Ifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Mkamiti Kibayasi. Waislamu wa Afrika Mashariki wanaungana na wenzao duniani kote kesho Jumatano kwa kusherekea sherehe za Idi el Fitri, sherehe ambazo zinafanyika kufuatia kumalizika kwa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Mkurugenzi wa idara ya uhalifu wa jinai Marekani, James Comey amesema kwamba idara yake imekamilisha uchunguzi wa barua pepe za Hillary Clinton na kuukabidhi matokeo yake kwa Wizara ya e Sheria ili uamuzi uchukuliwe kuhusu kufunguliwa mashtaka au la. Hata hivyo, Comey amesema uchunguzi haujagundua ushahidi wowote utakaohitaji mashtaka dhidi ya Bi Clinton. Akizungumza mjini Washington hii leo, mkurugenzi wa FBI amesema uchunguzi, uchaguzi umekamilika na kwamba wachunguzi hawajagundua ushahidi wowote kwamba Bi. Clinton alifuta barua yeyote pepe inayohusiana na kazi zake kwa makusudi. Rais wa Uganda Yoweri Museveni anasema nchi yake itafikiria upya mipango ya kuondoa wanajeshi wake Somalia, kama operesheni thabiti za Umoja wa Afrika, AU huko zitakwenda katika mwelekeo sahihi. Akizungumza na waandishi wa habari mwishoni mwa mkutano wa usalama wa kieneo mjini Kampala jana Jumatatu, Museveni alisema operesheni za kijeshi nchini Somalia hazijafanya kazi kwa mafanikio. Museveni alisema, sababu yetu kuu ya kwenda Somalia ilikuwa ni kuwasaidia watu wa Somalia kuunda jeshi lao wenyewe, lakini baada ya miaka tisa hatujaweza kuunda jeshi. Aliongeza kwamba hatuwezi kusaidia msaada wa aina hiyo Aina ya mipango mibaya ni kitu ambacho hatuwezi kusaidia. Uganda ilipeleka wanajeshi wake nchini Somalia mwaka 2007 na, na ndiyo mchangiaji mwenye idadi kubwa ya wanajeshi, akichangia zaidi ya wanajeshi elfu sita kati ya wanajeshi elfu ishirini na wawili wa AMISOM. Waziri mkuu wa India, Narendra Modi, anaelekea Afrika siku ya Alhamis kuimarisha ushirikiano wa nchi yake na bara hilo lenye utajiri wa rasilimali linaloonekana kama muhimu kwa usalama wa nishati na chakula kwa New Delhi. Pia ataelezea India kama rafiki wa maendeleo kwa Afrika wakati ikitafuta kuondoa ushawishi mkubwa wa China katika eneo hilo. Ziara ya siku tano ya kiongozi huyo wa India inajumuisha Tanzania, Kenya, Afrika Kusini na Msumbiji, kufuatia mkutano mkubwa mjini New Delhi mwaka jana ulio shirikisha takriban wakuu wa mataifa hamsini ya Afrika. Nishati na kilimo yatakuwa maeneo makuu ya kuongeza ushirikiano. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Mtu anayeshukiwa kuwa mwanachama wa kundi la Al Shababu amerusha bomu la mkono katika soko la Mogadishu leo Jumanne na kusababisha watu tisa kujeruhiwa. Wakazi wa sehemu hiyo walikuwa wakinunua vitu kwenye masoko kujiandaa na Id el Fitri kesho Jumatano. Pia shahidi aliyeshuhudia alisema mzee mmoja ombaomba omba alijeruhiwa vibaya. Hamna kikundi chochote kilichodai kuhusika na shambulizi hilo. Lakini mara nyingi kundi la Al Shabab limekuwa likilaumiwa na serikali katika mashambulizi ya aina hii. Mabomu ya kujitoa muhanga yamepiga miji kadhaa huko Saudi Arabia leo Jumanne, ikiwemo moja katika mji mtakatifu wa Madina ambao liliua watu wanne na kujeruhi watano wengine. Mlipuko wa Madina umetokea kwenye kituo cha ukaguzi nje ya maeneo matukufu ya Kiislam, msikiti wa Mtume Muhammad mahala ambapo mtume alipozikwa mamilioni ya waislamu wanatembelea huko kila mwaka wakati waumini wakienda maka hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC mimi ni mkamiti kibayasi muda mfupi ujao tutakuletea kipindi cha kwa undani Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza kupitia redio ama Facebook livestream. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, kutoka hapa Washington DC. Ni muda, ni muda mwingine ambapo tunaangalia sheria mpya ya ongezeko la thamani VAT kwa huduma za kibenki na huduma za kutuma na kupokea fedha kwa simu nchini Tanzania. Pia tutaangalia taarifa iliyotangazwa punde na idara ya upelelezi ya makosa ya jinai ya Marekani FBI kwamba mgombea urais mtarajiwa wa chama cha Democratic Bi Hillary Clinton hatafunguliwa mashtaka kwa matumizi yake ya barua pepe na kituo cha kuhifadhia taarifa binafsi. Karibu. Wiki hii, mkanganyiko zaidi ulijitokeza kuhusu sheria mpya ya kodi ya ongezeko la thamani VAT nchini Tanzania kwa huduma za benki na utumaji fedha kwa simu baada ya mamlaka ya mapato Tanzania TRA, benki kuu ya Tanzania BOT pamoja na mabenki kutofautiana. Kwa mujibu wa gazeti la Mtanzania la nchini humo, sheria hiyo ya kodi ilianza kutumika rasmi Julai mosi mwaka huu baada ya kupitishwa na bunge la bajeti la Tanzania lililomalizika wiki iliyopita. Mkanganyiko mkubwa uliopo ni je, sheria hii itamtwisha mzigo mpya wa kodi mwananchi ambaye ni mtumiaji wa miamala ya kifedha kwenye mabenki, miamala ya kampuni za simu na taasisi nyingine? Hebu hapa tumsikilize waziri wa fedha wa Tanzania, Dkt Philip Mpango alipokuwa akifafanua sheria hii tarehe 22 ya mwezi Juni mwaka huu mbele ya wanahabari. Sheria ilivyo hivi sasa inaelekeza kwamba ada inatozwa wakati wa kutuma fedha. Wakati wa kupokea ada, kwa mujibu wa sheria ilivyokuwa, ni kwamba haitozwi. Kwa hiyo baadhi ya makampuni sasa ya simu walichokuwa wanafanya ni kwamba wakawa wanatoza ada upande wa kupokea ambao hautozwi kodi. Kwa hiyo uamuzi ni kwamba tutatoza ushuru wa bidhaa kwenye ada ya miamala ya kuhawilisha fedha, ama wakati wa kutuma, ama wakati wa kupokea fedha au vyote viwili na ushuru ambao sasa tumeweka kwenye uhawilishaji wa fedha utalipwa na benki au kampuni ya simu, na sio mtumiaji au mpokeaji, tofauti na kilichosemwa hapo. Baadhi ya benki nchini Tanzania zilitoa matangazo kuelekea Julai mosi ya mwaka huu kuwataarifu wateja wake kuhusu kuongezeka kwa kodi. Mfano, benki ya CRDB ya nchini humo ilisema kufuatana na sheria ya fedha mpya, yani Finance Act 2006 ongezeko la asilimia 18 litatozwa katika gharama za huduma za benki kuanzia tarehe mosi yani Julai ya mwaka 2016. Benki ya NMB nayo ya Tanzania iliwafafanulia wateja wake kuhusu kodi hiyo na ikatoa mfano halisi wa namna hii kwamba huduma ya kutoa fedha kwenye mashine za ATM ni shilingi za Tanzania 800 hivyo mteja atakatwa gharama ya VAT ya asilimia 18 ambayo ni shilingi 144, ambayo jumla ni shilingi 944. Maana yake hapo mteja atalipia VAT badala ya benki na gharama itapanda kutoka shilingi 800 mpaka shilingi 944. Benki ya CRDB nayo pia ilitoa ufafanuzi kama huo kwa maana hiyo, kauli za benki tayari zikapingana na taarifa za awali za waziri wa fedha Dr. Philip Mpango. Kufuatia hilo, mamlaka ya mapato Tanzania TRA wiki hii ilipinga vikali na kutoa tamko lake. Huyu hapa ni kamishna mkuu wa TRA Alfayo Kidata, na hii ilikuwa ni Julai pili ya mwezi huu. kumekuwa na taarifa za upotoshaji wa kile kilichodhamiliwa na serikali. Ni kwamba unapopata huduma kwenye benki au taasisi ya fedha, kuna ada ambayo mwananchi unatozwa, ile ilikuwa haikatwi kodi ya ongezeko la thamani. Kwa hiyo kilichokuwa kinafanyika, wewe ukitozwa shilingi elfu moja, ile shilingi elfu moja inachukuliwa yote na benki au taasisi ya fedha. Serikali ilichokifanya ni kwamba kwenye hii shilingi elfu moja ambayo unatozwa mwananchi kama ada ya kupata huduma kwenye hiyo hiyo benki au taasisi ya fedha basi serikali ipate asilimia kumi na nane ya ongezeko la thamani. Kwa lugha rahisi, kwenye hiyo fumoja, shilingi elfu moja shilingi mia moja kama hamsini na mbili nukta tano ni asilimia kumi na nane ichukuliwe na serikali. Lakini siku mbili tatu hizi, kama mmeona, wanatoa taarifa kwa wananchi kwamba huduma zote kwenye benki na vyombo vya fedha sasa zimeongezewa gharama kwa sababu wanaongeza ile gharama ya VAT ambayo ni asilimia 18. Huo ni, ni upotoshaji. Tunachokifanya ni kwamba wale wanakuwa regulated na Benki Kuu ya Tanzania, tumeshawapa taarifa Benki Kuu ili washughulike nao, lakini pia Mamlaka ya mapato Tanzania pamoja na wizara ya fedha mpaka sasa hatujatoa mwongozo wa hiyo sheria mpya ambayo imepitishwa, lakini pamoja na kwamba hatujatoa bado, mamlaka ya mapato Tanzania pamoja na wizara ya fedha zipo kutoa ufafanuzi wa haya masuala ya kodi. Kwa hiyo hakuna sababu ya msingi kwa benki hizi pamoja na, na vyombo vya fedha kutoa taarifa ambazo sio sahihi lakini kwa upande wa makampuni ya simu wao wanaeleza nini? Kwa sababu nao vilevile wanaguswa kwenye suala hili katika sheria hii ya fedha ya mwaka wa elfu mbili kumi na sita nilipata fursa ya kuongea na meneja mawasiliano wa kampuni ya simu ya Airtel ya Tanzania kuhusu nafasi yao katika sakata hili la kodi katika huduma za kutoa na kupokea fedha kwa njia ya simu licha ya kwamba hii huduma bado tulikuwa hatuchaji kwa. so, mteja yoyote akua ka na, na sii, mpaka sasa hivi tunavyoongea kwetu Tanzania sisi ndio kampuni pekee tunaotoa miamala ya simu, mteja kwenda kutoka kwa mteja, wana bure mpaka sasa hivi. Tamko limetolewa na mamlaka ya mawasiliano, sisi kama watendaji sisi kama watoa huduma ezituplingana na na mamlaka husika, tunatimiza kile ambacho tunaajiza Nilizungumza na Profesa Mohamed Wasama, ambaye ni mtaalamu wa masuala ya kodi ili kupata uchambuzi wa hali hii ilivyo kwa sasa katika kodi za huduma za kifedha kwa mabenki na makampuni ya simu ya Tanzania. Kwanza kabisa, nikaanza kumuuliza, licha ya TRA kudai asilimia 18 ya VAT ni mzigo wa watoa wa huduma, je, haiwezi kumwathiri mwananchi? Inawezekana kwa sababu baada ya muda mabenki wanaweza wakapandisha bei kwa sababu wana uhuru wa kupandisha bei zao katika soko huria. Mabenki wanaweza wakaangalia gharama zao pamoja na hii ushuru uliojitokeza VAT wakapandisha bei zao baadaye. Lakini huoni kwamba bado ni mzigo wa wa, wa mabenki ambayo kwa namna moja manyingine anatakiwa yawekewa mazingira mazuri ya kuweza kufanya biashara katika nchi kama Tanzania? Ni kweli kwa sababu mabenki mengine ndio yanategemea hii na vilevile sio vile, kwamba ni shuru pekee. Faida yao ikipungua, vilevile serikali itapoteza kodi ya mapato, kwa sababu haya mabenki yakichukua ya ki, ya asilimia ya kumi na nane, ina maana kwamba faida yao itapungua, na faida yao ikipungua, ina maana kwamba wao vilevile watalipa kodi ya mapato ambayo iko chini kidogo. Kwa hiyo kwa sasa hivi inawezekana kabisa kwamba hii kodi ikawa inaleta mshikili kwa, kwa mbele kwa mazingira ya biashara, pamoja na vile vile katika kuwalazimisha waweze kubakina bei ile ile, inaweza kuleta maswali mengi sana ya kiuchumi. Mabenki yalikuwa yako kwenye mfumo wa VAT, walikuwa kwenye kwenye sehemu ambayo inasema kwamba hawatakiwi walipe, kwa kiingereza unasema exemption. Kwa hiyo wao walikuwa kwenye schedule two ambayo ilikuwa inawaambia kwamba wao hawawezi ku, ku, kuweka VAT kwenye bei zao za shughuli za kibenki. Kwa hiyo sasa hivi bajeti hii ndo imewatoa kwa hiyo kwa sababu imewatoa imewaleta sasa wawe wana, wanaweka VAT kwenye huduma zao. Wao kisheria walikuwa wanafuata sheria iliyokuwa liyoku, ipo na waziri mwaka huu ndio wamewaingiza kwenye VAT. Vipi labda kwa makampuni ya simu ambao wanatoza hii huduma ya kupokea na kutuma fedha wao wanaathirika vipi? Makampuni ya simu wao wako tofauti kwa sababu wao sio VAT, wao imewekwa ushuru mwingine ambayo inaitwa excise tax, kwa hiyo kwa wao ile ushuru ulikuwepo, lakini ulikuwa upande mmoja tu. Kwa hiyo let's say, mtumaji ndio ana, analipa ile asilimia kumi, lakini sasa hivi mabadiliko yaliyofanywa ni kwamba mtumaji na mpokeaji wote inalipiwa hiyo excise duty ya asilimia kumi pande zote mbili. Hii waziri alivyoelezea ni kwamba ni kuzuia wale makampuni wasihamishie ile gharama upande ambao haina ushuru. Kwahiyo ili kuondoa hiyo tatizo Waziri ameweka hiyo ushuru pande zote mbili. kuna athari yoyote kwa mtumiaji wa huduma? Athari ipo, kwa sababu nayo vilevile, kama ile athari ambayo tumeiona kwenye mabenki, baada ya muda, kama gharama zao zitakuwa hazi, hazi zimepanda, ama kampuni lazima nayo anaweza akabadilisha bei yao, na tukaona kwamba gharama za kupokea na kutuma hela zikapanda. Kwa hiyo mtu ambaye labda alikuwa nalipa hela fulani akawa analipa zaidi ya pale ambacho alikuwa nalipa mwaka uliopita wa fedha, na ikitokea hivyo inamaana kwamba eh, watumiaji wata, watalipia huo ushuru. Kwa utaalamu wako unadhani nini hasa ambacho watumiaji wengi au Watanzania wengi hawakifahamu kwenye haya mambo yote kwa ujumla? E, nadhani kitu kikubwa sana ambacho Watanzania wengi wanatakiwa kuelewa ni kwamba pesa zao hazitakatwa ushuru hii ushuru upo tu katika zile e, e, e, makato ya benki yenyewe au kampuni yenyewe kwa hiyo ile ni hela ndogo sana kwa hiyo kama wewe ulikuwa umetuma hela au umepokea hela ulikuwa unatakiwa ulipe shilingi elfu mbili au elfu tatu basi unaongezewa hiyo hiyo VAT kwenye hiyo kama ulikuwa unatumia e, ATM na ulikuwa unalipa shilingi elfu moja basi sasa hivi VAT itakuwa inatoka kwa upande wa benki, sio kwamba pesa zako zinakatwa VAT. Hapana, hiyo ndio kitu ambacho kiwashtusha jamii na inabidi tuwaelimishe kwamba, bana, sio pesa uliokuwa nayo benki wala sio pesa yote unayotuma, ni ile tu mwamala yenyewe, yale makato ya fees za benki au kampuni ya simu ndiyo itakuwa inakatwa, itakuwa inakuwa na ushuru. Huyo ni Profesa Mohamed Wasama, mtaalamu wa masuala ya kodi na uchumi akielezea na akitoa ufafanuzi wa mkanganyiko kuhusiana na sheria mpya ya kodi ya mwaka elfu mbili na sita nchini Tanzania, sheria ambayo imetoa e, tafsiri tofauti kwa makampuni ya simu yanayotoa huduma za kupokea na kutuma fedha halikadhalika kwa mabenki ya nchini humo. Nam, kama unajiunga nasi hivi sasa, kipindi kilichopo hewani ni Kwa Undani na Moja kwa Moja. Tunakwenda kuangalia habari kubwa na iliyotokea muda mfupi uliopita kwa sasa hapa Marekani, ni ile inayobadilisha upepo wa kisiasa katika mwaka huu wa uchaguzi, ambayo ni kwamba idara ya upelelezi wa makosa ya jinai FBI kupitia mkurugenzi wake James Comey imetangaza kwamba haitopendekeza kufunguliwa mashitaka kwa mgombea mtarajiwa wa urais wa chama cha Democrat Bi Hillary Clinton baada ya kugundulika kwamba alitumia akaunti binafsi ya barua pepe pamoja na kituo cha kuhifadhi ya taarifa binafsi wakati alipokuwa akihudumu kama waziri wa mambo ya nje wa Marekani. Pamoja na hayo mkurugenzi wa, fie, wa FBI Comey ameweka bayana kwamba matumizi hayo na kitendo hicho cha Bi Clinton kutumia vitu vyake binafsi katika masuala ya kikazi ni cha kizembe mno kwa kuwa mawasiliano yake mengi yalikuwa yapo katika kipengele cha taarifa za siri kali. Kuzungumza hili nipo na Mwamoyo Hamza. Sasa Mwamoyo, tukianza moja kwa moja, uh, ni nini hasa tunachotakiwa kukifahamu zaidi, eh, kwenye taarifa hii? Naam, Idi, nafikiri wasikilizaji wetu watakumbuka kwamba katika kipindi cha karibu mwaka mmoja labda na nusu hivi, kumekuwa na hii unaweza kusema ni kashfa ambayo ilikuwa inamhusu uh, bi Hillary Clinton wakati alipokuwa waziri wa mambo ya nje kwamba alikuwa akitumia uh, simu zake binafsi na seva binafsi kupeleka barua pepe au email za kikazi au binafsi na katika kufanya hivyo, huenda alikiuka masharti fulani fulani ya kulinda siri za serikali. Kwa hiyo kwa muda huu wote kumekuwa na, na um, ubishani mkubwa sana kati ya ya serikali na wizara ya sheria tuseme na bi Clinton, hasa ikishinikizwa na wapinzani wake upande wa, wa, wa Republican. Kwa hiyo FBI ambayo ni shirika la upelelezi hapa nchini limekuwa likichunguza, limefanya uchunguzi kwa muda mrefu sana sasa. Leo hii kama ulivyozungumza hapo awali, mkurugenzi wa FBI James Comey alitokea katika mkutano na waandishi wa habari na kusema ofisi yake haiamini kwamba kuna haja ya kufungua mashtaka dhidi ya Hillary Clinton katika swala la jinsi alivyoshughulikia hizo nyaraka nyeti wakati akiwa waziri wa mambo ya nje. Na kama utakumbuka vilevile, Juma Mosi Clinton alikutana na wachunguzi wa FBI kwa muda wa saa tatu nzima kujadili swala hilo, na katika siku mbili tatu baada ya mkutano ule wachambuzi wengi walikuwa wanadhani, wanasema kwamba huenda uchunguzi wa swala hili sasa unakaribia mwisho, ile kwamba Clinton amekutana na, na, na FBI, kwa sababu kwa kaida wachunguzi wanapokutana na mhusika mkuu wanakuwa tayari wamesha kusanya ushahidi mwingine sehemu mbalimbali, sasa wanakuja kuzungumza na yule, yule mhusika mkuu kupata uh, ufumbuzi wa mwisho, hili suala linaelekea wapi. Kwa hiyo katika mazungumzo yake leo, mkurugenzi wa FBI Comey alisema ingawa kuna ushahidi na uwezekano wa ukiukaji wa sheria uh, na, na natumia maneno yake haya, anasema kwa tathmini yetu, yani hao FBI, hakuna mwendesha mashtaka mwenye makini ambaye atafikisha kesi hii mahakamani. Kwa hiyo ina maana uh, baada ya hapa sasa, kinachofuata ni kwamba FBI inapeleka mapendekezo yake kwa Wizara ya Sheria. Wizara ya Sheria wao ndio waendesha mashtaka, kama watafungua mashtaka ama la. Lakini mapendekezo ya FBI kwa Wizara ya Sheria ni kwamba hapa hamna haja kufungua mashtaka. Mkifungua mashtaka kuna uwezekano mdogo sana wa kushinda hiyo kesi. Kesi sasa, tukiangalia kwa ujumla, kambi ya Democrat hivi sasa inaweza kuona kwamba ni ushindi kwa hili, na pengine katika mkutano wa kampeni na Rais Barack Obama eh, ama ule wa mpinzani wake Bwana Donald Trump leo hii unaweza ukagubikwa kabisa na swala hili. Lakini kwa FBI kusema kwamba alifanya uzembe mkubwa, maana yake ni nini? Maana ya hiyo ni kwamba ni, ni, ki, tafsiri yake ni, ni kwamba haku, hakufuata kanuni zinazotakiwa kushughulikia nyaraka za siri, lakini tafsiri yake kubwa ni kwamba wapinzani kama wa Republican watatumia hiyo sehemu hiyo ya kwamba alifanya uzembe. Na kama um, Hillary Clinton kwa muda wa miaka mingi sana akiwa katika siasa anakabiliwa na hii hali ya kwamba sio mtu mwaminifu. Watu wa Marekani hawamwamini vizuri sana. Kwa hiyo, kwa kuonyesha uzembe wa namna hii, wa Republican wanaweza wakatumia kusema kwamba sasa kama huyu mtu amefanya uzembe kwenye kitu kama hiki, kwa nini mnataka kumpa ofisi kubwa zaidi uh, katika nchi? Na unapozungumzia nini kampeni ambayo Rais Obama leo anaungana, hivi tunavyozungumza uh, wanakwenda wana, wana pamoja na Bill Hillary Clinton katika kampeni kwa muda leo hivi kwa muda ile kampeni ilikuwa imeingia mashakani kwa sababu FBI wametangaza kwamba wanafanya mkutano na waandishi wa habari. Hakuna mtu aliyejua, si Hillary Clinton, si Rais Obama, si upande wa Republican ya kina Donald Trump, wala waandishi. Hakuna mtu ambaye alikuwa anafahamu FBI watakuja na maneno gani. Kwa hiyo kwa kiasi kikubwa sana kila kitu kilikuwa kimesimama, kwa sababu kama FBI wangekuja na matamshi kwamba wako tayari kumfungulia mashtaka Hillary Clinton, inawezekana hii safari hii Rais Obama ingebidi aivunje, kwa sababu huwezi kutokea tena katika mkutano wa kampeni hadharani na wewe ni rais wa nchi na mtu na anafu, anafu, anafunguliwa mashtaka mm -hmm. Unaona, kwa hiyo lakini sasa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa matamshi ya kwamba hawatafungua mashtaka ndio wamefungua njia sasa, um, umegusia hapo, ni ushindi kwa kweli, ni ushindi kwa, kwa Hillary Clinton na kama unakumbuka wiki na mmoja na nusu iliyopita uh, kamati ya bunge ya baraza la, la wawakilishi kwenye, kwenye bunge la, la Marekani pia ilimuondolea lawama Hillary Clinton kuhusu ile kashfa ya Bengazi, ambayo nayo pia ilikaa kwa muda na wa Republican wa walikuwa wanajaribu kuitumia kumwangusha Bill Clinton. Kwa hiyo katika muda wa wiki mbili amepata ushindi mkubwa mara mbili. Sasa hii inamfungulia njia nyepesi zaidi katika kuendelea na kampeni na pia ndio inamwezesha in, Rais Obama kushirikiana naye kwenye kampeni akiwa na roho nyeupe kabisa. Sasa kuna swala moja ambalo, kabla ya kufika ama kuangalia tangazo hili la leo la FBI kwamba hakuna haja ya kumfungulia mashtaka Bi Hillary Clinton, kulikuwepo na e, swala ambalo lili Lililetwa na bwana Donald Trump kwamba Rais Barack Obama katika safari yake ya leo kwenda kwenye mkutano wa kampeni. pengine anatumia pesa za walipa kodi wa Marekani. utaratibu sheria iliyopo kwa hapa Marekani. Rais anapokuwa uh, ndani ya madaraka na anapokwenda kufanya kitu ambacho kinaonekana pengine ni cha binafsi. utaratibu ni nini? Utaratibu kwa sheria za Marekani, utaratibu wa namna hiyo umewekwa vizuri sana na unatumika kwa miaka mingi sana katika matumizi ya fedha kwenye kampeni. Sasa, rais kwa mfano, Rais Obama yuko madarakani na labda anagombania, anataka uongozi kwa mara ya pili. Amemaliza uh, ile awamu ya kwanza anagombania kwa mara ya pili. Anasafiri kwenda kwenye mikutano yake ya kampeni. Bado analazimika kutumia ndege ile ya rais, Air Force One kwa sababu huwezi kumwambia usitumie hii ndege ile. ile ni, ni, ni ofisi ambayo inampa usalama, kwa hiyo anaitumia, lakini gharama za safari zile siku zote hazichukuliwi na serikali, hazibebwi na serikali, zinabebwa na kampeni ya rais Obama. Sasa kwa hili ni hivyo hivyo, kampeni ya B. Clinton inabidi ilipie gharama ya ile safari ya, ya rais Obama na, na inapotokea kama hivi wanaipima kwa, kwa namna mbili wanaangalia kama kampeni ya B. Clinton ingekodi ndege kama ile ya Raisi Obama kumkodia ndege na watu wake wote wale wanaotaka kuja nao ingegharimu kiasi gani. Wakishajua kwamba inagharimu dola elfu hamsini, basi wanamwambia sasa, wewe lipa hizi dola elfu hamsini. Kama gharama za safari ya Rais Obama zinaongezeka zaidi hapo, hiyo itakuwa ni juu ya serikali, lakini wewe umelipa kile kiwango ambacho unatakiwa ulipe kwa kutoka katika kampeni yako kwa hiyo mlipa kodi haingii hasara yoyote kwa safari ya rais Obama kwenda kwenye kampeni ya Bill Clinton. Naam, uh, Mwamoyo Hamza, uh, kabla ya kuondoka, ni vizuri tukaangalia kile ambacho kinazungumzwa na wasikilizaji wetu ambao wanatusikiliza kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Hapa ninaye Luka Msemwa anasema anatupata vizuri kabisa. Emmanuel Mwakasungura, eh, anasema siasa ni kigeugeu, wakati Maasai Jackson Leiza anasema Babati, Manyara anatupata vizuri kabisa ni nchini Tanzania. Zanens Kimaro anasema Rombo moja si wapati, lakini basi tunaamini kabisa hivi sasa unatupata. Joseph Francis anasema suala la kodi nimelielewa vizuri kabisa. Sasa, Mwamoyo Hamza, tunaona muda unakimbia kweli kweli kweli. Donald Trump kwake hivi sasa pengine anaweza kutumia neno Uh, uzembe ambalo limejumuishwa ama limeelezewa na, na, na idara ya masuala ya upelelezi wa makosa ya jinai ya hapa Marekani, yani FBI. Je, itampa nguvu, itabadilisha mwelekeo wa, wa, wa, wa kampeni za siasa kuelekea uchaguzi mkuu wa Novemba? Sio kwamba anaweza, atatumia na ameshaanza kutumia, mara tu baada ya mkurugenzi wa FBI James Comey kuondoka katika jukwaa alipotangaza kwamba hawatapendekeza mashtaka dhidi ya B, B Clinton, uh, Donald Trump alisema kwamba hii ni aibu kubwa sana na kwamba uh, yani taratibu hazijafuatwa. Sasa, Clint, uh, Donald Trump kama tunavyojua ni, ni, ni mtu ambaye anazungumza kwa kutumia maneno makali, mara nyingi ataendelea kuitumia sana hiyo, lakini kitu kimoja ambacho huenda kikamkwaza ni kwamba Wamarekani kwa kawaida wanaheshimu sana vyombo vya sheria wanaviweka katika kiwango cha juu sana na wanafanya hivyo kwa sababu wana, wanaamini kwamba usipoheshimu maamuzi ya vyombo vya sheria ina maana uh, utendaji kazi kwa kufuata sheria katika nchi una, unapotoka. Kwa hiyo, wanajaribu sana kuto uh, tilia mashaka maamuzi ya vyombo vya kisheria. Kwa hiyo katika majukwaa, Donald Trump anaweza kuendelea kuitumia hii, lakini haitakuwa hai, hai, na nguvu sana kwa sababu FBI wametoa hilo pendekezo, kwamba tumeliangalia hili swali kwa, kwa undani, tumeliangalia kwa, kwa kila aina, kila pembe tumeangalia, zile barua pepe zote, email zote zilizokwenda, na hatukuona sababu ya kumfungulia mashtaka Bi Hillary Clinton. Kwa hiyo nadhani na uh, ukiangalia hata wachambuzi sasa hivi wanavyozungumza kwenye, kwenye televisions hapa Marekani, ni kwamba baada ya muda nguvu ya swala hili itakwisha itabidi Clinton uh, Hillary uh, Donald Trump aamie katika swala jingine. Kama anataka kumwangusha Hillary Clinton. Na hakika litapungua kama wakati alivyokuwa akidai kutaka kukiona cheti cha kuzaliwa cha Rais Barack Obama. Obama. Basi, msikilizaji e, tuishie hapo kwa leo hii, naamini suala hili litaendelea e, kujadiliwa na kutolewa ufafanuzi zaidi na vyombo mbalimbali mbali vya hapa Marekani. Hapo mwanzo tulikuwa tukiangalia sheria ya kodi ya Tanzania ya mwaka 2016 na naamini na kabisa umepata kufahamu kwa undani zaidi kile ambacho kinaendelea. Shukrani ziwaendee wale wote ambao walishiriki katika kipindi hiki. Vilevile hapa studio nilikuwa naye Mwamoyo Amza kwa upande wa pili, shukrani zimfikie Duane Collins kutoka hapa Washington DC. Tunakuambia usiku mwema.