Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC, na zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington. Msomaji um, wako Harrison Kamau. Marekani leo imeongeza mataifa manane zaidi kwenye orodha kutochukua, ya kutochukua hatua za kutosha kuangamiza biashara ya usafirishaji haramu wa binadamu ulimwenguni yenye thamani ya, ya dola milioni 150 Hayo wamesemwa wakati wa kutolewa kwa ripoti ya 16 ya kila mwaka na waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry. Wizara yake imeongeza mataifa yaliyokuwa ya muungano wa Sovieti ya Uzbekistan na Turkmenistan kwenye orodha ya mataifa mengine 27 yakiwemo Myanmar, Haiti, Jibuti, Papua New Guinea, Sudan na Suriname. Kuwait na Thailand zimeondolewa kwenye orodha ya kiwango cha tatu na kuwekwa kwenye kiwango cha pili, ikiwa na maana kwamba zinafanya juhudi za kuangamiza biashara hiyo, ingawa zingali chini ya uangalizi. Wizara hiyo imesema kuwa Libya, Somalia na Yemen zinashuhudia ghasia zinazofanya hali ya kuziorodhesha kuwa ngumu zaidi. Mkonservative mashuhuri aliyechangia pakubwa kwenye kampeni ya Uingereza kujitoa kwenye Umoja wa Ulaya, Boris Johnson amesema hatawania wadhifa wa waziri mkuu nchini humo. Tangazo kwamba hatakuwa mgombea kwenye tiketi ya chama cha Conservative linaacha waziri wa sheria Mike Gove na mwenzake wa masuala ya nyumbani Theresa May, waliounga mkono kura ya kubaki kwenye muungano, kama wagombea watakaowania uongozi wa taifa hilo. Johnson, ambaye alikuwa meya wa mji wa London aliongoza kampeni ya kujiondoa kwenye muungano na wengi walitarajia kuwa angawania uongozi wa Uingereza wakati wa mpito wa kuondoka kwenye muungano huo wenye wanachama 28. Waziri mkuu atakayechaguliwa atakuwa na jukumu la kufanya mashauriano na Umoja wa Ulaya pamoja na jamii ya kimataifa. Uturuki imesema washambuliaji wa kujitoa mhanga waliofanya mashambulizi kwenye uwanja wa ndege mjini Istanbul ni wa kutoka Rusia, Uzbekistan na Kirgizistan. Mashambulizi hayo yaliua watu 42 huku wengine 239 wakijeruhiwa vibaya. Watu 13 wamekamatwa baada ya msako kwenye maeneo 16 mjini humo. Chombo cha habari kinachomilikiwa na serikali cha Anadolu kimesema kuwa watu wengine tisa wamekamatwa kwenye mji wa bandari wa magharibi wa Izmir wakishukiwa kuwa na uhusiano na kundi la Islamic State nchini Siria, kwa njia ya kutoa misaada ya kifedha, mafunzo na mipango ya kiufundi. Maafisa wa Uturuki wanalaumu kundi la Islamic State kwa mashambulizi hayo, ingawa kundi hilo halijasema chochote kufikia sasa. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America kupitia 107.5 FM, Nairobi, Kenya. Ukurasa mpya umefunguliwa katika juhudi za Uturuki kujiunga na Umoja wa Ulaya, huku mashauriano kuhusu kuchangia bajeti yakianza mjini Brussels. Sura ya 33 inayohusiana na masuala ya kifedha na bajeti imefunguliwa mapema leo. Uturuki lazima itimize kurasa 35 za uanachama wa Ulaya, lakini kurasa tano bado zimezuiliwa kutokana na Ankara kutotambua Cyprus kama taifa. Hatua ya Ankara ya kujiunga na Umoja wa Ulaya imekuja wiki moja tu baada ya Uingereza kuamua kujitoa kwenye muungano huo, jambo ambalo waziri wa umoja huo kutoka Uturuki, Omel Selik, amesema litaimarisha nafasi ya nchi yake hata zaidi kwenye muungano huo. Watu wengi kutoka Ulaya wanapinga wanachama wa Uturuki kutokana na sababu nyingi wengi wakihofia wingi wa Waislamu wa walioko pamoja na hofu kwamba hatua hiyo itafungua milango kwa wahamiaji wengi kuingia mataifa, kutoka mataifa mengine ya Ulaya. Maafisa wa Somalia wamesema takriban watu ishirini wameuawa kwenye shambulizi la bomu kando ya barabara lililolenga basi la abiria kwenye njia kuu inaunganisha Mogadishu na Fugoye, kilomita 30 magharibi mwa mji mkuu. Afisa wa polisi kwenye eneo la tukio Abdikadil Mohamed ameambia shirika la habari la Reuters kuwa bomu hilo lilitaguliwa na mtu aliyekuwa mbali. Hizo zilikuwa ni habari za ulimwengu kutoka hapa Washington DC, na muda usio mrefu tutaungana na wenzangu tunapoangalia na kujadilia mambo kwa undani. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza kupitia redio ama Facebook live stream. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Ni muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunazungumzia uzinduzi wa gesi ya helium nchini Tanzania na miaka 56 ya uhuru wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Karibu. Wiki hii watafiti kutoka chuo kikuu cha Oxford na Durham kwa ushirikiano na wataalamu wa madini kutoka nchini Norway walitangaza ugunduzi wa uwepo wa futi bilioni 54 za ujazo za hifadhi kubwa zaidi duniani ya gesi adimu zaidi ya helium katika bonde la ufa la kusini mwa Tanzania. Kwa kupa undani wa habari hiyo nipo na mwenzangu Mkamiti Kibayasi, mwandishi wa habari wa Mwananchi Communications, ambao ni wachapishaji wa gazeti la Mwananchi, Elias Msuya, na mwandishi wa habari na mchambuzi Majid Mjengwa. Habari hii imepokelewa kwa mshtuko mkubwa si tu nchini Tanzania bali pia duniani kote, ambapo mashirika makubwa ya habari duniani kama vile CNN, BBC, Chicago Tribune, Bloomberg na kadhalika. Hakika kwao hiyo ilikuwa ni habari kubwa katika sekta ya gesi kwa wiki hii. Inaelezwa gesi hiyo iliyogundulika hifadhi yake itaweza kutosheleza kwa matumizi ya miaka 20 na ni kubwa kwa sasa duniani kote. Lakini umuhimu wa gesi hii hasa ya helium ni nini, na kwa nini inaonekana kama mafanikio makubwa kuliko katika ugunduzi huu? Kwa mujibu wa shirika la habari la CNN, Mkamiti Kibayasi umefanya utafiti wa jambo hili. Hebu tueleze kile ambacho umekipata kuhusu gesi hii ya helium. Naam, Idi, kwa kweli matumizi ya gesi hii na ukubwa wa hifadhi yenyewe ni kubwa kama wanavyosema, na ndiyo inayosababisha kuonekana kwamba ni habari njema kwa nchi ya Tanzania katika gesi hiyo kama ilivyoelezwa, na umeshaeleza kupitia shirika la habari la CNN hapa Marekani. Kwanza kabisa gesi hii inaelezwa kuwa nyepesi kuliko gesi ya hewa ambayo inatumika katika kujaza mapulizo au maputo ama balons kama inavyojulikana. Lakini pia gesi hii ni muhimu sana katika matumizi ya ufanyaji kazi wa mashine za kitabibu ama za mahospitali, kama vile mashine za MRI, ndege za utafiti wa masuala ya anga Darubini na viangalizo ama monitors za mionzi. Vilevile vile, ni ina umuhimu wake katika nguvu za nyuklia. Basi kwa mujibu wa mtandao wa CNN, ambao nimekuwa nikifuatilia, unasema ni kwa miaka kadhaa kumekuwepo na upungufu wa gesi hiyo, na mtandao huo ukatolea mfano kampuni ya Tokyo Disneyland ambayo ilishawahi kusitisha uuzaji wa maputo yake ama balloons yanayotumia gesi ya helium. Kwa mujibu wa mtandao wa gazeti jingine la Chicago Tribune, ambao nilifanya uchunguzi nako huko, wanasema hii idi ni mara ya kwanza kwa ugunduzi kama huo kimataifa na kwa kuelezea umuhimu wake zaidi, taarifa za watafiti hao ambayo imenukuliwa na mashirika tofauti tofauti ya habari duniani wanaoleza kwamba kwa sasa matumizi ya gesi hiyo kwa mwaka inakadiriwa kuwa takriban futi bilioni nane za ujazo, na hifadhi ya Marekani ya gesi ya helium ambayo ndiyo hifadhi kubwa duniani na msambazaji mkubwa ambapo kwa sasa inasemekana ina takriban futi bilioni 24.2 za ujazo. Shukran sana Mkamiti Kibayasi kwa taarifa hiyo e, si mashirika makubwa tu ambayo yaliandika ripoti ya watafiti waliofanya ugunduzi wa gesi ya heliamu. Vyombo vya habari vya Tanzania navyo viliendelea, vilikwenda mbele zaidi kutaka kujua ni nini wataalamu wa ndani, yani wa Tanzania, na mashirika yanayohusika moja kwa moja na nishati hiyo wanafahamu. Niliongea na mwandishi wa habari wa Mwananchi Communication ya nchini Tanzania, ambao ni wachapishaji gazeti la Mwananchi na The Citizen, Elias Msuya, ambaye aliandika makala ndefu e, iliyopewa jina gesi iliyogundulika Tanzania ya zua mjadala, ili kuweza kujua ni nini yeye ambacho alikipata kwa undani juu ya ugunduzi huo ambao umetangazwa tangu juzi. Kumekuwa na taarifa ya kupatikana kwa gesi ya helium ambayo inasemekana imepatikana katika bonde la ufa kusini mwa Tanzania. Ilikuwa ni habari ya kufurahisha na kushtua, kwa sababu kiwango kilichotangazwa kupatikana ni kikubwa sana na ni mara mbili ya iliyopo duniani kwa sasa. Kwa hiyo tulitaka kujiridhisha na upatikanaji huo kwa watafuta wahusika. Kwa mfano, taasisi ya utafiti wa miamba ya Tanzania, Geological Survey of Tanzania, ambapo Profesa Abdulkarim Mruma alisema kwamba hawakushiriki moja kwa moja kuigumbua hiyo gesi na watafanya utafiti. Alidokeza jambo kwamba kwa kawaida kampuni hizi za madini na gesi huwa zinapofanya exploration huwa zina kawaida ya kutaja kiwango kikubwa ili ku, kulinda hisa zake kwenye masoko ya madini. Kwa hiyo ni swala ambalo wataalamu wanapaswa tena wajiridhishe. Halafu mkurugenzi wa TPDC, shirika la maendeleo ya petroli Tanzania, Dkt James Matarajio naye alisema hajapata taarifa rasmi ya huo ugunduzi. Kwa hiyo mpaka aletewe na taasisi zinazohusika zitafanya utafiti kujiridhisha. Elias Msuya, sasa katika utafiti wako, wakati unaandaa makala yako e, kwa upande wa serikali kipi rasmi ambacho wameshakieleza mpaka sasa, ama ni nini hawa watafiti waliwasilisha kwa serikali ya Tanzania? Katibu mkuu wa Wizara ya Nishati na Madini naye alisema hajapata taarifa rasmi. Kwa hiyo, inaonyesha kwamba hawa watafiti bado, hata kama walipata vibali vya kufanya utafiti, bado hawajarudisha matokeo ya utafiti wao kunakohusika, ili kuwe na taarifa rasmi kabisa, japo tunaona tayari Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Magufuli amesha twit akionyesha kufurahia huo utafiti, na hata waziri wa nishati na madini Profesa Ospita Mwongo naye ametoa taarifa ya kupongeza huo utafiti. Kwa hiyo bado kuna mgongano, hatuwezi kusema moja kwa moja kwamba e, sasa Tanzania imesha take off kwenye huo, kwenye hiyo gesi ya heliamu, na labda itauza kiasi gani, itapatikana kiasi gani, na itauza kiasi gani, na Tanzania Watanzania au Mtanzania wa kawaida atafaidika kiasi gani, bado huyo ni mwandishi wa habari wa Mwananchi Communications ambaye aliandika makala ndefu kuhusu ugunduzi wa gesi adimu ya helium nchini Tanzania. Ili kupata undani wa habari hii, nilijaribu kuwatafuta wataalamu wa jiolojia wa chuo kikuu cha Dar es Salaam, taasisi ya utafiti ya jiolojia ya Tanzania pamoja na waziri wa nishati na madini wa Tanzania Profesa Sospeter Muhongo, lakini si kufanikiwa kuwapata. Pamoja na juhudi hizo, nilifanikiwa kumpata mwanahabari wa siku nyingi ambaye amekuwa mstari wa mbele katika kuandika makala za uchumi na maendeleo nchini Tanzania. Naye ni Majidi Mjengwa. Ili kuliangalia suala hili kwa undani zaidi, kwanza nikataka kujua e, mapokezi ya ugunduzi wa hifadhi kubwa ya gesi ya helium. Imepokewa na Watanzania kwa namna ya ile ile kama ilivyokuwa ugunduzi wa gesi kule Mtwara, Songosongo na kwengineko, lakini kitu ambacho kinakosekana kwa mtazamo wangu mimi ni maarifa juu ya hicho kitu ambacho kimegunduliwa Eliam, ni kitu gani? Na hifadhi hiyo ina tafsiri gani kwenye uwekezaji wake? Kuna uwekezaji kama ilivyokuwa kwenye gesi? Kuna uwekezaji wa matrilion ya shilingi. Sasa lini uwekezaji huo unaweza ukafanyika? Hakuna mwenye taarifa hiyo, na uchumi wake ukoje? Ajira zake zikoje? Nchi inaweza ikafaidika vipi? Eh, hakuna taarifa za kutosha kwa sasa hivi, isipokuwa tu ni habari njema zimekuja kwamba hiyo gesi ni hadimu, haipatikani kwa wingi duniani, lakini Tanzania imegundulika kwamba ipo kwa wingi kabisa, hifadhi ya, ya gesi ya helium. Lakini hali inavyokwenda kwa sasa, je, umepata majibu ya maswali ya msingi, eh, toka taarifa ya ugunduzi huo ulipotolewa ipati majibu hasa ya maswali ya msingi ya kwamba hii tafsiri yake nini kwenye soko la dunia, ya maana yake tutakuwa tumejiposition, tumejia katika mahala gani, Tanzania itakuwa na ni ya ngapi? Lakini pia hata thamani yake ikoje, inapimwaje? Nchi inaweza ikanufaika vipi? Watu gani, kampuni gani zenye uzoefu wa uchimbaji wa hayo madini, wamefanya wapi na kwengineko? Hayo ni maswali ambayo e, alitakiwa apatiwe majibu haraka, na tunazo taasisi, vinginevyo ndiyo hayo mashaka ya kwamba inaweza kutokea watu wasiokuwa na utaalamu wakawajenga imani ya Watanzania kwamba sasa wakae mkao wa kula, e, kuna fedha zitakuja nyingi, na hilo linaweza likawa ni upotoshaji usiokuwa wa lazima. Sasa, kwa kawaida matukio kama haya, Tanzania huwa inayeshughulikia vipi? Hivi sasa tunatarajia nini ama hatua gani itafuata baada ya hapa? Um, mimi nafikiri tamko la serikali tunasubiri kwa hamu, lakini liwe la kitaalam pia, kwa sababu tuna wizara nishati na madini, tunaye waziri ambaye ni mbobezi kwenye masuala hayo. Bila shaka ana, anaweza naye akaenda kwenye press conference kuelezea hilo na kutufafanulia watanzania eh. Kwa hiyo hicho ndio kinachosubiriwa. Ni siku tatu, ya tatu hii kwenye vyombo vya habari inaripotiwa jambo hilo, lakini kwa kweli kumekuwa na ukimya kwa upande wa serikali na kuna haja hasa ya kutolea ufafanuzi nini tafsiri yake kwa uchumi wetu na kwa mustakabali wa nchi yetu ugunduzi wa gesi hiyo adimu kabisa duniani ambayo inapatikana kule Rukwa kwa hivi sasa. Uh, shukran kabisa Majidi Mjengwa na eh, hapa basi tunakamilisha kuangalia swali hili ambalo bado linahitaji majibu ya kina kutoka kwa wataalamu na serikali ya Tanzania. Vile vile ni kushukuru mkamiti kibayasi eh, kwa kuweza kushiriki katika sehemu hii ya kwanza ya kwa undani hii leo. Leo Juni 30 nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC inatimiza miaka 56 ya uhuru wake iliyopata kutoka kwa wakoloni wa Ubelgiji. Sherehe za leo zilifanyika kitaifa mjini Kindu Maniema ikiwa ni tukio la nadra kwa ukanda huo. Kukupa undani wa uhuru wa DRC nipo na mwenzangu hapa Abdu Shakur Abud, mwandishi wa habari na mtangazaji wa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, ambaye e, kwa kipindi kirefu kwelikweli alipofanya kazi hapa e, takriban miaka ishirini amekuwa akiripoti hey. E, habari mbalimbali kuhusiana na e, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Vilevile tunaye mwandishi wetu kutoka e, Kindu Maniema, Salehe Mwana Milongo. Kwa hiyo e, kuwa nasi ili kuweza kujua kile ambacho e, kimetokea toka Kongo DRC iliweza kupata uhuru. Tukianza na Salehe Mwanamilongo, Mwana, hebu tupe historia kidogo ya DRC ambayo pia ndani ya miaka hiyo hamsini na miwili imewahi kujulikana kama Zaire. Kwanza taifa la mfalme sio Kongo kwa ajili ya ubelgiji Mzima bali ilikuwa kwanza ni ardhi ya mfalme Leopold wa pili wa Ubelgiji, na baadaye ikageuka kuwa koloni ya Ubelgiji. Baada ya miaka mia ndiyo Kongo ikaja kujipatia uhuru wake kutoka kwa Ubelgiji. Kwa kweli, uhuru mwenyewe ulipatikana kwa njia ngumu kabisa, sio kama nchi zilizotawaliwa na Uingereza ama Ufaransa. Miezi miwili baadaye waziri mkuu wa wakati huyo Emry Patrice Lumumba, ambaye ndio baba wa uhuru, aliweza kukamatwa na kuuliwa baadaye chumbeni Katanga. Kipindi kigumu ambacho taifa hili iliweza kukishuhudia ni baada tu ya kupata uhuru wake, kukawa na uwasi ambao uasi huo ulitokana na akina Moizi Chombe, ambaye alikuwa miongoni mwa wanasiasa wakuu nchini na yeye ni kutoka jimbo la Katanga. Wabeljiki wa wakamwambia kwamba jimbo lako ni tajiri, kwa nini usijikate na serikali ya Kinshasa hapo iliyokuwa ikiitwa wakati huo Leopoldville? Akatangaza uhuru wa jimbo la Katanga, na hilo ndilo likaja kuimdisha kwa kweli serikali iliyokuwa ya mseto huko Kinshasa, kwa sababu Emery Patrice Lumumba alikuwa ana wingi wa viti bungeni, lakini hakuweza kuongoza peke yake. Kukawa na mshikamano, serikali ya mseto ambayo rais wa wakati huo alikuwa ni Joseph Kasavubu kutoka magharibi huko Congo Central na vilevile vile, eh, Moizi Chombe na viongozi uh, wengine kama vile Kalonji huko Kasai. Kukawa na uh, jimbo la Kasai katikati mwa nchi ambalo pia likajitenga, na hiyo ikaja kuliumbisha uh, kwa kweli serikali kuu ya Kinshasa. Kasavubu na Lumumba hawakuwa wanapatana tena, uh, rais na waziri mkuu, na hiyo ikasababisha uh, Kasavubu kumsimamisha kum, kum, kum, kum, kum, kum kazi Lumumba. Jioni yake Lumumba pia amesema, mimi ndio nimekuwa na uhalali kwa sababu nina wingi wa viti bungeni, na yeye pia kuchukua hatua ya kumsimamisha kum kazi rais. Na hapo ikawa sasa hali mbovu, huku nchi ikawa imehatarika kugawanyika. Katanga imejitenga na Kasai pia imejitenga ikaomba jeshi ambalo ni changa kabisa likabiliane na uwasi huo. Uh, hayo yote akaja kusababisha kwamba akaja kutokea Mobutu ambaye alikuwa ni msaidizi ni kwenye ofisi ya waziri mkuu Lumumba, kuchukua madaraka, kuwasimamisha wote wawili, na baadaye kuendesha madaraka kwa kuwapa vijana ambao walitokea kwenye chuo kikuu kumi na moja ili kuendesha serikali ya mseto. Shukrani sana Saleh Salehe Mwana Milongo kwa utangulizi huo. Abdu Shakur Abud, umemsikia Salehe Mwana Milongo akitupa mukhtasari mm. eh, wa miaka yote 56 eh, hasa katika masuala ya siasa. Umeripoti sana na ume, ume, umekuwa ukifahamu mambo mengi sana kuhusiana toka ikiitwa eh, Kongo Zaire mpaka hivi sasa Jamhuri ya Kidemokrasia ya, Kidemokrasia ya Kongo. Hebu tueleze katika mabadiliko haya, mapinduzi haya ya ndani ya ya ya Kongo. Ni nini hasa ambacho un ukiona nchi hii imepitia e, mm, nchi hii kwa hakika ni ya kusikitisha katika moja ya nchi za bara la Afrika, kulingana na wataalamu, kulingana na utafiti mbalimbali mbali, na kulingana na ripoti tunazozifanya maanake, kila mwaka unakuta Kongo inajikuta katika msukosuko wa kisiasa, kama vile Salia alivyosema toka mwanzo, toka kupata uhuru wake mpaka hii leo Kongo imekuwa ikipitia kati ya hali ya mapinduzi, uwasi na ghasia. Kipindi kilichokuwa na utulivu ilikuwa kipindi cha Mobutu. Bila shaka, kwa muda mrefu alikuwa na utulivu, lakini alikuwa na tawala, pengine tunaweza kusema alikuwa na tawala Kinshasa peke yake, maanake maeneo mengine ilikuwa imedhulumika, imewachwa nyuma kabisa. Hakuna maendeleo iliyoweza kupatikana, hakuna hata barabara Mobutu anakumbukwa, aliulizwa kwa nini hujengi barabara kutoka Kinshasa mpaka kule, akasema wewe ukijenga barabara unawaita waasi waje wa kunishambulia hivi. Kwa hivyo utakuta kwamba fikra kama hiyo ni mzaha tu, alikuwa anasema, ndo imekumbwa imeikumba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika vipindi vyote, ukitoka kutoka Mobutu ukija kuja katika Kabila aliyomwondosha Mobutu, babake Kabila wa hivi sasa, unakuta kwamba utulivu haujapatikana, na bila ya utulivu hakuna maendeleo ya kiuchumi, ingawa ni mojawapo ya nchi tajiri kabisa kwa rasilimali barani Afrika, ni nchi yenye madini na kadhalika. Kwa hivyo, siasa zimekuwa na matatizo chungu nzima, zimesababisha kuzuka ghasia, kama kulikuwa na ghasia za Katanga. Halafu baada ya mabutu kuondoka tukaja na kule Kivu kaskazini na kusini. Vile vile utakumbuka kundi kubwa kabisa la kisiasa ambalo lilitokea baada ya wakati wa Kabila RCD au RDC, ambapo walikuwa wanataka kupambana vile vile kule mashariki mwa Kongo mpaka hii leo. Kwa hivyo imesababisha mpaka hivi sasa Umoja wa Mataifa una wanajeshi wake ambapo kikosi kikubwa kabisa kiko kule Congo, kilianza na jina la Monuc, ukiwa utakumbuka ilipoingia kule DRC Oktoba 2006 kujaribu kutayarisha uchaguzi wa kidemokrasia manake ndo uchaguzi wa kwanza uliofanyika, kabila akashinda. Lakini Monuc ikaja, hivi sasa tunajua inaitwa MONUSCO ambayo mpaka hivi sasa wananchi wa mashariki wanasema haijaweza kuleta mabadiliko. Wakati huo sambamba, madini ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yanaporwa yanapelekwa nje. Naam, basi hapo hapo kwenye swala la madini vilevile, eh, vile tumsikize Salehe Mwana Milongo eh, ambaye atupe nini ambacho kimeweza kutokea katika mabadiliko hasa ya, ya, ya majina ya DRC na hali ya kiuchumi katika miaka hiyo 56 ya uhuru alipochukua madaraka Mobutu ilikuwa ni Jamhuri ya Kongo. Baadaye miaka nne baadaye, Mobutu akaja kubadili majina, na ndio hapo mto uliokuwa ukiitwa Kongo ukaitwa Zairi, na vilevile vile nchi yenyewe ikaitwa Zairi, na hata fedha uh, pia ikaitwa Zairi. Ndio hiyo majina tatu ya Zairi ambayo aliweza kubadili na baadaye mnamo kipindi cha miaka thelathini uh, na mbili aliyobakia madarakani, nchi ilibaki na jina kama hiyo. Na alipokuja sasa, Laurent Desire Kabila alipopindua madaraka ya Mobutu, na hapo ndio akabadili tena jina ikaitwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Kwa hiyo, Kongo toka kupata uhuru uh, na kusikia sasa, imebadili majina mara nne hivi: wakati wa kabla ya kupata uhuru, wakati wa kujipatia uhuru, alipokuja Mobutu na alipokuja kwa kweli uh, hali ya kiuchumi nchini hapa inaambatana ni tena hali ya kisiasa yaani, ni siasa ya panda shuka, na uchumi wa Kongo pia ni panda shuka. Imeelezewa kwamba uh, wakati Kongo ilipopata uhuru ilikuwa na kiwango cha maisha namna moja na Canada pamoja na, na Korea ya Kusini. Kongo ni nchi ambayo ya mia moja na thelathini na tatu miongoni mwa nchi mia moja na themanini na tisa ulimwenguni imekuwa chini sana katika kiwango cha maisha kulingana na shirika la UNDP. Uchumi wa Kongo ulikuwa wa juu wakati aliposhika madaraka Mobutu, miaka ya sabini pia uchumi ulikuwa mzuri, ikaja kudidimia toka wakati huo hadi mwaka wa elfu mbili na moja hivi ambako hivi sasa kiwango si cha uchumi kimepanda, lakini ukilinganisha na wingi wa raia ama wananchi ambao wamefikia sasa bilioni sabini na, na bajeti ya taifa kwa mwaka ni dola bilioni nane. Kwa hiyo ni chini kabisa kabisa. Shukran sana Salehe Mwana Milongo. E, kwa kipindi ambacho DRC imekuwa taifa huru, ni nini hasa imekuwa ikijivunia katika rasilimali na hata kiutamaduni? Kongo imekuwa ina utajiri wa rasilimali ambazo kwa kweli watu hawafaidiki nazo, ni kama vile dhahabu ambazo ni kwa wingi, madini ya shaba, cobalt na hiyo coltan, Colombo, tantalum, na yani utajiri mwingine hasa zaidi ya madini, lakini hadi kufikia sasa hali ya maisha ya wa wakongomani wenyewe bado kubadilika. Umejua Kongo ilikuwa nchi ya tatu mwaka uliopita kwa kuweza kusafirisha madini ya shaba, ijapokuwa hiyo haijaafikia kiwango kwamba inaweza kujitegemea wenyewe kiuchumi. Kwa hiyo ni madini tu ambayo watu wamesikia, uh, miaka na miaka kwamba Kongo ina utajiri wa madini bila kufaidika na madini yenyewe, na kumekuwa ni watu wachache tu na makampuni hasa ya kigeni ambayo yamekuwa yakichimbua madini hayo. Na ripoti za mashirika kutokea afya za binadamu na utawala bora na nyingine kama vile Transparency International na mashirika mengine wamesema kwamba ni madini ambayo yamekuwa. Nchini Kongo ina makabila mia nne na hamsini hivi, ni utajiri mkubwa sana wa kitamaduni. Unaweza ukafika mahali ambako unawakuta watu wanazungumza lugha kama vile Kiswahili ambacho kimezungumza kwenye majimbo takriban kumi na moja hizi miongoni mwa majimbo ishirini na sita nchini, na unakuta kwamba kwenye majimbo hayo utamaduni umetofautiana, ijapokuwa wamekuwa na lugha moja ambayo ni lugha kama ya kitaifa, lakini tamaduni ni nyingi na ambazo zimetofautiana, na hilo ndilo linaweka kwamba kupelekea kwamba Kongo ni nchi ambayo yenye mfungamano na ambayo inakuwa na utajiri na uh, utamaduni wake. Hata wa muziki wa rumba ndio kitu kikubwa kabisa ambacho Wakongo wanachojivunia kwamba kunakuwa na umaarufu mkubwa kutokana na, na mziki. Mbali na hiyo kandanda, pia kuna wachezaji bora ambao ni cukizi, lakini miundo eh, mbinu na vilevile mazingira ya kuweza kuendelea mbele ndio amekuwa magumu kabisa kwa vijana, lakini eh, utamaduni wa Kongo ni utajiri mkubwa ka, mbali na madini, utalii na utamaduni, nchi hii inaweza ikachangia kupiga hatua ya mbele na ya, yamaendelea. Nam, Salehe Mwanamilengo. Abdu Shakur Abud, umesikia Salehe Mwanamilongo amezungumzia utajiri wa mali asili, e, masuala ya utamaduni, michezo hasa yeah, muziki pia. Muziki kongwe, imesafirisha muziki barani Afrika na duniani kote, inakumbukwa. Lakini ukiangalia katika upande wa uchumi vilevile vile, imesafirisha madini kwa wingi na watu wao wako masikini, lakini inabidi kukumbuka kwamba chini ya Joseph Kabila kumekuwa na maendeleo kadhaa, barabara zimejengwa, miundo mbinu zinafanywa, jitihada kufanya, lakini wananchi wenyewe wamejikuta katika hali nzito ya maisha na huko mashariki hasa, lakini tunaweza kusema eneo lote, hata huko manyema ambapo ziara, uh, sherehe zilifanyika, rais Kabila ilibidi ende kilomita tano kwa miguu, barabara haifiki. Kwa hivyo unakuta kwamba ni nchi yenye utajiri lakini mbali kabisa. O, o, benki kuu ya dunia inasema kati ya mwaka elfu mbili na kumi hadi elfu kumi na nne uchumi umekuwa kwa asilimia saba lakini wananchi wenyewe wanajiuliza je, hiyo asilimia saba iko wapi? Kwa hivyo kwa ufupi, Congo imepata uhuru miaka hamsini na tano hamsini na sita lakini ina muda mrefu bado kuleta maendeleo. Aya basi, msikilizaji, hatuwezi kuzungumzia Congo bila muziki. Mi naitwa Jili Gongo, shukrani Abdushakur Abud Salehi, Mwana Milongo. E, sikiliza Fali Pupa anakuambia original. sebene tam kabisa kutoka DRC.