Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza. Ninayekukaribisha hivi sasa naitwa Mkamiti Kibayasi na, na mimi ni Harizon Kamau. Leo ikiwa ni Alhamisi, Juni tarehe 23 mwaka nao ni wa elfu mbili kumi na sita, tunasikika katika 107.5 FM Nairobi Kenya 98.1 Ekweta FM Kisumu, 94.9 VOA FM Bujumbura Burundi, na kwenye masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22. Karibu sana katika matangazo yetu ya hivi sasa. Mazungumzo ya kupatikana amani nchini burundi yanayosimamiwa na rais mstaafu wa Tanzania Benjamin Mkapa yameingia dosari. Hiyo sasa, sisi tumesema kama tumeomba serikali ya Burundi kama ikatae hiyo msaidizi wa msuluhishi Mkapa na sauitikete na wito wake ukakwenda Arusha. Na katika ripoti nyingine, washiriki katika kongamano la lugha ya Kiswahili mjini Nairobi wasifia kupanuka kwa lugha ya Kiswahili katika eneo la ukanda wa Afrika Mashariki. Vyombo vya habari vina nafasi kubwa mno. Waandishi wa habari wana umuhimu mkubwa mno, kwa sababu watangazaji kama nyie mnasikizwa na watu wengi mno. Basi jumuika nasi kwa dakika 30, za matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Lakini kwanza tunaanza na habari za dunia, zikisoma kwako na Harrison Kamau. Upigaji kura wa kihistoria umefanyika leo nchini Uingereza wa kuamua iwapo nchi hiyo itabaki kwenye muungano wa Ulaya au la. Wakati shughuli hiyo ikiendelea, ushindani mkubwa ulidhihirika miongoni mwa wapiga kura. Wapiga kura walijitokeza kwa wingi baada ya kampeni iliyochukua zaidi ya miezi miwili ikiangazia zaidi suala la uhamiaji, ambalo katika siku za karibuni limekuwa nyeti wakati taifa hilo likishuhudia ongezeko maradufu la wahamiaji tangu mwaka wa elfu mbili. Masuala mengine pia ni kama vile uhuru na usalama nchini humo. Katika dakika za mwisho mwisho za kampeni, waziri mkuu David Cameron alihimiza umuhimu wa kubaki kwenye muungano huo, akisema ni bora Uingereza kuwa ndani ya muungano wa Ulaya uliofanyiwa marekebisho. Cameron pamoja na wengine wanaopinga wazo la kujiondoa kwenye muungano huo wanasema kuwa uchumi wa Uingereza utaathiriwa pakubwa iwapo itajiondoa. Wajumbe wa chama cha Democrat kwenye baraza la wawakilishi la Marekani walikita kambi ndani ya ukumbi wa bunge likiwa ni shinikizo la kutaka upigwe kura sheria ya umiliki wa bunduki baada ya wa Republican kupinga hatua wa hiyo kwenye baraza la Senate wiki iliyopita. Wademokrat wameendelea kushinikiza kuhusu sheria hiyo baada ya shambulizi la bunduki lililofanyika katika jimbo uh, la, la Florida kwenye mji wa Orlando na kuua watu kumi na wawili. Kwa miaka kadhaa wa Republican kwenye baraza la Congress wamekuwa wakipinga mswada wowote unaokusudia kuongeza masharti ya ununuzi wa bunduki licha ya ongezeko la visa vya mauaji katika miaka ya karibuni. Takriban wajumbe 40 waliketi chini ndani ya bunge wakiwa wamevalia suti rasmi baada ya kusema kiapo cha utiifu. Wademokrat wanashinikiza kuwekwa kwa masharti ya uangalizi ili kuzuia magaidi na wahalifu kununua bunduki kwa urahisi na shirika la afya duniani WHO limetangaza leo alhamis kwamba litazindua kampeni za dharura na za chanjo dhidi ya homa ya manjano maarufu yellow fever kwenye mpaka kati ya Angola na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC. Mwenzangu Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti yake. Esha Sarai. WHO imesisitiza kwamba kuzuia kusambaa zaidi kwa ugonjwa huo wa kimataifa ndiyo kipaumbele kikuu hivi sasa. Awamu ya kwanza ya kampeni itaanza Julai na italenga kwenye maeneo yaliyopo kwenye mpaka yenye shughuli nyingi za kibiashara na harakati za kujaribu kuzuia kusambaa zaidi kwa ugonjwa huo kimataifa, kwa mujibu wa WHO kampeni hiyo itafanyika kwenye mpaka huo wenye urefu wa kilomita 75 hadi 100 na pia maeneo ya mji wa Kinshasa kwa lengo la kuunda eneo la kinga dhidi ya kirusi cha homa ya manjano ili kuzuia kuenea kimataifa. Hadi kufikia Juni 13, nchi za Kenya, DRC na China zimeripoti kesi ya homa za manjano zilizohusishwa na mlipuko uliotokea Angola. Zaidi ya dozi milioni 15 za chanjo ya homa ya manjano zimewasili nchini Angola na DRC, lakini upungufu wa fedha, mahitaji ya dharura na ugumu wa kutengeneza chanjo vimesababisha kuwepo na upungufu wa kupatikana chanjo hiyo. WHO ilitoa taarifa wiki iliyopita ikisema kwamba kiasi kidogo cha dozi ya sehemu moja kwa tano inaweza kutumika kuzuia kusambaa zaidi kwa ugonjwa huo. Watu 325 wamekufa kutokana na homa ya manjano nchini Angola katika mlipuko mbaya sana kutokea wa kirusi hiki katika miongo kadhaa. Kongo ilitangaza mlipuko mmoja mjini Kinshasa na katika majimbo mawili mengine siku ya Jumatatu baada ya kuripoti vifo sabini na vitano na zaidi ya kesi zinazoshukiwa elfu moja. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Na baada ya ripoti hiyo iliyosomwa na Mkamiti Kibayasi, hapa anaendelea nazo habari muhimu za dunia. Idara ya Interpol imesema leo imetoa wito kwa umma kusaidia kutafuta watu 11 wanaoaminika kuwa walanguzi haramu wa binadamu. Idara hiyo ya kimataifa yenye makao yake Ufaransa tayari imewakamata watu 26 kutoka mataifa mbalimbali wanaoshutumiwa kuhusika kwenye usafirishaji haramu wa binadamu. Interpol imechapisha picha za watu 11 kwenye tovuti yake mapema leo, ikitoa wito kwamba yeyote mwenye habari ajitokeze, ingawa huwa ni vigumu sana kwa kuwa waathirika mara nyingi wanahofia kutoa habari. Kulingana na Interpol, washukiwa wa usafirishaji haramu wa binadamu hujipatia maelfu ya dola kutoka kwa kila mmoja wanainuia kupeleka Ulaya. Kuna kisa cha kundi mmoja kutoka Albania lililokuwa likiitisha dola 10,000 kwa kila mmoja ili kumvusha kwa boti kutoka Ufaransa hadi Uingereza. Madaktari wasio na mipaka wamesema kuwa karibu watu 6 hufa kila siku kwenye kambi ya watu waliokoseshwa makao katika mji wa kaskazini mashariki mwa Nigeria wa Bama. Kambi hiyo iliyoko ndani ya ua wa hospitali moja mjini humo ina watu elfu 26 waliokoseshwa makazi kutokana na mashambulizi ya mara kwa mara kutoka kwa kundi la Boko Haram. Kundi hilo la madaktari maarufu MSF linasema kuwa watu 188 wamekufa kwenye kambi hiyo katika kipindi cha mwezi mmoja uliopita, na kwamba walipotembelea kambi hiyo wiki hii walihesabu zaidi ya makaburi 1200 yaliyochimbwa katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita kati ya makaburi, makaburi hayo 480 ni ya watoto. Msemaji wa idara ya dharura ya kitaifa nchini humo Abdul Ibrahim amesema wengi kati yao wanaotapika na kuwa na shida ya lishe ni kutokana na ukosefu ni wale ambao wameingia kambi katika siku za hivi karibuni. Tukiwa bado Nigeria, ni kwamba serikali imezindua programu ya kutoa ajira na mafunzo kwa vijana kwa kutumia njia ya mitandao. Hatua hiyo imekaribishwa na wengi, ijapokuwa kuna changamoto za hapa na pale. Serikali imesema kuwa zaidi ya Wanigeria 4 walijiandikisha kwenye mtandao huo uliopewa jina la Npower katika siku, katika saa 36 baada ya kuzinduliwa. P programu sawa na hizo zilizoanzishwa na serikali awali zilishuhudia misongamano mikubwa wakati wa mahojiano ya kutafuta ajira. Mwaka wa 2014, watu saba waliuawa baada ya maelfu kukusanyika kwenye uwanja wa mchezo wa kitaifa mjini Abuja kuomba ajira katika idara ya uhamiaji. Kwenye zoezi lingine sawa na hilo mwaka wa elfu mbili na nane watu kumi na wawili walipoteza maisha yao. unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa kitangaza kutoka hapa washington dc tunapatikana pia katika mtandao wetu wa www voaswahili com tukiendelea na ripoti zaidi habari iliyochukua uzito wa juu huko nchini burundi juhudi za kidiplomasia zinaendelea katika kuwashawishi wadau wa mzozo wa kisiasa nchini burundi wafikie makubaliano ya amani nchini humo wajumbe kumi na watano wa halmashauri ya umoja wa afrika Afrika wa amani na usalama wanafanya ziara ya siku mbili nchini humo na kukutana na viongozi kadhaa. Mwandishi wetu Haidala Hakizimana anaripoti zaidi juu ya hilo. Wajumbe hao 15 wanaowakilisha tume ya umoja wa Afrika inayohusika na amani na usalama, Alhamisi hii wamepokelewa kwa mazungumzo na makamu wa kwanza wa rais wa Burundi, Gaston Sindimo, na spika wa baraza la Seneti. Katika ziara yao ya siku mbili, wanataraji pia kukutana kwa mazungumzo na waziri wa Burundi wa nchi za nje, wajumbe wa mashirika ya kiraia pamoja na makanisa. Balozi Razal Makayat Safuet, mmoja kati ya wajumbe hao, anasema wanakuja kuwasikiliza wadau hao ili unga mkono juhudi za kimataifa za kusaka amani ya kudumu Burundi. Hapa anasema tunaleta ujumbe wa matumaini kwa ndugu zetu Warundi, na tunajaribu kuendeleza juhudi za kusaka amani zilizofanyika hadi sasa. Pia tunakuja kushuhudia sisi wenyewe hali inayojiri, na hivyo tuangalie mchango wetu ili Burundi ipate amani ya kudumu. Ujumbe huu wa Umoja wa Afrika unaitembelea Burundi ikiwa ni wiki moja baada ya wachunguzi wa ofisi ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu kumaliza awamu ya kwanza ya kuchunguza visa vya ukiukwaji wa haki za binadamu vilivyofanyika Burundi kufuatia mzozo wa kisiasa unaoikabili nchi hii. Raia kutoka Algeria, mmoja kati ya uangalizi hao, anaomba mazungumzo ya kutafuta amani ya kudumu ambayo anasimamiwa na rais mstaafu wa Tanzania, Benjamin Mkapa, yashirikishe wadau wote bila kubagua. Lakini kwa baadhi hapa, matumaini ya kufikia amani kupitia mazungumzo hayo yamepungua, hasa baada ya mashirika yaliyo karibu na serikali kumlaumu mpatanishi kutokana na hatua yake ya kwenda kuwasikiliza wapinzani waliotoroka nchi na ambao waliunda vuguvugu vugu. Rasina Red Hamza Venaburi kukie, ni kiongozi wa muungano wa mashirika haya ya kiraia ya Capes Plus na piske Burundi. Hayo sasa si tumesema, kama tumeomba serikali ya Burundi kama ikataye yomusaidisi ya msuluhishi Mkapa nasaoyitikete na wito wake ukakwenda Arusha, na tukaomba waheshimishe ile halmashauri ya nchi ya mazungumzo katika Warundi iendelee kazi. Tukaomba vyama vya kisiasa madini na mashirika ya kiraia yenye nyana mwendo wa amani na demokrasia, nayo wasiitike tena wito wa mukapa akiwaita na tukawaomba wakuu wa EAC wa tugeuzie huyo msaidizi wa msuluhishi. Mzozo huu wa Burundi ambao ulianza mara tu baada ya rais Pierre Nkurunziza kuteuliwa na chama chake kugombea urais kwa muhula wa tatu Ulipelekea Warundi zaidi ya laki moja na nusu kuitoroka Burundi na mamia kuuawa huku maelfu ya wengine wakizuiriwa gerezani kwa tuhuma za kuvuruga usalama wa taifa. Aidara Kizimana, sauti ya Amerika, Bujumbura zaji usikose kujiunga nasi katika makala ya Viji Mambo Jumamosi hii katika matangazo yetu ya jioni saa kumi na mbili unusu saa za Afrika ya Kati na saa moja unusu saa za Afrika Mashariki. Unitafutie bibi moja nioe ndio tuweze kupata watoto haraka haraka. Viji Mambo ni makala ambayo huangazia habari zisizo za kawaida ambapo pia huwa tunaangalia vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki Uye! He, kumbuka ni juma mosi hii hapa katika idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Ndivyo oh, ya ya mambo yanakuwa wakati wa mwisho wa juma, viji mambo kupitia idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Basi tuendelee nazo habari muhimu za dunia. Mwanaharakati mashuhuri wa kupigania demokrasia kutoka Hong Kong ameshtakiwa mapema leo kwa kutoeleza kwa serikali kuhusu mchango aliyoupokea kutoka kwa mfanyabiashara mmoja mashuhuri anayepinga China, Leung Kwok Hung, ambaye pia anajulikana kama Long Hair, anatuhumiwa kwa kupokea dola 32,000 kutoka kwa Jimmy Lai ambaye ni mmiliki wa gazeti la Apple ambalo hutolewa kila siku. Tume huru ya kupambana na ufisadi ya Hong Kong imemfungulia Leung mwenye umri wa miaka 60 shtaka la matumizi mabaya ya ofisi ya umma, hatia ambayo Leung anaamini imechochewa na siasa. Leung amekuwa kwenye baraza la bunge la Hong Kong tangu mwaka wa 2004. Hofu kuwa China huenda inaongeza juhudi za kushikilia Hong Kong hasa baada ya ufichuzi uliotolewa na muuza vitabu wa Hong Kong anayedaiwa kuzuiliwa China miezi minane iliyopita. Na maelfu ya watu wamejitokeza katika mji wa Karachi ulioko kusini mwa pa Pakistan, kuhudhuria mazishi ya mwanamuziki mashuhuri Amjad Sabri ambaye aliuawa Jumatano. Watu waliojitenga na kundi la Taliban nchini humo wamedai kuhusika katika mauaji ya mwanamuziki huyo mwenye umri wa miaka 45, ambaye ni maarufu kutoka kusini mwa Asia anayeimba nyimbo za kawali. Asili ya muziki unaotokana na madhehebu ya Kiislamu ya Sufi katika nchi ya Pakistan na India. Watu wenye msimamo mkali wa kidini wanaikataa imani ya Kisufi katika Uislamu. Wafuasi hao wa kundi hilo la Pakistan la Taliban hivi karibuni wameongeza mashambulizi yao katika maeneo yaliyokaliwa na wasufi. unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc tukielekea sasa nchini tanzania ni kwamba tume ya taifa ya uchaguzi nchini humo imezungumzia mchakato wa kupatikana katiba mpya nchini tanzania baada ya kusimama kwa muda mara baada ya bunge maalum la katiba kumaliza shughuli zake mwandishi wetu dina chahali kutoka dar es salaam na ripoti ifuatayo Akizungumza jijini Dar es Salaam leo wakati tume ya taifa ya uchaguzi nek ikimkabidhi Rais John Magufuli ripoti ya uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na kumi na tano, mwenyekiti wa tume ya taifa ya uchaguzi Jaji mstaafu Damian Lubuva amebainisha kuwa kimsingi, si kwamba suala la upatikanaji wa katiba mpya limekwama, bali liliahirishwa kwa muda ili kupisha mchakato wa uchaguzi mkuu ambao ulihusisha uboreshaji wa daftari la kudumu la wapiga kura, hivyo kufanya vigumu kwa michakato yote kwenda sambamba na tume kulazimika kusitisha zoezi la upigaji wa kura ya maoni. Ni kuangalia sheria ya kura ya maoni namba 11 ya 2013 ambayo kwa maneno mengine eh, kwa, kwa maeneo mengi imepitwa na wakati. Kwa mfano kipindi ambacho rais alielekeza kwamba kura ya maoni ifanyike tarehe thelathini imepitwa. Kwenye, kwenye oda ile ile ambayo tulichapisha ilisema kwamba kipindi cha kufanya kampeni za kura ya maoni imepitwa, kipindi ambacho kinasema kwamba kamati za, za, za, za, za, za kura ya maoni zimepitwa. Kwa hiyo, hiyo ndiyo sheria ambayo inabidi tuiangalie kwa pamoja NEC na ZEC. Mapendekezo ya marekebisho yatafikishwa serikalini ambayo kwa utaratibu wa kawaida hatimaye mswada wa marekebisho utafikishwa bungeni. Akizungumza mara baada ya kupokea ripoti hiyo ya uchaguzi mkuu wa mwaka jana, ikiwa ni utaratibu wa kawaida ambao tume imejiwekea kila baada ya kukamilika kwa uchaguzi, Rais Magufuli amezungumzia swala la upatikanaji wa katiba mpya kwamba serikali yake itaendeleza mchakato kuanzia pale ulipokomea na kuahidi kufanyia kazi mapendekezo ya marekebisho ya sheria pindi yatakapofikishwa serikalini, ili kutoa fursa kwa NEC na ZEC kuendelea na zoezi la kura ya maoni. Pia ametaka wanasiasa sasa kuanza kazi ya kuwatumikia wananchi kwa vile uchaguzi umekwisha. Ni kwa wale wawakilishi waliopewa mamlaka na wananchi, kama ni kwa madiwani, wakapeleke hoja kwa nguvu sana kwenye maeneo yao, kama ni wabunge wakazungumza kwa nguvu zote sana bungeni, lakini hata kuziba midomo nayo ni demokrasia. Lakini ninachotaka kusema, tumeamua kufanya kazi, tutashirikiana na vyama vyote katika kuhakikisha tunatatua kero za wananchi. Haiwezekani mkawa ni kila siku ni siasa, kila siku ni siasa, watu watalima saa ngapi? Rais ametoa shilingi bilioni kumi na mbili ambazo Tume ya Taifa ya Uchaguzi ilizikabidhi kwa serikali, fedha zilizobaki baada ya kukamilika uchaguzi mkuu. Na ameishauri NEC kujenga jengo mjini Dodoma ikiwa ni njia mojawapo ya kumwenzi baba wa taifa kufanya mji huo kuwa makao makuu kutoka jijini Dar es Salaam. Mimi ni Dina Chahali. Na katika juhudi za kupanua na kueneza matumizi ya lugha ya Kiswahili katika ukanda wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, wataalam pamoja na wanahabari wanaotumia Kiswahili katika nchi tano za Afrika Mashariki, yani Kenya, Tanzania Uganda, Rwanda na Burundi wamezindua rasmi Chama cha Wanahabari cha Kiswahili maarufu CHAWAKIMA huko mjini Nairobi, kwenye kongamano lililoandaliwa wiki hii katika makao makuu ya Taasisi ya Ukuzaji Mitaala nchini Kenya. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kenneth Wandera, alihudhuria kongamano hilo na ametuandalia taarifa ifuatayo. Lugha ya Kiswahili imekuwa kiungo muhimu cha utangamano na umoja wa watu wa Afrika Mashariki. Kwa misingi hii, imepewa nafasi kubwa katika jumuiya hiyo na hata kutambulika rasmi. Tume maalum imetengwa kushughulikia swala la kushirikisha na kuendeleza taaluma ya Kiswahili, haswa matumizi ya lugha ya Kiswahili. Kwa mujibu wa katibu mtendaji wa tume ya Kiswahili ya Afrika Mashariki, iliyo na makao yake makuu mjini Zanzibar, nchini Tanzania, Profesa Kenneth Simala, Kiswahili kando na kuwa lugha ya kuwaunganisha wananchi wa ukanda wa Afrika Mashariki, pia ni chombo cha kufundishia kupitia taasisi na asasi muhimu. Mpango mkakati unalenga kuweka misingi ambamo Kiswahili kitaendelezwa na Kamisheni ya Kiswahili kwa miaka mitano ijayo, na katika mpango mkakati huu tumeweka mle wadau mbalimbali ambao tutashirikiana nao. Jambo ambalo litakufurahisha ni kwamba Kiswahili kinapendwa na kinatumika katika sehemu mbalimbali ulimwenguni. Kwa mfano, vyombo vya habari kama nyie, uh, sauti ya Amerika. Profesa Simala anasema kuwa wananchi wa jumuiya hii pana hawafai kuthibitiwa katika mawasiliano na matumizi ya Kiswahili, kwani ipo haja ya kuwakumbatia wote wanaotumia Kiswahili katika shughuli za kawaida, kwenye lengo la kuleta maelewano na umoja, hasa kupitia vyombo vya habari. Vyombo vya habari vina nafasi kubwa mno. Waandishi wa habari wana umuhimu mkubwa mno, hata kushinda walimu. Kwa mfano, kwa sababu waandishi wa habari, watangazaji kama nyie mnasikizwa na watu wengi mno. Mnapoandika habari zenu zinasomwa na watu wengi, kwa hivyo mnasikizwa na wananchi wengi katika nchi mbalimbali wanaotumia Kiswahili, na kwa hivyo waandishi wa habari ni asasi muhimu mno kuendeleza Kiswahili. Kwa upande wake mwenyekiti wa chama hiki Profesa Ken Walibora, ambaye pia ni mwandishi na mwanahabari mashuhuri barani Afrika, anasisitiza kuwa Kiswahili kimepewa hadhi ya juu sana na jumuiya hii ya Afrika Mashariki, na kusisitiza kuwa kuundwa kwake ni mwanzo mpya kwa wanahabari wanaotumia lugha ya Kiswahili katika ukanda huu kujiendeleza na kujizolea nafasi muhimu katika makuzi na mapanuzi ya lugha hii shirikishi. Vyombo vya habari vina wajibu mkubwa wa kusaidia kukieneza Kiswahili na, na kuundwa kwa chama hiki ambacho sisi tunakiita cha Wakima tutasaidia kusanifisha baadhi ya istilahi ama msamiati unaotumika katika vyombo vya habari ili wasikilizaji wasitataniki sana. Kongamano hilo linafika kilele chake hii leo. Kenned Wandera, Nairobi. Katika matukio ya Afrika hii leo, huku ukosefu wa uhuru wa wanahabari ukiendelea kuwa tishio kwa demokrasia katika baadhi ya mataifa ya Kiafrika na huku kukiwa kumesalia takriban mwaka mmoja kabla uchaguzi mkuu kufanyika nchini Kenya, vyombo vya habari na wanahabari nchini humo bado wanaendelea kukabiliana na changamoto za aina mbalimbali, licha ya shinikizo kutoka kwa wadau kwamba serikali ihakikishe kwamba wahusika katika taaluma hiyo wana uhuru wa kutosha. Ninayekukaribisha kwa makala ya matukio ya Afrika hii leo, mimi ni BMJ Mridhi, na muda mfupi uliopita nimeweza kuzungumza na afisa mkuu mtendaji ambaye pia ni meneja wa programu za baraza la wanahabari nchini Kenya, Victor Bwire na kwanza nikamuuliza hali ikoje hivi sasa kuhusiana na uhuru wa wanahabari nchini Kenya. Najua tuko na miezi miak kumi na minne sasa ndio uchaguzi tena ufanyike wa mwaka wa kumi na saba na tayari watu wameanza prepare for elections lakini kabla hata kuanza kuprepare for election, utapata kwamba ile environment ya media kufanya kazi yake hapa Kenya imekuwa nitatamishi kidogo, kwa vile kando na sheria ambazo pengine unajua, kuna sheria fulani nyingi ambazo ziko katika katiba ambazo zimesema zinaandamiza, zime, zime uhuru wa vyombo vya habari Prevention of Terrorism Act ambayo iko na zipengee fulani fulani ambazo zinagandamiza uhuru wa vyombo vya habari. Kuna sheria kama uh, ile Communication Amendment Act ambayo inapeana fines up to 20 million against mwandishi wa habari na nini na nini na sasa, kumekuwa kwa hivi sasa waandishi wa habari kutishiwa katika kufanya kazi yao. Tunaona baadhi ya magavana, baadhi ya wanasiasa wana, wana fulani ambao tayari wameanza kuprofile waandishi wa habari wakisema waandishi wa habari si sio wazuri hawataki wakazi Bwana Bwire, swala la hivi karibuni ambalo limezua gumzo kuhusiana na swala nzima hili la uhuru wa wanahabari ni jinsi ambavyo wanahabari walivyoweza kutekeleza kazi yao au kushindwa kutekeleza kazi yao wakati wa maandamano ya hivi karibuni kuhusu uh, kutaka kung'atuliwa kwa tume ya uchaguzi nchini humo IBC. Hebu zungumzia swala hilo. Ile IBC demonstration ambazo tuliona wanasiasa wakitaka kuondolewa kwa IBC ama kufanyiwa mabadiliko, tuliona waandishi wa habari kule Kisumu, Nairobi, Mombasa wakienda kufanya ile kazi yao, wakiweza kuwa haras na kuwa intimidated na both political activist, na, na wanasiasa wakisema kwamba hawataki. Juzi tu tumeona gavana mmoja wa Kiambu pale Bwana Kambogo pia amemtishia mwandishi wa habari katika ambaye aliandika habari fulani. Kwa hivyo, uh, environment ya waandishi wa habari imekuwa nitafanishi, na tuko aware kwamba ikiwa itaendelea kuwa hivi basi mwa, mwa, kura e, inapofika August mwaka uh, kesho itakuwa ni tatizo sana. Lakini swali ambalo linaibuka ni kwamba nyinyi kama uh, baraza la wanahabari au uenezaji wa habari nchini Kenya uh, je, mna uwezo gani wa kujaribu uh, kurekebisha hali hii kuhakikisha kwamba wanahabari hawapati matatizo yanayowakumba. Baraza la vyombo vya habari, Media Council, tuko na uwezo mkubwa eh. Kama hivi sasa tumeweka mikakati nyingi katika eh, kuwezesha kue, kwamba waandishi wa habari wanafanya kazi katika ma, mazingira ambayo ni mazuri. Kwanza kabisa maanake waandishi wa habari wengi walikuwa wanalaumiwa kwamba wanaandika habari ambazo si haki, yaani ile lack of professionalism na kama na pia hawana ujuzi wa kuandika mambo ya public affairs, ama, uh, including elections tumeanza hivi sasa kufanya ile training ya waandishi wa habari katika kuweza ile kapasiti yao ya kuandika, kuweza kufanya kazi yao professionally. Kwa hivyo hizo, hiyo ni project ambayo tumeanza mara moja, na kuangalia pia mambo ya hate speech na dangerous speech. Maanake ukiangalia 2008 waandishi wa habari pia walikosolewa kusemekana kwamba walichangia katika ile machafuko, na mwandishi wa habari mmoja wao akawa ni katika wale suspect wa ICC. Sasa tumeanza mikakati ya kufundisha waandishi wa habari all throughout the country, katika kujua kazi yao eh, vizuri. Kwa hivyo hiyo ni kazi tumeanza. E, tumeanza kazi ingine na shirika moja la Denmark huko inaitwa International Media Support ambayo tumeanza training na provision ya security equipment kwa waandishi wa habari, ili waandishi wa habari wakienda kazini wawe wako wamemekanika na wako na protective gear. Sasa tunafanya hivi, kwa hivyo sasa tunafanyisha ile training ya safety and security kuwa eh, na tumetoa pia vitabu fulani security training manuals za waandishi wa habari. Tumeanzisha ile 24 hour, eh, hotline ambayo mwandishi wa habari yeyote akipata tatizo apige simu mara moja, na atafanyiwa eh, eh, either evacuation ama asaidiwe hivi. Sasa tumetrain mawakili fulani ambao watakuwa katika 24 hours, eh, on guard kuensure kwamba mwandishi yeyote wa, wa habari akipatikana, uh, kwamba ameonewa ama amefanyiwa dhuluma, kwenda kotini mara moja na na kuweza kushtaki mwenye amehusika. Kwa hivyo mambo mengi yanafanyika ambayo tunaendelea ingawa pia hapo tumeona hiyo sheria ni tatizo, na tumeengage sasa, kwa hivi sasa vile tunaongea, tumeengage ile parliamentary committee on energy and information kuweza kuona kama hii sheria inaweza badilishwa, ile irudishwe bunge wafanye ile, tulipeana jana memorandum kama wanaweza rekebisha sheria ama ile legal environment ya media operation, uchaguzi ufike, tuko na environment mzuri. Shukran sana Victor Bwire kwa maelezo hayo. Msikilizaji, nimekuwa nikizungumza na afisa mkuu mtendaji ambaye pia ni meneja wa programu za baraza la wanahabari nchini Kenya Victor Bwire, ambaye amejiunga nasi hii leo katika matukio ya Afrika. Jina langu BMJ Mridhi. Unasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VO, ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Sekunde chache kutoka hivi sasa utasomewa muktasari wa habari. Upigaji kura wa kihistoria wafanyika leo nchini Uingereza wa kuamua iwapo nchi hiyo itabaki kwenye muungano wa Ulaya au laa. Wajumbe wa chama cha Demokrat kwenye baraza la wawakilishi la Marekani wakita kambi ndani ya ukumbi wa bunge ikiwa ni shinikizo la kutaka upigwe kura ya sheria ya umiliki wa bunduki hapa Marekani, huku wa Republican wakiwa muda mrefu wamepinga wazo hilo. Idara ya Interpol imesema kuwa leo imetoa wito kwa umma kusaidia kutafuta watu 11 wanaoaminika kuwa walanguzi haramu wa binadamu. Idara hiyo ya kimataifa yenye makao wake Ufaransa tayari imewakamata watu 26 kutoka mataifa mbalimbali wanaoshutumiwa kuhusika na biashara hiyo haramu. Madaktari wasio na mipaka wamesema kuwa karibu watu sita hufa kila siku kwenye kambi ya watu waliokoseshwa makazi katika mji wa kaskazini mashariki mwa Nigeria wa Bama. Msikilizaji, muktasari wa habari ndio unatukamilishia matangazo yetu kwa siku ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kusikiliza matangazo haya, msimamizi wake alikuwa Mamoyo Hamza, mwelekezi Dwayne Collins kutoka hapa Washington DC. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi.