Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ni saa 10:30 jioni, Juni 28 mwaka 2016. Katika matangazo ya VOA Express tunaripoti kwamba ishara njema ya maridhiano ya kisiasa nchini Kenya imeanza kuchanua kati ya vyama vikuu vya kisiasa nchini humo dhidi ya tume ya taifa ya Kenya kama kweli tunataka kujenga Kenya, tutaijenga kwa njia ya aina gani na ni watu wa aina gani ambao watatusaidia? Taarifa ya kina utaisikia muda mfupi ujao. Hii ni VOA Express. Jina langu ni mkamiti kibayasi, na mimi ni idi ligongo. Vilevile katika VOA Express utasikia ushauri, ambapo leo unaangazia utunzaji wa mazingira kuendana na mabadiliko ya hali ya tabia nchi. Njia moja ambayo tunaweza tukapunguza ile makali ya hizo hewa chafu ambazo zinatolewa na hizo viwanda ni kwa kutumia mikoko ni masuala ya utunzaji mazingira. Basi kwa hayo na mengine utayasikia hapa katika VOA Express, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa kwako na Ed Ligongo. Kufuatia kura ya maoni ya kihistoria ya Uingereza kutaka kujitoa Umoja wa Ulaya, viongozi wa Ulaya wameanza kuelezea namna uhusiano wao utakavyokuwa na taifa ambalo muda si mrefu litakuwa peke yake. Kansela wa Ujerumani Angela Merkel alihutubia bunge la Ujerumani mapema leo na kusema kwamba japokuwa Uingereza itapoteza haki zake ambazo zinatokana na kuwa mwanachama wa Umoja wa Ulaya, itabaki kuwa mshirika wa karibu wa NATO. Vilevile vile alionya Umoja wa Ulaya usipoteze mwelekeo wa masuala yake muhimu kama vile msukosuko wa uhamiaji na badala yake iwe madhubuti ili kutoruhusu utengano mwingine. Alitolea mfano nchi ya Norway, nchi ambayo si mwanachama wa umoja wa Ulaya lakini inanufaika na soko huria kwa sababu ya utayari wake kuruhusu mwingiliano, kitu ambacho Uingereza inaweza kuwa na uhusiano kama huo na Ulaya. Maafisa wa Afghanistan wanasema mashambulizi ya anga ya Marekani yameua kwa kutokusudia mateka saba katika maficho ya Taliban kaskazini mwa jimbo la Kunduz. Wapiganaji kadhaa wa Taliban pia waliuawa katika mashambulizi ya Jumapili jioni kwa mujibu wa maafisa walioieleza VOA. Miili ya mateka waliouawa inaaminika ni ya wanajeshi wa Afghanistan yaliyofikishwa katika hospitali ya mji wa Kunduz jana Jumatatu. Afisa wa Pentagon ameiambia VOA kwamba maafisa wa Marekani walikuwa na taarifa za mauaji raia, lakini haikutoa taarifa za kina. Brigadia Charles Cleveland ambaye ni naibu kiongozi wa mawasiliano wa mpango unaoongozwa na NATO alisema wafanyakazi, wanafanyakazi na wenzao wa Afghanistan kushughulikia suala hilo. Wizara ya sheria ya Marekani inaanza programu mpya mapema leo kutoa mafunzo kwa zaidi ya maafisa wasimamizi wa sheria wa serikali kuu 28 wakiwemo waendesha mashitaka na wafanyakazi wengine kutambua kuelezea suala la ubaguzi katika kazi zao ambalo wakati mwingine limekuwa halitambuliki. Mafunzo hayo yatajumuisha masuala ya rangi, uwasili, jinsia, dini, uamuzi wa watu wa jinsia, utambulisho wa jinsia na hali ya mtu ya kipato. Naibu mwanasheria mkuu Sali Yates amesema wizara hiyo ina wajibu wa kuhakikisha mfumo wa sheria hauna ubaguzi. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka VOA Express ikitangaza kutoka Washington DC. Myanmar inapinga kuhusu ripoti ya Marekani kwamba itaiorodhesha nchi hiyo katika orodha ya nchi zenye vitendo vya usafirishaji haramu wa watu. Ya Washington, afisa wa serikali ya Myanmar mjini Naypyidaw amesema itakuwa makosa kwa nchi yake kuwekwa kundi moja na Iran, Korea Kaskazini na Siria kama nchi ambazo kwa kiwango kikubwa zinafanya vitendo vya usafirishaji wa watu. Baadaye wiki hii, wizara ya mambo ya nje ya Marekani inatoa ripoti yake ya kila mwaka ya vitendo haramu vya usafirishaji wa watu ya trafficking in persons TIP, na nchi ya Myanmar inatarajia kushushwa chini mpaka katika nchi tatu za mwisho. Kundi la haki za binadamu la Amnesty International linasema kwamba kiwango kikubwa cha wanawake wa Mexico wanakabiliana na kuteswa kijinsia wakati wanapokamatwa na saa kadhaa zinazofuatia kukamatwa kwao. Katika ripoti ya kundi hilo iliyotolewa mapema leo, inaeleza mahojiano na ushuhuda wa wanawake mia moja wa Mexico waliowekwa mahabusu. sabini na wawili kati ya wanawake hao walisema kwamba walinyanyaswa kijinsia wakati ama mara tu baada ya kukamatwa na thelathini na watatu walieleza kuwa walibakwa. Ripoti hiyo inaeleza kwamba wanawake wengi walio katika magereza ya Mexico walifanya makosa yao kwa mara ya kwanza, wenye kipato cha chini ama uathirika wa ukamataji ulioongezeka unaohusiana na vita dhidi ya dawa za kulevya. Na makampuni yenye nguvu ya kimataifa na ya ndani yanawekeza kwa kiasi kikubwa programu za usafirishaji nchini China, japokuwa masuala ya kisheria kwa huduma hiyo bado yanabaki kuwa mjadala mkubwa. Didi Chuxing, programu mpya ya mambo ya usafirishaji nchini China, imepata mwekezaji mpya ambaye ni China Life Insurance ambayo inaipatia kampuni hiyo dola milioni mia sita. Mwaka jana kampuni hiyo ya China Life ilitoa fedha kwa kampuni shindani ya Uber Global. Unaendelea kusafiri na VOA express ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tukianza na ripoti zetu, tunashuka jijini Dar es Salaam, ambapo leo mbunge wa Singida Mashariki kupitia chama cha upinzani cha CHADEMA, Tundu Lisu, amepandishwa kizimbani katika mahakama ya hakimu mkazi Kisutu kwa tuhuma za uchochezi. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Dina Chahali, ana ripoti ifuatayo. Tundulisu pamoja na wenzake watatu, akiwemo mmiliki wa gazeti la Mawio, Simon Mkina, wanadaiwa kuandika na kuchapisha habari ya kichochezi yenye kichwa cha habari machafuko yaja Zanzibar Januari 12 hadi 14 mwaka 2016 katika jiji la dar es Salaam. Katika shauri hilo leo, mahakama ya hakimu mkazi Kisutu imeyaondoa mashitaka mawili kati ya matano yanayomkabili mbunge huyo wa Singida mashariki kupitia CHADEMA pamoja na wenzake watatu baada ya kutokea mabishano ya kisheria baina ya upande wa utetezi na upande Upande wa utetezi ukiongozwa na wakili Peter Kibatala uliibua hoja za kisheria na kuitaka mahakama kufuta mashtaka mawili kwa madai kwamba yalikuwa hayajaambatana na kibali cha mwanasheria mkuu wa serikali ambalo ni hitaji la kisheria, na kwa kuwa vurugu hizo zingetokea Zanzibar, hivyo mahakama ya Kisutu jijini Dar es Salaam haina mamlaka kusikiliza mashtaka hayo. Peter Kibatala ni wakili anayemtetea Tundulisu. Kwa imebakia hoja tatu za kisheria kuhusu uwezo wa kisheria wa mamlaka ya mahakama hii kusikiza kesi kwa makosa ambayo yangetendeka Zanzibar. Kwaho tumejadili na wenzetu wa serikali na mahakama itatoa uamuzi wa, wa iwapo ina mamlaka au la ya kusikiliza um, kesi hiyo dhidi ya kama nilivyosema tundulisu na wenzake mnamo tarehe kumi na moja mwezi Julai. Akizungumza mahakamani hapo, Tundulisu alipuuza tuhuma hizo kwa madai kwamba hakuna suala lolote la kichochezi lililoandikwa katika habari hiyo ambayo ilitokana na kuvurugika kwa uchaguzi mkuu wa Zanzibar wa mwaka jana. Kauli ambayo inadaiwa ya kichochezi Sio ya kichochezi hata kidogo. Tulichosema na nilichosema, niliulizwa na waandishi wa habari, nilisema uchaguzi wa marudio wa Zanzibar unaweza ukaingiza Zanzibar katika machafuko na umwagaji damu. Hiyo sio kauli ya kichochezi, ni kauli ya raia wa Tanzania anayefahamu na ambaye anahapendezwi na mwenendo wa serikali yake, na sheria ya magazeti ambayo wameileta inatambua hilo, inasema sheria kwamba Kitendo chochote kitasabika cha uchochezi kama lengo lake ni kuelezea ubovu wa serikali au mamlaka ya serikali. Tundulisu alifanikiwa kupata dhamana, na mahakama ya Kisutu itatoa uamuzi kama ina mamlaka ya kusikiliza kesi hiyo au vinginevyo Julai kumi na moja mwaka huu. Nikiripotia Vio Express kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Unaendelea kusafiri na VOA Express ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mwafaka unakaribia baina ya vyama vikuu vya, vya kisiasa nchini Kenya kuhusiana na tume ya uchaguzi nchini humo inayoshinikizwa kuvunjwa kabla ya uchaguzi, huku muungano wa upinzani ukiwa umefutilia mbali maandamano yaliyoshuhudiwa katika miji kadhaa. Mabunge yote mawili yanatarajiwa kesho Jumatano kuanza kujadili hoja kutoka kwa kamati ya shughuli za bunge, japo viongozi wanaonekana kutoaminiana wanapohutubia katika mikutano tofauti ya siasa. Kutoka Mombasa mwandishi wetu Josephat Kioko na ripoti ifuatayo. Hii ni kauli ya mmoja wa wajumbe walioteuliwa na muungano wa upinzani CORD kushirikiana na senata James Orengo kuongoza wajumbe wenzao kutoka upinzani kuzungumza na wale upande wa muungano wa Jubilii unaunda serikali kushiriki mazungumzo ya kujaribu kutatua mgogoro unaokumba tume ya uchaguzi nchini Kenya. Waliafikiana pande zote mbili, upinzani CORD na muungano wa Jubilii, kila upande kuwakilishwa na wajumbe saba katika mazungumzo hayo. Pande zote mbili zinasema mwafaka unakaribia ili kutatua mgogoro huo, lakini wachanganuzi wa, wa masuala ya kisiasa wanasema mikutano zaidi ya kisiasa inaendelea kuibua joto zaidi na hali ya kutoaminiana kati ya upinzani na serikali. Kinara wa muungano wa CORD Raila Odinga amesikika hadharani akikosoa serikali, akidai inadharau upinzani na hapa, amesisitiza kwamba ni lazima tume ya uchaguzi ivunjwe. Kwa upande wake Rais Uhuru Kenyatta amesisitiza kwamba upande wa upinzani umekuwa ukijikokota na hapa naye rais Kenyatta akizungumza katika mkutano tofauti, ameshauri viongozi na hasa wanasiasa kujiepusha matamshi ambayo wataleta chuki. Mambo yale ambayo tunasikia viongozi wakinena mbele ya watoto yastahili, sisi zote tujiulize, kama kweli tuwataka kujenga Kenya, tutaijenga kwa njia ya aina gani na ni watu wa aina gani ambao watatusaidia? Jumanne hii Juni 28 inatarajiwa kamati maalum ya bunge kuwasilisha hoja katika mabunge yote mawili, bunge la kitaifa na lile la Senate. Hoja hiyo hatimaye inatarajiwa kujadiliwa kuanzia Jumatano alasiri. Lakini hata kabla ya maafikiano hayo, mishemko hii ya kisiasa kutoka kwa viongozi inazua wasiwasi. Wanasema huu ni mwanzo wa ngoma, subilie, wajipange kuwa opposition 2017. Sisi lazima tuwe wale wa mbele, mstari wa mbele kulinda ulimi wetu hasa wajumbe na maseneta, tusitimie ulimi wetu kuichoma Kenya, kugawanya wa Kenya kwa misingi ya kikabila, kwa misingi ya dini. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko, sauti ya Amerika. na msikilizaji, basi baada ya kutoka Mombasa, tunarudi tena studio namba 15 hapa Washington DC kupata burudani ya muziki. Ni Jux huyo na kibao chake cha Siski. Pata mambo kutoka VOA Express. Na basi, msikilizaji ndani ya VOA Express, usishtuke sana kusikia michezo. Eh, kwa sababu pale katika jiji la Dar es Salaam kuna mpambano mkubwa kwelikweli, shughuli inaendelea hivi sasa baina ya timu ya Young Africa ya Tanzania na timu ya TP Mazembe ya bu, Lubumbashi eh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Charles Abel, hebu tueleze, tunajua upo uwanjani, uwanja eh, wa taifa jijini Dar es Salaam moja kwa moja hivi sasa. Hali ikoje? Matokeo na hali ya usalama, kwa kila kitu, kwa sababu tunaambiwa watu walikuwa wengi kwelikweli pale walipotangaziwa leo ni bure kuingia uwanjani. Charles Abel tunakusikiliza upo moja kwa moja kwenye VOA Express hapa kutoka Washington DC <tosimilis> Namba. Si msikilizaji, tunaomba radhi kwamba eh, Simu yake Charles Abel kutoka uwanja wa taifa jijini Dar es Salaam ambapo mechi ya shirikisho la kombe la Afrika baina ya TP Mazembe ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Young Africa ya Tanzania. E, tunaona simu yake imekuwa si nzuri sana, lakini mpambano unaendelea na uwanja umejaa kweli kweli, ni takriban zaidi ya mashabiki elfu sitini. Moja kwa moja tunaelekea e, kuangalia masuala ya mazingira Nam basi, msikilizaji, na katika ushauri huku, kukiwa na mabadiliko ya hali ya tabia nchi kutokana na hewa chafu kutoka kwa mataifa yaliyo na viwanda na kupungua kwa zao la samaki katika Bahari Hindi, Mkurugenzi wa taasisi ya masuala ya uvuvi na utafiti wa viumbe vya baharini pwani ya Kenya, Charles Magori, amewashauri raia kutokata miti ya mikoko na badala yake waipande kwa wingi ili kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi. Kuna tishio nyingi sana kwa hizi mikoko, na vile tunavyojua mikoko ni muhimu sana, maana yake hizo ndio nursery ground, ndio mahali samaki zinafanya kuzaana. Kwa hivyo tukikata hiyo mikoko inamaanisha ya kwamba hata samaki itaenda chini. Mikoko pia inasaidia katika kulinda kingo za bahari kutokana na mawimbi yale makali. Ukiangalia kama mwaka wa 2004 Disemba 26 wakati kulikuwa na ile tsunami, sehemu zile ambazo katika hiyo area kama ni Indonesia hata kuja mpaka bara la Afrika mahali kulikuwa na mikoko waliathirika padogo. Maanake ile mikoko ili act kama kwa Kiingereza wanaita shock absorbers. Kuna hii matumbue ama inaitwa coral reefs, sio? Ina act kama what we call wave breakers, lakini mikoko ina act kama shock absorbers. Kwa hivyo, ingawaje hiyo mikoko labda itaharibiwa na hiyo mawimbi ama hizo tsunami, lakini italinda ile infrastructure ama kile ambacho kilichoko nyuma ya mikoko hiyo. Kwa hivyo, mikoko ni muhimu sana, na miaka ya hivi karibuni kumekuwa na mabadiliko ya hali ya anga, mambo ambayo tunaita climate change, kutokana na nchi ambazo zimestawi ziko na viwanda ambazo zinatoa hewa chafu, hewa ambayo iko na sumu. In fact hiyo tunaita kwa Kiingereza emitting greenhouse gases, na njia moja ambayo tunaweza tukapunguza ile makali ya hizo hewa chafu ambazo zinatolewa na hizo viwanda ni kwa kutumia mikoko kama njia ya kuvuna e, carbon ama hewa ka. Kwa hivyo mikoko imejulikana na utafiti umeonyesha ya kwamba mikoko ni muhimu sana, kwanza kwa kuhifadhi sehemu za samaki, uzalishaji wa samaki, na pia kwa kuzuia mnyonyonyoko wa udongo katika sehemu za pwani, na pia kwa kuzuia E, sehemu za pwani zisiathirike sana na mawimbi ambayo yanatoka baharini ama tsunami. Na sasa pia imeonekana ya kwamba kwa hii enzi ya mabadiliko ya hali ya anga, climate change, mikoko imekuwa muhimu sana kama carbon sink, ambapo sasa ile hewa ambayo ina, ina, inatoka angani inavunwa na kuhifadhiwa katika sehemu ambazo kuna mikoko. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja live talk, kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 202 619 0551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni live talk Friday. Haya basi, msikilizaji wa VOA Express, kama tulivyokuambia, huko jijini Dar es Salaam kuna chimbika kweli kweli e, baina ya timu ya Yanga Afrika na TP Mazembe kutoka Lubumbashi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, zinamenyana katika ile michuano ya shirikisho barani Afrika katika hatua ya makundi. Mwanamichezo wetu ama mwandishi wetu wa michezo George Njogopa Hebu tupashe nini kinaendelea hivi sasa huku Dar es Salaam, maanake tunaambiwa leo uwanja mm, wa taifa ambao una uwezo wa kubeba eh, mashabiki elfu sitini umefurika kweli kweli, na wengine imebidi warudishwa majumbani. Hidi utangulizi wako umekuwa ufasaha. Mechi leo ni mechi ya kihistoria, tangu alfajiri uwanja ulifurika mpaka saa nne kabidi polisi waamue kutoa wa matangazo kupitia vipaza sauti katika uwanja wa taifa kuwataka mashabiki warejee nyumbani, kwa sababu uwanja umetepika na kulikuwa na fukushani za hapa na pale, mageti ya kivunjwa kwa kiasi, umati ulikuwa mkubwa sana hayo nje, lakini ho hakika ni asapina tenda hivi. Kipindi cha kwanza timu zote zinamenyana kufa kupo na kupona, kuna timu inaweza kuona lango la mwenzake Yanga wameanza kufanya mashambulizi makali ya kushtukiza na hadi dakika hiyo amepata kona kama sita, lakini hazijaza matunda. Mpira bado ni mgumu, kila mmoja anacheza kwa tahadhari kubwa, huku Yanga wakicheza kwa kishindo. Kama tulivyodokeza kwamba mashabiki wamefurika, wanatoa hamasa. Kwa hiyo hali ya mchezo ni ushindani mkubwa kwa pande zote mbili, George uh, njogopa tunavyofahamu uwanja wa taifa jijini Dar es Salaam umegawanyika katika sehemu mbili. Mara zote huwa kuna upande wa Simba na kuna upande wa Yanga na biki wa Simba katika mitandao ya kijamii walikuwa tayari kabisa wamekushaanza kuzungumza kwamba wao ni tipi Mazembe. E, hali ya ndani ya uwanja je, mashabiki wa Simba wameweza kufika na kushangilia timu ya tipi Mazembe? Na je, usalama? Maanake mara nyingi huwa kuna tafurani baina ya mashabiki wa Simba na Yanga katika hali ya leo ni ngumu sana kudhibiti nani anaingia, akae wapi akae wa kule, kwa sababu tangu mtu anakwenda uwanjani kuanzia alfajiri saa kumi na mbili saa moja, uh, ni vigumu sana. Kwa hiyo uwanja wote umetapika mashabiki wa Yanga na baadhi ya wachache waliofanikiwa wapande wa pili wako pale, lakini naweza kusema kwamba huu ni Yanga hu kule Simba hapana. Sehemu kubwa Yanga ameweza kudhibiti uwanja, licha kwamba baadhi ya mashabiki wa Simba wanajaribu kupaza sauti za hapa na pale, lakini bado lakini kiujumla, hali ndani ya uwanja wenyewe usalama ukoje? Usalama umeimarishwa watu wametulia licha ya kwamba kuna ripoti za hapa na pale kwamba kuna rabsha zinajitokeza, lakini kwa ujumla vikosi vya ulinzi na usalama vimeweka uh, uangalizi mkubwa, na kila pahala wakipita, utakuta magari ya polisi yameweka ya vizuizi vizu, kudhibiti vizu, vizu, hali yote korofi inaweza kujitokeza. Mara nyingi inapotokea shughuli kama hiyo uh, George Njogopa, kuna wakati inakuwa wale waliokuwa nje ni wengi kuliko waliokuwa ndani. Je, hali hii vipi leo imejitokeza hapo? kama ilivyodokeza mwanzo kabisa, jeshi la polisi limelazimika kutoa matangazo kuwataka mashabiki wasiije tena katika uwanja wa Taifa, na umati mkubwa wa watu uliomba uondoke pale na kulipiga mabomu kadhaa ili kuwatawanya mashabiki waliofurika kwa. Kwa hiyo idadi waliokuja ni wengi na, kama walivyodokeza mwanzo, uwanja huu unaweza kuchukua watu sitini, lakini walikuja wengi kabidi wazuilie wengine eh, wabakize majumbani watizame tu vitu basi mi nikushukuru sana Georgi njogopa ya, kwa taarifa hiyo kutoka hapo Dar es Salaam. Tunaendelea kusikiliza mtanange huo, nani ataibuka mshindi e? Je, wakongomani watarejea wakiwa wanachekelea ama pale Dar es salaam Tanzania e, mtaa wa twiga jangwani wataendelea kucheka hii leo? Naam basi, tukitoka kuangalia masuala hayo ya michezo hivi sasa, moja kwa moja tunaelekea katika yavumayo mitandaoni. Mkamiti Kibayasi e, tueleze yapi ambayo umetuandalia hii leo. Leo ni kuhusu bunge la Jamhuri ya Muungano la Tanzania kupitisha muswada wa marekebisho ya sheria namba mbili wa mwaka 2016 ambapo baadhi ya wabunge wanataka adhabu ya kifungo cha miaka 30 jela kwa atakayempa mimba mwanafunzi chini ya umri wa miaka 18 iongezewe viboko na malipo ya fidia ya malezi ya mtoto. Kwenye mtandao wa Facebook Amrisha Samau anasema ni jambo zuri kwa bunge kufikia hatua hiyo, lakini kwa nini mwanafunzi apewe mimba akiwa shuleni ili asisokowe? Anasema nadhani hii itasaidia wote wawili, wakienda jela, kwani mwanafunzi naye ana makosa ya kuwafedhehesha wazazi au walezi. Zulekha anasema serikali siku moja inaweka sheria mbadala, lakini si dhani kama kweli zinafuatiliwa ipasavyo. Katika habari nyingine, naibu mkuu wa polisi huko Kenya Joel Kitili amewateua makamanda watano kwenye kaunti na kuwahamisha maafisa polisi waandamizi 59 kote nchini humo. Basi katika mtandao wa kijamii wa Facebook watu wanasema yafuatayo. Nashu Wanashi anasema serikali itakuwa ina wahan wahamishe watu kazi mpaka lini? Kama hawafanyi kazi ipasavyo, wawapishe wengine. Asia Lopez anasema Kenya ingefuata mfano wa Tanzania kwa mtindo wa kazi za kujituma na haraka haraka. Muhidini Fauzi anasema tumpe muda rais na utawala wake pengine itasaidia kupunguza magenge ya wa wahalifu vijana wasio na ajira. Na huko Uganda polisi wamemkamata mzee wa miaka sabini na minane kwa kumwoa binti wa miaka kumi na mitatu. Mzee huyu ambaye tayari alikuwa na wake watatu na kumwoa binti huyo kwa kumpa baba yake mzazi ng'ombe arobaini imeelezewa kuwa ni kinyume cha sheria kwenye Facebook Sayeni anasema jamani, hizi shida zitatufikisha wapi? Yaani unamuuza binti yako kwa mifugo? Kesi Musimba ameandika ndio maana Tanzania imerekebisha kifungu chake cha wale wanaowapa mimba wanafunzi kutokana na mambo kama haya. Nchi hiyo iliona mbali. Rabia Shengena anasema mtoto wa miaka 13, kweli huyo si mjukuu wake, wadau? Haya, sugu anasema serikali ya Uganda isipoteze muda kwa mzee huyu, kumpeleka mahakamani impe kifungo cha maisha jela. Ni hayo tu niliyokuwa nayo hivi sasa katika yavumayo mtandaoni. Narudi kwako Idli Ligongo kwa muktasar wa habari. na ninakusomea muhtasari wa habari. Kufuatia kura ya maoni ya kihistoria ya Uingereza kutaka kujitoa umoja Ulaya, ulaya wa Ulaya, viongozi wa Ulaya wameanza kueleza namna ya uhusiano wao utakavyokuwa na taifa hilo ambalo muda si mrefu litakuwa peke yake. Kansela wa Ujerumani Angela Merkel alihutubia bunge la Ujerumani mapema leo na kusema kwamba japokuwa Uingereza itapoteza haki zake ambazo zinatokana na kuwa mwanachama wa Umoja wa Ulaya, itabaki kuwa mshiriki wa karibu wa NATO. Maelfu ya maafisa wa Afghanistan wanasema mashambulizi ya anga ya Marekani yamewaua wa kutokusudia mateka saba katika maficho ya Taliban kaskazini mwa jimbo la Kundus. Wapiganaji kadhaa wa Taliban pia waliwawa katika mashambulizi ya Jumapili jioni kwa mujibu wa maafisa walioeleza VOA. Miili ya mateka waliwawa, inaaminika ina ni wanajeshi wa Afghanistan, ilifikishwa katika hospitali ya mji wa Kundus jana Jumatatu. Wizara ya sheria ya Marekani inaanza programu mpya mapema leo kutoa mafunzo kwa zaidi ya maafisa wasimamizi wa sheria wa serikali kuu elfu ishirini na nane wakiwemo waendesha mashitaka na wafanyakazi wengine kutambua na kueleza suala la ubaguzi katika kazi zao, ambalo wakati mwingine limekuwa hadi tambuliki. Mafunzo hayo yatajumuisha masuala ya rangi, asili, jinsia, dini, uamuzi wa, wa watu wa jinsia utambulisho wa jinsia na hali ya mtu ya kipato. Myanmar inapinga kuhusu ripoti ya Marekani kwamba itaiorodhesha nchi hiyo katika orodha ya nchi zenye vitendo vya usafirishaji watu haramu. Tunakushukuru sana msikilizaji kwa kutusikiliza alasiri ya leo. Usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA hapo saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu usiku kwa saa za Afrika ya Kati, na vile vile saa tatu usiku kwa saa za Afrika Mashariki tutakuletea kipindi cha kwa Undani. Kwa niaba ya msimamizi wa matangazo haya, Mamoyo Hamza, jina langu ni Mkamiti Kibayasi, nikishirikiana naye Idi Ligongo. Pamoja tunasema shukran na endelea kuwa nasi.