Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya Kombe Kuu cha Afrika yanayoanza saa 11 alfajiri saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Sunday Shomari, na mimi ni Mary Mgawe, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne Juni 28 mwaka 2016. Karibuni. na katika matangazo ya leo, kutokana na mahakama kuu ya Marekani kupitisha haki za utoaji mimba na kuamua kwamba majimbo kote nchini hayana ruksa ya kuzuia haki za kikatiba kwa wanawake, wachambuzi nao wanasemaje? Bei zote mbili zimepata nguvu na zinazidi, hata siasa zinavyozidi kwenda mbele, itakuwa ni mshindano mkali. Na katika habari nyingine, viongozi wa juu wa Ulaya wamekataa kufanya mazungumzo na Uingereza juu ya kuondoka Umoja wa Ulaya. Hizo ni baadhi tu ya habari zilizokuendelea kwa leo, msikilizaji, kwa Mekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu pia yanasikika kupitia tovuti ya anwani www VOA swahili com, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye Mary Mgawe. Moja kwa moja katika habari za dunia, tunaanza na taarifa kutoka huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Zinasema nchi hiyo itaanza kampeni mwezi ujao kutoa chanjo kwa watu milioni 11.6 ili kupambana na ugonjwa wa homa ya manjano baada ya mlipuko kutangazwa rasmi katika mji mkuu Waziri wa afya Felix Kabange amesema kampeni hiyo itaanza rasmi Julai ishirini, na itakuwa na lengo la kutoa chanjo kwa kila mmoja kwenye mji mkuu Kinshasa, isipokuwa kwa watoto walio chini ya umri wa miezi tisa. Na pia chanjo hiyo italenga kwenye majimbo ya Kwango, Lualaba na Kasai. Wiki iliyopita serikali ya Kongo ilitangaza mlipuko huo katika mji wa Kinshasa na majimbo mengine mawili baada ya ripoti kuthibitishwa kuwa kuna kesi 67 za homa ya manjano na zaidi ya watu wengine elfu moja wanahisiwa kuwa na ugonjwa huo. Mlipuko katika nchi jirani ya Angola umesababisha vifo vya watu 345. Kabange ya kusema ni jinsi gani maafisa wa afya watatoa chanjo kwa watu wote. Hivi sasa kuna upungufu wa chanjo hiyo kote duniani na inatakiwa angalau mwaka mmoja kwa ajili ya kuitengeneza. Shirika la afya duniani WHO ilipendekeza mwezi huu kwamba ipunguziwe uwezo wake hadi kiwango cha tano cha dozi ili kukabiliana na dharura hiyo. Desemba tatu mwaka elfu mbili na tisa mshambuliaji wa kujitoa mwanga wa Al Shabab alivamia maafali ya kuhitimu katika chuo kikuu cha Banadir na kuua watu ishirini na tano wakiwemo mawaziri wa serikali, madaktari na wanafunzi nchini Somalia miongoni mwa waliouawa alikuwa Muhamed Adam Shahid. Dkt Shahid alikuwa mmoja wa waanzilishi wa chuo hicho, ambaye pia ni mkufunzi. Mtoto wake wa kiume Duale, mmoja wa vijana waliohitimu siku hiyo, alikuwa katika ukumbi wa hoteli ya Shamu. Anakumbuka kilichotokea, anasema baba yake alikuwa amemaliza hotuba yake, alishuka kwenye jukwaa na kutembea moja kwa moja kwa mtoto wake wa kiume na kukaa pamoja naye hapo hapo Mlipuko ulitokea na walipata mwili wake tu. Duale alinusurika lakini aliumia vibaya. Duale ameweza kujiendeleza kufuata nyayo za baba yake na kuwa mkufunzi katika chuo kikuu cha Banadir. Na mahakama kuu ya Marekani imepitisha haki za utoaji mimba Jumatatu na kuamua kwamba majimbo kote nchini hayana ruksa ya kuzuia haki za kikatiba kwa wanawake kuharibu mimba zao kwa kuwapa mzigo wa kuzuia uwezo wao kufikia kliniki zinazotoa mimba. Uamuzi huo wa tano kwa tatu ulikuwa ni muhimu sana kwa mahakama katika masuala ya maamuzi ya haki za utoaji mimba wengi walibadilisha sheria katika jimbo la kusini magharibi la Texas ambapo waliwataka madaktari wanaofanya kazi hiyo ya utoaji mimba waruhusu wagonjwa kulazwa katika hospitali za karibu na kliniki zao na kwamba kliniki zao ziwe na vifaa vya gharama kubwa vyenye viwango vya juu kwa huduma za afya. Akiandika maamuzi ya walio wengi, jaji Stephen Breyer alisema kwamba masharti ya jimbo hayakuwa na msingi wa kimatibabu na katiba inayosimamia haki ya mwanamke kutoa mimba na hali ya utulivu imerejea huko wao Sudani Kusini baada ya ghasia mbaya zilizoanza Ijumaa jioni na kuendelea hadi Jumaatatu asubuhi. Aida Isa anasoma ripoti ya waandishi wa VOA. Haiko wazi ni watu wangapi waliouawa, lakini idara za kutoa msaada na wakazi wanasema maelfu wamekimbilia katika kambi ya Umoja wa Mataifa katika chuo kikuu cha Bahar al Ghazal na katika viwanja vya kanisa na vya mashirika yasiyo ya kiserikali milio ya risasi iliweza kusikika Jumatatu asubuhi. Viongozi wa kanisa walishutumu jeshi kwa mauaji ya raia, lakini msemaji wa kundi la SPLA alikaa na tuhuma hizo. Ghasia ziliibuka huko Wau Ijumaa jioni, pale vijana waliokuwa wamejihami kutoka jamii ya wafugaji waliposhambulia jamii nyingine huko Basia na Nazareth katika upande wa kusini wa mji, kulipiza kisasi mauaji ya wenzao wawili waliouawa siku mbili kabla kwenye barabara ya Basari. Wakazi wanasema vijana hao pia walipambana na wanajeshi wa serikali walioonekana kupendelea wafugaji. Hakuna taarifa rasmi juu ya idadi ya watu waliouawa na kujeruhiwa katika ghasia hizo za mwishoni mwa wiki. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Kipindi hewani ni Kumekucha Afrika. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limeonya kwamba takriban watoto milioni sabini walio chini ya umri wa miaka mitano wanaweza kufa kuanzia sasa hadi mwaka elfu mbili na thelathini kama serikali na washirika wao hawataongeza juhudi za kufikia malengo ya milenium. Katika ripoti yake ya mwaka kuhusu watoto duniani iliyotolewa Jumanne UNICEF imeomba, imeonya kwamba serikali, wafadhili na mashirika yasiyo ya kiserikali hayana budi kuzingatia zaidi mambo makuu ambayo hayajapewa kipaumbele kwa watoto na kuziba mianya, kutoa nafasi bora kwa vijana wadogo kuwa na maisha bora ya mbeleni. Mambo haya sio tu ni hatari, bali pia yanakiuka haki za kuwa na maisha bora mbeleni kwa watoto, alisema hayo mkurugenzi wa UNICEF Anthony Lake katika ripoti hiyo. Mzozo wa wahamiaji na wakimbizi unaathiri Ulaya ni moja ya mfano wa jinsi mambo mabaya yanayokumba dunia na kusababisha kutokuwa na uthabiti. Alisema hayo mkurugenzi msaidizi wa UNICEF Justin Forseth. Mke wa rais wa Marekani Michel Obama ametembelea kambi ya uongozi kwa wasichana nchini Liberia, Liberia jana Jumatatu, ikiwa ni sehemu ya juhudi ya kuhamasisha elimu katika bara la Afrika. Michelle Obama alikutana na wasichana wadogo katika mradi unaodhaminiwa na Peace Corps huko Kakata baada ya kupokelewa kwa shamra shamra zilizohusisha usi, zulia jekundu kwenye mji mkuu wa Liberia ambapo ulipambwa pia na wachezaji wa kitamaduni. Mapema katika siku hiyo alikutana na Rais wa Liberia Ellen Johnson Sirleaf, mwanamke wa kwanza katika bara la Afrika kuwa mkuu wa nchi. Mke wa rais wa Marekani amesafiri na watoto wake wa kike Malia mwenye umri wa miaka kumi na nane na Sasha mwenye umri wa miaka kumi na tano pamoja na mama yake mzazi Mariam Robinson. Safari yao ya siku sita itahusisha pia Moroko na Spain, na atasisitiza kuhusu juhudi zake zinazojulikana kama wacha msichana asome. Programu hiyo inaelezea changamoto zinazomkumba msichana, ikiwemo ndoa za lazima umasikini na ghasia vyote ambavyo vinasababisha wasichana milioni 62 kote duniani kuacha shule. unaendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc na katika habari tulioipa uzito wa juu hivi leo ni kuhusu viongozi wa juu wa ulaya wamekataa kufanya mazungumzo na uingereza juu ya kuondoka kwenye umoja wa ulaya kabla hawajaanza hatua rasmi kutoka paris mwandishi wetu lisa bryant anaripoti kwamba mazungumzo kati ya ujerumani italia na ufaransa yamefanyika saa chache tu kabla ya viongozi wa nchi hizo kukutana kwa ajili ya mkutano muhimu huko Brussels, ili kupanga siku zijazo bila ya Uingereza kwenye Umoja wa Ulaya. Sande Shomari anasoma ripoti kamili. Ujumbe uliotumwa na Ujerumani, Ufaransa na Italia ulikuwa wazi: hakukuwa mazungumzo rasmi au yasiyo rasmi na Uingereza mpaka uthibitisho wa andiko la kifungu nambari 50 ambalo linaweka rasmi kwenye mazungumzo kipindi cha miaka miwili kwa wao kuondoka kwenye Umoja wa Ulaya. Jambo hilo lilisitizwa na kansela Angela Merkel wa Ujerumani katika mkutano na waandishi wa habari huko Berlin, nayakupelekea dosari katika matumaini ya viongozi wa kujitoa Uingereza. Mpaka ombi hili lipelekwe umoja wa Ulaya, hakuna hatua yoyote tunayoweza kuchukua. Hilo halitegemewi kutokea mpaka atakapochaguliwa wa kuchukua nafasi ya waziri mkuu wa sasa David Cameron, ambapo inatarajiwa kuwa mwezi Septemba. Alizungumza na viongozi wakuu watatu ili kutafuta makubaliano ya pamoja, ikiwa ghasia zimesambaa kote Uingereza, kwenye Umoja wa Ulaya na masoko ya fedha baada ya Uingereza kupiga kura kuondoka kwenye kundi hilo la nchi 28. Viongozi hao watatu pia walieleza mambo yao ya muhimu: usalama, ukuaji, ajira, vijana na Umoja wa Ulaya wanaamini umoja huo unatakiwa kulenga, kabla ya mkutano wa siku mbili huko Brussels juu ya namna ya kuendelea bila uingereza licha ya kuonyesha umoja wao kuna ujumbe wa aina tofauti ne wakati mako anataka kuwe na hatua iliyoangaliwa rais wa ufaransa françois hollande ni miongoni mwa wale wanaotaka matokeo ya haraka na katika kuondoka umoja wa ulaya ni muhimu kutoka kupoteza muda anasema kwa sababu hakuna kitu kibaya kama kutojua nini kitatokea. Inapelekea tabia mbaya y kisiasa na kiuchumi, na uingereza ndiyo inachokiona, aliongeza. Kura ya kujitoa umoja wa ulaya imeingiza Uingereza katika mzozo mkubwa, ukichochea wito kwa baadhi ya nchi za Ulaya kufuata mkumbo na nyingine kufanya mabadiliko makubwa. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry alikutana na viongozi wa Ulaya na Uingereza siku ya Jumatatu na kuonya viongozi wa umoja wa ulaya juu ya kulipiza kisasi. Kipindi ni Kumekucha Afrika k. Matangazo haya yanakujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Mamia ya wanafunzi huko Kairo walifanya matembezi wakitoa wito kwa waziri wa elimu kujiuzulu wadhifa wake baada ya maafisa kukamata kutokana na kuvuja kwa makaratasi ya mitihani ya taifa katika mtandao wa Facebook. Huku likiwa ni tukio la amani, baadhi ya wanafunzi walikamatwa baadaye katika siku hiyo baada ya kurusha mawe na chupa kwa polisi ambao walikuwa wameziba barabara na magari yao, kutuliza ghasia na kufyatua risasi za mipira hewani. Hiyo ni kwa mujibu wa mtu mmoja aliyefuatilia tukio hilo. Anasema polisi walikuwa wanazuia watu waliokuwa wanatembea kuingia katika uwanja mkubwa wa Tahrir, kitovu cha maandamano ya mwaka elfu mbili kumi na moja hadi elfu mbili kumi na tatu licha ya kukamatwa kwa maafisa kadhaa siku ya Jumapili mapema mwezi huu wa kuhusika na kashfa hiyo. Maswali na majibu yalionekana katika mtandao na kupatikana kwa baadhi ya wanafunzi kwa kutumia simu zao za mikononi. Waendesha mashtaka wa Ufaransa wameanza uchunguzi wa tukio la mauaji katika ajali ya ndege ya Mei 19 EgyptAir iliyoanguka mashariki mwa Mediteranean na kuwa watu wote 66 waliokwemo ndani yake. Tangazo la uchunguzi huo lilitolewa jana Jumatatu katika mji wa Paris na kusisitiza kwamba ni uchunguzi wa ajali utakaofanyika na sio ugaidi. Msemaji wa ofisi ya waendesha mashtaka anasema kwamba maafisa wa usalama hawakuwa wamefahamu kwamba ndege hiyo iliyokuwa inatoka Paris kwenda Cairo iliangushwa kwa makusudi. Hakuna ujumbe wowote uliotolewa na rubani wala hakuna aliyedai kuhusika na ajali hiyo. Katika maendeleo ya taarifa za ajali, chombo kinacho hifadhi kumbukumbu kilipatikana na wachunguzi wa Misri kutoka kwenye boksi la ndege hiyo iliyoharibika linaloitwa decoders na kitawasilisha Jumaatatu huko Paris, kwa matumaini kwamba mafundi mitambo wa Ufaransa wanaweza kupata taarifa muhimu za ajali hiyo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Na tukirudi kwenye ripoti zetu, mke wa rais wa Marekani Michelle Obama akiwa katika ziara rasmi ya Liberia, kama alivyosikia kwenye habari za dunia, ametembelea kituo cha mafunzo cha idara ya wanaojitolea wa Marekani Peace Corps hiyo jana, akiwa katika kituo chake cha kwanza cha ziara ya barani Afrika. Akiwa huko, atahamasisha mradi wa wasichana wacha wasichana wasome ulioanzishwa mwaka 2015. Mwenzangu Abdushakur Abud anayo maelezo zaidi. Michelle Obama akifuatana na mabinti yake Sasha na Malia pamoja na mamake waliwasili Monrovia jana Jumatatu kuanza ziara ya mataifa matatu kuhamasisha mpango wa serikali ya Marekani wa kupatia mamilioni ya wa wasichana kote duniani elimu Alipotembelea kituo cha Pisco cha kutoa mafunzo ya uongozi mjini Monrovia, alisema amefurahi kuwasili huko ili kuasha mwenge kwa ajili ya wa wasichana. Bi Obama, kabla ya hapo, pamoja na mamake na watoto wake walipokelewa na Rais Ellen Johnson Sirleaf, kiongozi wa kwanza mwanamke Afrika ambaye siku moja kabla alitoa wito kwa mataifa ya magharibi kusaidia mataifa ya Afrika magharibi kupambana na ugaidi. Akizungumza na shirika la habari la Reuters kabla ya kuwasili kwa Bi Obama, alisema ugaidi ungali ni kitisho kikubwa kwa usalama wa kanda hiyo. Well, kuna changamoto kubwa katika kanda hii ambapo mataifa kadhaa tayari yameshuhudia mashambulizi ya kigaidi. Kwa vile makundi ya kigaidi yanaendelea kupatikana katika nchi zetu, kutakuwepo na tatizo na kitisho kwa usalama wetu. Bi Obama akiwa huko atazungumzia zaidi masuala ya wa wasichana na mpango wa serikali ya Marekani wenye lengo la kuwasaidia wasichana milioni sitini kote duniani kuweza kwenda shule na kupata elimu inayostahiki. Mradi huo unajaribu kuwekeza katika miradi iliyopo kwa hivi sasa pamoja na kuunganisha juhudi za taasisi za umma na za binafsi kutoa elimu bora na hali bora ya maisha kwa wasichana nje ya shule. Akiwa huko Liberia, idara ya maendeleo ya kimataifa ya Marekani, USAID, ilitangaza jana msaada wa dola milioni 27 kugharimia mradi huo wa wacha wasichana wasome. Pamoja na hayo imeeleza kwamba Pisco itapanua mradi huo kwa kupeleka wajitolea wapya zaidi. Hii leo Bi Obama anaelekea Marakesh, Moroko, ambako ataungana na wachezaji filamu Merlin Strap na Ferida Pinto, ambako watazungumza na wasichana wadogo juu ya changamoto zinazowakabili kuweza kupata elimu inayostahiki. Kufuatana na ofisi yake, siku ya Alhamisi, B Obama ataelekea Madrid ambako atatoa hotuba juu ya wacha wasichana wasome na kukutana na malkia wa Hispania Letizia. Michelle Obama alijihusisha zaidi na elimu ya wasichana pale wanamgambo wa Kiislamu Boko Haram huko kaskazini mwa Nigeria walipowateka wasichana 276 kutoka shule ya Chibok hapo Aprili 2014. Tukio hilo lilimsababisha Michelle Obama kuandika hashtag bring back our girls. Na kama ulivyosikia kwenye habari za dunia, mahakama kuu ya Marekani imepitisha haki ya utoaji mimba, kuamua kwamba majimbo kote kwa nchini hana ruksa ya kuzuia haki za kikatiba kwa wanawake hasa katika jimbo la Texas waliweka sheria ya kufanya kwa vigumu kwa wanawake kuweza kutoa mimba. Nimezungumza na mchambuzi wa siasa Bwana Joel Olomi aliyeko Houston, Texas, na kwanza ya kutaka kujua, je, hii ina maana gani? Uamuzi ambao umetoa na kamakuu ya hapa leo ni uamuzi mkubwa sana, hasa ukizingatiwa ya kuwa sheria hii ya utoaji mimba ambayo ilipitishwa miaka mingi iliyopita, ambao kwenye kesi mashuhuri ambayo anaitwa imekuwa ikipingwa sana sana sana especially na majimbo mengi ambayo yako kusini mwa Marekani, na kwa sababu sheria hii imepingwa kwenye mahakama kuu, hii sheria eh, kule Texas ilikuwa imepitishwa kama unavyosema na majimbo mengi ya kihafidhi na kuweza kuzuia eh, ile idadi ya utoaji mimba. Kama mmoja wa eh, watetezi wa sheria hii leo amezungumza kwamba hivi sasa walikuwa wameweza kupunguza utoaji mimba kiasi cha watoto elfu hamsini kwa mwaka, na sasa anasema kwamba watoto elfu hamsini kwa mwaka pengine wakaendelea kufa kwa sababu ya hii sheria kurudi, na pengine wale wanaotetea hali hii, hasa kuingia kwenye uchaguzi huu unaokuja, unafikiri hali itakuwaje kwa kweli? Ukiangalia vizuri kabisa utagundua kwamba swala hili, kwanza, kuna siasa ndani yake. Hata hizo namba ambazo wengi wametoa kwamba watu elfu hamsini wameweza kwamba wangekufa wangetolewa, sina uhakika kabisa kwamba hizo namba kweli ni za kweli au ni basi wamesema. Lakini kama hii sheria ingepita na mahakama kuu ya Marekani isingezuia sheria ya Texas, ni kweli kliniki nyingi zingeshindwa kufanya kazi, kwa sababu zingatia, kwamba hii sheria ilikuwa lengo lake ni kuongeza gharama na kuzifanya, kuifanya kwamba hiyo taratibu nzima ya utoaji mimba iwe bei mbaya sana, na hivyo watu wengi sana wangeshindwa kufanya hivyo. Na sio hivyo tu, kingine kikubwa ni kwamba wenyewe walio wanataka madaktari wote ambao watakuwa wanafanya hiyo wanatoa mimba wawe na uwezo wa kumpeleka mgonjwa katika hospitali nyingine. Ukweli so, ni suala la utoaji mimba kwa siasa za Marekani ni suala ambalo linaigawanya sana, bado mpaka leo bado alijaweza kupata ufumbuzi, kwamba kwamba, kama tunavyofahamu kwamba jambo hili zima ni jambo ambalo ni jambo, ukiliangalia katika hali ya imani au katika hali ya moro, ni jambo ambalo Isha. Lakini vivile tu lazima tujue kwamba ni uamuzi ambao watu wengi wanafikia baada ya kulia vitu vingi sana. Kwa upande huu wa ambapo ni wa sehemu ya wafaidhina, kusema kweli watakuwa wamepata kama nguvu sasa, lazima waende wapige kura, na hata kama mtu alikuwa wampendi Trump, atasema kwamba afadhali nabodia kwenye hili suala la utoaji mimba, mimi nakipinga sababu kama inavyofahamika kabisa sabitukum... wanaimani kidogo wanaimani kali ambazo zinawapelekea kuona kwamba hili jambo ni, ni, ni zaidi ya siasa, ni jambo ambalo linagusa imani zao. Kwa hiyo sasa wao wow, watakuwa, watakuwa watakuwa na nguvu zaidi ya kuenda kupiga kura, na wakati huo watu ambao wanamsupport wataona kwamba hii ni ni ushindi kwao, na wana kila sababu ya kum. Kwa hiyo kusema kweli kwa hili jambo ni kwamba uh, bei zote mbili zimepata nguvu na zinazidi hata siasa zinazidi kwenda mbele, so itakuwa ni mshindano mkali sana ni mchambuzi wa siasa Joel Olomi akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Houston, Texas. Naam, na mawaziri wakuu wa Uturuki na Israel wametangaza kurudisha uhusiano kamili wa kidiplomasia baina yao ambao ulisita kwa miaka sita, kufuatia kuuliwa kwa mwanaharakati wa Uturuki waliotaka kuvunja kizuizi cha uchumi cha Israel katika ukanda wa Gaza. Mwandishi wa VOA Dorian Jones ametuandalia ripoti inayosomwa hapa na Aida Isa. Waziri mkuu wa Uturuki Bin Ali Yildirim alitangaza kuwa mataifa hayo mawili yatawarudisha mabalozi wao haraka iwezekanavyo. Kurudishwa kwa uhusiano kamili wa kidiplomasia kunafuatia takriban mwaka mzima wa majadiliano ya siri. Uhusiano ulivurugika pale makamando wa Israel walipowaua wanaharakati kumi wa Uturuki waliojaribu kuingia kutumia meli huko Gaza, ambayo ilikuwa imewekewa kizuizi cha bahari mwaka elfu mbili na kumi. Kulingana na makubaliano hayo, bwana Yildirim alisema Israeli itawalipa familia za wanaharakati waliouawa fidia ya dola milioni ishirini. Waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu, akizungumza huko Rome, alisema kizuizi cha bahari cha Gaza kitaendelea, akisema ni muhimu kwa kuzuia kuingizwa kwa silaha. Ankara imekuwa ikidai Israeli kunyanyua vikwazo kabla ya kurudisha uhusiano kamili wa kibalozi. Yildirim alisema kwa mujibu wa makubaliano Uturuki itakubaliwa kupeleka misaada Gaza kupitia Israel. juma gunu ilk gemimiz israilin ashdod limanina, anasema meli ya kwanza itakayojaa zaidi ya tani elfu kumi ya misaada ya kibinadamu itaondoka kuelekea mji wa bandari wa Ashdod huko Israel Ijumaa. Yildirim anasema kulingana na makubaliano kizuizi cha Israel kitakuwa kimemalizika. Anasema pia Uturuki itajenga hospitali yenye vitanda mia mbili huko Ghaza. Mshauri wa kisiasa mwenye makao yake Istanbul, Atila Yesilada kutoka shirika la Global Source Partners anasema maslahi ya pamoja ndiyo yanayosukuma makubaliano hayo. As well as na sababu za kisiasa kadhalika, sababu za kiuchumi bila shaka, for... suala la vita Syria vimeshawishi that... wote Israel na Uturuki Israel kufanya maridhiano. Israel ilikuwa kihofu mpaka wake na Syria unaweza kudhibitiwa na makundi yenye siasa kali. Israel na Uturuki awali walikuwa na uhusiano wa karibu na hata uhusiano wa kijeshi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry alikaribisha hatua hiyo. Washington imekuwa ikipigania kurejeshwa kwa uhusiano wa kidiplomasia baina ya mataifa hayo mawili muhimu ambayo ni washirika wake. Wafuatiliaji wanasema licha ya mivutano ya hivi karibuni, biashara baina ya pande hizo mbili zimekuwa zikiendelea. Netanyahu anasema makubaliano hayo yatakuwa na athari kubwa kiuchumi kwa Israeli. na kabla ya kukamilisha matangazo yetu, sikiliza muktasari wa habari. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imesema itaanza kampeni mwezi ujao kutoa chanjo kwa watu milioni 11.6 ili kupambana na ugonjwa wa homa manjano baada ya mlipuko kutangazwa rasmi katika mji mkuu. Waziri wa afya Felix Kabange amesema kampeni hiyo itaanza rasmi Julai 20 na itakuwa na lengo la kutoa chanjo kwa kila mmoja kwenye mji mkuu Kinshasa, isipokuwa kwa watoto waliochini ya miezi Desemba tatu mwaka elfu mbili na tisa, mshambuliaji wa kujitoa muhanga wa Al Shabab alivamia maafali ya kuhitimu katika chuo kikuu cha Banadir na kuuwa watu 25 wakiwemo mawaziri wa serikali, madaktari na wanafunzi. Mahakama Kuu ya Marekani imepitisha haki za utoaji mimba Jumatatu, na kuamua kwamba majimbo yote nchini hayana ruksa ya kuzuia haki za kikatiba kwa wanawake kuharibu mimba zao kwa kuwapa mzigo wa kuzuia uwezo wao wa kufikia kliniki zinazotoa wa mimba. Uamuzi huo wa tano hadi tatu ulikuwa ni muhimu sana kwa mahakama katika masuala ya maamuzi ya haki ya utoaji mimba naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Ifuatayo sasa ni tahariri ya Sauti Amerika inaweza sera ya serikali ya Amerika. Hii leo kuna watu milioni 60 kote duniani wanaoishi katika makambi ya ndani ya nchini mwao au nje kama wakimbizi. Baadhi wamekimbia kutoka majumbani mwao kutokana na ghasia, baadhi wamekimbia ukame, mafuriko makubwa au maafa mengine ya kimaumbile. Huu ni mzozo mbaya kabisa wa kibinadamu kuwahi kutokea tangu vita vya pili vya dunia, na nusu ya watu waliokimbia makazi yao ni watoto chini ya umri wa miaka 18. Mizozo inayosababisha watu kukimbia kutoka makazi yao ina athari kubwa zaidi kwa watoto, kwa sababu inaharibu mojawapo ya mazingira muhimu ya usalama na malezi ambapo watoto wanaweza kuishi na kusoma. Ukiongeza ukweli huo, mara nyingi msaada wa dharura haujazingatia na kupatia kipaumbele hali ya kuhakikisha watoto waliokoseshwa makazi yao nafasi ya kuendelea na masomo yao ya kawaida, na huenda tukagundua kwamba tuna kizazi kamili cha watoto ambacho kimehujumiwa. Mkurugenzi wa elimu wa idara ya maendeleo ya kimataifa Marekani, Evelyn Rodriguez Perez, ameandika hivi karibuni katika blogi kwamba mizozo inayoendelea kwa muda mrefu, familia zinalazimika kuhama kwa wastani miaka hamsini nje ya nchi yao, watoto huenda wakatumia sehemu kubwa maisha yao ya utotoni wakiwa uhamishoni bila elimu. Kizazi kipya kinakuwa bila ya ujuzi wa elimu na elimu inayohitajika kuchangia katika jamii na maendeleo. Hii leo, karibu watoto wa milioni sabini na tano kati ya umri wa miaka mitatu hadi kumi na nane katika nchi thelathini na tano wanahitaji msaada dharura wa elimu. Ndio maana serikali ya Marekani imezindua mradi wa kuwasaidia vijana katika maeneo ya mizozo kuweza kuendelea na masomo yao. Hii leo wizara ya mambo ya nchi za nje ya Marekani, kwa ushirikiano na watoa elimu kupitia mtandao, wataanza mradi mpya wa elimu kwa wakimbizi Coursera for refugees ili kuwasaidia wakimbizi kupata elimu na ujuzi wa haraka na kutafuta ajira kupitia zaidi ya taaluma elfu moja katika mtandao. Ubalozi wa Marekani katika nchi mbalimbali utashirikiana na asasi za kiraia kurahisisha mradi huo. Idara ya watoto ya Umoja wa Mataifa UNICEF nayo na imezindua fuko la elimu haiwezi kusubiri hapo Mei 23 yenye lengo la kuwasaidia kuendelea na masomo yao katika hali ya dharura. Marekani imedhamiria kutoa mchango wa awali wa dola milioni 20 kwa ajili wa mradi huo elimu haiwezi kusubiri. Tunawahimiza washirika wote kuungana nasi na kuwekeza katika mustakabali wa watoto wenye mahitaji mkubwa. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika, lasira ya serikali ya Amerika. Na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa kumi na moja alfajiri saa za Afrika ya Kati, kumi na mbili asubuhi saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote washiriki matangazo ya leo, msimamizi wa matangazo haya Mery Mgawe, mimi ni Sandey Shomari mwelekezi na Ida Isa kutoka Washington na kumbia ni wote, asubuhi njema kutoka hapa Washington DC.