Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Sandei Shimari. Katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, na tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31 Tunasikia pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa, na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Ninayowakaribisha hii leo ni Sunday Shomari na katika matangazo yetu ya leo tutawaletea marudio ya kipindi cha Live Talk na baada ya hapo tuungana naye BMJ Muridhi katika viji mambo, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji Mkamiti Kibayasi ripoti kutoka Kenya zinasema jeshi la nchi hiyo KDF limezidisha harakati za kuangamiza wanamgambo wa kundi la Al Shababu wanaodaiwa kujificha maeneo yaliyo karibu na mpaka wa Somalia. Wakuu wa jeshi la Kenya walitangaza mapema leo kuwa wangechukua muda wa saa mbili pekee kuwasaka magaidi katika msitu wa Boni, eneo la Lamu. Mwishoni mwa mwezi Julai, serikali iliagiza raia wote, wengi wao wafugaji, kuondoka katika msitu huo mkubwa. Mapema Alhamis, serikali ya Marekani ilitahadharisha raia wake kuepuka kuzuru kaunti kadhaa eneo la pwani ya Kenya kufuatia vitisho vya kundi la al shabab. Mashahidi na maafisa wa usalama nchini Somalia wamesema leo Jumamosi kwamba watoto wawili waliuawa kufuatia shambulizi la bomu lililofanywa na wanamgambo wa Al-Shabab huko kusini magharibi mwa Somalia, katika mji wa Baidoa. Mfanyakazi mmoja wa gari la wagonjwa Yahya Isaac Hassan alikuwa miongoni mwa watu wa kwanza kufika katika eneo la hauhauldag How mahala ambapo makombora yalipigwa aliambia Sauti ya Amerika kwamba mizunguko kumi na mmoja ya makombora ilipiga maeneo kadhaa na kuua watoto wawili, wote wasichana wenye umri wa miaka minne na mitano. Hassan alisema msichana mmoja alifariki papo hapo kombora lilipopiga nyumba yao na mtoto wa pili alifariki akiwa hospitali. Watu kumi na tisa wengine walijeruhiwa katika shambulizi hilo maafisa wa Bangladesh wameeneza ulinzi kote katika mji mkuu wa nchi hiyo leo Jumamosi baada ya mvutano wa saa kumi na mmoja na kundi la wapiganaji walioua watu ishirini, wengi wao raia wa nje katika mgahawa mmoja. Mvutano huo ulimalizika baada ya vikosi vya usalama kuvamia jengo hilo na kuua wapiganaji sita na kumkamata mmoja wao. Wengi wa waliouawa walipigwa mapanga na wauaji wali, hao walitumia picha za mauaji yao kwa kundi la Islamic State. Vikosi vya usalama viliokoa mateka kumi na watatu wakati wa mvutano huo. Wengi wa waliofariki inaaminika walikuwa raia wa Italia na Japan. Pia polisi wasiopungua wawili waliuawa. Kundi la Islamic State limedai kuhusika katika mauaji hayo, lakini washambuliaji wenyewe hawajatambulishwa. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Maelfu ya waungaji mkono umoja wa Ulaya wameandamana katika mitaa ya London kati leo, wakipinga matokeo ya kura ya maoni iliyoitoa Uingereza katika umoja wa Ulaya. Wengi wa waandamanaji katika maandamano ya Ulaya ya kilomita tatu huko Hyde Park mpaka viwanja vya bunge walisema wana matumaini kuwa wabunge wa Uingereza watazuia hatua zifuatazo za kuiondoa Uingereza kutoka umoja huo wenye nchi wanachama ishirini na nane. Asilimia hamsini na mbili ya wa Waingereza walichagua kuondoka katika umoja huo katika kura ya maoni ya Juni ishirini na tatu. Watu wengi wanatoa wito wa kura ya pili ya maoni wakidai kuwa viongozi wa kampeni ya kujitoa umoja wa Ulaya hawakuwa wakweli kwa kutoa ahadi ambazo walizitupilia mbali mara tu baada ya kupata ushindi. Wakati huo inaelekea kuwa Uingereza itapata waziri mkuu mwanamke kwa mara nyingine miaka 26 tangu waziri mkuu wa kwanza mwanamke Margaret Thatcher, baada ya mabadiliko ya kimapinduzi katika chama cha Conservative kutokana na kujitoa Umoja wa Ulaya. Wagombea wanaoongoza kuchukua nafasi ya waziri mkuu David Cameron katika chama hicho tawala sasa wote ni wanawake: waziri wa mambo ya ndani Theresa May na waziri wa nishati Andrea Leadsom, ingawa ana uzoefu mdogo wagombea wengine watatu wanaume katika kinyang'anyiro hicho wanaelekea kupungua kasi miongoni mwa wabunge wa Conservative ambao watapiga kura ya siri kuanzia Jumanne kupunguza idadi ya wagombea mpaka wabaki wawili tu. Wanachama laki moja na elfu hamsini wa chama hicho ndio watapiga kura ya mwisho kwa njia ya posta. Kura inatazamiwa kukamilika Septemba mbili. Kesi imetangaza Kenya imetangaza kikosi chake cha riadha kitakachowakilisha nchi hiyo katika michezo ya Olympic nchini Brazil mwezi Agosti. Baada ya siku mbili za majaribio Ijumaa, bingwa wa dunia wa Olympic katika mita 800 David Rudisha ameingia katika timu hiyo licha ya kushtushwa kwa kushindwa kwa Alfred Kipketa na Ferguson Rotich katika fainali. Mwanadada Vivian Cheroyot, bingwa wa dunia katika mita 10000, atawakilisha Kenya katika mita 5000 na 10000. Huyu akielezea mkakati wake huko Brazil. Ilikuwa okay kwangu kwa sababu hapa ni home crowd, na trainia huku, so mimi sikuona shida lolote. Sasa so, nilikuwa nasema tu niki make team it will be okay. Isipo make team, nita concentrate na 5 na 10000 but tuweza kukua a winner. Nitaenda ku double it. I know the first race itakuwa 10000 on 12 August. So naenda ku train mzuri niki prepare both 5000 and 10000. Nitafanya bidii kwa yote kwa sababu unaona kaa hizi hii tulifanya jana na leo. Lakini tukifika Olympic Games 10,000 nitaanza alafu nikumsike like two days, alafu tuanze 5,000. So nitakuwa na nguvu. Tutaongea tu na wenzangu, kwa sababu wenye tutaselectiwa tutakuwa strong na tutaenda huko. Tukifika huko tutaongea vile tutakimbia, kwa sababu unajua wenzetu kutoka Ethiopia tayari wanatuona pia na sisi tunawaona, so itakuwa ile competitive, but hatutaki kukaa mtu nani hapo nani hapo ishara kamili ambapo umemsikia Fally Ipupa na wimbo wake original, ikiashiria kwamba macho yetu na masikio yanaelekea kule DRC, manake kule ndipo wamekuwa na wako katika sherehe za uhuru. Sasa kwenye live talk nakukaribisha kwenye idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC, ambapo uh, mjadala mkubwa kwenye live talk, leo tutakuwa tukijadilia uhuru wa uh, nchi ya dekimo, kidemokrasia ya Kongo na imekuwa ni safari ndefu. Sherehe hizo zilifanyika jana katika mji wa Kindu Majema ambapo Rais uh, Kabila aliweza kuhudhuria na kukawa kuna mambo mengi, na ni sherehe kwa hakika ambayo ni sherehe inayoheshimika sana nchini humo. Mimi ni Harrison Kamau na hapa studioni nashirikiana naye mwenzangu Mkamiti Kibayasi na kwenye laini ya simu tutakuwa naye mwandishi wetu Saleh Mwana Milongo ambaye yuko DRC, mwanaharakati Shale Kambale pia akiwa DRC, Rehani Mbula akiwa jimbo la Kentucky hapa Marekani na Salum Hanole anaishi hapa Marekani na ambaye sasa hivi yuko Ufaransa. Naanza kwake uh, Sale Mwana Milongo, ningetaka kidogo tu utuelezee uh, historia kidogo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa kweli Kongo ni miaka hamsini na sita sasa, toka ipati uhuru, ilikuwa ni tarehe thelathini Juni mwaka wa elfu moja mia tisa na sitini kutoka kwa Ubelgiji, ambayo ilikuwa ni kwanza uh, taifa la mfalme, sio taifa eh, sio uh, Kongo kwa ajili ya Ubelgiji njima, bali ilikuwa kwanza ni uh, uh, ardhi ya mfalme Leopold wa pili wa Ubelgiji na baadaye ikawa ikageuka kuwa koloni ya Ubelgiji kama vile ufalme. Na kwa hiyo uh, baada ya miaka mia ndiyo Kongo ikaja kujipatia uhuru wake kutoka kwa Ubelgiji kwa, kwa na uh, kwa kweli uhuru mwenyewe ulipatikana kwa njia ngumu kabisa, sio kama nchi zilizo tawaliwa na Uingereza ama Ufaransa, lakini mfano wa Kongo ilikuwa ni katika umwagaji uh, wa damu. Na miezi miwili baadaye uh, waziri mkuu wa wakati huyo uh, Emry Patrice Lumumba, ambaye ndio baba wa uhuru, waliweza kukamatwa na kuuliwa baadaye Cimbeni Katanga. Wakati huu, wacha ni mkaribishe uh, bwana Mbula Mbula. Karibu sana kwenye live talk. Kwa kweli, mimi naweza kusema kwamba, unajua kila nchi ina historia zake na historia ya kusherekea mambo ya independence, aiza uhuru ni kitu ambacho cha muhimu sana kwa kila taifa lile ambalo linasherekea kwa, kwa ile siku yao, na kwa viongozi kuchagua sehemu kama hiyo ambao ameweka leo, ambao waliisherekea hiyo sherehe, ni vitu ya muhimu sana. Lakini sio tu umuhimu wa kuisherekea sehemu moja ni kitu ambacho kinahitajika kusherekewa sehemu zozote zile kwa yule mche yetu yule ambayo alipitia kipindi kile, na sisi ambao tunazaliwa kwa kipindi hichi, ni ya muhimu sana kusherekea siku hiyo, sio tu iwekewe sehemu moja, hapana. Lakini kwa kufurahisha kila nani, kila raia wa nchi, ni vizuri sana kuisherekea kwenye eneo tofauti tofauti. Nambula, nikikuuliza wewe, uko hapa ughaibuni, uko hapa Marekani, je, kuna ushawishi fulani ambao uh, wale walio ng'ambo wanafanya nyumbani kuweza kubadili mambo na labda pengine kuweza kuleta mabadiliko yatakayosaidia jamii? Kwa sasa hivi naweza sema uh, yapo, kuna baadhi ambao wanafanya vitu. Najua sisi ambao tunaishi ugenini, kuna wale ambao wanajitahidi kufanya mabadiliko fulani fulani, lakini kumbukeni kwamba mtu ambaye anafanya mabadiliko zaidi ya nchi ni yule mwenye kuwa ndani ya nchi kwa hiyo wale wa ndugu zetu wenye kuwa kule, viongozi wa serikali na wengineo, ndo wangefanya vya muhimu zaidi na kufanya mabadiliko ya nchi zaidi ya wale ambao wanaishi huku manchi ya manchi ma. Kwa kweli kuna watu ambao wanajitahidi oh, kujenga nyumba. Unaweza ukajenge nyumba nyumbani, lakini hiyo yote kweli ni mabadiliko ambayo inasaidia kwa kwa jamii, kuonyesha angalau mwonekano wa, wa, wa jiji zetu, lakini ambao wana nani 100% ya kugeuza mji ni wale ambao wanaishi pale kwenye mji na wenye kuwa ugenini wanaweza wakasaidia kwa mawazo kadhaa, lakini wale wale tu wenye kuwa nyumbani ndo wenye kuwa na asilimia mia ya kugeuza nchi. Nam basi, uh, katika laini ya simu kama tulivyokueleza awali ni naye Rehani Mbula kutoka Kentucky hapa nchini Marekani. Rehani, tunapozungumzia miaka hamsini na sita ya uhuru wa Kongo na wewe ukiwa ni Mkongoman unayeishi hapa nchini Marekani, siku hii ya uhuru kwako inamaanisha nini hasa? Siku hiyo kwanza, naweza sema inamaanisha furaha kwangu, maana kwa, kwa wale ambao walipitia yale mateso. Ijapokuwa hata mimi sikuzaliwa kwenye kipindi kile cha yale mateso, ni siku kuu sana na sio, sio nchi ya Kongo tu ndo inasherehekea hiyo siku wala kuwa na kujisikia huru wala kujisikia furaha kusherehekea ya siku kama hiyo, ni nchi nyingi ulimwenguni. Kwa hiyo ya siku kama hiyo ya independence, Uh, ni siku ambayo ya muhimu sana, inamaanisha mengi sana kwangu. Kwa hiyo inanikumbusha yale wa wababu wa zetu na wengineo walipitia, na vile vile inanipa huzuni uh, nikisema inanipa huzuni ni kulingana na gisi uh, tulihomba tuliomba independence kwa muda mrefu, lakini hadi sasa bado watu wana, wanaendelea kuumiaumia mamilioni ya watu imeenda na hata kwa leo, jana, juzi, mambo yanasikilika bado watu wanaumia. Kwa hiyo ninapo hiyo ninaposherekea hiyo furaha, na vilevile ninasherekea vile uzoni ila inamaanisha mengi sana na inamaanisha ni siku ya muhimu sana kwangu naam. Uh, Salum Honore, bila shaka na wewe pia una mambo mawili matatu ya kuelezea kuhusiana na sherehe hizi za miaka hamsini na sita za uhuru wa Congo ukiwa huko Ufaransa, umesherekea vipi miaka hamsini na sita ya uhuru wa nchi yako Congo? Uh, bila shaka asante uh, sana kwa swali zuri sana, na ambalo nilikuwa nimelisubiri kwa kwa makini kabisa nikiwa hapa. Si uh, kwamba nimekuwa peke yangu tu, kuna uh, jopo la vijana ambalo diko uh, wa chuo kikuu hapa wametoka Kongo kuja kusoma hapa Ufaransa Paris, na uh, tumekuwa tuko nao tukitathmini, kwa kweli tumesherehekea katika kutathmini pia, tukiangalia kwa kweli ni, ni, ni, ni uhuru gani ambao tunausherehekea na umetupa manufaa gani miaka hamsini na sita sasa, uh, tuki, tukiangalia uh, ambavyo uh, uhuru wenyewe umepatikana na mpaka sasa watu wamezidi kuumia. ni hachani ni kwanza tu kwamba, na uhuru, nirudi kidogo nyuma, kipindi cha Ubelgiji alipokuwa akitawala nchi hii kikoloni, ni kwamba historia inasema kwamba watu waliofariki wa, wa, wa, ni, ni takriban watu milioni kumi. Alafu kuanzia kipindi cha uhuru kilipopatikana, Mobutu akachukua madaraka miaka mitano baadaye, baada ya uhuru, watu hawajakuwa uhuru wa kusema kwamba hivi sasa tunaweza tukasherekea uhuru wa nchi yetu mobutu ametawala kwa muda wa miaka thelathini na mbili mpaka 1997 unaona mobutu akatoka kabila akaingia madarakani akaja kwa njia ya mtutu wa bunduki naye pia vita vile vimemaliza watu wa kongo takriban milioni sita unaona sasa uhuru ambao tunaosherekea leo ambao unaendelea kuumiza wana wa kongo mimi ninaweza kusema kwamba kweli ni jambo la muhimu sana kusherekea uhuru, lakini uhuru wetu bado hatujakuwa uhuru kama ambavyo tunavyostahili kupata uhuru wetu, kwa sababu ile yale mateso, ule ubakaji, ule uporaji, ule zile vurugu za kipindi cha ukoloni bado zinaendelea kujirudia. Kwa Kiingereza tunaita post dependence. Hiyo post dependence bado inaendelea kujirudia, inajirudia, inajirudia. Leo tunasherekea kwamba tuna uhuru, lakini uhuru wenyewe haupo. Leo Beni watu wanahangaika Kinchasa, Manyema huko Kindu, tunasherekea kwamba tuna uhuru, lakini Beni watu hawalali, Beni watu wanabakwa, Beni watoto wetu hawaendi shule. Ni uhuru aina gani ambao leo tunakuja kujigamba kwamba tunaufurahia? Lakini ni jambo la muhimu. Halafu kitu kingine kimoja ambacho nimeona kwamba tunasherekea kweli uhuru, lakini atu atuupi hadhi ya kuwa uhuru wa kweli kwa sababu aliye mwaga jasho kubwa aliye mwaga damu yake mpaka kufa kwa ajili ya uhuru hakuna hata kitu ambacho tumemkumbuka kwa, kwa ajili yake. Nakumbuka tukienda nani Tanzania, mfano tu nitatoa Tanzania. Mimi nikuleta Tanzania katika nchi, katika kambi ya wakimbizi. Tukienda Tanzania, uwanja wa taifa wa ndege wa kimataifa wa ule unaitwa Julius Kambarage Nyerere. Kule Kongo kule hatuna hata kitu kimoja ambacho tumempa aliyeomba uhuru kwamba hiki ndo kinaitwa Emery Patrice Lumumba, akipo kitu cha muhimu kama hicho. Sasa huu ni uhuru gani? tunaupa hadhi gani uhuru na, kum, na kumthamini mtu ambaye aliweza kumwaga damu yake aliweza kumwaga jasho yake ya kwa ajili ya kuomba uhuru. Asanti sana kwa mchango wako Salumu, na hakika tutarudi kwako, lakini naona tuna msikilizaji kwenye laini ya simu. Malale, ni wakati wako, karibu kwenye live talk na utoe mchango wako. mimi kwa kweli nasema kwamba uhuru kwa mfano kama uhuru wa nchi kama za kwetu za Afrika, tunatakiwa tujivunie na uhuru wetu kwamba tumepata uhuru. Siwezi kusema kwamba tudharau uhuru wetu tuliopata, lakini cha msingi ni viongozi wetu kuwa makini katika kuongoza watu wao. Tunatakiwa tu tuweke mambo ambayo yatasaidia wananchi wa chini. Kwa mfano ukiangalia nchi kama za Kongo, tumekuwa tumekuwa tukisikia mara kwa mara vita na nini na nini. Ukiangalia vitu vya msingi vinavyopiganiwa hapo ni uongozi ambao hauko makini, kwamba wanaruhusu watu wa wawe ambao wanajilimbikizia madaraka na madaraka na madaraka. Tukiangalia kuanzia mwanzo, Mobutu Sese Seko na wengine ambao waliowahi kupita, ni tukiangalia, sio kwamba viongozi ambao walikuwa na nia nzuri na wananchi wa chini, walikuwa ni kwa ajili ya manufaa yao wenyewe. Kwa hiyo sisi wa Afrika nadhani tuwe na hali ambayo tuwe na uchungu na maisha ya watu wa chini, tuweze kuendelea. Tuwezi sahizi kujitenga na nchi za magharibi na nchi ambazo kubwa kubwa hizo kutusaidia, lakini tuji, tujiangalie sisi wenyewe, tunataka tusaidiwe kwa namna gani. Sio kwamba kuruhusu ruhusu kwa kila kitu kinachotakiwa na watu wa Magharibi, lakini ni hali ambayo natakiwa lazima tu, tujingeji nao. Na ukiangalia nchi kama zingine kama Uganda um, Burundi ni kama, de, ya, ni kama kama ni yale yale ambayo unayotokea Rwanda hii na, na, na, Burundi na na Uganda na, na Kongo hata nchi kama za kwetu kama Tanzania huku tunaelekea huko huko. Kwa hiyo tuta tujaribu kuangalia masilahi ya watu wa chini kwa ajili ya maendeleo ya kwa taifa zima ha. Sio kwa ajili ya watu wachache. Tunashukuru msikilizaji wetu kutoka huko Tanzania. Nirudi kwako bwana Salum nikuulize swali. Inaonekana kwamba tatizo kubwa la nchini Kongo limekuwa ni mvutano wa wakubwa wa kisiasa, na kuna utajiri mkubwa hakika unadhihirika nchini humo. Je, nini kiini hasa cha migawanyiko miga na kutoelewana kwa kisiasa kwa miaka hiyo yote baada ya miaka hiyo yote ya uhuru? Uh, nafikiri tatizo kubwa ni uongozi, kama ambavyo ndugu yangu huyo kutoka nchini uh, Tanzania ame, ametoka kusema hapo uh, tatizo kubwa la Kongo alijapata viongozi wazalendo ambao wanaweka maslahi ya nchi kwanza mbele, ili kwamba taifa liweze kusonga mbele. Viongozi wengi ambao tumewapata kuanzia uh, toka, toka kipindi cha uhuru, toka Mobutu, toka Mobutu alivyochukua madaraka miaka mitano baada ya uhuru mpaka leo viongozi wetu sio wazalendo, ninaweza kusema hivyo, sio wazalendo ambao wameweza kuweka masilahi ya taifa kwanza mbele ili kwamba taifa liweze kusonga mbele. Viongozi wetu wameweka masilahi yao mbele, na ndio kitu ambacho kimesababisha nchi ya Kongo iweze kurudi nyuma na inaendelea kudidimia. Leo kama Kongo tungekuwa na viongozi wazalendo, leo kama Kongo tungekuwa na viongozi ambao wanajali masilahi ya taifa kwanza mbele na watu wake leo Kongo ingekuwa ndio inatoa misaada kwa nchi zingine maskini barani Afrika na hata ulimwenguni kote. Leo Kongo ndio ingeweza kuwa inatoa msaada wa chakula katika nchi ambazo zi zi zi zimegubikwa na matatizo ya wakimbizi. Lakini ukiangalia kwa upande mkubwa, leo Kongo ina wakimbizi wengi nje ya nchi, leo Kongo ina wakimbizi wengi ndani ya nchi. Leo Kongo ambayo ina utajiri wa mali, ina matatizo ya kiuchumi kuliko nchi nyingine barani Afrika. Kwa hiyo mimi ninaona kwamba tatizo la kizalendo bado ni tatizo kubwa kubwa kubwa sana katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ndoko ya Kikongo Kilingala, ikiashiria kwamba bado tungali kule DRC tunapoangalia miaka 56 ya uhuru wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kumbuka katika kipindi cha kwanza tulikuwa na wageni wetu Honore Salum Mbula akiwa kule Kentaki, vilevile tuna Salehe Mwana Milongo na wasikilizaji, bado tunawakaribisha kuweza kuchangia, karibu sana. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington, DC kiwa jina langu Harizon Kamau na mwenzangu Mkamiti Kibayasi tunapoendelea na Live Talk nam basi, na kama ulivyosikia msikilizaji awali hapo, tukizungumza na mwandishi wetu wa Kinshasa Salemwa na Milongo, alitupa historia ya nchi ya DRC. Na kama utakumbuka basi, msikilizaji, DRC imekuwa ilikuwa ikitumia majina kadha wa kadha mpaka hapa ilipofika. Lakini haya yote yalisababishwa na nini mpaka kupata jina la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambalo ndio jina linalotumika hivi sasa. Awali tulishasikia majina ya Zaire na kadhalika. Salema na Milongo, hebu basi tueleze kwa kwa kina katika live talk, hali hii ilipelekea nini hasa kufikia? Historia ya Kongo imekuwa ndefu kabisa, kwa sababu alipochukua madaraka Mobutu ilikuwa ni Jamhuri ya Kongo. Uh, baadaye eh miaka minne baadaye Mobutu akaja kubadili majina na ndio hapo mto uliokuwa ukiitwa Kongo ukaitwa Zair, na vilevile nchi yenyewe ikaitwa Zairi, na hata fedha pia ikaitwa Zairi. Ndio hiyo majina tatu ya Zairi ambayo aliweza kubadili, na alipenda tu akasema kwamba ilikuwa ni kitu kama vile ndoto na kuona kwamba ni jina limemfurahisha, na akafikia kwenye hatua kama hiyo. Na baadaye mnamo kipindi cha miaka thelathini uh, na mbili aliyobakia madarakani nchi ilibaki na jina kama hiyo vilevile, jina ya pesa pamoja na uh, jina ya mto Kongo, na alipokuja sasa Laurent Desire Kabila alipoichundua uh, madaraka ma ya Mobutu na hapo ndio akabadili tena jina ikaita, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Kwa hiyo Kongo toka kupata uhuru uh, na kusikia sasa imebadili majina ma mara ine hivi: wakati wa kabla ya kupata uhuru, wakati wa kujipatia uhuru, alipokuja Mobutu na alipokuja pia loghaa nde zirei Kabila. Kwa hakika Historia ya DRC ni historia ndefu, ambayo bado tuna muda wa kuangalia. Majina yamebadilika, viongozi wamebadilika, ya na mambo mengi yameendelea kubadilika. Lakini vilevile naona kwenye mtandao wetu wa Facebook watu wanaendelea kutoa maoni yao kuhusu sherehe hizi na wakati huu wa sherehe za uhuru wa DRC. Lakini Harrison, kabla ya kwenda katika Facebook, pengine labda tungempa fursa huyu msikilizaji wetu aliyeko Tanzania ajitambulishe na kutupa maoni na kisha tutaendelea kusoma ujumbe wa Facebook. Kahama, Shinyanga, Tanzania. unapozungumzia uhuru wa nchi ina maana ni kuzungumzia, tunaweza kama kulikuwa na matatizo mbalimbali mbali, e, ambayo labda yamefanyika hapa katikati ya miaka ishirini thelathini sasa hii, hii tuseme kwamba hizi sherehe zinapokuja kufanyika sana sana zinaangalia sasa, nisemu, ni sehemu gani ambazo labda nchi ilijikwa, ili iweze kurekebisha kasolo, kwa sababu sherehe kama sherehe haiwezi ikafanyika kwa ajili yeah, tu ya sherehe. Lazima kuangalia Ndosali, ni dosari gani labda ambazo zilikuwa zinafanyika, zinakuwa viko tofauti na na jinsi nchi inavyoteleza mm-hmm. Kwao mi naweza nikasema ni kwamba katika nchi ya Kongo yapo matatizo Am, ambayo sasa hii sherehe bila shaka imefanya sasa hii nani imefanya sasa haya maadhimisho sasa ya nani ya sherehe za miaka hamsini na shereza, sita, hayo matatizo kama watakuwa wamesha ya karia na kuyawekea maanani, lazima sisi nchi zilizoko ujirani na Kongo, lazima zitakuwa zinajifunza kwamba matatizo ambayo yalifanyika kwenye sherehe ya Kongo yalitatua moja, mbili, tatu. Kwa hiyo tayari moja kwa moja mnakuwa na za kuweza kuiga hata kama ni kuangalia. Make matatizo ni mengi mno kwa nchi ya Kongo ambayo yamefanyika. Mi ndiyo maana nilikuwa nazungumzia tu kwa, kwa uhuru. Sasa kuzungumzia neno uhuru, tunashukuru sana msikilizaji kwa mchango wako uliotupatia. Basi hmm, hivi sasa Harrison, naona ni wakati wa kusoma ujumbe mfupi wa SMS tuliotumiwa na wasikilizaji wetu katika Facebook naona kwamba Musa Chilumba anasema kwamba hapo hakuna uhuru tena, kama kungekuwa na uhuru watu wasingepigana vita. Halafu bora ipinge kup, kupigana vita kwa nchi kwa nchi kuliko kupigana wenyewe kwa wenyewe. Kwa hivyo anasema yeye kwake anaona uhuru bado haujapatikana. Alex Njeje wa Mbozi, Songwe, Tanzania anasema kiukweli Kongo hawajapata uhuru Kwani uhuru ungekuwepo, vita visingeendelea hadi hii leo. Unasikia huko Beni watu wameuawa. Narudia tena, kiukweli Kongo haijapata uhuru, jamani. Ased Alfredi anasema kwamba yeye yuko kule Mlemba, Kagera, Tanzania, anasema kuna changamoto nyingi sana na inaonekana kwamba bado uhuru wa raia kumiliki uchumi wao bado uko mbali sana, na pia demokrasia ni adimu kabisa. Harrison, naona, kama unakimbia. Unatupa, <laughs> unatupa kisogo lakini sasa uh, na hakika hili ni jambo ambalo tunaweza kulizungumzia siku nzima, lakini tumefurahi sana kwa wote walioshiriki, uh, wageni wetu Ashale, uh, Kambale, kuna Rehani Mbula, oh, Honore Salum na vilevile mwandishi wetu wa kule DRC Salehe Mwana Milongo, uh, mtayarishaji aliyekuwa ni Abdishakur Abud. Kwa upande wa pili tunaye Daniel Brown Bynum, na Nellis hapa studioni mimi ni Harrison Kamau nikiwa na mwenzangu naitwa Mkamiti Kibayasi, nikikutakia usiku mwanana usio na bukta kutoka Washington DC nam msikilizaji. Na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Ripoti kutoka Kenya zinasema jeshi la nchi hiyo KDF limezidisha harakati za kuangamiza wanamgambo wa, wa kundi la Al-Shabab waliodaiwa kujificha maeneo yaliyo karibu na mpaka wa Somalia. Wakuu wa jeshi la Kenya walitangaza mapema leo kwa wangechukua muda wa saa mbili pekee kwa saka magaidi katika msitu wa Boni, eneo la Lamu. Mashahidi na maafisa wa usalama nchini Somalia wamesema leo kwamba watoto wawili waliuawa kufuatia shambulizi la bomu lililofanywa na wanamgambo wa Al Shabaab kusini magharibi mwa Somalia, katika mji wa Baidoa na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.