Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza. Ninayekukaribisha hivi sasa, jina langu ni Mkamiti Kibayasi, na mimi ni Harrison Kamau. Leo ikiwa ni Alhamisi, Juni 30 mwaka naonwa 2016, ambapo tunasikika katika 107.5 FM Nairobi, Kenya, 98.1 Iqwera FM Kisumu, 94.9 VOA FM Bujumbu na Burundi na vilevile masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibu sana katika matangazo yetu. Hivi sasa jeshi la Kenya linasema limegundua mtandao wa siri wa wafuasi wa kundi la Al-Shababu. Wale wote walihusika kwa kifo cha ja chief fadha wameshikwa That is the law. Hatungependa kuona mkenya yeyote akichukua sheria mikononi. Na katika ripoti nyingine ni kwamba mamlaka ya ushuru nchini Kenya yasema haitaongeza muda uliowekwa wa kulipa ushuru kwa mfumo wa iTax. Ikiwa hawatakuwa wameingia kwa mtandao na hawatakuwa wamerudisha zile fomu zao kwa, kwa mtandao, watapigwa faini elfu kumi. Basi jumuika nasi katika dakika 30 za matangazo haya, ambapo leo Nchi ya DRC inaadhimisha miaka 50 ya uhuru. Lakini kwanza Harrison Kamau anakusomea habari za dunia. Marekani leo imeongeza mataifa manane zaidi kwenye orodha ya kutochukua hatua za kutosha kuangamiza biashara ya usafirishaji haramu wa binadamu ulimwenguni yenye thamani ya dola milioni 150. Hayo yamesemwa wakati wa kutolewa kwa ripoti ya 16 ya kila mwaka na waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry. Wizara yake imeongeza mataifa yaliyokuwa ya muungano wa Sovieti ya Uzbekistan na Turkmenistan kwenye orodha ya mataifa mengine 27 yakiwemo Myanmar, Haiti, Jibuti, Papua New Guinea, Sudan na Suriname. Kuwait na Thailand zimeondolewa kwenye orodha ya kiwango cha tatu na kuwekwa kwenye kiwango cha pili, ikiwa na maana kwamba zinafanya juhudi ya kuangamiza biashara hiyo ingawa zingali chini ya uangalizi. Wizara hiyo imesema kuwa Libya, Somalia na Yemen zinashuhudia ghasia zinazofanya hali ya kuziorodhesha kuwa hata gumu zaidi. Maafisa wa Somalia wamesema takriban watu ishirini wameuawa kwenye shambulizi la bomu kando ya barabara lililolenga basi ya abiria kwenye njia kuu inayounganisha Mogadishu na Afgoye, kilomita 30 magharibi mwa mji mkuu. Afisa wa polisi kwenye eneo la tukio, Abdikadil Kadil Mohammed, ameambia shirika la habari la Reuters kuwa bomu hilo liliothaguliwa na mtu aliyekuwa mbali. Naibu mwenyekiti wa mji wa Afgoye, Abdullahi Hassan, ametembelea eneo na kuambia VOA kuwa basi hilo, basi hilo limeharibiwa kabisa wakati wa shambulizi hilo lililofanyika mapema leo. Hakuna yeyote aliyedai kuhusika, ingawa kundi la wanamgambo la Al-Shabab limekuwa likifanya mashambulizi sawa na hayo dhidi ya serikali pamoja na, na walinda amani kutoka kikosi cha Umoja wa Afrika. Na shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch linasihi utawala wa Rais Barack Obama kuzitaka serikali za kigeni zinazopokea msaada wa kijeshi wa Marekani kukomesha haraka matumizi ya wanajeshi watoto katika majeshi yao. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili yake. Isabela Kokoli. Kundi hilo la kutetea haki za binadamu lilirudia wito wake leo Alhamis wakati wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilipotoa ripoti yake ya kila mwaka ya usafirishaji haramu watu, ikiwa na orodha mpya ya nchi zinazotumia wanajeshi watoto. Serikali nyingi zilizoorodheshwa katika Trafficking in Person Report 2016 zinapokea msaada wa kijeshi wa Marekani mwaka hadi mwaka, licha ya kuendelea kwao kuwatumia watoto kama wanajeshi. Mkurugenzi wa wanaharakati wa haki za watoto katika HRW Joe Becker alisema rais Obama anatakiwa kueleza wazi kwamba nchi zinazotumia wanajeshi watoto zinakwenda kupoteza msaada wa jeshi la Marekani. Orodha hiyo imetaja nchi kumi ambazo ni Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo DRC, Rwanda, Sudan Kusini, Sudan, Somalia, Nigeria, Yemen, Siria, Iraq na Bama. Unaendelea kusikiliza habari hizi kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Tukitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Takriban watu kumi wameuawa kwenye shambulizi la kigaidi kaskazini mwa Cameroon Jumatano jioni. Mshambuliaji wa kujitoa muhanga kutoka kundi la Boko Haram alitegua vilipuzi alivyokuwa amejifungilia nje ya msikiti karibu na mpaka wa Nigeria. Shambulizi hilo limetokea wakati wa kufungua mfungo wa siku katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Wengi walioathiriwa walio ni kutoka kundi linalopigana na wanamgambo wa Boko Haram kutoka eneo hilo. Maafisa wa polisi wamesema kuwa mshambuliaji alikuwa mvulana mdogo. Kundi la Boko Haram limekuwa likifanya mashambulizi nchini Kamerun, wakati mwingine likitumia wasichana wadogo kuua darzeni ya watu wakiwa kama washambuliaji wa kujitoa wa mhanga kundi hilo lenye makao yake nigeria limekuwa likifanya mashambulizi kwenye nchi jirani za chad niger na cameroon kwa miaka saba sasa ikiwa juhudi ya kuunda kalifa ya kiislamu katika eneo hilo mwanadiplomasia kutoka somalia amesema kuwa marekani lazima itafute mbinu mpya za kuleta udhabiti nchini somalia kufuatia uteuzi wa balozi wa marekani nchini humo baada ya zaidi ya miaka ishirini na tano abubakar arma aliyekuwa wakati mmoja mwakilishi maalum wa Somalia hapa Washington amesema Jumatano kuwa Marekani imekuwa ikizembea katika kutumia nguvu ya chini chini kwenye juhudi za kusaidia Somalia kupata usalama na udhabiti wa kisiasa. Arman amesema uteuzi wa Steven Swaz kama balozi wa Marekani nchini Somalia ni wa kihistoria, lakini akaongeza kuwa balozi huyo lazima atumie nafasi hiyo kushinikiza ufunguzi wa kaunti za benki za kutuma pesa kutoka Marekani kama moja ya hatua za kwanza. Na mkonservative mashuhuri aliyechangia pakubwa kwenye kampeni ya Uingereza kujitoa kwenye Umoja wa Ulaya Boris Johnson amesema hata wania wadhfa wa waziri mkuu nchini humo. Tang tangazo kwamba hatakuwa mgombea kwenye tiketi ya chama cha Conservative linaacha waziri wa sheria Michael Gove na mwenzake wa masuala ya nyumbani Theresa May waliounga mkono kura ya kubaki kwenye muungano kama wagombea watakaowania uongozi wa taifa hilo. Johnson, ambaye alikuwa meya wa mji wa London, aliongoza kampeni ya kujiondoa kwenye muungano, na wengi walitarajia kuwa angewania uongozi wa Uingereza wakati wa mpito wa kuondoka kwenye muungano huo wenye wanachama 28. Waziri mkuu atakayechaguliwa atakuwa na jukumu la kufanya mashauriano na umoja wa Ulaya pamoja na jamii ya kimataifa. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Operesheni ya kuwasaka wanachama wa Al-Shabaab pamoja na washirika wao imeendelea katika eneo la pwani nchini Kenya, kufuatia mfululizo wa makabiliano na maafisa wa polisi. Wakuu wa usalama Kenya wanasema wamegundua mtandao wa siri wa wafuasi wa Al Shababu wanaohusika na visa vya kuwashambulia maafisa wa utawala na watu wengine wanaoshuku kuwa ni wasaliti. Mwandishi wetu Josephat Kioko kutoka Mombasa na ripoti ifuatayo. Wiki hii imeshuhudia makabiliano ya kibuka tena baina ya maafisa wa usalama na watu wanaotajwa kama wafuasi wa kundi la Al-Shababu. Ni kufuatia matukio mengine katika eneo hili la pwani ya Kenya kwamba maafisa wa utawala wamekuwa wakivamiwa na watu wanaotajwa kama washirika wa Al-Shababu. Maeneo yaliyotajwa kuwa na wafuasi hao ni Mombasa, Malindi na pia katika eneo la Lamu. Mauaji ya mfuasi mmoja mapema Jumatano hapo pwani ameibua hisia kali na hata kusababisha operesheni ya maafisa ya usalama katika mji wa Malindi na pia huko Lamu. Mshirikishi wa masuala ya utawala hapo pwani, Nelson Marwa, alikuwa ametoa onyo hili baada ya maafisa wa utawala kuvamiwa na kuuawa. Vyombo vya usalama vimefanya kazi nzuri, tungependa kushukuru sana. Mnakumbuka kwamba kuna chief. Chief Fazari wawa Lamu, wale wote walihusika kwa kifo cha Chief Faza wameshikwa, that is the law. Hatungependa kuona mkenya yeyote akichukua sheria mikononi. Ask the people of Lamu, waishi pamoja kama wa Kenya. Tangu mapema mwezi huu zaidi ya washukiwa ishirini wamekamatwa na maafisa wa polisi, wengine wameshtakiwa na wengine bado wanazuiliwa rumande. Hisia tofauti pia zimeibuka miongoni mwa raia wanaozungumzia masuala haya ya utovu wa usalama na pia kamata kamata ya polisi ili kuwasaka washukiwa hao wa ugaidi. Tunaomba saa hii kwa ile operation inaendelea, kwa muda huu izidi kuendelea, hii shida kama haitoangaliwa vizuri kwa sababu wazazi wenyewe na tumeridhika, hata tuko katika amani. Ni habari za kutatanisha na za kusikitisha sana. Mtu akimwona mtu ambaye hamwamini ni heri utoe ripoti kwa polisi. Kwa sasa polisi ya Kenya inayohusika ukabili ugaidi wamekuwa wakiwahoji washukiwa hao wanaozuiliwa rumande kwa sasa ili kubaini iwapo wanahusika katika mtandao unaotajwa na polisi wa magaidi. Hata hivyo Kenya imekuwa na wakati mgumu kuwatambua magaidi au washirika wao kutokana na mwingiliano wa jamii katika eneo la kaskazini mashariki wakiwepo raia wa Somalia na wale wa Kenya. Mwaka jana kulikuwa pendekezo hili kwa serikali ya Uhuru Kenyatta kama njia moja ukabili ugaidi, iliyotolewa na mzee mmoja aliyesema, na ushauri kwa serikali mimi naona njia bora, ningependa Uhuru Kenyatta asiweze kutumia buti Ita wazee wa Kisomali, tumia wa Wasomalia wambao wako ndani ya serikali yake. Sisi sote tukaeni. Kuna baraza la wazee la Wajiri, wa Somale, la Garisa, shida iko wapi? Na tukisa kutatua, al shabab watakuwa marafiki zetu, watatoka na watalinda mpaka wetu. Mashambulio ya mara kwa mara katika eneo hili la pwani ya Kenya yamekuwa yakiponza sekta ya utalii baada ya mataifa makubwa duniani kama Marekani na Uingereza kutangaza tahadhari kwa watalii wanaozuru Kenya. Kutoka Mombasa, ni Josefat Kioko, Sauti ya Amerika. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja, Live Talk, kila Ijumaa kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 202 6190551 maoni yako yasikike moja kwa moja kila ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika ni live talk friday Ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC, na kama ulivyosikia, Live Talk siku ya Ijumaa kesho sana wakati kama huu tutakuwa tunajadilia kuhusu uhuru wa nchi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kwa hivyo, kesho jiunge nasi kushiriki, kusikiliza, kuchangia na kuweza tu kufata mada ya uhuru wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Tuendelee nazo habari muhimu za dunia. Uturuki imesema washambuliaji wa kujitoa mhanga waliofanya mashambulizi kwenye uwanja wa ndege mjini Istanbul ni wa kutoka Russia, Uzbekistan na, Kijistan, na, kijisi, na, na kule nchini Kajistan. Mashambulizi hayo yaliua ya watu, watu 42 huku wengine 239 wakijeruhiwa vibaya. Watu 13 wamekamatwa wa baada ya msako kwenye maeneo 16 mjini humo. Chombo cha habari kinachomilikiwa na serikali cha Anadolu kimesema kuwa watu wengine tisa wamekamatwa kwenye mji wa bandari wa magharibi wa Ismael wakishukiwa kuwa na uhusiano na kundi la Islamic State nchini Siria kwa njia ya kutoa misaada ya kifedha, mafunzo na mipango ya kiufundi. Maafisa wa Uturuki wanalaumu kundi la Islamic State kwa mashambulizi hayo, ingawa kundi hilo halijasema chochote. Ukurasa mpya umefunguliwa katika juhudi za Uturuki kujiunga na umoja wa Ulaya, huku mashauriano kuhusu kuchangia bajeti yakianza mjini Brussels. Sura ya 33 inayohusiana na masuala ya kifedha na bajeti imefunguliwa mapema leo. Uturuki lazima itimize kurasa 35 za wanachama wa Ulaya, lakini kurasa tano bado zimezuiliwa kutokana na Ankara kutotambua Cyprus kama taifa. Hatua ya Ankara ya kujiunga na umoja wa Ulaya imekuja wiki moja tu baada ya Uingereza kuamua kujitoa kwenye muungano huo, jambo ambalo waziri wa umoja huo kutoka Uturuki Omel Selik amesema litaimarisha nafasi yake hata zaidi kwenye muungano huo. Watu wengi kutoka Ulaya wanapinga wanachama wa Uturuki kutokana na sababu nyingi, wengi wakihofea wingi wa Waislamu walioko pamoja na hofu kwamba hatua hiyo itafungua milango kwa wahamiaji kuingia mataifa mengine kutoka Ulaya. na washambuliaji wa kujitoa mhanga wakiwa kwenye gari leo wameshambulia msafara wa magari ya polisi katika mji mkuu wa Afghanistan wa Kabul na kuua karibu polisi 40 na kujeruhi wengine kadhaa. Msafara huo ulikuwa na, ma, na makadeti pamoja na walimu wa kutoa mafunzo ya polisi. Maafisa wa Afghanistan wamethibitisha kuwa mashambulizi hayo yalifanywa kwa kufuatana kwa karibu, huku walioshuhudia wakiambia viuwe kuwa wameona polisi wakiondoa miili ya waliokufa pamoja na waliojeruhiwa. Rais wa Afghanistan Ashraf Ghani amekemea shambulizi hilo akilitaja kuwa ni uhalifu dhidi ya binadamu. Waadhiriwa hao walikuwa wakisafiri kwa mabasi kutoka Kabul wakielekea katika jimbo la mashariki la Maidan Wadak kwa sherehe za Aid zinazoashiria mwisho wa mwezi mtukufu wa Ramadhan. na msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia kwenye mtandao wetu wa www voa swahilicom. Na basi msikilizaji, popote pale ulipo, ninakufahamisha kwamba saa tatu kamili usiku wa leo kwa saa za Afrika Mashariki, tutakuletea kipindi cha undani kwa huwo, msikilizaji uliye afrika ya kati, utasikiliza kipindi cha kwa undani saa mbili usiku wa leo. Basi usikose kujiunga nasi muda huo. Tukiendelea na ripoti zaidi, tunaelekea huko nchini Kenya. Mamlaka ya ushuru nchini Kenya, KRA, imetangaza kwamba haitaongeza muda uliowekwa kwa Wakenya kulipa ushuru kupitia mfumo mpya wa kulipia kodi na ushuru maarufu kama iTax. Wakenya wengi hii leo wameonekana wakipanga foleni ndefu katika ofisi za mamlaka hiyo kwenye miji tofauti nchini humo. Mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na mtaalamu wa masuala ya ushuru nchini humo, Jona Andrea, na kwanza akamuuliza tofauti kati ya mfumo wa ushuru wa zamani na huu mpya wa iTax. iTax. Hivi karibuni kwa nchini Kenya, ambapo hakuna haja ya kutembelea kituo chochote cha serikali kutu, huku tuseme kama KRA, we ukiwa mwananchi unaweza ukaenda kwa cyber cafe ufungue ule mtandao via iTax, alafu u, tuseme u, uweke yale e, matumizi yako faida zako, biashara zako, hasara zako, zile zote umepanda pale kwa ile biashara ulikuwa unafanya, una feed information yako, code number iko pale, alafu unaweka kila kitu kwa ule mtandao, alafu kwa dakika chache unapokelewa pandile nyingine. Sasa kumekuwa na mfumo katika mamlaka ya ushuru nchini Kenya, mfumo ambao unajulikana manake kulipa ushuru uh, si jambo mpya. Hebu kwa kifupi elezea i-tax inawamulika nani ni nani hasani, wale wafanyabiashara wa chini wa, wa kiwango cha juu ama cha kadri au ni nani au ni wafanya kazi pia walio katika serikali. Kinamlika yeyote ambaye wanga anafanya biashara na anapata mapato kidogo, iwe kubwa, kidogo ya kadri, ambapo angependa na apenda nchi yake, angependa kulipa ule ushuru. Na sasa kumekuwa na tetesi kwamba huu mfumo unaongezea nafasi kama unavyojua, kumekuwa na malalamiko kutoka kila pembe, hasa katika nchi ya Kenya kuhusiana na mamlaka ya kutoza ushuru nchini humo, kwamba wana baadhi ya maafisa wao wanahusika katika uh, kutafuta mlungula, ukipenda uh, kutafuta rushwa au uh, uh, ufisadi umekithiri. Sasa wanauliza kwamba mfumo um, huu mpyazi utaongeza nafasi yao kutafuta uh, hela za kuhongwa nazo. Aa, hakuna pahali popote watapatana na hao wananchi, kwa sababu wananchi wowote ndio wanajitolea kwenda ku, kurudisha zile e, returns zao kuonyesha serikali kwamba e, uwazi, kwa sababu wameonyesha uwazi na hakuna uoga wowote, na hakuna mtu anakuja kuwakusudia ama kuwakuma sasa wameona heri kutumia hii njia. Naam, taarifa tuliyoipata tukimalizia Jonah ni kwamba mamlaka ya ushuru nchini Kenya imetangaza, kwa sababu leo ilikuwa ni siku ya mwisho kuweza uh, kurudisha fomu hizi basi haitaongeza muda itakapofika saa sita usiku saa za Afrika Mashariki, haitaongeza muda. Hebu zungumzia hili kwa kifupi kuona ni vipi, ni vipi ambavyo hali hii itaadhiri wale ambao hawakuweza kupanga foleni kuenda kujiandikisha. Wale wamekaa kule nyuma na ambayo walikuwa wanangojea muda uishe wako na shida kabisa. Sasa wako na shida moja, kwa sababu ikiwa hawatakuwa wameingia kwa mtandao na hawatakuwa wamerudisha zile fomu zao kwa, kwa mtandao watapigwa faini, na faini imeshatangazwa kila mtu atapigwa elfu kumi. Ni Jona Andrea, mtaalamu wa masuala ya ushuru nchini Kenya, akizungumza na Sauti Amerika kutoka Nairobi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Sauti Amerika kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na serikali ya Angola imetangaza hii leo kwamba inaimarisha juhudi zake za kupambana na biashara haramu ya pembe za ndovu na vifaru baada ya kukamatwa shehena kubwa ya pembe hizo hivi karibuni. Abdu Shakur Abud anaripoti kamili juu ya hatua mpya za serikali ya Luanda. Sehemu ya shehena ya pembe za ndovu na vifaru hizo zilizokamatwa hivi karibuni zenye thamani ya mamilioni ya dola yaliwekwa kwenye ukumbi wa jengo la kuhifadhi mbuga za wanyama mjini Luanda hi leo, ili waandishi wa habari kuweza kushuhudia, ikiwa ni ishara ya serikali ya Angola kudhamiria kwa dhati kupambana na janga la uwindaji haramu wa wanyamapori. Serikali imeeleza kwamba itaanza kutekeleza sheria mpya kali na udhibiti wa mipaka Angola. Imetia pia saini mpango wa kulinda ndovu epi, makubaliano ambayo ni mapya kwa nchi za Afrika yenye lengo la kupunguza biashara haramu ya wanyama pori. Mkuu wa idara ya kitaifa ya hifadhi mbuga za wanyama wa Angola, Elias Zeka Kawinana, anasema watu wanaoshiriki katika uwindaji haramu ni kwa sababu za kiuchumi. Ni watu wachache tu wanaohusika katika uwindaji haramu kwa ajili ya nyama pori, lakini wengi wanawaua ndovu na vifaru ili kuuza pembe zao na hivyo ndivyo tutajaribu kuzuia. Bara la Afrika limeshuhudia kupunguka kwa kiwango kikubwa cha ndovu kutokea milioni moja laki mbili mwaka elfu tisa mia sabini hadi kufikia laki nne hii leo. Karibu ndovu elfu thalathini wameuliwa kwa mwaka kati ya mwaka elfu mbili na kumi hadi elfu mbili na kumi na mbili kutokana na uindaji haramu na biashara haramu ya wanyamapori. Vifaru vimepunguka na kufikia elfu thalathini kulingana na taasisi ya Stop Ivory. Mkurugenzi wa taasisi hiyo ya kimataifa Alexander um, Rhodes anasema, nadhani mbele yetu leo ni ushahidi wa kile serikali ya Angola inafanya inachukua hatua kukabiliana na uwindaji haramu. Sheria mpya iliyopitishwa mwaka elfu mbili na kumi na tatu ndiyo inatumiwa hivi sasa, na polisi wamekuwa wakikamata wanaohusika na biashara haramu ya pembe huko Angola. Sanamu zilizochongwa na pembe za ndovu zinauzwa wazi katika soko la Benfica. Serikali ya Luanda imeahidi hivi sasa itapiga marufuku biashara zote za pembe nchini humo. Wafanya biashara haramu wa Afrika wanaweza kuuza pembe kutoka kifaru mmoja kwa karibu dola elfu hamsini katika masoko ya ndani ya Angola, wakijipatia pato ambalo lingewachukua mwaka mzima kupata katika kazi za kawaida nchini humo. Kupata huduma za kimsingi bado ni changamoto kubwa kwa mji mkuu wa Kenya unaoendelea kupanuka kwa kasi. E, katika makazi ya mabanda nje ya mji huo wa Nairobi, wakazi wanahatarisha maisha yao wakijaribu kupata umeme usio na gharama kubwa na usio halali. Hilo ndilo tunaloliangazia hii leo katika makala ya matukio ya Afrika kwenye ripoti iliyoandikwa na mwandishi wa Sauti ya america Rael Ombuor na kukuletea makala haya, mimi ni BMJ Murithi. Nyaya za stima zimetapakaa kila mahali kwenye sehemu fulani fulani za kitongoji cha mabanda duni cha Kibera. Nyingine za nyaya hizo zilikuwa za simu, lakini sasa zinatumiwa kama za stima na zinaning'inia kwenye vigingi vya miti na vya chuma vinavyoning'inia kutoka paa za nyumba nyaya hizo ambazo zinabeba nguvu ya umeme ni hatari mno na visa vya watu kujeruhiwa na nyumba kupata moto ni vingi. f ya kumu mwenye umri wa miaka 21 anasema kwamba ameona watu wawili wakiuawa na stima mwezi huu. Yeye mwenyewe asema aliponea chupuchupu. nilikuwa nimeenda kwa landi ingine na kulikuwa na ath, na ilikuwa na mgutupu sasa, ile yenye kulikuwapo na flawa, nikienda kuchukua hiyo flawa, bahati mbaya nikakanyaga hiyo ath na sikujua hapo sasa ndo nikakwama. Ile yenye efi amekuja kunisaidia tukakoma si wote sasa, inabidi tunajaribu kujivuruta, ndo kibati mzuri, tukajivuruta tukatoka, tuka but mimi akili yangu ilikuwa imeruka tu kidogo, sikuwa nikijua anything. Kwa vile wizi wa stima ni haramu, watu hawapendi kuripoti visa kama hivyo kwa polisi. Hatari zinajulikana wazi, lakini wizi huo bado unaendelea. Kwingineko, rundo la nyaya za stima linaneng'enea kwa njia hatari juu ya nyumba ya George Juma. Siwezi ona waya ya stima imepita kwa mlango wangu na sina stima. Hakuna stima itapita karibu na mlango wa nyumba yangu, na ni kai ya umeme, ili hali ninajua kuwa nikiunganisha nyaya za stima na kuzificha kwa kufunika na mchanga nitaweza kuwa na umeme. Kwa nini nisijiunganishie stima yangu mwenyewe? Hebu fikiria ungefanyaje kama ungekuwa mimi, anasema usambazaji stima au gharimu kiasi kikubwa cha pesa, lakini hawezi kumudu kulipia huduma hiyo. Kampuni ya umeme ya Kenya Power and Lighting inatafuta mbinu mbadala za kukabiliana na wizi huo wa umeme. Huyu hapa meneja mkurugenzi wa kampuni hiyo Ben Chumo. The Suluhisho si kusitisha unganishaji haramu wa nyaya za umeme, suluhisho ni kutafuta njia mbadala za kuwapa umeme usiogharimu pesa nyingi na uliosalama wakazi wa Kibera. Tumewapa watu wa Kibera stima kwa gharama ya shilingi elfu moja au dola kumi za Marekani kwa mwezi. Hakuna sababu yoyote kwa mtu wa Kibera kutaka kuiba umeme, kwa sababu gharama ya uunganishi huo iko juu kuliko ada inayotozwa kihalali. Kwa hiyo, tunachokiona sasa ni kwamba uunganishi wa nyaya usio halali katika kitongoji cha Kibera umepungua. Hapo Chumwa anazungumzia mpango uliofadhiliwa na Benki ya Dunia kwa ushirikiano na shirika la misaada la kimataifa GPOBA tangu mwaka wa 2014. Kwa kila nyumba ambayo kampuni hiyo ya umeme inaweka stima kwenye mtaa wa Kibera, benki ya dunia hukagua na kuilipa kampuni hiyo kiasi cha pesa iliyotumia kuweka umeme kwa nyumba hiyo. Benki ya dunia pia hugharamia tofauti iliyopo kati ya kiasi cha umeme kilichotumika juu ya ada ya dola kumi zinazotozwa na kampuni hiyo ya umeme. Mradi huo umeanzishwa katika maeneo yote ya mabanda nchini Kenya. Kampuni hiyo ya umeme nchini Kenya inasema kuwa asilimia 60 ya nyumba za Kibera imeunganishwa na stima kwa njia halali. Wakazi huita stima hiyo tokens, wakimaanisha shilingi elfu moja ambazo ndizo zinazotozwa kila mteja kila mwezi pasina kubagua. Ni kawaida kuona vijisanduku vidogo vya stima, yaani transfoma, ambavyo vinatumika kwa mradi huo vikiwa vimesimikwa katika maeneo mengi ya mitaa ya mabanda nchini Kenya. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Sekunde chache kutoka hivi sasa, Harrison Kamau atakusomea muktasar wa habari. Marekani ya leo yaongeza mataifa manane zaidi kwenye orodha ya kutochukua hatua za kutosha kuangamiza biashara ya usafirishaji haramu wa binadam. Maafisa wa Somalia wamesema takriban watu 20 wameuawa kwenye shambulizi la bomu kando ya barabara lililolenga basi la abiria kwenye njia kuu inaunganisha Mogadishu na Afgoye, kilomita 30 magharibi mwa mji mkuu. Takriban watu kumi wameuawa kwenye shambulizi la kigaidi kaskazini mwa Kamerun Jumatano jioni. Mshambuliaji wa kujitoa mhanga kutoka kundi la Boko Haram alitegua vilipuzi vilivyokuwa um, vimefungiliwa kwenye mwili wake karibu na mpaka wa nchi hiyo na Nigeria. Shambulizi hilo limetokea wakati wa kufungua mfungo wa siku katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Mwanadiplomasia kutoka Somalia amesema kuwa Marekani lazima itafute mbinu mpya za kuleta udhabiti nchini Somalia kufuatia uteuzi wa balozi wa Marekani nchini humo baada ya zaidi ya miaka ishirini na mitano. Mkonsevative mashuhuri aliyechangia pakubwa kwenye kampeni ya Uingereza kujitoa kwenye Umoja wa Ulaya, Boris Johnson amesema hatawania wadhifa wa waziri mkuu nchini humo. Tangazo kwamba hatakuwa mgombea kwenye tiketi ya chama cha Conservative linaacha waziri wa sheria Michael Gove na mwenzake wa masuala ya nyumbani Theresa May wakiwa ndio wagombezi watarajiwa. Muktasar wa habari ndio unatukamilishia matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12:30 kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, msimamizi alikuwa Mamoyo Hamza, mwelekezi Dwayne Collins, Fundi mitambo Jona Cummings, jina langu ni mkamiti kibayasi, nikishirikiana naye Harrison Kamau. Pamoja tunasema usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC.