Hivi sasa ni saa tatu saa za Afrika Mashariki na saa mbili usiku saa za Afrika ya Kati, na zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa Washington. Jina langu ni BMJ Murithi. Ripoti za vyombo vya habari nchini Somalia zinasema kwamba wanamgambo wa Al-Shabab wamevamia kambi moja ya jeshi la Kenya katika mji wa Damisi, eneo la Gedo lililo kusini magharibi mwa Somalia hii leo. Tovuti ya kibinafsi ya Shabelle Media Network nchini Somalia imeripoti kuwa mizinga ilifyatuliwa ililenga kambi ya jeshi la Kenya na ilisababisha uharibifu ambao bado haujathibitishwa. Ripoti hiyo imesema kuwa wanajeshi wa Kenya pia walifyatua mizinga wakati wa makabiliano hayo. Radio Shabelle imemnukuu shahidi aliyeshuhudia tukio hilo akisema kuwa ufyatuaji wa mizinga ambao ulifanyika na wanajeshi wa Kenya pia ulisababisha hasara ambayo haijathibitishwa. Kufikia sasa, hakuna taarifa yoyote iliyotolewa kuhusiana na shambulio hilo kutoka upande wa serikali ya Kenya na upande wa Alshabab. Kumekuwa na hali ya taharuki baina ya majeshi ya Kenya na wanamgambo wa Alshabab katika siku za hivi karibuni. Mwenyekiti mpya wa tume ya Umoja wa Afrika atachaguliwa katika kikao cha ishirini na saba kwenye mkutano wa wakuu wa nchi na serikali katika mji mkuu wa Rwanda, Kigali, kati ya tarehe kumi na kumi na nane mwezi ujao kulingana na jarida, jarida la Nairobi Africa Review, mkutano huo unatarajiwa kuwaleta pamoja viongozi hamsini kutoka Afrika ambao ni wakuu wa nchi na zaidi ya wajumbe elfu tatu kutoka barani humo. Jarida hilo limeripoti hii leo kwamba baadhi ya waliohudhuria mkutano wa kufanya matayarisho ya, ya kongamano hilo ni pamoja na mwenyekiti wa sasa wa Umoja wa Afrika Idris Deby, Deby mwenye umri wa miaka sitini na minne ni rais aliyechaguliwa tena hivi karibuni kuliongoza taifa la Chad na alitembelea mji wa Kigali wakati mmoja na mwenyekiti anayeondoka wa tume ya umoja wa Afrika Ngosazana Dhamini Zuma, ambaye anatarajiwa kung'atuka uongozini wa tume hiyo yenye hadhi kuu katika umoja wa Afrika. Wajumbe wengi wamejitokeza kama wagombea katika nafasi hiyo, ambapo wawili ni wanawake na wabunge wa zamani kutoka nchini Uganda. Kiongozi wa muda mrefu wa upinzani nchini Zimbabwe, Morgan Tsvangirai, amefichua kwamba anaugua saratani ya utumbo. Mwanasiasa huyo mwenye umri wa miaka sitini na nne amesema kupitia taarifa aliyoitoa hii leo kwamba aligunduliwa kuwa na ugonjwa huo mwezi jana huko nchini Afrika ya Kusini kufuatia kile alichokiita upasuaji uliofaulu sana. Amesema kuwa ataendelea kufanyiwa uchunguzi zaidi wa kimatibabu na vilevile vile kupata tiba ya chemotherapy ambayo ameanza wiki hii kujaribu kuudhibiti ugonjwa huo. Tsangrai amesema kwamba ameamua kutangaza waziwazi wazi hali yake ya afya kwa sababu anaamini kwamba afya ya viongozi wa kiafya, viongozi wa kitaifa inafaa ya kujulikana wazi ili kupunguza uwezekano wa uvumi. Kauli yake hiyo inaonekana kama inamlenga rais wa nchi hiyo Robert Mugabe, ambaye ana umri wa miaka tisini na miwili na hufanya safari za mara kwa mara kwenda nchini Singapore kwa sababu za kiafya ambazo kwa kawaida huwa ni siri iliyofichwa kutoka kwa raia wa Zimbabwe. Msikilizaji, hizo zimekuwa ni habari muhimu za dunia kutoka hapa Washington DC ambazo zimekujia kupitia uh, 107.5 FM Nairobi, Kenya. Na vilevile vile tukumbuka kwamba tunaendelea kukutangazia pia kupitia ukurasa wetu wa Facebook, na pia unaweza kupata habari zetu kupitia tovuti yetu ya www.voaswahili.com. Ni hayo tu kutoka hapa, lakini usiondoke kando mwa redio yako kwa sababu tutakuletea kipindi cha kwa Undani tukiangalia ni yapi yamejiri kwa kina zaidi. Mimi ni BMJ Murithi tatu na dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki, na hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA hapa Washington DC. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchambua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na hapa studio, katika laini ya simu nitakuwa ni na waziri wa zamani wa utalii na maliasili nchini Tanzania, Anton Diallo, mchambuzi wa masuala ya kijamii kutoka Zanzibar, Hamza Zuberi, na vilevile nitakuwa ni naye uh, maur bwana mwaka kutoka Kenya, naye pia ni mchambuzi wa masuala ya kijamii kutoka huko Kenya. Nam msikilizaji, kwa undani leo, tunaanza kuangalia majengo ya kale, namna ambavyo yanaenziwa na yanatumika na au yanavyotumika vipi kuhifadhi historia na kuwa kivutio kwa watalii katika nchi husika. Nikianzia nchini Tanzania, kuna majengo mengi ninayoweza kuyatamka kama ya kale, na mojawapo ni hili jengo la shirika la reli Tanzania, jengo ambalo lilijengwa takriban miaka mia moja na Mjerumani. Jengo hili bado lipo linatumika kama jengo, linatumika na ni moja kati ya vitu ambavyo vingeweza kutumika kama kivutio cha utalii, lakini hivi sasa inatumika kama ofisi ya shirika la reli Tanzania lakini kwa yule mtoto aliyezaliwa kizazi kipya atakuwa na uwezo wa kujua historia ya jengo hili. Jawabu linaloeleweka si rahisi, kwa mtoto huyo kufahamu kutokana na kwamba hakuna historia yeyote iliyohifadhiwa kuenzi jengo la namna hiyo lililojengwa miaka ya elfu moja mia tisa na kumi na sita lakini ninakumbuka vyema msikilizaji, wakati mmoja aliyekuwa waziri wa maliasili na utalii nchini Tanzania na sasa ni mwenyekiti wa chama cha CCM mkoa wa Mwanza, Anton Dialo aliwahi kuwasilisha sheria ndogo akiwa kama waziri wa maliasili na utalii kuweza kuyaenzi majengo kama haya. Je, juhudi zake za kuhifadhi historia kwa kizazi kijacho na kujenga utalii nchini Tanzania zilifikia wapi, Anton Diallo? E, na nakumbuka kweli e, kwa sababu ni jambo ambalo e, kawaida e, e, sheria zote za, za nchi huwa zinatoa e, e, ruhusa kwa waziri mhusika kwamba anaweza kutunga sheria ndogo ndogo kupitia eh, tangazo la serikali kwenye gazeti la serikali. Kwa hiyo huko nyuma nakumbuka eh, tuliainisha tuli zaidi ya majengo thelathini ambayo ilikuwa ni karibu kwa nchi nzima. Dar es Salaam jengo ambalo lilikuwa eh, linajulikana sana ni lile lilikuwa la, la, wa, wa, wanatumia kama rest, restaurant au kama mkahawa Eh, ambalo linajulikana kama sa Salamanda, na kulikuwa na majengo mengi, mfano reli, stesheni, stesheni eh, ya reli ya, iliyojengwa na, na, na, na, na, na naweza kusema na Wajerumani ambayo iko Dar es Salaam na yenyewe ilikuwa katika yale majengo, na kulikuwa na majengo mengine ya watu binafsi, kwa sababu sheria inaruhusu hata majengo ya mengine ambayo yako kwenye mikono ya watu binafsi kwa sababu ya kutunza, chini ya sheria ya ya, ya, ya antiquities au ya makumbusho ma, ma, ya kale e, unaweza waziri ukatangaza kwamba hilo jengo lisivunjwe au lisifanyiwe marekebisho ukiacha marekebisho ya kulifanya lionekane kama lilivyo sasa. Tulifanya hivyo kweli na a, tulifanya kwa maeneo mengi ikijumuisha uwanja wa wa Mwanza ule wa mpira wa Nyamagana, na kulikuwa na nyumba fulani zilikuwa zinajulikana utemini, ambako ni nyumba ambazo zilikuwa zinatumiwa na wa machifu wa au watemi wa eneo eh, hili la, la, la, la, la, la, la, la nchi yaani eh, Sukumaland, na sehemu nyingine. Sasa ile gazeti, ile ile tangazo la serikali eh, ikitolewa huwa ni sheria kama ilivyo sheria kuu. Kwa hiyo nilifanya hivyo kwa nia njema tu ya kutaka tuwe na makumbusho maana nchi nyingi utakuta eh, wana utaratibu huo. Mfano kama unaweza kukumbuka eh, Nairobi pale, eh, jengo lililopo la Nyayo House, utakuta kulikuwa na kajengo mpaka leo kapo kajengo kadogo, ambako ilikuwa ni nyumbani kwa PC nani, ofisi ya PC wa Nairobi, lakini nyumba hiyo imeachwa na inafanyiwa repair tu au matengenezo na kubaki. Kwa hiyo eh, nia ilikuwa ni hiyo, lakini kwa bahati mbaya Eh, haya mabadiliko mara nyingi ya, ya viongozi huwa saa nyingine inaleta saa nyingine mambo ya mabadiliko. Kwa hiyo nasikia, nilipotoka tu miezi miwili baada ya hapo, tangazo hilo la serikali lilifutwa. Bwana Diallo, kwa mtazamo wako hivi sasa, kama mtanzania tu wa kawaida na pia mzazi, unadhani ni jambo gani linaloweza kufanywa na bunge au serikali iliyopo madarakani ili kuyaenzi majengo haya ya kale ambapo kizazi kijacho kifaidike na pia utalii wa nchi ukue kwa kutumia rasilimali zilizopo ndani ya nchi? E, sijui e, e, tu, kitu gani tufanye lakini, unaona mpaka hata bungeni niliona mi, e, mbunge mmoja juzi anasema Askari Monument iondolewe na awekwe pale mwimbaji au mwanamuziki wa vizazi kipya. Sasa unaweza kuona tu kwamba muono wa watu hawapendi e, vitu vya vya zamani ambavyo vingine vina historia na sijui kama hili somo la historia wanapojifunza wanakuwa na vielelezo gani? Kwa sababu nakumbuka mimi tulivyokuwa tunasoma, ulikuwa saa nyingine mnaweza kufunga safari kwenda kuona e, kitu ambacho kina kumbukumbu katika historia ya eneo lile mlikokuwa. Sasa muono nadhani, e, kubadilisha ni kazi rahisi. Mfano, e, sijui kama kulikuwa na maelezo ya kutosha bungeni siku ile kum- kumwelimisha yule mbunge aliyetaka e, askari monument au ile kumbukumbu ya askari E, wa, wakati wa wa, nani wa Ujerumani au wakati wa kutetea e, e, utawa, utawala e, wa, wa, wa, wa, wa mkoloni wakati ule, e, kama ali- alipewa ma, alipewa maelezo ya kutosha na kuelimishwa au basi aliachwa tu e, na anakuwa na, na msimamo wake hivyo hivyo e, unajua e, e, nchi zetu za Kiafrika tunapenda sana vitu vipya. Vitu vipya nikimaanisha kwamba huwa hatupendi vitu vya zamani, lakini pia imejengeka kama huka kwamba e, utamaduni wa kutengeneza vitu vya zamani e, ni kama hatu- hatuna hata mfano. Na gari lako utasubiri mpaka likiharibika ndio unalitengeneza uweze ka ukafanya matengenezo ya tahadhari. Kwa hiyo huo e, muono au hiyo hali imepelekea kwamba hata majengo yetu ya zamani e, ambayo yalikuwa na na kumbukumbu -kumbu muhimu za zamani e, utakuta kwamba wame- au yametelekezwa au yamevunjwa yaka-, wakajenga majengo mapya ambayo wala hayana ule E, mwonekano ambao una kumbukumbu katika historia. Sasa hiyo e, ndiyo inaweza kusema kwamba ni e, tatizo sio la la, la, la, la Tanzania tu, nadhani nchi nyingi za Kiafrika. Mauru Bwana Mawaka, bila shaka umemsikia Anton Diallo akieleza na kutoa mfano wa Nyayo House. Kwa upande wako wewe, majengo haya ya kale yanayopatikana kila mahala nchini Kenya, katika mji wa Nairobi au hata Mombasa, majengo haya yanatumika vipi au yanaenziwa vipi na hata kuwa kivutio kikubwa kwa watalii nchini humo? na manyumba ya kale, majengo ya kale, kwa mpaka sasa nchi hii yanatumika kama makavazi, makavazi ambayo kuwa ni ya kuhifadhi uh, dasturi na haswa mambo yaliyotokea miaka uh, ya kale uh, ili kuweza ku, ku, ku, ku, ku, ku- kushabikia tarehe iliyotangulia ya jamii yetu ama ya taifa letu. Na kwa mpangilio huo, kwa kiasi fulani, kuna yale yamejikita sana katika kuwezesha kuchochea au ku- ku- kuleta utalii kwa kiasi kikubwa, ikiwepo moja kama a, a, jengo la Fort Jesus, ili ambalo liko katika eneo la Mombasa katika mji wa kale lililojengwa na Wareno takriban mwaka elfu moja mia nne sitini na sita kitu kama hivyo, ama arobaini na tano kitu kama hivyo. Na vile vile kuna majengo ya kale ambayo yako katika jiji la Nairobi, ikiwepo moja hapo kama maarufu ni jengo lile la kwanza kabisa ambalo lilijengwa katika mji wa Nairobi ambalo linaitwa Kipande House. Haya basi, msikilizaji, huko Kenya majengo ya kale yanatumika kama makavazi. Narudi tena nchini Tanzania kwa upande wa Zanzibar. Kama nilivyokueleza awali, ni naye mwanaharakati wa masuala ya kijamii Hamza Zuberi. Hebu tueleze kwa undani majengo ya kale huko Zanzibar, ambapo mara kwa mara watalii hufika huko kujionea kile kilichopo, ni nini ambacho msikilizaji au pengine mimi hapa studio sifahamu kwa undani kuhusiana na majengo haya ya kale eh, asante kwanza, nashukuru kwa kuniuliza suala hili. Ingawa mimi ni mtu wa hifadhi, wa hifadhi wa conservation, lakini si wa hifadhi katika majengo, lakini nilivyokuwa napenda historia nimejishughulisha sana na katika masuala kama haya. Kwa kifupi tu, tunapozungumza mji mkongwe, kwa Kiingereza wanasema ni Stone Town Mji mkongwe ni ule mji ambao hapo kwanza au hapo kale ndio uliokuwa makao makuu ya serikali. Kwa hivyo ulivyokuwa makao makuu ya serikali, majengo yote muhimu yalipachikwa humo, huo ndo mji mkongwe. Sasa mji mkongwe wa Zanzibar, ambao umehifadhiwa kama ni katika ma maeneo ya kale na ni heritage, yamehifadhiwa na UNESCO, kuna majengo mengi ambayo ni kivutio na ambayo yanatakiwa kiuhali kimali ya hisabiwe. Ya mfano, kuna jengo moja kubwa linaitwa Baitl Ajaib, nyumba ya ajabu, eh, House of Wonder. Hilo zamani kabla ya mapinduzi ofisi zote za serikali zilikuwemo humo. Ni jengo ambalo ukilitizama, eh, zile nguzo zake beams zilizosimama, ukiambiwa ok, kwamba hili lilijengwa na watu pasina kutumia hii teknolojia ya leo hapo utafahamu kwamba ulitumika ufundi mkubwa. Ukitoka hapo ukaenda zako ndani ya mji huo huo eh, kuna makanisa mawili makubwa ambayo itakustaajabisha kwamba makanisa yale yani, yamo katika nchi yenye idadi ya Waislamu zaidi ya tisini na saba katika, katika, katika mia kuna katika, kanisa moja la Roma ambalo liko katika mtaa wa Shangani. Na kuna kanisa lingine la kafedra ambalo liko katika mtaa um, wa Mkunazili. Ukiacha hapo, ndani ya mji mkongwe ambayo historia yake bado ina thamani ina, ina misikiti ni hamsini na mbili, na katika misikiti hiyo yote hamsini na mbili hakuna hata msikiti mmoja ulijengwa na wafadhili. Misikiti hiyo ilijengwa na watu tofauti. Na msikilizaji, unaendelea kusikiliza kwa undani sehemu ya pili kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA hapa Washington DC. Basi hapa studio ninaye mwenzangu Ed Ligongo, vilevile vile BMJ Muridhi, na katika laini ya simu tutakuwa na mwandishi wetu kutoka Nairobi Kenneth Wandera. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, basi tuende pamoja mpaka pale tutakapokuaga. Kama unavyofahamu basi msikilizaji, uh, ni kwamba mwishoni mwa wiki kumetokea ajali ya majini katika ziwa Tanganyika, ambapo kwa bahati mbaya wanamuziki tisa wa Kenya wamepoteza maisha na wengine kadhaa kujeruhiwa. Basi katika laini ya simu nianze na Kennedy Wandera, hebu tueleze hali ilivyo huko kuhusiana na ajali hizi za majini zinazotokea mara kwa mara katika nchi ya Kenya. Nam mkamiti, jinsi ulivyosema uh, Jumamosi wikendi iliyopita kulikuwa na kisa katika uh, ziwa Victoria na baadhi ya wanamuziki waliokuwa wameenda kutumbuiza waliweza kuzama katika ziwa hilo na kupoteza maisha yao na taarifa tulizo nazo ni kwamba uh, boti hiyo au mashua hiyo ilikuwa imewabeba uh, wanamuziki kumi na saba kinyume na jinsi inavyopaswa. Maanake mashua hiyo inafaa tu kubeba watu ambao hawapiti tano, lakini walikuwa wamebebwa kumi na saba na walikuwa wanaenda kutumbuiza. Kwa hivyo, kutokana na uzito huo wakazama, ambapo ilikuwa tu mita chache kufika uh, walipokuwa na, uh, na kusudia kufika lakini boti hiyo ikaanza kupitisha maji na hatimaye waka, wakazama, na nashukuru Kennedy Wandera uh, msikilizaji. Ajali hii kama nilivyosema hapo awali, imetokea katika ziwa Victoria na sio ziwa Tanganyika kama ambavyo nilisema hapo awali, basi utaniswame kwa hilo. Na basi kabla ya kurudi hapo kwako uh, BMJ Mridhi, naona katika pekua pekua yako kuhusiana na ajali hizi zinazotokea mara kwa mara huko nchini Kenya, nini ambacho unacho hivi sasa katika kipindi hiki kwa undani ambacho msikilizaji angefaidika zaidi kufahamu kuhusiana na ajali hizi zinazojirudia mara kwa mara? Shukran sana mkamiti Kibayasi, nilitaka tu niseme kwamba katika nchi ya Kenya kuna mamlaka ambayo inashughulikia majanga ya kitaifa maarufu kama the National Disaster Management Authority na sasa hii ni mamlaka ambayo imeorodhesha ajali za boti kama hiyo iliyotokea kule Lake Victoria kama matukio ambayo inapaswa kushughulikia pindi tu yanapotokea. Sasa kwa mfano, ajali hiyo ya Jumamosi na ilitokea Jumamosi mapema asubuhi baada ya ajali hiyo, mkuu wa polisi katika eneo la Bondo anajulikana kama Pokiarie amenukuliwa na gazeti la The Star akisema kwamba maafisa wake walikuwa wanasubiri kupata usaidizi kutoka kwa mamlaka ya majanga ya kitaifa, niliyosema hiyo, eh, management authority, kuhusiana na majanga eh, kutafuta na, na pia kuweza kutafuta miili ambayo, eh, bado ilikuwa haijapatikana kufikia wakati huo. Sasa ninayojaribu kusema hapa ni kwamba pamoja na ajali zingine ambazo hutokea mara kwa mara, ajali za barabarani, ajali za ndege, ajali za boda boda na hata ajali za, za baisikeli, inakuwa kwamba wengi wa wakazi wa, wa eneo wa hilo wanasema kwamba zile boti zile ajali za boti hazitiliwi maanani kama ilivyo katika ajali hizo zingine. E, takwimu nilizo nazo zinaonyesha kwamba kila kunapotokea ajali kama hiyo Jumamosi asubuhi serikali hutoa maneno makali e, kwa wamiliki na madereva wa maboti hayo, lakini e, baada ya muda kidogo tu a, hali inabaki kuwa ni ile ile ya kawaida na labda nitakapopata wakati waka, waka, eleza za, zaidi kwa uh, mkamiti wapo utanipa fursa, lakini wacha niongeze kwamba serikali, kulingana na gazeti la Daily Nation Il, limesema uh, wakati baada ya ajali hiyo likasema kwamba uh, mamlaka ya kukabiliana majanga wamekuwa kikanusha maoni eh, kama hayo ambayo yanatolewa na wananchi kwamba ajali za ziwa Victoria ni, na zinginezo hazipatiwi umuhimu wowote na serikali. Basi BMJ Muridhi, nitarudi kwako muda ukiniruhusu. Na katika laini uh, ya simu Maur Bwana Maka, umemsikia vyema BMJ Muridhi akieleza. Kwa upande wako wewe, kipi ambacho nyinyi wa Kenya mnatarajia serikali ya Kenya iweze kutilia mkazo zaidi kuweza kuzuia majanga haya yasiweze kutokea mara kwa mara? Kwanza lazima ieleweke kwa nini inaitwa ajali. Ni kitu ambacho kinatokezea pasipo na kutarajiwa. Kwa hivyo tunapozungumza ya kwamba kuna kile ambacho tutaweza kufanikiwa kukifanya ili cha kuzuia ajali isitokezee, hilo hiyo ni fikra, ni fikra pana tu o, o. Lakini cha msingi ambacho kinawezekana siku zote kufanywa ni kuhakikisha kwamba uh, vyombo vya majini, vyombo vya barabarani, vyombo vya angani vinapewa ukaguzi wa hali ya juu kuhakikisha ya kwamba utumizi wake ama uwajibi, utendajikazi wake uko katika hali ambayo inayoridhisha. Eh, japokuwa vile vile lazima tukubaliane ya kwamba huu umri huu ambao tuko nao au maisha ni ya Mwenyezi Mungu. Laiti kama watu wangekuwa wakizaliwa na kuishi pasipo na kufa, basi kufikia tangu tulipoumbwa ulimwengu huu mpaka sahii, huu ulimwengu ulikokuwa hakuna nafasi ya watu kuishi, wangekuwa wamejaa. Naam, basi uh, Id Ligongo, kama tunavyofahamu kwamba ajali hizi za majini zinazotokea hazitokei katika nchi moja tu, si kwa Kenya tu, pia hata Tanzania imeshawahi kukumbwa na majanga kama hayo ni takwimu gani ulizokuwa nazo ama ni katika upekuzi wako, kipi ambacho unaweza ukatupatia hivi sasa kwa undani kuhusiana na masuala ya ajali za baharini au majini? Naam, mkamiti kibayasi, ni kwamba lazima tufahamu kitu kimoja kwamba Tanzania eh, katika nchi za Afrika Mashariki ndiyo yenye eh, maji mengi kwa maana yake kwamba ukiangalia ule ufukwe wake kuanzia mwambao wa mpaka wa Tanga na Mombasa mpaka kufika kule Mtwara, e, katika mpaka wa Tanzania na Msumbiji ni takribani kilomita 800 za ufukwe, na katika Ziwa Victoria e, katika nchi tatu ambazo zina e, nafasi katika Ziwa Victoria, Tanzania ndiyo nchi yenye eneo kubwa. E, hali kadhalika katika Ziwa Tanganyika na maziwa mengine kama vile Rukwa, Nyasa na kadhalika japo kwa Ziwa Nyasa sehemu kubwa ipo nchini Malawi. Sasa toka kutokea meli ya MV Bukoba hapo Mei 21 mwaka 1996 mia na na kuwa mamia ya Watanzania, e, walioanza safari yao kwa matumaini ya kufika salama, tayari kuna ajali nyingi ndogo ndogo ambazo zimekusha tokea katika maziwa na bahari. Kwa mujibu wa mtandao wa gazeti la Kiongozi ni kwamba ajali nyingi zimetokea eh, na kuna tatizo moja la kutokuwa na taarifa za kina juu ya, ya kile ambacho kinatokea kina, kina katika sehemu hizi, lakini ajali ya hivi karibuni ilikuwa ni ya MV eh, Spice Island ambayo ilitokea mwaka elfu mbili na kumi na moja, na kwa mujibu wa ripoti ya ofisi ya raisi na mwenyekiti wa baraza la mapinduzi ya Zanzibar, ni kwamba watu 203 walifariki na watu 941 waliokolewa, lakini 1370 walipotewa na idadi hiyo ikijumuisha maiti 44 ambao walitambuliwa. Katika kuongezea hilo, uh, mwishoni mwa wiki kulitokea ajali katika Uh, ajali ambayo ilitokea huko upande wa Zanzibar, lakini kizuri zaidi ni kwamba hakuna mtu yeyote aliyepoteza maisha au kujeruhiwa. Uh, Hamza Zuberi, kwa upande wako nini ambacho unaweza ukazungumza kuhusiana na ajali hizi zinazotokea mara kwa mara? Serikali huko Zanzibar nini ifanye ili kuweza kunusuru vifo vya watu? Unajua, unajua uh, kila mmoja anataka kulauziwa kwanza zinavyokaguliwa lazima zikaguliwe na ihakikishwe ule ukaguzi unaingia katika kiwango, kusiwe na na harufu ya rushwa, hilo la kwanza. Na inapotoka chombo chochote, inapotoka katika bandari moja kwenda katika bandari mbili nyingine, ni lazima kuhakikishwe kwamba kile chombo kimefata yale yote, la kwanza kukuweko na nini, kukuweko na ma, nini, makoti ya ya ya ya uokozi life jackets. E, kuhakikishwa kukuweko na radio ya kuwasiliana e, kukuweko kukuweko na GPS vile vile, ambayo wao kama linatokea lolote wanaichukua ile coordinate wanawaiwasilisha wana katika kituo karibu kilikuweko pale. Kwa hivyo redi ikiweko ndani ya ndani, ndani, kile chombo na jengine katika matumizi, ndio ninaposema chombo kinapotoka na kinapo katika bandari kifuate ile hali ambayo imekubalika. Nam ni Hamza Zuberi, mwanaharakati wa masuala ya kijamii kutoka huko Zanzibar. Basi mpaka hapa ndio nakamilisha kwa undani kwa usiku wa leo. Pia nakushukuru sana BMJ Muridhi ukiwa hapa studio, nami vilevile Idi Ligongo hali kadhalika nakushukuru Kennedy Wandera kutoka Nairobi, Kenya. Vilevile vile, nakushukuru Maur Bwana Mwaka, mwanaharakati wa masuala ya kijamii kutoka nchini Kenya. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Hadi hapo kesho, jiunge nasi tena wakati kama huu, lakini usisahau kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA hapa Washington DC.