hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki Tunatangaza pia katika mita bendi 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa, na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam inayowakaribisha hii leo. Ni mimi Sunday Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Mamoyo Hamza. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu anatazamiwa kuanza ziara yake ya kwanza Afrika Kusini mwa jango la Sahara Jumatatu, akiwa anatafuta washirika wapya wa wa kibiashara na kuadhimisha miaka 40 tangu tukio la kuokolewa mateka wa Kiyahudi katika uwanja wa ndege huko Entebbe ambapo kaka yake aliuawa. Ingawa ratiba maalum haijatolewa, Netanyahu anatazamiwa kuanzia Kenya Jumatatu na baadaye Uganda, Ethiopia na Rwanda. Baraza la mawaziri la Israel liliidhinisha Juni 25 kufunguliwa kwa ofisi za idara ya misaada ya kimataifa ya Israel katika nchi hizo nne. Netanyahu aliliambia baraza lake la mawaziri kuwa ziara hiyo ni sehemu ya juhudi za kurudi barani Afrika kwa kiwango kikubwa. Ziara hiyo inakuja huku Israel ikiwa inazindua mpango wa msaada wa dola milioni 13 kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi na nchi za Afrika. Gazeti moja la Kenya, The East African, linasema kuwa Somalia inakaribia kurudi katika hali mbaya kufuatia matamshi ya hivi karibuni ya Uganda kwamba itaondoa majeshi yake nchini humo ifikapo Disemba mwakani. Katika maoni ya mhariri, toleo la mtandao la gazeti hilo limesema endapo Uganda na Kenya zitaondoa majeshi yao Somalia, basi kundi la kigaidi la alshababu litakuwa limepata ushindi. Mashambulizi ya al-shababu katika mji mkuu wa Mogadishu yameongezeka ya hivi karibuni, na gazeti hilo linasema azma ya Umoja wa Ulaya kukata msaada wake wa dola milioni mia mbili kwa mwaka kutaathiri zaidi utendaji wa gazeti, wa jeshi la Umoja wa Afrika Amison. Maafisa wa Iraki wanachunguza milipuko ya mabomu miwili tofauti mjini Baghdad mapema leo ambayo imeua watu wasiopungua 91 na kujeruhi wengine 186. Shambulizi la kwanza la kujitoa mhanga lilitokea muda mfupi baada ya saa sita usiku katika eneo lenye biashara nyingi na kuua watu 82 na wengine 170 kujeruhiwa. Ilikuwa shambulizi baya kuliko yote mjini humo mwaka huu. Kundi la Islamic State limedai kuhusika katika shambulizi hilo, likisema lilikuwa linalenga watu wa madhehebu ya Kishia. Katika shambulizi la pili, mlipuko ulitokea kaskazini ya Baghdad na kuua watu wasiopungua watano na wengine 16 kujeruhiwa. Hakuna aliyedai kuhusika na shambulizi hilo. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Timu kutoka tume ya uchaguzi ya Zambia inatazamiwa kwenda Dubai hivi karibuni kusimamia uchapishaji wa karatasi za kupigia kura zitakazotumika katika uchaguzi mkuu wa Agosti 11. Timu hiyo inatazamiwa kuwepo Dubai mpaka mwishoni mwa mwezi Julai kusimamia uchapishaji mwanzo hadi mwisho, pamoja na usafirishaji wa vifaa hivyo hadi Zambia. Tume ya uchaguzi ya Zambia inajiandaa kusimamia uchaguzi wa rais, bunge na serikali za mitaa, na imesema itafanya hivyo katika hali ya uadilifu mkubwa. Kumekuwa na mvutano mkubwa kati ya chama tawala cha Patriotic Front na chama cha upinzani UPND katika miezi hii ya kuelekea uchaguzi huo wa Agosti 11. Na kijana mmoja mwenye umri wa miaka 18, anashutumiwa kula njama za kufanya vitendo vya kigaidi dhidi ya majengo ya serikali katika jimbo la Arizona, kusini magharibi, hapa Marekani. Ofisi ya idara ya upelelezi FBI na ofisi ya mwendesha mashtaka katika jimbo hilo imesema kijana huyo Mahin Khan alikamatwa kufuatia uchunguzi wa idara hiyo na anashutumiwa kwa kupanga mashambulizi katika majengo ya serikali katika miji ya Phoenix na Tucson. Maafisa wanasema Khan alipanga kufanya mashambulizi hayo wakati wa sherehe za uhuru wa Marekani Julai 4. <mulikana> Siku nyingine tena basi msikilizaji, ninapokualika katika salamu na muziki, jina mimi ni Id mwana wa Ligongo. Id Ligongo hapa nikikukaribisha katika salamu na muziki, ninachokuambia karibu Nam basi, moja kwa moja, msikilizaji, ninaanza naye simu mwingine Faisal Luta, ndiye mwenye bahati e, ya kuanzisha kipindi chetu cha salamu na muziki kwa siku hii ya leo. Zake salamu zimfikie e, mzazi Mastula Hussein, anasema ni mama yake mzazi E, vilevile vile zimfikie Zulfa Faisal na Umalu Zuberi. Vilevile vile angependa kumsalimu Mseto Matata Saidi Juma Nyanda Mayala Jafari Kopo Karigo Mshana Stanza Mavandimwe na Neema Kimario, mwingine ambaye ninakamata E, salamu zake si e, wa kumsahau huyu ni safari Munyereza, anasema anapatikana sehemu za Uvira, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Naamini kabisa e, zile sherehe za miaka 56, e, zinaendelea vizuri kabisa ambazo zilifanyika siku ya Alhamisi. Lakini unapenda kumsalimia si mwingine ni Gilbert Tantine wa Bujumbura, Alexander wa Canada, mzee Jessi Kazera Bozambo Monra Zawadi, bila kumsahau Akila Mwalume, ujumbe ni kwamba anawapenda sana. Huyu hapa si mwingine ni Richard Patrick Jakodongo, anasema zake salamu e, zimfikie Patrick Mkopolo, akiwa Baruti, Mara Marceline Mawazo akiwa Baruti. Irene Sebastia Pasco Peter Ogutu akiwa Baruti, ujumbe Mungu ni wawote, hakika Mungu ni wawote. Hivi sasa anakamata salamu zake Sayenda Mabula Magesha. Huyu e, anasema ningependa kumsalimia Masanja Mrongola, Emmanueli Makande e, Amosi Magali bila kumsahau Mwamoto lenga lenga chapati, vilevile vile zimfikie Jagira Emmanuel Butogwa na Juma Ramadhani. Huyu hapa ni Levi Manua, Levi Manua yeye anasema angependa kumsalimia e, Levi Mukulu e, wa Kiambu, Kenya. Vilevile vile angemsalimia Winnie Nancy Andrew na wazazi wake wapendwa, wakiwa Kisii. Ujumbe, tuendelee kusikiliza VOA Kiswahili ni ujumbe maridadi kabisa e, wa Levi Manwa wa Manwa kutoka Kiambu nchini Kenya. Aubin Buhendwa yeye anasema zake salamu e, ziwafikie jam, ndugu jamaa na marafiki, lakini anakuambia kwamba yeye anapatikana e, nchini DRC eneo la Bukavu. Anasema salamu ziwafikie wana ndugu marafiki kama vile e, Betini Habirangi e, Bikerenganji Papa David Buhembwa Pakashaga Ijui Saud Herit Hamisi Pamisi Komeki e, bila kumsahau Rafael Wenda Mwenda Mbali, Emmanuel Mungonya e, yeye angesema ku, angependa kumsalimia mama yake mzazi vilevile bila kumsahau baba Mulengwa, dada Elweti, Ana Neema Elisante. Ujumbe, tumtegemee Mungu. Basi moja kwa moja tunaelekea kupata burudani ya muziki. Tunaanza naye Elani akiwa na Jose Chameleon, wanakuambia my darling. Sikiliza kitu hiko Basi msikilizaji, ni Elani akiwa na Jose camilion wanakuambia my darling. Kibao kizuri kabisa. Jose eh, camilion ni mmoja kati ya wanamuziki wa kizazi hiki barani Afrika ambaye anafanya vizuri kabisa na mwenye mafanikio. Ni salamu na muziki kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mimi ni Idi Ligongo nikikuendeshea jahazi hili eh, moja kwa moja na kwenda kwake, si mwingine ni Mike Naluyaga. Mike Naluyaga anasema salamu zwaende mama yake bi na Santo Mgaya akiwa Karumo, Sengerema. Za pili ni mke wake bi Betha Mike akiwa Kigoma, Tanzania. Ujumbe anasema anawapenda sana. Mokoliani Kipalen, wewe ndiye salamu zako zinasomwa hivi sasa. Unasema unamsalimia amnom Simon Emanuel, vilevile Neema Mgereza, wote wakiwa e, maeneo fulani fulani ya nyanda za juu kusini mwa Tanzania. Hasan Ikasa Hassan, unasema wewe zako salamu zimfikie Salma Ikasa Hamisi, kanali Leonard Chilimu, Musa Kihamba Mandela Ikisa na salum Seleman Hassan, vile vile Agata Mapunda, wewe ungependa kumwasalimia Mr and Mrs Mapunda, vile vile salamu ziende kwake Joy, kaka yako Ima John Pascal na wale wote ambao wanaokufahamu. Lamek Fundikila e, wewe unasema ungependa kumsalimia Mr and Mrs Abel Fundikila, wadogo zako Daud Luth Ezra Fundikila, rafiki zako wapendwa Tindos Vidasus na Makoe Buza, ujumbe ameandika kimombo haya. Ah, <laughs> tukienda mbele ndani ya salamu na muziki, basi msikilizaji, nakamata ujumbe wako wewe, Kawoza Robert kutoka eh, kule Kampala nchini Uganda, unasema zako salamu ziwafikie mamako Agnes Tabingwa, babako Martin Waiswa. Ndugu zako Yeseri Yona na dada yako wote wanaishi Kimanto Igunga, mashariki mwa Uganda, ni Kimanto Iganga, ehe, ni mashariki mwa Uganda. Ukiwa unaendelea kusikiliza salam na muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hivi sasa na kamata ujumbe wako wewe Dafi Nyandekwa Nyafi Nyandekwa wanasema wewe unamsalimia si mwengine, ni Suleimani Kajole Sombi Mtemi Ntandu wa ntandu wantandu, Sayenda Mabula Rachi Warachi Maiko Chazi Juma mwanaharakati. Ujumbe unawapenda wote wadau wako. E, Lewale Minja wewe wanasema wanamsalimia e, ndugu jamaa na marafiki popote pale wanaposikiliza. Unasema hutaki kuweka majina kwa sababu una jamaa ndugu marafiki wengi kwelikweli, na kamata ujumbe wako. Andrew Lawrence, wewe Andrew Lawrence, wanasema unamsalimia Susan Maige, dada yako Elizabeth na mjomba wako Eli kana zake. Salamu hivi sasa ni za James Ines Mapunda, wewe unasema unawasalimia mama yako Elizabeth Nkia, dada zako Dorcas Jacqueline na wengine wote wale ambao wanasikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Mekubo James Mekubo, unasema wewe unapatikana maeneo ya chuo kikuu cha Agaton, salamu ziwaendee wazazi wako Eric Somoni, Unia, Cleofas, Bonfas na Shedrack Leonard, Mui, Leonard Mui Kalila wewe, e, unasema unapatikana maeneo ya Tarime, Mara, Tanzania. E, zako salamu ziwafikie mama yako Maria, baba yako Matias, Emmanuel, Jacob, Gisena, Simon, Angelina, Paul, Donald ujumbe basi eh, ni salamu kupendana ili kuonyesha ushirikiano. Moja kwa moja tunaelekea kwenye, kwenye burudani ya muziki hivi sasa. Tunakutana naye mwanadada mrembo kwelikweli kutoka nchini Kenya ni Avril anakuambia missing you <mimitation> Basi, Avril anakuambia umenipa penzi eh. Ni mambo matamu kabisa, ndani ya salamu na muziki kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti amerika, ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Moja kwa moja, tunaelekea katika zile zako salamu ambazo umetutumia hapa Washington DC. Ninaanza naye Juma Omari, wewe unasema ungependa kumsalimia mama yako mzazi Victoria Wambura, unasema yupo Tarime, mjomba wako popote pale alipo, Josephat Wambura na Wakuria wote waliopo eh, wewe kuwa makini ndugu yangu, Mwalimu Nyerere angekwepo angekuchapa, unatakiwa usemi wa Watanzania wote, sio Wakuria wote <laughs> Haya basi, msikilizaji, tukiendelea na salamu na muziki eh, hivi sasa tunakamata ujumbe wake Keisi Ahura, mkazi wa Entebbe, Uganda. Unawasalimu mzee Azali Ruahire na Masindi wa Uganda, Eli Elija wa Hoima Uganda, na Henry Mugie eh, wa Boston hapa Marekani. Mwenyezi Mungu awalinde wote. Hamisi Maulu, ndiyo wewe ambaye inakamata ujumbe wako hivi sasa na ungependa kuwasalimia mama Hawana Mfaume na Nambunga, Newala, baba mdogo Chikambo wa Makonga, baba Isa Mole wa Makonga, Newala, mke wako Zainab Samli wa Dar es Salaam, Kandonya Nyamtila wa Dar es Salaam, Litimba wa Dar es Salaam. Ujumbe, tusibaguane kabisa, ndiyo maana nikamwambia ndugu yangu E, Jamari Omar, usiseme bwana, unawasalimia wa Kuria wote, unatakiwa useme unawasalimia Watanzania wote. <laughs> Julius John wewe, zako salamu unasema zimfikie Neema Gimbi, mdogo wako Emmanuel Samson pamoja na Susanna Samson. Ujumbe, tukumbukane kupitia salamu. Daniel Malemi Limbu unasema kwamba zako salamu e, zimfikie Rais John Pombe Magufuli, Waziri Mkuu Majaliwa Kassim Majaliwa, e, baba zako Malemi Monde, Mabeja Monde, wote wa Bunda. Ujumbe, Tanzania ya Magufuli bila rushwa inawezekana. Ni Mwalim Daniel M Limbu wa Arusha, Tanzania. Sosa Di Daniel Sosa anasema E, wewe unapatikana kule maeneo ya DRC Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Zako salamu ziwaendee Elia Paskali, dada yako uh, Piabo Sakina, Neli, Francin Nirema Hitimana, Jelus na wote wanaokufahamu Kopera Kopera Lulacha eh, Kopera Lulacha unasema unapatikana e, maeneo ya Lilongwe nchini Malawi, unapenda kuwasalimia ndugu zako wote na mama yako Furaha Masoka, dada yako Elina Omari Lulacha, kaka yako Steve, kaka yako vile vile Ishinge, kaka yako Lua Kwamte, kaka yako Maduda, kaka yako Dewera <laughs> Bwana, orodha ndefu kwelikweli ya makaka, lakini naendelea tu kukusomea. Hujamsahau vile vilevile, kaka yako Matumbe, kaka yako Imani e, Peti Tilumoma, ujumbe unaotakia mwaka mpya wenye heri na mafanikio. E, bwana wewe, ndugu yangu, vipi bwana Kopera. E, Lulacha, huna e, wadogo kila kitu kaka, kaka. Haya, basi kama ni wakwako wote E, shukran kabisa. ina na naamini watakuwa wamezipata zile zako salamu, na basi, msikilizaji, tusikilize mambo haya. Haya, basi, msikilizaji, tunaendelea na salamu na tukiwa tunakaribia kumaliza maliza e, salamu na muziki kwa siku hii ya leo. E, hapa tunamuona Fresh Prince akiwa na DJ Jazz Jeff wanakuambia summer time vile vile Fresh Prince wengi wanamfahamu kama Will Smith hapa Marekani. Eh, ni kipindi cha majira ya joto, yani summer time. Sikiliza kitu hiki, wanakuambia summer time. Na mimi kutoka hapa Washington DC, Idil Gongo idi Ligongo nakwambia alamsik <mimu> Nam, asante Idi Ligongo, kwa salamu na muziki. Na sasa, msikilizaji, ni muhtasari wa habari. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu anatazamiwa kuanza ziara yake ya kwanza afrika kusini mwa jangwa la Sahara Jumatatu, akianzia nchini Kenya, akiwa anatafuta washirika wapya wa, wa kibiashara na vilevile kuadhimisha miaka 40 tangu tukio la kuokolewa mateka wa kiyahudi katika uwanja wa ndege wa Entebbe, Uganda, ambapo kaka yake aliuawa. Ingawa ratiba maalum haijatolewa, Netanyahu anatazamiwa kwenda Kenya, Uganda, Ethiopia na Rwanda. Gazeti moja la Kenya, The East African, linasema kuwa Somalia inakaribia kurudi katika hali mbaya kufuatia matamshi ya hivi karibuni ya Uganda kwamba itaondoa majeshi yake nchini humo ifikapo Disemba mwakani. Katika maoni ya mhariri toleo la mtandao la gazeti hilo limesema endapo Uganda na Kenya zitaondoa majeshi yao Somalia, kundi la kigaidi la Alshababu litakuwa limepata ushindi. Maafisa wa Iraq wanachunguza milipuko ya mabomu mawili tofauti mjini Baghdad mapema leo ambayo imeua watu wasiopungua 91 na, na kujeruhi wengine 186 Shambulizi la kwanza la kujitoa mhanga lilitokea muda mfupi baada ya saa sita usiku katika eneo lenye biashara nyingi na kuua watu 82 na wengine 170 kujeruhiwa. Ilikuwa shambulizi baya kuliko yote katika mji huo kwa mwaka huu. Na tume ya kutoka uchaguzi wa Zambia inatazamiwa kwenda Dubai hivi karibuni kusimamia uchapishaji wa karatasi za kupiga kura zitakazotumika katika uchaguzi mkuu wa Agosti 11 nchini humo. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.