Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni BMJ Mridhi, nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa, ikiwa ni Juni 24 mwaka 2016 na tunasikika pia katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22. Vilevile vile unaweza kutupata katika mita bendi 107.5 FM Nairobi, Kenya na, vi, na vilevile 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Karibuni <mulia> katika matangazo yetu hii leo Ijumaa jumaa tutakuwa na mjadala wetu, yani live talk, ambapo tunazungumzia hali ya demokrasia, hasa uhuru wa kujieleza katika nchi za Afrika Mashariki. Na sasa kumekuwa kwa hivi sasa waandishi wa habari kutishiwa katika kufanya kazi yao, environment imekuwa mbaya. Na katika habari nyingine, mgombea wa tikiti ya Democratic katika kinyang'anyiro cha urais hapa Marekani, Bernie Sanders asema kwamba atampigia kura rais uh, Hillary Clinton licha ya kutotangaza kusimamisha kwa kampeni zake hizo. Basi ni baadhi tu ya habari utakazozisikia katika habari zetu za dunia katika matangazo yetu haya ya leo. Lakini kwanza, eh, tusikilize habari za dunia zikisomwa na BMJ Muridhi. Baada ya wananchi wa Uingereza kuamua kwa kura iliyokuwa na ushindani mkubwa kwamba nchi hiyo itajiondoa kutoka kwa umoja wa Ulaya, baadhi ya viongozi wa Ulaya wanasema hatua ya wananchi wa Uingereza ni kosa kubwa. Chansela wa Ujerumani Angel Merkel amesema kuwa hakuna shaka kwamba tukio hilo ni pigo kubwa kwa mikakati ya kuimarisha muungano wa Ulaya. Merkel alimeongeza kwamba atafanya mashauri na viongozi wa Ufaransa, Italia na rais wa baraza la Ulaya, Donald Tusk, mjini Berlin siku ya Jumatatu. Bwana Tusk pia amesema Uingereza imefanya kosa kubwa kujiondoa kwenye muungano huo ambao ndio soko kubwa zaidi ulimwenguni amesema kuwa haamini mataifa mengine yako tayari eh, kufuata njia hiyo hatari. E, katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg amesema kuwa ana uhakika Uingereza itabaki mshirika wa karibu wa NATO na kwamba itaendelea kutoa uongozi katika shirika hilo lenye uhusiano wa karibu na Umoja wa Ulaya. Rais wa Ufaransa Franois Hollandi amesema amehuzunishwa sana na hatua hiyo, lakini akaongeza kwamba ni lazima uamuzi wa watu wa uingereza uheshimiwe. Rais Barack Obama wa Marekani anatarajiwa kuzungumzia suala hilo wakati wowote wa kuanzia sasa. Msemaji wa idara ya amani ya Umoja wa Mataifa amesema kuwa umoja huo umekubali kulaumiwa kwa kutochukua hatua za dharura wakati wa mauaji ya mwezi Februari ya watu waliokoseshwa makazi katika mji wa Malaka, Malaka ulio kusini mwa Sudan Nch, Nick Birnback ambaye amesema kuwa baadhi ya walinda amani hawakuchukua hatua kwa wakati unaofaa ili kuwalinda raia wa Sudan walioshambuliwa na watu wenye bunduki mnamo tarehe 17 na 18 mwezi Februari mwaka huu. Ameongeza kwamba watu hao walikuwa kwenye eneo la ulinzi wa raia wakati huo. Umoja wa Mataifa ulikuwa na vikosi vya wanajeshi kutoka Rwanda, Ethiopia, India na Malaka na mji katika mji wa Malaka. Watu 30 waliuawa wakati wa shambulizi hilo, huku wengine 123 wakijeruhiwa. Kwa sasa umoja huo unajadili tukio hilo na mataifa yaliyotoa vikosi vya UNMISS kuhusu mafunzo na kuhusika kwao katika mashambulizi kama hayo. Imekuwa ni muda wa wiki mbili tangu shambulizi mbaya, mbaya zaidi la bunduki kuwahi kutokea Marekani licha ya shinikizo kutoka kwa umma ili kuimarisha sheria za umiliki wa bunduki hapa Marekani. Wajumbe wa baraza wa la Congress wangali wanavutana huku wajumbe wa kutoka chama cha Democratic wakitumia mbinu zilizotumika miaka, miaka ya sitini, kuelezea kughadhabika kwao. Umma vilevile umegawanyika hata baada ya shambulizi hilo la Orlando lililofanyika kwenye klabu. Kura ya maoni iliyofanywa na shirika la habari la CNN inaonyesha kwamba asilimia 55 ya Wamarekani wanaunga mkono sheria kali ya umiliki wa bunduki hapa Marekani, na, na, na hiyo ni kulingana na takwimu zilizochukuliwa na shirika la habari la CBS, asilimia 57 wanaunga mkono kupigwa marufuku kwa bunduki e, kama iliyotumiwa huko Orlando. E, baadhi ya mare wa Marekani wanalaumu kundi lenye ushawishi mkubwa linalotetea haki za watengeneza bunduki. Uamuzi wa mahakama kuu ya Marekani jana Alhamisi ulisimamisha mpango wa Rais Barack Obama wa kusitisha kuondolewa humo nchini kwa mamilioni ya wahamiaji wasio halali. Kura hiyo ambayo ilikuwa sare kwa majaji wanne kwa wanne haikubadilisha uamuzi wa mahakama ya chini ambayo ilimkataza rais Obama kubuni sera mpya ya uhamiaji kupitia amri ya rais, baada ya bunge kukosa kupitisha mageuzi makubwa kuhusu uhamiaji. Obama aliutaja uamuzi huo kama wa kuvunja moyo kwa wahamiaji ambao sasa hawataweza kujitokeza wazi wazi na kuchangia katika ujenzi wa taifa kwa njia yenye manufaa. Hata hivyo, rais huyu alisema hakutakuwa na msukumo wa kuwahamisha wahamiaji wanaoishi hapa Marekani ambao wanatii sheria, hata ingawa uamuzi huo wa mahakama uliliacha suala hilo la kuendelea kuwepo hapa Marekani kwa wahamiaji hao katika hali ambayo inatashwishi kisheria. Mgombea tikiti wa urais kwa chama cha Democratic Bernie Sanders ameliambia shirika la habari la MSNBC leo asubuhi kwamba atampigia kura mpinzani wake katika chama hicho, Hillary Clinton, katika uchaguzi wa urais utakaofanyika mwezi Novemba mwaka huu. Senata huyo wa jimbo la Vermont alisema kwamba kumzuia na mgombea wa urais mrepublican Donald Trump kuingia kwenye ikulu ni mojawapo ya malengo yake makubwa. Sanders alisema katika mahojiano hayo kwamba swala lililo muhimu zaidi ni kuwa atafanya kila awezalo kumshinda Donald Trump, na kuongeza kwamba anadhani litakuwa janga kubwa iwapo Trump atachaguliwa akuwa rais wa Marekani. Sanders bado anaendelea na kampeni zake huku akifanya hotuba katika mikutano kote nchini, licha ya Hillary Clinton ya kupata idadi inayohitajika ya wajumbe ili kuwa mgombea mteule wa chama hicho cha Democratic. Hata hivyo, senata huyo alipuuza wito wa kujiondoa kwenye kinyang'anyiro hicho kabla ya mkutano mkuu wa chama utakaofanyika mwezi ujao. Maafisa wamesema leo kuwa mapigano mabaya yametokea mashariki mwa Afghanistan baada ya wanamgambo wanaohusishwa na kundi la Islamic State kufanya mashambulizi yaliyopangwa dhidi ya kikosi cha usalama uh, cha Afghanistan pamoja na maeneo ya raia. Msemaji wa serikali ya jimbo la Nangaha Atalhula Khoyane ameiambia uh, Sauti ya Amerika kuwa mapigano yalianza kwenye mkoa wa Cot na kuendelea hadi asubuhi ya ya leo ambapo wapiganaji thelathini wa Islamic State wamewaua wengi, wameuawa na wengine wakajeruhiwa. Amethibitisha uh, kuwa raia watatu wakiwemo wanawake wawili wameuawa, huku wengine kumi na wawili wakijeruhiwa. Wakazi wa eneo hilo wanasema kuwa baadhi ya vikosi vya serikali viliathirika mno kwenye makabiliano hayo, ingawa maafisa hawajatoa taarifa zozote. Karibu basi, msikilizaji, katika mjadala wetu wa Ijumaa yani Live Talk, ambapo leo tunazungumzia eh, hali ya demokrasia hasa uhuru wa kujieleza katika nchi za Afrika ya Mashariki, na hii leo tumepata bahati ya kuwa na Kanali Shaaban Bantariza, msemaji wa serikali ya Uganda. E, hali kadhalika tutakuwa na bwana Nabende wa moto, mchambuzi wa siasa, uchumi na masuala ya jamii kutoka nchini Uganda, na mchambuzi wetu mwingine ni bwana Mwasaka Fuka Simon ambaye ni mchambuzi wa masuala uh, ya siasa kutoka nchini Tanzania. Moja kwa moja tukianza mjadala wetu, swali langu la kwanza nilielekeze eh, kwa kanali Shaban Bantariza. Hivi sasa kumekuwa kuna eh, ripoti ama kauli mbalimbali mbali kutoka kwa jumuiya ya kimataifa kutoka kwa wanasiasa wa ndani wa Uganda na nje ya Uganda kwamba hali ya Uganda hasa katika demokrasia na uhuru wa kujieleza uh, imekuwa si nzuri. Hili, Kanali Shaban Bantariza, unakubaliana nalo? Huwezi kukubaliana nalo kwa sababu nchini Uganda tumepitia, tumemaliza miaka mingi tukipitia matatizo ya siasa nyuma huko, miaka miaka jana kulikuwa mapinduzi ya serikali ambayo inaendelezwa na, na, na, na jeshi, lakini wakati huu tuna tuna katiba yetu, tuna sheria zetu, na mtu yeyote ambaye anataka kugombea uongozi, kwa mfano, kuna taratibu ambayo anafa, anafa, anafa, anafa, anafuatilia na hakuna yeyote anayemzuia. Juzi juzi hivi tumekuwa na uchaguzi wa wa watu wamegombea wa, wa, wa, wa, wa urais wengine wa, wamegombea wa ubunge na na viwango vingine chini vya local government. Na kwa hivyo aa, wanahabari wa, wa, wana uhuru kwenda popote kupata habari kutoka hata serikalini hata bungeni hata kwa cabinet. Na kwa hivyo mtu akisema kwamba hali ya, ya, ya demokrasia ina matatizo sawa hali ya, ya demokrasia kawaida inakuwa na matatizo, kwa sababu watu, jamii yote duniani wanakuwa na matatizo, wanakabiliwa na matatizo. Lakini kuwa na matatizo sio kusema kwamba sasa demokrasia imepunguka e, au imezorota e, kwa sababu kuna uh, wanasiasa hapa, viongozi wana hamu ya kuona kwamba wanaendeleza demokrasia ili kila mtu ajishughulishe na mambo ya kuinua nchi, uchumi kisiasa na katika uh, mambo, mambo yote mingine ambayo inaweza kumsaidia mtu binafsi au kusaidia nchi yake. Na kwa hivyo demokrasia hapa nchini Uganda na na na, na haki ya binadamu zinaendelezwa namna nchi zingine hata Ulaya, tunashinda nchi zingine Ulaya. Asante sana uh, Kanali Shaban Bantariza kwa utangulizi huo. Lakini okay, swali hilo hilo nilielekeze uh, kwake na Bende wa Moto. Wewe unaishi nchini Uganda, unachambua masuala ya kisiasa, uchumi eh, na masuala mbalimbali ya kijamii. Kwako kwa wewe unadhani kwamba kauli ya kwamba Uganda imekuwa ikitetereka katika suala zima la kusimamia demokrasia hasa uhuru wa kujieleza, je, unakubaliana nalo kwa hali ya mambo yanayoendelea hivi sasa hapo Uganda? Asante sana ndugu, um, nitaanza kwanza na kupima demokrasia yetu hapa nchini na wenzetu wa huko Kenya na Tanzania uh, la kwanza ni kwamba huko Tanzania demokrasia imepanda zaidi, kwa nafikiri hawa bado, usalama wao uliwawezesha na bado nawawezesha kuweza um, ku fanya uchaguzi wao bila fujo yoyote na kuteuza viongozi kutoka kwa mmoja mpaka mwingine bila shida yoyote. Kule Kenya pia anaona demokrasia yao imeendelea zaidi, isipokuwa fujo iliyotokea miaka michache hapo juzi, nafikiri mwaka wa elfu mbili na saba. Hapo fujo hiyo ndiyo iliwaharibia historia yao ya kujenga demokrasia. Kwa hivyo so, hapa kwetu Uganda uh, naweza kusema kwamba kwa ajili ya historia yetu iliyo ya fujo ya, ya zamani, mageuzi ya kijeshi ya mara kwa mara hubadilisha viongozi kwa kila mwaka hapo zamani. Uganda ilikuwa na viongozi wawili, ndugu yangu, wawili kwa mwaka moja. Kwa ajili ya hayo mageuzi, nafikiri hiyo historia inatufuata, kwa hivyo tunatumia sana fujo kwenye demokrasia yetu hai, hali ni kwamba kuna hamu ya ushiriki. Watu wengi wanapenda sana wachaguliwe, lakini wanasahau kwamba kuchaguliwa isio kwamba kila mtu atachaguliwa kuwa kiongozi, wengine wataanguka na wengine wataweza kupenya wa wa wawe viongozi. Wanatumia sana pesa kwenye demokrasia yetu hapa Uganda. Upinzani sasa ni wa hali ya juu, ndiyo hiyo inaeleweka, lakini utaratibu ya kujenga demokrasia yetu inaingizwa sana kwa hali ya pesa. Kwa hivyo mtu asio na pesa awezi kupenya kuwa kiongozi, viongozi wengi wanaachwa nje kwa sababu hawana pesa, na hiyo ni moja. Ya pili ni kwamba changamoto yetu hapa Uganda ni kwamba um, watu wanatumia sana fujo, uh, kupigana uh, kwa uchaguzi wetu kwa viwango vyote juu na hapa chini. Kwa hivyo tunafikiri tukilinganishwa na wenzetu wa huko Uganda au uh, wa huko Kenya, Tanzania. Uh, lazima tufanye sana um, uh, mageuzi, hasa mageuzi ya uh, kamati ya uchaguzi, waweke sana na fikiri viwango vyaweza kushirikisha watu waelewe kwamba demokrasia ni upimaji wa watu na kupiga kura, wachakue mutu moja kwa kiwango kimoja, na hao wengine wakiwa hawawezi kwa wakati huo wangoje kidogo. Watajaribu tena mara nyingine. Hii sio ya jambo la uhai na kifo. Asante sana, basi bwana, Bwana mm. Nabende, tutarejea kwako. Uh, sasa mm. ume, kuna jambo ambalo umegusia hapo kwamba E, umeitaja Tanzania kama moja ya nchi e, inayofanya vizuri katika demokrasia, hali kadhalika nchi ya Kenya e, katika eneo hilo la Afrika Mashariki uh, mwaka, saka fuka Simon umemsikia mm. na bende wa moto e, katika wiki e, takriban tatu ama nne hivi e, toka bunge la e, budget linaloendelea hivi sasa, wanasiasa wa upinzani wamekuwa wakitoka nje ya bunge, na kikubwa zaidi wamekuwa wakisema kwamba ndani ya bunge kuna ukandamizaji mkubwa wa demokrasia hasa katika uhuru wa kujieleza vile vile. Wanasiasa wa upinzani wamekuwa wakitoa maneno kwa Rais John Pombe Magufuli kwamba serikali yake imekuwa ikifinya e, demokrasia. Mojawapo ya mifano ikiwa ni kuzuia bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuonyeshwa moja kwa moja e, kwa e, televisheni. Sasa wewe je, unakubaliana na kauli ya na bende wa moto kwamba Tanzania e, ni nchi ambayo ina demokrasia ilahali wanasiasa wa ndani ya Tanzania wakilalamika kwamba demokrasia inafinywa. Mwasaka Fyuka? Naam, naona pengine Mwasaka Fyuka uh, hayupo kwenye line hivi sasa e, basi tumepata fursa ya kuwa na bwana Victor Bwire ambaye ni kaimu mtendaji mkuu na meneja wa programu wa Baraza la Habari la Kenya ambaye amejiunga nasi hivi sasa e. Bwana Bwire, Kenya imetajwa hapa na bwana wa moto kwamba ni moja kati ya nchi zinazofanya vizuri katika demokrasia e, katika Afrika Mashariki, hasa katika uhuru wa kujieleza. Je, hili wewe unakubaliana nalo, ama kuna baadhi ya mambo unayoona hayatendeki, si sawa katika demokrasia hapo Kenya? Asante sana. Naam, ee, ninakubaliana naye kwa kwaa kwamba demokrasia ikiwa itaangaliwa tu kwamba ni ile kupiga kura de, man, mara nyingi then Kenya iko na hiyo demokrasia, kwa sababu kila baada ya miaka mitano huwa tunapiga kura na kwa wengi hiyo ni demokrasia. Lakini tukiangazia ee, pakubwa especially pale ukisema uhuru wa kujieleza, imekuwa na tatizo kidogo, ingawa tuko mbele kweli ya wenzetu kidogo, lakini wajua huku kwetu tumekuwa na ile copy and paste ya tabia, maanake utaona ile tabia ambayo pengine Tanzania imefanya, Uganda imefanya, Rwanda, Ethiopia, utaona nchi nyingine zikichukua ziki, ile tabia. Maanake ukisema kama uhizi, hizi nchi zimekuwa na uchaguzi hivi karibuni, utaona kama Ethiopia walipokuwa wanafanya uchaguzi waliweza kuwazuia ku, ku, waandishi wa, wa habari wa na wengine katika kutumia zile WhatsApp na nini na nini ile tabia tuliiona Uganda ile kufunga live, live broadcast na nini na nini, waandishi wa habari wakanyanyazwa na nini na nini. Ile tabia tumeiona Tanzania wakiwa na na na election, na hiyo tabia kidogo tumeiona Kenya nazile tulikuwa na ile maandamano. Kwa hivyo kwa wingi tabia zetu wote tunafanana e, tuko na sheria mingi ambazo tukiangazia kabisa ha, ha kwa, kwa, kwa ukubwa huwa azialau ile demokrasia lakini na utaona kama vile umesema, yule rais wa Tanzania amefunga ile kuonyesha bunge live. Kumbuka Kenya hivi juzi kulikuwa na sheria ile inaitwa Parliament Privilege and Powers Act, ambayo pia ilikuwa inasema waandishi wa habari hawatakubaliwa kuonyesha vikao vya bunge live. Bado ile sheria iko. Kwa hivyo tunaona kwa ukubwa hii tabia hizi nchi zote eh, kwa ukubwa inafanana, na tukianza kupiga ile kusema ingine inashinda nyingine, tunakosea kupa kupwa manake tabia zao zote zinafanana na bwile katika uandishi wa habari. Nina, nina hakika manake wewe pia ni mwandishi wa habari wa siku nyingi. Uh, katika uandishi wa habari ni ni sheria zipi ambazo labda zinaleta utata huko nchini Kenya ambazo labda zinabidi ziangaliwe kabla ya uchaguzi wa mwaka ujao? Naam, um, uh, moja kabisa ile vile tumesema, na hiyo hiyo, hiyo sheria ambayo inaitwa Parliament Powers and Privilege Bill ambayo ilipitishwa na wabunge juzi, ikisema kwamba waandishi wa habari watapewa ruksa maalum ma, ma, ma, na yule spika wa bunge ndio waweze kuonyesha ile parliamentary proceedings. Hiyo tayari ni tatizo, maanake Wakenya wengi walikuwa wanatumia ile performance ya wabunge wa wao, wakiwaona kwa, kwa kule bunge kufanya decision ya kuwachagua. Kwa hivyo sasa, kama Wakenya watakatazwa kuona ile live proceedings za bunge itakuwa ni tatizo. Hiyo ni sheria moja ambayo tuko nayo utata mkubwa kuna sheria ambayo inaweza Kenya Communication and Amendment Act 2013, ambayo iko na vipengee vingi sana, ambayo iko na fines mpaka 20 million against media houses, 1 million against waandishi wa habari. Ile ile ile punishment inasema kwamba ni kubwa sana, na waandishi wengi wa habari nchini Kenya hawawezi kulipa ile fine. Vyombo vya habari kama ile small radio station hawawezi ku afford ile 20 million, manake globally watu wanaenda ile decriminalization of media related Offenses. Kwa nini sisi tunachukua eh, offenses za media tuzifanye criminal? Shukran sana, ni sheria ambayo pia tena tuko na nayo tatizo kubwa sana. Kuna vingine vimeletwa kama ile bulk SMS, kuna political campaign. Kuna vitu vingi sana ambazo kwetu tukikaa tunaangalia kwamba lazima viangaliwe kabla ya uchaguzi maanake vyombo eh, vya habari huwa zinachangia sana katika ile demokrasia nchini Kenya, na kama waandishi wa habari ama vyombo vya habari havitakuwa na uhuru wa kuweza kufanya kazi yao bila, sasa hivi umeona tayari kuna ile mambo ya basi. Bwana Bwire, tutarejea kwako. Uh, tumepata msikilizaji hapa, Bwana Patrick, eh, kutoka Tarbo, Kenya. Karibu sana Bwana Patrick, kama una maoni. Asante ah, sana. Asante sana. Sasa maoni yangu mi nafikiri demokrasia hapa Kenya inadumishwa kwa kiwango na kile kitu kimefanya hivyo ni ile katiba mpya yetu kuanzia 2010. Sasa utaona kuwa at least wanadumisha hiyo demokrasia, ukiangalia upande wa mama halafu vijana halafu na wabunge pia pale kwa Senate. Lakini uhuru wa ku uhuru wa kusema nafikiri kidogo hapo ndio tunalegea kidogo, isipokuwa tu ni vile tunasikia mambo ya hate speech na vitu kama hizo kwa katiba tuna hiyo uhuru lakini, sasa ile kitu makosa yenye tuko nayo, viongozi pengine ndio wanazembea kidogo, wanatumia ule uhuru kwa ubaya. Kwa mfano sasa, ile uhuru ya kujieleza, niseme kwa mfano, iko kwa katiba ndio, lakini napata watu wanapitisha kiwango, alafu kunatokea na tashwishi kidogo. Lakini kwa ujumla, mimi nashukuru katiba yetu mpya kwa kudumisha hiyo demokrasia hata ukiangalia chapta four alafu ile six unapata kwa kiwango fulani, kwa kiwango fulani tuna demokrasia ya kiasi. Nafikiri hayo ndio maoni yangu. Asante sana bwana uh, Patrick. Sasa tukirejea kwako kwa bwana Nabende, maanake tunaambiwa tumempoteza Kanali Shaban Bantariza kwenye laini ya simu na Mwasaka Fyuka Simon, lakini tunajitahidi kuendelea eh, kuwapigia tena ili kuweza kuendelea kushiriki na mjadala wetu. Sasa tukirudi kwako kwa bwana Nabende wa moto, umesikiliza hali halisi eh, ilivyo Kenya na hapo Uganda. Kuna mambo mengi yanayoendelea hivi sasa, eh, hasa kwa mfano kiongozi mkuu wa upinzani Bwana Kiza Besigye, sasa hivi bado anaendelea na kesi. Unadhani kesi yake kweli inaweza kuleta picha mbaya kwa Uganda kuwa kwamba inafunika demokrasia hasa ukiangalia kwa uhalisia wa kesi yenyewe? Um, asante sana ndugu um, kuwekwa korokoroni kwa, kwa bwana Besigye uh, kwa maoni yangu binafsi ni kwamba um, inasemekana kwamba wa wa wa- wafuasi wa, wake, walikuwa wanapanga fujo, na hiyo ndiyo sisi tunafikia kutoka kwenye vyombo vya dola, lakini kuwekwa kwake ndani ya gereza nafikiri haiongezi sana kwa demokrasia yetu hapa nchini Uganda. Nafikiri tungeongeza walinda usalama hapa Kampala na sehemu zote za nchi, ili Bwana besi jenaye naye awe hapa inge aweze uh, ku nafikiri hataweza kufanya fujo kwa sababu kuna sisi tuko na vyombo vya madola ambavyo vinaweza kumzuia kufanya fujo. Na la pili ni kwamba tunaongeza asira kwenye vijana ambao hawapendi ama hawapendelei serikali ambayo iko kwenye uongozi wakati huu, na kwa hivyo nafikiri isiyo vizuri zaidi kuwekwa kwa bwana bwanabosije ndani ya gereza. Hiyo haimaanishi kwamba mimi nasema hawe hapa nje, nje ya gereza na aweze kuleta furugu ama fujo nchini. Sisi hapa Uganda tumepata um, uh, shida sana. Miaka iliyopita ile ya zamani kulikuwa na shida vile nilivyosema hapo mwanzo, kulikuwa na shida sana ya mageuzi ya kijeshi. Na kwa hivyo watu wanaona kwa wakati huu kwamba serikali ambayo iko hapa kwa, kwa wakati huu ndio serikali iliwezesha watu kupata usalama na kuweza kupata kukaa kwa amani na kuendeleza uh, kazi zao. Kwa hivyo sio fujo, kama vile nilisema kwamba demokrasia ama uchaguzi ama kura sio jambo la kufa na kupona. Bwana Besi alipata asilimia uh, nafikiri thelathini hivi miaka iliyopita, ameendelea kujiongezea asilimia za kura zake. Kwa hivyo nafikiri hapo mbeleni anaweza kuwa rais wa nchi . Asante sana basi, bwana Nabende, itakuwa mzuri. Naam bwana Nabende, tutarejea kwako. Tuna mm -hmm. msikilizaji hivi sasa, Evelyn Kalep kutoka Tanzania, karibu sana Avelyn. Okay, mi naitwa Avelyn Kalipeni. Kitu ambacho mimi inaweza kuchangia katika hilo, mi naona demokrasia wa kwetu Tanzania hapa bado ipo, bado ipo na uongozi wa saizi wa rais wetu Magufuli jinsi anavyofanya upande mwingine, anaweza kaona kama watu watu wengine au wanasiasa wengine wanaweza kaona kama anaminya demokrasia, anaenda against na katiba jinsi inavyotaka, lakini kwa jinsi anavyotupeleka, mimi naona ni sahihi, kwa sababu kwa mfano kwenye suala la uhuru wa kujieleza na Nafikiri tumempoteza huyo, labda tuwakumbushe wasikilizaji kwamba pia wanaweza kuchangia katika mada ya leo, ambapo ni uhuru wa kujieleza na tutaweza kusoma maoni yao hususan kwenye ukurasa wetu wa Facebook katika sehemu ya pili, ambapo inakuja hivi punde. Idi vipi? Nam, basi msikilizaji, kama alivyokuambia mwenzangu BMJ Muridhi, unasikiliza live talk kutoka hapa eh, sauti ya America Washington DC, na tukiwa tupo katika sehemu hii ya kwanza eh, ya live talk, tukizungumza hali ya demokrasia katika nchi za Afrika eh, ya Mashariki, na kama tulivyokuambia eh, tunaye bwana Victor Bwire, kaimu mtendaji mkuu na meneja wa programu baraza la habari la Kenya, na bende wa moto mchambuzi wa masuala ya kisiasa Uganda Kanali Shaban Bantariza na Mwasakafyuka Simon. Tutarejea tena katika sehemu ya pili, lakini kwa sasa tunakamilisha matangazo kwa wale wanaotusikiliza kupitia redio, na hivyo punde tutajiunga tena kwa wale wanaotusikiliza kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Tukutane huko. Msikilizaji, karibu katika sehemu ya pili ya mjadala wetu wa Ijumaa, yani Live Talk, ambapo hii leo tunazungumzia hali ya demokrasia hasa katika uhuru wa kutoa maoni ama kujieleza katika ukanda wa Afrika ya Mashariki na katika laini ya simu tunaye bwana Victor Bwire, kaimu mtendaji mkuu na meneja wa programu wa baraza la habari la Kenya, na Bende wa moto mchambuzi wa siasa uchumi na masuala ya jamii kutoka nchini Uganda, Mwasakafyuka Simon ambaye ni mchambuzi wa maswala ya siasa nchini Tanzania, na e, tunaye bwana Kanali Shaaban Bantariza, msemaji wa serikali ya Uganda. Simon Mwasakafyuka, umerejea tena na katika mjadala wetu wa uh, kwanza e, tulikuwa tukizungumzia hali ya E, demokrasia katika mataifa haya ya Afrika Mashariki na e, moja kati ya sehemu ambazo zilizotajwa na bwana Nabende e, kuwa pengine ni mfano mzuri katika ukanda wa Afrika Mashariki ni Tanzania, ilhali kuna wanasiasa wa upinzani wanaharakati e, na wanahabari wa kongwe wameshatoa kauli kwamba Tanzania inarejea nyuma katika e, kufinya demokrasia. Sasa wewe binafsi unalizungumziaje hili? Kweli wa, wa, watu wetu, viongozi wetu wa upinzani, viongozi wetu wa, wa, wa, wa, wa kutoka kwenye vyombo vikubwa vya habari Tanzania wamelalamikia juu ya ukuaji wa demokrasia hapa Tanzania. Lakini pamoja na na kelele zote ambazo zinasikika mimi naamini tunapiga hatua japo kwa kasi ndogo kwenye maendeleo ya demokrasia. Lakini tatizo kubwa tulilonalo mmoja Afrika, sio tu Afrika Mashariki, Afrika nzima, ni kwamba tuliingia kwenye mfumo wa demokrasia ya vyama vingi bila kuhakikisha sheria zetu, katiba zetu zinawiana na, na, na matakwa ya vyama vingi vya u vya upinzani au vyama vingi katika mataifa yetu. Kwa hiyo tuliingia kwenye vyama vingi bila bila kutengeneza katiba ambazo zitatoa zita haki sawa uhuru sawa, kuanzia kwenye mchakato wa kupiga kura, uandikishaji wa wapiga kura na kuendesha siasa zetu kwa ujumla. Kwa hiyo tunachokia tunalalamikiwa leo ni ni, ni, ni, ni ni sauti tu ni sauti tu zinatoka, lakini chanzo kikubwa cha haya yote ni ubovu wa katiba zetu. Kwa hiyo kama tubadilisha katiba kama sheria zetu hazitakuwa nzuri hatun zitapetekea kuto kuaminiana baina ya vyama vya upinzani na vyama vilivyoshika dora, kwa sababu hizi kelele tunazozisikia leo kutoka vyama vya upinzani hivyo vya Tanzania ni, ni zinakuja kwa sababu baadhi ya viongozi wameamua kushika sheria na sheria hizi zipo hazijafutwa. Kwa hiyo bwana spika au ma, madamu spika akiamua kusimamia kwenye zile kanuni sheria ambazo zinamwongoza yeye vizuri kama ambavyo sheria zinataka, ni lazima ni vyombo vya upinzani vitapiga kelele. Kwa hiyo kitu cha kwanza, kama hajapiga kelele, wahakikishe wahakikishe kwamba sheria zinabadilika, lakini kama sheria zitabadilika, hatuwezi kusonga mbele. Vilio vitakuwa vingi, malalamiko yatakuwa mengi, na kila siku tutaonekana tunarudi nyuma kwenye demokrasia. Asante sana, na turudi kwako Victor Bwire hapo Nairobi. Sasa, Kenya imetajwa kama moja ya nchi ambazo katika katiba yake iko na orodha ya haki za binadamu ambazo zinaridhisha sana katika ulimwengu ulimwenguni kote hususan katika you know, hali ya haki za wananchi. Na sasa itakuwaje kwamba baada ya kuwa na katiba hiyo na maneno matamu matamu ambayo yameandikwa pale kuhusiana na haki za raia, inakuwaje kwamba sasa raia tena wanalalamika kwamba hakuna uhuru wa kujieleza naam bana, kile kitu nitapenda kuchangia ni kwamba si sera ya serikali, si sera ya serikali katika kugandamiza human rights za watu, si sera ya serikali. Kitu ambacho tuna wananchi wengi wanaagilia ni kwamba kuna wale old guard ambao walibaki kwenye serikali. Sheria imebadilika ndio lakini kuna watu katika serikali na, na, na, na si serikali tu na kwingine hata mpaka vyama uh, vya, vya, vya upinzani ambao bado uh, mwelekeo wao ni ule wa old school. So, wale ndio utapata wanatumia nafsi zao katika kuwagandamiza wananchi. Utapata kwamba kuna serikali nikuwa nzuri, tuko na katiba mzuri, kuna the best bill of rights, ni ukweli lakini kuna wa, uh, maafisa fulani ambao pengine wamekaa kwa serikali muda mrefu. Kuna maafisa ambao hata tumeona upinzani juzi, jana ulisikia upinzani ambale, ile ni chama ya CORD ambayo wezi hata kuwalau wan, wan, wan, uh, wanachama wake waongee katika ile inter-party democracy. Kwa hivyo, si si serikali tu, imekuwa ni tatizo kubwa. Tumeona uh, watu wakitumia pengine saa zingine maaskari kunyanyaza wananchi, na wale si i si sera ya serikali nyanyaza ambao wamefanya kwa serikali kwa muda mrefu. Wajua kama ile sekta ya security katika Kenya, ile changes katika security imekuwa ni kidogo sana. Tumejaribu police reforms na nini, lakini hatujafikia ile kiwango ambayo inaambatana na ile katiba yetu. Our new katiba ina, imeweka a lot of demand na, na, na, kwa wana na sasa, kuna maafisa fulani ambao hawajakuwa na kuweza kukubali kwamba tuna katiba mpya kwa wale wamekuwa ni eh, kizingiti kikubwa. Pili, tumeanza ile tunaita, eh, devolution. Tulipoanza ugatuzi, wengi ambao walikuwa katika, katika ile serikali ya kitambo na ile katiba ya kitambo ndio magavana wa wale wakubwa wa zile kaunti eh, na ile tabia yao ya ile ya katiba ya kitambo ndio bado wanaendeleza kule. Sasa tumepata kwamba hata watu ambao wananyanyaza wananchi sana ni makaunti government na wale ma ma maofisa wengine, kwa hivyo ile ndio wananchi wanalalamikia, maanake ukiangalia kama ile eh, corruption. Na corruption iko iko na impact kubwa katika ile right za wananchi, kama wengi wataendelea kupora mali ya umma, inamaanisha kwamba barabara wananchi hawatapata, wa maji mazuri hawatapata wa health hawatapata, na, na, na elimu hawatapata, hawana, hawana. Kwa hivyo tunaona kwamba tatizo liko pale, kwamba ndio tuko na katiba mzuri, ndio tuko na bill of rights mzuri, lakini kama mienendo ya maofisa fulani na, na, na vio fulani katika serikali hawatabadilisha mienendo zao, bado tuko pale pale. Asante sana. Uh, Bwana Victor Bwire, sasa nikirejea kwako na bende wa moto. Umesikiliza kwamba eh, pengine sheria ambazo zipo ndizo ambazo zinachangia kuonekana hali ya demokrasia kuto kuwa finyo kwa hapo Uganda. Eh, kuna sheria zozote ambazo kwa namna moja ama nyingine zimekuwa zikikiukwa kwa ajili ya kukandamiza demokrasia au zile sheria ambazo pengine zipo zinatetea demokrasia zimekuwa zikibadilishwa kwa namna moja ama nyingine? Kwa sababu juzi hapa tumesikia Rais Yoweri Museveni alilitaka bunge kubadilisha sheria ili kuruhusu kuwa na eh, idadi kubwa ya wabunge kutoka arobaini, kuwa, kuwa zaidi ya arobaini ambayo ilikuwa ikielezwa ndani ya katiba. Asante sana ndugu. La kwanza ni kwamba uh, Rais Yoweri Museveni kurudi kwenye bunge kuuliza ili apate rusa kuongeza namba ya mawaziri wake na fikiri hilo sio jambo la kuthibitisha kuthibitisha mutu mwananchi wote, lakini kunazo sheria unazo sheria ambazo wananchi wanaziona kama zinalalia upande moja. Sheria kama vile uchaguzi wa kamati la uchaguzi, yaani kuchakua watu ambao wanasimamia uchaguzi unawekwa kwenye mikono ya rais e, wa Jamhuri ya Uganda peke yake. Kwa hivyo so, watu wanaona kwamba ukiwa umenipa kazi na um, nitashurutishwa kukufanyia kazi. Kwa hivyo watu wanaomba kwamba si wa, uchaguzi wa wa viongozi mm, wa kamati ya uchaguzi iwe inafanyika na kamati maalum hiyo, mtu mmoja anaitwa rais. Hilo hilo ndio lo, na ile ni jambo ambalo kwa wakati huu linaonekana kama suku jambo zito zaidi, uh, ndio ambayo watu wanataka waweze kugeuza kurekebisha sheria hiyo ili wanaosimamia uchaguzi wachakuliwe na kamati maalum ambayo inawekwa na bunge. Hilo ni la kwanza, na pili ni kwamba watu wa Uganda wanahitaji sana kiwango ambacho kinatumiwa pe, kiwango cha pesa ambacho kinatumiwa kwenye kampeni za siasa. Uh, hili mtu akitumia pesa jijidi, hapo aweze aweze kuchukuliwa mahakamani kwa kutumia pesa nyingi kushurutisha watu wamupe kura, hata ingawa yeye sio kiongozi mwema. Uh, nafikiri ni um, la tatu nilisikia ndugu wangu Bwile wa huko sehemu zetu za jirani wetu wa Kenya akiniambia kwamba, akisema kwamba kuna watu wa magazeti, nafikiri waandishi wa habari, nafikiri waandishi wa habari, kwa kweli waandishi wa habari pia wananyanyazwa kidogo hapa kwetu Uganda, lakini kwetu sio zaidi kiwango eh, cha kuweza kusema kwamba wananyanyaswa zaidi, sio juu zana. Kwa hivyo hakuna nchi yoyote hapa Afrika Mashariki ambayo inahitaji demokrasia yake iende chini. Nafikiri kulingana na maumbile ya watu, wanataka kila kitu kama demokrasia kiwe kinapanda kinaenda juu na kurekebishwa mpaka kiwe cha umuhimu kwa kila mtu yote. Kwa hivyo, uh, uh, nafikiri kwa wakati huu ndio hiyo. Lakini basi bwana Nabende, tuta bwana Nabende tutarejea kwako. Tumepata msikilizaji hapa kutoka nchini Tanzania, tumsikilize naye ana maoni gani. Bwana Philbert Jonathan kutoka Tanzania, karibu sana msikilizaji wetu. Ah, tupo pamoja. Kwa jina naitwa Kenshambi, nipo shamba mreba, Kagera, Tanzania. Katika mada ya leo, uhuru wa demokrasia kwenye mataifa ya Afrika Mashariki, kwa kweli kimtazamo unaonekana kwamba ni nzuri, lakini ukienda kwa undani zaidi, demokrasia na uhuru wake kwa kweli hakuna. Tunaona mambo mengi yanayofanyika kwenye haya mataifa ya Afrika Mashariki, mambo mengi kwa mfano ya kisiasa aki nchini. Kwa hiyo anaonekana kwamba ule uwazi uwazi na ukweli kwenye demokrasia za Afrika Mashariki kwa kweli hakuna. Asante uh, sana bwana Filbert Jonathan. Sasa Mwasaka Mwasakafyuka Simon, uh, umesikiliza michango mbalimbali kutoka kwa bwana Victor Bwire na bende wa moto. Eh, kwako, kwa wewe unazungumziaje? Una, una ukiangalia hali halisi ya hapo uh, Tanzania, kama ulivyosema mwanzo kwamba sheria zilizopo ndizo zinazotoa mwanya kwa eh, vitendo vinavyoonekana pengine kupinga uh, ama kuzuia kufanyika kwa demokrasia hapo nchini Tanzania, lakini Je, yeah, unadhani tukichukulia mfano wa tukio la serikali kutangaza kwamba eh, haitoendelea kuonyesha eh, vikao vya bunge moja kwa moja kupita televisheni ni moja ya ishara ya kufinya demokrasia ya watu kupata ule uh, watu kuwa na uhuru wa kupata kile kinachoendelea katika bunge kuwasikiliza wawakilishi wao? na nakubaliana nawe kwamba kuna changamoto kubwa sana ya namna tunavyotafsiri uhuru wa kujieleza, uhuru wa kupata habari, uhuru wa kukusanya habari na uhuru wa kutoa yale mawazo yako ambayo unayo. Hiyo ndo changamoto kubwa ambayo tunakabiliana nayo. Hata mimi pia naona ni tatizo, kwamba kwa nini watu wapate haki ya kusikiliza bunge zima? Ni kwa nini watu wapewe vipande vya bunge? Hizo, hilo hizo ni changamoto na nafikiri waziri wa habari anavyosikia na huenda huko uh, mbele kukawa na marekebisho mabadiliko, lakini, lakini lakini niongee katika dhana kubwa zaidi kwamba uh, Kenya kama mfano halisi wa wanamna waliobadilisha wa katiba yao, na nimemsikia yule bwana kutoka Kenya akilalamika kwamba kuna matatizo bado ya hapa na pale. Kurekebisha sheria ni jambo la kwanza, jambo la pili, namna gani ile sheria mliyoirekebisha inaweza, in, in, inaweza kusimamiwa, ili inaweza kuleta matokeo bora katika ukuaji wa de, demokrasia. Hiyo ni changamoto ya pili tuliyo nayo. Kuna sheria mbaya na nzuri Tanzania. Sheria mbaya zimesemwa na kusemwa na kusemwa kwenye ripoti nyingi sana, lakini kuna watu bado wamezikumbatia. Mimi nafikiri huko tunapokwenda, ni lazima watawala sasa warudi, waangalie sheria zile mbaya, sababu so, so, leo unaweza kuwa wewe mtawala ukazifurahia sheria mbaya ambazo zinaishi katika mfumo, lakini miaka kumi ijayo, kumi na tano ijayo, un, unaweza kuwa raia wa kawaida. Ile sheria mbaya ulioiacha leo ikakurudi na wewe pia, umeona. Nakupa mfano halisi mmoja, bwana Loasa leo yuko upinzani. Sheria zile zile mbaya ambazo na moja au nyingine zilitungwa akiwepo upande wa CCM, leo na yeye huenda akawa anazilalamikia. Kwa hiyo tusibweteke, tusi kwa kupata rais ambaye anaweza kupuuzia baadhi ya mambo ambayo kikatiba angeweza kuyazuia akayaachia kama ofa. Sasa so, anaweza kuja rais mwingine akasimamia ile sheria iliyopo, tukagundua kwamba hii sheria inang'ata. Kwa hiyo tusilalamike wakati sheria inapong'ata, inapo tulalamike uwepo wa sheria mbaya kwenye kwenye mifumo yetu ya kiutawala. Bahati mbaya hata kama hii inatokea leo Mheshimiwa Magufuli akaamua kuachia siasa ziendelee tu kawaida, wakafanya kukawa siasa za kawaida, lakini inakuwa ni ofa tu. Kuna sheria kandamizi nyingi ambazo wapinzani hunyamaza wakati tu rais aliyoko madarakani anapoamua kuzinyamazia. Inapotokea rais aliyoko madarakani akaamua kutumia meno yake yote aopewa na katiba, ndo haya madhara yake kama tu mkuu wa wilaya anaweza kuweka ndani kwa masaa arobaini na nane. Je, rahisi kwao? kuna sheria mbaya nyingi zipo. Asante sana Bwana Mwasakafuka Simon, tutarejea kwa kwa kwa. tena kwako, kwa mngoja tupate fursa ya kuangalia kile kinachoelezwa ndani ya Facebook. Na, uh, Idi Ligongo nilikuwa napekuwa, pekuwa, hapa mitandao, nikuwa na pekua pekua hapa mitandaoni kuona ni yapi ambayo wamesema wasikilizaji wetu wakiwa katika maeneo eneo hilo la maziwa makuu. Na kwanza nitaje kwamba kwa tuliweza tulijaribu kuwapata wengine ili kuchangia mswada huu manake, uh, hali ya ukosefu wa Uh, kuweza kujieleza katika eneo hilo lote ni hali ambayo kwa hakika imetajwa kuwa ni hali duni kweli kweli, na wale ambao tumeweza kupata tunazungumza nao, na wengine wanaandika kwenye Facebook katika mtandao wetu. Kwa mfano huyo anaitwa Poika Po uh, ambaye hata hakueleza yuko wapi, lakini anasema da, wacha kwanza niangalie kama naweza kupata hela ya tikiti ya ndege, manake hali ilivyo ukikosoa unaambiwa kwamba unawakwamisha Watumizi, uh, kutumikia wananchi. Nikipata tikiti basi nitatoa mchango wangu. Nafikiri hapa anajaribu kusema kwamba ni vigumu sana kutoa maoni, atafukuzwa. Sijui kama kuna ukweli. mm -hmm. <laughs> <laughs> Mimi ni naye Thomas Mkami Mikwabe, eh, anasema anapatikana Mwanza, Tanzania, kwa sasa lakini Dar es Salaam ndipo nyumbani kwake. Anasema kweli kabisa, demokrasia imetoweka Afrika Mashariki. Uh, huu hali imekuwa kama vile ni wakati wa ukoloni, ukoloni na hili ni suala la ukoloni mambo leo. Vyama vya upinzani vimebanwa sana. Nchi kama Tanzania ililinda demokrasia, tunashangaa leo hii imetoweka in, in, unaingia ubepari na anaingia hapa pia Emmanuel Ntobi katika hapa kwenye Facebook pia anasema ni wa Life Unit Chanika na tumaini hapa ni Dar es Salaam anasema kwa ujumla, kwa sasa katika nchi zetu za Afrika Mashariki hakuna uh, hata nchi moja ambayo ina mtazamo mzuri wa kidemokrasia. Hizi vurugu zinaashiria demokrasia haina nguvu. Mimi ni naye, si mwingine ni Migele eh, Kambayeko. Anasema uh, vilevile kwamba uhuru wa kutoa maoni kwa ukanda wa nchi za kiafrika haupo kabisa, hata kama upo hauna nguvu, na pia uhuru huo unakandamizwa. Na ndiyo maana mbaya zaidi, ukionekana unatoa maoni ambayo yanatija, basi utegemee kuandamwa na mamlaka husika. Naona maoni ni kama yanafanana sana, kwa sababu huyu Abel Arimba anasema yuko nchini Kenya, anasema nchi nyingi, hasa Afrika Mashariki, hazina uhuru wa kujieleza. Mfano mzuri ni Uganda. Naam, basi moja kwa moja tunaye msikilizaji um, kwenye line ya simu e, John Karasia kutoka nchini Kenya. John karibu sana katika Live Talk e, asante sana. Naam, tunakusikiliza maoni yako. Ah, kwa maoni yangu unasema hivi, tunapoangalia demokrasia za nchi za Afrika ukanda wa Afrika Mashariki haipo. Nikiangalia mfano tuseme Kenya, maamuzi yanayofanywa, unajua demokrasia maamuzi yanayofanywa ni ya wananchi wenyewe lakini ambayo maamuzi tunaofanya yanafanywa na na wale ambao wako uongozini na maamuzi yanaenda na kinyume na matarajio ya wananchi. Kwa mfano nchi ya Uganda tunaona demokrasia imekandamizwa. Kwa mfano, kiongozi wa upinzani ambaye ni Kizza Besigye, uchaguzi ambao ulikuwa majuzi tumeona amekandamizwa, hana uhuru wake wa kujieleza ikiwa kulikuwa na mtafaruku fulani kuhusu uchaguzi baada ya kufuata njia zilizo sawa kuenda mahakamani kutatuliwa, tunaona yeye anakandamizwa, anashikwa kila siku na kuwekwa korokoroni. Na ukiangalia okay, nchi nyingine kwa kwa mfano mfano nchi ya Burundi eh, eh, wale ambao wako uongozini kwa mfano Rais Nkurunziza amebadilisha katiba ili kujiongezea muda zaidi kuongoza, ambayo imeenda kinyume na katiba yenyewe. Kwa hivyo demokrasia tuseme, eh, katika nchi za Afrika Mashariki ni neno ambalo tu limetiwa kamusini kimakosa na naam, naona naona, naona, huyo msikilizaji Idi Ligongo umepata jina lake ni, ni John John Garcia Junior yeah. na, na, kwa sababu nauliza, kwa sababu naona ulikuwa pia umechangia kwenye mtandao kwenye Facebook. Na sasa, hebu tuone mwingine huyo anajulikana kama Seleman Muhomba anasema kwamba hmm. uh, i ako Kilombero, anasema tu kwamba VOA mko vizuri sana sasa, hakuchangia lolote pale, naam <laughs> basi turudi kwake bwana Bwire e, umemsikiza msikilizaji bwana John Garcia Junior e, kutoka Kenya akisema kwamba msamiati wa demokrasia haukupaswa uwepo ndani ya kamusi ya eneo zima la Afrika Mashariki. E, tumeona maandamano ambayo yalikuwa yakifanyika e, kushinikiza kufanyika mabadiliko katika tume huru ya uchaguzi ya IEBC hapo nchini Kenya, na kuna wakati fulani wana usalama walienda kuwatawanya waandamanaji na baadhi ya wanaharakati wakasema lile ni tukio la kufinya demokrasia. Hili unakubaliana nalo? Bwana Victor Bwire, naam. Naona pengine tumempoteza bwana Victor Bwire. Sasa nikirejea kwako Mwasakafyuka Simon, uh, tumesikia kwamba kuna kijana alimtukana e, raisi kupitia ukurasa wa Facebook, na ikawa ni utekelezwaji wa ile sheria ya uhalifu wa makosa ya mtandao. Na hii sheria wanaharakati e, wa masuala ya haki za binadamu wanaharakati wana wa demokrasia wamesema kwamba hii sheria imewekwa kukandamiza watu. unadhani maamuzi ambayo yalifanyika eh, katika kesi hii kweli yanaonyesha eh, ni ukandamizwaji wa demokrasia? Mwasaka Fyuka Simon. wa pili, lakini mimi ambacho nakiona, na kuna vitu viwili tofauti hapo, kwamba kitu cha kwanza ni kwamba ni yapi matumizi sahihi ya ya mitandao? Je, kujieleza kuna mipaka au hakuna mipaka? Hilo ndio swala la pili. Kwa swala la kwanza, matumizi mabaya ya mitandao; swala la pili, kuna mipaka kwenye ule wa kujieleza. Mimi nafikiri kuna mipaka na nafikiri, tuna tumekwenda kasi zaidi kuliko wa, wa, wa mifumo ya mawasiliano ya teknolojia Uh, e, e, nikwe, ya likopoti, ya ni kweli alikoposti yalikuwa ni matusi na nafikiri hata yeye uwe kijana ungemhoji nafikiri anaweza kufikiri kwamba yalikuwa ni matusi kwa namna yoyote, kwa mtu mzima lakini kwa namna ambavyo jamii m... na, na, tatizika na mitambo hapo kidogo e, labda lage... turejee kwa swali la uh, Bwana Victor Bwire. Bwire eh, teknolojia inavyokuwa na hulo wa kujieleza unavyoongezeka lakini hulo wa kujieleza lazima uendane na mila na tamaduni za watu. Kuna neno ambalo ukimwambia mkubwa Afrika inabidi uki, ukimbie mbele yake. Asante sana Bwana Mwasakafyuka Simon, bwana uh, Bwana Victor uh, Bwire, tulielekeza swali kwako kwamba je, yeah, vitendo ambavyo wanausalama wa hapo Kenya walichokuwa wakifanya wakati wa maandamano e, ya wale walikuwa wanataka mabadiliko kufanyika ndani ya tume huru ya uchaguzi ya Kenya ya IEBC, ni kwamba ni kiashirio tosha cha kuona ukandamizwaji wa demokrasia, hiyo ni sawa, na tumesema kwamba maaskari walitumia nguvu zaidi, ingawa maaskari wanakubaliwa kikatiba kwamba wa provide security kama watu wanafanya demonstrations ambazo ziko katika katiba ya Kenya zinakubaliwa, wale walitumia na, lakini hatuwezi kusema ni sera ya serikali. Wale walikuwa ni manake, tuliona kule kama Mombasa, maaskari ama wale waliweza kuachilia uh, demonstrators wakatembea vizuri na wakarudi. tuli- tuliona kwingine. Kwa hivyo hii imekuwa tu ni individual officers ambao tayari hatua uh, watachukuliwa hatua katika ile independent police oversight board. Kwa hivyo ndio vile nimesema hapo nyuma kwamba kuna maofisa um, ama watu fulani katika serikali ambao bado wako na wa ile kwamba tumebadilika lakini bado wako pale. Mwenzangu mwenzango kutoka Tanzania kweli amesema ukweli. Kuna mambo mawili: kuna kuleta sheria mpya na kuna pia kubadilisha culture ya watu. Kwa hivyo sisi hapa Kenya tunang'angana na kubadilisha culture ya watu fulani ambao bado wanaishi katika ile enzi eh, eh, ya kitambo na na vile na, ambavyo wali ile eh, ilikuwa ni vibaya, walitumia nguvu zaidi. Hata ukiangalia ile wale maskari hawakuwa wanatumia ile sheria katika kujiprotekt, maanake sheria maskari wanakubaliwa kutumia lakini Bwire, uh, pole kwa kukukatiza, lakini ujue kwamba kuna upande mwingine ambao umetoa maoni kusema kwamba kuwakosoa wale waandamanaji, kusema kwamba wengine pia wanatumia fujo kiasi kwamba inabidi pia polisi kuja na nguvu, kutumia nguvu kidogo kuweza kuwakabili, kuwakabili. Unafikiria uh, hao wana maoni sawa kama wale wafanyabiashara ambao wamelalamika kwamba mali yao uh, ilipotea kwa sababu pia kuna wahuni ambao wanaungana nao. Ningependa tu- tuzungumzie hilo kwa kifupi. Tumekubaliana hiyo, tunakubaliana na sheria hiyo kwamba eh, protest zile ambayo katiba yetu inakubali ni, ni peaceful protest. Na kama kuna yeyote ambaye askari waliona kwamba alikuwa amebeba silaha, amebeba jiwe, askari walikuwa na haki ya kuweza kukabiliana na yule mtu. Hiyo ni ni ni, ni ki ambayo hata hiyo katiba inakubali kwamba kama kuna mwandamandaji ambaye amebeba silaha ama ama, ama, ama ana threaten security ya watu wengine lazima hatua achukuliwa, lakini katika nyingi ambazo tuliona zile picha kanda nyingi ni maaskari wakiataki maprotesta ambao alikuwa, lakini mahali ambapo yeyote alipatikana kwamba, am, na vile nimesema hata sheria inakubalia aska, afisa mkuu wa polisi kutumia nguvu ama silaha kujiprotect kama anakuwa maisha yake iko hatarini. Kwa hivyo hayo hi, hi, hi, hi, hi, nakubaliana na wewe kwamba mahali ambapo eh, mwandamanaji anatishia ana usalama wa askari ama anatishia usalama wa wananchi wengine ama biashara ya mtu fulani, lazima akabidhiwe vilivyo. Asante sana bwana uh, Bwire. Kuna msikilizaji uh, Bonifase Stephen, karibu tusikie maoni yako, wakati uh, muda wetu ukawa unakimbia kwelikweli. Nam, nam, habari za hapo studio, si salama salama. kwa upande wangu mi nadhani huu uhuru wa siasa Afrika waandamanaji kwa mfano hapa siku Tanzania kuna baadhi ya vyama pinzani vimekuwa vikilazimisha maandamano, lakini serikali nayo inakuwa na wabinya. Kwa upande wangu kwa kweli naona siasa uh, afrika haina uhuru sana. Asante sana bwana uh, Boniface. Sasa kwa kumalizia, bwana Nabende wa moto eh, kwa kujumuisha hali unavyoiona na tunapoelekea eh, kwa sababu Tanzania zipo E, ripoti mbalimbali kutoka kwa watu mbalimbali wakisema mbali, Tanzania inarejea nyuma zaidi katika kutekeleza demokrasia. Hapo Uganda halikadhalika, hata nchini Kenya e, kuna vitu ambavyo vinazungumzwa kwamba haviendi sawa. Kwa hali jinsi inavyokwenda, unadhani tunapoelekea ni sawa? Naam, hamu ya wananchi wa Uganda ni kwamba bado hata wakati huu tunaona Tanzania kama mfano wetu wa wa wa hali ya juu isipokuwa, nao pia wanajifunga um, uh, wanajifunga najifunga wanajifunga mshipi yao kwamba demokrasia yao isiwe inarudi chini. Kwa hivyo tuna uh, sisi pia tuna tunaelekeza tuna, uh, tuna nguvu zetu kwamba wenzetu wen, wen, wa huko Tanzania, hilo ndilo la kawaida, lazima sisi tunawafata hao kwa ajili, wako mbele yetu. Uh, wa Kenya wako mbele yetu, hata ingawa kuna matatizo yao kwa wakati huu <laughs> laki, lakini tunaona kwamba sisi tuko nyuma yao, wao wawili. Kwa hivyo tunawatumia kama mifano yetu, na hao pia wanataka wapitie kiwango kuliko pahali walipo wakati huu. Kwa hivyo sisi hapa Uganda tunaomba kwamba, na mwito nao, pide, kwamba na nao naopika wakati huu ni kwamba pia sisi tuna jitahidi kutoa uh, sauti zetu kama wakati huu kwamba tunatakikana tuendeleze demokrasia. Asante sana Bwana Nabende wa Moto, eh, kwa kuweza kujumuisha vilevile. Nitoe shukrani kwa Bwana Victor Bwire, kaimu mtendaji mkuu na meneja wa program Uh, wa Baraza la Habari la Kenya, vilevile mwasakafyuka Simon kutoka nchini Tanzania, na shukran pia zimwendee Kanali Shaban Vantariza ambaye tulikuwa naye hapo awali katika mjadala wetu wa leo Ijumaa kutoka hapa Washington. mimi ni Diligongo mwenzangu ni... mimi ni BMJ Mridhi, shukran vilevile zimwendee Dwayne Collins, hali kadhalika Nelly Limo, msimamizi wa matangazo alikuwa ni Mamoyo Hamza. Shukran kwa kuwa nasi, na usiku mwema.