Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu sana, tunapoingia kwenye kipindi cha Kwa Undani, tukiangalia mambo kwa kina yaliyotokea na yanayotuzunguka. Jina langu Harrison Kamau. Hii ni kwa undani kutoka idhaa Kiswahili ya sauti America, Washington DC. Karibu msikilizaji, popote pale ulipo ikiwa natusikiliza kwenye radio au mtandao wa Facebook live stream, kwa muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchambua na kupa maelezo na no ufanuzi wa kina. Mimi hapa studio ni Abdu Shakur Abud. Kwa undani leo tunazungumzia tukio linalotikisa dunia zima hii leo, uamuzi wa, wa Waingereza kujiondoa kutoka Umoja wa Nchi za Ulaya katika kura ya maoni iliyofanyika hapo jana. Hii leo basi katika undani tunazungumzia juu ya athari na faida za uamuzi huo na kinachotarajiwa baada ya hapa. Kuweza kutusaidia, niko pamoja na Chris Lukosi, mkurugenzi mtendaji wa kampuni ya Serengeti Global Service huko London, Uingereza; Muhamed Saleh, mchambuzi wa maswala ya kisiasa mjini Paris; Ahmed Bibi, mchambuzi wa maswala ya kisiasa huko London; Profesa Chacha Nagot Chacha huko Nairobi, Kenya; na hapa studio niko pamoja na Mkamiti Kibayasi, na tutaungana na pamoja na Chikulupi Kasaka huko Ireland ya Kaskazini. kwa undani Nam, kwa undani. Kama nilivyosema, karibuni nyote. Kwa undani, tunazungumzia swala la kujiondoa kwa Uingereza. Rais Barack Obama hivi sasa anazungumza na waandishi wa habari akihudhuria mkutano wa kimataifa juu ya ujasirimali huko California, na yeye amesema uhusiano na ushirikiano kati ya Uingereza na Marekani hautabadilika, lakini amesema dunia iliyoungana ina changamoto chungu nzima, lakini kwanza kabisa, Mkamiti, hebu tupate kujua nini hasa hii kura ya maoni iliyopata umaarufu kujulikana kama Brexit. Neno Brexit ni kifupi cha maneno ambayo yanamaanisha uwezekano wa Uingereza kujitoa kutoka ndani ya nchi ishirini na nane zilizo katika Umoja wa Ulaya, EU na Abdushakur. Uh, neno hili lilifuata mfano wa Grexit lililotumiwa wakati ule ambapo Ugiriki ilikuwa karibu kutolewa katika matumizi ya sarafu ya euro. Na nini hasa, ni swala gani watu walioulizwa kupiga kura katika uchaguzi huo? Wakati uh, wa, wananchi wa Uingereza wakijiandaa na hiyo kura ya maoni, walikuwa na maswali mawili tu ya kupiga kura na kuamua, waendelee kubaki ndani ya Umoja wa Ulaya au kujitoa ndani ya Umoja wa Ulaya, ambao unajumuisha nchi ishirini na nane ikiwemo Uingereza yenyewe. Na sasa, kura hiyo ilihitajika kwa nini? Walioshiriki ni kina nani? Na hata kufika hapa, ilihitajika ili kukamilisha matakwa ya Conservative Party na kudumaza wapinzani wa EU ambao ni Umoja wa Ulaya. Waziri Mkuu wa Uingereza David Cameron, utakumbuka aliahidi kufanya kura maoni kama angechaguliwa tena mwaka elfu mbili na kumi na tano, na Wakonservative ambao hivi sasa ndio wengi wamegawanyika juu ya swali la uwanachama wa EU kwa takriban miaka 40 sasa, na Wakonservative hao, kwa hali ya chini kwa jumla, wanapendelea kuondoka EU. Hiyo ndio ilikuwa sababu kuu. Asante sana Mkamiti, kuweza kutufahamisha kwa ufupi tu juu ya kilichosababisha Waingereza kupiga kura na hata kuamua kujiondoa. Sasa nilizungumza punde tu hivi na Ahmed Dibimbi kutoka London na kumuuliza hali ilikuwaje baada ya kura hiyo leo hii na matokeo, yeye anasema. Uh, kumekuwa na hali ya mtikisiko wa kitaifa kwa sababu Waziri Mkuu David Cameron imebidi atangaze kwamba itakapofika Oktoba atajiuzulu, na hali kadhalika Donald Trump naye ameingia Scotland leo, amefurahishwa me, na uamuzi wa Uingereza kujiondoa kwa kutumia ile kauli mbiu yake we want to take our country back. Na hawa ili kundi la waliotaka kujitoa nanyeo kwa kauli mbiu yao wanataka wa, kurudisha mamlaka kwa Waingereza. Sasa kumekuwa na kambi mbili, kambi ya watu walio walioshindwa katika hii kura ya maoni wamesikitika kwa sababu waskochi nao watataka kujiondoa, watafanya kura ya maoni ya kujiondoa, na hali kadhalika watu wa Ireland ya kaskazini uh, wenyewe vilevile wanafikiria kwamba watataka kufanya kura ya maoni ili kama wajiunge na, na nchi ya, ya jamhuri ya Ireland na upande wa pili vile, vile hawa watu ambao walipata kura ya kujiondoa, kwa sababu ukiangalia kura hii imelenga katika mambo mawili. Jambo la kwanza ni swala la la watu kutaka mamlaka na, na, na, na, kutaka kurudisha mamlaka hapa Uingereza, lakini halikadhalika kuweza ku, ku, ku, kulinda mipaka yao kwa sababu ya ishu ya uhamiaji ya wahamiaji wengi wamekuja hapa. Lakini swala la pili ni kuondokana na urasimu mkubwa sana ambao unatokana na kuwa katika umoja wa nchi za Ulaya lakini upande mwingine, swala la uchumi, masoko ya hisa kote duniani yametikiswa na swala hili. Nini sasa watu wanasema juu ya swala hilo? Kuna kuna, kuna mtazamo. Kwa mfano, baada ya David Cameron leo kuzungumza, amezungumza gavana wa benki ya England na amesema kwamba mtikiso si mkubwa kiasi cha kwamba unaweza ukatetemesha uchumi wa Uingereza, lakini wachumi wengine nao wanasema vile kunaweza ukatokea mfumuko kidogo wa bei au, au recession, kama kama si mfumuko, unaweza ukatokea recession. Lakini hali kadhalika nafikiri, toka jana usiku kunaona kwamba paundi kwana shuka imeteremka mpaka Uh, paundi moja amena sasa sasana dola moja na na thelathini kama sijakosea, lakini sasa hivi imepanda kidogo. Kwa hiyo mtikisiko, lakini kwa bahati nzuri ni kwamba mtikisiko umetokea katika leo, kwa sababu leo siku ya Ijumaa, kwa hiyo masoko mengi ya dunia itakapofika mpaka milango ya saa tisa saa kumi yatakuwa yashafungwa, lakini nam asante sana Ahmed. Bila shaka kwenye simu Chris Lukosi huko London. Na wewe kwa upande wako, kwanza nikuulize wewe, ulikuwa unaelemea upande gani, kama unaweza kujibu swala hilo? Ya, mimi asimu winyi ii kawaida yangu wanasemailiuulikuwa. Sasa kwa nini uliamua kutoka nje, kutoka umoja Ulaya? Unajua, kwanza kabisa lazima tuangalie sisi kama wageni sisi kama Commonwealth countries tunakuwa hii hii. UK ikijitoa ikijitoa kwenye EU kama ilivyojitoa sasa hivi, sisi watu wa Commonwealth countries tutakuwa tuna benefit kubwa sana. Waingereza wenyewe watakuwa na benefit kubwa sana kwa sababu ukiangalia population ya ya EU ni 440 million people only, wakati commonwealth ukijumlisha countries zote za commonwealth ni watu wako 2.1 billion. Kwa hiyo ina maana kama ni masuala ya biashara kama ni masuala ya ya, ya ya ya job opportunities na nini ukiwa EU yani, Uingereza kuwa Commonwealth. They are far better kuliko wakiwa na EU. Wakiwa kwa EU kuna urasimu mkubwa sana, na wanakuwa na mambo mengi sana, wanakuwa yes, sio free kufanya biashara zao. Lakini pia nikuambie kitu kimoja, kabla sijaenda deep kwenye masuala ya ya ya ya, ya kibiashara na nini, niongee mimi kama mimi Chris Lukose, mimi na watoto wangu hapa Sawa, wamezaliwa hapa wanakulia hapa eh? Leo hiyo watoto wangu, sisi leo sisi wenyewe kama wazazi sisi, of course, leo kazi ni rahisi kuzipata, lakini kazi leo hazikuwa ngumu kupata kama ilivyokuwa miaka kama kumi before, kabla hajajiunga na EU, ilivyofunguliwa EU, ilivyofunguliwa EU, wale watu wa Commonwealth waliwekwa pembeni kidogo, wakasahauliwa kabisa, wakawa wanapewa priority watu wa kutoka EU. Zamani kama unakumbuka manesi, madaktari walikuwa nawekuwa recruited kutoka South Africa, kutoka Philippines, walikuwa wanachukua walikuwa wanachukua manesi kutoka eneo ya kwenye anyway, Commonwealth countries so far, kama unaongea kiingereza vizuri na una qualification zinazotosha, lakini EU ilivyoingia, wakawa restricted, kabidi wao wanachukua watu kutoka EU. Kwa hiyo maana watu wa Commonwealth wakawa wameondoka. Kwa hiyo maana sisi sisi kama watu wa Commonwealth tukawa tume tuna tuna nini tuna tunapoteza tuna, tuna kazi hapo and benefits zinapungua hasa tuangalie kuhusu watoto wetu na kama mimi kama Chris Lucas kwangu leo, mimi akija kufikisha miaka kumi na tano ijayo ndani ya EU uwezekano wake yeye kupata kazi ndani ya Uingereza utakuwa ni mgumu sana kuliko Uingereza ikiwa nje ya EU. Sasa Chris ikiwa lakini ikiwa unasema ikiwa, kwamba vizuri, swala hilo la kwamba ni swala la kazi, lakini kwa upande mwingine utakuta kwamba kampeni iliyofanyika ilikuwa dhidi ya wageni vile vile. Sasa nyie wageni mnasemaje au mlichukulia vipi swala hilo? Ah, <mulopo> unapozungumzia wageni, kuna wageni wa aina mbili. Mgeni ambaye ameshaingia meseto, huwezi kumuita mgeni tena. Mgeni akishakuwa raia tayari ni raia. Umeelewa? Kwa hiyo huwezi kumuita kuna wageni, kuna mgeni ambaye anakuja sasa mwingine kutoka nje. Ilikuwa disadvantage sana kwa watu kutoka common countries kwa sababu kupata working visa tu kwanza ilikuwa ni ngumu sana. Kwa sababu alikuwa anapewa priority mtu wa EU kwa sababu mtu wa EU hana hahitaji visa wala nini na move free. Kwa hiyo sisi watu wa common countries, tunatoka kwenye common countries ilikuwa ni ngumu sana. Kwa hiyo ni ushindi kwetu sisi. Na, of bila Mayor. shaka nam asante sana kama utazungumzia swala la biashara lakini hebu tuje kwa Muhamed Saleh huko Ufaransa Ulaya. Nchi za Ulaya zimechukulia vipi swala hili la Uingereza kwa ujumla? Kwa kweli uh, eh, ni kitu ambacho kimeshangaza watu wengi, kwa sababu uh, watu wengi hawajategemea kwamba Uingereza ingejitoa inge kwa hivyo ni jambo ambalo alikutegemewa kusema kweli. Walikuwa wanahisi kutafanyika hii kura ya eh, maoni, lakini hati, hatimaye matokeo yake yangeli eh, labda yangelikuwa kama vile yalivyokuwa katika wakati wa Faransa walipoulizwa kuhusu suala la, ku, la, la, la, la, la umoja wa Ulaya swala swala, la, maswa, swala la, la umoja wa Ulaya na utaona kwamba matokeo yake yalikuwa yamekaribiana yani sana, baina ya waliokubali na waliokataa. Kwa hivyo matarajio ya wengi ni kwamba Uingereza isingejitoa lakini mvutano ungelikuwa mkali sana, mchuano ungekuwa mkali sana baina ya wale ambao wanataka kujitoa na wale ambao walitaka kubaki. Kwa hivyo kusema kweli, haya matokeo yamekuja kama ni swai well, naweza kusema kitu cha cha kushangaza kwa wengi Nam uh, watu wengi wameshangaa juu ya swala hilo. Masoko yameporomoka, lakini kwa ujumla viongozi wa Ulaya wamesema nini baada ya kutokea matokeo haya? Sasa, oh, ni kitu ambacho hakijatarajiwa. Kwa hivyo sahivi inabidi wajipange kuona namna gani wataweza kuendeleza mashirikiano katika mazingira ya haya mapya, lakini watu wengi wanahisi kwamba uchumi wa Uingereza unaweza kuashirika kwa kiasi fulani, japokuwa sisikiri kama watautakwawa na masuala ya kufungiana kibiashara na, na ni, laki takuwepo, lakini ushirikiano utakuwepo lakini hautokuwa kama ule ulikuweko awali. Nam, asante kwanza. Kablay kuendelea mbele, hebu tuende huko Nairobi. Uh, Profesa Nagori Chacha, unaweza kutueleza huko kwenu kwa Afrika Mashariki watu wamepokea vipi? Ha, huku kwetu watu wamepokea kwanza kwa mshangao, na pili nafikiri kuna wengine hawajali, hawajali mambo ambayo yanatendeka Uingereza au Ulaya. Kwa hivyo wanaangalia tu na kutazama na kungojea kuona yale yatakayotokea, okay, lakini kuna wengine ambao wanajua kwamba kujiondoa kwa uh, UK kutoka hiyo ah, kutaathiri shughuli zao za kibiashara, kwa mfano wakulima wa mkoa wakubwa wa maua wa ambayo yanauzwa katika masoko ya Ulaya wanafahamu, wateja wao wengine walikuwa ni watu wa Uingereza, watu wa Scotland na watu wa, wa, wa, wa huko UK. Kwa hivyo kama mikataba iliyowaruhusu kuuza maua ilikuwa ni mikataba ambayo inatawaliwa na sheria na utaratibu wa EU, basi na maana kwamba wakapoteza wale wateja wao waliokuwa wakinunua vitu vyao kutoka Uingereza na na, na na UK wakuu wa benki za kitaifa huko Nairobi, Kenya na Uganda na nini, kwa ujumla wame wametoa taarifa yoyote? Umesikia nini kuhusu hali, maanake fedha zimeporomoka za Uingereza na vilevile vile hisa zimeshuka, wanasemaje? Huko walikuwa wametamka kwamba watahakikisha kwamba hali hii haiathiri eh, nguvu na uwezo wa sarafu zetu hapa Afrika Mashariki kwa mfano lakini zaidi zaidi, pia ni kuelewa matamshi yao mengine, ambayo nimesikia ni kwamba shida kama hii ya hali ya fedha kuwa thamani inaenda chini inaweza kuwa ni ya muda mfupi, na baadaye masoko yatajirekebisha na shughuli za biashara zitaendelea na watu wataishi. Chikulupi, ukiwa huko Ireland, karibu sana. Unaweza kutuambia swala moja aliojizuliza hapo, na tumesikia hapo mwanzoni kwamba huenda Scotland hivi sasa ikaanza kufikiria mambo ya kujiondoa na Ireland. Nyinyi huko mmepokea vipi matokeo haya ya Uingereza kwa? Na sisi imetushitua uh, imetushitua kwa sababu, kwa mara ya kwanza ilijitokeza kama swala la kisiasa kwamba ni Cameroon na chama chake alikuwa na ajenda ambayo ilikuwa ni ya ndani, lakini baadaye, ili kupata support kubwa ya wananchi, ikaja kuwa swala la kitaifa. Kwa hiyo hata akati linaendeshwa watu wengi walikuwa nasema ah, swala limekuja wa wafilimu kazo, lakini siku za mwisho mwisho kidogo ile swala ilikaa kama linabadilika, tukaanza kuona kwamba wale wanaotaka kutoka kampeni zao zikawa zimekuja juu maana sasa sisi vijana tulikuwa tumeona mara ya kwanza vipeperushi ambavyo watu walikuwa wanapigia kampeni nyingi zilikuwa zinataka kubaki, lakini siku za mwisho tulikuwa tunaona vipeperushi vingi vinasema kwamba kutoka ko okay. kidogo mwishoni tulikuwa tunahisia kwamba, uh, inawezekana hili swala likawa sivyo tunavyotarajia, na ndivyo ilivyokuwa hapo jana, kwamba matokeo mwisho wa siku yakawa vile ambavyo wengi hatujatarajia, na kwa upande hasa wa vijana ambao tuko huku Uingereza na pia hasa kwa wanafunzi ambao ndio wanufaikaji wakubwa sana, kwa kati ya Uingereza kuwa nchi mwanachama wa Umoja wa Jumuiya ya Ulaya ilikuwa ni pamoja na masuala ya elimu na pamoja na masuala ya ajira, pamoja na masuala pia ya, ya kiutamaduni kwamba ni rahisi kwenda ikiwa nchi mwanachama wa Umoja wa Ulaya kusafiri kiurahisi, lakini tumeona kwamba tangu hapo jana. Uh, maswala haya ya ya, ku, ya kujitenga yamezorotesha hata mwamko wa wanafunzi wanaosoma wa, wa nchi za Ulaya ambao wanasoma Uingereza, mfano chuo cha um, London School of University tayari wameshatuma ba, ba, email na barua kwa wanafunzi wote ambao wanatoka nchi za Ulaya waanze kuomba viza ya kuwepo ku, hapa Uingereza na pia kwamba kwamba gharama zao za, za ada za wanafunzi kuanzia hapo mwakani zitabadilika kutoka kuwa mwanafunzi wa nchi ya mmoja wa Ulaya kuwa mwanafunzi wa kimataifa, kama vile ambavyo mtu anatoka Afrika kuja kusoma Uingereza. Sasa hivi nao tatasi yao inabadilika. Sasa hiyo inastajabisha, maanake bado utaratibu wa mabadiliko kufanyika, hatua kama hiyo ishaanza kuchukuliwa, ndio hawa watu kama vile walikuwa wamejipanga kama ambavyo unaona kiuchumi kwamba wanajita, walikuwa wamejitayarisha kwamba ikitokea kwamba tumetoka basi, walikuwa wanaangalia kwamba, kwamba, kwamba kiuchumi isiweze kutereleka, basi hata naona na maswala mengine kama elimu tayari wameshakuwa wamekuwa mstari wa mbele kuanza kuwatayarisha kwamba haya mabadiliko yatatokea mwakani, lakini muanze kujitayarisha kuji, kuji kuanzia sasa, kwa sababu, tayari ni, fanyika, watu, heshimu, kwa sababu hichi kitu tayari ni kimeshafanyika na watu wameshaheshimu uamuzi, kwa sababu hata ukiangalia kura zilivyokuwa zimepigwa ni kwamba waliosema kutoka ni asilimia hamsini na moja nukta mbili na waliosema kubaki ndani ya umoja wa nchi za Ulaya ni asilimia arobaini na nane Kwa hiyo inaonekana kwamba kuna asilimia mlinganikano wa kwamba waliotaka kutoka na kubaki ulikuwa unasabiliana. Kwa hiyo ukija kuangalia mwisho wa siku unaona kwamba kama vile nusu walitaka kutoka, nusu walitaka kubaki, kwao lazima tuheshimu maamuzi ya hata hawa waliosema kutoka hali ambayo iko sasa hivi kwamba wengi tumestaajabishwa lakini ndio imeshatokea. Sasa Chris, kwa upande wako, kuna mmoja hapo simu iko na makelele kidogo, lakini Chris, uh, unaweza kutueleza, we umezungumzia, we ume mfanya biashara, kwa upande wa biashara unaona faida gani? Maanake we umesema mmetaka kujiondoa, faida gani hivi sasa, au biashara itafanyika vipi hivi sasa katika mfumo mpya ya unajua biashara ni wa... Ah, kwenye Commonwealth, they, kama nilivyosema they... UK watakuwa far better kuliko kwenye EU kwa sababu, kama wakizungumzia kama wao UK wakitaka marketing ya kufanya biashara zao, kama wakitaka kwa mfano wanafunzi waje hapo katika masharti nafuu, au wakitaka kuuza bidhaa zao, za, bidhaa zao kama za kivita au nini, maana wanatoa bidhaa ambazo ni high quality. Wakitaka kuuza bidhaa za zao kwa Commonwealth watakuwa na soko kubwa sana, kama mara nne au tano, mara tano au zaidi ya ilivyo kwa EU hii huwa na raia mia nne arobaini tu, milioni mia nne arobaini. Wakati Commonwealth wako two point one billion, ni soko kubwa sana. Alafu vile vile hujua katika Commonwealth hiyo kuna India, ambayo ndio ukiangalia katika business ni mmoja wa business partners wakubwa sana wa UK k ha. Land Rover siku hizi zinatengenezwa zinatengenezwa India, viwanda vingi vya Uingereza vimekwenda India. Steel industry ina controlled iko controlled na raia wa India na nini. Haya, ukiangalia kwa upande wa China, Uingereza iko more closer kwa China kuliko EU. EU hawako close na China hata kidogo katika masuala ya kibiashara. Uingereza ndio wako close na watakuwa more benefit, wata benefit zaidi wakiwa nje ya EU kwa sababu wataondoa ule urasimu wa kibiashara kati ya China na Europe, kwa sababu wa... Europe hawataki bidhaa za China ziingie Europe kwa sababu ya kuogopa kwamba zitavunja masoko yao, alafu hawataki kutrade na China. So sasa China na Uingereza wamekubali kutrade wamekubali kama utatisha kuna mikataba hata kuna baadhi ya reli itakaoa kufungwa ambayo ni express rail watakao kufunga hapa na Wachina. Kwa hio kama Waingereza wakiwa wako close na Wachina ambao ukiangalia sahizi wanakoelekea wanaelekea kuwa ndo the superpowers katika masuala ya kiuchumi ya dunia wa China, na kila nchi sahizi inaangalia China kwao, inamaana Waingereza watakuwa na benefit zaidi kwao. Ingereza ni wajanja sana, tayari wameshaa kuwapata Marekani ambao ndio kaka yake Mwingereza. Bila Marekani yani Mwingereza ndo Marekani, Marekani ndo Mwingereza. Tayari wako na Commonwealth ambao ndio wao ndio mabosi wa Commonwealth. Kuna China, kuna na... sasa, sasa hapo. Chris ukisema hivyo Mohamed, kwa upande wako unaonaje swala hilo kwamba Uingereza itafaidika, Ulaya itakuwa haina uhusiano mkubwa sana na Uingereza. Ula, nina nina nina na maelezo ya huyu bwana kwa sababu uh, kuweko kwa Uingereza sasa hivi katika umoja wa Ulaya hakuizuii kufanya biashara na nchi za Commonwealth, hakuizuii kufanya biashara na China. Uh, jambo litakalotokea ni kwamba watapoteza lile soko ambalo walilo nalo la ziada la nchi za Ulaya. Kwa hivyo kusema kwamba kutoka kwenye umoja wa Ulaya kutawawezesha wao kujizatii ku, katika soko la Commonwealth ni, eh, ni ni mtizamo ambao hauna mashiko hata kidogo kwa sababu na, kama vile wali-zilivyo nchi za kifaransa zilivyokuwa na satwa katika makoloni yao nchi zao za zamani za makoloni za Afrika na wanavyolidhibiti soko soko lile ni hivyo hivyo ambavyo Uingereza inalidhibiti soko au lina mahusiano unasa... na zile nchi za Commonwealth zaazo haliathiriwi wala halizuiwi kutokana na katika umoja wa <coughs> Ulaya. Naam, ukiangalia Chris... karibu nchi zote za Ulaya zina mahusiano makubwa na China. Bidhaa nyingi ambazo unazikuta katika nchi za Ulaya zinatengenezwa China. Kwa hiyo hiyo pia si sababu ya msingi kusema kwamba kutoka kwa Uingereza kwenye umoja wa Ulaya kutaisaidia kuta kujizatiti katika soko la China. Asante Muhammad. Chris, Chris, maanake muda unakwenda mbio. Chris, unaweza kujieleza kidogo hapa, naona ndugu yangu hapa ana kwa kuwepo kwake katika umoja wa Ulaya. Naam Chris, naam Chris endelea. Viwanda vya vilivyoenda kujengwa China kwa ajili ya kufuata cheap labor, ndio utaona ziko hapa kule, zimetengenezwa tu China lakini ni viwanda vya Europe. Lakini product ya mchina mwenyewe kama mnazoiona Tanzania au wapi, huwezi kuziona Uingereza. Product directive ya mchina mwenyewe utakuta kwa mfano Philips iko China eh, kuna magari hapa, kuna magari MG rover inatengenezwa China lakini ni kampuni ya Uingereza. Kuhusu biashara, masharti ya EU na trade business ya China ni magumu sana, ina mbana sana mchina na mchina hayapendi masharti ya, masharti ya EU. Kwa hiyo mchina na mchina yuko very close na na Uingereza. Uingereza ukumbuke ni mtu mjanja kuliko mtu mjanja yote kuliko mtu yote hapa duniani. Hilo lazima ukutake, ukutake, ukutake, lazima ukubali, mtu mjanja na mwenye akili kuliko mtu binadamu yote duniani hapa ni Muingereza. Na asante sana Professor Chacha, labda wewe nikupe Canada ametega A... China ametega India asante amitenga sana Northwest. asante sana cha Chris Chacha wewe, labda dakika ya mwisho, unasemaje kutokana na mwelekeo huu, kabla tujawapa wasikilizaji kwenye Facebook. Um, mimi nafikiri kwanza sikubaliani na hayo mawazo kwamba Uingereza eh, sasa itapata soko la China zaidi au itafuatilia bidhaa za China kwa sababu hayo mambo ya biashara kati yao, na, na, na ya Uingereza na China yanaendelea tu na yataendelea. Nafikiri swala ambalo tunaweza kusema ni kwamba masharti yale ambayo EU ilikuwa inawapatia mataifa mengine ambayo yanafanya biashara au kupeleka bidhaa zao katika nchi za EU sasa hayatakuwa masharti ambayo yanazingatiwa na wanunuzi wa Uingereza kwa sababu sasa imejitoa, na masharti yatakuwa ni yale ya kipekee tu ya nchi ya Uingereza. Kwa hivyo, uh, haya mambo unaweza kuyaona kwa upande mmoja kwamba ni ukweli e, watawawezesha Uingereza kufanya biashara kubwa zaidi na China na mataifa mengine ambayo Asante sana Profesa, nashukuru sana Profesa. Muda bahati mbaya haujaturuhusu, itabidi swala hili tulijadili kwa undani zaidi katika kipindi chetu kijacho. Asanteni kuungana nasi. Mkamita alikuwa hapa pamoja nami na wenzangu pamoja na profesa Chacha Nyagoti Chacha, Chris Lukosi, Muhamed Saleh na Chipu, Chikulupi Kasaka huko Northern Ireland. Asanteni kwa undani, ndo tunamaliza kwa hii leo na wasikilizaji wengi walioshiriki katika Facebook kwa kuweza kusikiliza kwa undani siku ya leo, nikikutakia jioni njema, lakini bila shaka sikuachi upweke, na kuacha na kibao chake Elani, wakiwa na Camillion, wimbo ni My Darling. Kwa na wakati mwema kutoka Washington.