Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika yanayoanza saa 11 alfajiri saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Sandey Shomari na mimi ni Mery Mgawe. Tunawakaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa, Juni 31. Karibuni. Katika matangazo yetu ya leo, katika makala yetu ya vyoe mitaani, tunaangalia nini tatizo la ndoa katika miaka hii ya karibuni. Kwa hiyo ndo hivyo, ni tatizo, uaminifu hakuna, tumezoea kujibweteka Watanzania, hatupendi kujituma, tukijituma ndoa hazivunjiki, nakuta mnaonana na leo hamjuani, siku mbili tatu mnaoana mona. Na katika habari nyingine, Kameruni inasema inaongeza wanajeshi wake kwenye mpaka wake na Nigeria. Hizo ni baadhi tu ya habari zizo kuandalia kwa leo msikilizaji, katika mikuu cha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu pia yanasikika kupitia tovuti ya anwani www voa swahilicom, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye Meri Mgawe. Nam, katika habari za dunia wa Afrika ni kundi la wahamiaji linalokuwa kwa haraka nchini Marekani, na wengi wanaingia katika ulingo wa siasa wakati wanashiriki katika jumuia mpya. Wahamiaji wa Afrika wanawakilisha idadi ndogo ya wingi wa watu wa Marekani, lakini idadi yao imeongezeka mara mbili zaidi kila siku tangu mwaka elfu moja mia tisa na sabini mwaka elfu mbili kumi na tatu kulikuwa na wahamiaji milioni moja nukta nane wa afrika waliokuwa wanaishi marekani idadi kubwa iliyoongezeka kutoka elfu themanini iliyokuwepo mwaka elfu moja mia tisa na sabini hiyo ni kwa mujibu wa kituo cha utafiti cha research center takriban watu milioni mbili wageni wa afrika waliozaliwa marekani mwaka elfu mbili kumi na tatu wanahesabiwa kama asilimia asilimia 4.4 ya wahamiaji waliopo Marekani. Lakini wahamiaji wanakuja kutoka nchi nyingi kote katika bara la Afrika, wana mitazamo tofauti na mchanganyiko wa kisiasa wa aina mbalimbali. Waafrika wengi walioko Marekani ni kutoka Nigeria, Ethiopia, Misri, Ghana na Kenya. Wengine wako tofauti, wanabaki zaidi Marekani kama vile Waethiopia kutokana na mizozo katika nchi zao. Waziri wa mambo ya nje wa Burundi Alan Nyamitwe ameongoza ujumbe wa wanadiplomasia wa kigeni kutembelea baadhi ya maeneo ya nchi hiyo Alhamisi kama sehemu ya kuadhimisha siku ya kidiplomasia nchini humo. Ni tukio la kila mwaka ambalo wanadiplomasia, wakazi na wale wasiokuwa wakazi wanatembezwa katika baadhi ya maeneo ya nchi hiyo kupata hisia na kujionea hali ilivyo pamoja na kufahamiana na maafisa wa serikali waandamizi. Jana Alhamisi, wanadiplomasia hao walipata fursa ya kutembelea chanzo cha mto Nile kusini mwa Burundi, katika jimbo la Bururi, na baadaye waliweza kuona kiwanda cha sukari cha Susumo kilichopo Burundi. Wanadiplomasia walipata nafasi pia ya kuuliza maswali kuhusu historia ya kugunduliwa mto Nile. Alisema hayo Nyamwitwe. Wakosoaji wanasema ziara hiyo iliyoandaliwa na serikali ya Burundi kwa wanadiplomasia ni sehemu ya kujitangaza ikijaribu kutoa ushawishi kwamba nchi ina amani ya kutosha. Tuhuma kuhusu aliyefanya shambulizi la kigaidi katika uwanja wa ndege wa kimataifa huko Uturuki zinaangukia kwa Akmad Chatov, mwanaume mwenye historia ya kujihusisha kwa muda mrefu na harakati za jihad, kuanzia Chechnya hadi Siria. Takriban watu wa 44 walikufa na no wengine zaidi ya 230 walijeruhiwa katika shambulizi lililotokea Jumanne wiki hii wakati wanaume watatu walipovamia uwanja wa ndege wa Ataturk. Washambuliaji walianza kwa kufyatua bunduki na baadaye kutegua mabomu waliokuwa wamejivika katika miili yao. Maafisa wa Uturuki wanasema wanaamini kwamba shambulizi hilo lilifanywa na wapiganaji wa Islamic State. Washambuliaji hao watatu walifanya shambulizi lenye mauaji walikuwa ni raia wa Russia, Uzbekistan Uzbekistan na Kyrgyzstan. Vyombo vya habari vya kimataifa viliripoti Alhamisi vikimnukuu afisa mwandamizi wa Uturuki. Utambulisho wa washambuliaji hao haujatolewa kwa umma, ingawa vyombo vya habari vya Uturuki viliwataja raia wawili wa Rasia wa kutoka eneo la kaskazini la Caucasus walihusika na shambulizi hilo. Wakati rais Barack Obama atakapoondoka madarakani Januari mwakani ataendelea kuishi Washington DC na kuamia katika mtaa wa kihistoria kwenye mji mkuu. Magazeti yamechapisha picha za nyumba ijayo ya Obama katika mtaa wa Kalorama jijini Washington, ambako pia aliwahi kukaa rais mwingine wa Marekani. Mara baada ya Obama kuamia eneo hilo, magari yatazuiwa kupita, lakini kwa sasa bado ni rahisi kupita kwenye nyumba yake ijayo ili kuweza kuona. Sande Shomari anasoma ripoti ya Tetiana Kachenko. Anatarajiwa kutoka kuwa kamanda wa juu na kuwa kamanda mkufunzi. Nitafanya nini DC katika miaka miwili, anauliza Rais Barack Obama. Amekuwa akitafuta eneo la kuishi, anajaribu nafasi tofauti, na anatumaini walau kupata leseni ya udereva. Obama baada ya kuachia madaraka atahamia kwenye jumba kubwa la kifahari katika eneo la kifahari mjini Washington DC liitwalo Kalorama. Nyumba hiyo ina gharama ya dola milioni 6. Obama hanunui nyumba hiyo, badala yake anaikodisha akilipa kiasi cha dola elfu 22 kwa mwezi. Rais Obama amesema anaendelea kubaki jiji la Washington DC kwa sababu mtoto wake wa kike wa pili aweze kuendelea na shule aliyokuwa akisoma. Eneo la Kalorama linafahamika kuwa eneo la hali ya juu na salama. Sababu ni rahisi tu kwamba eneo hilo limejaa ofisi za kibalozi na nyumba za mabalozi na maafisa wengine mjini Washington DC. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Kipindi hewani ni Kumekucha Afrika. Marekani na Israel wanashutumu kwa pamoja tukio la uchomaji kisu kwa mtoto msichana mwenye umri wa miaka kumi na tatu Muisrael ndani ya nyumba yake katika makazi ya Wayahudi huko Palestina. Halel Yafa Ario alikuwa ni raia wa Marekani, alikufa katika hospitali mara baada ya kijana mdogo kuingia nyumbani kwao na kumchoma kisu katika kitanda chake. Mlinzi alimpiga risasi mvamizi huyo na kumuua. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, John Kirby, ameita mauaji hayo kuwa ni ya kikatili na kwamba Halel ndio alikuwa tu amepata uraia wa Marekani na Israel. Alikuwa anaishi katika ukingo wa magharibi, huko Kiryat Arba, karibu na mji wa Palestina wa Hebron. Maafisa wa jeshi wa Israel wanasema mshambuliaji alifanikiwa kupita katika uzio uliozunguka makazi hayo, lakini hawafahamu ni jinsi gani aliingia katika nyumba hiyo. Mtoto mmoja kati ya watano nchini Iraq sasa wako katika hatari ya vifo, kujeruhiwa, ghasia za kingono, kutekwa na kulazimishwa kuandikishwa katika makundi yenye silaha. Hiyo ni kwa mujibu wa shirika la kuhudumia watoto duniani UNICEF. Watoto wa Iraq wako mstari wa mbele katika uwanja wa mapambano na wanalengwa mara kadhaa. Alisema hayo mwakilishi wa Iraq kutoka UNICEF Peter Hawkins. Kwa mujibu wa ripoti ya hivi karibuni ya UNICEF, katika kipindi cha miaka miwili na nusu iliyopita, takriban watoto hamsini wa kwa mwezi walitekwa na kulazimishwa kuingia katika mapigano au kunyanyaswa kingono. endelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc na moja kwa moja tukielekea huko kenya ugunduzi uitwayo meka movement katika chuo kikuu cha nairobi uliotengenezwa miaka miwili iliyopita ili kutengeneza gharama nafuu vifaa vya hospitali nchini humo ambavyo vinaweza kuboresha afya ya mama na watoto wachanga mwandishi wa voa len luvaga ameandaa taarifa inayosomwa hapa na sande shomari Iliwachukua Joel Kabete na wanafunzi wenzake miaka miwili iliyopita kutengeneza mashine hii ya kuvuta uchafu kwa watoto. Mashine hii imetengenezwa kusafisha njia ya hewa ya mtoto mchanga wakati wa uzazi au wakati wa upasuaji. Kenya inabidi agize nje vifaa vyake vingi vya matibabu. Mashine za aina hii zina gharama ya kiasi cha dola elfu mbili, lakini hii ina karibu dola mia tano kutengeneza kwa kutumia printa ya 3D. Anasema tunatumia rasilimali za nyumbani, we tunatengeneza wenyewe, tunafanya ubunifu wenyewe we. Na hii inakuja kama jambo la kutuamsha, tunaweza kutumia rasilimali tulizonazo sasa na kuja na kitu ambacho si tu kusaidia watoto, lakini jamii kwa jumla. mwanafunzi Rafael Osoro ndio mtaalam katika utengenezaji wa mashine hii. Ilimchukua miezi sita kubuni taa hiyo ya bluu inayong'aa. Kutoka kwenye mashine hii inapunguza kiwango cha juu cha bilarubin ambayo inasababisha ugonjwa wa jaundice kwa watoto wachanga. Osoro anaeleza mashine hii ina gharama ya thuluthi moja ya mashine nyingine kama hizo zinazouzwa, na inaweza kutumika kwa mahitaji ya kawaida. Instance, anasema inapokuja mahospitalini, mashine moja inatakiwa itumike kwa mtoto mmoja lakini, ukienda hospitali ya taifa ya Kenyatta kwa mfano, wanaweka watoto watatu katika mashine moja na mwanga wa taa hautoshi. Kwa hiyo ilibidi tuweze kuunganisha ya ukubwa wa kufunika watoto wanne na kuweza kutengeneza ukubwa huu. Kitengo cha sayansi cha chuo kikuu cha Nairobi kilishirikiana na Concern Worldwide na hospitali ya taifa ya Kenyatta kutengeneza mashine ya mfano. Taasisi ya Bill na Melinda Gates inafadhili mradi huo, lakini unaweza ukagundua kitu fulani katika habari hii. Unaweza kuona hakuna wanawake. Anasema tuna tatizo kwamba tuna ugunduzi wa aina mbalimbali unaoendelea mba, lakini hatuna wanawake wengi katika sayansi hatuna wanawake wa kutosha katika teknolojia na pia wanawake katika uhandisi, na matatizo mengi tuliyo nayo katika jamii ni kwa sababu ya kutokuwa na usawa wa jinsia. Mashine hiyo ya kunyonya uchafu imepelewa kwenye shirika la viwango nchini Kenya na litaamua kama itaweza kupitishwa kwa matumizi, lakini kunaweza kuwa na changamoto zaidi siku zijazo. Uh, uh, uh, uh, uh, Edwin Maina uh, ni daktari. Anasema, uh, hatuna sera iliyo tayari kusaidia utafiti na ugunduzi wa vifaa vya hospitali. Tuna changamoto ya kuhakikisha kwamba wale wenye utaalamu wa hali ya juu wanalenga tu kwenye ugunduzi wa vifaa vya hospitali. Wanafunzi wa uhandisi wana moyo wa hali ya juu na tayari wanafanya kazi kwa ajili ya kugundua vifaa zaidi. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, matangazo yanayokujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Marekani imeorodhesha Alqaida huko India au AQIS kama kundi la kigaidi la kigeni jana Alhamisi na kutoa wito kwa kiongozi wake Asim Umar kwamba ni gaidi maalum wa dunia. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imechukua hatua hiyo baada ya kundi hilo kuchukua udhibiti wa mashambulizi kadhaa ya kigaidi ikiwemo lile lililofanyika mwaka elfu mbili kumi na nne ambalo wanamgambo walijaribu kuvamia meli ya kivita ya Pakistan huko Karachi. Tukio hilo lilisababisha vifo kifo cha afisa mmoja na washambuliaji watatu, pia walikufa wakati watu wengine saba walijeruhiwa. Hata hivyo, kundi hilo la Alqaida hivi karibuni lilidai kuhusika na mauaji ya wanaharakati wa haki za mashoga, waandishi katika blogi, Marekani mmoja na wafanyakazi wa ubalozi wa Marekani. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani inasema kwamba kutajwa magaidi katika orodha yake kuna lengo la kuzuia Wamarekani kujihusisha nao katika matukio yoyote, kifedha na kundi au Umar na pia Marekani inazuia mali zote zilizoko Marekani zinazohusiana na kundi hilo la AQIS au Umar mwenyewe. Na majaji wa Umoja wa Mataifa wamekataa rufaa ya maofisa wawili wa Waserbia wa wa kwa kuhusika kwao na uhalifu wa vita wakati wa kuvunjika kwa Yugoslavia kitendo cha rufaa cha Umoja wa Mataifa kwa ajili ya Yugoslavia ya zamani ilifuta maombi ya rufaa yaliyowakilishwa na Miko Stanisik na Stojan Zoprijanin. Alisema hayo Jaji Kamer Agius. Mahakama pia ilirejea katika hukumu yake ya mwaka elfu mbili kumi na tatu ya miaka ishirini na mbili jela kwa wanaume hao. Stanis mwenye umri wa miaka sitini na mbili alikuwa waziri wa mambo ya ndani wakati Zupljanin mwenye umri wa miaka sitini na nne alikuwa afisa mwandamizi wa usalama katika idara ya polisi katika jamhuri ya Waserbia iliyovunjika wakati wa vita. Kelzaidha ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kipindi Kumekucha Afrika. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani inatoa ripoti kila mwaka ya biashara ya usafirishaji haramu wa binadamu, na kwa maana nyingine tena, bara la Afrika limeonekana kuwa chanzo kikubwa cha kila aina ya usafirishaji haramu wa binadamu, kutoka ajira ya kulazimishwa hadi utumwa wa ngono. Mwandishi wa Sauti Amerika Anita Powell ametendea ripoti kutoka Johannesburg na Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Kwa mara nyingine tena mwaka huu siyo tu taifa moja lililoongoza ripoti hiyo ambayo hutawaliwa na mataifa yaliyoendelea ya magharibi kama vile Uingereza, Marekani na Australia. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani inaeleza kuwa takwimu hizo zinalengwa zaidi juu ya kiwango cha hatua za serikali kukabiliana na biashara ya usafirishaji haramu kuliko kiwango cha tatizo la nchi. Idadi kubwa ya mataifa ya Kiafrika yanabaki katika chini ya orodha. Susan Copage, mshauri mkuu wa waziri wa mambo ya nje wa Marekani, anasema mzozo wa wahamiaji ambao umeona zaidi ya wa Waafrika milioni moja wa Iraki na wa Siria waliotorokea Ulaya mwaka jana umekuwa na athari mbaya. Anasema Marekani inajaribu kusaidia nchi wanazokimbilia huweza kukagua waathiriwa wa biashara haramu ya usafirishaji kwa. so hiyo, mzozo wa uhamiaji umetengeneza kundi jipya la watu ambao ni dhaifu na wanaweza kutumiwa kwa biashara haramu ya binadamu. Ikiwa hawana utaifa au hawana makaratasi rasmi au hawana ajira au hawana familia wanakuwa hatarini kwa kupewa ahadi za uongo ambazo wafanyabiashara haramu ya binadamu wanawapa maelezo ya uongo kwamba watapewa ajira au usalama au makazi. Jacob Christensen, mratibu wa mradi wa uelewa dhidi ya biashara haramu ya binadamu, kundi linalopigana dhidi ya biashara hiyo huko Nairobi, anasema ana wasiwasi mkubwa kuhusu athari ya mzozo unaoendelea huko Afrika Mashariki na Afrika ya Kati. The, the, you know, nadhani tofauti kubwa um, ni kuwa mitindo ya uhamiaji ambayo tunaiona kwa wakati huu kutoka sehemu kama vile Burundi na Somalia na Afrika Kusini. Ripoti hiyo imetaja kuwa mwaka 2015 mataifa sita barani Afrika yameboresha au kuanzisha sheria dhidi ya biashara haramu. Pia imetaja nchi ambazo zimeboresha hali hiyo kama vile Burkina Faso ambayo ni nchi pekee iliyoonyesha kuboresha hali hiyo huko Afrika Magharibi. Walizidisha juhudi zao za kuwashtaki na kuwafunga watu wanaofanya biashara haramu ya binadamu. Nchi kumi za Kiafrika ziliweza kuingia katika orodha ya ripoti ya Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani. Hata hivyo, ripoti hiyo inakiri kuwa hamna taifa ambalo halina matatizo, ikiwa ni pamoja na Marekani, na kwamba kumaliza biashara haramu ya binadamu ni jukumu kubwa na moja ambalo lina mizizi mingi. Vilevile vile ripoti inasema tatizo hilo ni kubwa mno na haliwezi kudharauliwa. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja Live Talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 12026190551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday. na mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Kameruni inasema inaweka wanajeshi zaidi kwenye mpaka wake uliopo kaskazini mwa mpaka wa Nigeria, baada ya kutokea shambulizi moja la kujitoa mhanga Jumatano jioni, ambalo liliuwa watu wasiopungua kumi na tatu katika mji wa Limani uliopo mpakani humo. Mwandishi wa sauti Amerika Mocking Edward Kinzeka anaripoti kutoka Yaunde na Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Vijana wawili wa hanga wa kujitolea walikatisha mpaka kutoka jimbo la Bono nchini Nigeria Jumatano jioni, kwa mujibu wa gavana wa eneo la Far North huko Kamerun. Miji Yawa Bakari, mmoja alilipua milipuko yake kwenye eneo maarufu, mahala ambapo vijana walikusanyika kuangalia filamu, wakati kijana mwingine alikwenda kwenye msikiti mmoja uliopo kwenye eneo Gavana huyo amesema maafisa wanaamini kwamba walipuaji huenda wamekuwa na nia ya kujificha huko na kushambulia waumini wengi ambao wanakwenda kwenye sala ya alfajiri ya mwezi wa Ramadhani. miji hawa, anasema watu kumi na watatu wamethibitishwa kufariki na wengi zaidi wamejeruhiwa. Akizungumza na Sauti ya Amerika, VOA, kwa njia ya simu, gavana huyo amesema kundi la Boko Haram limekuwa likilenga eneo hilo siku za nyuma. Anasema kundi la ugaidi limekuwa likitumia mpaka kwa muda mrefu kuiba chakula na fedha pamoja na kuwasafirisha kwenda Nigeria. Msemaji wa serikali ya Kamerun Isa Chiroma Bakari Anasema jeshi limekwenda kulinda sehemu hiyo ya mpaka cette cette. Anasema ukweli ni kwamba baadhi ya watu wenye lugha na lafudhi hiyo hiyo wanapatikana kwenye pande zote za mpaka na kufanya kuwa vigumu kumtambua adui. Anasema jeshi litachunguza kama wajitoa mhanga wanafaidika kutokana na ushirikiano wowote katika eneo. mwanzoni mwa mwezi huu Kamerun ilipeleka wanajeshi elfu moja wa ziada huko kaskazini kama sehemu ya mapigano mapya ya kieneo dhidi ya kundi la Boko Haram. Tangu uasi wa kundi la Boko Haram ulipoanza mwaka 2009, umeshaua zaidi ya watu 20,000 na kuwakosesha makazi zaidi ya watu milioni 2.7. Mitani na leo katika VOA Mitaani tunamulika swala la ndoa katika vijana. Je, vijana wa Tanzania kwa sasa hawataki ndoa au tatizo liko wapi? Kwa jina inaitwa Maria, natokea Pugu. Vijana um, wengi wanashindwa kuoa mapema kwa sababu unakuta walishawahi kutendwa, ama wanaona jinsi wa wazazi wao kaka zao wanavyoishi kwenye ndoa zao. Kwa hiyo inawawia wao vigumu kuoa mapema kwa sababu anakuwa naogopa labda vile shemeji yake alivyofanyiwa, vile kaka yake alivyofanyiwa, kwa hiyo anashindwa kuoa mapema na ndoa nyingi zinavunjika kwa sababu wanaume wengi siku hizi sio waaminifu, wanawake wenyewe imekuwa wadanganyifu wewe unaweza ukasema umuoe mwanamke, lakini yule mwanamke utapeza kumwoa ama yale mambo anaofanya ya kweli eh, lakini kumbe unavua muoa wewe, kumbe nje ana mtu mwingine. Sasa ndio maana kuna vijana wengi sasa hivi wanafanyaje, wadanganyifu, hautaki wa wanaoa kabla ya kujipanga, kwamba mtu anakulupuka tu, amekutana na mtu juu kwa juu nini, wamepanga wenyewe bila kujua huyu mwenzake yupo kivipi, na wakajua yani, wakajuana kiundani ndo wakafikishana kwa wazazi, wanafanya wenyewe wanaoana, matokeo patu yake baadaye wanakuja wanashindwana kutokana na tabia ya kila mmoja, sawa. Jambo lingine sasa hivi, kwanza uaminifu umekuwa mdogo siko, siko, yani, ote, wanakuwa, kwa mwanamke si kwa mwanaume, yani wengi wote wanakuwa uchekukaji. Kwa hiyo unakuta yani mtu anaoa siku mbili nini mambo yamekuwa rent na mtu mwingine anakuta, akishaacha sasa kuoa kwake inakuwa shida kutokana na angalia kwanza laifu yake yani, ya nyuma iliyotokea na mitihani aliyokutana nayo, na ngoja ya kwanza nipumzike yani, unaona, sikilizia sasa. Unapo sikilizia unakuta yeye hata yeye mwenyewe akoa moja kwa moja imetulia na yeye, mtu mwingine anakuja bwana, vipi kusikua, ah bwana, mimi niache kwanza. Kiangalia kwenye mtazamo wa vijana wa kiume, kuja kuja kukaa chini kujadili mpaka kupata ufumbuzi wa kuoa inakuwa ni mtihani kidogo, kwa sababu ya maisha yenyewe yalivyo na ukiangalia vijana wanavyojiweka kimazingira, kuna mwingine anakuwa hajajipanga namna gani afanye mpaka afikie kuamua kuoa. Anaweza akakurupuka kutokana na tamaa ya kushawishi za vijana wenzake wanavyokaa vijiweni, kashauriana, akaja akaona labda kuna mtoto wa kike ambaye amemwona mtaani, akamwelewa, akakaa naye akazungumza naye pasio kumjua mwanamke yule kwamba labda amelelewa katika mazingira gani, akakurupuka tu akaenda akamwoa hatima yake anakuja anakaa naye ndani, wengine hata mwezi wa malizi nakuta ndoa na, na kufa kutokana, mwanamke hajajiandaa na mwanamume hajajipanga. Kwa hiyo anakuwa na kurupukia vitu ambavyo hawana mtazamo navyo kiangalia, tamaa nyingi sasa vijana zimewajaa, hasa ni wenyewe kakuta mwanamke anapenda kwenda disco, anapenda vaya vizuri apendeze, mwanamume uwezo huna nani? na unaweza kukuta mwanamume naye akiume vile vile Ee yeah, mwenyewe mwanaume ana tamaa zake ambazo hajamaliza. Yani jana amsosan na kupokea swala a kuoa nakuwa mdogo, mwanaume, anakuwa, kwanza, kili, kiludi, mimi, tunajua, bizo, ni mtihani kidogo, uaminifu unakuwa mdogo. Wanaume anavotafuta kipato chake, akirudi nyumbani hataki sasa tunaishi hivyo mpaka lini? Yeye anavokaa huko kijweni, anaona wanawake wanawake wanavotongozwa, kwa hiyo anahisi na mimi nikienda nitakuwa kama hao, kwa hiyo anakuwa hajiamini. Kwa hiyo anavokosa kujiamini, mimi sasa hivi nakuwa nimechoka naweza nikaondoka, chanzo kiogovu kikaanza, mimi nikaanza nikaondoka, nikamwacha yeye na nyumba. Kwa hiyo ndio hivyo nitatiza, uaminifu hakuna, tumezoea kujibweteka. Watanzania hatupendi kujituma, tukijituma ndoa hazivunjiki. Nakuta mnaonana na leo amjuani, siku mbili tatu mnaoana Umeona? Kumbe hakuna amjasomana tabia. E, sasa unakuta yule kwa kipindi kifupi anaweza akawa ameficha tabia zake. Eh, lakini ukishamuoa tabia zake zinaanza kubadilika. Eh, na zikishabadilika na wewe unaona, ah, siwezi kuendana na huyo na huyo mtu zile hadi ulikuwa na ahidi kabla huja, huja moa, sasa maisha yanabadilika. Matokeo yake inakuwa tofauti, kwa hiyo mtu anaamua kuacha ku, kwa hali hiyo ndio inafanya watu wengine waache wake zao na wanawake, kutokana na mateso anayopata na wengine kabisa waachwe. Unajua, saa hizi kutokana na hali ya uchumi jinsi ulivyo, unakuta vijana wengi au watu ambao hawajaoa, labda, ye mtu mwenyewe maisha yake mwenyewe anaona ni magumu kiasi fulani. Sasa anakuwa na wasiwasi kwamba, yani, nikiingia katika ndoa hali itakuwa ngumu zaidi, kwa sababu kila akifikiria kwamba yeye tu mwenyewe mmoja hajajiweza, anakuwa na wasiwasi -wasi huo. Na sasa ni muktasari wa habari. Waafrika ni kundi la wahamiaji linalokuwa kwa haraka nchini Marekani, na wengi wanaingia katika ulingo wa siasa wakati wanashiriki katika jumuiya mpya Wahamiaji wa Afrika wanawakilisha idadi ndogo ya wingi wa watu wa Marekani, lakini idadi yao imezidi kuongezeka mara mbili zaidi kila siku tangu mwaka 1970 Waziri wa mambo ya nje wa Burundi Alan Nyamitwe ameongoza ujumbe wa wanadiplomasia wa kigeni kutembelea baadhi ya maeneo ya nchi hiyo Alhamisi kama sehemu ya kuadhimisha siku ya kidiplomasia nchini humo. Ni tukio la kila mwaka ambalo wanadiplomasia wakazi na wale wasiokuwa wakazi wanatembezwa katika baadhi ya maeneo ya nchi hiyo kupata hisia na kujionea hali ilivyo pamoja na kufahamiana na maafisa wa serikali waandamizi. Tuhuma kuhusu aliyefanya shambulizi la kigaidi katika uwanja wa ndege wa kimataifa huko Uturuki zinaangukia kwa Akmad Chatov, mwanaume mwenye historia ya kujihusisha kwa muda mrefu na harakati za jihad kuanzia Chechnia hadi Siria. Takriban watu 44 walikufa na wengine zaidi ya 230 walijeruhiwa katika shambulizi lililotokea Jumanne wiki hii, wakati wanaume watatu walipovamia uwanja wa ndege wa Atatuk. Na kufikia hapo tunakamilisha matangazo yetu ya leo kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kwenye matangazo yetu ya jioni. Hali kadhalika kufikia hapo, kwa niaba ya wote walioshiriki na matangazo haya Upande wa pili Aida Isa hapa studio, mtayarishaji Meri Mgawe na mwelekezi, na mimi ni Sandey Shomari nikisema kwa herini na usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC.