Kutoka studio 15 hii ni VOA Express ni saa kumi na nusu jioni leo Ijumaa, Julai mosi mwaka 2016 katika matangazo ya VOA Express hii leo, baada ya shambulizi linaloaminika la kigaidi katika kaunti ya Mandera hali ya halisi ya mambo yaelezwa ni ile hali tu ya kuchagulia watu na kuua watu na kuwacha, hakuna kitu wanapora. Sio mara ya kwanza ama la pili, hii inaweza kuwa ni kama mara ya tatu kama ya nne. Huyo ni mkazi wa kaunti ya Mandera Mutambu Musaili. Mimi ni Idi Ligongo, na mimi ni BMJ Mridhi. Katika habari nyingine, wa Kenya waeleza kutofurahishwa kwao na maudhui ya vipindi vya redio na televisheni Vyombo vya habari visiwe vinapeperusa vipindi ambavyo vinatuletea aibu kama wazazi. Wakati mwingine umekaa na mtoto wako, alafu nasikia wanapeperusa vipindi ambavyo havistahili, wanaongea juu ya ngono. Hizo ni baadhi tu ya habari ambazo tulizokuandalia katika matangazo ya VOA Express hii leo, lakini kwanza tunaanza na habari za dunia zikisomwa naye BMJ Muridhi. Shukran sana Idi Ligongo. Mili ya wakili mmoja na mteja wake huko Kenya, pamoja na ule wa dereva wa teksi aliyekuwa amewabeba imepatikana leo kando mwa mto wa Oldonyo Sabuk katika kaunti ya Machakos. Kulingana na ripoti ya polisi, wakili huyo Willi Kimani na mteja wake Josephat Mwendwa walipotea tarehe ishirini na tatu mwezi uliopita pamoja na dereva wa taksi iliyowabeba kwenda mahakamani siku hiyo, na asasi za kutetea haki za binadamu huko Kenya zilishuku kwamba polisi walihusika katika kupotea kwa watu hao. Maafisa watatu wa polisi wamekamatwa kufuatia kupotea kwa Kimani na Mwenda ambaye alikuwa amelalamikia kuteswa na polisi. Mwendwa alikuwa amewasilisha malalamishi kuwa alikuwa amepigwa risasi na kuteswa na polisi mwezi Mei, mwezi Aprili, lakini polisi wamemgeuka na kumshtaki kwa shutuma kwamba alikuwa anatumia madawa anatumia dawa za kulevya, kucheza karata hadharani na kukataa kushirikiana na amri ya polisi. Takriban watu sita wameuawa leo Ijumaa baada ya watu waliokuwa na bunduki kushambulia mabasi mawili nchini Kenya karibu na mpaka wa nchi hiyo na Somalia. Mkuu wa polisi nchini humo amethibitisha kwamba maafisa wa polisi wamepata miili ya watu hao sita, lakini akaongeza kwamba operesheni za kuwasaka magaidi waliotekeleza mauaji hayo zimeanza. Raia wanne na maafisa wawili wa kulinda usalama ambao walikuwa wamejihami wanaaminika kuwa kati ya waliouawa, kulingana na gazeti la Daily Nation linalochapishiwa mjini Nairobi. Mashambulizi hayo yalitokea katika eneo la Elwak, kaunti ya Mandera. Mashambulizi kama hayo katika eneo hilo la kaskazini mashariki mwa Kenya yamekuwa yakitekelezwa na kundi la wanamgambo la Al Shabab lililo na makao yake nchini Somalia. Mahakama kuu ya Austria imeamua leo kufuta matokeo ya uchaguzi wa urais wa mwezi Mei baada ya kesi iliyowasilishwa na mmoja wa wagombea Norbert Hofer, ambaye alishindwa kwa kura chache kwenye uchaguzi huo. Katika uamuzi wake, jaji Gerhard Holzinger, ambaye ndiye mkuu wa mahakama ya katiba nchini humo, amesema kuwa hoja iliyowasilishwa na kiongozi wa chama cha Freedom Party Heinz Christian Strache imekubaliwa na mahakama. Chama hicho kiliwasilisha hoja ya kupinga matokeo ya uchaguzi huo kikidai kwamba kulikuwa na dosari wakati wa kuhesabu kura za watu ambao hawakuwa kwenye vituo vya kupigia kura. Mahakama imeitisha marudio ya uchaguzi huo ambao unatarajiwa kufanyika kati ya mwezi Septemba na Oktoba na ambao huenda ukapelekea chama cha siasa za mrengo wa kulia kuliongoza taifa hilo mwanachama wa umoja wa Ulaya kwa mara ya kwanza. Maelfu ya watu wamefurika barabara za Hong Kong leo Ijumaa, huku mji huo ukiadhimisha miaka kumi na tisa tangu kukabidhiwa na China, kukabidhiwa kwa China kutoka kwa udhibiti wa Uingereza, lakini huku maafisa wa serikali na wananchi wakihudhuria hafla ya kupandisha bendera katika bustani ya Golden Bauhinia leo asubuhi, umati mkubwa zaidi wa watu ulikusanyika na kufanya maandamano ya kupinga kutawaliwa na China na pia kupinga kiongozi mwandamizi wa Hong Kong Leung Chun-ying, ambaye wanasema kwamba anadhibitiwa na Beijing unaendelea kupokea habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa voa express matangazo yetu kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc serikali ya kijeshi ya thailand imefurahishwa na matokeo ya ripoti ya kila mwaka ya wizara ya mambo ya nje ya marekani inayoorodhesha biashara haramu ya watu tip kwamba nchi hiyo imepanda juu kutokana na kuimarisha juhudi zake za kupambana na usafirishaji haramu wa binadamu. Hata hivyo, maafisa wa Myanmar wanalalamikia kwamba nchi hiyo imeshushwa chini katika orodha kulinga na hiyo. Kulingana na ripoti hiyo, Thailand imepanda kutoka kundi la tatu hadi kundi la mbili, ikimaanisha kwamba nchi hiyo haijafikia kiwango cha wastani cha kutokomeza biashara haramu ya binadamu lakini ilipiga hatua muhimu mwaka uliopita. Waziri Mkuu Prayuth Chan Ocha, ambaye ni mkuu wa baraza tawala la kijeshi aliwaambia waandishi wa habari kwamba sera ya kutovumilia biashara hiyo itaendelea. Kwamba yeye ndiye ataiongoza kazi hiyo ripoti hiyo ya TIP ya mwaka wa 2016 inahitaja Myanmar ya kuwa taifa ambalo wanaume wanawake na watoto wa nchi hiyo wanalazimika kufanya kazi kwa lazima huku wanawake na watoto wakikabiliana na biashara ya ngono na Waaustralia wanajitayarisha kwenda kupiga kura hiyo kesho katika uchaguzi mkuu ambapo wataamua iwapo vyama vidogo vitaweza kuiondoa serikali iliyopo sasa. Ingawa mabadiliko ya hali ya hewa, uhamiaji na elimu ni miongoni mwa masala nyeti ambayo uchaguzi huo unashughulikia. Hata hivyo suala la uchumi ndilo linaonekana kuwa ni, litaamua ni nani atashinda katika kinyang'anyiro hicho. Australia imeepukana na hali ya kudorora kwa uchumi kwa miaka ishirini na mitano lakini mustakbali wake haujulikani bado kutokana na kupunguka sana kwa mahitaji ya China ya kununua madini ya Australia ya chuma cha pua na makaa ya mawe yanayozalishwa na nchi hiyo ya Australia. Unasikiliza matangazo ya VOA Express kutoka Washington DC, matangazo yanayokujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington. Baada ya shambulizi linaloaminika kuwa la kigaidi dhidi ya mabasi mawili katika kaunti ya Mandera karibu na mpaka wa Somalia asubuhi ya leo, mwenzangu Harrison Kamau amezungumza na Mutambu Musaili ambaye ni mkazi wa eneo hilo na kutaka kujua kutoka kwake hali ilivyo. Hai, area siku hizi bwana, watu wanaogopa sana. Hali ni mbaya sana, watu wanaogopa. Na sasa nauliza, mashambulizi katika siku za hivi karibuni na hata leo asubuhi yamekuwa dhidi ya wasafiri wa mabasi. Sasa hii ni mbinu mpya ama ni kitu ambacho kimekuwa kikifanyika kwa muda mrefu? Ni kitu kimekuwa kinafanyika. Sio mara ya kwanza ama la pili, hii inatakuwa ni kama mara ya tatu kama ya nne. Na sasa ingine, mashambulizi yanapofanywa kwamba wanataka kupora mali ya wasafiri, ama labda pengine ni mashambulizi tu yasiyoeleweka, ni ile hali tu ya kuchabulia watu na kuua watu na kuwacha, hakuna kitu wanapora na sasa hali ikoje kwa upande wa serikali? Labda ulinzi na washikadoria wameongezeka, maafisa wa, wa usalama wameletwa zaidi, wameletwa kwa wingi na wamefanya kazi sana, lakini nchini za hao watu ndio wanajificha sana. Kuna sehemu fulani kwa barabara ambapo wanatumia mbinu ya kushambulia, labda naona kama shambulizi la leo lilifanyika kwenye kona mahali fulani barabarani Kona tu kwa kona, ni area kutoka Mandera mpaka Helwa katikati. Huwezi ukasema ni mahali fulani leo, kesho ni mahali fulani, kesho kutwa ni mahali fulani. Ni wao tu wako na nia zao za kukaa mahali fulani na kungoja. Basi wananchi ama wakazi wenyewe, kuna mbinu gani ambazo ama hatua gani wamechukua za kiusalama wenyewe wa? wakazi Hakuna hatua wametumia Uh, self security, ile ni hali ya kuongopa. Wengine wanaenda police station, wengine wanaenda nyumbani, lakini miiziza kuona nyumbani zimeleta zime shida. Kuna ripoti yoyote ambayo unayo kuhusiana na tukio la leo, aidha majeruhi ama waliokufa? Kuna ripoti zozote zaidi ambayo unayo kuhusu tukio hilo? Ripoti ile tumesikia ni watu sita wameanga na wengine wako wale ya kujeruhiwa na wako mahospitali. Ni mkazi wa kaunti ya Mandera, mutambu Musaili akizungumza na VOA Express. Basi tukiwa tunaelekea na matangazo ya VOA Express moja kwa moja tunaelekea katika ripoti yetu ya pili, ambapo inaelezwa Wakenya saba kati ya kumi wanahisi kuchukizwa mno na ujumbe wa ngono na matusi unaopeperushwa kupitia vipindi vya baadhi ya redio na televisheni nchini humo majira ya asubuhi na mchana kutwa. Haya ni kwa mujibu wa utafiti wa halmashauri ya mawasiliano nchini humo kwa ushirikiano na shirika la utafiti la Momentum Consulting Africa. Mwandishi wetu na wa Nairobi Kenneth Wandera amezungumza na wakenya kuhusu utafiti huu, na hii hapa ni taarifa yake. Kama njia ya kudhibiti upeperushaji wa vipindi hivyo, halmashauri hiyo inapiga marufuku upeperushaji wa vipindi hivyo kati ya saa kumi na moja asubuhi hadi nne usiku, kwa mujibu wa sheria inayotarajiwa kuanza kufanya kazi mwezi huu. Kupitia utafiti wake, halmashauri hiyo inahoji kuwa vipindi hivyo vimesheheni ujumbe wa ngono na fujo kinyume na mfumo wa sheria wa serikali unavyovielekeza vyombo vya habari kupeperusha matangazo yake. Ujumbe kama huo unaendeleza mambo ya mapenzi kwa vijana wadogo na hauna, hauna uelekezi unaofaa ili kuwafanya vijana kama hao waelewe. mimi sipendi vipindi ambazo zinapepereshwa a kuhusu mapenzi na tuko na watoto wadogo kwa nyumba, sio mzuri kwa sababu anaenda shule, anaambia wengine jinsi anaona hiyo mambo, na inaathiri masomo yake. Hakuna haja zifungwe, ni ile tu wabadilisha, ni vipindi mzuri, zinaelimisha, lakini tu wangebadilisha masaa ya kuleta hizo vipindi. Vipindi ni vya muhimu kwa jamii, lakini vyombo vya habari vinapopanga wakati wa kupeperusha vipindi hivi vitenge muda maalum, wakati ambapo tunaamini kwamba labda watoto wamesha lala, sababu baadhi ya vipindi vina mafunzo hasa ya utu uzima, lakini havilengi watu wenye umri wa chini. Vyombo vi vya habari au vyombo vyote vya jamii bis visiwe vinapeperusa vipindi ambavyo vinatuletea aibu kama wazazi. Wakati mwingine umekaa na mtoto wako alafu nasikia wanapeperusa vipindi ambayo havistahili, wanaongea juu ya ngono wanaongea juu ya mapenzi. Sisi hatukusikia vitu kama vio wakati wetu. Utafiti huu unajiri wakati bodi ya kusimamia filamu na matangazo nchini kukaza kamba dhidi ya vyombo vya habari vinavyopeperusha filamu zinazoorotesha maadili katika jamii pana. Kenneth Wandera, Vio Express, Nairobi. Haya basi, msikilizaji unasikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Uh, moja kwa moja tunaelekea kupata burudani ya muziki e, na kama unavyojua nchi ya DRC bado inaendelea kusherehekea miaka 56 ya uhuru, na leo katika Livetok tutazungumzia tupate burudani ya muziki kutoka DRC Congo. Huyu hapa ni Falipupa Ijumaa tam kabisa, tusikilize sebene hili. Haya basi, msikilizaji <laughs> mambo matamu kabisa hapa studio. ni Vali Pupa. Harrison Kamau naye ameingia hapa kwa fujo kweli kweli. bila shaka naona watu wana enjoy sana hapa, sijui sijui ni kwa sababu leo ni furahi day ama vipi? Ah, tunasherehekea miaka 56 <laughs> ya uhuru wa Congo DRC, kwa hiyo lazima eh, tucheze muziki wa rumba. Basi moja kwa moja msikilizaji wa eh, VOA Express unaelekea kwake eh, Lucy Patrick eh, atuweze kutupatia jicho letu na kukaribisha msikilizaji katika jicho letu. Mimi ni Lucy Patrick na siku ya leo jicho linamtazama kijana ambaye anafanya vizuri katika kazi zake za upigaji picha. Ni nani? Basi ambatana nasi uweze kujua, na tunayo mengi sana ya kujifunza kutoka kwake. Karibu, mi naitwa Meki Karoka kutoka kampuni inaitwa Ngome Videos. Safari ilianza mwaka kama elfu mbili na tatu elfu mbili na nne pale pale mkoani Iringa, wakati bado tupo sekondari. Baada ya kumaliza na nikiwa nafanya, napenda kufanya aina hii ya picha jongevu ambazo mi bado nazifanya, niliamua kusafiri kipindi kile kuja Dar es Salaam kwa ajili ya kujiendeleza kilimu na kukutana na baadhi ya watu ambao walikuwa na mtazamo chanya na kile ambacho mimi nakifanya, vyuo ambavyo nimepitia, watu ambao nimekutana nao wakiwemo, nakumbuka Albert Manifesta ni mpiga picha sasa hivi maarufu na watu wengi wanamfahamu kutokana na kazi yake. Kwa hiyo naye tukawa tumepeana moyo na akaelewa kile ambacho mimi nafanya, nikawa naelewa yeye anachokifanya, japo yaliegemea sana katika upigaji wa picha za mato. Ni kazi gani ambazo wewe kama Meki umeziandaa na unajivunia, unasema hizi ni kazi zangu niliziandaa? Mimi nilifanikiwa kutengeneza kazi tofauti tofauti za video za wasanii tofauti tofauti hapa hapa nyumbani Tanzania. Kwa haraka haraka, nakumbuka nimeshafanya kazi na wakazi na wimbo wake unaitwa Natokea da. Ni mradi ambao yeye umemtambulisha vizuri sana. Pia, nilijaribu kushirikiana na mwongozaji kutoka nchini Marekani anaitwa FM kwa kushirikiana kufanya kazi na Lady JD, wimbo wake unaitwa Nasimama tena wa Lady JD nimefanya tatu chafu kama mpiga picha msaidizi wa FM, pia kazi ni ya Profesa J na kazi nyingi nyingi za tofauti za mziki wa rapu wa kina Nikimbishi, One the Incredible na wasanii wengi ambao wanahusiana na huo mziki wa rap. Kutokana na kazi ambayo mimi nilikuwa nafanya kipindi hicho, ikawa imenipa nguvu zaidi kwa kile ambacho mimi nakifanya. Nikakutana na msanii wa uchekeshaji anaitwa Joti, pia tukaungana kwa pamoja tukaweza kutengeneza filamu ya vichekesho ambayo inaitwa Sanduku la Babu, ambao kwa mwaka ule ilikuwa imefanya vizuri sana, mwaka elfu mbili na kumi na nne, kupitia mtandao wa kijamii wa Bongo 5. wakaweza kutangaza watu ambao wanaweza wakawania tuzo za kuwa uongozaji bora wa video. Mimi nilikuwa mmojawapo kati ya watu na nilikuwa nimeshindanishwa au tulikuwa tumegombania watu watatu wakubwa, wakiwepo Adam Juma, Nisha pamoja na mimi mwenyewe ile pia nayo ilikuwa imenipa nguvu kusema nikana kwamba hiki ambacho nakifanya ni kitu ambacho kinahitaji, uh, nguvu zaidi na kinanipa moyo zaidi kwa matunda ambayo mimi nafanya. Kwa hiyo ilikuwa imenipa picha nzuri kusema kwamba kumbe naweza nikafanya kitu na watu wakaelewa kile ninachokifanya. Kwa hiyo kupitia hizo tuzo ambazo zilikuwa zimeandaliwa, zilinipa mwanga mwingine ambao mzuri wa kuzidi kufikiria, naweza nikafanya mambo mengine mazuri zaidi. Miaka ya sasa hivi nikakutana pia na baadhi ya timu yangu ambao walikuwa na mtazamo chanya na wangu tukaweza kukusanya pamoja mawazo pamoja ya kuweza kutengeneza kipindi cha TV ambacho kinahusiana na masuala mazima ya kijasiria mali, ya kuonesha fursa ambazo Watanzania au watu tofauti sehemu tofauti tofauti za wao kuweza kujiajiri. Tunakuwa tunazunguka mikoa tofauti tofauti, sehemu tofauti tofauti, na kuonesha watu wanajishughulisha na kitu gani. Hii yote ni kwa sababu kujaribu kuhamasisha vijana au watu ambao wapo nyumbani wanaona kwamba ajira hazipo. Shukrani sana Meki kwa kuweza kushiriki nasi katika kipindi kwa siku ya leo. Jicho linakuwa linatia nanga. Mimi ni Lucy Patrick, VOA Express namba si basi. Shukran sana Lucy Patrick kwa, tek, uh, kwa kutupatia maelezo hayo katika jicho letu. Moja kwa moja tunaelekea katika teknolojia ambapo hii leo uh, tunaelekea mjini Mombasa ambako Farid Salimu mtaalamu wa vitarakilishi anatoa ushauri kwa wateja juu ya aina gani ya simu bora za mkono za kisasa, yani smartphone ama vitarakilishi mtu inabidi kununua au kuamua kuchagua. Na leo mada yetu tutaendeleza tukizungumzia kuhusu matumizi ya simu za rununu na changamoto zake, ili kwa wale ambao ni watumizi wa simu za rununu wanaweza kutumia fursa hii kwa yale utakaoyazungumza hapa, yaweze kuwasaidia katika kuchagua, katika kutumia na katika pia kusaidia wenzao kuchagua chombo kilichobora ambacho, pia kwa gharama kulingana na hali zetu, ni kwamba zitakuwa ziko ile wanasema ziko pocket friendly, ambao hazito Uh, bajeti ya mtu nyumbani. Nao la kwanza lazima tunazungumza kuhusu masala ya simu, tujue simu ziko aina ngapi. Ziko simu zile za zamani ambazo hatutochukua muda mrefu kuzizungumzia, zile za zamani kwa unaweza kupiga simu peke yake lakini huwezi kutuma ujumbe mfupi. Zikaja zingine ambazo unaweza kutuma kutu kupiga simu ukizungumza na mwenzako unaweza kutuma e, ujumbe mfupi lakini ilikuwa huwezi kuangalia video na ulikuwa pia huwezi kuangalia uh, tovuti website ulikuwa zengine pia huwezi kufanya ile mazungumzo ya, ya, ya hapo kwa hapo ambayo tunaita ni chat. Nyakati zilivyokwenda na kila matumizi yalivyokuwa yakibadilika, tukafika mpaka pale unaweza kuyafanya yote hayo, na hiyo ndio mada tutakazozungumzia zile simu za kileo tunazoziita smartphone. Sasa ma, jambo la kwanza ambalo linatakiwa mtu alijue kabla hajanunua ile simu ni kwamba ujue uhitaji wako je, wewe uhitaji wako uko namna gani? Kwa sababu mtu ambaye anatumia simu kwa wingi, ana yuko na shughuli nyingi upande wa tuvuti hizi, unawasiliana una mambo una ya video hizi una unatuma unapokea, utaona kwamba simu ya namna hiyo uhitaji wake ni tofauti na yule mwingine ambaye anataka tu kutuma simu na ujumbe mfupi na kupokea. Sasa hilo lina umuhimu gani? Lina umuhimu kwa sababu upande wa gharama, hizi simu kila zikiwa na madoido mengi na vi, e, vifaa vingi vilivyoweza kushindikizwa pale ndani utapata kwamba gharama nayo pia inaenda juu. Suala ni kwamba je, unanunua chombo kulingana na uhitaji wako, ama unanunua kulingana na kwamba ndicho kilicho sokoni? Kwa hivyo atakaye kuuzia utachukua tu. Sasa hilo ni jambo la kwanza, lazima ulijue kwamba uhitaji wako kama hauko juu, hauna haja ya kutumia gharama kubwa kununua simu ambayo inaweza kugharimu hata kwa dola za Kimarekani, tunaweza kusema zaidi ya dola elfu moja, wakati hata simu ya, ya dola mia tatu inaweza kukutosha. Haya basi, ulikuwa ukisikiliza Teknolojia na ni mtaalamu wa simu za kisasa za mkononi Farid Salim akikupa eh, zile dondoo za nini ambacho unatakiwa kufanya, lakini hivi sasa moja kwa moja anamwona hapa Harrison Wakamau. Jumapili tulivu kabisa, amependeza shati zuri, Ijumaa hii sijui anaelekea wapi? Em, tuambie, kwenye mitandao ni e, nini hasa ambacho umetutolea? Kwa kweli kabisa inaonekana kwamba Idi Ligongo una mipango kabambe ya Jumapili, umeshatupeleka mbele, lakini sawa, ni Ijumaa na furahi, lakini hakuna furaha unavyofikiria maanake, nchini Kenya kuna hali yataanzia kidogo na kwenye mao mitandaoni, hivi uh, leo ni kwamba ni ripoti za kuhuzunisha zinazohusu kupatikana kwa miili ya wakili Willy Kimani mteja wake Joseph uh, mwenda pamoja na dereva wa teksi Joseph Mwiruri uh, wakati wanasemekana hao wote watatu walitoweka siku kadhaa zilizopita wakati wakiwa, nato, wakiwa njiani kutoka ma, kwenye mahakama ya Mavoko iliyoko kaunti ya Machakos wengi wameelezea kughadhabishwa na tukio hilo linalodhaniwa ni la mauaji hasa ikizingatiwa kuwa Waadhiriwa walikuwa wameeleza hofu ya maisha yao kutokana na vitisho kutoka kwa baadhi ya maafisa fulani wa kiusalama. Kwenye Twitter, Ori Okolo Mwangi anasema hatuwezi kuendelea kuishi kwa hofu, ni lazima chama cha mawakili cha LSK kichukue hatua mara moja. Shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch linasema kuwa hilo ni tukio la kuhuzunisha sana. Peter Bokat anasema hilo ni tukio lenye uchungu usioelezeka, huku Emeka Akafo akisema kwa hakika ni siku yenye giza nchini Kenya. Tukiwa tungali nchini Kenya, ni kwamba mapema leo tena asubuhi sana, shambulizi lingine linaloaminika kuwa la kigaidi limetokea dhidi ya mabasi mawili ya usafiri katika eneo la Elwak, kaunti ya Mandera, kilomita 30 kutoka mpaka wa Somalia, ambapo watu sita wameuawa. Kwenye mtandao wa Twitter Abdullahi Eshashow anasema hatua zaidi za kiusalama zinahitajika kuchukuliwa kwenye eneo hilo hatari kati ya Wajir na Mandera. Eric Munene anasema kuwa sasa ni wakati wa serikali kuanza kufidia jamii za waathiriwa wa mashambulizi ya aina hii. pole zangu nazitoa kwa familia zao. Basi kuwa na jioni njema yenye usalama tunapowakumbuka na kuombea wote walioathiriwa wa na mikasa hiyo. Asante uh, sana Harrison Kamau. Unaona, ulimi uliteleza kwelikweli, lakini umependeza sana kwa siku hii ya Ijumaa. Inaonekana kabisa kwamba uko tayari kwa weekend. Baadhi ya msikilizaji, ulikuwa ukisikiliza yanayovuma katika mitandao kutoka hapa, eh, VOA Express. Matangazo haya, vilevile unaweza kusikiliza kupitia mtandao wetu wa www voa swahili.com. Vilevile unaweza kutupata na kupata habari zetu mbalimbali kupitia ukurasa wetu wa Facebook VOA Swahili ili kuweza kupata habari mbalimbali ambazo mbali mbali zinaendelea lakini, leo katika live talk, ikiwa ni siku ya Ijumaa, matangazo yetu ya jioni, tutazungumzia miaka 56 ya uhuru wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo sherehe rasmi za kitaifa zilifanyika jana katika mji wa Kindu Manyema, ambapo Rais Joseph Kabila alikuwa kule na kuweza kuzungumza na uh, wananchi wa Kongo DRC. Muda si mrefu ujao BMJ Muridhi atakusomea mukhtasari wa, wa habari. Naam, katika mukhtasari wa habari, msikilizaji ni kama ulivyosikia kwenye ripoti zilizovuma mitandaoni hapo na Harrison Kamauni kwamba mili ya watu wawili wawiliunradhi mili ya wakili mmoja na mteja wake nchini Kenya Uh, pamoja na ule wa dereva wa taxi aliyekuwa amewabeba imepatikana leo kando mwa mto wa Oldonyo Sabuk katika uh, kaunti ya Machakos, kulingana na ripoti za polisi. Wakili huyo Willie Kimani na mteja wake Josphat Mwendwa walipotea tarehe ishirini na tatu mwezi uliopita, uh, pamoja na dereva wa taxi iliyowabeba kwenda mahakamani siku hiyo na hasasi za kutetea haki za binadamu huko nchini Kenya zilishuku kwamba polisi walihusika katika kupotea kwa watu hao. Takriban watu sita wameuawa leo Ijumaa baada ya watu waliokuwa na bunduki kushambulia mabasi mawili nchini Kenya karibu na mpaka wa nchi hiyo na Somalia, kulingana na mkuu wa polisi nchini humo Joseph Boinett. Uh, amethibitisha kwamba maafisa wa polisi wamepata mili ya watu sita, lakini akaongeza kwamba operesheni ya kuwasaka magaidi waliotekeleza mauaji hayo imeanza tayari. Mahakama Kuu ya Austria imeamua leo kwamba itafuta matokeo ya uchaguzi wa urais wa mwezi Mei baada ya kesi iliyowasilishwa na mmoja wa wagombea Norbert Hofer ambaye alishindwa kwa kura chache kwenye uchaguzi huo. Maelfu ya watu wamefurika barabara za Hong Kong leo Ijumaa, huku mji huo ukiadhimisha miaka kumi na tisa tangu kukabidhiwa kwa China kutoka kwa udhibiti wa Uingereza. Lakini huku maafisa wa serikali wa wa, na wananchi wakihudhuria hafla ya kuipandisha bendera katika bustani ya Golden Bauhinia leo asubuhi, umati mkubwa zaidi wa watu ulikusanyika na kufanya maandamano ya kupinga kutawaliwa na China na pia kumpinga kiongozi mwandamizi wa Hong Kong Lung Chun Ying ambaye wanasema kwamba anadhibitiwa na Beijing. Na serikali ya kijeshi ya Thailand imefurahishwa na matokeo ya ripoti ya kila mwaka ya wizara ya mambo ya nje ya Marekani iliyoorodhesha biashara haramu ya watu TIP. Shukran kabisa, BMJ Muridhi, kwa mukhtasari wa habari. Na hapa tunakamilisha matangazo ya VOA Express. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Abdu Shakur Abud, mwongozaji ni Mobil Yabaro, fundi mitambo Curtis Binam. Mimi ni Idi Ligongo kutoka hapa Washington. Mwenzangu BMJ Mrithi, tunakuambia alasiri njema hapo Ijumaa na kuwa makini katika burudani za Ijumaa.