanda kwenye baadhi ya mitandao ya kijamii. Kanali Ngemera Lubinga alisema habari zilizovuma ni kutokana na ukosefu wa taaluma na ufahamu wa kutosha. Basi Kanzale wa kwenye Facebook anasema kweli, kama mtu alijianzishia taarifa za uongo, sasa inabidi atumie njia aliyofanya ili kuomba radhi kwa jamii. <laughs> Mkamiti, ni habari ambayo kwa kweli imezua mjadala mkubwa kwelikweli. Kweli, unajua kuna maswali mengi ya kujishangaza katika taasisi zote za Tanzania Kweli wakaibiwe jeshi la wananchi wa Tanzania, jeshi ambalo ukipita tu nje eh, kwenye uzio unatetemeka, unatembea kushoto kulia, shoto kulia mwenyewe alafu wendi ndani ukaibi kifaru? Haya basi. <laughs> kufuatia kauli yako hiyo basi, uh, naye maoni ya msikilizaji Sisela Malia anasema, jamani, kifaru sio bajaji, kimepoteaje? <laughs> <laughs> Mwenzago anasema naona JWTZ wamekuja juu kweli kweli, hawataki mchezo kuharibiwa fani zao na jina lao, manake ni kuitia aibu nchi. Mugisha anajibu usicheze na JWTZ, kama ni uongo basi aliyedanganya akajisalimishe na mapema. Naona una ujumbe mwingine zaidi hapo. <laughs> na habari zilizopo ni kwamba tayari ameshawekwa korokoroni huyu mwandishi wa, wa hiyo habari eh, kuhusiana na kuibiwa kwa kifaru bwana eh, Julius Mtatiro yeye anasema ameishi eh, katika mazingira ya kijeshi katika namna yoyote ile. Pamoja na kuishi miaka yote, hajawahi kukitia machoni kifaru eh, kwa macho yake, jinsi jeshi la wananchi wa Tanzania lilivyokuwa na usiri mkubwa wa vifaa vyake. Sasa je, huyu mtu au hawa watu waliwezaje kuiba? Kwa sababu hata kuiba pikipiki au kalamu ya jeshi ni shughuli nzito kweli kweli, na kweli utakuwa ujipendi kuna wengine wanakwenda mbali zaidi na kupendekeza kufungwa kwa gazeti hilo la Dira, na mjadala hivi sasa idi bado unaendelea katika mtandao wa Facebook na Twitter. <laughs> <laughs> suala jingine linalovuma ni huko nchini Uganda, ni kukamatwa kwa polisi kutoka kitengo maalum cha polisi nchini humo kwa shutuma za kusaidia kuiba gari. Ofisa huyo alikamatwa baada ya washukiwa wawili kumtaja kwamba aliyewasaidia kupanga mipango yao ya kuiba gari la kiongozi wa upinzani Kiza Besije na kisha kulipeleka kwa fundi kulibadilisha muundo na hatimaye kwenda kuliuza kwa bei inayostahiki. Ninaye hapa Katambo wa Katambo, anasema duu kweli ukame umezidi, sio tu katika masuala ya chakula. Basi ukame unaingia mpaka idara za kazi, hadi polisi anaamua kupanga njama za kuiba. Musa Kidau anasema huyu polisi hakutumia akili vyema, hakuwa na nia njema katika kazi yake. Na nikielekea huko nchini Kenya, kinachovuma ni mkutano wakati wa chakula cha mchana kati ya Rais Odinga, kiongozi wa muungano wa kodi na mwanasiasa wa chama cha Jubilii Moses Kuria huko Nairobi. Basi ni hayo tu niliyokuwa nayo kwa hivi sasa, nampisha Idi Ligongo akusomee muktasar wa habari. Mahakama ya Uhalifu ya Kimataifa ICC leo imemhukumu kwenda gerezani miaka kumi na minane aliyekuwa makamu wa rais wa zamani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Jean Pierre Bemba, ambaye amekutwa na hatia ya mfululizo wa ubakaji na mauaji yaliyofanywa na majeshi yake ya uasi huko Jamhuri ya Afrika Kati zaidi ya miaka kumi iliyopita. Umoja wa Mataifa umesema utatuma vikosi zaidi wiki hii kuendelea kusaidia juhudi za kupambana na ugaidi nchini Mali ikiwa ni maadhimisho ya mwaka mmoja toka Umoja wa Mataifa ulipoingia katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Wiki iliyopita, waziri mkuu wa Mali, Modibo Keita, alihutubia Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa mjini New York, hasa akielezea kwamba Umoja wa Mataifa ungetuma vikosi elfu mbili na mia tano zaidi. Na msikilizaji, tunakushukuru sana kwa kutusikiliza alasiri ya leo. Usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapo saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, msimamizi wa matangazo alikuwa Abdu Shakur Aburd, mwelekezi ni Mokbir. Jina langu ni mkamiti kibayasi. Mimi ni id Ligongo. Pamoja tunawatakia alasiri njema kutoka Washington DC.