Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni leo ikiwa ni Alhamisi tarehe 23 mwezi Juni mwaka wa 2016. E, katika matangazo yetu ya VOA Express hii leo, e, kushiriki ngono na ukahaba baina ya wasichana wadogo katika pwani ya Kenya kwa kithiri wazazi ilikuwa hawana chochote na wasoma, lakini huku wategemewa wewe nyumbani, ikabidi nije zangu tu baharini kutafuta wavuvi hivi kwa samaki kilo moja nawe wajiuza. E, ripoti hiyo kamili, msikilizaji, utaipata kutoka kwa mwandishi wetu Amina Muhamed akiwa huko mjini Mombasa. Hii ni VOA Express na mimi ni BMJ Murithi na mimi ni Harrison Kamau. Vilevile kwenye matangazo yetu ya leo, Wakenya walalamikia ukosefu wa maji safi hasa baada ya kupigwa marufuku kwa baadhi ya makampuni yanayouza bidhaa hiyo. Je, wanasema nini kuhusu hoja hiyo? Watu tunaambiwa kwamba ni pipes zimetobolewa ama marekebisho fulani yanafanyiwa. Lakini hata kama ni kutobolewa, tunajiuliza kwa nini nafanyia hiyo marekebisho haraka hivyo, wanacha wananchi wanateseka. E, basi hayo na mengine mengi utayapata hapo baadaye kidogo, lakini na kuomba uendelee kusikiliza VOA Express hii leo. E, kwanza tupate habari muhimu za dunia zikisomwa kwako na Harrison Kamau. Wajumbe kutoka chama cha Republican hapa Marekani leo wameahirisha vikao hadi Julai tano baada ya wa Democrat kugomea mjadala ndani ya bunge kwa zaidi ya saa 16 wakiitisha kura kupigwa kuhusiana na umiliki wa bunduki. Ulikuwa usiku wenye vituko ndani ya bunge hilo maarufu Capitol Hill, ambapo wajumbe wa Republican walirudi ndani kupiga kura huku wenzao wa chama cha Democrat wakisusia na kusema no bill no break, wakati wakiendelea kumfokea spika wa bunge Paul Ryan. Mwanaharakati mashuhuri wa kutetea haki za raia John Lewis kutoka jimbo la Georgia amepongeza wajumbe wa chama cha Demokrat kwa kuchukua hatua ya kutathmini sheria za umiliki wa bunduki hasa baada ya mauaji yaliyotokea Orlando, Florida wiki moja iliyopita huku akiwahimiza wenzao wa chama cha Republican kupitisha mswada huo. Idara ya Interpol mapema leo imetoa wito kwa umma kusaidia kutafuta watu 11 wanaoaminika kuwa walanguzi haramu wa bin adam. Idara hiyo ya kimataifa yenye ya makao yake Ufaransa tayari imewakamata watu 26 kutoka mataifa mbalimbali wanaoshutumiwa kuhusika kwenye usafirishaji haramu wa binadamu. Interpol imechapisha picha za watu hao 11 kwenye tovuti lake mapema leo, wito ukitolewa kwa yeyote mwenye habari kujitokeza, ingawa huwa ni vigumu sana kwa kuwa walioathirika mara nyingi wanahofia kutokana na usalama wao. Kulingana na Interpol, washukiwa wa usafirishaji haramu wa binadamu hujipatia maelfu ya dola kutoka kwa kila mmoja wanayenuia kupeleka Ulaya. Kuna kisa cha kundi moja kutoka Albania lililokuwa likiitisha dola 16 kwa kila mtu ili kumvusha kwa boti kutoka Ufaransa hadi Uingereza. Unaendelea kusikiliza habari hizi da dunia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Upigaji kura wa kihistoria unaendelea leo nchini Uingereza wa kuamua iwapo nchi hiyo itabaki kwenye muungano wa Ulaya au la. Wakati shughuli hiyo ikiendelea, ushindani mkubwa umedhihirika miongoni mwa wapiga kura. Wapiga kura wanatarajiwa kujitokeza kwa wingi baada ya kampeni kali iliyochukua miezi miwili ikiangazia zaidi swala la uhamiaji ambalo katika siku za karibuni limekuwa nyeti wakati taifa hilo likishuhudia ongezeko maradufu la wahamiaji tangu mwaka wa elfu mbili. Katika dakika za mwisho mwisho za kampeni, waziri mkuu David Cameron amehimiza umuhimu wa kubaki kwenye muungano huo akisema ni bora Uingereza kuwa ndani ya muungano wa Ulaya uliofanyiwa marekebisho. Cameron pamoja na wengine wanaopinga wazo hilo la kujiondoa kwenye muungano huo wanasema kuwa uchumi wa Uingereza utaathiriwa pakubwa iwapo itajiondoa. Shirika la afya duniani WHO litazindua hii leo kampeni ya chanjo ya dharura dhidi ya homa ya manjano maarufu Yellow Fever kwenye mpaka kati ya Angola na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. WHO inasisitiza kwamba kuzuia uenezaji wa ugonjwa huo duniani ndio kipaumbele kuu cha wakati huu. Kampeni hiyo itaanza Julai hasa kwa kuzingatia maeneo ya mpakani ambapo kuna shughuli nyingi za kibiashara. Kulingana na WHO, kampeni hiyo itafanyika kwenye mpaka huo wenye urefu wa kilomita 75 hadi 100 na pia maeneo ya mji wa Kinshasa kwa lengo la kuunda eneo la kinga dhidi ya kirusi cha homa hiyo ili kuzuia kuenea kimataifa. Kufikia mwezi huu, nchi za China, Kenya na DRC zimeripoti kesi za homa ya manjano zinazohusishwa na mlipuko uliotokea Angola. Serikali ya Nigeria imezindua programu ya kutoa ajira na mafunzo kwa vijana kwa kutumia njia ya kimitandao. Hatua hiyo imekaribishwa na wengi, ijapokuwa kuna changamoto za hapa na pale. Serikali imesema kuwa zaidi ya wanaijeria laki nne wamejiandikisha kwenye mtandao huo uliopewa jina la N-Power katika saa 36 baada ya kuzinduliwa. Programu sawa na hizo zilizoanzishwa na serikali awali zilishuhudia msongamano mikubwa wakati wa mahojiano ya kutafuta ajira. Mwaka wa 2014 watu saba waliuawa baada ya maelfu kukusanyika kwenye uwanja wa michezo wa kitaifa mjini Abuja kuomba ajira katika idara ya uhamiaji. Kwenye zoezi lingine sawa na hilo la mwaka wa 2008 watu kumi na wawili walipoteza maisha yao. Na mwanaharakati mashuhuri wa kupigania demokrasia kutoka Hong Kong ameshtakiwa mapema leo kwa kutoeleza serikali kuhusu mchango aliopokea kutoka kwa mfanyabiashara mmoja mashuhuri aliyepinga sera za China. Leung Kwok Hung, ambaye pia anajulikana kama Long Hair, anatuhumiwa kwa kupokea dola elfu thelathini na mbili kutoka kwa Jimmy Lai, ambaye ni mmiliki wa gazeti moja linalotolewa kila siku la Apple. Tume huru ya kupambana na ufisadi ya Hong Kong imemfungulia Leung mwenye umri wa miaka 60 shtaka la matumizi mabaya ya ofisi ya umma, hatia ambayo Leung anaamini imechochewa na siasa. Leung amekuwa kwenye baraza la bunge la Hong Kong tangu mwaka wa 24. Hofu kuwa China huenda ikaongeza juhudi za kushikilia Hong Kong hasa baada ya ufichuzi uliotolewa na muuza vitabu wa Hong Kong anayedaiwa kuzuiliwa China miezi minane iliyopita. VOA. E, barabara kabisa msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express matangazo yetu ya moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, tukitangaza kutoka studio 15. Hapo nyuma kidogo umeweza kusikiliza habari muhimu za dunia zikiletwa kwako na mwenzangu hapa Harrison Kamau na sasa E, twende moja kwa moja hadi katika ripoti za waandishi wetu, ambako kwa muda mrefu sasa baadhi ya wasichana na vijana wa kiume wenye umri wa chini e, katika pwani ya Kenya wamekuwa wakikimbizana na watalii, hususan wale maarufu kama wazungu, huku wakitumai kupata hela za haraka na mahaba ya kila aina lakini sasa utafiti unaonyesha kwamba kuna mawavu mengi yanayowakumba watoto hao, huku mashirika kadhaa yasiyo ya serikali yakijaribu kutafuta njia mbadala kupitia mafunzo. Mwandishi wetu kutoka Mombasa, Amina Chombo, anaripoti ifuatayo. Wazazi walikuwa hawana chochote na wasoma, lakini huku wategemewa wewe nyumbani, ikabidi nije zangu tu baharini kutafuta wavuvi hivi wa samaki kilo moja na wewe wajiuza sasa, nguo shida, pata chakula. ni miongoni mwa maelfu ya watoto hapa pwani wanaojihusisha na ngono biashara. Shirika la UNICEF linakadiria kuwa mamilioni ya watoto katika mashariki na kusini mwa Afrika wanakabiliwa na visa vya dhulma za kingono humu nchini hasa pwani katika miji ya kitalii ikiwemo Malindi, Mombasa na Ukunda, maelfu ya watoto wanashiriki ngono biashara. Na huku viwango vya ngono biashara miongoni mwa watoto hapa pwani vikiwa juu, jamii inachukulia mapenzi kati ya watoto wa kike na watalii kama mafanikio maishani. Steven Gitau ni mratibu wa idara ya watoto katika pwani kusini, ahoji umaskini miongoni mwa wazazi pamoja na ukosefu wa ufahamu kama sababu za watoto ku kujiingiza katika biashara hizo. Kuna msemo mmoja nimepitia mahali wakisema especially kama watoto wa wasichana wakipata mzungu nasikia wanasema wameupanchi. Sasa maongeo kama haya unakuta jamii ni kama ina inakubali. Kwa sababu kama umeupanchi inaonyesha kwamba uh, mambo yako na familia yako inainuka kiuchumi. Utalii wa ngono katika mengi ya maeneo yanayopakana na fukwe za bahari Hindi pia ikiwa ni changamoto kwa watoto wa kike na hata wa kiume wanaofanya mapenzi ya jinsia moja. Emmanuel Kahaso Pendo ni afisa wa mipango katika shirika linaloendeleza mradi wa kukabiliana na ngono biashara miongoni mwa watoto. Ataja maeneo ya burudani kama naendeleza biashara hiyo, maeneo ya ufuo, maeneo ya burudani, na hivi sasa pia tuna changamoto hata vijijini, pale kuna chezo wa ngoma za taarabu, kigodoro, watoto pia wanakuwa katika ile hali ya kuangukia ngono biashara, mambo pia na umaskini, katika maeneo mengine tuna uh, Mukia, ngono. Shirika hilo ambalo linafanyakazi katika maeneo utalii hapa pwani limeanzisha mradi wa kuwezesha familia za watoto wanaofanya biashara hizo, huku watoto wengine wakirudishwa shuleni sawia na vyuo vya ufundi. Jasho Bomu ni mkurugenzi mkuu wa shirika hilo. Wale ambao walikuwa hawataki kuregea shule za kawaida walipelekwa katika vocational training na wakafunzwa mambo ya tailoring, mambo ya beauty na Uh, hivi sasa kuna baadhi yao wanafanya shughuli hizo uh, kujikimu kimaisha. Ndoa za mapema, visa vya ubakaji na unajisi vikitajwa kama vinavyochangia watoto wa kike kujirusha katika biashara hiyo baada ya kuacha masomo. Amina Bakari Hamisi ni afisa mkuu wa masuala ya sheria na haki katika kitengo cha dhuluma za kijinsia katika hospitali kuu ya Pwani endelea mpaka tunashindwa, sasa tutumie lugha gani? Kutoka Mombasa, ni Amina Chombo, VOA Express, Sauti Amerika. Na baada ya ripoti hiyo ya Amina Chombo akiwa huko Mombasa, tunavuka mipaka mpaka huko DRC, ukipenda Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako makundi mbalimbali mbali ya wanawake katika eneo la Kivu kaskazini mashariki yamefanya maombi maalum leo asubuhi kuomba nguvu za Mwenyezi Mungu ili amani ipatikane katika mashariki mwa Kongo ambako kumetokea mauaji huku watu wakikatwa na mashoka na panga na serikali kulaani vitendo hivyo. Auster Marivika ambaye ni ripota wetu kutoka pande hiyo ana ripoti zaidi. tunahitaji afya kwa ajili ya nchi yetu ya Kongo zaidi Baba kwa ajili ya mji wetu waweni Mungu. Hizo ni sauti za akina mama wakiomba Mwenyezi Mungu aweze kusaidia amani mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa wilaya ya Beni. Watu wa Beni Mungu awarehemu, kama kuna zambi katikati kati yao rama Mungu afanye nini alibere Bwana tusaidie. Edosi Njavake ni mmoja wa kina mama walioandaa sala hizo kuombea viongozi wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ikiwemo vilevile kiong... viongozi wa jeshi na wengi wapatikanao katika muji wa Kinjasa, kufahamu kwamba Beni nako kunaishi wanadamu sawa wengine. Mauaji katika jimbo ya Kivu ya Kaskazini imebadilika na inakuwa kwa kuchinja watu, ndio tumesema tumefaa utetezi ngambo wa wakuu viongozi wa nchi, lakini vile vile Ingilifaa kuonesha na Mungu mwenye kuwa juu ya viongozi wa, wa nchi kama naye anapashwa kufanya kitu juu ya iye mji wa Beni. Lakini, ni kwa nini mnaombea viongozi? Tunaombea viongozi ili waweze kufanya kazi gizi inavyofaa. Kwani waongozi ndio wanapashwa kuleta amani katika dunia na katika wakaaji wa nchi zao. Alafu nadhani haya maombi italeta suluhisho. Beni iko katika jimbo ya Kivu ya Kaskazini na Beni iko ka, wenye kuwa Beni ni Wakongomani kama Wakongomani wengine, nawo wanahitaji kukuwa na amani. Mululu Rashele, mmoja wa kina mama hapa katika mji wa Goma, naye ameshiriki sala hizo lakini Mungu anaweza washushia roho yake na kuwaonesha viongozi, muende tena hivi, muende na hivi, kwa ajili ya kuleta kweli amani. Wamama wanakufa, watoto wanakufa, wamama wa mimba wanapasula tumbu zao. Ile yote ni kilio, tunalilia Mungu, njoo, maana tuko hapa. Kwa upande wa wanawake Waislamu ni kwamba Mwenyezi Mungu ndiye aweza kusaidia swala la amani katika maeneo ya Beni, kwa sababu imeonekana wanadamu wameshindwa. Jina langu nayetika katika jina ya Alima Ramazani. Mbele ya Mungu hakuna kitu kenye kinashindikana. Tunajua kama sisi wa mama hatuna mpanga, hatuna bunduki, lakini kilio ketu njo maombi yetu, najo silaka bambi mbele ya Mungu. Tunajua kama jibu itapatikana kuhusu amani yetu, kwa tunalia na ile mauaji ikome ikome kabisa mauaji katika mji wa, wa Beni. Ifahamike kwamba raia katika wilaya ya Beni hapa mkoa wa Kivu ya Kaskazini Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamekuwa wakilalamikia hali ya kiusalama kutokana na mauaji ya kinyama hasa sana kwa mapanga pamoja na shoka ambayo yamekuwa yakitokea katika vijiji mbalimbali mbali, na vilevile vile kambi za jeshi kushambuliwa, huku serikali pamoja na Umoja wa Mataifa ikishutumu waasi wa ADF. Oser Malivika, VOA Express Ndivyo mambo yalivyo ndani ya VOA Express, jiji kuu la cool, Marekani Washington DC, naona kwa umbali, ikiwa throwback Thursday, tunakumbuka enzi zile, kuna wimbo wimbo it takes two wimbo wa Rob Base wakiwa na nani wakiwa, wakiwa na DJ Easy Rock ndani ya studio, bila zaji shaka, hebu tusikie ngoma hiyo inaenda vipi? barabara kabisa, anatoweka hapo chini kwa chini. Wanamziki wajulikana kama Rob Besi pamoja na Easy Rock, ni mziki, wimbo unajulikana It Takes Two. Miaka ipi hiyo? Nakwambia ni miaka ya 1988 na naona mwanafunzi wetu hapa studioni Nelly pia anafurahi. Unaonaje wimbo huo wa miaka iliyopita? Unajua, music haina umri, so muda umekatika kabisa <laughs> lakini tuangalie mambo tuliyo nao yani, huko <laughs> nchini Kenya baada ya serikali kufunga makampuni mengi yanayouza maji ya chupa a katika sehemu mbalimbali nchini humo, basi raia sasa wamegeukia maji ya mifereji, lakini bado kuna tatizo na changamoto kubwa kwa kuwa maji hayo pia hayapatikani na mara, mingi, ma, mara nyingi sio maji uh, masafi. Josphat Kioko ametuandalia hoja hiyo kubwa ambayo imeibuka nchini Kenya, tuwezijua kwa sababu hasa kuna mfereji nyingi huko hazitoki maji karibu miaka tano, watu tunaambiwa kwamba ni pipe zimetobolewa ama marekebisho fulani yanafanywa, lakini hata kama mkutobolewa watu najiuliza, kwa nini afanywa hiyo marekebisho haraka hivyo, hivyo anacho wananchi wanateseka. Hata kuna wakati hapa hospitali kwa analalamika kwamba maji wanauziwa wagonjwa, ukimwambia kwamba mtungi nauza mia moja na sababu anataka kutumiza na mtu wake hospitali akatumie kwa sababu hmm. Nakwambia maji anapatikana mbali sana yeah. Kwa kilomita sana, sana ni nne mwisho shida maji iko hii shida maji itoke sasa kama mpaka sasa hivi hatujapata maji, maji ni ya shida, unamka saa tisa usiku unakosa maji. Kwa kweli tangu mwezi wa Januari mpaka sasa hivi hatuna maji, tunanunua maji na maji tena yamekuwa ya gharama ya juu. Watu wanachukua advantage ya ukosefu wa maji na kiangazi, na tunapoenda kwenye wizara za maji hakuna sababu ambazo tunapewa. Sasa hatujui tufanyeje, tunahangaika, lakini hatujui ni mpaka lini. Kwa hivyo tungependa kuomba tu, kama kungekuwa na uwezekano jamani, tuweze kusaidiana, na hasa kwa sababu ya wale ambao ni wazee, akina mama, watu ambao ni wagonjwa. Tuna hospitali iko hapa karibu na sisi, watu wote wanataabika maji. Hapa parokiani watu wanatoka nje kuniomba maji kwa sababu labda wanaona kuna matenki, lakini matenki haya yote ni tupu. Kwa hivyo tungeomba tu kama kuna msaada wowote ambao tungeweza kupata, tuweze kupata haya maji, kwa watu wataweza kulisikia. Lakini sasa kama wana shida zote hizi, kuna bala njaa, haya ni maji tena hakuna, na matatizo mengi sana yanayotukumba. Ukiwa hivi, hata ule uchafu ambao upo kwa sababu ukosefu wa maji unaweza kuleta mambo ya kipindupindu. Lakini tunatumai Mungu wetu yuko nasi na kuna kitu kitafanyika. Hayo kidogo sisi kweli kabisa, hata nitasema kwamba tulianunua jana, tunaita magari hata kutoka Mombasa. We unapita njia zako tu, unaona tanka ni ya maji, unasoma ile namba wameandika ubavuni, ukija hapa unapiga una, una ile namba, ukipiga namba unawasiliana, wanakuletea maji ile tanki. Tunasikia sijui wanajaza na elfu mbili na kitu. Sasa ukiongezea petroli diseli na kuleta hapa, ile tanka tunainunua kwa elfu kumi na mbili na yale maji bila shaka hayatatumia hata wiki, yakienda sana ni siku tano, siku sita. Jamani, pesa yote hii na kiangazi chote hichi, ndo tunaomba serikali tusaidie. Sijapata wote mwezi mmoja sahii, tunatumia tunaweka wote agacho Nam, unaendelea kusikiliza yote haya kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika makala yakiwa ni VOA Express, tukiwatangazia kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. E, katika juhudi za kupanua na kueneza matumizi ya lugha ya Kiswahili katika ukanda wa jumuiya ya Afrika Mashariki, wataalam pamoja na wanahabari wanaotumia lugha ya Kiswahili katika nchi tano za Afrika Mashariki, yaani Kenya, Tanzania, Uganda, Rwanda na Burundi wamezindua rasmi chama cha wanahabari cha Kiswahili almaarufu kama CHAWAKIMA jijini Nairobi, kwenye kongamano lililoandaliwa juma hili katika makao makuu ya taasisi ya ukuzaji wa lugha nchini Kenya. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, alihudhuria kongamano hilo na ametuandalia taarifa ifuatayo. Lugha ya Kiswahili imekuwa kiungo muhimu cha utangamano na umoja wa watu wa Afrika Mashariki. Kwa misingi hii imepewa nafasi kubwa katika jumuia hiyo na hata kutambulika rasmi. Tume maalum imetengwa kushughulikia suala la kushirikisha na kuendeleza taaluma ya Kiswahili, haswa matumizi ya lugha ya Kiswahili. Kwa mujibu wa katibu mtendaji wa tume ya Kiswahili ya Afrika Mashariki iliyo na makao yake makuu mjini Zanzibar nchini Tanzania, Profesa Kenneth Simala, Kiswahili kando na kuwa lugha ya kuwaunganisha wananchi wa ukanda wa Afrika Mashariki, pia ni chombo cha kufundishia kupitia taasisi na asasi muhimu. Mpango mkakati unalenga kuweka misingi ambamo Kiswahili kitaendelezwa na kamisheni ya Kiswahili kwa miaka mitano ijayo, na katika mpango mkakati huu tumeweka mle wadau mbalimbali ambao tutashirikiana nao. Jambo ambalo litakufurahisha ni kwamba Kiswahili kinapendwa na kinatumika katika sehemu mbalimbali ulimwenguni. Kwa mfano, vyombo vya habari kama nyie, uh, Sauti ya Amerika. Profesa Simala anasema kuwa wananchi wa jumuia hii pana hawafai kudhibitiwa katika mawasiliano na matumizi ya Kiswahili, kwani ipo haja ya kuwakumbatia wote wanaotumia Kiswahili katika shughuli za kawaida kwenye lengo la kuleta maelewano na umoja, hasa kupitia vyombo vya habari. Vyombo vya habari vina nafasi kubwa mno, waandishi wa habari wana umuhimu mkubwa mno, hata kushinda walimu. Kwa mfano, kwa sababu waandishi wa habari, watangazaji kama nyie mnasikizwa na watu wengi mno. Mnapoandika habari zenu, zinasomwa na watu wengi. Kwa hivyo mnasikizwa na wananchi wengi katika nchi mbalimbali wanaotumia Kiswahili, na kwa hivyo waandishi wa habari ni asasi muhimu mno kuendeleza Kiswahili. Kwa upande wake mwenyekiti wa chama hiki Profesa Ken Walibora ambaye pia ni mwandishi na mwanahabari mashuhuri barani Afrika, anasisitiza kuwa Kiswahili kimepewa hadhi ya juu sana na jumuiya hii ya Afrika Mashariki, na kusisitiza kuwa kuundwa kwake ni mwanzo mpya kwa wanahabari wanaotumia wanaotumia lugha Kiswahili katika ukanda huu kujiendeleza na kujizolea nafasi muhimu katika makuzi na mapanuzi ya lugha hii shirikishi. Vyombo vya habari vina wajibu mkubwa wa kusaidia kukieneza Kiswahili na, na kuundwa kwa chama hiki ambacho sisi tunakiita cha wakima tusaidia kusanifisha baadhi ya istilahi ama msamiati unaotumika katika vyombo vya habari ili wasikilizaji wasitatanike sana. Kongamano hilo linafika kilele chake hii leo. Kenned Wandera, VOA Express, Nairobi. Basi namwona BMJ Muridhi akiwa tayari kabisa kutuletea yavumayo mitandani. Kazi kwako, kwa BMJ. Asante uh, sana Harrison Kamau. Ni kwamba ni mengi sana, kama ilivyo desturi, ambayo yameendelea kuvuma mitandaoni, lakini nimepekua pekua nikaona uh, swala moja ambalo limevuma zaidi, hususan katika eneo la maziwa makuu ni kuhusiana na ripoti kwamba serikali ya Tanzania imesimamisha kwa muda zoezi la utoaji ajira uh, ambazo ni mpya na pia uh, kupandishwa vyeo kwa wale ambao tayari wameajiriwa. Amri hiyo ilitolewa na Rais John Pombe Magufuli. mm -hmm. Na swala hilo kwa hakika limezua hisia tofauti tofauti, hususan baina ya Watanzania. Sasa unataka kujua wanasemaje? E, kwenye, kwenye ukurasa wa Facebook wetu wenyewe wameandika kwamba kama huyu Hussein Mohsin anasema, mimi naona ni sawa, arekebishe nyufa zote na kujiridhisha. Sijui anamaanisha nini akisema kujiridhisha, na pia atoe fursa kwa hata wale walioacha kazi na wenye uzoefu wakihitaji kurudi warudishwe. Uh, maana mimi ni labda waliacha kwa sababu ya kuhofia utaratibu wa rais wa zamani. Naye Kennedy Sanga anasema hivi, mimi naona yuko sahihi kwa sababu ni lazima hata wale unaowaajiri uwachunguze wachungu vizuri kama wanakizi vigezo vya kuajiriwa uh, vinginevyo uh, unaweza kupata kwamba hata wengine ni wafanyakazi hewa. Unasikia haya kama haya wanaendelea kusema hivi. Huyu naye ni Abraham Banda Kyando kwenye uh, Facebook, kwenye Instagram, anasema watu wengi hawapendi kuzungumzia swala kama hili, labda kwa sababu jamaa zao huenda ni baadhi ya wale walioathirika na mpango huo. Kasim Mohamed kwenye Twitter anasema Rais Magufuli anapoteza wakati. E, kwanza niyamalize na kuwaondoa wafanyakazi hewa kabla ya kujitwika mzigo mwingine. Naye jan Karimi anasema yuko kule maeneo ya Meru nchini Kenya. Anasema hivi, inaonekana Magufuli anawaiga waiga wa Marekani. Kuna wakati rais Obama alisitisha ajira kwa muda ili kuokoa hela za serikali, lakini sidhani watanzania wana nidhamu ya kutosha kuweza kumtii rais wao kama anavyotaka. Ni baadhi tu ya maoni ambayo yametolewa na wasikilizaji kutoka maeneo tofauti tofauti ulimwenguni kote. Ni hayo tu kutoka meza ya vumayo mitandaoni. nam nam msikilizaji. Na kwa hayo kutoka mitandaoni, naona muda ndio huyo, huo umeyoyoma. Tunashukuru wote waliotusikiliza alasiri ya leo. Usikose kusikiliza matangazo yetu mengine baadaye katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi wa matangazo alikuwa ni Abdu Shakur Abud, mwelekezi Dwayne Collins, mimi ni BMJ Murithi na nimeshirikiana hapa studio na mmoja wa, wa Uh, wanafunzi wetu Neli Selimo na pamoja pia na nane Harison Kamau. Uh, Kamau tunasema kwaherini kutoka hapa Washington DC na muwe na alasiri njema.