Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikiwa sasa ni saa tatu za usiku Afrika Mashariki, na zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington, uh, DC. Langu jina Harizon Kamau. Waziri wa sheria wa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, Alexis Dambwe, amesema hii leo kwamba mbunge mmoja wa jimbo la Mkivu Kusini amekamatwa kwa tuhuma za kuongoza kundi la wanamgambo ambalo wa liliwabaka karibu wasichana 30 na kumuua mwandishi wa Kijerumani na mtetea haki za binadamu. Akizungumza na waandishi wa habari mjini Kinshasa, Bwana Dhambwe anasema kwamba mbunge Frederick Batumike na wanamgambo wake 47 walikamatwa wiki hii, akisema wanamgambo hao walielezwa na mganga wa kienyeji kwamba wakiwabaka wasichana wadogo watapata kinga za kipekee. Waziri aliongeza kwamba Batumike anatuhumiwa pia kwa mauaji ya Volta Mula, mhandishi katika Ujeruma, Kasali, wa kijerumani na Avastil Kasali, mwanaharakati wa haki za binadamu. Mkurugenzi wa ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa nchini Congo, Jose Maria Aranaz amepongeza hatua hiyo. Upigaji kura wa kihistoria umefanyika leo nchini Uingereza wa kuamua iwapo nchi hiyo itabaki kwenye muungano wa Ulaya au la. Wakati shughuli hiyo ikiendelea, ushindani mkubwa ulidhihirika miongoni mwa wapiga kura. Wapiga kura walijitokeza kwa wingi baada ya kampeni ambazo zilichukua miezi miwili zikiangazia zaidi swala la uhamiaji ambalo katika siku za karibuni limekuwa nyeti, wakati taifa hilo likishuhudia ongezeko maradufu la wahamiaji tangu mwaka wa elfu mbili. Masuala mengine pia ni kama vile uhuru na usalama nchini humo. Katika dakika za mwisho mwisho za kampeni waziri mkuu David Cameron alihimiza umuhimu wa kubaki kwenye muungano huo, akisema ni bora Uingereza kuwa ndani ya muungano wa Ulaya uliofanyiwa marekebisho. Cameron pamoja na wengine wanaopinga wazo hilo la kujiondoa kwenye muungano huo wanasema kuwa uchumi wa Uingereza utaathiriwa pakubwa iwapo umoja huo, iwapo Uingereza itajiondoa. Unaendelea kusikiliza habari hizi kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Madaktari Wasio na Mipaka wamesema kuwa karibu watu sita wamekufa hufa kila siku kwenye kambi ya watu waliokoseshwa makazi katika mji wa kaskazini mashariki mwa Nigeria wa Wabama. Wabama kumrathi. Kambi hiyo iliyoko ndani ya ua wa hospitali moja mjini humo ina watu elfu ishirini na nne waliokoseshwa makazi kutokana na mashambulizi ya kundi la Boko Haram. Kundi hilo la madaktari maarufu MSF linasema kuwa watu 188 na wamekufa kwenye kambi hiyo katika kipindi cha mwezi mmoja uliopita, na kwamba walipotembea katika kambi hiyo wiki hii walihesabu zaidi ya makaburi 1200 yaliyochimbwa katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita huku uh, 480 kati yao yakiwa ni ya watoto. Msemaji wa idara ya dharura ya kitaifa nchini humo Abdul Ibrahim amesema wengi kati ya wanaotaabika ni kutokana na ukosefu wa lishe bora na ni wale waliofika hivi karibuni kutoka maeneo yaliyo mbali kaskazini mashariki mwa Nigeria. Serikali ya Nigeria, wakati huo huo, imezindua programu ya kutoa ajira na mafunzo kwa vijana kwa kutumia njia ya mitandao. Hatua hiyo imekaribishwa na wengi ijapokuwa kuna changamoto za hapa na pale. Serikali imesema kuwa zaidi ya wanaijeria 1400 walijiandikisha kwenye mtandao huo uliopewa jina la Npower katika saa 36 baada ya kuzinduliwa. Programu sawa na hizo zilizoanzishwa na serikali awali zilishuhudia misongamano mikubwa wakati wa mahojiano ya kutafuta ajira. Mwaka wa 2014, watu saba waliuawa baada ya maelfu kukusanyika kwenye uwanja wa michezo wa kitaifa mjini Abuja kuomba ajira katika idara ya uhamiaji. Kwenye zoezi lingine sawa na hilo, mwaka wa 2008 watu kumi na wawili walipoteza maisha yao. Na wajumbe wa chama cha Democrat kwenye baraza la wawakilishi la Marekani walikita kambi ndani ya ukumbi wa bunge ili kutoa shinikizo la kutaka upigwe kura ya sheria ya umiliki wa bunduki hapa Marekani. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka hapa Washington. Langu jina Harrison Kamau. Usiondoke mbali, tunapotuanza kuangalia na, na kuchanganua mambo kwa undani. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza kupitia radio ama Facebook live stream. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Leo tunazungumzia upigaji kura wa kihistoria nchini Uingereza wa kuamua iwapo nchi hiyo inapaswa kujitoa katika Umoja wa Ulaya au la, na sakata la wajumbe wa chama cha Demokrat kwenye baraza la wawakilishi hapa Marekani uweka kambi ndani ya ukumbi wa bunge kushinikiza ipigwe kura ya sheria za umiliki wa bunduki hapa Marekani. Mimi ni Idi Ligongo nam katika Undani leo tunaanza kuliangalia suala la kura ya maoni ya Uingereza kutaka kujitoa umoja wa Ulaya ama la na hapa nipo na mwenzangu BMJ Muridhi, ambaye amekuwa akifuatilia suala hili kwa kina pamoja na mchambuzi wetu wa suala hili Bwana Ahmed Dibibi kutoka jijini London nchini Uingereza. Uingereza ipo katika mchakato wa kujitoa ama kutojitoa katika Umoja wa Ulaya kura ya maoni imefanyika na ndiyo inayotarajiwa kuleta mwelekeo wa nchi hiyo katika kujua nafasi yake katika umoja wa Ulaya. Kuna makundi mawili makubwa nchini humo ambayo yana mtazamo tofauti kuhusu nafasi ya taifa hilo ambale ambao wale wanaotaka kujitenga wanaona linabeba mzigo mkubwa katika umoja wa Ulaya, umoja ambao ulianza tarehe mosi Novemba 1993 katika mji wa Maastricht nchini Uholanzi, ambapo makao yake makuu ya Uingereza ni moja ya nchi wanachama wa umoja huo, lakini kwa mujibu wa taarifa iliyochapishwa na shirika la habari la BBC taifa hilo limekuwa likiwa na vitu vikuu vinne ambavyo inaona vinapaswa kushughulikiwa kwa ajili ya kuendelea kubaki katika umoja huo ambayo ni kudhibiti shughuli za kiuchumi, ushindani hasa katika masoko, uhamiaji na suala la mamlaka ya himaya ama nchi. Uingereza inajiona ni nchi ambayo inabeba mzigo mzito katika umoja huo na kutaka kuwepo kipengele kinachotambua nchi ambazo kwa namna moja ama nyingine zinaonekana kuhudumia zaidi raia wa Ulaya. bmj Muridhi, wewe umefuatilia suala hili na hebu e, tueleze sasa, Uingereza imefikaje hapa katika hatua hii ya kutaka kura ya maoni ya kujitoa au kutojitoa katika umoja wa Ulaya? Naam, Idi, historia ni ndefu, ni ndefu kweli, kuhusiana na swala hili na labda nianze kwa kutaja tu, nimesikia umetaja mengi, lakini pia tuongeze kwamba uh, umoja wa Ulaya una mataifa wanachama ishirini na nane na moja yake ni, ni, ni Uingereza ambayo sasa inataka kujiondoa kuji, kujiondoa sasa, kutaka kujiondoa kwa Uingereza ambako kumekuwa maarufu kama Brexit, kumefuatia shinikizo au kampeni za muda mrefu kutoka kwa wananchi na wadau wengine tangu nchi hiyo kujiunga na umoja huyo huo hapo mwaka 1973. Historia fupi kwamba mnamo mwaka wa 1975 Uingereza ilipiga kura ya maoni kutaka kujiondoa kwa shirikisho hilo, wakati huo likijulikana kama European Economic Community, lakini kura hiyo ikashindwa, na tangu hapo kumekuwa na vuta ni kuvute, huku baadhi ya wa, Waingereza wa wakisema kwamba uh, faida inayotokana na kuwa mwanachama wa umoja huo si kubwa kama vile uh, mataifa mengine kwa sababu yanaitumia Uingereza uh, kutumia nguvu yake ya kiuchumi na kama ulivyosema pia uh, kuhakikisha kwamba uh, wanasema kwa kimombo, kutake advantage na take advantage ya nchi hiyo, kwa sababu ya uwepo wake pale na kuwa kwamba ina nguvu kubwa sana, hasa kiuchumi na ki, kibiashara na vilevile katika ngazi za kisiasa. Sasa baada ya shinikizo nyingi za kura hiyo ya mwaka wa elfu baada ya kura hiyo ya mwaka elfu tisa mia sabini na tano hapo mwaka jana, bunge la Uingereza lilipitisha hoja kwamba waingereza wapige kura ili kuamua iwapo wataondoka au watasalia katika umoja huo. Sasa nizungumzie kwa kifupi tu idi kuhusu Umoja wa Ulaya kwa swala hili la kuondoka, kulingana na kipengele nambari hamsini cha katiba ya Umoja wa Ulaya ili uh, wananchi wa taifa ambalo ni mwanachama kupiga kura, ni lazima hoja hiwo imeungwa mkono na asilimia sabini na mbili ya nchi ambazo zitaendelea kusalia kuwa wanachama na pia kuidhinishwa kwa hatua hiyo na bunge la umoja wa Ulaya. Na kwa hivyo utaona kwamba kuna masharti magumu na ni kama wanavyosema kwamba kuingia ni rahisi na kutoka ni ngumu. Shukran sana, BMJ Muridhi, kwa kupata utangulizi huo. Uh, kama nilivyokueleza msikilizaji wangu kwamba tunaye bwana Ahmed Dibibi ambaye ni mchambuzi e, wa suala hili kutoka jijini London nchini Uingereza. Bwana Ahmed, hebu tueleze pamoja na yale mambo makuu manne yani uchumi, ushindani wa masoko, uhamiaji na utawala ambayo Waziri Mkuu wa Uingereza amekuwa akiyataja na akitaka yajadiliwe na kuangaliwa upya kwa maslahi ya Uingereza. Sasa wananchi wa kawaida, wao ni yapi ambayo wanayaona ni ya msingi zaidi kwao? Mambo mengi ambayo watu wengi wanazungumzia ni kuhusu wao kwa kusaini ile kitu, ni kwamba watu wengi sana wamekuja huku kutokana na uchumi wa nchi yao kuwa mzuri zaidi, na hii ni moja katika ishu kubwa sana ambayo debate nyingi au mazungumzo mengi yanaendana na kwamba, bana, hapa watu wanaona kwamba watu wageni wengi wanakuja, wanakuja kuchukua vitu vingi vilivyokopo hapa. Lakini jambo lingine, na kama unakumbuka mwezi wa Januari na Februari, David Cameron alienda zake Brussels kwenda kuenda kurenegotiate au kwenda kujaribu ku, kufanya mjadala wa pili na watu wa European Union kuangalia kwamba, jamani mambo ambayo sisi tunataka tupate, hadhi maalum manake au special status. Na mojawapo ilikuwa kwa ni kwamba wahamiaji wa, wa wengi kutoka Ulaya wakija huku waona, kutoka nchi za Europe kama huko Slovenia amesori, kutoka Poland na nchi zinginezo, wakija huku Waingereza, mtu anaka labda, na- anakaa Poland lakini alikuja Uingereza mara moja akarudi ku, unakuta kwamba bado analipwa pesa za kumtazama mtoto wake zinaitwa child uh, benefit. Sasa Waingereza wanasema kwamba mtu, kwa nini akae nchi nyingine lakini bado aendelea kupokea pesa kutoka kwa sababu tu alikuja hapa Uingereza na sheria inamruhusu. Kwa hiyo malalamiko mengi zaidi imekuwa kwamba bwana, wa, wageni wanakuja wanachukua pesa zetu, na jambo la pili, wakija hapa wanachukua kazi zetu, lakini jambo la tatu ambalo ni kubwa zaidi, wanaona wava kwamba pamoja kwamba hawa ni wazungu wenzao lakini hawana ile, hawaongei lugha pamoja, wanaona wale wageni wao, kila wakiwatazama hatu wa Ulaya Mashariki, walioko nchi za Ulaya Mashariki, wanaona kama vile hawa ni kama Warusi lakini ishu kubwa hapa ni kwamba ni kuhusu freedom of movement au hui hii kuruhusu watu kutembea kwenda na kurudi Uingereza bila kuwa na na chochote cha kuweza kuwazuia. Hichi ni kitu ambacho Waingereza wanakilalamikia sana, na katika mazingira ya kawaida Waingereza wao kila wakiangalia nchi za Umoja Ulaya, nchi ishirini na nane, na katika nchi hizo kuna population yao au idadi ya wa, watu ni watu milioni mia tano na hakuna sheria yoyote inayomkataza mtu yoyote kutoka hizo nchi kuja kuingia Uingereza. Sasa ina maana kwamba je, yes, swali kwamba je, watu milioni mia tano wote wanaweza kaja katika kitikishwa kidogo chenye watu milioni sitini uh, shukran sana bwana Ahmedi. Kwa mujibu wa shirika la utangazaji la BBC ni kwamba Uingereza tayari imeshapeleka malalamiko rasmi umoja wa Ulaya ili kuwepo kipengele kinachotoa masharti kwa wahamiaji kutoka mataifa ya Ulaya. Kwa sasa ama kwa hasa mawaziri e, wanataka wale wanaoingia Uingereza na kutaka haki za misaada kama raia wa Uingereza wawe na ruhusa na kuwa na vigezo vya kupata misaada hiyo, ni pale tu watakapokuwa wamekaa ndani ya Uingereza kwa miaka minne. Pamoja na hayo, upinzani umetokea kwamba suala hili litakuwa linaonekana kama la kibaguzi na ni suala ambalo lina mjadala mkubwa ndani kweli kweli katika umoja wa Ulaya. Sasa, Ahmed, endapo leo matokeo yakitoka, unadhani ni nini hasa ambacho kitaendelea? Wakisema kwa mfano kwamba labda leo Waingereza wamepiga kura, matokeo matokeo tumeyapata yote, labda mpaka usiku au alfajiri ya kesho, itakuwa ni kwamba kuna kuna process lazima zipitiwe. Haimaanishi kwamba leo leo, basi kuanzia leo Waingereza watakuwa hawapo ndani ya umoja wa Ulaya, isipokuwa kitu ambacho kinaweza vitu ambavyo unaweza tukajiuliza kwamba je, Waingereza wataendelea kutumia paundi au wataendelea kutumia sarafu ipi? na nafikiri kwamba wasiwasi mkubwa wa watu ni kwamba, je, waingereza wakijitoa, ina maana kwamba hawataweza kufanya biashara na nchi za Ulaya? Hapana, wataendelea kufanya biashara, lakini kama zamani wakifanya nao biashara, kwa sababu kuna mikataba mikataba ambao walisaini wali, wali, wali, wali na nchi zote ambazo ni Member states au ni wa, nchi zote ambazo ziko ndani ya European Union. Kwa hiyo matokeo vyovyote vitakavyokuwa, zi ni kwamba kutakuwa na upande watakao watakao ndua, na wenyewe watakuwa na madhara yao vile vile. Kwa mfano Waingereza labda wamepiga kura kubaki, upande ule mwingine utasema kwamba in sisi tumeweza kushawishi, uchaguzi huu umekuwa na ushawishi mkubwa sana. Kwa hiyo kutakuwa na impact pande zote mbili, lakini lakini hakuna kitakachoweza kufanyika kuanzia leo leo. Hapana, maana yake ni kwamba watarudi zao huko Brussels, Waingereza kama ni David Cameron ataenda tena kwenda kunegotiate au kwenda kujadiliana tena na watu watu wa Europe huko Brussels. Lakini kama ikitokea kwamba waingereza piga kura ya kujitoa, basi nafikiri kwamba David Cameron itabidi ajiuzulu kama waziri mkuu, alafu utai, a, nafikiri kwamba kutafanyika uchaguzi, unaweza ukafanyika uchaguzi uchaguzi wa haraka haraka, au chama cha Conservative itabidi wamteue mtu mwingine ambaye anaweza kuja kuchukua nafasi yake, na nafikiri kwamba aliyekuwa mea wa London juu Boris Johnson anafursa ana nafasi kubwa sana kuja kuchukua hiyo nafasi ya kuwa waziri mkuu, lakini kuna jambo lingine ambalo vile vile litaweza lita kujitokeza. Waingereza wakipiga kura kujitoa, Waskochi walisema kwamba Waingereza wakipiga kura kujitoa katika umoja wa Ulaya, na wao vile vile wataitisha kura maoni kwa mara ya pili tena, basi na sisi tutaitisha kura za maoni kama tutabaki ndani ya umoja wa Uingereza au hatutubaki ndani ya Uingereza. Sasa endapo Uingereza ikitokea ikajitoa katika eh, kuwa mwanachama wa jumuiya hiyo ya Ulaya, kutakuwa na athari gani sana kwa nchi za Kiafrika, hasa Afrika Mashariki na Kati. Nchi za Ulaya walikuja na kitu kinaitwa Common Agricultural Policy ambayo ilisainiwa mia katika miaka ya sitini ambayo kwa kifupi ni sera ya ya kilimo ya Ulaya, ambayo imekaa katika kuwapendelea na kuwapendelea wakulima kutoka nchi za Ulaya. Sasa kinachoendelea ni kwamba nchi hizi za Ulaya wao, aa, yu, yu, umoja Ulaya wa Ulaya inawapatia wakulima wa huku wana pesa, alafu vyakula kwa mfano kuingereza vinakwa bei kubwa. Wanachokifanya hawa wanalima vyakula kisha enda kuvitupa katika masoko yao ambayo au kuli nchi za Afrika. Maana yake nini? Maana yake kwamba mkulima aliokopo labda seme Kisarawe au mkulima, mkulima aliokopo Mbea au Iringa au huko Kenya, Rift Valley na sehemu zinginezo, ni kwamba akitaka kuja kuuza tumbaku yake au chai au maembe au chochote kile hapa Uingereza kwanza au Uingereza au nchi zozote zilizokopo ndani ya umoja Ulaya, ni kwamba anakutana na vijingi vingi sana vya, au msururu mkubwa sana wa wa makodi na restrictions na vitu kama hivyo, vitu ambavyo vinamzuia vina access au kuingia katika kupata lisoko iliokopo huku. Sasa nchi peke yake iliyokopo ndani ya ile umoja wa Ulaya ambayo ilikuwa inatetea na inasema kwamba hii common agricultural policy au CAP iondolewe ilikuwa ni Waingereza. Sasa cha kujiuliza leo, waingereza wakijitoa ndani ya umoja nchi za Ulaya, nani atakaa kule? Atakuwa mtetezi wa nchi za Afrika? Kwa sababu nchi zobaki zo iko za Europe hawana interest au hawana mpango wote wa kwenda kwa kuwasaidia kwa, kwa, kwa, kwa Waafrika. Lakini jambo lingine ambalo ni muhimu zaidi, ukiangalia katika masuala ya usalama ni kwamba uh, uh, uh, Umoja wa Afrika au Umoja wa Afrika umepeleka wanajeshi wake kwenda kulinda amani Somalia, Amison Umison kama sijakosea. Lakini Umoja wa Ulaya a, kinyume na maombi ya Waingereza, wamekata bajeti yao kule Amison kwa asilimia ishirini. Sasa na nadhani kwa kumesikia katika vyombo vya habari leo, Waganda wamesema kifika mwisho wa, wa, Ganda, wa, wa bae, mwaka wanarudisha wanajeshi wao sasa na Somalia, kama unavyofahamu, kuna mambo mengi yanaendelea sasa. Somalia ikianguke, na maana imezungukwa na nchi nyingi pale katika Afrika Mashariki. Jambo lingine la muhimu zaidi katika kibiashara, ukiangalia hii Umoja wa Ulaya wametia saini mkataba na nchi moja tu ya Afrika katika masuala ya biashara huria, na nchi yenyewe ni Afrika Kusini. Sasa Afrika na nchi zaidi ya hamsini. Kwa nini hawataki kusaini mikataba ya, ya ya biashara huria, kwamba sisi watu kutoka East Africa tukaleta tuka, tuka, bidhaa zetu huku na Tuka access market bila kuwa na matatizo yote. Kwa hiyo kuna, kuna kuna hili swala la wa Waingereza kujitoa kwa mkulima au msikilizaji alikopo kule nyumbani litakuwa linamtatiza aliangalie katika mtazamo huo. Lakini hoja za kambi za wanaotaka kujitoa au wale wasiotaka ni nini hasa kwa hapo Uingereza? Maana lazima utakuwa umepata fursa ya kusikia yale wanayoyazungumza kiangalia katika hizi kambi mbili, hizi kambi mbili, kambi ya wanataka Waingereza wa, wa, wa wabaki, wanasema kwamba Waingereza wakibaki, wana soko la watu milioni mia tano ambazo nchi hizo ishirini na nane za Umoja wa Ulaya na wana soko, wanaweza wakauza zaidi, wanaweza wakafanya biashara zaidi na kila kitu. Lakini kambi inayotaka kujitoa, nao wanasema kwamba jamani, sawa lakini sisi kama Waingereza tuna nasaba zaidi na watu ambao katika nchi za au Jumuiya ya Madola na ukiangalia Jumuiya ya Madola nzima nchi zote zotoaliwa na Mwingereza ni ni population yao a idadi ya wa watu ni watu bilioni mbili na kama laki tatu, na nchi moja tu ya India peke yake ina watu zaidi ya bilioni moja na laki mbili. Sasa hawa jamaa wanaotaka kujitoa wanasema sisi hatuwahitaji hawa watu wa Umoja wa Ulaya, sisi India tu peke yake tukipata India tu tutawauzia tutajenga tutafanya kila kitu kule India. Bado Afrika eh, ambayo ina watu zaidi ya bilioni moja na laki mbili, bado hilo soko la Afrika na bado hizo nchi zingine hizo za Karibia na na, na, na na Asia. Sasa ukiangalia, wao wanasema kwamba tusitishwe, sisi tukuwa tukifanya biashara na tutaendelea kufanya biashara na watu na sisi tunauza bidhaa nzuri zaidi, tuna, tuna wataalam wazuri zaidi na kila kitu. Kwa hiyo ukiangalia kibiashara, watu kambi zote mbili hawa wanasema hivi, hawa wanasema hivi. Lakini ukiangalia kwamba, uh, watu wengi wanaotoka katika kibiashara wanaomba, wanasema kwamba Waingereza ni bora wakabaki, makampuni mashirika na vitu kama hivyo, bora Waingereza wabaki. Lakini ukimuuliza mtu wa kawaida mitaani, asema bwana Mi naenda zangu hospitali, nashindwa kupata appointment ya kumwona daktari kwa sababu tu watu wametoka Poland na huko nchi zingine hizo. Kwa hiyo kuna hii tofauti kati ya walikopo hali za juu, wao wanasema Waingereza wabaki, watu wenye hali za chini walioko katika mazingira kaida mitaani, mtu anakuambia bwana, sitaka tujitoe nam uh, BMJ. Kwa kumalizia huu mjadala eh, umemsikia Bwana Ahmed Dibibi akizungumzia yale ambayo yanaendelea kwa watu wa kawaida. Nini ambacho nitaka niongeze tu kwamba eh, kufikia sasa, manake hatuna idadi ya watu walivyokupiga kura na nini, kwamba kumekuwa kulingana na kura za maoni kabla ya leo kumekua wame, wako hapa kwa hapa, kwa sababu kuonyesha kwamba masuala hayo mawili yote yanachukuliwa kwa uzito mkubwa sana na wananchi wa Uingereza. Asante. Katika ukurasa wa Facebook, Juma Hasan anasema nchi za mwendo kasi, eh, hazitahusu si, hazituhusu sisi, ni mwendo wa kobe. King Majuto wa Geita anasema Uingereza si jitoe kwenye umoja wa ulaya kwa sababu ina mchango mkubwa sana naam karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani ambapo moja kwa moja tunaenda kuangalia e, suala la wajumbe wa chama cha Democrat kwenye baraza la wawakilishi la marekani E, walikita kambi ndani ya ukumbi wa bunge e, ikiwa ni shinikizo la kutaka ipigwe kura ya sheria za umiliki wa bunduki. Na kuzungumza hili ninaye hapa mwenzangu Abdu Shakur Abud, mwandishi wa habari wa siku nyingi kwelikweli wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ambaye ameripoti masuala mengi tu ya kisiasa ya hapa Marekani na mkamiti kibayasi. Abdu Shakur, moja kwa moja tukianza kwako, e, kuna mambo mambo mengi mengi ambayo Marikani, ambayo yanakuwa yakiendelea hapa Marekani na mambo mengi ambayo umewahi kuripoti kwa namna moja ama nyingine. Tukio la jana unalionaje? Tukio la jana linakumbusha miaka 1960 wakati, utamkumbuka Martin Luther King alipoanza vita vyake vya kupigania haki za kiraia walipokuwa wakiandamana, wakikaa njiani, wakichukua mateka maeneo maalum kulalamika. Kwa hivyo kama ulivyosema tukio la jana ni nadra, manake hawa hatujapata wabunge kukaa kwa muda mrefu vile. Ishatokea mara mbili tatu, lakini kwa muda mfupi wabunge kuchukua uh, baraza la wawakilishi kutaka kura ipigwe, lakini ya jana ilikuwa ya kipekee kabisa, kuona wabunge wengi kujitokeza kuzuia utaratibu wa bunge kuendelea kumtaka spika aitishe kura ya kupiga kura kufanya marekebisho katika sheria za kumiliki bunduki hapa Marekani. Lakini ni vitu gani hasa ambavyo vimeifanya tukio eh, liwe la kipekee zaidi? Kwa sababu jana tumesikia eh, matangazo ya moja kwa moja yakikatizwa na a, mitandao ya kijamii ilitumika vilevile, kelele zile ambazo kwa mara nyingi eh, hus, husikika katika mabunge ya Afrika Nam, bila shaka kitu cha kipekee ni kwamba kawaida, bunge la Marekani, utakuta kwamba mijadala inafanyika kwa utaratibu fulani, wanaweka sheria zao. Spika lazima kukuruhusu zungumze, sio kama vile unavyosema mabunge mengi tunaona wanabishana na kupigiana makelele. Kitu kilichotokea hapa ni kwamba kufuatana na sheria ni kwamba kupiga picha kwanza, katika mjadala wowote kuna kamera maalum, kitengo maalum cha bunge kuweza kuangalia hivyo. Kwa hivyo spika aliamua Alipojua kwamba hii itatokea aliamua kukifunga kile kikao, akasema tunafunga kikao, manake hivi sasa ni kipindi cha mapumziko kwa ajili ya tarehe 4 Julai, uhuru wa Marekani. Kwa hivyo alipofunga, kamera zinafungwa na kila kitu. Wale wabunge wa Democrat wakaamua katika teknolojia mpya, wakachukua simu zao za mkono, wakatumia Periscope ambayo ni kuweza kutangaza moja kwa moja katika mtandao, wakaanza kupiga. Kwa hivyo wamevunja kanuni za utaratibu wa bunge ge hiyo moja ya pili Spika ameshasema tumeondoka kawaida, wanaambiwa waondoke, lakini wamesema lo, tunakaa hapa, na wamekaa kwa zaidi ya saa kumi katika bunge pale mpaka usiku wa manane, mpaka saa tisa za usiku. Kwa hivyo mambo hayo inakuwa si kawaida, hatuoni katika bunge la Marekani. Sasa wabunge wa Republican wameahirisha wa eh, kikao cha bunge mpaka pale itakapofika eh, ile siku ya sikukuu ya uhuru wa Marekani. Hapa nini kinachoendelea? Tutegemee kuona nini katikati hapa, kwa sababu swala la bundu ukizingatia matukio mengi tu ya mauaji yamekuwa yakitokea na swala la umiliki wa bunduki limekuwa ni mjadala mkubwa unaoigawa nchi. Wapo wale ambao wanaamini kabisa ni haki yao ya kikatiba ibara ya kumi na nne, na kuna wale ambao wanaona kwamba haipaswi kuwa hali ya hivi, lazima kuwe na sheria madhubuti za kuhakikisha uh, wale wanaomiliki silaha ni wale ambao wanapaswa kuwa na silaha na wenye kuaminika. Naam, katika sheria ya Marekani na katiba ni kwamba kifungu cha pili cha katiba, Second Amendment, kama inavyojulikana, ni kwamba kila Marekani ana haki ya kumiliki silaha, lakini katika miaka hii yote inayokwenda, sheria inabidi inaongezwa katika, katika kudhibiti. Kila jimbo inapitisha sheria yake, alafu kuna sheria ya nchi kamili ambapo wabunge wanabidi kupitisha, na sana hutokea pakiwepo na maafa, maafa ya halaiki. Katika sheria ya bunge hapa wanasema kwamba chochote kinachotokea katika shambulio la mtu mmoja kushambulia watu, ikizidi watu wane, inajulikana kama ni mauaji ya halaiki. Kwa hivyo hii inatokana na mauaji yaliyotokea Orlando, ambapo tumeona yule mtu ameua watu kule, karibu watu 49 wamekufa. Na hiyo ndo imesababisha mjadala mkubwa katika taifa kwamba vipi mtu anayeingia anakwenda na silaha kubwa kubwa. Wanasema kwamba inabidi hizi silaha za kijeshi zipigwe marufuku, na hapo wa Republican wanasema hiyo haki zao za kisheria. Lakini katika hii iliotujitokeza hivi sasa ni kwamba kulikuwa na lile swala, wa Democrat wanataka kuna ile orodha ya watu waliopigwa marufuku kusafiri, orodha ya FBI, idara ya jinai, kwamba watu waliotiwa katika orodha ile karibu watu elfu mbili. Wa Democrat wanasema inabidi wasipewe bunduki. Wa Republican wanasema no, huwezi kuwafanyia hivyo mtu, haki yake lazima ipite katika sheria, mahakama iamue ndipo umzuie mtu. Kwa hivyo kuna mvutano hapo katika swala hilo la umiliki silaha, na pia hidi, hebu pia niseme tu kidogo kwamba nilipo nilipo nilioyaona kwenye New York Times wanasema kwamba yale yaliyotokea jana inaonekana ni, ni kama wanataka jambo fulani litokee kabla ya Rais Obama kuondoka mamlakani kuhusiana swala hili, lakini kibasi, uh, yeah, uh, um, najua umefuatilia swala hili. Kuna watu ambao wamezungumza tu, tuambie nini hasa ambacho umekichimbua? Nilichokichimbua zaidi ni kwamba uh, masenata ma kinachoshangaza ni kwamba seneta Mark Rubio, yeye kutoka jimbo la Florida ambalo ni juzi tu hapa limepata i, maafa ya shambulizi la kigaidi lililoua watu wa 49 na 53 kujeruhiwa, yeye alikuwa ni mmoja kati ya watu hao wanaopinga ili pendekezo kutoka chama cha Demokrat, na, na ukiangalia kwa kina idi hivi vyama vyote viwili si, si kama havikubaliani na hii second amendment. Uh, kifungu cha pili cha katiba, wao wanachosema kwamba kila Mmarekani ana haki ya kumiliki silaha. Sasa utamzuia vipi Mmarekani asiweze, asiweze kumiliki silaha wakati ni haki yake. Wakati wa demokrati wa, wa wanasema ndio, pamoja na kwamba ni haki ya kila Mmarekani tunachotaka sisi kufanya ni kwamba viongezo vipengele vya kuweza kumdhibiti mtu, isiwe rahisi kwake kwenda dukani na kununua silaha kama ambavyo mtu mwingine yeyote anavyofika. Sasa hapo ndipo kunapokuwa na mzozo na kama Kumbuka hivi majuzi tu, hata yule ambaye, mgombea urais wa Republican Donald Trump, naye anasema anasapoti watu kumiliki silaha, na kama kila mtu angekuwa na silaha katika ukumbi wa Paris huko Florida, huko Florida, basi mauaji yasingetokea kama ilivyotokea. Uh, shukra. eh, shukrani sana uh, mkamiti kibayasi, mjadala ni mkubwa kweli, kweli uh, wa silaha ama bunduki hapa Marekani uh, shukrani Abdu Shakur Abud alikadhalika BMJ Muridhi uh, bila kumsahau Ahmed uh, Dibibi kutoka nchini Uingereza. Hapa tunakamilisha matangazo ya kwa undani kwa siku hii ya leo. Mimi naitwa Idi Ligongo. Shukrani kwa kusikiliza.