Ni saa mbili usiku saa za Afrika ya Kati, tatu usiku saa za Afrika Mashariki, na kukaribisha msikilizaji hapa katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kwa habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Jina langu ni BMJ Mridhi. Mawakili wa aliyekuwa makamu wa rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Jean Pierre Bemba, wamesema leo kwamba watakata rufaa kufuatia kufungwa gerezani kwa miaka kumi na minane kwa kiongozi huyo wa nchi hiyo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Mahakama ya Uhalifu ya Kimataifa ICC ilimhukumu leo kifungo cha miaka kumi na minane baada ya kumpata na hatia ya mfululizo kuhusika kwa mfululizo wa ubakaji na mauaji yaliyofanywa na majeshi yake ya uasi huko Jamhuri ya Kati ya Afrika ya Kati, zaidi ya miaka kumi iliyopita. Bemba atakuwa afisa wa ngazi ya juu kuliko wote katika bara la Afrika kukutwa na hatia katika mahakama hiyo ya ICC. Kiongozi huyo Alitokea, kiongozi huyo wa zamani alitokea mbele ya majaji watatu wa mahakama hiyo mjini Hague Uholanzi. Mahakama moja ya Misri imesema leo Jumanne kwamba hatua ya kupeana kwa visiwa viwili katika bahari ya Shamu kwa Saudi Arabia si halali. Mkataba kuhusu kuhamishwa kwa visiwa hivyo vya Tiran na sanfel ulijadiliwa mwezi Aprili katika makubaliano kuhusu mpaka wa bahari na Saudi Arabia. Serikali ya Misri ilisema imedai kwamba iko na haki ya kisheria kumiliki visiwa hivyo na kwamba ilikuwa tu inarejesha himaya hiyo kwa wenyewe. Hata hivyo, uamuzi huo ulikabiliwa na maandamano na upinzani mkali. Maafisa wamesema kwamba maandamano hayo huenda yakaathiri mahusiano ya kati ya mataifa hayo mawili. Uamuzi huo hata hivyo unaweza kukatiwa rufaa. Mkutano mkuu wa kamati ya kimataifa ya Olimpiki IOC uliofanyika leo mjini Lausanne umethibitisha kupigwa marufuku kwa shirikisho la riadha la Russia, lakini pia ukaacha nafasi zikiwa wazi kwa Warusi ya kushiriki katika baadhi ya michezo ya kwenye mashindano ya Olimpiki ya mwaka huu mjini Rio de Janeiro, Brazil. Akizungumza baada ya mkutano huo, rais wa IOC Thomas Bach alisema viongozi wa riadha wana wasiwasi mkubwa kwamba wanariadha wanaotoka katika mataifa yasiyotii sheria za shirikisho hilo kama vile Kenya na Russia hawana dosari. Hata hivyo, Bach alisema kwamba hakuna mpango wa kupiga marufuku kwa jumla kamati ya riadha ya Russia. Bach alisema kuwa kuna shutuma za udanganyifu kwa wanaspoti wa Kenya na kuongeza kwamba taifa hilo la Afrika Mashariki linakabiliwa na changamoto sawa na Russia za kuhakikisha kwamba wanariadha wote wana nafasi sawa wakati wa Olimpiki katika mji huo wa Rio de Janeiro. Munaendelea kusikiliza habari hizi zikiwajia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ki ya Kiswahili ya sauti Amerika, ikiwa ni kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi, na vilevile 107.5 FM Nairobi nchini Kenya. Wachambuzi wa kisiasa wanasema ghasia zinatarajiwa kuendelea kuongezeka nchini Afrika Kusini wakati uchaguzi wa serikali za mitaa unakaribia hapo mwezi Agosti. Mashambulio ya maneno makali na maandamano yenye hasia yameanza kujitokeza na wachambuzi, na wachambuzi hao wanahofia hali hiyo huenda ikaendelea hadi uchaguzi mkuu wa taifa miaka mitatu ijayo. Mahakama moja ya Misri leo imesema kwamba hatua ya kupeana visiwa kunradhi Umoja wa Mataifa umesema kwamba utamtuma utatuma vikosi zaidi wiki hii kuendelea kusaidia juhudi za kupambana na ugaidi nchini Mali, ikiwa ni maadhimisho ya mwaka mmoja tangu Umoja wa Mataifa ulipoingia katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Wiki iliyopita waziri mkuu wa Mali, Modibo Keita, alihutubia Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa mjini New York kueleza kwamba umoja huo ungetuma vikosi vya wanajeshi elfu mbili na mia tano. Ni hayo tu. Msikilizaji, usiondoke, endelea kusikiliza matangazo yetu kutoka hapa Marekani. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America kutoka hapa Washington DC, na kipindi ni Kwa Undani, ambapo karibu popote wewe ulipo, kupitia redio au hata kupitia live stream kwenye mtandao wetu wa Facebook katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kupekua maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa undani langu jina na Harrison Kamau, na hapa studioni niko na wenzangu Abdishakur Abud, vilevile BMJ Muridi, na kwenye laini ya simu ni namtamwa mwandishi wetu kutoka DRC, Salehi Mwanamilongo, vile vilevile baadaye tutakuwa naye Kennedi Wandera akiwa Nairobi, Kenya. Naam, kwa undani hivi leo, tunaanza na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo ripoti za kuhukumiwa kifungo cha miaka 18 kwa kiongozi mashuhuri wa upinzani Jean Pierre Bemba na mahakama ya kimataifa ya ICC mjini Hague zimetokea mapema leo. Kabla ya kuingia kwa undani kuhusu hukumu hiyo, wengi wanajiuliza je, Bemba ni nani na ilifikaje mpaka akapelekwa mbele ya mahakama ya kimataifa ya ICC? Aa, kwa kidogo tu kwa kuguzia maisha yake ni kwamba kiongozi huyu wa upinzani ambaye anaelezewa kuwa na mwenye utajiri mkubwa alizaliwa mwaka wa 1962 mwezi wa kumi na moja katika wilaya ya North Ubangi katika uh, uh, jimbo la Ikweta. Uh, vile vilevile kiongozi huyo amekuwa kiongozi wa vuguvugu vugu la Movement for the Liberation of Congo ama MLC ambaye baadaye kiligeuka kuwa chama cha kisiasa. Ah, ikikumbukwa juzi ni kwamba wakati wa uh, uchaguzi wa urais wa mwaka wa elfu mbili na kumi na sita, uh, Bemba aliweza kuwa Mshindi aliweza kuwa wa pili uh, katika kinyang'anyiro cha urais na baadaye, mwaka wa elfu mbili na saba uh, akaweza kuchaguliwa kwenye baraza la seneti, huku akisema kwamba malalamishi alikuwa ametoa awali kwamba uchaguzi haukuwa wa haki, akiaondoa na kuwa uh, sasa akaingia kwenye, uh, kwenye seneti. Labda tutaendelea zaidi kuangalia kwa kina hali ya maisha yake ya kisiasa, lakini kwanza ni mkaribishe, uh, mwenzetu Saleh Mwana Milongo akiwa uh, DRC kwanza, karibu sana na utueleze hali ilivyokuwa baada ya ripoti kufika kwamba hukumu imetolewa. Asante sana Harrison. Yaani uh, Kinshasa leo kumekuwa ni mji mtulivu kabisa. Umejua Bemba ana wafasi wengi sana hapa mjini Kinshasa, lakini Uh, hali hii ya hukumu iliyoweza kutolewa inasababisha uh, kwamba mji wa Kinshasa leo umekuwa katika hali ya utulivu na huzuni. Mahala tulipokuwa kwenye uh, makao makuu ya chama cha Bemba leo, wafuasi wake wameingiwa huzuni, na kikubwa ni kuona kwamba Bemba kisiasa, kwa kweli, ni pigo kubwa kabisa, na uh, kwa sababu katiba ya Kongo imesema mtu ambaye amehukumiwa uh, mnamo miaka mitano hawezi kugombea urais uh, ama ubunge ama uh, ugombeaji wowote huo kwenye uchaguzi wa kitaifa. Hebu Salehe, elezea hapo, kuna kuna mahali ambapo umeelezea, ningetaka watu washike vizuri na tuelewe vizuri. Umesema kwamba kiongozi anapofungwa jumla ya, ya zaidi ya miaka mitano, ama umesema akitoka gerezani awe amekaa zaidi ya miaka mitano ili aweze kuchaguliwa. Hebu fafanua hapo kidogo inamaanisha kwamba uh, ikiwa ulikuwa kotini ama ukiwa na, ukiwa na kesi na ikiwa mahakama ya ngazi yoyote ile itakuhukumu uh, adhabu, ijapokuwa siku tatu, siku nne, siku tano, yaani hauwezi kuwania kwenye uchaguzi utakaokuja baada kabla ya mnamo kipindi cha miaka mitano, yaani mtu hana hati uh, uh, ya kuweza kuwania ku, ku, ku, ku, urais uh, ubunge ama mamlaka yoyote yale ambayo yamekuwa ya, ya, ya uchaguzi. Yaani ikiwa hata Bemba alihukumiwa siku mbili pekee, lakini uchaguzi mnamo kipindi cha miaka mitano ijayo hawezi ku, kuwania kwenye, kwenye uchaguzi nchini kulingana na katiba ya Kongo. Hapo kamao inaonyesha kwamba Bemba hawezi kurudi katika siasa tena, manake ukiangalia umri wake hivi sasa miaka hamsini na tatu, akifanya miaka kumi jela itakuwa sitini na tatu, alafu mitano. miaka mitano ukiongeza ashafika miaka sabini, na kwa hivyo atakuwa ameondoka katika jukwaa la kisiasa bila shaka. Hapo inaonekana huzuni ni kubwa sana, na kama tulivyosema alikuwa amekuwa mpinzani mkubwa kabisa wa Joseph Kabila. Kwa hivyo, Saleh, huko watu wanasemaje hasa katika mustakbal wa chama chake na kuendelea mbele? Sasa wameona hesabu hizo zimejitokeza, lazima wanafikiria mkakati mpya. Bila shaka ni mkakati mpya, na kama unavyojua vyama vya siasa huku kwenye nchi zetu za Kiafrika, anapopotea ama anapofifia mwanzilishi wake, chama pia kime imevunjika na chama cha MLC ambacho bado kina wabunge kwenye bunge la taifa, na ni kwa wingi wa wabunge ni chama cha, cha tatu miongoni mwa vyama vya upinzani baada ya chama cha UDPS uh, uh, NC cha cha Kamere. Ni chama cha tatu kwa wingi wa, wa, wa viti bungeni lakini uh, watu walikuwa wanadhani kwamba huenda Bemba ataachiliwa na kulingana na sakata hili la kisiasa nchini, kuachiliwa kwake kunaweza kukasababisha aregee nchini na aweze kuendelea na shughuli za kisiasa. Lakini jinsi anavyohukumiwa uh, ijapokuwa wanakata rufaa lakini Uh, matumaini ni madogo kabisa kumwona Bemba kurejea tena kwenye ngazi ya juu ama kuingia kwenye siasa mnamo siku hizi ama miaka ya hivi karibuni. Kwa hiyo nafikiri chama hicho kitayumbayumba, kita yumba, na hakitokuwa tena na uh, msimamo wa dhati kwa sababu hasa vigogo wengi walikuwa wakati Bemba alipokamata. Hakika Salehe, tutarudi kwako tueleze kama kuna neno lolote ambalo limetoka kwa upande wa utetezi ama mawakili wake Bemba, lakini vilevile kuna baadhi ya raia wa nchini Kongo ambao wametoa maoni yao baada ya hukumu hiyo kutolewa na sisi tu tumesema ya kwamba uh, tumepokea ile hukumu, kwani mtu yeyote anaofanya mabaya ni lazima uh, uh, aadhibiwe. Lakini tumejulisha ya kwamba uh, sheria yetu imekuwa na mwenendo mbili, imekuwa wamoja, wameachiliwa wengi wanaokaa katika Kongo wenye walifaa mauaji, kupitia hata ile Bemba aliyohukumiwa, kwao wamekuwa huru, hawasambishwe watu wamependa maovu, wengi wengi wengi wamekuwa katika nchi letu la Afrika, bara la Afrika na nchi letu ya ki Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ila awasambishwe. Sanaanza, hiyo ni somo kabisa kwa wale wakuu viongozi mbalimbali, wao marais, wao mamnista wote, viongozi ambao wana cheo, ambao wana vyeo na ambao wanadhani kwamba ikiwa wako katika vyeo hapa baada ya vyeo wanaweza kuwa watu ambao wanaweza kusamehewa hawawezi kufuatiliwa kufuatana na sheria. Sheria ya mtu mdogo inaweza kuacha mtu mdogo, anaweza hata mtu mdogo unaweza kuacha mtu mkubwa kwa cheo kubwa ana atiza, hivyo sio neraha kubwa kabisa kwetu. Kuna CPI kama vile Bosco Taganda, naye tunalomba azibiwe jikali. Itaonekana tu kwa Jean-Pierre Bemba, japo hiyo kunakuwa wale ambao kabisa walifanya wali mambo makubwa zaidi katika nchi yetu ya demokrasia ya Kongo ambao tukiwaona, wanazunguka wamepata macheo mbalimbali katika nchi yetu. Nam, umeweza kusikia wale wananchi wa Kongo wa Kongomani wakisema wakitoa maoni tofauti. Wengine wanasema kwamba e, inaonekana kama haki haikutumika. Wanasema sawa basi, amehukumiwa, lakini nam, kuna wengine labda wameachiliwa na wale nam, kama nilitaka niongeze hapo, kwa sababu ni wakati mzuri, wakati tukizungumza au wakizungumza wale ambao tuliweza kuzungumza nao kusema kwamba kuna baadhi ya wengine ambao kulingana na ni nani anapatia support upande gani, wengine wanaona kwamba haikufaa. Kwa hivyo ni vigumu sana kujua hasa wa, wa, kwa ujumla watu wa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo wanasemaje, manake kama ilivyo katika siasa uh, inakuwa kwamba inategemea unatoka mrengo gani wa kisiasa. Ashakuru, wengi kwa kweli wameuliza ilifikaje yakafika mbele ya mahakama, na makosa yenyewe yalitendwa yalikuwa ni yapi na yalitendwa lini sasa wakati ninajua kabisa umepekua pekua mambo na umejiandaa kweli kweli. Hebu tuguzie kidogo historia ya, ya mahakama ama ya kesi zilizokuwa zinamkabili Bemba nam. Kwa hakika, kwanza utazungumzia maoni ya wasikilizaji ni kwamba, au maoni ya wananchi ni kwamba Bemba, kwa upande wa pinzani, wanahisi hii ilikuwa ni njama ya kisiasa, lakini sasa tukija kesi yenyewe, kesi yake ni kwamba ameshtakiwa na amehukumiwa kwa mauaji, ubakaji na uporaji uliofanywa katika Jamhuri ya Afrika ya Kati kati ya mwaka elfu mbili na mbili hadi elfu mbili na sita Na hali hiyo ilifanywa na kikosi chake cha wanamgambo cha MLC. Wanajeshi wake hao walipelekwa huko Jamhuri ya Afrika ya Kati kutokana na ombi la Ange Felix Patasse, rais wa Afrika ya Kati wakati huo, palikuwa na uasi na kulikuwa na vita vya wenyewe kwa wenyewe. Sasa amehukumiwa kuwa ni kiongozi wa kundi la wanamgambo walotenda mabaya. Ye mwenyewe hata huko kule Kongo alikuwa hendi. Mm-hmm. Lakini wakati jaji alipokuwa anatoa hukumu amesema, ingawa alikuwa hendi, lakini alikuwa anawasiliana nao kwa redio, kwa simu na satelaiti. Kwa hivyo hakuchukua hatua, na alipata habari za kutosha juu ya mambo yanayotendeka. Kwa hivyo ni swala ambalo linatokana na ubakaji, mauaji na vilevile vile uhalifu dhidi ya ubinadamu. Kwa hivyo ana kesi nne zilizokuwa dhidi yake na ya tano. Kwa hivyo amefungwa miaka kumi na minane kwa ujumla. Na ukiangalia Bemba alikuwa mpinzani mkubwa kabisa wa kabila, lakini upande mwingine mahakama ya ICC ilichukua kesi hii wakiona kwamba ni kesi muhimu sana, na anakuwa ni kiongozi wa kwanza wa cheo cha juu wa Afrika kuhukumiwa kifungo kirefu zaidi, lakini muhimu zaidi vilevile vile ni kwamba ni mara ya kwanza kwa mahakama hiyo kuhukumu na kukubali kwamba ubakaji ni silaha katika vita. Kwa hivyo imeweza kuifufua ile hali ya ICC, maanake utakumbuka, ICC inalaumiwa imeshindwa kumkamata mm -hmm. Bashir, imelaumiwa kuendelea kuwaonea wa Afrika na mm -hmm. kadhalika. Kwa hivyo hii inaipatia nguvu kidogo mahakama kwamba tunaweza kuwahakikishia watu ambao wanadhulumiwa wanapata haki kumaanisha kwamba kulikuwa na shinikizo nyingi kwa mahakama ya ICC eh, kama anavyosema Shakuru kwamba waliona ni kama tu ni viongozi wanaingia, lakini awa, awa, kesi haziamuliwi na kuwafikisha mamlaka, ma, uh, kuwafikisha kizi, nini kwenye uh, gerezani. Lakini Kamau, kabla hatujaenda uh, kwa upande mwingine, nikutaka kuongeza tu aliyosema Shakuru kwamba jaji huyu alisema uh, jaji huyu anajulikana kama Sylvia Steiner, alisema kwamba Bemba pia alishindwa kudhibiti waasi hao wakiwa ni wake, alishindwa kwa wakati fulani wakawa kwamba wamepita wame, wame udhibiti wake, lakini wengi wanauliza ilikuwaje, kwamba akaenda kufanya ama ma, ma, ma, maovu yakatekelezwa ndani ya, ya, ya Jamhuri ya Afrika ya Kati. Ni kwamba kulikuwa na jaribio la kupindua serikali na wa, rais wa wakati ule uh, Felix Patase, akamuomba akamuomba msaada wa kuweza kumsaidia kurejesha serikali yake, na hapo basi ndio makosa yakatokea huko, makosa yakatokea. Uh, naona kwamba muda nao unakimbia kweli, kweli, na itabidi kwamba tuende kwa mada ya pili, lakini Salehe, ningekuuliza swali la mwisho tu kabla tumalize maneno haya ya Bemba. Nikuulize, je, wale ambao ni wafuasi wake wanasema kwamba alipoenda ng'ambo, maanake ndio wakati aliposhikwa kule Brussels, alikuwa kwanza kabisa ameenda Ureno na alikuwa ameenda kwa matibabu. Je, wanasema kwamba labda pengine aliweza kupatiana kwa ICC, uh, uh, jambo ambalo linaonekana kama serikali ilimpatiana akiwa ng'ambo. Yeah, ndiyo kwa sababu wafuasi wa chama cha eh, MLC mpaka sasa na vigogo wa chama hicho wameamini kwamba kuna mkono mweusi wa serikali ya Ubelgiji na serikali ya Kinshasa ambayo ilipenda kwa kumpa eh, kabila eh, na wasaa na nafasi ya kuweza kuongoza nchi hii, ilitakiwa Bemba asiwe na katika ngazi ya kisiasa. Kwa hiyo hawaamini hata dakika moja kwamba kesi hii ni kesi ya kisheria. Wamesema tu kwamba ni siasa iliyoingia ndani na Bemba yuko huko ICC ni kufuatia uh, mauingiliaji kati wa nchi za magharibi na serikali uh, ya Congo katika kutaka kuzuru Bemba mwenyewe asiwe uh, na asiwe katika hali ya kisiasa na umaarufu wake kisiasa nchini hapa. Kwa hiyo hawaamini hata dakika moja kwamba, uh, kesi hiyo ni kutokana na na, na, na, na Ubakaji, uporaji na makosa mengine yaliyotekelezwa huko ICC. Sale Kamao, mm. Vilevile amesema ya mwisho, lakini nakwambia kwa sekunde thelathini, Bemba ni mtu tajiri sana. Babake alikuwa tajiri. Mali zake sasa inashikilwa na nani? Mali mengi yamezuiliwa eh, na ICC kwamba itawalipa kama vile fidia waathiriwa, kwa hiyo kama vile ndege zake na manyumba huko Ureno na vilevile Brussels zilikuwa zimezuiliwa na ICC hata hapa, na akaunti zake zote hata za familia zake zimezuiliwa kwamba, uh, ikiwa atahukumiwa zinaweza kusaidia waathiriwa kupewa fidia. Asante sana Saleh, lazima tuende kwenye mada ya pili, tuangalie mambo upande wa pili. Nashukuru sana, na tutarudi kwako kwa kwa siku zijazo. Tuendelee kuangalia mambo kwa undani. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC, tukiwa uh, kwenye makala ya Kwa Undani, tunapotazama na kuchanganua mambo yanavyoendelea. Karibu kwenye sehemu ya pili, ambapo nchi ya Kenya imekuwa ikishuhudia maandamano katika siku za hivi karibuni kutokana na shinikizo kutoka kwa muungano wa vyama vya upinzani CORD la kuvunjwa kwa tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC wanasiasa katika mirengo yote wamekuwa wakilumbana vikali, huku wengi wakisemekana kutumia lugha zenye uchochezi dhidi ya wenzao, hata makabila fulani. Lakini mambo yanaonekana kuchukua mrengo tofauti, hasa baada ya baadhi ya viongozi hao kukamatwa juma liliyopita, pasina kubagua vyama vya kisiasa wanavyotoka viongozi hao. Hata hivyo, waliachiliwa kwa dhamana hii jumaa iliyopita, na tangu wakati huo tofauti zao zinaonekana kupungua kwa kiasi fulani. Baadhi ya viongozi hao wameonekana leo kwenye picha za magazeti na vyombo vya habari, na ningetaka Kennedy Wandera utuelezee ukiwa kutoka Nairobi uh, kwa kina kuhusu yaliyojiri mapema leo mjini Nairobi. nam na leo uh, na leo wabunge hao walioshtakiwa na kuachiliwa kwa dhamana leo wameweza kuwa na chakula cha mchana na viongozi vinara wa muungano wa CORD, Raila Odinga Tangula na Kalozo Msioka katika uh, mgahawa mmoja unaoitwa Renalo uh, na wakati wa kikao cha maamkuli uh, Wandera waliweza kupata fursa labda baadaye kuweza kuhutubia wafuasi wao ambao najua bila shaka walikuwa karibu na mgahawa huo na, mga na mbaada, baada ya uh, chakula hicho cha mchana waliweza kutoka nje na kuweza kuzungumza na wanahabari japo kwa ufupi tu uh, Moses Kuria, ambaye kwa tuhuma za uchochezi dhidi ya Raila Odinga alisema kwamba alito, alikuwa anatoa mfano kuonyesha kwamba wao kama viongozi wanaweza kula pamoja na wakaketi wakacheka kwa pamoja, basi liwe ni dhihirisho wazi kwa Wakenya kwamba viongozi huzungumza nao Wakenya wasiwezi uh, kubaguana kwa misingi ya kikabila. Naye uh, Johnson Mdhama ambaye ni seneta wa Machakos alisema kwamba Uh, alieleza ali, ali, ali, ali, jinsi alivyomsaidia Moses Kuria kulala wakiwa kwenye seli zile za upangani uh, naye Jumwa akasema kwamba kama wabunge waliokuwa wamezuiliwa Pangani wale sita na wale wawili waliokuwa wamezuiliwa kituo cha Mdhangari walipitisha uh, kwa kauli moja kwamba IBC ni sharti iweze kubanduliwa. Hiyo ndiyo azma yao, Wandera, na, e, Wandera. Ima, ni Ngugiri, Timani Ngunjiri naye akawataka Wakenya kuweza kushirikiana hasa kibiashara pasi kubaguana kwa misingi ya kikabila. Wandera, kwa kifupi tu manake, wasikilizaji wetu wametapakaa kila mahali katika eneo lote la maziwa makuu. Labda kwa kifupi tu tueleze, ilifikaje? Ilikuwaje tukafika hapa leo ikawa kwamba sasa wanaenda kula ugali? <laughs> Uh, Ijumaa iliyopita wabunge hawa waliweza ku kuachiliwa na mahakama ya Milimani kwa dhamana baada ya kutuhuma za uchochezi na pale, baada moja kwa moja, baada ya ya jaji au hakimu mkuu Ogembo kutoa uamuzi ule, wote walitoka pale wakiwa wanashangilia, wakikumbatiana, wakisema kwamba sasa huo ni mwanzo mpya wa viongozi hao kuweza kufanya kazi kwa pamoja. Na katika akizungumza uh, na wanahabari bunge huyu wa Gatundu Kusini Moses Kuri akasema kwamba ataweza kumwalika kinara wa wa mbae la Odinga katika maankuli siku moja, na baadaye wataweza kuwahutubia wananchi wa Kenya wakisema kwamba waipo nia ya wa wakenya kuweza kushirikiana kwa pamoja, na leo leo hilo limetimia. Manake uh, kabla ya kukutana kwenye mgahawa huo tulipata habari kwamba watakutana na wataweza kukula kwa pamoja na kushirikiana na kuja nje kwa wakenya kuwaeleza kwamba viongozi huzungumza na iwapo wakenya wanaweza kubaguana kwa misingi ya kikabila basi wanapotoka, Wandera. Wandera, nimesikia kwamba umetaja baadhi tu ya viongozi waliokamatwa wiki iliyopita na tunajua kwamba idadi yao walikuwa wanane. Je, wote leo waliweza kuwa katika mgahawa huo wakati wa maamkuli? La, wawili wawili kati ya nane waliozuiliwa hawakuwepo. Waliokosekana wali ni Ferdinand Waititu wa Kabete na Timothy Bosire ile wa Kitutu, eneo la la magharibi ya Kenya, ambao hatujajua sababu zao za kutokuwepo. Lakini uh, katika picha zilizopigwa na kwa uh, wale waliokuwa wakihutubia uh, nje mwa uh, mgahaa huo hapakuwepo hao wawili, hawakuwepo. Wandera, katika upande wa kisiasa tukiangalia, wengine watasema hii ni sababu kwamba upande wa CORD amekumbwa na matatizo kutokana na ombi lao la kubadili tume ya uchaguzi na ni njia ya kujisafisha kisiasa. Unafikiri kuna ukweli kabisa dhati kwamba hii italeta mwelekeo mpya wa kukomesha malugha za kuchochea um... Dhana hiyo ipo, japo haijajulikana waziwazi hasa hapa nchini Kenya. Maanake leo niliweza kuzungumza na Wakenya niweze kujua uh, iwapo ishara hii ya viongozi hawa kutoka nje na kuweza kula kwa pamoja ni ishara kwamba ndio mwanzo wa mtazamo mpya wa kisiasa nchini, japo wengi, kuna wale wanaosema kwamba viongozi hawa ni vigeugeu, wanataka tu kutumia nafasi hiyo kuweza kujizolea kuji, kuji, kuji nafasi za kisiasa, japo katika mioyo yao hawamaanishi japo kwa hivyo ni dhana iliyopo katika uh, miongoni mwa mi wanasiasa hawa huonyesha Wakenya kwamba wanafanya kazi pamoja, lakini Wakenya, kuna baadhi ya wa Wakenya ambao hawaridhiki na kitendo hicho, japo wanasema ni mwanzo mpya wa siasa ambazo zitaweza kuibadilisha nchi hii. Hebu tupate baadhi ya Wakenya walivyosema. Naitwa Andrew. ni ishara nzuri, ni ishara ya kuonyesha uwiano katika nchi ya Kenya, kusamehana ili siasa ziwe bora zaidi, siasa ya kuunganisha Wakenya upate uwiano na maendeleo. Anaona wana nia njema sababu binadamu sharti afanye makosa. Makosa inaweza tokea. Ukigundua kwamba makosa imefanyika, basi ni mzuri kuomba msamaha na kusamehana. Sio kweli wamekutana tu, lakini kwa roho yake mimi najua sio kweli, hakumaanisha vile hii tu ni ni kama kujifanya tu, eh, kuonyesha kwamba unaweza leta maridhiano, lakini yeye mwenyewe tunamwelewa kwa, kwa semi zake. Hapo nyuma kidogo alikuwa ameongea maneno zingine ya kuchochea wananchi, na kwa hivyo na tena ako na makesi kotini. Kwa hivyo kulingana na mimi, hiyo si kweli. Labda kutana kwao kunaweza leta mabadiliko ama kuombeana msamaha ana kwa ana, kuliko kwa mtandao ambao walikuwa wanazungumza, wanasema Nimesamia mtu fulani nimesamia mtu fulani. Ile ni kuombeana msamaha mmoja kwa mmoja. Wakiona lakini, kama sisi wananchi atujaritizwa na mambo ya kulia. Sio mara ya kwanza kulia kuongea, ameongea mara kadhaa, lakini ingefaa kulia akuje, kwa wananchi, aite wananchi hapo Urupaki, aombe msamaha kwa wananchi kwanza, ambie wananchi, nimewakosea ninaomba msamaha So kutembea na hao wabunge wenyewe acha fikra wananchi aichaisa kwa kulia, wataanza kuinsiti tu labda tena. Wananchi na watu wakianza kuongea sasa, bado tutakosana tu. Kila mtu sasa ameanza kujua maana ya nchi yake, na anaona yeye si kabila fulani, na huyu mwingine si kabila fulani. Yeye ni Mkenya, na wakijua sisi wote ni Wakenya, tutaishi na amani na. Asante sana Wandera. Umesikia kwamba baadhi ya wananchi wanasema kwamba Kuria mwenyewe aende awaombe msamaha na mambo mengine, huku wengine wakisema kwamba wamefurahi. Ndivyo mambo yalivyo. Naona kwamba wakati unatupa kisogo, labda niseme asante sana kwako, uh, Wandera. Tutaendelea kuangalia mambo yanavyoendelea na kwa niaba ya wote ambao walishiriki hapa, mwenzangu BMJ Mredhi Abdi Shakul Abud, kwa upande wa pili tunaye Daniel Brown na vilevile Nelis uh, Limo kutoka Washington. Nawatakia usiku mwanana, uso na bugdha langu jina Harizon Kamau.