hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu pote pale ulipo katika matangazo yetu ya asubuhi yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za afrika mashariki mimi ni sandey shomari na mimi ni mery mgawe nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo ikiwa ni jumatatu juni 27 mwaka 2016 karibuni na katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika hii leo, tunakuarifu kwa makundi ya kiraia nchini DRC yakosoa tarehe ya uchaguzi wakidai kutomwamini Rais Joseph Kabila. Ila wenye kuona mbali ni sisi hapa nje ya Kongo, juu yeye anapanga uchaguzi utakuwa hivi, katiba imechenji hiyo yote, nikuona ya kwamba azii kupeteleka wanakongo mpaka huko na katika taarifa nyingine katika jamii na maendeleo, leo, leo tunakuarifu kuwa polisi nchini Kenya wahubiri dini kuondoa hofu kwa raia wananchi, naye watakana wajua raiti zao, usitoe kama huna hatia, usitoe hichai zima, wana ukweli wako. Kama nina hatia, kama natia, sinaenda tukotini. Kama sina hatia, sinaweza kutoa. Hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa na mwenzangu Mary Mgawe. Moja kwa moja katika habari za dunia, tunaanzia huko Kenya ambako rais Uhuru Kenyatta amesema nchi hiyo itaunga mkono uamuzi wa Uingereza kuondoka kwenye Umoja wa Ulaya bila kujali matokeo. Wananchi wa Uingereza wameamua, wametoa sauti yao, imesikika. Kenya kama kawaida itaendelea kudumisha uhusiano wake wa kihistoria na Uingereza huku ikiendelea kushirikiana na Umoja wa Ulaya ulio na uthabiti. Taarifa ya ikulu iliyosomwa na msemaji wa ikulu ya Kenya, Manoa Espisu, ilisema kwa mujibu wa jarida la The Star. Rais Kenyatta amewathibitishia wananchi kwamba hakutakuwa na athari za mara moja na kusema mazungumzo ya pande mbili kati ya nchi hizo mbili yataendelea bila kujali athari yoyote. Athari za mara moja kwa Kenya ni kidogo, lakini hata kama kutokana na kuondoka huko kutakuwa na haja kwa Wakenya na Jumuiya ya Afrika Mashariki kufanya makubaliano tofauti ya kibiashara na Uingereza. Makubaliano yetu ya sasa yako ndani ya Umoja wa Ulaya. Kamishna mkuu wa polisi wa Ghana John Kudalo anasema polisi hawatofungamana na upande wowote katika uchaguzi mkuu ujao wa mwezi Novemba nchini humo. Kudalo alizungumza katika ufunguzi rasmi wa mkutano mkuu wa kitaifa wa polisi uliohudhuriwa na makamanda wa polisi wa nchi nzima. Lengo la mkutano huo ilikuwa ni kutathmini jinsi polisi hao walivyojiandaa kabla ya uchaguzi mkuu wa rais wa bunge na serikali na mitaa. Vyombo vya habari vya eneo hilo vilimkariri mkuu wa polisi huyo akisema, tutakuwa tunafanya kazi kwa taaluma ya hali ya juu. Kisiasa nitakuwa sifungamani na upande wowote, ili kuhakikisha kwamba watu wa nchi hii wanapata ulinzi wa hali ya juu, alisema. Hatuna sababu ya kushindwa kulinda nchi yetu na kuhakikisha kwamba licha ya ghasia katika mkoa mdogo, Ghana itaendelea kuwa na mnara wa amani. Kudola pia amewataka raia pia wapiga kura watarajiwa kuepuka ghasia na kudumisha amani wakati wote wa uchaguzi. Na uchunguzi wa aina mbili wa maoni uliotolewa jana Jumapili unaonyesha Hillary Clinton akipata uungaji mkono zaidi dhidi ya mpinzani wake Donald Trump katika kinyang'anyiro cha uchaguzi wa rais hapa Marekani, lakini wanatofautiana katika ukubwa wa alama. Uchunguzi wa mashirika ya habari ya Washington Post na ABC unaonyesha kuwa uungaji mkono wa Trump umepungua katika wiki za karibuni na kumpa Clinton nafasi ya kuongoza kwa asilimia 51 kwa 39 kwa wapiga kura kitaifa. Mwezi mmoja uliopita uchunguzi wa maoni wa taasisi hii ulionyesha Trump akimzidi Clinton kwa asilimia 46 kwa 44. Uchunguzi mwingine uliofanywa na Wall Street Journal na NBC unaonyesha Clinton akiwa na asilimia 46 kwa 41, ukiwa ameongeza alama mbili zaidi kutoka mwezi uliopita. Kwa wastani uchunguzi wa maoni mbalimbali mbali wa hivi karibuni unampa Clinton uongozi wa zaidi ya asilimia sita baada ya kuonekana kinyang'anyiro hiki kikiwa sawa kabisa mwezi mmoja uliopita. na wananchi katika mji wa Beni katika mji wa Beni, kaskazini mwa DRC, wamesema kilimo ndio uti wa mgongo katika maeneo yao, lakini hivi sasa maendeleo ya kilimo ni kidogo kutokana na hali tete ya usalama. Muhindo Kilando ni mkulima maarufu katika eneo hilo. Hupo mbeleni, tulikuwa na lima vizuri na hatukukutana na shida fulani, lakini wakati waasi waliingia katika mashamba, ndipo shida zilianza kutokea na shida ambayo tunakuta ndani ilikuwa sasa, watu walikuwa na hawajui valeur ya kakao, ya ya kakao na na mafaa gani tu siri ya mkulima yeye mwenyewe. Katika jimbo letu wanaingia wanauzisha, na wanavumbula realite yenye iko ndani ya kakao. Alori inakuwa shida kubwa ambayo tunakutana ndani ya kilimo ya kakao. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Kipindi hewani ni Kumekucha Afrika. Mahakama Kuu ya Marekani inajiandaa leo Jumatatu pengine kutoa uamuzi muhimu kuliko wote kuhusu utoaji mimba katika robo karne, kusuluhisha mzozo ambao unaweza kubadili haki za kikatiba kwa hatua hiyo na kuathiri maelfu ya wanawake. Kiini cha kesi hiyo ni kama sheria hiyo katika jimbo la Texas ambayo inasaidia kulinda afya za wanawake kutoa mimba au kikatiba inawazuia wanawake kutoa mimba. Sheria hiyo ya Texas ambayo ni sawa na inayotumika katika majimbo mengine ya kihafidhina inawataka madaktari watoa wa mimba kuruhusu wagonjwa kulazwa kwenye hospitali karibu na kliniki zao za kutoa mimba na kwamba kliniki hizo ziwe na vifaa vya hospitali vya gharama za juu. Texas ilipitisha sheria hiyo mwaka elfu mbili kumi na tatu na imeilinda ili kulinda wanawake katika maeneo salama ya matibabu, ni jambo ambalo waunga mkono wa utoaji mimba wanapinga, wakisema sheria hiyo ina lengo la kufuta utoaji mimba ambako huko Texas hutolewa mimba elfu sabini kila mwaka. Uamuzi wa Uingereza kutoka kwenye umoja wa Ulaya unavuma kwenye siasa za Marekani. Mgombea mtarajiwa wa chama cha Republican, Donald Trump anaona hatua hiyo ya Uingereza kama uthibitisho kwa ujumbe wa kampeni yake, wakati mdemokrat Hillary Clinton anaona hatua hiyo kama uthibitisho wa wazi kwamba Trump hafai kuwa rais wa nchi. Uamuzi wa kujitoa Uingereza uliacha utawala wa Obama ukitafuta maneno ya kueleza kutokana na matokeo ambayo haukutarajia. Nchi moja imeamua, alisema waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry hu, huko Roma, Italy. Ni wazi ni uamuzi ambao Marekani ilitaraji ungekuwa wa aina hii, lakini haikuwa hivyo, na kwa hiyo basi tunaanza na kuheshimu maamuzi ya wa wapiga kura. Lakini mgombea mtarajio wa Republican Donald Trump ametokea kufurahia matokeo hayo alipozungumza huko Scotland, siku moja baada ya kura hiyo ya kujitoa. Watu wanataka kuchukua nchi yao, Trump alisema hayo Ijumaa katika eneo la mapumziko kwenye uwanja wa mchezo wa golf ulio na jina lake. Wanataka kupata uhuru kwa namna fulani. Ninaona uwiano sambamba kati ya kile kinachotokea Marekani na kinachotokea hapa. Watu wanataka kuona mipaka Uchunguzi mpya wa maoni unaonyesha Clinton aliongoza kwa alama kumi na mbili dhidi ya Donald Trump, lakini wapiga kura wengi wanataka mwelekeo mpya kwa Marekani. Wademokrat wanasisitiza kwamba wapiga kura hawajafungwa macho na ugumu wa kutoridhishwa. Kumekucha Afrika ni matangazo yanayokujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC moja kwa moja. Basi habari nyezito juu zinaanzia huko DRC ambapo baadhi ya makundi ya kiraia na kisiasa katika nchi hiyo yanaeleza shaka na kutoamini kauli ya rais Joseph Kabila kwamba uchaguzi mkuu utafanyika kama ulivyopangwa hapo mwezi Novemba mwaka huu. Akihutubia raia huko Kalemie mashariki ya nchi siku ya Ijumaa, Rais Kabila amesema ana nia ya dhati kuhakikisha uchaguzi wa kidemokrasia unafanyika nchini mwake. Abdu Shakur Abud anayo maelezo zaidi. Akiwa katika ziara ya mashariki ya nchi, Rais Joseph Kabila kwa mara ya kwanza siku ya Ijumaa alitoa maoni yake juu ya uchaguzi baada ya miezi kadhaa ya mijadala ikiwa uchaguzi utafanyika au la. Kiongozi huyo aliahidi kwamba uchaguzi wa kidemokrasia utafanyika, lakini hakusema ikiwa atashiriki au la, jambo linalozusha maswala juu ya mustakbal wake na utaratibu mzima wa uchaguzi. Kiongozi wa chama cha demokrasia na maendeleo cha Congo PDDC Jacques Jacques Abandel Wakambi, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Iowa hapa Marekani, anasema kwa so, kweli mimi na chama changu tunaona kwamba Kabila anazidi kudanganya na kama anazidi kutangaza, ni kusema ya kweli, aseme ukweli katika nchi ya Kongo. Anapenda kucheza akili wana Kongo. Kongo, wana Kongo huko Kongo, hawaoni mbali sana, ila wenye kuona mbali ni sisi hapa nchi ya Kongo. Juu yeye anapanga uchaguzi utakuwa hivi, katibu amehne, hiyo yote ni kuona ya kwamba hazidi kupepeleka wana Kongo mpaka huko mwisho, baadaye aseme hizi kadi za kupiga hesabu kwa wana Kongo wote bado hazijamalizika mnaak asijaisha n so, anapenda bada wambio tuendelee tena un tutaendelea kufanya hiyo kazi kabila nabianapa kuchacheza wana Kongo mpira ya kwamba tutaenda kwenye uchaguzi, yote ni kuwadanganya, kabila ni mtu mwenye aishi na ukweli katika ma. Kwa upande wake, mshauri wa kambi Mamona Kabandelwa anasema hawaamini uchaguzi utaweza kufanyika kwa wakati, kwa vile hakuna muda wa kutosha kutayarisha utaratibu mzima wa uchaguzi ametangaza kwamba uchaguzi utafanyika katika muda ule uliopangiliwa kikatiba, na hakuna dalili zote zile zimeonyesha kwamba uchaguzi uka, unaweza ukafanyika katika muda huu, kwa sababu sasa hivi ndio wamefungua ukaguzi wa daftari la mpiga kura, na limeanzia huko katika jimbo la Ekwater, na baadaye litazinduliwa rasmi katika majimbo yote ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Sasa, kulingana na muda uliopo tumeona kwamba upo finyo, haiwezekani daftari hilo uhakikishwa kwamba limekamilishwa kwa muda wa miezi minne au mitatu kwa nchi iliyo kubwa kama Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa hivyo hamwamini kama uchaguzi unaweza kufanyika mwezi wa Novemba? Haiwezekani. Lakini tu ni njama tu, anapenda kupotosha jumuia ya kimataifa kwa sababu anaogopa uh, azimio la Umoja wa Mataifa. Pia anaogopa kuwekewa vikwazo, kwa hiyo anatafuta njia tu ya, ya kuendeleza muda wake kusalia madarakani kwa lugha ya kusema kwamba hawakuweza kukamilisha maandalizi vizuri ya uchaguzi, kwa hiyo wapewe muda mwingine wa kuendelea kusalia madarakani. Matamshi ya Kabila ya kutayarisha uchaguzi wa kidemokrasia yametolewa siku moja baada ya baraza la usalama la Umoja Mataifa kuihimiza serikali yake kuhakikisha utaratibu wa uchaguzi unafanyika kwa njia ya huru na haki na kwa muda unaostahiki. Kabila amewaonya wanasiasa dhidi ya kujaribu kuzusha vurugu nchini humo. Pindini Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Uchaguzi wa marudio wa bunge la Spain ulishindikana jana Jumapili, kushindwa kuonyesha mwelekeo wa siku zijazo huku vyama vinavyoongoza vya siasa vikidai idadi sawa ya kura wakati walizoshinda mwishoni mwa mwaka jana. Matokeo hayo yaliyoshindikana kupatikana mwezi Desemba yalipelekea miezi sita ya mazungumzo yaliyoshindwa na kupelekea upigaji kura wa Jumapili. Huku karibu kura zote zikiwa zimehesabiwa, chama cha Peoples chini ya waziri mkuu wa muda wa muda, Mariano Rajoy, kilitarajiwa kushinda viti 136 kikishindwa kupata viti 176 vilivyohitajiwa ili kupata wingi usiopingwa katika bunge la watu mia tatu hamsini lakini kumi na nne zaidi walishinda Desemba tangu wakati huo juhudi za kupata uungaji mkono wa muungano kutoka vyama vya upinzani ulishindikana. Matokeo yaliyojumuishwa na wizara ya mambo ya ndani yalionyesha chama chenye mrengo wa kati kushoto cha kijamaa kikiwa kwenye nafasi ya pili na viti 85, ikiwa vimepungua viti vitano kutoka vile vilivyoshinda miezi sita iliyopita. Upinzani mkuu wa Siria unaeleza wasiwasi wake juu ya kampeni ya Iran ya kuwafunza maelfu ya wanaume wa Afghanistan ili kupigana huko Siria. Maafisa huko Afghanistan wamethibitisha Jumapili kwamba wamepokea barua ikieleza wasiwasi kutoka kwa raia wa Siria. Barua hiyo inamtaka Rais Ashraf Ghani kuchukua hatua muhimu ili kuzuia unyanyasaji wa kidini kwa watu wa Afghanistan na kuwazuia kuwa sehemu ya mzozo wa Siria. Afisa wa serikali aliambia VOA kwa sharti la kutotajwa jina hakutoa taarifa nyingine yoyote. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Afghanistan, Ahmed Shakib Mustakagani, aliambia VOA kwamba si tu kupitia barua hii, bali pia ripoti nyingine, kwamba serikali inafahamu fika juu ya shughuli za raia wa Afghanistan nchini Siria. Alisema Kabul inaangalia suala hilo kupitia shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa na njia nyingine za kidiplomasia na leo Copa America michezo ya mechi ya fainali imefanyika hapa Marekani ambapo timu ya Chile imechukua ubingwa baada ya kuifunga Argentina bao nne kwa mbili kwa njia ya penati. Na basi baada ya habari hizo ambazo mechi imekamilika, Argentina wametoka kama ulivyoona, Messi amekuwa amesikitika sana meri baada mm, ya kukosa penati na akiwa kwa mara nyingine tena amepata nafasi ya kuingia fainali lakini ameshindwa kuchukua kombe haya. Basi tukiendelea na habari za dunia, mji wa Iraq wa Faluja umeharibiwa na vita baada ya mapigano makali kuzuka kutaka kukomboa mji huo kwenye mikono ya kundi la wanamgambo la Islamic State. Maafisa wamesema jana Jumapili kwamba mji huo sasa umekombolewa kutoka kwa wanamgambo. Mary Mgawe anaisoma ripoti ya mwandishi wetu Zlatika hok Maafisa wa usalama wa Iraq wametoa video Jumapili ikionyesha raia wakikimbia wapiganaji wa Islamic State katika mji wa Shikat, takriban kilomita 80 kusini mwa Mosul. Wanajeshi walisaidia kuwasafirisha familia kuelekea katika jimbo la Tikrit. Mashujaa hao wametukomboa kutoka kwa wanamgambo wa Islamic State na kutuokoa, wakitupatia chakula na maji kwa siku tatu. Kambi za wakimbizi huko Iraq zimejaa watu wanakimbia mapigano, hivyo kusababisha upungufu wa vifaa vya msaada. Hivi sasa tunajitahidi kuhakikisha kwamba kila aliyekuja hapa, amechoka, ameumizwa na anahitaji msaada wa dharura, atapata sehemu ya kulala na vifaa vya msaada ili kuwasaidia kimaisha. Maafisa wameonya kuhusu raia wanaorejea katika nyumba zao huko Faluja kabla ya kutathmini hali ya usalama kwenye maeneo yao. Wanajeshi wamekumbana na mabaki ya milipuko katika mji mmoja jirani days, hili ni moja ya eneo jirani ambalo lilisafishwa katika siku za hivi karibuni, na hili ni moja ya eneo ambalo lilipatikana mwili umebaki na ni sehemu ya kiwanda cha milipuko. Baadhi ya maboksi yalichomwa na wanamgambo wa Islamic State lakini tulipata baadhi ya maelezo muhimu. Vikosi vya serikali na wanamgambo wa kishia walifungua kitengo kingine cha pili mwezi huu kwa lengo la kujiandaa na mashambulizi kaskazini mwa mji wa Mosul, ambao ni ngome kuu wa wa ya Waislamu wa suni huko Iraq. Hatutasimama baada ya Faluja, tutashiriki katika kukomboa Mosul. Hata kama mtu anataka au hataki, tutashiriki kukomboa Mosu. Kama kuna watu hawataki, wanaweza kugongesha vichwa vyao kwenye ukuta. Hayo ndiyo maneno ya mwisho. Umoja wa Mataifa umesema operesheni za karibuni za kijeshi dhidi ya Islamic State ikiwemo Mosul, ambayo iko karibuni na bwawa linalotumika kupanga mikakati, inaweza kukosesha makazi zaidi ya watu milioni mbili, ikiongezea idadi ya watu wengine milioni tatu nukta tano ambao tayari wamekoseshwa makazi kote nchini Iraq. Na uamuzi wa Uingereza kuondoa katika Umoja wa Ulaya ni baada ya utawala katika mbio za uchaguzi wa rais wa Marekani. Mwandishi wa Sauti Amerika Michael Bowman ametendea ripoti kuwa mgombea mtarajiwa kutoka chama cha Republican Donald Trump anaona hatua hiyo ya Uingereza kama uthibitisho kwa ujumbe msingi wa kampeni yake. Na wakati huo huo mgombea Hillary Clinton anaona matukio hayo kama ushahidi zaidi kuwa Trump hafai kuwa rais. Aidha, Isa anayesoma ripoti ya Michael Bowman. Ushindi wa Uingereza kujitoa katika umoja wa Ulaya umesababisha utawala wa Obama kutoweka sura nzuri katika matokeo ambayo haukutaka Taifa moja limefanya uamuzi bila shaka ni uamuzi ambao Marekani ulitarajia utakwenda upande mwingine lakini hilo halikutokea kwa hivyo tunaanza kwa kuwa na heshima kubwa kwa wapiga kura lakini mgombea wa chama cha Republican Donald Trump alionekana kuukaribisha uamuzi huo. Uh, people want to take their country back. They want to have independence in a sense. Watu wanataka kumiliki tena taifa lao, wanataka kuwa huru right. Naona usawa baina ya kile kinachofanyika Marekani na kinachofanyika huko, watu wanataka kudhibiti mipaka yao naye mgombea mtarajio wa chama cha Democratic Hillary Clinton akosoa kauli ya Trump kuwa mzozo wa Uingereza huenda ukanufaisha biashara zake huko Scotland. In a volatile world, the last thing we need is a volatile president. Lakini sura ya Uingereza ya kujitoa katika umoja wa Ulaya ilimulika kuturudhika kwa umma upande mmoja wa bahari ya Atlantic, na Warepublican wanasema hisia kama hizo ziko upande huu wa Atlantic. Seneta mrepublican Mitch McConnell akizungumza katika kipindi cha This week kwenye televisheni ya ABC alisema kile unachokiona Uingereza kutokana na nilivyoelewa ni kwamba watu wamechoshwa na viongozi ambao hawakuchaguliwa huko Brussels uh, na bila shaka tuna hisia hizo hapa pia. Watendaji wengi serikalini wanapanua kanuni kwa njia ambazo zinadumaza za uchumi na kufanya ukuaji kuwa mgumu. Takwimu mpya ya maoni inaonyesha Bi Clinton akiongoza dhidi ya Trump, lakini wapiga kura wengi wanataka mwelekeo mpya kwa Marekani. Wademokrat wanasisitiza kuwa wapiga kura hawajapotoshwa na kutoridhika. Waziri wa ajira Tom Perez akizungumza kwenye kipindi cha This Week katika televisheni ya ABC anasema, the difference is between Secretary Clinton and Donald Trump in terms of Tofauti baina ya waziri Clinton na Donald Trump kwa mithili ya tabia, mithili ya kufanya hikma, ni tofauti sana na zinadhihirika tena katika kipindi hiki cha wiki mbili zilizopita. Wimbi la tetemeko la kura ya kujitoa Uingereza katika umoja wa Ulaya limeshtusha uchumi wa Marekani unaoibuka taratibu. Huenda ikawa ndio swala kuu katika uchaguzi ujao. Utawala wa Obama unasisitiza haja ya kupunguza michanganyiko inayotokana na hatua ya Uingereza. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Leo katika jamii na maendeleo, tunaelekea huko Kenya ambako kwa kawaida raia huogopa polisi kila anapomwona, hata kama hana kosa ulazimika kujiuliza mara mbili mbili. Nchini Kenya, polisi wanajaribu kubadilisha dhana hiyo kwa kuhubiri dini na kuimba nyimbo za Injili. Maafisa wa usalama ambao wameokoka nchini Kenya wanaimba kwaya jukwani hadi vijijini. Katika mji wa Mombasa, maelfu ya watu wamekuwa wakijitokeza kuwaona polisi mapasta. Josfat Kioko anatupasha zaidi. Mi naitwa Chief Inspector Bishop Paul Makonge. Hakuna kitu ingine, unasema nasikia furaha, we mwenyewe unaona maana nimekaa muda mrefu nikiwa niko pastor, reverend na kila mtu akiendelea akipanda ngazi, si anafurahia? Ni furaha sana kwangu pamoja na mke wangu, maana tulikuwa pia na mke wangu. Mimi niko na famili ya mke mmoja, kama jinsi linafaa kuwa <coughs> inao watoto wanne, msichana wa kwanza amemaliza university juzi, anafanya mahoteli hapa. Kijana wangu ni mjeshi, wengine wako shule wawili. Unajua bwana, si kriminal wengi ambao wanaharibu Kenya, si ni wachache? Sio sasa, kama nikiombea huyo criminal mmoja ambaye amesumbua wa watu milioni moja aokoke, si watu milioni moja wamepona? Na nikiombea 20 waokoke, si milioni 20 wamepona? So kazi yangu si mingi, ni ku convert wale wakora ambao wa si wengi, ni wachache. So inasaidia sana Christian Police Association, yatambulika, yatambulika, that's why we are calling it a Christian Police Association kuna mpango kuna mpango ambayo iko advance japokuwa haijakuwa vizuri hasa pendekoso lakini inasukuma mwanzo. Si unajua inspector general ni mtu wa kanisa, najua ameokoka, hivyo ninajua kabla mambo haja miaka yake ajaisha chaplain inajua itakuwa hiyo. Ni ombi yangu yani, kwamba ni ombi langu, kama ningempata kwa ka uraisi ningemweleza hii kitu, ikiwekwa itasaidia zaidi, so i am sure kuna kitu anafanya. Hey, Mimi naitwa Mama Jeno Konyo, natokea mtaa Magongo. Nimeshuhudia leo mambo makuu. Naona kutakuwa na mabadiliko sana, maana mapolisi wameshika wame njia, njia mpya na kutakuwa na mwamko mpya, yaani wamebadilisha ile njia zao za kitambo na sasa yani, wametupatia mfano changamoto, pia wametupatia, ili sipia tuweze kuiga huo mfano, tufuate vile wanavyotaka. Yani wameishia kwa Yesu. Initially tulikuwa tunawaogopa, ukimwona ukisikia tu polisi yule, unashika njia nyingi, lakini sasa kumbe wamekuwa ni marafiki wa karibu sana. Tunashukuru Mungu kwa kuingia ndani yao na kuwabadilisha. Hmm. Kuna maovu mengi sana yamesemwa ndani ya polisi licha ya kwa ni kitu gani una, unapendekeza wabadilishe? Eh, sana sana kuna hii, hii kitu ambayo inaitwa chai. Naomba kama, kama kuna wale mmoja mmoja mbili bado wako waache hiyo. Yeah, maana wengi washache, lakini kuna ile moja mmoja mbili bado wako na hiyo kitu ya chai, toa kitu kidogo. Lakini wengi naona kama wame reformed chai. hmm. Hmm. Chai ya maziwa ama chai rangi? <laughs> Chai ni kama ile pesa, huwa wanasema toa kitu kidogo, na ndio chai yao, wanaita hivyo. Wananchi naye watakana, wajue rights zao. Usitoe kama huna hati, usitoe chai, simama na ukweli wako kama ninatia kama ninatia, sinaenda tu kotini. Kama sina tia sina sina za kutoa, lakini sasa, si wenyewe watu wajishuku? Si kama wanaje, pia tunachangia, wajishuku tayari, pengine wewe una makosa yako, wajishuku tayari. Unaona ah, baada niende kule, acha nitoe. Si pia wanaje, pia tubadilike jambo hili. Mimi mwenyewe binafsi nikiwa mbunge mm, limenifurahisha ndio sababu nikajileta mimi mwenyewe hapa kwa mwaliko wao ambao walinipatia nije hapa kuonesha mfano wa kwa kuwa tusijiweke kando na hawa ndugu zetu, lakini ni sharuti sisi tujiweke karibu na wao, ili tuone kuwa ikiwa kuna matatizo tujadiliane pamoja kuwasaidia wananchi wetu na waweze kwenda mbele. Kitu ambayo nataka kusema wale askari polisi ambao kidogo wana mambo ya ufisadi na vile vile mambo ambayo yana tanish jina la Police Force, tuwachukulie hao kama selected selected cases ama selected individual ambao wanajihusisha na mambo kama hayo, lakini hawawezi kujihusisha kusema kuwa police force yote katika njia tukiona ni mmoja ama wawili wamefanya jambo ambalo si la kawaida to generalize. Jambo la muhimu ambalo natakikana tufanye ni kuona kuwa tuwe na ushirikiano mzuri na tuwaone askari wetu polisi kuwa ni binadamu kama binadamu wengine, wanasomesha watoto wao, wanalinda manyumba yao, wanaangalia familia zao. Hii ni kazi kama vile kazi nyingine yoyote ambao pia wao wanafanya na ni muhimu sana kuona kuwa tunawapatia ushirikiano, namba 1, kudumisha amani katika sehemu zetu. Na katika huu mwezi mtukufu wa Ramadhani, nataka kupongeza askari polisi ambao wako katika sehemu zetu, kwa shauri doria wamezizidisha, na katika sehemu tofauti tofauti, sasa wameanza kuzunguka. Na katika kuonesha kweli wanafanya hiyo kazi yao vizuri, ni sisi kuwapatia jukumu la kuona tunawasaidia namna gani, ili waweze kuendeleza kazi yao kwa njia ambayo itakuwa ni sawa sawa. Sasa ni muktasari wa habari. Rais Uhuru Kenyatta amesema nchi hiyo ya Kenya itaunga mkono uamuzi wa Uingereza kuondoka kwenye umoja wa Ulaya bila kujali matokeo. Wananchi wa Uingereza wameamua, wametoa sauti yao na imesikika. Kenya kama kawaida itaendelea kudumisha uhusiano wake wa kihistoria na Uingereza, huku ikiendelea kushirikiana na umoja wa Ulaya ulio na uthabiti, alisema Uhuru Kenyatta. Kamishna mkuu wa polisi wa Ghana John Kudalo anasema polisi hawatofungamana na upande wowote katika uchaguzi mkuu ujao wa mwezi Novemba nchini humo. Kudalo alizungumza katika ufunguzi rasmi wa mkutano mkuu wa kitaifa wa polisi uliohudhuriwa na makamanda wa polisi wa nchi nzima. Lengo la mkutano huo ilikuwa ni kutathmini jinsi polisi hao walivyojiandaa kabla ya uchaguzi mkuu wa rais, wabunge na serikali ya mitaa. Uchunguzi wa aina mbili wa maoni uliotolewa jana Jumapili unaonyesha Hillary Clinton akipata uungaji mkono zaidi dhidi ya mpinzani wake Donald Trump katika kinyang'anyiro cha uchaguzi wa rais hapa Marekani, lakini wanatofautiana katika ukubwa wa alama. Uchunguzi wa mashirika ya habari ya Washington Post na ABC unaonyesha kuwa uungaji mkono kwa Trump umepungua na hapa ndo tunafika mwisho matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Usikose kusikiliza matangazo yetu ya VOA alasiri, VOA Express baadaye hii leo. Kwa niaba ya e, wenzangu alafanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa ni Meri Mgawe, mwelekezi Aida Isa, hapa studio, mimi ni Sandey Shomari. Kwa moja tunasema kwa herini, tukiwatakieni wote asubuhi njema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.