Karibu msikilizaji kwa kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hivi punde tutajiunga naye Harrison Kamau akikuletea Kwa Undani. Nam, kwa undani leo tunaanza kwa kuangalia swala la Uingereza kujiondoa kwenye muungano wa Ulaya na adhari zake kwenye michezo hasa mpira maarufu wa miguu ama soka. Na kwa kawaida mchezo huwa ni kitu ambacho huondoa watu kwenye mawazo mengi, mojawapo ikiwa ni wazo la Uingereza kujiondoa kwenye umoja wa wilaya, wa Ulaya na kwa njia ya kura wakati wa tarehe uh, mwezi huu tarehe ishirini na tatu. Hatua hiyo huenda ikaathiri ligi, hasa ligi maarufu, ligi ya English Premier ambayo kwa kawaida inaaminika kuwa ni yenye kuleta raha kuliko zote ulimwenguni. Kwa sasa wachezaji kutoka mataifa wanachama wa Umoja wa Ulaya wana uhuru wa kucheza kwenye English Premier League, lakini wanaotoka nje ya umoja huo kama vile mchezaji wa Arsenali Alex Zan Sanchez na mwenzake wa Manchester, Yaya Toure sasa lazima, labda pengine mambo yao yakabadilika na wakawa watu wa kutafuta vibali. Nikianza nawe, Id Ligongo, unasikia kwamba swala hili la kuweza kujiondoa kwenye muungano wa Ulaya limeanza kuleta mabadiliko hasa katika hali ya uhamiaji wa wachezaji tuanzie hapo. Naam, uh, Harrison Kamau, ni kwamba swala la Uingereza kutaka kujiondoa katika uh, umoja wa Ulaya limezua maswali mengi sana, hasa kwa wapenda michezo e, kwamba namna gani swala hili linaweza likaathiri Uh, ligi ya mpira wa miguu ya Uingereza. Sasa swala la Uingereza kujitoa umoja wa Ulaya kunaweza eh, kuathiri ligi ya Uingereza kwa namna moja ama nyingine eh, lakini vilevile vile wachambuzi wengi ambao wamehojiwa na shirika la habari la michezo la hapa Marekani, yani ESPN wanasema kwa kiwango kikubwa halitoathiri, maanaake kuathiri ile hali ya, ya, ya kuwa ligi bora duniani, eh, kuwa ligi yenye msisimko sana. Lakini kitu ambacho kinaweza kutokea ni badiliko fulani fulani katika swala zima la uhamisho wa wachezaji e, kwa sababu ndani ya jumuiya ya Ulaya nchi walikuwa wamekubaliana katika vitu vinne ambavyo walikuwa wamekubaliana, mojawapo ni swala la ajira, watu waweze kwenda ku, uh, nchi yoyote ile bila ku, kuwa na, na, na, na vikwazo vya kuweza kupata ajira. Kwa maana hiyo sasa, Uingereza itakapojitoa ina maana kwa yoyote yule ambaye anafanya kazi Uingereza, hata kama anatoka nchi ya jumuiya ya Ulaya ama nchi ya, ya uh, sehemu inayoitwa eneo la kiuchumi la Ulaya, yani European Economic Area EEA, vilevile atapaswa kuwa na kibali kwa ajili ya kufanya shughuli yoyote. Kwa hiyo mi nafikiri hapa ndo tuanzie, eh, kwa kuliangalia hili swala. Kwa kweli uh, kama Idi ambavyo wamezungumza kwamba Uingereza watakapojitoa suala la vibali sasa litaanza kuwa ni, ni, ni kwa kila mtu, kwa yeyote yule ambaye anafanya kazi Uingereza, lakini pia uh, tukumbuke kwamba bado hatujajua uh, Uingereza watafanya namna gani kuwa na ushirikiano tena na jumuiya ya Ulaya baada ya kujitoa, kwa sababu pia wataendelea kuwa na, na ushirikiano na jumuiya ya Ulaya, lakini katika soka uh, hili litakuwa lita, lita ni tatizo hasa kutokana na kwamba Uingereza ni, ni wana ligi ambayo ina, inachukua wachezaji wengi sana kutoka ambao ni wageni kwenda pale. Kwa hiyo kwa, kwa sasa watahitaji kibali, na tukumbuke kwamba wachezaji wengi waliokuwa wanatoka katika jumuiya ya Ulaya walikuwa hawahitaji vibali kama ambavyo uh, watu wengine walikuwa wanahitaji. Kwa hiyo walikuwa wanapewa uh, urahisi ule wa kuja pale kucheza wakiwa wadogo. Sasa uh, hii ita, itawaathiri kidogo wachezaji na tukumbuke kwamba kuna wachezaji wengi, kwa mfano uh, Cesc Fabregas ambao walikwenda pale uh, wakiwa wadogo sana kucheza Uingereza lakini hao watakuwa pia uh, hatutaweza kuona hao kuanzia ah, sasa. Kuna wasiwasi wasi pia kuwa kushuka kwa dhamani ya pauni tangu tangazo lilipofanywa dhidi ya dola ya Kimarekani kutaongeza gharama ya kuwalipa wachezaji, na inaaminika kuwa mataifa yaliyo kwenye Umoja wa Ulaya yataongeza gharama ya, ya kuruhusu wachezaji wao kuweza kuingia kule Uingereza. Itakuwa gharama kubwa kuvutia wachezaji mashuhuri kama vile Zlatan Ibrahimovic kutoka Sweden wakati mambo haya yatakapoanza. Je, swala la kushuka kwa dhamani ya pauni ya Uingereza unaathiri vipi shughuli hizi zote za malipo kwa wachezaji? Wachambuzi wengi sana wa ligi hii hawaoni kwamba swala la like kiuchumi kwamba lina athari kubwa sana. Uh, kitu ambacho wao wamekuwa wakikizungumza zaidi eh, ni kuhusiana na sheria za uhamisho kwa watu ambao wako chini ya umri wa miaka uh, kumi na tisa. Kwa mfano, endapo Uingereza leo ikajitoa katika eh, jumuiya ya Ulaya kuna kipengele ambacho kinapatikana katika ibara ya 19 ya taratibu za uh, uh, uhamisho wa wachezaji, na yenyewe inakataza kabisa na inapiga marufuku kabisa kwa mchezaji yoyote yule ambaye yupo chini ya umri wa miaka 18 kusajiliwa na timu timu yoyote. Lakini sheria hii, hii, vile vile inampa nafasi eh, nafasi ina, inazipa nafasi timu kuweza eh, kusajili wachezaji ambao wako chini ya umri wa kum, miaka 18 endapo watakuwa wamekwenda Uingereza pengine na familia zao, lakini haikuwa safari yao haikuwa na lengo la mtoto huyo kwenda kucheza mpira, lakini vilevile kipengele cha pili ambacho kinawaruhusu eh, watu ambao wako chini ya umri wa miaka kumi na nane na, na, na, kuweza kucheza ligi ya ya Uingereza ni kwamba Lazima mtoto huyo ambaye iko chini ya miaka 18, lazima awe amekwenda eh, katika, am, ametoka katika nchi ya umoja wa Ulaya au nchi ambayo ipo katika eneo la kiuchumi la Ulaya. Na hapa ndo wachezaji wengi sana ambao wameweza kucheza ligi ya Uingereza wakiwa na umri wa miaka 18 na kufanya uhamisho kutoka sehemu nyingine, kwa mfano kama eh, Ses Fabregas ambaye Omar amemzungumzia mwaka elfu mbili na tatu alihamishwa kutoka Barcelona kwenda Arsenal mm -hmm. eh, kwa mfumo huu huu. Mm -hmm kwamba yeye anatoka nchi ambayo ipo katika eneo la kiuchumi la, u, la, la, la Ulaya. Lakini kwa sasa hivi kwa mfano kuna wachezaji kama eh, Adnan Jazunas wa Ubelgiji, huyu anachezea sasa hivi Manchester United, ni mchezaji ambaye ana asili ya Ubelgiji, lakini Manchester United alimchukua mm -hmm. akiwa chini ya umri wa miaka 18 sasa ameweza kucheza Manchester United kwa sababu nchi yake ipo ndani ya umoja wa Ulaya. Endapo Uingereza itajitoa inamaana mchezaji huyu eh, hatoruhusiwa leo hii kucheza timu ya Manchester United ama kufanya uhamisho wowote ule. Kwa hakika najua kwamba mmeangalia mambo mengi kuhusu swala hili kwa kina, lakini kuna kitu ningetaka kuguzia kwanza, kwamba wakala wa mchezo wa soka kutoka Uingereza Rachel Anderson kupitia tovuti la BBC anasema kuwa karibu nusu ya wachezaji wa Premier League sasa watahitaji vibali maalum ili kucheza wakiwa Uingereza. Hata hivyo, anasema hivi kuwa labda haliyo itapelekea kutafutwa kwa talanta za ndani ya nchi. Sasa anasema kwamba labda ndio mwanzo ama mwamko mpya kwa Uingereza kupata wachezaji wake wa nyumbani. Ni kweli kwa sababu uh, kama uh, hizi sheria zitachukua mkondo wake, hii inamaanisha kwamba Uingereza sasa wataanza uh, kuwa na mwelekeo kwamba vijana wao pale pale, pale, pale Uingereza wapewe nafasi zaidi. Um, ni swala ambalo nafikiri itachukua muda sana, lakini pia uh, inaweza kuwapa nafasi kubwa Waingereza kwa sababu uh, tumeona kwamba uh, mwagiko wa wageni wengi sana, wachezaji wengi kutoka nchi nyingine, uh, wamekuwa wakifika Uingereza na kuna watu wengi sana ambao walikuwa wamesema na wamezungumza sana uh, suala hili kwamba linazuia wachezaji wengi wadogo wa Uingereza kupata nafasi. Kwa hiyo pia uh, ukiangalia kwa namna hiyo, nafikiri itakuwa nafasi nzuri kwa wachezaji wengi wa Uingereza na, na, na pia itakuwa na itakuwa ni kitu ambacho kitaisaidia uh, timu ya taifa ya Uingereza ambayo inaonekana uh, kwamba inakosa wakati mwingine vijana wa pale pale Uingereza kutokana na na, na wachezaji wengi sana wanaocheza katika ligi ile ni wageni. Na athari nyingine ambayo uh, Harrison Kamau, inaweza kuonekana ni kwamba eh, pamoja kwamba Uingereza itakuwa ikiwapa fursa wachezaji wake wa ndani kuweza kushiriki, lakini wachezaji wa kutoka mataifa mengine eh, hasa ya ndani ya Ulaya watakuwa wana kazi kubwa zaidi kwa sababu sheria iliyopo sasa hivi katika ligi ya Uingereza, ili mchezaji aweze kusajiliwa ambaye anatoka katika nchi si mwanachama wa jumuiya ya Ulaya. Eh, kuna vitu vi karibu vinne inabidi awe navyo. Kwa hiyo lazima kwanza awe anatoka katika nchi ambayo katika kiwango cha FIFA lazima iwe katika kumi bora, na lazima awe amecheza asilimia 30, eh, ya michezo ya kimataifa yani na timu yake ya taifa ili aweze kupata kibali kucheza mm -hmm. ligi ya Uingereza. Lakini vile vile lazima uh, mchezaji huyu kama anatoka uh, timu ambayo am, ama nchi ambayo ipo katika kiwango cha FIFA eh, kuanzia namba 11 mpaka 20 lazima awe amecheza eh, asilimia ya karibu 45 ya michezo ya kimataifa na timu ya taifa. Lakini vile vile kuna ongezeko la asilimia 60, eh, kwa nchi kumi zaidi kuanzia kati ya 20 mpaka 30 na vile vile lazima awe amecheza michezo hiyo. Na 75 kwa, eh, timu ambazo zipo katika kiwango cha FIFA kuanzia 35 mpaka 50. Sasa ukiangalia wachezaji wengi sana ambao wanacheza hivi sasa, eh, barani Ulaya, kwa mfano kama Ngolo Kante ambaye alichezea Leicester City, hivi sasa ni mchezaji wa timu ya taifa ya Ufaransa asingeweza za kucheza Uingereza, na endapo sheria hii kama itapitishwa na wakasema kwamba sasa Uingereza haipo tena katika jumuiya ya Ulaya na hakuna makubaliano maalum kwa ajili haya wachezaji ambao wako wengi kwelikweli katika ligi hiyo hawatoweza kupata kibali cha kucheza mpira Uingereza. Unaendelea kusikiliza haya yote mambo kwa undani kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC, tunapoangalia mambo kwa undani sasa hivi, tukiangalia athari ya kutoka kwenye muungano wa Ulaya kwa Uingereza katika uh, spoti ama mchezo wa soka. Na kwa mfano tu nikitoa mfano Ide na Omari, uh, ni kwamba ukiangalia timu zingine kama kwenye uh, kwenye Villa, Newcastle United pamoja na Watford huenda zikapoteza wachezaji 11. Huku upande wa Champions League, Charlton Athletic huenda pia ikapoteza wachezaji karibu zaidi ya kumi na watatu. Wadadisi wanasema kuwa ni wachezaji ishirini na watatu pekee kati ya wachezaji 180 wasiotoka Uingereza na ambao wanacheza kwenye Champions League watakaopata hati ya kuchezea Uingereza. Sasa basi, wanasema hivi, inaonekana kwamba historia ya, ya, ya, ya mpira wa soka sasa imebadilika ulimwenguni. Sasa sijui kama kimataifa jambo hili litabadilisha mtazamo wa mchezo huu wa soka. Ndio. Uh, kwa kweli litabadilisha sana, kwa sababu kwanza, um, uh, kuna kitu kikubwa cha kuangalia kwamba uh, ligi ya Uingereza, kama ligi ya Uingereza ni moja kati ya ligi ambayo ina pesa nyingi sana, inaingiza kiwango kikubwa sana cha pesa duniani. Kwa hiyo ni, ni, ni ligi ambayo uh, ina, ina wadhamini wengi sana kutoka sehemu nyingi sana, kwa hiyo pia hii uh, na wadhamini wanavutiwa pale wanapoona kuna wachezaji uh, wengi sana nyota wanakwenda kucheza katika ligi ile. Ni moja kati ya sababu kubwa ambazo zinavutia uh, wadhamini wengi katika ligi, kwa hiyo hiyo linaweza kuwa tatizo kubwa sana kwao kama ligi na um, siku ambazo uh, uh, uh, zinakuja na zinaendelea, mataifa mengine yataanza kuona uh, kwamba hili ni tatizo, lakini tunazungumzia Uingereza uh, zaidi. Hatujui jumuiya ya Ulaya, mataifa ya jumuiya ya Ulaya yatafanya ya nini na yataona uh, nini kifanyike, kwa sababu kuna ligi nyingine kubwa kama ligi ya Uhispania na sehemu zingine. Kwa, kufu, kwa kukamilisha tu uh, mjadala huu ni kwamba eh, Harrison Kamau, eh, wachambuzi wengi ambao wameongea na shirika la habari za michezo la ESPN wanajumuisha kusema kwamba eh, endapo eh, jumu, uh, Uingereza itatoka jumuiya ya Ulaya, kuna mambo mawili yanaweza kutokea: kuona tofauti sana ya usajili katika eh, timu nyingi za Uingereza au kuona sheria za usajili zikibadilishwa kabisa ili kuweza kutoa mianya kwa wale ambao e, wanatoka nchi nyingine kuweza kushiriki ama kucheza mpira katika ligi ya Uingereza. Hakika huu ni mjadala ambao mwenzangu Sande Shomari wakati mwingine uniambia ni moto sana. Na kwa kweli tutapata nafasi ya kuendelea kuangalia na kutathmini mambo yatakavyoendelea kubadilika katika hatua hiyo mpya katika Ulaya. Msikilizaji, yote haya yanakujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, kipindi kikiwa ni Kwa Undani. Na kabla hatujaingia katika sehemu ya pili, ambayo itaendeshwa vilevile vile na Harrison Kamau, naomba usiondoke. Tukichukua mapumziko kidogo, usikilize wimbo huu wake Juliana Kanyomozi. Wimbo unajulikana kama Kaliba Tanya Luke. nam akiondoka chini kwa chini hapo, ni mwanamuziki maarufu kweli kweli, Juliana Kanyomozi kutoka nchini Uganda, anasema Kaliba Tanya ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC, tukiendelea kwa undani ambapo tunaingia sehemu ya pili. Naona kabisa wenzangu hapa studioni wamejiandaa kabisa, karibu uh, BMJ Mureidhi na mwenzangu uh, Abdushakur Abud. Tunapoangalia swala la pili, basi siku ya Jumatatu hapa Marekani ilikuwa ni ya kihistoria kwa wanaharakati wa kutetea haki za utoaji mimba baada ya mahakama kuu kupinga sheria kali zilizopendekezwa na jimbo la Texas na ambazo ziliungwa mkono na baadhi ya majimbo mengine hapa Marekani. Kwa mujibu wa mtandao wa Yahoo, viongozi wengi wanaopinga utoaji mimba hawajafurahishwa hata kidogo na hatua hiyo baada ya kuwa wanashinikiza sheria hizo kali kwa zaidi ya miaka miwili iliyopita. Kwa upande mwingine rais wa kundi linalounga mkono utoaji mimba maarufu Planned Parenthood, Cecil Richards, amesifia uamuzi huo, akisema sasa wataangalia mbele zaidi ya sheria hizo za Texas. Sasa Abdi Shakur, uh, suala hili wengi hawaelewi kabisa, tunazungumzia nini? Hebu turudishe nyuma kidogo, tueleze mambo haya yalianza lini na vipi? Kwa hakika kama asante sana, swala hili ni tete kabisa, hapa Marekani na katika siasa, jamii na uchumi, imeigawa nchi hii, tunaweza kusema mapande mawili. Kuna watu wanaunga mkono na watu wanaopinga. Sasa mahakama kuu, uamuzi ulichukuliwa kutokana na kesi iliyowasilishwa kutoka huko Texas, iliyokuwa inajulikana whole women's health na Helsted. Ni kwamba kulikuwa na sheria ambapo ilipitishwa, ni kwamba madaktari, hiyo sheria imepitishwa kwamba madaktari na wale ambao wanatekeleza utoaji mimba kule Texas, mm -hmm. Mazahanati ilibidi wawe na vibali maalum ya kuwa kiwango cha kufanya operesheni watu. Kwa hivyo kutokana na hali hiyo, wengi walipoteza kazi zao, wengi walibidi kufunga kwa hivi sasa kule Texas kuna zahanati 19 tu zilizobaki za utoaji mimba. Sasa sheria hiyo ilikuwa inawala, inapitisha katika zile sheria zimepitishwa katika miaka mitano iliyopita katika majimbo ambayo yanaongozwa na wa Republican. Maana, maanake swala hili limegawika kati ya chama cha Republican, siasa za kihafidhina na chama cha Democratic. Wa wademokrat wengi wanaunga mkono wanawake wapewe haki kujiamulia afya yao, ikiwa ni pamoja na utoaji mimba, lakini upande wa Republican wanachukulia kwamba la swala hilo utoaji mimba ni jambo haramu, haikubaliki inaingia tena katika ile mlengo wa kidini, kwa hivyo inaleta mvutano. Kwa hivyo mahakama kuu ilipochukua uamuzi huu, inachukuliwa kihistoria, kwa sababu inachukuliwa ni hatua mpya ukilinganisha na ile iliyochukuliwa mwaka 1973 ya Roe versus Wade, ambayo ilibadilisha kabisa suala hili katika historia ya Marekani. Kwa hivyo sasa wanachukulia kwamba Mahakama Kuu imepatia nguvu Roe versus Wade au imeidhinisha kabisa kwamba msipite njia za panya kujaribu kubadilisha sheria hiyo. Na BMJ nikirudi kwako kwa, nikija kwako kwa, labda pengine unaweza ukatutokezea asilimia ama takwimu za waliokuwa wanaunga sheria kali dhidi ya utoaji mimba ama uhaviaji wa mimba na wale ambao walitaka sheria hiyo iwe kuna, kuna takwimu ambazo unazo hapa Marekani? Bila shaka Kamau, nimekuwa nikipekua, pekua kuona ni yapi ni nani amefanya nini na ni labda ni majimbo yapi ambayo yanakubali kuhusu swala hili au yanakataa, na kwanza niongeze alivyosema uh, Shakuru ni kwamba Uh, swala hili limeleta msisimko mkubwa hasa kisiasa hapa kwanza, kwa sababu uh, kufuatia kufariki kwa mmoja wa majaji wa mahakama uh, hiyo uh, kuu uh, aliyejulikana kama Antonin Scalia, uh, kulikuwa na dhana kwamba upande wa siasa za mrengo wa kulia ungekuwa na udhibiti mkubwa wa mahakama hiyo kuhusiana na maswala nyeti kama vile utoaji wa wa mimba, na ni vizuri kukumbuka kwamba kisera wa Republican hupinga uhuru wa kutoa mimba, na hivyo basi hili linaonekana ni baadhi uh, kulingana na wadadisi wa masuala haya, linaonekana kwamba ni pigo kwa wa Republican, hasa kwa sababu uh, limekuja wakati wa msimu wa siasa za, za urais hapa Marekani ambapo suala hilo bado ni tete. Na sasa tukiangalia upana wa jinsi uamuzi huo utafaidi au kuathiri majimbo mengine. Kwa siku mbili sasa, vyombo vya habari kote Marekani vimekuwa e, vikijadili swala hili kwa kina, kujaribu kutathmini maana yake halisi. Mashirika husika pia yamekuwa yakidadisi na kuzungumzia umuhimu wa uamuzi huo. Sasa tuangalie swala ulilo niuliza. Kwa mfano, kulingana na kituo cha masuala ya haki za uzazi za Marekani CRR, ambacho ndicho kilichowasilisha hoja moja, ya vile vilivyowasilisha hoja hiyo mahakamani, uamuzi huo utakuwa ni na athari kubwa kwa wale ambao wamekuwa kipinga hatua zinazoruhusu utoaji mimba na sio huko tu peke yake, kwani pia ni katika majimbo kama vile Missouri, North Dakota na kadhalika, Tennessee, na nikimalizia, Kamau kesi kama hizo zimewasilishwa pia katika majimbo ya Alabama, Kansas, Louisiana, Mississippi, Oklahoma na vilevile vile Wisconsin. Kwa hivyo utaona kwamba uh, hili ni wimbi ambalo linafagia nchi nzima, kwa sababu uh, mahakama kuu hapa Marekani ndio mahakama ya juu zaidi na hakuna pahali pengine wataweza kwenda. Uh, hivi punde nitakuangalilia uh, kwa kina kabisa, tuone uh, takwimu uh, yani nani ni watu wangapi walifanya hivyo. Sawa, sawa, kabisa BMJ. Sasa kabla ni rudi kwako Abdi Shakur ni kwamba wakati ama baada ya uamuzi ulipotolewa na mahakama hapo jana, viongozi wa kisiasa hapa Marekani waliweza kutoa matamshi yao, na hakubaki nyuma Rais Barack Obama. Aliweza kusema kwamba yeye amefurahishwa na uamuzi wa mahakama, akisema kwamba anaheshimu uamuzi huo wa, ma wa mahakama, na akasema kitu kimoja, akasema kwamba yeye hasemi kwamba anaunga ama anapinga, lakini kitu ambacho kimemfurahisha ni kwamba mwanamke amepata haki zake kisheria hivi kwamba analindwa na sheria akifanya uamuzi wake kulingana na aidha uzazi wake ama vipi, yeye amelindwa na sheria kwa hivyo aliweza kutaja. Na ikumbukwe kwamba siku za kampeni zinavyoendelea hapa Marekani ni kwamba Donald Trump yule wa Republican, kuna wakati fulani alikuwa amepokea swala hilo kabisa la utoaji mimba. Kwa hivyo sijui msimamo wa Trump uko wapi katika swala hili lote, lakini bila shaka kwamba yeye hajafurahishwa na uamuzi huo bila shaka ma Republicans hawajafurahishwa na suala hili, kwa sababu limepita katika mahakama kuu, majaji watano dhidi ya watatu, kwa hivyo kwa wingi mkubwa. Na unaposema Obama amezungumzia na Hillary, alikuwa wa kwanza kabisa kupongeza kwamba haki ya wanawake, manake hapa inabidi kuangalia ni sheria ya mahakama kuu kwa kulinganisha na katiba vile vile ya nchi, maanake inachukuliwa marekebisho ya kifungu cha kumi na nne na marekebisho ya kifungu cha tano ambacho kinampa kila mmarekani haki ya kujitetea haki ya kujilinda. Kwa hivyo wanachukulia kwamba hii imeimarisha ile haki ya mwanamke kujiamulia mambo yake kujiamulia kwamba afya yake yeye ndo anaamua, sio mtu mwingine. Kwa hivyo, unakuta kwamba katika ma Republicans wao wamependelea kwamba hii ni kitu ambacho ni kinyume na maadili ya kidini, zaidi wanazingatia upande huo. Na kuangalia kwa undani, utakuta kwamba katika nchi hii kwa hivi sasa majimbo mengi yanashikiliwa na magavana wa Republican. Kuna majimbo thelathini na moja kati ya kumi na nane yanayoshikiliwa na marepublican, 18 ndo mademokrat. Kwa hivyo katika majimbo haya 31 walikuwa wanajaribu kuchukua na kuangalia hii sheria iliyopitishwa Texas itachukuliwa vipi na mahakama kuu, na kwa vile mahakama kuu imeunga mkono hii sheria ya kwamba ilazima iondolewe hii sheria ya Texas, kwa hivyo mambo yayo yote sasa inaonekana itatulia kabisa kama vile Roe versus Wade ilivyotulia, lakini vita vimeendelea. Kama ulivyosema, wanasiasa hivi sasa wanajitayarisha katika uchaguzi mkuu kupambana na hii, itagawanya tena taifa hili. Basi kabla nirudi kwako kwa BMJ, naona kwamba uh, wasikilizaji wengi wetu upande wa Afrika Mashariki wanaendelea kutoa maoni yao. Naona maoni yako wewe Emmanuel, uh, uh, Kasima Kasimka, ukiwa Dar es Salaam, unasema sio vizuri hata kidogo uh, kutoa mimba, kama sisi wenyewe tungetolewa kweli, tungekuwa tunge tunasikiliza kipindi cha kwa undani <laughs> ndiyo mambo yanavyoendelea. Mwingine anasema haifai kabisa, na wengine wengi pia wametaja mambo tuliyokuwa nayo pale awali ya mipira, na ikikumbukwa mambo yalivyokuwa Tanzania leo, lakini hayo ni muda ndo huo unayoyoma, lakini nilikuwa nataka niseme. Kwanza kabisa kwamba eh, kila kunapotokea swala nzito uh, kama hili, wakati mwingi sana mashirika na pia vyombo vya habari huanza kufanya uh, maoni kutoa uh, maoni ya watu. Na sasa kulingana na utafiti uliofanywa na shirika maarufu hapa Marekani la Pew unaonyesha kwamba asilimia 56 ya Wamarekani wanaamini mimba unafaa kuruhusiwa katika kesi nyingi za wale ambao wangependa kufanya hivyo ili hali wana, wale wanaokataa ni asilimia 41, wa Republican ambao wana msimamo mkali kuhusiana na swala hili ni asilimia 68, huku watu wenye asili ya kizungu ambao ni waumini wa kikristo a, ni asilimia 65. Asanti sana, takwimu hizo tutaendelea kuzitathmini kwa kina na na shukuru wote walioshiriki kwa undani hivi leo wenzangu Idli Gongo, Omari, homari Shakul Abud BMJ Muridhi, na kwa upande wa pili Dwayne Collins. Kwangu mimi Harizon Kamau, na kutakia usiku mwanana uso na bugdha popote ulipo.