hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tunatangaza pia katika mita band 19, 22, 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayowakaribisha hii leo ni mimi Sunday Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Abdu Shakur Abud. Makundi ya kiraia na kisiasa huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yanaeleza shaka na kutoamini tangazo la rais Joseph Kabila kwamba uchaguzi mkuu utafanyika kama ulivyopangwa. Akiwahutubia raia huko Kalemi, mashariki mwa nchi, siku ya Ijumaa, Rais Kabila alisema licha ya wasiwasi uliopo nchini anahakikisha kwamba kutakuwepo na uchaguzi wa kidemokrasia. Hata hivyo, kiongozi huyo hajaeleza hatima yake ikiwa atagombania kiti au atajiondoa. Kulingana na katiba ya nchi hiyo, Rais Kabila anamaliza mhula wake mwaka huu na hawezi kugombania tena uchaguzi. Wasiwasi umekuwa ukizuka kwamba Kabila ametaka mazungumzo kabla ya uchaguzi kufanyika. Wapinzani wanasema hawaamini kwa sababu hakuna matayarisho, na kundi moja la kiraia lenye makazi yake Kinshasa linaeleza kwamba hawaamini kwamba uchaguzi huo utafanyika. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani John Kerry yuko Rome kwa mkutano na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu katika juhudi za mwisho za kufufua tena majadiliano kati ya Palestina na Israel. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje wa Marekani John Kirby alitangaza mkutano huo, akisema kwamba atadhahirisha kwamba hakuna matarajio makubwa Akitangaza mkutano huo alitahadharisha kwamba hakuna matarajio makubwa ya kufikia makubaliano, kwani Kerry atazungumza juu ya maswala mbalimbali mbali ya mashariki ya kati, ikiwa ni pamoja na vita dhidi ya kundi la ISIS matukio ya Siria na ripoti mpya inayotarajiwa kutolewa wiki ijayo na jopo la mataifa mane juu ya kutafuta amani kati ya Israel na Palestina. Inaripotiwa kwamba ripoti hiyo itaikosoa Israel kutokana na mpango wake wa kuendelea kujenga makazi katika ukanda wa Magharibi. Waziri Kerry, kwa upande mwingine, anatarajiwa kuendelea na safari ambayo haikupangwa huko London na Brussels kabla ya mkutano wa viongozi wa Umoja wa Ulaya kujadili swala la kuondoka kwa Uingereza kutoka EU. Maafisa wa Marekani wanasema Kerry atajaribu kupendekeza kwa mpatanishi katika swala hilo kutokana na kwamba kumezuka mjadala mkubwa wa ikiwa kweli Uingereza itajiondoa kutoka umoja wa Ulaya. Kansela wa Ujerumani Angela Merkel amejitokeza jana na kuambia viongozi wenzake wa EU kwamba inabidi kuwapatia wanasiasa wa Uingereza muda wa kutafakari upya juu ya athari za Brexit, yaani Uingereza kujiondoa kutoka umoja wa Ulaya. Washington imekuwa ikiwashauri viongozi wa EU kutoilazimisha Uingereza kutekeleza ibara ya 50 ya katiba yao itakayoilazimisha Uingereza kuanza utaratibu wa kujiondoa katika muda wa miaka miwili. Rais Barack Obama amehimiza Uingereza kutojiondoa kutoka umoja huo wa Ulaya kura hiyo ya maoni imezusha mvutano mkubwa katika vyama vya kisiasa vya uingereza chama cha leba na chama cha conservative vinajikuta katika hali ya mvutano kugombania uongozi kufuatia matokeo hayo mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington Muungano mkuu wa upinzani huko Siria umewapelekea viongozi wa Afghanistan barua inayoeleza wasiwasi wake juu ya kampeni ya Iran ya kuwaandikisha na kutoa mafunzo maelfu ya wanaume wa Afghanistan ili kwenda kupigana huko Siria. Maafisa wa serikali ya Kabul wamethibitisha hii leo kwamba wamepokea barua hiyo, na afisa mmoja asiyetaka kutambuliwa ameiambia Sauti Amerika kwamba barua hiyo inaihimiza Rais Ashraf Ghani kuchukua hatua za dharura kuzuia kurubuniwa kwa vijana wa Afghanistan kwa misingi ya kidini na kuwahimiza kutoshiriki katika ugomvi wa Siria. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje wa Afghanistan Ahmad Shakeb Mustaghani ameiambia Sauti ya Amerika kwamba serikali tayari ilikuwa na taarifa juu ya shughuli za Waafghanistan huko Siria kupitia ripoti mbalimbali kabla ya barua hiyo. Anasema Kabul inachunguza suala hilo kupitia idara ya wakimbizi ya Umoja wa Mataifa, UNHCR, na vyanzo vingine vya kidiplomasia. Afisa wa cheo cha juu wa jeshi la Iraq anasema wanajeshi wao wameukomboa mji wa Faluja kutoka kwa wapiganaji wa Islamic State kufuatia mashambulizi ya mwezi mzima kuchukua udhibiti wa mji huo. Luteni Jenerali Abdul Wahab Al Saadi, akizungumza hii leo, anasema Faluja imekombolewa kabisa baada ya wanajeshi wa Iraq kuchukua udhibiti wa mtaa wa Julan, na mtaa wa mwisho uliokuwa unashikiliwa na ISIS katika mji huo akieleza kwamba kuna uharibifu mkubwa katika mji huo uliofanyika. Zaidi ya wakazi elfu themanini na tano waliobaki katika mji huo wamekimbia na wanaishi katika maeneo yanayozunguka mji huo bila ya msaada wote, na hivi sasa mashirika ya huduma dharura na serikali zinaharakisha mipango kuwasilisha msaada huko. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ama kwa hakika ni ishara kwamba wakati umewajia, yaani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikiwa Jumapili poa kabisa, tukaweza ah, kuangalia zako usalamu na kuweza kuzipeperusha kama ulivyozituma zikawafikia jamaa na warafiki uwapendao. Karibu sana popote ulipo, nikitumai kwamba Jumapili yako ni Jumapili poa kama yangu ilivyo. Langu jina Harrison Kamau, karibu sana. Salamu za kwanza nazozipokea sasa hivi ni zako Mike na Lugaya. Mike na Lugaya wasema zako salamu ukiwa kule Mwanza Tanzania, ziwaende mama yako Bie na Santo Mgaya akiwa Karumo Sengerema, na pili mke wako Bibada Mike akiwa Kigoma Tanzania. Ujumbe unasema unawapenda sana wewe Mike na Lugaya. Salamu unazikamata zako Mokulian Kipalen, unasema uko Mbeya Tanzania. Oraza, salamu za kwanza kabisa zimwende Amon Simon Emmanuel Mwasomola, Neema Mngereza, wote wakiwambea ujumbe Mungu awe nanyi kila siku. Hassan Ikasa unasema kwamba uko Dodoma, Tanzania wasema salamu zimwende Ikasa Hamis Kanal Leonard Chilemu Musa Kihamba Mandela Ikasa na unasema kwamba vioe ndiyo mambo yote, tukutane kwa njia ya salamu. Namesema kwamba asanti, nakubaliana nawe Hassan na Ikasa. Agadha Mapunda, sasa hivi zako salamu ziko mkononi mwangu. Agadha unasema kwamba wewe unatokea Mwanza na ungalitaka zako salamu ziwafikie wazazi b na bwana mapunda waki iwagomba Dar es Salaam na pia dada zako na pia baby Mapunda na Joy wakiwa wote da kaka zako wa Emma, unasema John Pascal wote wakiwa da, ujumbe nawapenda sana, undugu ni kufana, kufa, fa, kufanana sio kufanana. Huo ni ujumbe mzuri sana kutoka kwapo Agatha Mapunda. Sasa hivi naona kwamba Lameka Fundikila zako zimeishaingia ziko kwenye mkono wangu sasa. Sasa vinaosema kwamba zako salamu kutoka Mwanza, Tanzania, unazitumwa kwa wazazi bina na bwa Abel Fundikila. Uh, wadogo wako Daud Luth na Ezra Fudikila, rafiki zako wapendwa Tindos Vendastes na Makoe Buza. Ujumbe, tough time never last, tough people always do. Nami nakubaliana nawe Lamek Fudikila kwamba watu ambao wanaweza kustahimili kabisa wanadumu, lakini hali ngumu haidumu milele. Salamu nimeshazipokea zako zipokea zako kawoza Robert. Unasema huko Kampala, Uganda, zako salamu ziwafikie wafuatao: Agnes Tabingwa, na unasema baba yako Martin Waiswa, ndugu zako Yeseri Yona na dada wako wote ambao wanaishi Kimanto, Iganga, mashariki mwa Uganda. Salamu nzuri sana kutoka kwako Kawoza Robert. Salamu ninazo sasa hivi ni zako Dafi Nyandekwa, Dafi Nyandekwa kutoka kule upande wa Tanzania. Unasema kwamba salamu zimfikie Kajole Sombi Mtemi Ntandu wa Ntandu Sayenda Mabula Rachi wa Rachi na bila kusahau Juma mwanaharakati, unasema ujumbe na wapenda sana, na tusalimiane na kukutana kupitia idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Nami nakubaliana nawe eh, kwamba hii ndiyo idhaa ya kuweza kupatanisha wapenda nao. Na sasa naona kwa umbali kibao, kibao cha kutoka kule Nairobi cha Gilad anasema sema milele kwambia asema milele, ndivyo anasema jiladi yote anafanyika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC, wakati tunapowasalimia tuwapendao wakiwa mbali na karibu, mimi nakuambia sema milele pia kwamba mtambo tutakaosalimiana kupitia ni Voice of America, Washington DC, langu jina likiwa Harizon. Kama unazikamata zako salamu, Magret Nyambura ukiwa Nairobi, Magret Nyambura ukiwa Nairobi, unasema zako zimwendee mmeo Bwana Kihara wanaostera Waweru na Kihara wote wakiwa Nairobi, Solomon Mwendi na familia yake wakiwa Muguga Nairobi, Florence Murithi na jamii yake wakiwa Buruburu Nairobi, Kinyanjui Mwendi na familia yake wakiwa Nairobi, Masi, Emma bila kuwasahau Daktari Nabi Mwendi wakiwa Kitale Kenya. Ujumbe, I love you all, ndivyo unavyosema Margaret Nyambura kutoka Nairobi. Nazikamata salamu zako Jane Waithera Masharia ukiwa Maryland hapa Marekani. Unasema zako zoende wafuatao Kennedy Mashari akiwa dhome nchini Kenya, Vincent Mwangi Masharia akiwa vilevile vile Kenya, Wini Wangari Macharia na Lincoln Machina Maina Masharia wakiwa Nairobi, Marunyambura Kirama akiwa Kiambu Kenya, Bi na Bwana Murugu akiwa Nairobi, Daktari na Biruga wakiwa Nairobi, James Kigera na familia yake wakiwa Githunguri ujumbe mbarikiwe nyote na wapenda na kila wakati na wakumbuka kwenye maombi. Ni ujumbe mzuri kabisa wako wewe Jane Waithera Masharia ukiwa Maryland. Salamu unazipokea zako Peterson Karanja ukiwa Thika nchini Kenya, zako ziwaendee wafuatao: mkeo Grace Wangoi mwanao um, Kamau Kimana na binti Jane Masharia pamoja na Wangari wakiwa Thika nchini Kenya, bila kusahau waumini wote wa Anglican Diocese ya kule Thika. Unasema nawapenda sana, na tuendelee kuombeana na kusalimiana kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, Washington DC. Nami nakubaliana nawe kabisa kwamba mambo ndio hayo, Peterson Karanja. Salamu sasa hivi nilizo nazo ni zako Mbaga Karim. Mbaga Karim wa Mbezi da kule Tanzania, unasema salamu zako kwanza ni kwa mseto matata, Said Juma, Nyanda Mayala, Jafari Kopo, Karigo, Mshana Stanza, Mvandimwe na Neema Kamirio. Ujumbe, tujivunie mtambo wa VOA na vilevile vile wale watangazaji wote unawasalimu, Mbaga Karim, nami nasema kwa niaba yao nashukuru na kusema kwamba salamu tumeishazipokea Safari Munyereza unasema kwamba uko DRC kule Uvira Congo, unasema salamu kwanza wafikie ndugu zako wote pamoja na marafiki wakiwemo Amisi Omari, Justin akiwa BJ America, Eric Gilbert Tuntine akiwa Bujumbura, Alexander akiwa Canada, mzee Jesi Kazera Bozambo Zawadi, bila kumsahau Akila Mwimule. Ujumbe ni kwamba nawapenda sana, ndivyo wanavyosema Safari Mnyereza akiwa Uvira, DRC Congo. Salamu nimeshazipata zako Richard Patrick Jakondoko, Jakondogo Richard Patrick Makopolo, ukiwa Bariadi, Tanzania, unasema salamu ni kwa Patrick Makopolo akiwa Buturi mara kule Tanzania Marcelina Mawazo akiwa Buturi, Irene Sebastia, Pasco Peter Ogutu akiwa Buturi, ujumbe Mungu nawe nanyi nyinyi wote popote mlipo, tunapoendelea kukumbukana kwa njia ya maombi na pia salamu kupitia VOA. Mambo ndivyo yanavyowenda, nikiangalia upande mwingine naona kwamba Elani na Kamelion wanasema My darling, pata kibao My darling Jose Kamilion wakiwa na ilani, anasema nakupenda sana, sana nami nakupenda. Nasema kwamba kutoka hapa Washington, vile vilevile nakupenda sana. Nazipata salamu zako Periz ukiwa Lanet Nakuru nchini Kenya. Unasema zako ziwaendewa nao Ndegwa nalia wazazi wako Reverend Barnabas Kamau akiwa uh, Solai katika eneo la Nakuru bila kusahau nduguyo Mureithi analeni ivi, wote wakiwa Nairobi, Kenya, vilevile Judi na Mugo bili na Felicity na jamaa yake wote wakiwa Rongai, Kenya, Jenga na Millicent na watoto wao Natasha na Jaden wakiwa adhiriva. Unasema ujumbe tuombeane kila siku na kukumbukana, huku tukisalimiana kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Nasema kwamba kweli kabisa mambo ndivyo yalivyo wewe jou rorengo ukiwa boston na Massachusetts. Salamu zilizoko mkononi sasa hivi ni zako Aaron Paul wa Dar es Salaam, nasema salamu ziwaende familia yako pale Arusha Mirerani na marafiki wako wote wakiwa Arusha. Salamu zingine ni zako Oswin Bondei unasema salamu ziwafikie wafuatao. Takorado Uh, ukiwa kule Takorado upande wa Ghana unasema salamu za kwanza kabisa zimwende Ajala Juma popote alipo upande wa Tanzania, Reymondi Kashmiri Mavura popote alipo Tanzania, Matamaridadi akiwa Uingereza, Francis Suka popote alipo upande wa Tanzania, Mzonase Sangasa popote alipo Tanzania, Humphrey Nko popote alipo Tanzania, Matiasi Mbora wa Dar es Salaam, unasema na wapenda sana na kuwakumbuka kila uchao. Salamu lilizo nazo sasa ni za jire Rajesh Kambami, Rajesh Kabambi, unasema kwamba zako usalamu ukiwa kule DRC ziwafikie baba yako Kambabi Silvestra Hangi, mama yako Jamania Mukibwa Muhindo, ndugu zako Rodrigue, Yannick, David Kabambi, Madoche Kabambi na Safi Kabambi, Karin Kabambi na mwisho dada yako mkubwa Sara Kababi Abigaili unasema kwamba tuendelee kuombeana na kukumbukana kila uchao kwa sababu hivyo ndivyo mambo yalivyo. Na kama kawaida, sitakuacha upweke na kuacha na kibao cha Gloria Mbulilo, ikiwa ni Jumapili safi kabisa, anasema ndio yako kutoka Washington, langu jina Harrison Kamau, nikisema kwa heri ya kuonana. Basi mimi Salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya ya sauti ya Amerika ndio inamaliza matangazo hapo polepole pole. Lakini kabla ya hapo kuondoka hapa, mi nakusomea ni muktasari wa habari. Makundi ya kiraia na kisiasa ya DRC yanaeleza shaka na wasiwasi kutokana na tangazo la Rais Joseph Kabila kwamba uchaguzi mkuu utafanyika kama ulivyopangwa hapo mwezi Novemba. Akihutubia raia huko Kalemi mashariki mwa nchi siku ya Ijumaa, Rais Kabila amesema licha ya wasiwasi uliopo nchini anataka kuhakikisha kutakuwepo na uchaguzi guzi wa kidemokrasia bila ya kusema mustakbali wake. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amewasili Rome kwa mkutano na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu katika juhudi za mwisho za kufufua tena majadiliano kati ya wa Wapalestina na Waisrael. Netanyahu alitarajiwa kuwasili huko Rome hii leo. Kando na mkutano huo, Kerry amefanya safari, amepanga safari ya ghafla huko London na Brussels kwenda kuzungumzia swala la Uingereza kutoka kutoka Umoja wa Ulaya. Baadhi ya nchi zinahimiza Uingereza kutoondoka, ikiwa ni pamoja na Rais Barack Obama. Muungano mkuu wa upinzani huko Siria unawapeleka vyo umewapelekea viongozi wa Afghanistan barua inayoeleza wasiwasi juu ya kampeni ya Iran ya kuandikisha na kutoa mafunzo kwa maelfu ya wanaume wa Afghanistan ili kwenda kupigana huko Siria. Serikali ya Afghanistan imewataka vijana hao kutojishughulisha na vita vya huko Iraq. Afisa wa cheo cha juu wa jeshi la Iraq anasema wanajeshi wao wameukomboa mji wa Faluja kutoka kwa wapiganaji wa Islamic State kufuatia mashambulizi ya mwezi mmoja kuchukua udhibiti wa mji huo. Hata hivyo, wakazi wengi wa mji huo wako nje ya mji katika makambi bila ya msaada. Mwisho wa muktasar wa habari. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.