Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Langu jina Harrison Kamau na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa Julai mosi mwaka 2016 ambapo utasikika katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22, vilevile vile katika 107.5 FM, Nairobi Kenya, na 94.9 Bujumbura Burundi. Karibuni <mulia> Katika matangazo yetu jioni ya leo, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo yaadhimisha miaka 56 ya uhuru, ikiwa ni safari iliyoanza mbali. Waziri mkuu wa wakati huyo Henry Patrice Lumumba, ambaye ndio baba wa uhuru, aliweza kukamatwa na kuuliwa baadaye Kimbeni Katanga. Hilo tutaliangalia kwa kina muda mfupi ujao kwenye live talk na VOA Swahili, lakini tukielekea huko nchini Kenya, takriban watu sita wameuawa kwenye shambulizi linaloshukiwa kuwa la kigaidi karibu na mpaka wa Somalia. Basi hayo na mengine mengi utayasikia kwenye matangazo yetu na baadaye live talk, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Maafisa watatu wa polisi wa Kenya wamekamatwa kuhusiana na kupotea na hatimaye kupatikana hii leo kwa miili ya wakili mmoja na mteja wake pamoja na dereva wa teksi aliyekuwa amewabeba kutoka mahakamani hapo Juni 23. Wakili huyo Wili Kimani na mteja wake Josphat Mwendwa walitoweka baada ya kuwasilisha mashtaka mahakamani dhidi ya polisi kwamba amepigwa risasi na kuteswa na polisi hapo mwezi Aprili, lakini polisi walimgeuka na kumshitaki kwa shutuma za kuwa na dawa za kulevya, kucheza karata hadharani na kukataa kushirikiana na amri ya polisi. Miili ya Kimani na ule wa dereva wa teksi Joseph Mwiruri imepatikana leo kando mwa mto wa Ol Onyo Sabuk katika kaunti ya Machakos, kilomita 70 kaskazini mashariki ya Nairobi. Mwili wa mteja mwendwa ilipatikana lakini ku... ik... baadaye ikateleza na kutumbukia mtoni, ambapo polisi walikuwa wanaendelea kuutafuta. Inspekta Mkuu wa polisi wa Kenya anasema uchunguzi wa kina utafanyika kutokana na mauaji hayo. Watu wasiopungua sita wameuawa leo Ijumaa, wakati watu wenye silaha waliposhambulia mabasi mawili nchini Kenya, karibu na mpaka wa Somalia. Mkuu wa polisi Kenya, Joseph Boinet, alisema polisi katika tukio waligundua watu sita walikufa kwa kupigwa risasi. Msako wa kuwapata magaidi hao unaendelea. Raia wanne na walinzi wawili wenye silaha wanaaminika kuwa miongoni mwa waathirika na abiria wasiopungua wawili walijeruhiwa. Mashambulizi sawa na hayo katika eneo tete la kaskazini mashariki mwa Kenya yamefanywa na Al-Shabaab, kundi la wanamgambo wa Kiislamu lenye makao yake huko Somalia. Mwanzoni mwa siku kiasi cha watu ishirini waliwawa katika mlipuko mkubwa uliotegwa kando ya barabara ambao ulipiga basi moja la abiria huko Somalia, kundi la Al-Shabaab lenye uhusiano na Al-Qaida limeua maelfu ya watu tangu lilipoanza kampeni zake za ugaidi miaka kumi iliyopita ikitaka kuiweka Somalia kuwa taifa la Kiislamu linalofuata mfumo wa sharia. Waandishi wa habari wa Afrika Kusini waliandamana kwenye mitaa ya Johannesburg na Cape Town leo Ijumaa kupinga kile wanachosema ni jaribio la ukaguzi wa habari kabla ya kutangazwa utakaofanywa na shirika la utangazaji la umma nchini humo. Shirika la utangazaji la Afrika Kusini SABC limeshutumiwa kwa mifululizo ya maamuzi na matukio kadhaa hivi karibuni, ikiwemo amri kutoka kwa maafisa ikiwaambia waandishi wa habari kutoripoti matukio ya ghasia na uharibifu wa mali wakati wa maandamano pamoja na kutotangaza ukosoaji wa aina yeyote dhidi ya serikali. Waandishi wa habari wa SABC wapatao sita hivi karibuni walisimamishwa kazi ama kutokana na kupuuza amri, kutokubaliana au kuzungumza na wahusika kwenye vyombo vya habari bila ya idhini. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Mahakama kuu ya Austria imebatilisha matokeo ya uchaguzi wa rais ikieleza kuwepo na kasoro za utaratibu na kuagiza uchaguzi wa marudio kufanyika tena mwezi Septemba au Oktoba, uamuzi huo usiowahi kufanywa katika historia ya nchi hiyo. Kura za mwisho zilizohesabiwa zilionyesha kwamba mwanasiasa wa zamani wa chama cha Green Party mtaalam wa masuala ya mazingira Alexander Van der Bellen alipata ushindi mdogo wa asilimia 50.3 dhidi ya 49.7 mbele ya mgombea wa chama kinachowapinga wahamiaji cha Freedom Party Norbert Hofer. Matokeo ya awali baada ya watu kupiga kura yalionyesha Hofer mwenye umri wa miaka 45 mitano anaongoza. Lakini matokeo ya mwisho rasmi baada ya kuhesabiwa kura zilizopigwa kabla ya siku ya uchaguzi zilimpatia Van der Bellen mwenye umri wa miaka sabini na miwili ushindi mdogo wa zaidi ya kura elfu thelathini. Maelfu ya watu wamefurika katika barabara za Hong Kong leo Ijumaa wakati mji huo ukiadhimisha miaka kumi na tisa tangu kukabidhiwa kwa China kutoka kwa udhibiti wa Uingereza. Lakini huku maafisa wa serikali na wananchi wakiihudhuria hafla ya kuipandisha bendera katika bustani ya Golden Bohinia leo asubuhi, umati mkubwa zaidi wa watu ulikusanyika na kufanya maandamano ya kupinga kutawaliwa na China na pia kumpinga kiongozi mwandamizi wa Hong Kong Lung Chongying, ambaye wanasema kwamba anadhibitiwa na Beijing. Ofisa wa jimbo la mashariki ya Afghanistan la Nangarhar wanaeleza kwamba mapigano makali katika majimbo kadhaa ya Afghanistan katika zaidi ya siku chache zilizopita yamesababisha majeraha makubwa kwa kundi la Taliban. Maafisa wanasema vikosi vya usalama vimeoua waasi wasiopungua thelathini na wawili huku wakiwapoteza polisi wawili pekee katika mapigano ya saa 24. Ataula Hoyan, msemaji wa gavana wa jimbo la Nangarhar alisema waasi hamsini na wanne na polisi kumi na watatu wa Afghanistan pia walijeruhiwa. Mapigano katika wilaya muhimu ya kijeshi ya Hesarak huko magharibi mwa jimbo la Nangarhar yamekuwa yakiendelea kwa siku kadhaa sasa. Wakazi wa jimbo hilo wanasema kwamba kwa wakati mmoja Waasi wa Taliban waliweza kuteka vituo vya polisi kadhaa vya ukaguzi. Waasi wa Taliban walituma madai mbadala kwa vyombo vya habari, wakidai wamezingira kituo cha wilaya na wameua karibu walinda usalama thelathini wa Afghanistan. si ishara kamili, ambapo umemsikia Afali Pupa na wimbo wake original, ikiashiria kwamba macho yetu na masikio yanaelekea kule DRC, manake kule ndipo wamekuwa na wako katika sherehe za uhuru wa miaka ishirini ha, miaka hamsini na, jana, jana ha. Sasa kwenye live talk tunakukaribisha kwenye idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC ambapo uh, mjadala mkubwa kwenye live talk leo tutakuwa tukijadilia uhuru wa uh, nchi ya, demokrasia ya Kongo, na imekuwa ni safari ndefu. Sherehe hizo zilifanyika jana katika mji wa Kindu Majema ambapo rais uh, Kabila aliweza kuhudhuria na kukaa. Kuna mambo mengi na ni sherehe kwa kika ambao ni sherehe inayoheshimika sana nchini humo, lakini kidogo tu nikudokezee mambo ama safari ambayo imekuwa ndiyo safari ya jamhuri ya mjadala ya um, leo uh, tukizungumzia swala hilo la Jamhuri ya kidemokrasia ya Congo na sherehe za miaka 56 tangu taifa hilo lilipojipatia uhuru wake kutoka kwa Ubelgiji mwaka wa 1960. Ubelgiji ilitawala Congo kwa njia ya kikoloni tangu mwaka wa 1908 ikijulikana kwa majina tofauti maarufu sana kama Zaire. Majina mengine yalikuwa kama Belgian Congo, Congo Free State, Congo Kinshasa na Congo Leopoldville. Hili ni taifa la Afrika ya kati linalojitawala na lenye ufukwe wa kilomita 37 kwenye bahari ya Atlantic. DRC ndilo taifa la tatu kwa ukubwa katika bara Afrika baada ya Sudan, Algeria, na Algeria, huku likishikilia nafasi ya 12 kwa ukubwa kote ulimwenguni. Mimi ni Harrison Kamau na hapa studioni nashirikiana naye mwenzangu Mkamiti Kibayasi na kwenye laini ya simu tutakuwa naye mwandishi wetu Salehe Mwanamilongo ambaye yuko DRC, mwanaharakati Shale Kambale pia akiwa DRC, Rehani Mbula akiwa jimbo la Kentucky hapa Marekani na Salum Hanole anaishi hapa Marekani na ambaye sasa hivi yuko Ufaransa. Naanza kwake uh, Sale mwana Milongo. Ningetaka kidogo tu utuelezee uh, historia kidogo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa kweli Kongo ni miaka hamsini na sita sasa toka ipate uhuru. Ilikuwa ni tarehe thelathini e, Juni mwaka wa elfu moja mia tisa na sitini kutoka kwa Ubelgiji ambayo ilikuwa ni kwanza, uh, taifa la mfalme, sio taifa uh, sio uh, Kongo kwa ajili ya Ubelgiji mzima, bali ilikuwa kwanza ni uh, um, ardhi ya mfalme Leopold wa pili wa Ubelgiji Uh, na baadaye ikawa ikageuka kuwa uh, koloni ya Ubelgiji kama vile ufalme. Uh, na kwa hiyo uh, baada ya miaka mia ndiyo Kongo ikaja kujipatia uhuru wake kutoka kwa Ubelgiji. Na kwa uh, kwa kweli, uhuru mwenyewe ulipatikana kwa njia ngumu kabisa, sio kama nchi zilizo uh, tawaliwa na Uingereza ama Ufaransa, lakini mfano wa Kongo ilikuwa ni katika umwagaji wa damu. Na miezi miwili baadaye waziri mkuu wa wakati huyo Henry Patrice Lumumba, ambaye ndio baba wa uhuru, aliweza kukamatwa na kuuliwa baadaye chumbeni Katanga. Kwenye laini ya simu pia ninaye mgeni wetu Hanole Salum, karibu sana kwenye live talk. Hanole Salum karibu kwenye live talk, karibu sana kwenye live talk. Bwana Hanole Salum, asante sana, nashukuru sana ningetaka tu wewe uguzie kidogo kuhusu sherehe za jana ambazo zilifanyika katika mji wa Kindu Manyema. Inajulikana kwamba hili si jambo la kawaida, sherehe hizi hufanyika mahali pengine. Je, jambo hili unaweza lukaliguzia kidogo, labda lina maana fulani ya kisiasa? Uh, nafikiri tu kwamba imependa kujulikana kusema kwamba uh, uh, nchi ni, ni, ni kubwa na ina maeneo mengi ambayo uh, sherehe kama hizi kweli muhimu sana katika taifa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zinaweza kufanyika uh, mahali pote, sio katika mji mkuu tu, na imekuwa ikifanyika maeneo mengi sana katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo lakini naamini kwamba Uh, imewapendeza wa, wa, wa, viongozi wa serikali imewapendeza wale ambao wamehusika na kupanga sherehe hizi kwamba wakati huu waweze kuzipeleka katika mji wa Manyema huko Kindu zikafanyikie huko. Asante sana, tuhakika usiondoke, tutarudi kwako tukiweza kuangalia mambo kwa kina na kuweza kutathmini kuhusu uhuru wa DRC, lakini wakati huu wacha ni mkaribishe uh, Bwana Mbula Mbula, karibu sana kwenye live talk. Kwa kweli mimi naweza sema kwamba unajua, kila nchi ina historia zake na historia ya kusherekea mambo ya independence, aidha uhuru ni kitu ambacho cha muhimu sana kwa kila taifa lile ambalo linasherekea kwa, kwa ile siku yao, na kwa viongozi kuchagua sehemu kama hiyo ambao wameweka leo ambao waliisherekea hiyo sherehe ni vitu ya muhimu sana, lakini sio tu umuhimu wa kuisherekea sehemu moja, ni kitu ambacho kinahitajika kusherekewa sehemu zozote zile kwa yule mtu yeyote ambaye amepitia kwenye ile um, um, mtu yeyote yule ambaye alipitia kipindi kile na sisi ambao tunazaliwa kwa kipindi hichi, ni ya muhimu sana kusherekea siku hiyo, sio tu iwekewe sehemu moja, hapana, lakini kwa kufurahisha kila nani, kila raia wa nchi, ni vizuri sana kuisherekea kwenye eneo tofauti tofauti. Na Mbula, nikikuuliza wewe, uko hapa ughaibuni, uko hapa Marekani, je, wakongomani walio nje ya nchi mlikuwa na sherehe fulani mkiwa uh, hamko ndani ya nchi? Kweli kweli, uh, uh, Wakongomani sehemu zozote zile, ikifika tarehe thelathini uh, za mwezi wa sita, wote huwa shamsham kwa kufanya masherehe kweli, kweli hapa. Jana walifanya sherehe, ilifanyika na saa uh, saa kumi za jioni, jioni hapa Lexington walifanya hiyo sherehe, na ilikuwa downtown ya Lexington ndo walifanya hiyo sherehe. Na kuna ushawishi fulani ambao, uh, wale walio ng'ambo wanafanya nyumbani kuweza kubadili mambo, na labda pengine kuweza kuleta mabadiliko yatakayosaidia jamii kwa sasa hivi naweza sema uh, yapo kuna baadhi ambao wanafanya vitu. Najua sisi ambao tunaishi ugenini, kuna wale ambao wanajitahidi kufanya mabadiliko fulani fulani, lakini kumbukeni kwamba mtu ambaye anafanya mabadiliko zaidi ya nchi ni yule mwenye kuwa ndani ya nchi kwa hiyo wale wa ndugu zetu wenye kuwa kule, viongozi wa serikali na wengineo, ndo wangekufanya vya muhimu zaidi na kufanya mabadiliko ya nchi zaidi ya wale ambao wanaishi huku manji ya manchi ma. Kwa kweli kuna watu ambao wanajitahidi kujenga nyumba, unaweza ukajenge nyumba nyumbani, lakini hiyo yote kweli ni mabadiliko ambayo inasaidia kwa kwa jamii kuonyesha angalau mwonekano wa, wa, wa jiji zetu, lakini ambao wana nani 100% ya kugeuza mji ni wale ambao wanaishi pale kwenye mji na wenye kuwa ugenini wanaweza wakasaidia kwa mawazo kadhaa, lakini wale wale tu wenye kuwa nyumbani ndo wenyekuwa na 100% za ya kugeuza nchi. Basi narudi kwako kwa Salehe Mwana Milungo. Najua kwamba uko katika eneo lile, lakini ningetaka pia utuguzie historia kidogo, ikakuaje kwamba utawala wa Patrice Lumumba ukapita, hatimaye akaja Mobutu Sese Seko na kukawa kuna mapinduzi mengi nchini humo. Unaweza ukaguzia tu Salehe, mambo yalikwenda vipi? Kwa kweli ni, ni eh, kipindi kigumu ambacho taifa hili iliweza kukishuhudia. Ni baada tu ya kupata uhuru wake, kukawa na uasi uh, ambao uasi huo ulitokana na akina Moizi Chombe ambaye alikuwa miongoni mwa wanasiasa wakuu nchini, na yeye ni kutoka jimbo la Katanga. bej Wabeleji, eh, Wabeljiji wakamwambia kwamba Uh, jimbo lako ni tajiri, kwa nini usijikate na serikali ya Kinshasa hapo, iliyokuwa ikiitwa wakati huo Leopoldville, na hapo akatangaza uhuru wa jimbo la Katanga, na hilo ndilo likaja kuundisha kwa kweli Uh, serikali iliyokuwa ya mseto huko Kinshasa kwa sababu Emery Patrice Lumumba alikuwa na uwingi wa viti bungeni uh, lakini hakuweza kuongoza peke yake. Kukawa na mshikamano, serikali ya mseto ambayo rais wa wakati huo alikuwa ni Joseph Kasavubu kutoka magharibi huko Congo Central, na vilevile vile, eh, Moizi Chombe na viongozi uh, wengine kama vile Kalonji huko Kasai baadaye pia tukawa na uh, jimbo la Kasai katikati mwa nchi ambalo pia likajitenga, na hiyo ikaja kuyumbisha uh, uh, kwa kweli serikali kuu ya Kinshasa. Uh, Kasavubu na Lumumba hawakuwa wanapatana tena uh, rais na waziri mkuu, na hiyo ikasababisha uh, Kasavubu kumsimamisha kazi Lumumba. Jioni yake Lumumba pia amesema, mimi ndio nimekuwa na uhalali, kwa sababu nina wingi wa viti bungeni, na yeye pia kuchukua hatua ya kumsimamisha kazi rais. Na hapo ikawa sasa hali mbovu, huku nchi ikawa imehatarika kugawanyika. Katanga imejitenga na Kasai pia imejitenga, uh, ikaomba jeshi ambalo ni changa kabisa likabiliane na uasi huo. Uh, hayo yote yakaja kusababisha kwamba akaja kutokea Mobutu ambaye alikuwa ni msaidizi kwenye ofisi ya waziri mkuu Lumumba, uh, kuchukua uh, uh, madaraka, kuwasimamisha wote wawili na baadaye kuendesha uh, madaraka kwa kuwapa vijana ambao walipokea kwenye chuo kikuu kumi na moja ili kuendesha serikali ya mseto, na ikaja kupitia muda toka mwaka wa sitini sitini na moja hadi sitini na nne ambako aliweza kuunda serikali ya mseto, na wakati huu mwaka wa sitini na tano kuchukua madaraka kwa, kwa, kwa nguvu. Nam basi uh, katika laini ya simu kama tulivyokueleza awali ni naye Rehani Mbula kutoka Kentaki, hapa nchini Marekani. Rehani, tunapozungumzia miaka hamsini na sita ya uhuru wa Kongo, na wewe ukiwa ni mkongoman unayeishi hapa nchini Marekani, siku hii ya uhuru kwako inamaanisha nini hasa? siku hiyo kwanza naweza sema inamaanisha furaha kwangu maana kwa wale ambao walipitia yale mateso, japokuwa hata mimi sikuzaliwa kwenye kipindi kile cha ile mateso. Ni siku kuu sana na sio sio nchi ya Kongo tu ndo inasherekea hiyo siku, wala kuwa na kujisikia huru wala kujisikia furaha kusherekea ya siku kama hiyo, ni nchi nyingi ulimwenguni. Kwa hiyo ya siku kama hiyo ya independence uh, ni siku ambayo ya muhimu sana, ina maanisha mengi sana kwangu. Kwa hiyo kwa inanikumbusha yale wa wababu wa zetu na wengineo walipitia na vile vile inanipa huzuni. Uh, nikisema inanipa huzuni ni kulingana na gisi uh, tuliomba independence kwa muda mrefu, lakini hadi sasa bado watu wana, wanaendelea kuumiaumia. Mamilioni ya watu imeenda, na hata kwa leo, jana, juzi mambo yanasikilika bado watu wanaumia. Kwa hiyo, ninapo hiyo ninaposherekea hiyo furaha na vilevile ninasherekea huzuni, ila inamaanisha mengi sana na inamaanisha ni siku ya muhimu sana kwangu. Naam, uh, Salum Honore bila shaka na wewe pia una mambo mawili matatu ya kuelezea kuhusiana na sherehe hizi za miaka hamsini na sita za uhuru wa Kongo ukiwa huko Ufaransa ume, umesherekea vipi miaka hamsini na sita ya uhuru wa nchi yako Kongo? Uh, bila shaka asante uh, sana kwa swali zuri sana na ambalo nilikuwa nimelisubiri kwa, kwa makini kabisa um, Nikiwa hapa si uh, kwamba nimekuwa peke yangu tu. kuna uh, jopo la vijana ambalo liko wachuo uh, kikuu hapa wametoka Congo kuja kusoma hapa Ufaransa, Paris, na uh, tumekuwa tuko nao tukitathmini. Kwa kweli tumesherehekea katika kutathmini, pia tukiangalia kwa kweli ni, ni, ni, ni uhuru gani ambao tunausherehekea na umetupa manufaa gani, miaka hamsini na sita sasa uh, tuki, tukiangalia Uh, ambavyo uh, uhuru wenyewe umepatikana na mpaka sasa watu wamezidi kuumia. Ni acheni kwanza tu kwamba na uhuru, nirudi kidogo nyuma, kipindi cha Ubelgiji alipokuwa akitawala nchi kikoloni, ni kwamba historia inasema kwamba watu waliofariki wa, wa, wa, ni, ni takribani watu milioni kumi, alafu kuanzia kipindi cha uhuru kilipopatikana, Mobutu akachukua madaraka miaka mitano baadaye. Baada ya uhuru watu hawajakuwa uhuru wa kusema kwamba hivi sasa tunaweza tukasherekea uhuru wa nchi yetu. Mobutu ametawala kwa muda wa miaka thelathini na mbili mpaka 1997 unaona. Mobutu akatoka, Kabila akaingia madarakani, akaja kwa njia ya mtutu wa bunduki, naye pia vita vile vimemaliza watu wa Kongo takriban milioni sita unaona. Sasa uhuru ambao tunaosherekea leo ambao unaendelea kuumiza wana wa Kongo, mimi ninaweza kusema kwamba kweli ni jambo la muhimu sana kusherekea uhuru, lakini uhuru wetu bado hatujakuwa uhuru kama ambavyo tunavyostahili kupata uhuru wetu, kwa sababu ile, yale mateso, ule ubakaji, ule uporaji, zile vurugu za kipindi cha ukoloni bado zinaendelea kujirudia. Kwa Kiingereza tunaita post dependence bado inaendelea kujirudia, inajirudia, inajirudia. Leo tunasherehekea kwamba tuna uhuru lakini uhuru wenyewe haupo. Leo Beni watu wanaangaika, Kinchasa, Manyema, huko Kindu, tunasherehekea kwamba tuna uhuru. Lakini Beni watu hawalali, Beni watu wanabakwa, Beni watoto wetu hawaendi shule. Ni uhuru wa aina gani ambao leo tunakuja kujigamba kwamba tunaufurahia? Lakini ni jambo la muhimu. Halafu kitu kingine kimoja ambacho nimeona kwamba tunasherehekea kweli uhuru, lakini atuupi atu hadhi ya kuwa uhuru wa kweli, kwa sababu aliye mwaga jasho kubwa, aliye mwaga damu yake mpaka kufa kwa ajili ya uhuru, hakuna hata kitu ambacho tumemkumbuka kwa kwa ajili yake. Nakumbuka tukienda nani Tanzania, mfano tu nitatoa Tanzania. Mimi nikuleta Tanzania katika nchi, katika kambi ya wakimbizi Tukienda Tanzania uwanja wa taifa wa ndege wa kimataifa ule unaitwa Julius Kambarage Nyerere. Kule Kongo kule hatuna hata kitu kimoja ambacho tumempa aliyeomba uhuru kwamba hiki ndio kinaitwa Emery Patrice Lumumba, akipo kitu cha muhimu kama hicho. Sasa huu ni uhuru gani? Tunaupa hadhi gani uhuru na kumthamini na mtu ambaye aliweza kumwaga damu yake aliweza kumwaga jasho yake kwa ajili ya kuomba uhuru. Asanti sana kwa mchango wako Salum, na hakika tutarudi kwako, lakini naona tuna msikilizaji kwenye laini ya simu. Malale, ni wakati wako, karibu kwenye Live Talk na utoe mchango wako. mimi kwa kweli nasema kwamba uhuru kwa mfano kama uhuru wa nchi kama za kwetu za Afrika tunatakiwa tujivunie na uhuru wetu, kwamba tumepata uhuru. Siwezi kusema kwamba tudharau uhuru wetu tuliopata, lakini cha msingi ni viongozi wetu kuwa makini katika kuongoza watu wao. Tunatakiwa tu, tuweke mambo ambayo yatasaidia wananchi wa chini. Kwa mfano ukiangalia nchi kama za Kongo tumekuwa tumekuwa tukisikia mara kwa mara vita na nini na nini. Ukiangalia vitu vya msingi vinavyopiganiwa hapo ni uongozi ambao hauko makini, kwamba wanaruhusu watu wa wawe ambao wanajilimbikizia madaraka na madaraka na madaraka. Tukiangalia kuanzia mwanzo mwanzo, Mobutu Sese Seko na wengine ambao waliowahi kupita, ni tukiangalia, sio kwamba viongozi ambao walikuwa na nia nzuri na wananchi wa chini, walikuwa ni kwa ajili ya manufaa yao wenyewe. Kwa hiyo sisi wa Afrika nadhani tuwe na hali ambayo tuwe na uchungu na maisha ya watu wa chini, tuweze kuendelea. Tuwezi sahizi kujitenga na nchi za magharibi na nchi ambazo kubwa kubwa hizo kutusaidia, lakini tuji, tujiangalie sisi wenyewe tunataka tusaidie kwa namna gani. Sio kwamba ku kwa ruhusu kwa kila kitu kinachotakiwa na watu wa Magharibi, lakini ni hali ambayo natakiwa lazima tu, tujiingeji nao na ukiangalia nchi kama zingine kama Uganda, Burundi, um, ni kama de, ya, ni kama kama ni yale yale ambayo anayotokea Rwanda na hii, na, Burundi na, na Uganda na, na Kongo, hata nchi kama za kwetu kama Tanzania huku tunaelekea huko huko. Kwa hiyo tujaribu kuangalia maslahi ya watu wa chini kwa ajili ya maendeleo ya kwa taifa zima, sio kwa ajili ya watu wachache. Tunashukuru msikilizaji wetu kutoka huko Tanzania. Vile vile katika laini ya simu tuna msikilizaji kutoka Kenya. Karibu msikilizaji, jitambulishe jina lako na uweze kutupa mchango wako katika mada hii tunayozungumzia miaka hamsini na sita ya uhuru wa Kongo. Msikilizaji kutoka Kenya unanisikia? Inaonekana kuna matatizo labda ya kimitambo lakini nirudi kwako Bwana Salum nikuulize swali. Inaonekana kwamba tatizo kubwa la nchini Kongo limekuwa ni mvutano wa wakubwa wa wa kisiasa na kuna utajiri mkubwa hakika unadhihirika nchini humo. Je, nini kiini hasa cha migawanyiko miga na kutoelewana kwa kisiasa kwa miaka hiyo yote baada ya miaka hiyo yote ya uhuru? Uh, nafikiri tatizo kubwa ni uongozi, kama ambavyo ndugu yangu huyo kutoka nchini uh, Tanzania ame, ametoka kusema hapo uh, tatizo kubwa la Kongo alijapata viongozi wa zalendo ambao wanaweka masilahi ya nchi kwanza mbele, ili kwamba taifa liweze kusonga mbele. Viongozi wengi ambao tumewapata kuanzia uh, toka, toka kipindi cha uhuru toka, toka Mobutu, toka Mobutu alivyochukua madaraka miaka mitano baada ya uhuru mpaka leo viongozi wetu sio wazalendo, ninaweza kusema hivyo, sio wazalendo ambao wameweza kuweka masilahi ya taifa kwanza mbele, ili kwamba taifa liweze kusonga mbele. Viongozi wetu wameweka masilahi yao mbele, na ndio kitu ambacho kimesababisha nchi ya Kongo iweze kurudi nyuma na inaendelea kudidimia. Leo kama Kongo tungekuwa na viongozi wazalendo, leo kama Kongo tungekuwa na viongozi ambao wanajali masilahi ya taifa kwanza mbele na watu wake. Leo Kongo ingekuwa ndio inatoa misaada kwa nchi zingine maskini barani Afrika na hata ulimwenguni kote. Leo Kongo ndio ingeweza kuwa inatoa msaada wa chakula katika nchi ambazo zi zi zi zimegubikwa na matatizo ya wakimbizi. Lakini ukiangalia kwa upande mkubwa, leo Kongo ina wakimbizi wengi nje ya nchi. Leo Kongo ina wakimbizi wengi ndani ya nchi. Leo Kongo ambayo ina utajiri wa mali ina matatizo ya kiuchumi kuliko nchi nyingine barani Afrika. Kwa hiyo mimi ninaona kwamba tatizo la kizalendo bado ni tatizo kubwa kubwa kubwa sana katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hakika tutarudi na tutaendelea na mjadala huu wa Kongo, lakini naona katika sehemu ya kwanza ya redio ni kama tunafika kikomo, kisha tutaingia kwenye mtandao wa www.voaswahili.com na wageni wetu, na waomba msiondoke, tutaangalia mambo kwa kina hapa Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika na tunaendelea na live talk baada ya muda usio mrefu. miondoko ya kikongo kilingala, ikiashiria kwamba bado tungali kule DRC, tunapoangalia miaka 56 ya uhuru wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kumbuka katika kipindi cha kwanza tulikuwa na wageni wetu Honore Salum Mbula akiwa kule Kentucky, vilevile tuna Salehe Mwana Milongo. Na wasikilizaji, bado tunawakaribisha kuweza kuchangia, karibu sana. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, itangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC kiwa jina langu Harizon Kamau na mwenzangu Mkamiti Kibayasi, tunapoendelea na live talk nam basi. Na kama ulivyosikia msikilizaji awali hapo, tukizungumza na mwandishi wetu wa Kinshasa Salema na Milongo, alitupa historia ya nchi ya DRC. Na kama utakumbuka basi, msikilizaji, DRC imekuwa ilikuwa ikitumia majina kadha wa kadha mpaka hapa ilipofika. Lakini haya yote yalisababishwa na nini mpaka kupata jina la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambalo ndio jina linalotumika hivi sasa? Awali tulishasikia majina ya Zaire na kadhalika. Salema na Milongo, hebu basi tueleze kwa, kwa kina katika live talk hali hii ilipelekea nini hasa kufikia. Historia ya Kongo imekuwa ndefu kabisa, kwa sababu alipochukua madaraka Mobutu, ilikuwa ni Jamhuri ya Kongo. Uh, baadaye, uh, uh, miaka minne baadaye Mobutu akaja kubadili majina na ndio hapo mto uliokuwa ukiitwa Kongo ukaitwa Zaire na vilevile nchi yenyewe ikaitwa Zairi na hata uh, fedha uh, pia ikaitwa Zairi. Ndio hiyo majina tatu ya Zairi ambayo aliweza kubadili na alipenda, um, tu akasema kwamba ilikuwa ni kitu kama vile ndoto na kuona kwamba ni jina limemfurahisha na akatukia kwenye hatua kama hiyo, na baadaye mnamo kipindi cha miaka thelathini uh, na mbili aliyobakia madarakani nchi ilibaki na jina kama hiyo vilevile, jina ya pesa pamoja na uh, jina ya mto Kongo, na alipokuja sasa Laurent Desire Kabila alipoicundua madaraka ya Mobutu, na hapo ndio akabadili tena jina ikaitwa Jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Kwa hiyo Kongo toka kupata uhuru na kufikia sasa imebadili majina mara nne hivi: wakati wa kabla ya kupata uhuru, wakati wa kujipatia uhuru, alipokuja Mobutu na alipokuja pia logha ndeei Kabila. Kwa hakika Historia ya DRC ni historia ndefu ambayo bado tuna muda wa kuangalia. Majina yamebadilika, viongozi wamebadilika, ya na mambo mengi yameendelea kubadilika, lakini vilevile naona kwenye mtandao wetu wa Facebook watu wanaendelea kutoa maoni yao kuhusu sherehe hizi, na wakati huu wa sherehe za uhuru wa DRC. Lakini Harrison, kabla ya kwenda katika Facebook pengine labda tungempa fursa huyu msikilizaji wetu aliyeko Tanzania ajitambulishe na kutupa maoni na kisha tutaendelea kusoma ujumbe wa Facebook. Kahama, Shinyanga, Tanzania. E, okay. Mtangazaji, ni kwamba hiki kilichopo mezani tunazungumzia uhuru wa miaka hamsini na sita katika nchi ya ndugu zetu wa Kongo. Unajua mtangazaji unapozungumzia uhuru wa nchi ina maana ni kuzungumuzia, tunaweza kama kulikuwa na matatizo mbalimbali mbali, e, ambayo labda yamefanyika hapa katikati ya miaka ishirini thelathini. Sasa hii hii tuseme kwamba hizi sherehe zinapokuja kufanyika, sana sana zinaangalia sasa ni sehemu gani ambazo labda nchi ilijikwaa ili iweze kurekebisha kasolo, kwa sababu sherehe kama sherehe haliwezi haiwezi ikafanyika hmm, hmm, kwa ajili tu ya sherehe. Lazima kuangalia ni dosari gani labda ambazo zilikuwa zinafanyika zinakuwa ziko tofauti na za jinsi nchi inavyoteleza kwayo. Mi naweza nikasema kwamba katika nchi ya Kongo yapo matatizo ambayo sasa amba hii sherehe bila shaka imefanya sasa hii nani imefanya sasa haya maadhimisho sasa ya, nani ya sherehe za miaka hamsini na sita hayo matatizo kama watakuwa wamesha ya karia na kuyawekea maanani, lazima sisi nchi zilizoko ujirani na Kongo lazima zitakuwa zinajifunza kwamba matatizo ambayo yalifanyika kwenye sherehe ya Kongo yalitatua moja mbili tatu. Kwa hiyo tayari moja kwa moja mnakuwa na na za yeah, kuweza kuiga hata kama nikuangalia maake matatizo ni mengi mno kwa nchi ya Kongo ambayo yamefanyika. Mi ndiyo maana nilikuwa nazungumzia tu kwa, kwa uhuru sasa. Kuzungumzia neno uhuru, tunashukuru sana msikilizaji kwa mchango wako uliotupatia basi hivi hmm. Sasa Harrison, naona ni wakati wa kusoma ujumbe mfupi wa SMS tuliotumiwa na wasikilizaji wetu katika Facebook naona kwamba Musa Chilumba anasema kwamba hapo hakuna uhuru tena. Kama kungekuwa na uhuru watu wasingepigana vita, halafu bora ipinge kup, kupigana vita kwa nchi kwa nchi kuliko kupigana wenyewe kwa wenyewe. Kwa hivyo anasema yeye kwake anaona uhuru bado haujapatikana. Alex Njeje wa Mbozi, Songwe, Tanzania anasema kiukweli, Kongo hawajapata uhuru Kwani uhuru ungekuwepo, vita visingeendelea hadi hii leo. Unasikia huko Beni watu wameuawa. Narudia tena, kiukweli Kongo haijapata uhuru, jamani. Ased Alfredi anasema kwamba yeye yuko kule Mlemba, Kagera, Tanzania, anasema kuna changamoto nyingi sana na inaonekana kwamba bado uhuru wa raia kumiliki uchumi wao bado uko mbali sana, na pia demokrasia ni adimu kabisa. Dickson Marco wa Tabora anasema matatizo ya nchi zetu za Kiafrika ni ya aina moja. Hata ukiangalia huko Kongo miaka hii 56 ya uhuru, lakini nchi haikustahili kuwa pale ilipo, ukilinganisha na rasilimali walizo nazo, wana dhahabu, wana madini mengi ya kujitosheleza, lakini bado wana wana wenyewe kwa wenyewe. Huku Sultan Sadika akisema, mimi ninavyoona ni kwamba uhuru wa Kongo ni kama haujapatikana, kutokana na matatizo mengi yanayoendelea huko Kongo, lakini naamini chenye mwanzo kina mwisho. Nam basi, msikilizaji, unaendelea kusikiliza Livetalk ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Leo tunazungumzia miaka 56 ya uhuru wa Kongo. Basi nikirejea kwako Salom Honore, ukiwa huko nchini Ufaransa ulizungumzia uh uh, muda mfupi uliopita, Kongo hii leo ina wakimbizi wengi, ina rasilimali, lakini bado uhuru haujapatikana na pia nimesoma ujumbe kutoka kwa msikilizaji akielezea vitu ambavyo vinaendana vina kidogo na yale ulioelezea. Unafikiri kwamba nini kifanyike hivi sasa ili kuweza kuiweka Kongo katika hali ya uthabiti na usalama? Uh, mimi nafikiri cha kufanyika sasa ni vijana vijana wa wa, wa, wa wa Kongo walioko ndani ya, ya, ya nchi. Vijana wa Kongo walioko nje ya, ya, ya, ya, ya, ya nchi, ni wakati sasa wa kuweza kuamka. Unaona vijana nafikiri, tumelala, tumelala hey. wakati muka, tichietu, uchumi, ni wakati wa kuweza sasa kuamka, ili kwamba tuhakikishe nchi yetu inasonga mbele kimaendeleo, inasonga mbele kiuchumi, inasonga mbele kisiasa. Ni wakati wa kuamka vijana, wakatae wasemi nafu hizinao ni wakati wa kuamka vijana, waseme nataka demokrasia ya kweli. Ni wakati wa kuamka kwa vijana, waseme kwamba tunataka amani nchini kwetu. Ni wakati wa vijana kuamka na kusema kwamba tunataka nchi ambayo itakuwa na uhuru wa kweli, nchi ambayo itakuwa na maendeleo. Kwa maana kama ambavyo nimesema tu hapo, Kongo imepoteza nguvu kazi kubwa sana kuanzia kipindi cha ukoloni mpaka kipindi hiki sasa. Takribani watu milioni kumi walikufa kipindi cha ukoloni, watu takriban milioni sita wamekufa kipindi hiki cha leo, ni takribani watu milioni kumi na sita ukilinganisha na population nzima ya Burkina Faso hivi leo, kwa mujibu wa wa sensa iliyofanyika mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Kwa hiyo ni wakati wa ukataa yayote asijirudie tena ile pet dependency, tujirudie tena, tuamke, ili kwamba tuweze kuijenga nchi ambayo nchi ina mali, nchi ina nguvu, nchi na vijana wenye nguvu, ambao wanaweza wakaitoa nchi kutoka kwenye A na kuipeleka nchi mpaka kwenye Z. Nam basi uh, bila shaka Rehani umemsikia Salum anavyozungumza mchango wa vijana katika kuweza kuisaidia nchi ya Kongo kurejea katika hali thabiti na usalama. Wewe kama mwana diaspora, ukiwa huko katika jimbo la Kentucky, nini mchango wenu nyinyi katika kuhakikisha nchi ya Kongo ipo katika hali salama na thabiti na kukomesha mauaji yanayotokea na kujirudia mara kwa mara. Kitu cha kwanza ambacho sisi tunahitaji ni kupata viongozi bora, sio bora kiongozi uh, na kwa kubadili historia ya nchi wala kubadilisha kitu chochote kwa, uh, katika nchi Kweli vijana tunapaswa kuchangia sana, sababu vijana ndo tunafanya mauchaguzi, tunafanya nini, tunawakilisha, tunafanya vitu kadhaa kadhaa, lakini tatizo katika nchi yetu ni kwamba viongozi wale wa zamani zamani hawapi vijana wa, wa sasa kile kipaumbele cha kuingia katika mambo ya kubadilisha nchi. Hebu tukiangalia nchi zetu uh, za wenzetu wengine, gisi zinaendelea, vijana wanaziendeleza kweli. Uh, mchango wetu sisi vijana ambao tuko nje na kadhalika inabidi tu, tu, uh, tu- nani tuingie kwenye mambo ya ku- ya kuhelimisha jamii zetu kule ambapo tumewahaja, sababu kwa sasa hivi tukiangalia nchi kama Kongo na tukihesabu mali ambazo zim, uh, zimo katika nchi ya Kongo kweli Kongo, sisi sio watu wa kupewa msaada, sisi ni watu wa kupana msaada, lakini wananchi wa Kongo kwa sasa hivi hawajajua thamani ya nchi yao. Na hiyo ndo inaleta vurugo katika nchi yetu. Sasa... inabidi tupate tupate wale viongozi bora, wale ambao watarekebisha wata na kufundisha, wa, wa, wa, kufundisha nanii wananchi thamani ya nchi na kujua nanii nchi yao wafanyie nini, nchi yao rehani ni kwa namna gani, ambapo tunaweza tukawapata viongozi hao bora, na sio bora viongozi, ambapo kama wewe mwenyewe unavyoshuhudia wewe ni kijana tayari umeshaondoka katika nchi yako, unaishi katika nchi ya ugenini. Tutawapata vipi hawa viongozi bora? Viongozi bora tutawapata kipindi kiwa anafanya nani, sisi wenyewe tusiwe tunachagua mtu sababu ametudanganya kwa muda mfupi, aje sijui ikiwa kipindi cha, cha uchaguzi afike awa, awape kitu fulani akiwadanganya. Yani inabidi muangalie mtu sera yake, mtu anakuja na sera gani, ndio kitu cha muhimu cha kupata kiongozi bora, na mwangalie mtu huyu amefanyia nchi kitu gani. Itasaidia wananchi kujua huyu ndo wa muhimu kuchagua, ambaye anaweza akanani, aka, aka, akashughulikie ili nchi iwe sehemu iliyo kama jisi Salumu ametamka kwamba, tukiangalia historia za mbali huko za, za, za marais ambao walikuanza wakina Kasavubu wakina Mobutu na hadi hivi tumefika kwa wakina mzee, tumekosa wale watu wenye kuwa na uzalendo Wana, nani uzalendo kama ule ambao wakina Nyerere wakina Kwame Nkrumah walikuwa nao. Wazahidi sisemi sababu nani ambaye alituombea uhuru alikufa mapema, labda ndio hivyo, lakini sio sio tija ya sisi kuwa tunauwauwawa kila siku. Tuingebidi sisi tungeungamana tupate viongozi bora, sio bora kiongozi ambao yuko pale tu anafanya vitu vyake. Hapana, tusipate wale watu wenye kuwa na mwelekeo wa dikteta. Na kwa kupata hao watu inabidi tuangalie sera zao ni zipi ambazo wanaelekea, tujue sera zao ni nini. Yani, mtu akitaka kuchaguliwa kuwa rais mm -hmm. Nabidi tuangalie sera zake. Mtu akitaka kuchaguliwa kuwa mbunge mm -hmm. Tuangalie sera zake, hapo ndo itatufanya sisi tujue nani, tupate kiongozi bora, sababu tusipopata kiongozi bora uh -huh. Tutaangaika angaika, sababu nchi kama Kongo, mali madini manini vitu vyenye zi vilimo zi Vinatushangaza vinasaidia watu wenye kuwa nchi za, za ugenini na sisi wenye kuwa ndani ya Kongo. Asante sana, hatuna huo. Asante sana, wo, wo, sana, yes, yes. Rehani reha, hakika tutarudi kwako kwa. Lakini ningetaka umeguzia mambo ya madini na utajiri ulioko mwingi ambao unaonekana ndio wenye kuleta mvutano. Ningetaka Salehe utueleze eh, kwa kina kidogo. Hebu tueleze kuhusu utajiri wa Kongo. Kongo imekuwa uh, na msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, kutoka hapa Washington DC. Tunaomba radhi kutokana na matatizo ya kiufundi uh, Salehe Mwanamilongo hajaweza kusikika vyema, lakini bila shaka tunadhani hivi sasa simu ziko salehe Sal endelea, endelea Salehe. Kongo imekuwa uh, uh, ambayo imekuwa na utajiri huo, jinsi wanavyoeleza kwamba ni skandali geologiki, yaani yani, ina utajiri wa rasilimali ambazo kwa kweli watu hawafaidiki nazo, ni kama vile dhahabu ambazo ni kwa wingi, madini ya shaba, kobalti, na hiyo coltan, colombo, tantali, na yani utajiri mwengine hasa zaidi ya madini, lakini uh, hadi kasikia sasa hali ya maisha wa mani, Ubeziwa, ya Wakongomani wenyewe bado ikubadilika. Umejua Kongo ilikuwa nchi ya tatu mwaka uliopita kwa kuweza kusafirisha madini ya shaba, ijapokuwa hiyo haijafikia kiwango kwamba inaweza kujitegemea yenyewe kiuchumi. Kwa hiyo ni madini tu ambayo watu wamefikia miaka na miaka kwamba Kongo inahitajiwa madini bila kufaidika na madini yenyewe, na kumekuwa ni watu wachache tu na makampuni hasa ya kigeni ambayo yamekuwa yakichimbua madini hayo, na hata maana ripoti za mashirika ya kutokea za binadamu na utawala bora, na nyingine kama vile Transparency International na mashirika mengine yamesema kwamba ni majina ambayo yamekuwa, si kwamba yamekuwa yametumiwa. Asanti sana Salehe Mwanamilongo ukiwa kule DRC, lakini narudi kwako sasa, Rehani umesikia, kwa kweli utajiri ni mwingi kule DRC. Lakini nauliza hivi, tatizo lililo ndani ya nchi unaona kama linashawishiwa ama linachochewa na mabonyenye ambao wanafanya biashara ya madini? Labda inakuwa kwamba tatizo sio wananchi wenyewe, tatizo sio viongozi, labda kuna ushawishi kutoka mataifa ya nje. Nikasema haiwezi kosa kwa sababu kitu ambacho kinatushangaza kwenye nchi hizi za ugenini, unakuta umefika kwenye sehemu fulani, unakuta kuna vitu ambavyo vinatumiwa vinatoka kwenye nchi yako sawa, na wakati una, unafika wewe mwenyewe, kuna kipindi wewe unajua ukitembelea nchi yako vitu hivi haviwezi patikana kwenye nchi yako, yani kuna na ndio maana nimetamka, nime kwamba tunahitaji viongozi bora, hatuhitaji bora viongozi sababu corruptions ikifikia, na nina hii, ndio inaharibu serikali nyingi za Kiafrika watu wako corrupted Yani, hiyo corruption ndo inaleta matatizo mengi kwa watu kuangaika, ambayo inatufanya sisi tunafikia kuwawa na kupoteza mamilioni ya watu. Mara nyingi huwa tunasema oh wow, nchi za hivi nchi za ugenini zinatudanganya, lakini inabidi sisi wenyewe tujue thamani yetu ni nini, tusiwe tunalaumu tu nchi za ugenini kwamba oh, boja, kama gisi, watu wanasema Marekani hivi Ufaransa hivi nina nini western countries sometimes, na sisi tuwe tunajiangalia wenyewe nini tunafanya. Sababu kwa kweli wale watu hawawezi kuja na wafanya hivyo vitu kabla nyinyi hamjawakaribisha na ambao wanakaribisha hivyo ni vile viongozi ambavyo sisi tunachagua ambavyo wana, wanaweka manani, ma- mambo yao ndo ya muhimu zaidi kushindia ile ya nani, yani wanaweka mambo yao wa, ni ya muhimu sana kushinda ya raia mzima. Kwa hiyo ndio maana nimesema kwamba inabidi tuwe makini, tuwe tunaangalia kipindi tunafanya mauchaguzi tuwe tunaangalia huyu mtu ana sera gani? Huyu mtu tayari amefanyia nini kwenye, kwenye nani nani kwenye society? Kitu gani ambacho kimempashia hii uh, uh, hii nguvu ya yeye afikie kufanya vitu kama hivi, na kitu gani ambacho ameshasaidia nani watu community around him. Kwa hiyo ndo vitu ambavyo sisi tunapaswa tuwe tunaangalia, sababu tukipata wale wazalendo wenye kuwa na na, na, na, na nani wenye jua nani thamani ya nchi hawatokubali kuwa corrupted. Watakubali kufanya trade lakini hawatakubali kuwa corrupt, sababu zile madini zetu na mali zetu ambazo tunazo tunazosema sema kila siku, sio tu njia ya watu wao wanakufa Kongo, ndio zile zinatumiwa. Hapana, yani kuna njia za, za kufanya biashara nchi kwa nchi ambazo zinaweza kuwa zinatoa benefit kwa kwa wakongomani ambazo zina, kwa sasa hivi ziko zinatoa benefit kwa nchi ambazo zi, a, zipo Kongo, unaona Wala azisaidii Mkongomani kitu chochote, mwenye kuwa wa Kongo ambaye anauawa kila siku. Zinasaidia watu wengine wenye kuwa nchi zingine. Angalia haya basi, hebu nataliatali si, na, na, vinasaidia nchi zao rehani. Nasi sina nia ya kukukatiza, tafadhali ungesimama unge kwa hapo ulipofika. Kwa hivi sasa, ngoja tumsikilize kwanza msikilizaji ambaye yupo katika laini ya simu mzalendo Dikson kutoka Tanzania atupe maoni kuhusiana na miaka hamsini na sita ya uhuru wa DRC. Asante, binafsi napenda nishukuru sana kwanza. Napenda niseme kama ifuatavyo kwa jina naitwa mzalendo Dikson Marko, niko Tabora ya Tanzania. Napenda niseme yafuatayo ni kwamba kweli nchi zetu za Afrika uhuru tumepata muda mrefu sana. Kwa mfano ukiangalia, chukulia mfano hata Tanzania, ukija nchi za ukanda wa Afrika mashariki na kati, ni muda mrefu, lakini ukiangalia maendeleo yamekuwa nyuma kuliko umri tulionao kutoka tupate uhuru. Na ukiangalia nchi zimejaa rasilimali, zina kila kitu, maziwa nini na kila kitu vipo vya kutosha tu watu walioko ni wachache. Ukiangalia hata uwezo wa kwa mdu na mdu tofauti na kwamba ukilinganisha mataifa mengine makubwa makubwa yana watu wengi kama China, watu ni wengi, lakini ukiangalia maendeleo mengi, teknolojia inakuwa siku hadi siku, yaani kwa siku teknolojia inaongezeka hata zaidi ya mara nyingi, ya nini? shida ni aina ya uongozi na aina ya mifumo na utawala ambao tunakuwa naye. Mfano, ulikuwa unafuatilia juzi jarida moja linasema kwamba Congo DR wao wanazalisha madini aina ya Gams, ambayo yanaongoza katika utengenezaji wa smartphone duniani. Sasa ukija kuangalia Wakongomani wa, wananufaika na nini? Wakongomani wananufaika na nini? Kwa hiyo hata haya ukiangalia machafuko, vita, vikundi vya kigaidi hivyo, vyote vinasababishwa na na mfumo mbovu wa utawala. Aina ya viongozi tunaokuwa nao hawaendani na kile watu wanachotaka. Watu wanaishi maisha ya chini chini, bila dola moja, ache chini ya dola, bila dola moja. Leo hii unamwambia mtu anazalisha madini ni namba, yuko nafasi ya pili duniani wa kuzalisha madini, yeye mwenyewe ananufaika na nini? Hakuna shimo, halijui. Rasilimali iliyoko ndani inayomzunguka haijui. Leo hii akija kufumbua macho akajua rasilimali, ndio maana tunasababisha migogoro sasa. So, tatizo ni moja, wanakuja na sera nzuri za ushawishi katika uchaguzi na sisi tuna wakubali, wananchi tunawapa kura, lakini hawatai kwenda kutogeuka wanatogeuka, mikataba hewa feki inaanza kusainiwa, tunabaki katika hali kama ile, hasa ukiangalia kama Wakongomani. Swala la vita, swala la vita linakuja kutokana na aina iliyoko ya utawala, aina mbovu ya utawala, sheria haizingatiwi, kanuni, katiba haifuatwi, viongozi wanajiendea tu, na ndio sababu ambayo inaharibu mataifa mengi ya Afrika na ndio tuseme mchocheo hasi katika ukuaji wa maendeleo ya Afrika. Matokeo yake tunabaki sisi kwa sisi kuuana, tunafadhiliwa na nchi zingine za nje, silaha tunaleta, tunauana sisi wenyewe. Kwa sababu hiyo basi mimi ningependa kutumia hii miaka hamsini na sita wakongomani uongozi ulioko madarakani kwanza, uwe na mtazamo chanya, uwe na uchungu na nchi ya ya ya Congo DR, wawe na uchungu na kile kinachozalishwa Congo. Anatoa madini mengi sana, ni nchi ambayo inasisika kwa madini. Kwa hiyo wazalishe madini kwa wingi, yale madini yamnufaishe Mkongomani, yanufaishe Wakongomani wote, bila kuangalia huyu kiwango gani cha uh -huh. uchumi uh -huh. na huyu kiwango gani, na isitoshe basi elimu juu ya rasilimali zao wazitambue na wazibaini wajue umuhimu wa rasilimali. Asante sana, asanti sana mzalendo. Hata migogoro ya ndani, tutaitoa. Asanti sana mzalendo kwa mchango wako mzuri huo. Kweli lazima viongozi waangaliwe kwa makini, lakini kuna swali ambalo wasikilizaji wengi wamekuwa wakiuliza kuhusu swala la makabila nchini DRC. Wengi wangetaka kujua historia kidogo na wingi wa makabila katika nchi hiyo. Salehe, hebu tueleze kuhusu makabila yaliyo nchini DRC. Hey, kimataifa umefahamu kwamba uh, Kongo ina makabila mia nne na hamsini hivi. Ni utajiri mkubwa sana wa kitamaduni, na unaweza ukafika mahali ambako unawakuta watu uh, wanazungumza lugha kama vile Kiswahili ambacho kimezungumza kwenye majimbo uh, takriban kumi na moja hizi miongoni mwa majimbo ishirini na sita nchini, na unakuta kwamba kwenye majimbo hayo utamaduni umetofautiana, ijapokuwa wamekuwa na lugha moja ambayo ni lugha kama ya kitaifa, lakini tamaduni ni nyingi na ambazo zimetofautiana, na hilo ndilo linaweka kwamba kupelekea kwamba Kongo ni nchi ambayo yenye mfungamano na ambayo inakuwa na utajiri na uh, utamaduni wake. Hata wa muziki wa rumba ndio kitu kikubwa kabisa ambacho Wakongo wanachojivunia kwamba uh, kunakuwa na uh, umaarufu mkubwa kutokana na, na mziki. Mbali na hiyo, kandanda pia kuna wachezaji bora ambao ni chipukizi, lakini miundo uh, mbinu na vilevile mazingira ya kuweza kuendelea mbele ndio yamekuwa magumu kabisa kwa vijana kwa, lakini utamaduni uh, wa Kongo ni utajiri mkubwa ka, mbali na madini, utalii uh, na utamaduni, nchi hii inaweza ikachangia kupiga ku hatua ya mbele na yameendelea. Nam, basi washiriki, kama mlivyomsikia mwenzenu Saleh Mwanamilongo akielezea uh, makabila yaliyopo huko DRC ni mengi kweli kweli. Basi uh, Salum, wewe kwa upande wako, unadhani haya makabila yaliyopo takriban mia nne ni moja ya kitu ambacho kinachangia Uh, ukosefu wa amani huko DRC au pengine ni ushawishi kwa njia moja au nyingine unaotoka katika mataifa ya kigeni kuhusiana na rasilimali zilizopo nchini humo. Uh, kwa kweli makabila sio tatizo kubwa sana hivi kumetokea vurugu uh, uh, uh, uh, fulani fulani kati ya kabila na kabila . Lakini labda hizo zimekuwa ni kugombania, labda uh, uh, tuseme uh, wa, wa, wa, wafugaji wanataka wapate eneo la kulisha mifugo yao na wakulima wanataka wapate eneo kubwa la kulima na maji. Hizo ndizo vurugu ambazo kidogo kidogo kidogo sana zimechangiwa na, na, na, na, na makabila naweza kusema, lakini makabila hayajatoka kwa asilimia kubwa kusema kwamba kabila hili ndio linataka sasa kujiinua ili liwe juu ya kabila jingine kwa ajili ya kuweza tu kupata madaraka. Sijawe kusikia kitu kama hicho na, na, na, na kama kimetokea basi akijatokea kwa asilimia kubwa kusema kwamba kabila linaweza kuwa ndio chanzo kikubwa sana cha vurugu ambazo zinaendelea katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Lakini kikubwa zaidi sana na kitu ambacho bado nitaendelea kukisisitiza ni utawala. Misingi ya kiutawala bado ni mbovu, misingi ya kiutawala bado inatakiwa kufanyiwa marekebisho ya hali ya juu. Kunatakiwa kufanyika mabadiliko ya hali ya juu ili kwamba nchi ya Kongo iweze kusonga mbele. Nchi ya Kongo ikipata viongozi ambao ni wazuri, viongozi ambao ni wazalendo, ambao wana uchungu na nchi, ambao wameweka maslahi ya nchi mbele, hata kuongoza kabila si jambo gumu. Sio Kongo peke yake tu ambayo ina makabila mengi, ni nchi nyingi sana barani Afrika zina makabila mengi na wako kimya. Salumu, ni, si, kutaka kukatiza lakini, ningetaka ni tu kukuuliza swali kidogo. Kuna msikilizaji aliyesema kwamba tatizo kubwa ni kwamba pindi tu viongozi wanapowekwa madarakani wanawageuka wale waliowachagua. Je, wewe ukiwa katika a, a, mahali ambapo unaweza kuwa na ushawishi nyumbani, je, kuna mambo mnayofanya kuhamasisha walio nyumbani kuhusu uongozi bora na njia ya kuweza kuwatambua viongozi ambao ni viongozi watakaowaongoza kwa njia thabiti? anza kabisa uh, nikiri ni, ni kwamba wapo watu wengi wapo watu wengi ambao wako nje na, na, na wanafuatilia na wanakuwa na uchungu zaidi sana kulingana na, na, na mambo yanavyokwenda ndivyo sivyo katika nchi uh, ambayo ni ya kwetu kule, na wamekuwa wakijipanga waki kuweza kuangalia ni namna gani ya kuwasaidia kielimu. Unajua nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pia bado iko niseme tuna wasomi wengi wazuri ambao wamefika kwenye vyuo vikuu lakini elimu yenyewe ni, ni kama haina maslahi, haina maslahi kwa taifa la Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Kwa hiyo hiyo yote hiyo ni, ni ile ambayo nimesema pia mapema kwamba ni ile toka kipindi cha uhuru ambayo waliseti system ya elimu kuwa ni elimu ambayo itakuwa tegemezi, labda ni elimu ambayo itakuwa ni kwa ajili ya maslahi ya watu fulani, sio kwa ajili ya maslahi ya nchi. Kwa hiyo kitu kama kile bado kinaendelea kujirudia, na hicho ndio kitu ambacho tunapigana nacho vita zaidi sana sisi kama vijana wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kuhakikisha kwamba vijana wa, wa, kuhakikisha kwamba wananchi ambao wamepata fursa ya kusoma waweze kutumia elimu yao kwa ajili ya maslahi ya nchi, waweze kutumia elimu yao kwa ajili ya kuwahudumia watu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ili kwamba nchi iweze kutoka kwenye hatua one kwenda mpaka kufikia kwenye hatua two, three mpaka hata uh, hatua five, ili at least nchi ambayo ni kubwa, nchi ambayo ina madini, nchi ambayo ina uwezo Ifikie ijitegemee yenyewe, kuliko kutegemewa, ifike isaidie kuliko kusaidiwa. Sawa kabisa, basi hebu tumsikilize, naye msikilizaji wetu huyu kutoka Tanzania atupe mchango wake kuhusiana na uhuru wa Congo. Naam, alo, kwa jina naitwa Bonifasi Steven, ni baba Salatia, napatikana Katulo, Geita, Tanzania. Miaka hamsini na sita ya uhuru wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, pamoja na hatua mbalimbali mbali za kimaendeleo, nchi hiyo imeendelea kukumbwa na changamoto mbalimbali mbali za kisiasa, vita na ukiukwaji mkubwa wa katiba ya nchi. Bali ya mambo yote hayo Endelea msikilizaji, kama unatu, unatupata naona simu ime imekatika na muda pia nao. Harrison naona una, unakimbia unatupa, unatupa kisogo, lakini sasa uh, na hakika hili ni jambo ambalo tunaweza kulizungumzia siku nzima, lakini tumefurahi sana kwa wote walio uh, shiriki wageni wetu uh, Ashale Kambale, kuna Rehani Mbula uh, Honore Salum na vile vile mwandishi wetu wa kule DRC Salehe Mwana Milongo uh, mtayarishaji aliyekuwa ni Shakul Abud. Kwa upande wa pili tunaye Daniel Brown, Bakatis Binam na Nelis hapa studioni. Mimi ni Harrison Kamau nikiwa na mwenzangu nikikutakia usiku mwanana usio na bukta kutoka Washington DC.