Hivi sasa ni saa tatu kamili. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo. Mahakama moja ya Kinshasa, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo imemhukumu kifungo cha miaka mitano gerezani kiongozi wa upinzani Mois Katumbi kwa kosa la kuuza nyumba isiyokuwa kwa ya kwake. Katumbi ametangaza nia ya kugombania urais katika uchaguzi mkuu ujao nchini DRC. Alifunguliwa mashtaka mwezi uliopita akishutumiwa kwa kuajiri mamluki. Aliondoka siku iliyofuata kupata matibabu barani Ulaya. Katumbi amekanusha madai yote dhidi yake akisema ya kuwa yana lengo la kuchafua nia ya yake ya kupambana na Rais Joseph Kabila katika uchaguzi mkuu ujao. Kuna mvutano mkubwa wa kisiasa DRC kuhusu endapo uchaguzi huo utafanyika ama la. Shirika la habari la Ufaransa AFP linaripoti kwamba watu wawili wameuawa na zaidi ya 40 kukamatwa katika ghasia za kabla ya uchaguzi katika vitongoji vya mji mkuu wa Afrika Kusini, Pretoria, kwa mujibu wa polisi, ma, polisi mapema leo. Msemaji wa polisi Noxolo Kweza amesema watu wawili waliuawa usiku wa jana baada ya kutokea wizi kwenye maduka katika mji wa Mamelodi, kufuatia maandamano ya ndani ya chama cha ANC yanayohusiana na uchaguzi ujao wa serikali za mitaa. Hasia zilitokana na mabishano yaliyotokea Jumatatu jioni dhidi ya chaguo la mgombea wa meya wa chama tawala cha African National Congress ANC mjini Pretoria katika uchaguzi wa Agosti 3. Majeshi ya majeshi yanayotii serikali mpya ya umoja wa kitaifa mjini Tripoli yameripotiwa kuongeza nguvu ndani ya pwani ya mji wa Sitre unaoshikiliwa na kundi la Islamic State. Huko vikosi vinavyotii serikali ya upinzani mjini Tobruk vikisema vimewarudisha nyuma wanamgambo wa Al-Qaida huko mjini Benghazi. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka washington dc wananchi wa uingereza wanatarajia kupiga kura ya maoni kesho alhamisi ambayo itaamua iwapo nchi hiyo ijiondoe kwenye muungano wa ulaya wanaunga mkono wazo hilo walisema kuwa huu ndio wakati wa uingereza kujikomboa na kuamua hatma ya siku zijazo Alikuwa meya wa jiji la London Boris Johnson leo ambapo aliwahutubia, aliwahutubia wanaunga mkono wazo hilo mjini Essex, alisema kuwa anafikiri siku ya Alhamisi ni ya uhuru kwa Uingereza. Waziri Mkuu wa Uingereza David Cameron kwenye hutuba yake kwa taifa kupitia televisheni alisema kuwa hatua hiyo ni sawa na kuruka kutoka ndani ya ndege na kwamba uamuzi huo hauwezi kubatilishwa ukishafikiwa. Aliongeza kusema kuwa wazo kuwa Uingereza sio huru si la kweli, na kwamba kujiondoa kwenye muungano huo hakutatatua tatizo lililoko la uhamiaji. Na serikali ya Eritrea imeliambia baraza la haki za binadam la Umoja wa Mataifa kwamba nchi ya jirani ya Ethiopia inapanga kuanzisha vita rasmi dhidi ya himaya yake. Vikosi vya Eritrea na Ethiopia hivi karibuni vimekuwa vikipambana katika mipaka yao. Kila nchi inamlaumu nchi nyingine kwa kuanza kuishambulia nchi nyingine, ikijumuisha mapigano ya mipakani katika eneo lote la Tres Rona eneo linalopatikana kusini mwa mji mkuu wa Eritrea, Asmara. Balozi wa kudumu katika Umoja wa Mataifa wa Eritrea, Girma Asmeron, anasema kwamba kuna ushahidi ulio wazi kwamba Ethiopia imeanzisha sera za kiuchokozi dhidi ya nchi yake. Mwisho wa habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Muda mfupi ujao, tutakuletea kipindi cha Undani. Mimi ni Idi Ligongo. dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki, na hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington. Karibu msikilizaji, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchambua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kulivyo ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Mimi ni mkamiti Kibayasi na hapa studio, leo niko na wenzangu Ed Ligongo na BMJ Muridhi. Vile vile katika laini ya simu tutakuwa na mwandishi wetu kutoka Dar es Salaam, Khalid Abubakar na msikilizaji kwa undani, leo tunaanza kuangalia kuhusu taarifa iliyoelezwa ama iliyotolewa na hospitali ya taifa ya Muhimbili nchini Tanzania ya kubadilisha utaratibu wa kuwaona wagonjwa kutoka mara tatu kwa siku hadi mara mbili kwa siku. Ni utamaduni ambao umekuwa ukitumika kwa muda mrefu. Kama inavyofahamika, hivi sasa watu wanaruhusiwa kuwaona wagonjwa wao asubuhi, mchana na jioni, lakini kuanzia Julai mosi utaratibu utakuwa tofauti. Ili kujua kwa undani haya yote, tunajiunga na mwandishi wetu Khalid Abubakar akiwa Dar es Salaam, atueleze taarifa nzima kwa undani. Khalid, unanisikia? Nakusikia Mkamiti. Naam, basi taarifa ambazo zimetolewa na mkurugenzi wa huduma za uguzi wa Muhimbili, Agnes Mtawa ni kwamba kuanzia Julai mosi ratiba ya kuangalia wagonjwa itabadilika na itakuwa mara mbili kwa siku. Nini ambacho unafahamu zaidi kwa undani na kile ambacho kilichoelezewa na mkurugenzi huyo? Uh, siku ya jana kulitishwa press ya waandishi na ndugu na na Agnes Mtawa pamoja na Emanueli Eligaeshi El El El El ambaye ni mkuu wa kitengo cha mawasiliano katika hospitali ya Muhimbili kueleza wananchi kwamba utaratibu wa kuona wagonjwa kwa siku umebadilika kutoka ile ya saa kumi na mbili saa sita na saa saa kumi jioni na ile utaratibu wa kuona wagonjwa kwa saa sita kwamba umefutwa na wameanzisha utaratibu wa, wa, wa kwa, kwa, kila mgonjwa anayelazwa mwimbili kuchangia huduma ya chakula ambayo ita ita ita- itaondoa ita, ita, ita, ita ita kwa, kwa kwa sababu ambayo wanasema wa, wa, wa, wa, wa wao itapunguza ita, ita, ita msongamano, ambayo imekuwa ikiathiri utoaji huduma hasa nyakati za mchana, kutokana na kuingilia utendaji wa wataalamu wanapokuwa wakizungukia wagonjwa kwa hiyo kwa sababu hizi ambazo ambazo wamezitoa, kuta kutawanyima kuta fursa wauguzi kwenda kuwaona ku, ku, kuwa, kuwa wagonjwa wao nyakati za saa sita mchana. Khalid, uh, muda mfupi uliopita nimezungumza na naibu waziri wa afya nchini Tanzania Dkt Hamis Kigwangwala, na kutaka kujua kile kilichochochea hospitali ya Muhimbili ambayo ipo chini ya wizara ya afya kubadili ratiba ya kuona wagonjwa kutoka mara tatu kwa siku hadi mara mbili kwa siku, na hivi ndivyo alivyonieleza kwa undani. Kuna mapendekezo kutoka hospitali ya taifa Muhimbili kuja wizarani kwamba wanataka kubadilisha utaratibu kwamba wagonjwa waliolazwa watalazimika kulipa gharama ya shilingi elfu sita kwa siku tano, kwa maana hiyo gharama ya shilingi elfu thelathini watakapolazwa Muhimbili, na ratiba ya kuwaona wagonjwa itabadilika: badala ya kuwaona mara tatu kwa siku kwa lengo la kuwapelekea chakula sasa watawapelekea watakwenda kuwaona wagonjwa asubuhi saa kumi na mbili mpaka saa moja na baada ya hapo kuwaacha wataalamu wafanye kazi mchana kutwa. Pia ndugu wataruhusiwa tena kuwaona wagonjwa wao kuanzia saa kumi mpaka saa kumi na mbili. Mapendekezo hayo bado tunayatafakari pale vizarani, hatujatoa jibu la mwisho kwamba kama tuyapitishe ama tusiyapitishe, lakini mapendekezo hayo uh, kimsingi yanalenga kupunguza adha ya ndugu wagonjwa kwenda kuwapelekea chakula ndugu zao hospitali mara tatu, lakini sambamba na, na, na kupunguza adha hiyo ya kwenda mara tatu hospitali kupeleka chakula kwa ndugu zao waliolazwa, hususan kwa wale wagonjwa takriban na asilimia hamsini wanaotokea uh, kwenye viunga vya jiji la Dar es Salaam. Uh, sambamba na hilo, uh, uamuzi huo pengine kama tutaupitisha utawapunguzia pia gharama wana wananchi, kwa sababu wanalazimika kwenda mara tatu hospitali kwa siku kwa ajili ya kupeleka chakula, na kwa mara tatu hizo gharama zaidi ya hiyo elfu sita kwa tathmini iliyofanyika inaonyesha kwamba gharama zinaweza zikawa kati ya elfu sita mpaka elfu kumi nauli tu, uh, ukiachilia mbali ule usumbufu na kule kukosa kazi na ile stress wanaoipata wananchi na na ukiachia mbali msongamano msongamano ambao unasababishwa na wingi wa ndugu wa wagonjwa ambao wanakwenda mara tatu kwa siku hospitalini. Uh, hizo ndio sababu haswa ambazo zinatia uh, chachu uh, uongozi wa hospitali ya taifa ya Muhimbili kufikiria kuleta mapendekezo hayo. Khalid, bila shaka umemsikia naibu waziri wa afya Dkt Kigwangwala akisema kwamba hilo ni pendekezo. Je, hiyo jana wakati taarifa hii inatolewa walisema ni pendekezo wamewasilisha Wizara ya Afya ama ni kitu ambacho kimeshaamuliwa kuanzia Julai mosi utaratibu mpya ndio utaanza? Kwa jana wakati ndugu Eminaeli em, em, em, Elgaishi wakati an, an, an, an, an, analiwasilisha hili sikusikia kwamba lilikuwa ni pendekezo wao walisema kwamba hili ni rasmi linaanza kuanzia Julai moja. Sasa kwa, kwa, kwa, kwa kusikia hilo kwamba ni pendekezo, kwamba wizara itakaa kulijadili hilo, nadhani itakuwa ni itakuwa ni taarifa nzuri kwa wananchi ambao wamekuwa wameanza kulitilia shaka agizo hili kwamba yani limewafikia kinyume na na wao utaratibu waliozoea katika, katika, katika, katika kuwauguza ku, ku, ku, ndugu zao katika hospitali hii kubwa, kwa sababu ikumbukwe kwamba kwa kipindi hiki ambacho kumekuwa na utaratibu wa kwenda kuwaona wagonjwa muda wa, wa, wa, wa saa sita mchana. Aa, mara nyingi ukifika pale kwa mtu ambaye mwenye uzoefu ambaye yaani, kwa mtu ambaye ameshapata kuuguza ndugu yake pale, ni kwamba kuingia, mara nyingi wanaingia wana, wanaruhusiwa, wana, ni wale ambao wana chakula kwenda kuwaona wagonjwa wao. Sasa inatia shaka hapo kusema kwamba mso, kupunguza msongamano au kupunguza ku- msongamano huu ambao unasumbua un, unaingilia utendaji wa wataalamu au msongamano huu ambao husababisha Uh, matukio ya wizi katika katika maeneo maeneo ya Mwimbili ya, ya, ya. Kwa hiyo inatilia shaka kidogo kwa wananchi kwamba je, pendekezo hili kwa kwa kwa wao Mwimbili wataweza wataweza vipi kulimudu, sababu nimeweza kuongea na wananchi wan, wan, wananchi kadhaa katika jiji la Dar es Salaam, bado wan, wanatilia, wan, wanatilia shaka ili ili ili, ili, ili, ili, ili I, I, uh, utaratibu mpya ambao umekuja kwa hospitali mwimbili. Naam, basi Khalid endelea kuwepo katika laini ya simu. Unarudi hapa studio namba kumi na tano za kwa undani. Id, wewe ulikuwa ukifanya uchunguzi hapa na pale, taarifa zinaeleza nini katika uchunguzi huo kwa undani uliofanya? Mkamiti kibayasi ni kwamba tumemsikia naibu waziri wa afya uh, Dkt Hamisi Kigongala yeye akijibu suala zima hili ambalo kwa kweli limeleta uh, tafrani za hapa na pale kwa watu ambao wana ndugu zao. Kikubwa zaidi yeye amesema kwamba hili ni pendekezo, lakini mm -hmm. Tukirejea kuangalia katika eh, vyombo mbalimbali vya habari ambavyo vimeripoti hii habari, kwa mfano ukiangalia, eh, ripoti hii ambayo imechapishwa na mtandao wa IPP Media kwa mujibu wa wao, wanasema kwamba eh, eh, huyu aliyetangaza hili eh, eh, eh, shauri ambaye ni eh, mkurugenzi wa huduma za uuguzi eh, wa Muhimbili, Agnes Mtawa ni kwamba yeye ametangaza kwamba ni utaratibu mpya ambao utaanza Julai mosi na hakusema kwamba haya ni mapendekezo mm -hmm. Lakini hapo hapo tukiongeza swali mm -hmm. kama Uh, Hamisi Kigwangwala ambaye ni naibu waziri wa afya anasema hili ni pendekezo. Je, hospitali ya Muhimbili inapendekeza hili kwa nani? Ndipo hapo basi niliweza kuzungumza tena na Dr. Kigwangwala nikamuuliza kipi ambacho wananchi wenye kuuguza wagonjwa wao katika hospitali ya Muhimbili wanatakiwa wafuate hivi sasa. Ni pendekezo limewasilishwa wizara ya afya au ni utaratibu ambao inavyoelekea tayari umeshatolewa utaanza kutumika Julai Mosi. Na ndivyo hivi alivyonieleza: hao ni mapendekezo ya hospitali ya taifa Muhimbili kuleta uh, kwetu sisi wizara ya afya, na sisi bado hatujatoa majibu. Kama kuna mtu ambaye anakuambia huo ni uamuzi wa serikali, basi mwambie akupe barua ama akupe tamko la kutoka wizara ya afya, lakini inachokuambia inakisema nikiwa na mamlaka yangu kamili kabisa bila shaka kwamba bado sisi wa wizara ya afya hatujatoa uamuzi wetu kwamba mapendekezo hayo ya hospitali ya Muhimbili yapitishwe na yaanze kufanya kazi ama la, japokuwa mapendekezo ukiyatazama tu kwa haraka haraka, unaona kwamba yanaweza yakaongeza tija katika utoaji huduma kwenye hospitali yetu hii kubwa hapa nchini. Nam basi, uh, kama ulivyosikia, msikilizaji ni maelezo kutoka kwa naibu waziri wa afya Tanzania, Dr Hamis Kigwangwala. Nikirudi tena kwa upande wako wewe, BMJ Muridhi, umekuwa ukikusanya na kuzungumza na wa, wakazi wananchi wa Tanzania kuhusiana na utaratibu huu ambao umetolewa jana. Kipi ambacho wamekueleza unaweza kutuelewesha hapa kwa undani? Naam, nashukuru sana mkamiti kunikaribisha kwa undani hapa studio. Kumi na mbili ni kwamba nitaka niwajuze wasikilizaji, ingawa ulisema hapo mwanzo, ni kwamba tunapatikana pia kwenye Facebook katika ukurasa wetu wa Facebook, unaweza kutupata pale, maanake tunafanya ilo wanaita kwa Kizungu, live streaming na hivyo basi unaweza kutoa maoni yako pale. Na yale ambayo naendelea kusoma, sasa hivi ni maoni ambayo yametolewa sasa katika ukurasa wetu wa Facebook na unamwangalia, mmoja wa wasikilizaji wetu anajulikana wa kama Isaac Pakasi anasema, hatua hiyo ni nzuri sana lakini tungependa wazingatie usafi katika maandalizi ya chakula na. Naona anazungumzia tu chakula na wala sio tu sio uh, swala la masaa yale ya kwenda kutembelea, kutembelea wagonjwa, wagonjwa na pia wana, wanaulizia katika swala la vyakula kuna mwingine wulikana kama Godfrey Swai anauliza je, wale ambao wana vyakula maalum itakuwaje? Ni e, baadhi ya maoni inapata e, sasa hivi moja kwa moja katika yakitolewa na baadhi ya wasikilizaji wetu ambao wanachangia kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Naam, basi kama mnavyofahamu, washiriki wenzangu hapa studio, katika taarifa ya utaratibu mpya uliotolewa na uongozi wa Muhimbili ya kuona wagonjwa, vilevile wamezungumzia suala la mgonjwa kulipa elfu hamsini kwa wiki, kitu ambacho baadhi ya wananchi wanaona wana mitazamo tofauti. Lakini suala hili la kulipa elfu hamsini naona kabla hatujaenda kwa Dkt. Kigwangwala, Idi wewe ulikuwa umefuatilia hili kwa kina. Nam mkamiti, ni kwamba kwa mujibu wa mtandao wa www.ippmedia.com, mtandao wa Tanzania, ni kwamba e, wakati mkurugenzi wa huduma za uguzo Muhimbili, Agnes Mtawa, anaorodhesha hizi gharama, alisema kwamba e, kila mtu atatakiwa alipie shilingi elfu hamsini za mgonjwa wake, na katika mchanganuo huo alisema ni kwamba shilingi elfu kumi kwa ajili ya gharama za kumwona daktari, uh, shilingi elfu kumi ya, kwa, ya, ya, ya kulazwa, na shilingi elfu thelathini italipia chakula kwa kipindi chote mgonjwa atakapokuwa hospitalini. Sasa so, so, swali linakuja hapa, elfu thelathini kwa kipindi chote mgonjwa atakapokuwa hospitalini wagonjwa wengine wanakaa miezi sita, wagonjwa wengine wanakaa siku moja, wagonjwa wengine wanakaa siku tatu. Sasa mchanganuo wa hii elfu thelathini kwa kipindi chote inakuwaje? Hebu labda tuende kwa Kigongwala tumsikia anasemaje ili tuweze kujua kila mgonjwa huwa, kila mgonjwa kwa sasa, kwa utaratibu wa sasa, anapaswa kulipa shilingi elfu ishirini kama amelazwa. Lakini sasa kwa utaratibu huo mpya ambao unapendekezwa na hospitali ya taifa Muhimbili manake atapaswa kuongeza elfu thelathini ya chakula kwa siku tano, uh, kwa maana ya shilingi elfu sita kwa kila siku. Tuna ashumu kwamba mgonjwa atalaza siku tano ama chini ya hapo, lakini akilaza zaidi ya hapo hataongeza tena pesa nyingine ya chakula. Ile, ile elfu thelathini aliyolipa itatosha. Sasa uh, inakuwa jumla elfu, elfu hamsini. Sasa hiyo elfu hamsini kwa watu ambao hawapaswi kulipia, na hapo nisikilize vizuri, kwa watu kwa wale wagonjwa ambao kwa mujibu wa sera ya afya wanapewa msamaha, hao hawato lipia hiyo elfu hamsini na hapa tunazungumzia watu ambao wana uwezo mdogo wa kipato. Hawa wameshasamehewa na sera ya afya wala hawatakii kuwa na, na, na mawazo kwamba hii gharama itawahusu wao, kwa sababu hawamo kwenye kundi hilo. Lakini Dokta Kigwangwala, hospitali itatofautisha vipi mgonjwa mwenye uwezo wa kulipa shilingi elfu hamsini na yule ambaye hana uwezo huo wa kulipa shilingi elfu hamsini? Kuna utaratibu wa social welfare officers ambao wanafanya means testing, uh, wanawapima na kuwabaini watu ambao wana uwezo mdogo uh, wa kiuchumi na hivyo wanawagongea mhuri, yeah, mhuri maalum wa wa msamaha na msikilizaji. Unaendelea kusikiliza kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC hii leo. Basi tunaangalia kwa undani kuhusiana na taarifa iliyotolewa jana na uongozi wa Muhimbili juu ya ratiba mpya ya kuangalia wagonjwa ambapo kumekuwa na utata. Naibu Waziri wa Afya anasema ni pendekezo lililowasilishwa wizarani la ratiba mpya ya kuona wagonjwa huku uongozi wa Muhimbili ukisema Julai Mosi itaanza kuwa na siku mpya ya utaratibu wa kuangalia wagonjwa. Vilevile vile kuna maoni ya wasikilizaji kuhusiana na hili BMJ nam na, kamiti ni kama nilivyotaja, ni kwamba maoni yanaendelea kumiminika kweli kweli katika mtandao hapa, hasa katika ukurasa wetu wa Facebook, ambapo uh, tunajaribu kuwashirikisha kabisa wasikilizaji wetu wakati tunapozungumza nao, wanatoa maoni mfano yu, huyu hapa anajulikana kama Yusufu Jombe anasema mpango wa serikali ni mzuri, lakini watoe huduma ambao, tunaomba watoe huduma nzuri bila kuwanyanyasa wagonjwa, na wagonjwa nao wavumilie kama vile ndugu wangevumilia. Vile vile namuona huyu Diodatas Andrew anasema hapa kwenye Facebook kwamba hamna raisi ya wanyonge, amna right za wanyonge hapa hapa, ni shida tu. Uh, ni maoni yanakuja moja kwa moja, na ndio sababu saa zingine mkamiti unaona anatetizika <laughs> kuyasoma manake, pia maandishi saa zingine yanachanganya changanya. Lakini wasikilizaji wanaonekana wanasikiliza kabisa kabisa mada hii ya leo. Basi na vilevile vile kuna, kuna mwananchi wa Tanzania ambaye yeye ni mkazi wa Dar es Salaam, yeye anaitwa Margaret Mdaki. Ana mgonjwa wake pale katika hospitali ya taifa ya Muhimbili, nilizungumza ni naye muda uliopita, na nikataka kujua nini anachoelezea kuhusiana na utaratibu huu au amepokea vipi utaratibu huu unaotarajiwa kuanza Julai mosi kwa mujibu wa uongozi wa Muhimbili. Kwa kweli utaratibu huu mimi nimeupokea kidogo kwa mtazamo tofauti, kwa sababu sijui serikali imejiandaa vipi kuhusu utaratibu huu. Ninavyoelewa pale wodini, kwanza wahudumu ni wachache sana, na kawaida tukienda kuhudumia wagonjwa wetu, mara nyingi huduma zote tunazifanya sisi wenyewe kuwasafisha, kuwakidisha mswaki, wakati mwingine mpaka kuwapatia dawa. Dawa zinakuwa zinagawiwa na wahudumu, tunaambiwa tuwapatie wagonjwa asubuhi. Tunapokwenda kuwapa vifungua e, vinywa na nini, tunawasafisha kwanza ndio tunawapa hivyo vipi. Na hilo linatokana kwa ukweli ni kwamba kuna uhaba wa wafanyakazi. Sasa sijaelewa mpaka hapo serikali imejipanga vipi, kama itakuwa ina itawezaje kuwahudumia hao watu. Kwa kweli swala hilo mimi naona kama serikali imefanya haraka kufanya kwamba utaratibu wake wataona wagonjwa mara mbili. Sielewi serikali imejipanga vipi. Tunasubiri hiyo tarehe moja, lakini kwa hali ya wahudumu wanavyokuweka kule wodini, wodi moja ina wagonjwa zaidi ya arobaini hamsini, wahudumu unakuta ni wanne. Hawawezi kuwahudumia wagonjwa wote kwa wakati mmoja na ndio maana inakuwa mara nyingi mgonjwa anaweza akawa amejisaidia, lakini hawezi kupata huduma ya kusafishwa. Sio kwa sababu hawataki, lakini watawasaidia wangapi? Vilevile uh, mkazi mwingine wa Dar es Salaam ambaye pia naye ana mgonjwa wake hapo katika hospitali ya taifa ya Muhimbili alikuwa na maoni haya kufuatia taarifa hiyo ya hospitali ya Muhimbili. Kwa kweli taarifa hii nimeipokea nasi niseme ndivyo sivyo, kwa sababu kitendo cha kupunguza kuona wagonjwa kufanya mara mbili kwa siku badala ya mara tatu, naona kama vile tutakuwa hatuwasaidii wagonjwa, kama vile hospitali hai haijalenga kusaidia wagonjwa, kwa sababu hata hii tunaokwenda mara tatu, pia tunakuwa tuna muda mfupi. Tukiona mgonjwa asubuhi, tunaingia saa kumi na mbili kamili, tunatakiwa tutoke saa moja kamili. Wagonjwa wanatofautiana kuna mgonjwa mwingine ambaye anatakiwa kuhudumiwa kuanzia mwili wake mpaka chakula. Sasa kwa muda huu unakuwa ni mfupi, na kwa mchana sioni mantiki ya kusema labda wanapunguza msongamano wa watu, kwa sababu mchana pia wanaruhusu mtu mmoja tu mwenye chakula, si watu wote kama ambavyo tunaingia asubuhi. Na ile ya jioni ni mchana, anaingia mtu mmoja tu mwenye chakula. Sasa si, na, si nikiangalia uwiano wa wahudumu hospitali pale nikimaanisha manesi na uwiano wa wagonjwa wanaolazwa naona kama vile pia ni mdogo, kwa sababu nesi hawezi akachukua hatua ya kumlisha mgonjwa yule ambaye hana uwezo wa kula mwenyewe. Maana kuna mgonjwa ambaye hana uwezo wa kula mwenyewe, anatakiwa kulishwa. Sasa sidhani kama nesi ataanza na kitanda cha kwanza mpaka cha mwisho kwenye wodi wake alishe wagonjwa wote. Hiyo ni sauti ya B Beatrice, mkazi wa Dar es Salaam salam nchini Tanzania. Basi nirudi kwako uh, Khalid. Hapo wewe ukatika kuzungumza na watu ambao wana wagonjwa wao hapo hospitali ya taifa ya Muhimbili, uliozungumza nao wametoa wame maoni gani tofauti na haya ambayo umeyasikia hivi sasa? kwa kwa wananchi ambao nimepata kuzungumza nao kuhusiana na uamuzi huu wa ku, ku, ku, wa, wa ugonjwa ku, kupata chakula kutokea mwili mbili, wananchi wengi wanasema kwamba kipato chao wao wanapata kidogo kidogo, kwamba kwamba mwananchi wa kawaida kwamba amchukue, yaani siku ya kwanza ambaye anaingia hospitali pale awe na elfu hamsini mkononi, inakuwa ni kwao ni jambo gumu sana. Kwa hiyo wanasema kwamba hata kile kipato chao wao ambacho mgonjwa atakaa pale siku tatu, siku nne ni pesa ambao wanafanya kudunduliza kutoka kwa ndugu kwamba wewe toa elfu mbili, wewe toa elfu tano, wewe toa elfu moja, tunamtengenezea mgonjwa wa chakula. Haya, wewe fulani, uta gharama za uta, uta, uta, uta usafiri utampelekea mgonjwa chakula mchana, siku ya pili fulani utampelekea chakula mchana au jioni. Kwa hiyo wanasema kwamba kipato chao, chao, wao wenyewe na kwenda kuwauguza wagonjwa wao, si kwamba ile si sawa na kupata ile shilingi, shilingi elfu hamsini kwa mara moja. Kwa hiyo wanasema kwamba hii itakuwa ni mzigo tena kwao wao kwamba wa, wa, kumuingiza mgonjwa pale watoe elfu hamsini. Naam, na basi vile Halid, sina nia ya kukukatiza muda, nao unakimbia mbio, tukiwa bado tunazungumzia huo mzigo wa fedha. Hebu nielekee kwako Idi, naona unapekuapekua hapo. Nini ambacho unataka kutuelezea hivi sasa kwa undani kuhusiana na idadi ya wagonjwa na ya, katika uh, maelezo ya eh, mkurugenzi wa huduma za uuguzi wa Muhimbili Agnes Mtawa, ni kwamba eh, hospitali ya Muhimbili imekuwa ikipata mzigo mkubwa wa karibu bilioni 1.8 kwa ajili ya kuhudumia wale wagonjwa tu 650 ambao wametoka mikoani, kwa hiyo wanataka kupunguza hii. Nami, nami, nami labda niongeze tu, huyu msikilizaji ametuma maoni mengi kweli, lakini mmoja anajulikana kama Ezake Mbonea anasema tawapata vizuri sana na hii itapunguza msongamano na, na mlipuko wa magonjwa. Asante sana msikilizaji uliokuwa ukitusikiliza kwa undani. Pia nakushukuru Khalid Abubakar, ukiwa Dar es Salaam, Tanzania. Hapa studio namshukuru BMJ Muridhi na Id Ligongo. Hadi hapo kesho jiunge nasi tena wakati kama huu. Lakini usisahau kusikiliza matangazo ya kumekucha alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na kutakia usiku mwema.