Fatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Mkamiti Kibayasi. Uingereza imeweka historia ya kujitoa kutoka Umoja wa Ulaya katika kura ya maoni ambayo imechochewa na masuala kadhaa ya uhamiaji na uhuru na kupelekea kuchochea kujiuzulu kwa Waziri Mkuu David Cameron. Kiongozi huyo wa Uingereza aliwaambia waandishi wa habari nje ya jengo namba kumi Downing Street hii leo Ijumaa, Watu wa Uingereza wamefanya uamuzi wa wazi na kuchukua njia tofauti, na kwa jambo hilo ninafikiri nchi inahitaji uongozi mpya kuendeleza uamuzi huo. Bwana Cameron amesema kujiuzulu kwake kutaanza mwezi Oktoba mwaka huu. Msemaji wa idara ya amani ya Umoja wa Mataifa amesema kuwa umoja huo umekubali kulaumiwa kwa kutochukua hatua za dharura wakati wa mauaji ya mwezi Februari ya watu waliokoseshwa makazi katika mji wa Malakal ulio Sudan Kusini. Nick Binbark amesema kuwa baadhi ya walinda amani hawakuchukua hatua kwa wakati uliofaa ili kuwalinda raia wa Sudan walioshambuliwa na watu wenye bunduki hapo tarehe 17 na 18 mwezi Februari mwaka huu wakiwa kwenye eneo la ulinzi wa raia. Wakati huo, Umoja wa Mataifa ulikuwa na vikosi vya wanajeshi kutoka Rwanda, Ethiopia na India mjini Malacal. Watu 30 waliuawa wakati wa shambulizi hilo, huku wengine 123 wakijeruhiwa. Kwa sasa, umoja huo unajadili tukio hilo na mataifa yaliyotoa vikosi vya UNMISS kuhusu mafunzo na kuhusika kwao wakati wa shambulizi hilo. Imekuwa ni muda wa wiki mbili tangu shambulizi baya zaidi la bunduki kuwahi kutokea Marekani. Licha ya shinikizo kutoka kwa umma la kuimarisha sheria za umiliki wa bunduki hapa Marekani, wajumbe wa baraza la Congress wangali wanavutana, huku wajumbe kutoka chama cha Democratic wakitumia mbinu zilizotumika miaka ya sitini kueleza kughadhabika kwao. Umma vilevile umegawanyika hata baada ya shambulizi hilo la Orlando lililofanyika kwenye klabu moja ya mashoga. Kura ya maoni iliyofanywa na shirika la habari la CNN inaonyesha asilimia 55 ya Wamarekani wanaunga mkono sheria kali za umiliki wa bunduki, na kulingana na takwimu zilizochukuliwa na shirika la habari la CBS, asilimia 57 wanaunga mkono kupigwa marufuku kwa bunduki kama iliyotumika Orlando. Baadhi ya Wamarekani wanalilaumu kundi lenye ushawishi mkubwa linalotetea haki za watengenezaji bunduki. Mnaendelea kusikiliza Habari za Dunia kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi na 107.5 FM Nairobi, Kenya uamuzi wa mahakama kuu ya Marekani jana Alhamis ulisimamisha mpango wa rais Barack Obama wa kusitisha kuondolewa kwa mamilioni ya wahamiaji wasio halali. Kura hiyo ambayo ilikuwa sare kwa majaji wanne kwa wanne haikubadilisha uamuzi wa mahakama ya chini ambayo ilimkataza rais Obama kubuni sera mpya ya uhamiaji kupitia amri ya rais baada ya bunge kukosa kupitisha mageuzi makubwa kuhusu uhamiaji. Obama aliutaja uamuzi huo kama wa kuvunja moyo kwa wahamiaji ambao sasa hawataweza kujitokeza wazi wazi na kuchangia katika ujenzi wa taifa kwa njia yenye manufaa. Hata hivyo, Obama alisema hakutakuwa na msukumo wa kuwahamisha wahamiaji wanaoishi hapa Marekani na ambao wanatii sheria. Hata ingawa uamuzi huo wa mahakama uliacha swala la kuendelea kuwepo kwa wahamiaji hao katika hali ambayo inatashwishi kisiasa. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. Muda mfupi ujao utasikiliza kipindi cha Kwa Undani. nam ni saa tatu na dakika tano kwa saa za afrika mashariki saa mbili saa za afrika kati hii ni kwa undani kutoka idhaa kiswahili ya sauti amerika washington dc karibu msikilizaji popote pale ulipo ikiwa unatusikiliza kwenye redio au mtandao wa facebook live stream kwa muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukijaribu kuchambua na kupa maelezo na ufanuzi wa kina. Mimi hapa studio ni Abdu Shakur Abud. Kwa Undani leo tunazungumzia tukio linalotikisa dunia nzima hii leo, uamuzi wa Waingereza kujiondoa kutoka Umoja wa Nchi za Ulaya katika kura ya maoni iliyofanyika hapo jana. Hii leo basi, katika undani, tunazungumzia juu ya athari na faida za uamuzi huo na kinachotarajiwa baada ya hapa kuweza kutusaidia niko pamoja na Chris Lukosi, mkurugenzi mtendaji wa kampuni ya Serengeti Global Service huko London, Uingereza; Muhamed Saleh, mchambuzi wa maswala ya kisiasa mjini Paris; Ahmed Bibi, mchambuzi wa maswala ya kisiasa huko London; Profesa Chacha Nagot Chacha huko Nairobi, Kenya. Na hapa studio niko pamoja na Mkamiti Kibayasi na tutaungana na pamoja na Chikulupi Kasaka huko Iland ya Kaskazini. Kwa undani Nam kwa undani. Kama nilivyosema, karibuni nyote kwa undani. Tunazungumzia suala la kujiondoa kwa Uingereza. Rais Barack Obama hivi sasa anazungumza na waandishi wa habari akihudhuria mkutano wa kimataifa juu ya ujasirimali huko California, na yeye amesema uhusiano na ushirikiano kati ya Uingereza na Marekani hautabadilika, lakini amesema dunia iliyoungana ina changamoto chungu nzima. Lakini kwanza kabisa, Mkamiti, hebu tupate kujua nini hasa hii kura ya maoni iliyopata umaarufu kujulikana kama Brexit. Neno Brexit ni kifupi cha maneno ambayo yanamaanisha uwezekano wa Uingereza kujitoa kutoka ndani ya nchi 28 zilizo katika Umoja wa Ulaya EU, na Abdushakur, uh, neno hili lilifuata mfano wa Grexit lililotumiwa wakati ule ambapo Ugiriki ilikuwa karibu kutolewa katika matumizi ya sarafu ya euro. Na nini hasa, ni swala gani watu walioulizwa kupiga kura katika uchaguzi huo? wakati uh, wa, wananchi wa Uingereza wakijiandaa na hiyo kura ya maoni, walikuwa na maswali mawili tu ya kupiga kura na kuamua waendelee kubaki ndani ya Umoja wa Ulaya au kujitoa ndani ya Umoja wa Ulaya ambao unajumuisha nchi ishirini na nane ikiwemo Uingereza yenyewe. Na sasa kura hiyo ilihitajika kwa nini? Walioshiriki ni kina nani? Na hata kufika hapa, ilihitajika ili kukamilisha matakwa ya Conservative Party na kudumaza wapinzani wa EU ambao ni Umoja wa Ulaya. Waziri Mkuu wa Uingereza David Cameron utakumbuka aliahidi kufanya kura maoni kama angechaguliwa tena mwaka elfu mbili na kumi na tano. Na wakonservative ambao hivi sasa ndio wengi wamegawanyika juu ya swali la uwanachama wa EU kwa takriban miaka arobaini sasa. Na wakonservative hao kwa hali ya chini kwa jumla wanapendelea kuondoka EU. Hiyo ndio ilikuwa sababu kuu. Asante sana Mkamiti, kuweza kutufahamisha kwa ufupi tu juu ya kilichosababisha Waingereza kupiga kura na hata kuamua kujiondoa. Sasa nilizungumza punde tu hivi na Ahmed Dimbimbi kutoka London na kumuuliza hali ilikuwaje baada ya kura hiyo leo hii na matokeo. Yeye anasema Uh, kumekuwa na hali ya mtikisiko wa kitaifa kwa sababu waziri mkuu David Cameron imebidi atangaze kwamba itakapofika Oktoba atajiuzulu, na hali kadhalika Donald Trump naye ameingia Scotland leo amefurahishwa me, na uamuzi wa Waingereza kujiondoa kwa kutumia ile kauli mbiu yake we want to take our country back. Na hawa ili kundi la waliotaka kujitoa nanyeo kwa kauli mbiu yao ilikuwa ni kutaka wanataka wa, kurudisha mamlaka kwa Waingereza. Sasa kumekuwa na kambi mbili, kambi ya watu walioshindwa katika hii kura ya maoni, wamesikitika kwa sababu waskochi nao watataka kujiondoa, watafanya kura ya maoni ya kujiondoa, na hali kadhalika watu wa Ireland ya Kaskazini wenyewe vilevile wanafikiria kwamba watataka kufanya kura ya maoni ili kama wajiunge na, na nchi ya ya jamhuri ya Ireland na upande wa pili vile vile hawa watu ambao walipata kura ya kujiondoa, kwa sababu ukiangalia kura hii imelenga katika mambo mawili. Jambo la kwanza ni suala la la watu kutaka mamlaka na, na, na, na, kutaka kurudisha mamlaka hapa Uingereza, lakini halikadhalika kuweza ku, ku, ku- kulinda mipaka yao kwa sababu ya ishu ya uhamiaji, wahamiaji wengi wamekuja hapa. Lakini suala la pili ni kuondokana na urasimu mkubwa sana ambao unatokana na kuwa katika umoja wa nchi za Ulaya lakini upande mwingine, swala la uchumi. Masoko ya hisa kote duniani yametikiswa na swala hili. Nini sasa watu wanasema juu ya swala hilo? Kuna, kuna kuna mtazamo, kwa mfano baada ya David Cameron leo kwa kuzungumza, amezungumza gavana wa benki ya England na amesema kwamba mtikiso si mkubwa kiasi cha kwamba unaweza ukatetemesha uchumi wa Uingereza, lakini wachumi wengine na wanasema vile kunaweza ukatokea mfumuko kidogo wa bei au au recession. Kama kama si mfumuko, naweza katokea recession. Lakini halikadhalika nafikiri toka jana usiku kunaona kwamba paundi kuwana shuka imeteremka mpaka Uh, paundi moja amena ilikuwa ni sasa na dola moja na na thelathini kama sijakosea, lakini sasa hivi imepanda kidogo. Kwa hiyo mtikisiko, lakini kwa bahati nzuri ni kwamba mtikisiko umetokea katika leo, kwa sababu leo siku ya Ijumaa, kwa hiyo masoko mengi ya dunia ikitakapofika mpaka milango ya saa tisa saa kumi yatakuwa yashafungwa lakini nam asante sana Ahmed. Bila shaka kwenye simu Chris Lukosi huko London. Na wewe kwa upande wako, kwanza nikuulize wewe, ulikuwa unaelemea upande gani kama unaweza kujibu swala hilo? Ya, mimi, wasimu nyingi mimi kawaida yangu huwa nasema open. Mimi nilikuwa out vote out, ulikuwa vote out. Sasa kwa nini uliamua kutoka nje kutoka Umoja Ulaya? Unajua, kwanza kabisa lazima tuangalie sisi kama wageni sisi kama commonwealth countries tunakuwa hii hii UK ikijitoa, hi, ikijitoa kwenye EU kama ilivyojitoa sasa hivi, sisi watu wa commonwealth countries tutakuwa tuna benefit kubwa sana. Waingereza wenyewe watakuwa na benefit kubwa sana kwa sababu ukiangalia population ya ya EU ni 440 million people only, wakati commonwealth ukijumlisha countries zote za commonwealth ni watu wako 2.1 billion. Kwa hiyo ina maana kama ni masuala ya biashara, kama ni masuala ya, ya, ya, ya job opportunities na nini, ukiwa EU Uingereza yani, kuwa commonwealth they are far better kuliko wakiwa na EU. Wakiwa EU kuna urasimu mkubwa sana na wanakuwa na mambo mengi sana kama wanakuwa sio free kufanya biashara zao, lakini pia nikuambia kitu kimoja, kabla sijaenda deep kwenye masuala ya ya ya ya ya kibiashara na nini, niongee mimi kama mimi Chris Lukose mimi na watoto wangu hapa Sawa, wamezaliwa hapa, wanakulia hapa eh? Leo hiya watoto wangu, sisi leo, sisi wenyewe kama wazazi sisi, of course leo kazi ni rahisi kupata, lakini kazi leo hazikuwa ngumu kupata kama ilivyokuwa miaka kama kumi before kabla jijiunga na EU ilivyofunguliwa, EU ilivyofunguliwa, EU wale watu wa Commonwealth waliwekwa pembeni kidogo, wakasahauliwa kabisa, wakawa wanapewa priority watu wa kutoka EU. Zamani kama utakumbuka, manesi madaktari walikuwa wanakuwa recruited kutoka South Africa, kutoka Philippines, walikuwa wanachukua walikuwa wanachukua manesi kutoka anyway kwenye like, common country so far, kama unaongea kiingereza vizuri na ume, una qualifications zinazotosha. Lakini EU ilivyoingia, wakawa restricted, ikabidi wao wanachukua watu kutoka EU, kwa hiyo maana watu wa common wakawa wameondoka. Kwa hiyo maana sisi usisi kama watu wa common tulikuwa tume, tuna tuna nini tuna tunapoteza tuna, tuna, tuna kazi hapo and benefits zinapungua. Sasa tuangalie kuhusu watoto wetu, na kama mimi kama Chris uko kwangu leo, mimi akija kufikisha miaka kumi na tano ijayo ndani ya EU uwezekano wake yeye kupata kazi ndani ya Uingereza utakuwa ni mgumu sana kuliko Uingereza ikiwa nje ya EU. Sasa Chris ikiwa... lakini unasema mm, kwamba vizuri, swala hilo la kwamba ni swala la kazi, lakini kwa upande mwingine utakuta kwamba kampeni iliyofanyika ilikuwa mm, dhidi ya wageni vile vile. Sasa nyi wageni mnasemaje au mlichukulia vipi swala hilo? Ah, unapozungumzia wageni, kuna wageni wa aina mbili. Mgeni ambaye ameshaingia meseto, huwezi kumwita mgeni tena. Mgeni akishakuwa raia tayari ni raia. Umeelewa? Kwa hiyo huwezi kuzungumza kuna wageni na mgeni ambaye anakuja sasa mwingine kutoka nje. Ilikuwa disadvantage sana kwa watu kutoka common countries kwa sababu kupata working visa tu kwanza ilikuwa ni ngumu sana. Kwa sababu alikuwa anapewa priority mtu wa EU kwa sababu mtu wa EU hana haitaji visa wala nini na move free. Kwa hiyo sisi watu wa common countries, not only common countries ilikuwa ni ngumu sana. Kwa hiyo ni ushindi kwetu sisi. Na, ma... of bila Merea shaka nam. Asante sana kama utazungumzia swala la biashara, lakini hebu tuje kwa Muhammad Saleh huko Ufaransa. Ulaya, nchi za Ulaya zimechukulia vipi swala hili la Uingereza kwa ujumla? Kwa kweli, uh, ni kitu ambacho kimeshangaza watu wengi kwa sababu uh, watu wengi hawajategemea kwamba Uingereza inge, ingejitoa kwa hivyo ni jambo ambalo alikutegemewa kusema kweli, walikuwa wanahisi kutafanyika hii kura ya eh, maoni lakini hati, hatimaye matokeo yake yangeli eh, labda yangelikuwa kama vile yalivyokuwa katika wakati wa Faransa walipoulizwa kuhusu suala la umoja ku, wa Ulaya la la, la, la la umoja wa Ulaya, swala la, maswa, swala la, la umoja wa Ulaya na utaona kwamba matokeo yake yalikuwa yamekaribiana sana baina ya waliokubali na waliokataa. Kwa hivyo matarajio ya wengi ni kwamba Uingereza isingejitoa, lakini mvutano ungelikuwa mkali sana, mchuano ungekuwa mkali sana baina ya wale ambao wanataka kujitoa na wale ambao walitaka kubaki. Kwa hivyo kusema kweli, haya ya matokeo yamekuja kama ni a well, naweza kusema kitu cha cha kushangaza kwa wengi Nam uh, watu wengi wameshangaa juu ya swala hilo, masoko yameporomoka. Lakini kwa ujumla viongozi wa Ulaya wamesema nini baada ya kutokea matokeo haya? Sasa oh, ni kitu ambacho hakijatarajiwa kwa hivyo, sasa hivi inabidi wajipange kuona namna gani wataweza kuwa, kuwa, kuendeleza mashirikiano katika mazingira ya haya mapya, lakini watu wengi wanahisi kwamba uchumi wa Uingereza unaweza kuathirika kwa, kwa kiasi fulani, japokuwa sisikiri kama watafukutakuwa na masuala ya kufungiana kibiashara na ni, lakini takuepo, lakini ushirikiano utakuwepo, lakini hautokuwa kama ule uliokuweko awali. Naam, asante kwanza, kabla kuendelea mbele, hebu twende huko Nairobi. Uh, Profesa Nagori Chacha, unaweza kutueleza huko kwenu kwa Afrika Mashariki watu wamepokea vipi? Ha, huku kwetu watu wamepokea kwanza kwa mshangao, na pili, nafikiri kuna wengine hawajali, hawajali mambo ambayo yanatendeka Uingereza au Ulaya. Kwa hivyo wanaangalia tu na kutazama na kungojea kuona yale yatakayotokea, okay, lakini kuna wengine ambao wanajua kwamba kujiondoa kwa uh, UK kutoka hi, ah, kutaathiri shughuli zao za kibiashara kwa mfano wakulima wa mgua wa kubwa wa maua ambayo yanauzwa katika masoko ya Ulaya wanafahamu, wateja wao wengine walikuwa ni watu wa Uingereza, watu wa Scotland na watu wa, wa, wa, wa huko UK. Kwa hivyo kama mikataba iliyowaruhusu kuuza maua ilikuwa ni mikataba ambayo inatawaliwa na sheria na utaratibu wa EU, basi ina maana kwamba watapoteza wale wateja wao waliokuwa wakinunua vitu vyao kutoka Uingereza na na, na na UK Wakuu wa benki za kitaifa huko Nairobi, Kenya, na Uganda na nini, kwa ujumla wamese wametoa taarifa yote. Umesikia nini kuhusu hali, maanake fedha zimeporomoka za Uingereza na vile vile hisa zimeshuka, wanasemaje huko? Walikuwa wametamka kwamba watahakikisha kwamba hali hii haiathiri eh, nguvu na uwezo wa sarafu zetu hapa Afrika Mashariki kwa mfano lakini zaidi zaidi, pia ni kuelewa matamshi yao mengine. Ambayo nimesikia ni kwamba shida kama hii ya hali ya fedha kuwa thamani inaenda chini inaweza kuwa ni ya muda mfupi, na baadaye masoko yatajirekebisha, na shughuli za biashara zitaendelea na watu wataishi. Chikulupi ukiwa huko Ireland karibu sana, unaweza kutuambia swala moja aliyojizuliza hapo, na tumesikia hapo mwanzoni kwamba huenda Scotland hivi sasa ikaanza kufikiria mambo ya kujiondoa na Ireland. Nyinyi huko mmepokea vipi matokeo haya ya Uingereza kwa ujumla? Na sisi imetushitua uh, imetushitua kwa sababu kwa mara ya kwanza lijitokeza kama swala la kisiasa kwamba ni Cameroon kwa na chama chake walikuwa na ajenda ambayo ilikuwa ni ya ndani, lakini baadaye, ili kupata support kubwa ya wananchi, ikaja kuwa swala la kitaifa. Kwa hiyo hata wakati linaendeshwa, watu wengi walikuwa nasema ah, swala limekuja, walikuwa watu wafilimu kazo. Lakini siku za mwisho mwisho kidogo, ile swala likaa kama linabadilika, tukaanza kuona kwamba wale wanaotaka kutoka, kampeni zao zikawa zimekuja juu maana kama sisi vijana tulikuwa tumeona mara ya kwanza vipeperushi ambavyo watu walikuwa wanapigia kampeni nyingi zilikuwa zinataka kubaki, lakini siku za mwisho tulikuwa tunaona vipeperushi vingi vinasema kwamba kuchoka kwao kidogo. Mwishoni tulikuwa tunaishia kwamba, uh, inawezekana hili swala likawa sivyo tunavyotarajia, na ndivyo ilivyokuwa hapo jana, kwamba matokeo mwisho wa siku yakawa vile ambavyo wengi hatujatarajia, na kwa upande hasa wa vijana ambao tuko huku Uingereza na pia hasa kwa wanafunzi ambao ndio wanufaikaji wakubwa sana kwa kati ya Uingereza kuwa nchi mwanachama wa Umoja wa Jumuiya ya Ulaya ilikuwa ni pamoja na masuala ya elimu na pamoja na masuala ya ajira, pamoja na masuala pia ya, ya kiutamaduni, kwamba ni rahisi kwenda ikiwa nchi mwanachama wa Umoja wa Ulaya kusafiri kiurahisi, lakini tumeona kwamba tangu hapo jana. Uh, masuala haya ya ya, ku, ya kujitenga yamezorotesha hata mwamko wa wanafunzi wanaosoma wa, wa nchi za Ulaya ambao wanasoma Uingereza, mfano chuo cha um, London School of University tayari wameshatuma ba, ba, email na barua kwa wanafunzi wote ambao wanatoka nchi za Ulaya waanze kuomba visa ya kuwepo ku, hapa Uingereza na pia kwamba kwamba gharama zao za, za ada za wanafunzi kuanzia hapo mwakani zitabadilika kutoka kuwa mwanafunzi wa nchi ya mmoja wa Ulaya kuwa mwanafunzi wa kimataifa kama vile ambavyo mtu anatoka Afrika kuja kusoma Uingereza. Sasa hivi nao status yao inabadilika. Sasa hiyo inastajabisha, maanake bado utaratibu wa mabadiliko kufanyika, hatua kama hiyo ishaanza kuchukuliwa, ndio hawa watu kama vile walikuwa wamejipanga, kama ambavyo unaona kiuchumi, kwamba walikuwa wamejitayarisha kwamba ikitokea kwamba tumetoka, basi walikuwa wanaangalia kwamba kiuchumi siweze kutereleka. Basi hata naona na maswala mengine kama elimu tayari wameshakuwa wamekuwa mstari wa mbele kuanza kuwatayarisha kwamba haya mabadiliko yatatokea mwakani, lakini muanze kujitayarisha kuanzia sasa, kwa sababu hichi kitu tayari ni kimeshafanyika na watu wameshaheshimu wamuzi, kwa sababu hata ukiangalia kura zilivyokuwa zimepigwa ni kwamba waliosema kutoka ni asilimia hamsini na moja nukta mbili na waliosema kubaki ndani ya umoja wa nchi za Ulaya ni asilimia arobaini na nane. Inaonekana kwamba kuna asilimia mlinganikano wa kwamba waliotaka kutoka na kubaki ulikuwa unasabiliana. Kwa hiyo ukija kuangalia mwisho wa siku, unaona kwamba kama vile nusu walitaka kutoka, nusu walitaka kubaki. Kwa hiyo lazima tuheshimu maamuzi ya hata hawa waliosema kutoka hali ambayo iko sasa hivi kwamba wengi tumestaajabishwa, lakini ndiyo imeshatokea. Sasa Chris, kwa upande wako, kuna mmoja hapo simu iko na makelele kidogo, lakini Chris uh, unaweza kutueleza wewe, umezungumzia wewe, ume mfanya biashara, kwa upande wa biashara unaona faida gani? Maanake we umesema mmetaka kujiondoa, faida gani hivi sasa, au biashara itafanyika vipi hivi sasa katika mfumo mpya? Ya unajua biashara ni Ah, kwenye Commonwealth, they, kama nilivyosema UK watakuwa far they... better kuliko kwenye EU kwa sababu, kama wakizungumzia kama wao UK wakitaka marketing ya kufanya biashara zao, kama wakitaka kwa mfano wanafunzi waje hapo katika masharti nafuu <coughs> au wakitaka kuuza bidhaa zao, zao, zao kama za kivita au nini, maana wanatoa bidhaa ambazo ni high quality. Wakitaka kuuza bidhaa zao kwa Commonwealth watakuwa na soko kubwa sana kama mara nne au tano, mara tano au zaidi ya ilivyo kwa EU hii huwa na raia mia nne na arobaini tu, milioni mia nne arobaini wakati Commonwealth wako two point one billion. Ni soko kubwa sana, alafu vile vile hunajua katika Commonwealth hiyo kuna India ambayo ndio ukiangalia katika business ni moja wa business partners wa kubwa sana wa UK ha, this land rover siku hizi zinatengenezwa zinatengenezwa India, viwanda vingi vya Uingereza vimekwenda India, steel industry ina controlled uko controlled na raia wa India na nini haya. Ukiangalia kwa upande wa China, Uingereza iko more closer kwa China kuliko EU. EU hawako close na China, hata kidogo katika masuala ya kibiashara. Uingereza ndio wako close na watakuwa more benefit zaidi wakiwa nje ya EU kwa sababu wataondoa ule urasimu wa kibiashara kati ya China na Europe kwa sababu wa... Europe hawataki bidhaa za China ziingie, Europe, kwa sababu ya kuogopa kwamba zitavunja masoko yao. Alafu hawataki kutrade na China. Sasa China na Uingereza wamekubali kutrade wamekubali kama utakishaji wa mikataba. Hata kuna baadhi ya reli itakayo kufungwa ambayo ni express reli watakao kufunga hapa na wa China. Kwa hiyo kama waingereza wakiwa wako close na wa China ambao ukiangalia sasa hivi wanakoelekea, wanaelekea kuwa ndio the superpowers ya, katika masuala ya kiuchumi ya dunia wa China, na kila nchi hizi zinaangalia China. Kwa hiyo maana waingereza watakuwa na benefit zaidi kwa waingereza. Ni wajanja sana, tayari wameshampata Marekani ambao ndio kaka yake Muingereza. Bila Marekani, yani Muingereza ndio Marekani, Marekani ndio Muingereza. Tayari wako na Commonwealth ambao ndio wao ndio mabosi wa Commonwealth. Kuna China kuna nani? Na sasa, sasa, sasa Chris, ukisema hivyo Mohamed, kwa upande wako unaonaje swala hilo kwamba Uingereza itafaidika, Ulaya itakuwa haina uhusiano mkubwa sana na Uingereza, maelezo ya huyu bwana, kwa sababu kuweko kwa Uingereza sasa hivi katika Umoja wa Ulaya hakuizuii kufanya biashara na nchi za Commonwealth hakuizuii kufanya biashara na China. Uh, jambo litakalotokea ni kwamba watapoteza lile soko ambalo la walilonalo la ziada la nchi za Ulaya. Kwa hivyo kusema kwamba kutoka kwenye umoja wa Ulaya kutawawezesha wao kujizatiti ku, katika soko la Commonwealth ni eh, ni, ni mtizamo ambao hauna mashiko hata kidogo, kwa sababu na kama vile zilivyo nchi za Kifaransa zilivyokuwa na satwa katika makoloni yao nchi zao za zamani za makoloni za Afrika, na wanavyolidhibiti soko soko lile, ni hivyo hivyo ambavyo Uingereza inalidhibiti soko au lina mahusiano na zile nchi za Commonwealth ambazo haliathiriwi unasa... wala halizuiwi kutokana na lapo na jerewa kwa katika umoja wa Ulaya ukiangalia karibu nchi zote za Ulaya zina mahusiano makubwa na China. Bidhaa nyingi ambazo unazikuta katika nchi za Ulaya zinatengenezwa China. Kwa hiyo hiyo pia si sababu ya msingi kusema kwamba kutoka kwa Uingereza kwenye Umoja wa Ulaya utaisaidia kuta kujizatiti katika soko la China. Asante Mohamed, Chris, maana muda unakwenda mbio. Chris, unaweza kujieleza kidogo hapa. Naona ndugu yangu hapo ana kuwepo kwake katika umoja wa Ulaya. Naam, Chris. Chris endelea. Ni za viwanda vya Europe vilivyoenda kujengwa China kwa ajili ya kufuata cheap labor. Ndio utaona ziko hapa kule zimetengenezwa tu China, lakini ni viwanda vya Europe. Lakini product ya mchina mwenyewe kama mnazoiona Tanzania au wapi, huwezi kuziona Uingereza. Product directive ya mchina mwenyewe utakuta, kwa mfano, Philips iko China eh. kuna magari hapa, kuna magari MG Rover inatengenezwa China lakini ni kampuni ya Uingereza. Kuhusu biashara, masharti ya EU na trade business ya China ni magumu sana, inambana sana Mchina, na Mchina hayapendi masharti ya, ya EU. Kwa hiyo mchina na mchina yuko very close na na Uingereza. Uingereza kumbuke ni mtu mjanja kuliko mtu mjanja yote kuliko mtu yote hapa duniani. Hilo lazima ukutake usitake usitake lazima usta, ukubali. Mtu mjanja na mwenye akili kuliko mtu binadamu yote duniani hapa ni Muingereza. Naam, asante sana Profesa Chacha, labda wewe nikupe kupe ametega okay. Canada, ametega China, ametega India. Asante sana. Asante sana cha Chris. Chacha, wewe labda dakika ya mwisho, unasemaje kutokana na mwelekeo huu kabla tujapa wasikilizaji kwenye Facebook? Um, na, mimi nafikiri mimi. Kwanza sikubaliani na hayo mawazo kwamba Uingereza eh, sasa itapata soko la China zaidi au itafuatilia bidhaa za China kwa sababu hayo mambo ya biashara kati yao, na, na, na ya Uingereza na China yanaendelea tu na yataendelea. Nafikiri swala ambalo tunaweza kusema ni kwamba masharti yale ambayo EU ilikuwa inawapatia mataifa mengine ambayo yanafanya biashara au kupeleka bidhaa zao katika nchi za EU sasa hayatakuwa masharti ambayo yanazingatiwa na wanunuzi wa Uingereza, kwa sababu sasa imejitoa, na masharti yatakuwa ni yale ya kipekee tu ya nchi ya Uingereza. Kwa hivyo, uh, haya mambo unaweza kuyaona kwa upande mmoja kwamba ni ukweli, eh, watawawezesha Uingereza kufanya biashara kubwa zaidi na China na mataifa mengine ambayo Asante sana Profesa, nashukuru sana Profesa. Muda bahati mbaya haujaturuhusu, itabidi suala hili tulijadili kwa undani zaidi katika kipindi chetu kijacho. Asanteni kuungana nasi. Mkamita alikuwa hapa pamoja nami na wenzangu pamoja na Profesa Chacha Nyagoti Chacha, Chris Lukosi, Mohamed Saleh na Chipu, Chikulupi Kasaka huko Northern Ireland. Asanteni kwa undani, ndo tunamaliza kwa hii leo na wasikilizaji wengi walioshiriki katika Facebook.