Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu pote palipo katika matangazo yetu ya asubuhi yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Jina langu ni Sandey Shomari, nami ni Meri Mgawe, nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo, Kumekucha Afrika, ikiwa ni Jumaa Juni 24 mwaka 2016. Karibuni katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Hivi leo tunakuarifu kuwa maswali mengi yametanda kwamba, je, Waingereza wakijitoa katika umoja wa Ulaya, nini kitatokea? Je, Waingereza wataendelea kutumia paundi au wataendelea kutumia namna gani, sarafu ipi? Na katika taarifa nyingine, Wakenya wasisitiza matumizi ya lugha za chuki ni mwiko, na watakaoshutumiwa wachukuliwe hatua kali. Naona watu kama wale wafungwe tu, hakuna kakusumbuana nao wala watu. Ni watu wamezoea mbaya miaka mingi, sio leo au jana, wamezoea tabia mbaya. Sasa tutaongozwaje na watu ambao wana tabia mbaya? Hizo tu ni baadhi ya habari zilizokuandalia asubuhi ya leo. Lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye Mery Mgawe. baraza la makanisa huko zambia limeelezea kusikitishwa kutokana na viongozi wa vyama vya siasa kushindwa kuhakikisha kwamba wafuasi wao wanaacha kujihusisha na ghasia katika kuelekea kwenye uchaguzi mkuu wa agosti kumi na moja viongozi wa vyama vya kisiasa akiwemo rais aliyoko madarakani edgar lungu wa chama cha patriotic front na kiongozi wa chama kikuu cha upinzani hakainde hichilema wa chama cha united party for, for national development hivi karibuni wali kukutana na makundi ya kidini na kufikia makubaliano kusaidia kukomesha ghasia za kisiasa katika vyama vyao, lakini wafuasi wao wa vyama vyote bado wanaendelea kushutumiana kwa kuchochea ghasia kote nchini, ikiwemo ndani ya mji mkuu wa Lusaka. Machi 29 viongozi wa kidini walifanya mkutano na vyama kumi na tisa vya kisiasa huko Lusaka wakiwa na lengo kuu la kukomesha ghasia, huku makundi yakifanya kampeni za kupiga kura kuchagua rais wa bunge na viongozi wa serikali za mitaa hapo baadaye. Wakati jumuiya ya Ulaya inajitahidi kukabiliana na mzozo wa uhamiaji, baadhi ya wahamiaji walioingia katika nchi za umoja huo wameanza kuondoka kwa hiari yao wenyewe, lakini hawana uhakika wa maisha ya siku za mbeleni. Miaka mitano baada ya mapinduzi ya Tunisia, taifa hilo dogo la Afrika Kaskazini linakabiliwa na hali ya kutokuwa na usalama na ukosefu wa ajira. Kama maelfu wengine wa wahamiaji wa Tunisia, Isam Noili alikwenda Ulaya kwa kutumia boti baada ya mapinduzi ya nchi yake mwaka elfu mbili kumi na moja akitarajia kupata maisha bora, lakini hakukuwa na unafuu wowote. Anasema walisafiri hadi Lampedusa na baadaye walitembea kwa miguu kuingia Ufaransa, lakini imekuwa vigumu sana kupata kazi huko msemaji wa Umoja wa Mataifa katika idara ya operesheni za ulinzi wa amani amesema Umoja wa Mataifa imekubali kutowajibika wakati wa mauaji makubwa yaliyotokea mwezi Februari ya watu waliokoseshwa makazi ndani ya nchi Sudan Kusini, katika mji wa Malakal. Nick Binback anasema kwamba walinda amani kutoka Ethiopia, Rwanda na India hawakuchukua hatua kwa wakati kulinda raia ambao walivamiwa katika makazi ya Umoja wa Mataifa Februari kumi na saba hadi kumi na nane wakati watu waliokuwa na silaha walipovunja makazi ya Umoja wa Mataifa na kuua watu thelathini na kujeruhi wengine mia moja ishirini na tatu. Amesema idara ya wa walinda amani ya Umoja wa Mataifa itachukua hatua dhidi ya makamanda na walinda amani waliokuwepo zamu wakati wa tukio hilo. Wakati huo huo, kitengo hicho kinaendelea na uchunguzi kufuatia shambulizi hilo katika mji wa Malakal, Sudan Kusini. Marekani imemwekea vikwazo mkuu wa jeshi la polisi Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo katika mji wa Kinshasa kutokana na ghasia na mauaji ya raia. Sande Shomari anasoma ripoti ya mwandishi wetu Kenneth Shwars. Mali zote zilizoko Marekani za Celestin Kanyama zimezuiwa, na Marekani imepiga marufuku kufanya biashara yoyote na nchi yake. Marekani inamshutumu Kanyama na jeshi lake la polisi kwa kutengeneza mazingira ya hofu huko DRC kabla ya uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika Desemba mwaka huu. Rais Joseph Kabila anatarajiwa kufanya marekebisho ya sheria ya uchaguzi ili kumruhusu yeye kugombea kwa muhula watatu ambao utakiuka katiba. Utawala wa rais Obama umesema Kenyama anaongoza jeshi la polisi kutumia ghasia ili kuzuia wapinzani wa Kabila, ikiwemo mashambulizi kwa wanawake na watoto na kusababisha takriban vifo vya watu 40. Polisi ilivamia nyumba kadhaa katika mji wa Kinshasa na kuwaburuza watuhumiwa wa upinzani, ukiwa wameonyeshea bunduki bila kuwa na kibali cha kuwakamata kamata. Takriban vijana 50 wavulana waliuawa na wengine 30 hawajulikani walipo. Afisa wa hazina wa Marekani John Smith anasema vikwazo hivyo vinatuma ujumbe uliowazi kwamba Marekani ina laani utawala wa ghasia na hatua za ukandamizaji, hasa zile za Celestin Kanyama unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc takriban robo tatu ya watu bilioni kati ya umri wa miaka kumi na tano hadi sitini na nne wanatumia angalau dawa kwa mwaka elfu mbili kumi na nne hiyo ni kwa mujibu wa ripoti ya umoja wa mataifa Ripoti ya pamoja ya madawa duniani iliyotolewa Alhamisi inasema kuwa mtu mmoja kati ya ishirini, au sawa na idadi ya watu wa Ujerumani, Ufaransa, Italia na Uingereza anatumia dawa. Umoja wa Mataifa inasema ingawa madhara ya vifo kutokana na madawa vimepungua kwa miaka kadhaa sasa, takriban watu laki mbili na elfu saba eh, waliripotiwa kufa mwaka elfu mbili kumi na nne. Imeeleza takwimu hizo kuwa ni idadi kubwa ya vifo ambavyo vinaweza kuzuiliwa kama hatua muhimu zitaweza kuchukuliwa. Umoja wa Mataifa pia umegusia kwamba watu wanaotumia madawa vibaya wameongezeka katika miaka sita na kufikia milioni ishirini na tisa ambayo ni milioni mbili zaidi kama ilivyoripotiwa hapo awali. Serikali ya Colombia na waasi wa FARC wa mrengo wa kushoto wametiliana saini makubaliano ya kusitisha mapigano jana Alhamisi. Hiyo ni kuonyesha hatua kubwa kwa Colombia kumaliza vita vya miaka hamsini vya msituni na ugaidi. Rais wa Colombia Juan Manuel Santos na kiongozi wa waasi Rodrigo Londono Echeverri walitia saini makubaliano hayo huko Havana, ambayo alifanyiwa mazungumzo ya amani ya takriban miaka minne. Rais wa Cuba Raul Castro na waziri wa mambo ya nje wa Norway Boge Brende, ambao nchi zao zilifanya maridhiano ya mzozo huo Waliangalia tukio hilo pamoja na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon, akiwa na mjumbe wa Marekani Bernard Aronson na baadhi ya viongozi wengine wa Amerika Kusini. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry alituma taarifa ya maandishi akiita sitisho la mapigano na taarifa ni taarifa njema zilizokaribishwa kwa watu wa Kolombia na watu wote wanaotamani amani. Kumekucha Afrika ni matangazo yanakujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na habari nyezi za juu alfajiri hii ni huko nchini Nigeria, ambapo serikali ya nchi hiyo imezindua mradi mkubwa wa uandikishaji ajira kupitia mtandao ili kutoa mafunzo ya na nafasi za ajira kwa vijana. Mradi huo umepokelewa kwa hamu kubwa na wakati huo huo kuibua mvutano kidogo kutoka kwa watu wanaojaribu kuingia kwenye ukurasa huo mtandaoni. Mwandishi wa Sauti Amerika Chika Odwa ametuendea ripoti inayosoma hapa na Aida Isa. Serikali ya Nigeria inaajiri. Serikali ilifungua ukurasa wa uandikishaji kwa kutumia mtandao N-Power mwezi huu na kusema kuwa itaandika takriban wahitimu wa chuo kikuu nusu milioni kufanya kazi katika sekta mbalimbali mbali, hususan afya, elimu na kilimo ukurasa huo wa tovuti unatangaza kutoa mafunzo ya ajira kwa watu ambao si wahitimu katika maeneo kama vile teknolojia na animation. Lakini vijana wanaotafuta ajira wanasema hakuna tatizo, mtandao ulikuwa unazimika mara kwa mara. Well, nimekuwa nikikabiliwa na ugumu kidogo kwa zaidi ya siku tatu sasa. Kila ninapojaribu kuingia kwenye ukurasa huo nakabiliwa na tatizo hiyo nadhani, huenda hata huo ukurasa huko sawa. Huyo ni Usman Muhamed mwenye umri wa miaka 25, ana shahada ya uzamili katika udhibiti wa mazingira na inaonekana kuwa anayo anwani sahihi ya ukurasa wa npower.gov.ng. Anarejea tena kwenye mtandao. The tatizo liko pale, pale pale, labda nadhani nikijaribu tena leo huenda nikawa kiongozi wa watu waliobahatika kuingia kwenye ukurasa huo. Mara nyingine ukibonyeza unapata ujumbe wa kuwepo hitilafu, mara nyingine hupati ujumbe wowote. Ukurasa unakushauri ujaribu tena baada ya dakika chache. Huu ndio ushauri timu ya N-Power inatoa kupitia mtandao wa Twitter. Lakini takriban asilimia 42 ya watu waliojaribu kujaza fomu wiki iliyopita wanasema hawakuweza kufanya hivyo idara ya taifa ya takwimu inasema takriban 35 ya Wanigeria walio chini ya umri wa miaka 34 hawana ajira. Msongamano huo mkubwa katika ukurasa wa mtandaoni wa Npower unaashiria kiu kwa nafasi za ajira kwa taifa lenye watu wengi zaidi duniani, lakini baadhi wana matumaini. Bulus Mungo Pak anaishi katika mji wa kaskazini mashariki wa Maiduguri. Yes, I'm ndiyo bila shaka kwa sababu miaka yote hii hakuna kitu kilichoonyesha kuwa Nigeria iko tayari kuajiri vijana serikali inasema takriban wanigeria laki nne walijiandikisha kwenye N-power katika masaa 36 ya kwanza na ukurasa huo umetazamwa zaidi ya mara milioni 35 mipango ya awali ya serikali ya kuajiri yalipelekea mkanyagano hapo mwaka 2004 watu saba waliuawa pale maelfu ya wanigeria walipomiminika uwanja wa kitaifa wa michezo mjini Abuja kujiandikisha kupata kazi katika idara ya uhamiaji. Na hapo mwaka elfu mbili na nane mpango mwingine wa kuajiri ulipelekea watu 12 kufariki. Kiswahili ya Sauti Amerika inakujia kutoka hapa Washington DC. Kipindi ni Kumekucha Afrika. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Wabunge wa chama cha Democratic hapa Marekani walipiga kelele wakishangilia mbele ya wa wabunge wa Republican wakati wakimaliza masaa ishirini na sita kukaa nje ya bunge la Marekani leo Alhamisi wakati wakishinikiza kupigwa kura ya kudhibiti silaha. Mbunge John Lewis, mtetezi maarufu wa haki za, za kiraia aliongoza Wademokrat kwenye ngazi za bunge, ambako walikuwa wamezungukwa na wafuasi waliopaza sauti wakisema asante, asante, huku wabunge wengine waliokuwa wanagoma wakiimba wimbo walioimba ndani ya bunge masaa kadhaa yaliyopita, we shall overcome, lakini wakati huu waliongeza maneno wakisema wanatarajia kipindi kingine, lazima tupitishe muswada. Wimbo huo ulikamilisha mchana na usiku wa mvutano mkubwa katika baraza la bunge, wakati uongozi wa Republican ulipofunga kamera za kuonyesha kinachoendelea bungeni na kusababisha wabunge wa Democratic kugeukia mtandao wa kijamii na kutumia video ya moja kwa moja kwa njia ya Twitter kusambaza mgomo wao. Masaa kadhaa baada ya kuonekana kwa umma huko Beirut, usiku wa kuamkia jana, mkimbizi kutoka Syria aliruka kutoka kwenye kibaraza kwenye ghorofa ya saba katika tukio ambalo wachambuzi wanasema linaonyesha utata kwa wakimbizi wengi wanaoishi Lebanon. Juni kumi na tatu, taarifa iliyochapishwa kwenye mtandao wa Facebook ilitafsiriwa kama ni ya mauaji baada ya Hassan Raber mwenye umri wa miaka ishirini na tano alipoomba msamaha kutoka kwa familia yake na wapenzi wake wote. Pia alielezea kutoridhishwa na utawala wa rais Bashar al Assad na kuwepo kwa Israel katika ardhi ya Palestina. Rabel alikuwa mwanachama wa kampuni ya wa wachezaji muziki iliyoundwa Damascus mwaka elfu mbili na tatu. unaendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc waingereza jana wamepiga kura ya maoni kuona kama wajiondoe katika umoja wa ulaya ama la na mpaka sasa kura hizo zikiwa zinaendelea kuhesabiwa e, nchi zilizo wanachama na hata bara la afrika na watu mbalimbali wametoa maoni yao Mwenzangu Idi Ligongo amezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa Ahmed Dibibi kutoka Uingereza, na ye alikuwa na haya ya kusema. Kwa hiyo malalamiko mengi zaidi imekuwa kwamba bwana, wageni wanakuja wanachukua pesa zetu, na jambo la pili, wakija hapa wanachukua kazi zetu. Lakini jambo la tatu ambalo ni kubwa zaidi, wanaona wa kwamba pamoja kwamba hawa ni wazungu wenzao, lakini hawana ile, hawaongei lugha pamoja, wanaona wale wageni wao, kila wakiwatazama tuwa Ulaya ya Mashariki, walioko nchi za Ulaya ya Mashariki wanaona kama vile hawa ni kama Warusi. Hebu tupe tu uh, muktasari hali ilikuwaje, na mpaka hivi sasa ni nini hata ambacho kinaendelea na kinatarajiwa nini, e, pengine kama kutoa matokeo na vitu kama hivyo. Uh, kwanza kabisa walichokifanikiwa hawa watu ni kwamba kila kitu kimeingizwa katika kompyuta, katika katika kompyuta, kwa hiyo kama una anwani yako, jina lako, tarehe yako ya kuzaliwa na kila kitu. Kwa hiyo unaendeza kwenye kituo cha kupiga kura, huhitaji hata kuwa na kitambulisho. Wanakuuliza tu unakaa wapi, anwani yako, tarehe yako ya kuzaliwa na maswali mengine mawili matatu, kisha kwa karatasi naenda kupiga kura. Na mimi nashukuru leo nimeenda kupiga kura. Kura zitaendelea mpaka kiasi cha saa nne usiku, ndo matokeo ya awali yanaanza kutoka, na vituo vimeunganishwa katika mtandao wa wa kompyuta. Kwa hiyo unakuta kwamba katika kata yako zinaenda wilayani, zikitoka wilayani zinaenda mkoani, kisha bado zinaunganishwa zinaenda moja kwa moja kwenye a, tume ya uchaguzi a, ya taifa. Lakini sasa huku kote huko watayari washathibitisha zile kura, unakuta kwa kwamba itakuwa kwanza saa nne usiku hivi matokeo yanaanza kutoka, lakini waliwahi kwenda makazini asubuhi, kwa sababu vituo vimefunguliwa toka saa kumi na mbili asubuhi, wamepiga kura, lakini sijaona kama kuna foleni kubwa ya sehemu za kupiga kura. Sasa endapo leo walio wengi wataonekana kusema kwamba wako tayari kujiondoa kutoka jumuiya ya Ulaya, kwa maana hiyo ni moja kwa moja Uingereza itakuwa si mwanachama wa jumuiya ya Ulaya, ama kuna vitu vingine vinatakiwa viendelee ili kuweza warasmi Uingereza katika jumuiya ya umoja Ulaya, kwa mfano kuna wakisema kwa mfano kwamba labda leo Waingereza wamepiga kura, matokeo matokeomatokeo tumeyapata yote labda mpaka usiku au alfajiri, itakuwa ni kwamba kuna kuna process lazima zipitiwe. Haimaanishi kwamba leo leo, basi kwanzia leo Waingereza watakuwa hawapo ndani ya umoja wa Ulaya. Kwa kwa vuneza, kwa kwa wa Ulaya, isipokuwa kitu ambacho kinaweza vitu ambavyo unaweza tukajiuliza kwamba, je, Waingereza wataendelea kutumia paundi au wataendelea kutumia namna gani, sarafu ipi? Kwamba wasiwasi mkubwa wa watu ni kwamba, je, Waingereza wakijitoa na kwamba hawataweza kufanya, kufanya biashara na nchi za Ulaya. Hapana, wataendelea kufanya biashara lakini si kama zamani wakifanya nao biashara, kwa sababu kuna mikataba mikataba ambao walisaini wali na nchi zote ambazo ni Member States au ni nchi zote ambazo ziko ndani ya European Union. Ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa Ahmed Bibi akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Uingereza. Lakini Mary, hebu tueleze eh, mpaka sasa nini ambacho kinaripotiwa kinaendelea? Eh, sande, tukiangalia tu kwenye vyombo vya habari inaonyesha mpaka sasa uh, kwamba kura ambazo bado hazijahesabiwa ni asilimia 54.5 na zile ambazo zimehesabiwa ni asilimia 48 uh, ambazo katika kura ambazo zimeshahesabiwa wanaosema kwamba Uingereza ibaki ni asilimia 44.6 na asilimia 51.4 wanasema iondoke katika umoja huo, na bila shaka tutaendelea kufuatilia na kuwapasha wasikilizaji wetu wakati matangazo yetu ya asubuhi na ya mchana napokuwa yanaendelea. Sawa kabisa. Basi tukirudi kwenye ripoti za waandishi wetu, ndani ya muda wa wiki mbili Umoja wa Afrika unatarajiwa kutangaza pasipoti moja ya kusafiria. Pasi hii ya kielektroni inatazamiwa kutangaza kwenye kikao cha maraisi na wakuu wa serikali za kiafrika kitakachofanyika mjini Kigali nchini Rwanda. Na kutoka huko Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karimera anayo ripoti zaidi huu ni mkakati ambao umekuwepo kwa muda sasa ili kuhakikisha waafrika wanakuwa na pasipoti moja ya kusafiria. Kikao cha wakuu wa nchi na serikali kitafanyika Kigali kuanzia tarehe 10 hadi 18 Julai mwaka huu, na kutangazwa kwa pasipoti hiyo ni moja maswara ya maswala ambayo yanasubiriwa kwa hamu. Mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika Dkt Nkosazana Ramini Zuma anasema kuanzishwa kwa pasipoti hii kuna nuia kuondoa usumbufu na kutoa urahisi kwa Afrika kuimarisha mafungamano ya kibiashara ili kwamba biashara kati ya wakazi wa bara hilo ipige hatua kubwa. Amesema wakati huu ni matokeo ya uamuzi wa viongozi, the heads of state accepted it. Maraisi wa nchi za kiafrika walikubali kufanya hivyo na kuwapa jukumu mawaziri husika kulishughulikia, uh, na kuhakikisha linatekelezwa. Uh, Dlamini Zuma amesema kikao cha Kigali kitatazama pia wakati huo umefikia wapi na kuutangaza rasmi. Baadhi ya wadadisi na viongozi wanaamini kuanzishwa kwa pasi hii ya kusafiria itakuwa hatua muhimu kwa Afrika kuelekea muungano kamili. Balozi Zena mutimurwa ni mbunge wa Rwanda. No, hii itakuwa ni ishara kutekizu ya Umoja wa Afrika kukirika, na itasukuma ule mkakati wa muungano wa barazima. Muungano wa Afrika hauwezi kufikiwa bila kuwepo kwa uhuru wa kusafiri barani Afrika. Takwimu kutoka Umoja wa Afrika zinaonyesha kuwa kiwango cha biashara baina ya Afrika na wa Afrika ni kati ya asilimia kumi hadi kumi na mbili wakati biashara ya kati ya bara la afrika na bara la amerika kusini ni asilimia zaidi ya arobaini hata hivyo wakosoaji wa mpango huu wanasema huenda wa kuongeza visa vya usalama mdogo miongoni mwa nchi za kiafrika lakini daktari age mugabe mkufunzi wa chuo kikuu mjini kigali analikanusha hilo kuwa na pasipoti moja haina maana mikakati ya usalama wa nchi imefutwa hapana hii itapunguza tu usumbufu wa kukimbia huku na kule kutafuta viza wakati unakwenda kwa nchi jirani tu ya Kiafrika. Sheria za uhamiaji zitaendelea kuwepo na masharti yake yataendelea kuheshimiwa. Nchi kama vile visiwa vya Ushelisheli, Mauritius, Rwanda na Ghana zimekwisha ondoa viza kwa Waafrika wote wanaohitaji kuzitembelea nchi hizo. Silvanus Kremera, Kigali. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja Live Talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 202 619 0551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday. Naendelea ya kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. VOA Mitaani, leo katika makala yetu ya VOA Mitaani, mwanahabari wetu Salma Mohamed Pwani ya Kenya amezungumza na baadhi ya wananchi kuhusu swala la matamshi ya chuki yanayoendelezwa na viongozi nchini humo. Itakumbukwa ni hivi majuzi tu viongozi nane wa kisiasa walikamatwa na kuzuiliwa gerezani kwa madai ya kutoa matamshi ya uchochezi. Si mara ya kwanza nchini humo viongozi wa kisiasa kukamatwa kutokana na madai kama hayo, kwani jambo kama hilo limekuwa likijirudia mara kwa mara, lakini bado hakujapatikana suluhu ya kudumu. Baadhi ya Wakenya wanapendekeza adhabu mbalimbali dhidi ya viongozi wenye tabia hiyo, huku wengine wakitaka sheria maalum kuwekwa ili wasiweze kupata fursa ya kugombea viti vya kisiasa. Tupate basi kusikiliza hisia zao katika makala ifuatayo. Leo niko katikati mwa jiji la Mombasa na tunamulika ili suala la hate speech. Ukipenda matamshi ya uchochezi ama matamshi ya chuki ambao bila shaka hapa nchini Kenya imekuwa akiendelezwa na viongozi wa kisiasa hatua. Hivi majuzi, tunakumbuka kwamba viongozi waliweza baroni na kuwekwa ndani, halafu wakaweza kufikishwa mahakamani na hatimaye kuachiliwa. Tunauliza wananchi na raia, je, wanadhani kwamba ni hatua gani ya kuchukuliwa ili kuweza kuona kwamba tabia hii inakomeshwa. Tunapeleka kotini kama na, iko na kosa sababu kwa asabau na adabu kusema maneno wanapoka njiani bila maneno ya ukweli, kwa sababu ndio hawa ninagonganisha Wakenya, upikana ule akutolewa. Sasa ni haki kufata sheria ku, hakikisha kama ni ukweli au hapana. Ukweli kama hapana, ni kwa ukweli, nashikwa weka ndani. Hakuna adabu mzuri, ile adabu sinafaa, we disqualified from public office. E, afai kuwa kiongozi, kwa sababu kiongozi aongei ovyo ovyo, lazima awe na maneno ambaye haiwezi kusababisha taharuki, ajaribu kujiepusha na maneno yote ambayo yanaweza kuhatarisha usalama ya wananchi hatari zilizoko ni migawanyiko katika misingi ya kikabila na watu kujiingiza kwenye fujo na ghasia ya kusababisha hasara, kuvunjavunja mali za watu na kuchoma. Sasa huwa si nzuri, lakini bado ana kesi kujibu, hawajaachiliwa, hawajakuwa huru, bado ana kesi kujibu. Siwezi kuingia barabarani kwa sababu hiyo, vitisho inawahusu wao wawili, sio mimi. Kwa sababu sasa, kama ametishia na pengine na mikakati yake kufanya fujo, haitazuia yule kutimiza haja zake vile ameahidi, kama ametishia kumuua ama kufanya nini kwa hivyo ile kwenda barabarani haisaidi, naona watu kama wale wafungwe tu nao, wala watu ni watu, wamezoea mbaya miaka mingi sio, wafungiwe. Na vile vile tunajua kuna makosa mengi watu kama na wana makosa mengi, watu wengine wataumia. Siwezi ttu nini kumunga mkono yeye kwanza, wa, wa, wa viongozi wa umi wanatukonganisha sisi ya balavu, wanakaa kama pamoja kama vile tuliona juzi, baada ya kuwa ametoka kule ndani wanakuja kula pamoja. Sisi tulikula nini siku hiyo? Walikuwa wao waliungana, wakanunulia chakula sisi, tulikula wakakaa meza moja na wakaanza waka kugumbatiana. Sasa wanatuonyesha nini sisi? Maanake sisi ni wajinga, wao ndio werevu. Kwa hivyo wana maana kwetu hawa watu sasa, ile tunasema kweli, hapo ndio HP mambo hii ilikuwa mwanzo. Ongozi atakikani Musa Songoso. Samani ulikuwa uwezi kusomesha. So Nasaiwa, na saa hii wanazungumza kwa sababu freedom iko, na hiyo freedom ndio wataka kubana. Hiyo ndio ukweli, hiyo ukili iko hapa, tunajua. Mbona Raila akiongea on vibaya ya wasiki? Mbona Uhuru wa akiongea vibaya ya wasiki? Mbona Kalonzo akiongea basi? Mbona, wa mbona wanakuja kufika young people? wale wanamfuata fuata hao. Hii ni dictator, this is another dictatorial. Sisi ni wasomi bwana, tunajua ni nini iko hapa. Mbona wanatoa hawa na washastakiwa ni seria? Wakistakiwa na watapigwa fine. Kiongozi ni nini, ukiendesha nchi maana yake nini? demokrasia ilikuja, na kuna wengine hawajui maana ya demokrasia. Demokrasia ni ya watajiri peke yake, na sasa maskini. Kuna wengine nyinyi, unataka watengenezie wengine wakule, na wengine kasi yao ni kuongoja, wache wale watengeneze sisi tukuje tubane. Hii hatukubali tena, hii inakuja sasa, iko njiani sasa, italipuka rafiki yangu. Hiyo ni kudanganyana sasa, wanajifanya ni rafiki. Rafiki gani? urafiki gani? na saile wanasumuza kisiri, ni usiku, wewe ujui na ikishalipuka ndio sasa wanajifanya ati, ati raila raila nini na tukisema ukweli unafikiri kama ni, ni hate speech? That is wrong, there is no question of hate speech. Hate speech inikuja kwa watu fulani, mbona Raila akifanya hate speech? Mbona asiku mtu ambao tunamkanya kwanza, ni baba kwanza. Sasa nikianza kuongea baba akitokana mi naye pia naenda kutokana. Sasa hili kitu ya kwanza tunaanza na baba, kitu ya kwanza yeye ndi ntakana wekwendaji. Kuna wengine naye pia, unajua wengi wanajulikana hata katika serikali kuna wengine hata washughulikiwe hata wakitukana mtu hawashughulikiwi, kwa sababu unajua mkubwa yuko mbele, kuna godfather yuko pale mbele. Hata nikutukana utanipeleka wapi? Sasa the only thing ingekuwa, hata ingekuwa hakuna mambo ya bonde, umeshikwa, una makosa. Na hii mambo ya kuwa investigation kila siku, Kenya investigation mtu ameshikwa ameua, nasikia what are investigating. Ameonekana, ameongea, ameua mtu, nasikia we investigate, what are investigating. Apelekwa straight away kotini ahukumiwe, lakini utasikia tunachunguza. Ametukana mtu kabisa, hata kwa media imerejelewa zile clips maybe at 100 times, nasikia tena bado ati inachunguza. Sasa wanachunguza nini? Ni kama they just fighting for their own good, si ati ya Kenyans, ni personal interest wanazo so far naona kama viongozi wote wana fight for their own interest, kwa sababu kama mko na difference na mna shida fulani mnaungana pamoja, zikiwa za wananchi ndio mna divide, zinaonekana hawa viongozi wang'ani wananchi wa Kenya wanang'ania interest zao solo. Mtu asema sio, ni maana kuunda board aina mana yote solo. Mtu ameshikwa amesema, ni achukulie na polisi, polisi wako pelekwa kotini, statement ziandikwe, ahukumiwe basi. Asiti muktasari wa habari. Baraza la Makanisa huko Zambia limeeleza kusikitishwa kutokana na viongozi wa vyama vya kisiasa kushindwa kuhakikisha kwamba wafuasi wao wanaacha kujihusisha na ghasia katika kuelekea kwenye uchaguzi mkuu wa Agosti 11. Viongozi wa vyama vya kisiasa akiwemo rais aliyoko madarakani Edgar Lungu wa chama cha Patriotic Front, na kiongozi wa chama kikuu cha upinzani Hakaende Hichilema wa chama cha United Party for National Development, hivi karibuni walikutana na makundi ya kidini na kufikia makubaliano kusaidia kukomesha ghasia za kisiasa katika vyama vyao. Wakati jumuia ya Ulaya anajitahidi kukabiliana na mzozo wa uhamiaji, baadhi ya wa wahamiaji walioingia katika nchi za umoja huo wameanza kuondoka kwa hiari yao wenyewe, hawa lakini hawana uhakika wa maisha yao ya siku za mbeleni. Hapa tunafika mwisho matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Usikose kusikiliza matangazo yetu ya alasiri ya vo Express baadaye hii leo. Kwa niaba ya wenzangu wote ulafanikisha matangazo ya leo, msimamizi Mery Mgawe hapa studio, mwelekezi Aida Isa, mimi ni Sandey Shomari, fundi mitambo Jim Harmon. Kwa pamoja tunasema kwa ahirini, tukiwatakieni wote asubuhi njema kutoka hapa Washington DC.