Hii, hii, hii, hii, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikiwa ni saa tatu za usiku saa za Afrika Mashariki na saa mbili saa za Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington. Jina langu Harison Kamau. Mahakama ya Barcelona Uhispania imemhukumu mchezaji mashuhuri wa mpira wa soka Lionel Messi pamoja na baba yake Jog mapema leo kifungo cha nje cha miaka cha miezi ishirini na moja, moja kumradhi, pamoja na kutozwa faini ya takriban dola milioni 4.1 kutokana na hatia ya kukwepa kulipa kodi kulingana na sheria za Uhispania. Hukumu inayochukua chini ya miaka miwili kwa watu waliokosa kwa mara ya kwanza, kifungo cha nje hutolewa, ikiwa na maana kuwa Messi na baba yake hawatapelekwa jela. Taarifa kutoka kwa mahakama ya Barcelona inasema kuwa uamuzi huo unaweza kukatiwa rufaa kwenye mahakama kuu. Messi ambaye ni raia wa Argentina na anayechezea timu ya Barcelona FC pamoja na baba yake walipatikana na hatia ya kukwepa kulipa kodi ya serikali ya takriban dola milioni 4.5 kutokana na, na mapato ya utangazaji kati ya mwaka wa 2007 na, na 2009. Na kampuni ya kutengeneza madawa ya Sanofi kutoka Ufaransa imesema leo kwamba itashirikiana na jeshi la Marekani katika kutengeneza chanjo dhidi ya kirusi cha Zika cha Zika. Taasisi ya kijeshi ya Walter Reed itatoa habari kwa kampuni hiyo ya Ufaransa kutokana na utafiti mpya uliofanywa ukionyesha chanjo dhidi ya virusi virusi vya Zika ikifanya kazi kwenye mwili wa panya. Mwaka uliopita, kampuni ya Sanofi ilitengeneza chanjo dhidi ya homa ya denge inayoenezwa ina na mbu wanaoeneza Zika. Ugonjwa wa Zika umekuwa ukishuhudiwa hasa Brazil, ambapo takriban watu milioni 1.5 wameambukizwa tangu ulipotokea mwaka jana wanawake waja wazito walioambukizwa Zika mara nyingi wanajifungua watoto walio na vichwa vidogo kuliko kawaida. Hali hiyo inajulikana kama microcefali, na kumekuwa na kesi 1600 zilizoripotiwa Brazil kufikia sasa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Majuma mawili yaliyopita Umar Muhamed alikamata mshukiwa kutoka kundi la Boko Haram aliyekuwa akijaribu kuingia kwenye mji wa kaskazini mashariki wa Maiduguri akiwa amebeba bomu. Muhammed ni mmoja kutoka kikosi maalum cha kiraia maarufu Civilian Joint Task Force, JTF, ambacho kimeidhinishwa na serikali ya Bono tangu mwaka wa 2013 kwa lengo la kukabiliana na kundi la Boko Haram. Kundi la Boko Haram limekuwa likifanya mashambulizi kaskazini mashariki mwa Nigeria na pia kwenye eneo la ziwa Chad kwa miaka saba huku likiua zaidi ya watu 2020 na kusababisha wengine milioni 2.7 kukosa makao. Operesheni ya kijeshi kwenye eneo hilo imemaliza nguvu za Boko Haram na hata kuliondoa kwenye maeneo ya mijini. Makundi kama vile JTF pamoja na mengine takriban darzeni moja kwenye eneo hilo pia yamesaidia pakubwa katika kuangamiza kundi hilo. Shirika la msaada mwekundu leo limetoa wito wa msaada wa dharura wa dola milioni 14 ili kukabiliana na kuenea kwa homa ya manjano nchini Angola, ukiwa mlipuko mbaya zaidi kuwahi kutokea katika kipindi cha miaka 30. Kufikia sasa zaidi kidogo ya dosi milioni 15 za homa ya manjano zimepelekwa Angola pamoja na nchi jirani ya DRC, lakini uhaba wa fedha na ugumu wa kutengeneza chanjo vimepelekea upungufu huo. Homa ya manjano maarufu yelo fiva ni ugonjwa unaoenezwa na mbu. Mbu anaoeneza homa ya manjano ndio wanaoeneza zika, homa ya denge pamoja na chikungunya. Homa ya manjano mara nyingi haijionyeshi dalili zake, na wengi walioambukizwa, dalili hazijitokezi kamwe. Hata hivyo, takriban asilimia 15 ya wagonjwa huadhiriwa vibaya, huku asilimia 50 wakifa kutokana na maradhi hayo wanapokosa matibabu. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Mimi ni Harrison Kamau. Muda usio mrefu, basi usiondoke pale, wakati tunapoangalia na kuchanganua mambo kwa undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka hapa Washington DC. E, karibu msikilizaji kupitia live stream, uh, kupitia live stream pamoja pia na redio ya VOA e, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi e, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi e, kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Mimi ni BMJ Murithi na kwenye laini ya simu tutakuwa naye Josphat Kioko nam kwa undani. Leo tunamulika kwa mara nyingine tena mauaji ya watu watatu wakiwemo wakili mmoja huko nchini Kenya ambao miili yao ilipatikana kwenye mto wa Eldonyo Sabuk ulio nje kidogo ya jiji la Nairobi huko Kenya takriban wiki moja iliyopita. E, ingawa ripoti hiyo imegonga vichwa vya habari kwa wiki kama moja sasa hivi, e, kuna mambo ambayo yamejitokeza tangu iliporipotiwa kwa mara ya kwanza kwamba washukiwa wa mauaji hao walikuwa walikuwa wamekamatwa na polisi. Mawakili nchini Kenya wameitisha maandamano kushinikiza maafisa wa ngazi za juu wa idara zinazohusika na uchunguzi na uhalifu e, kujiuzulu. Na dakika chache zilizopita nimezungumza na wakili Charles Kanjama ambaye katika kesi hii anawakilisha uh, uh, wanachama wa chama cha mawakili tawi la Nairobi na kwanza nimemuuliza ni nini hasa kisa na maana ya maandamano hayo. Uh, mawakili walianza kuandamana wakati uh, walisikia kwamba wakili mmoja anaitwa Willy Kimani, na yule ambaye alikuwa anawakilisha anaitwa Josephat Mwenda na mwene alikuwa akiendesha taxi, dereva wa taxi anaitwa Joseph Mwiruri walipotea, walichukuliwa wali walichukuliwa wali, eh, walichukuliwa na watu wa police eh, service ya Kenya, na baadaye ikapatikana kwamba mili yao imepatikana, walikuwa wame, wameuliwa walikuwa wamefinyiliwa wame wamepigwa, kulikuwa na ile mambo tunaita tocha uh, na mambo ingine ya aina hiyo. Sasa sisi kama w mawakili tumeandamana sana, tumeenda kotini kuuliza mahakama ifanye uchunguzi unaotakikana. E, tumeongea na mkuu wa polisi Kenya, Inspekta Jenera anaitwa uh, Joseph Boinnet, tumemwambia afanye uchunguzi. E, tumejaribu kusaidia uchunguzi kwa kuitisha uh, rekodi toka kwa telecommunication, service provider ile inahusika, na tumefanya mambo mengine kama hayo ya kuonyesha kwamba tutaki e, kesi hii imalizike bila uchunguzi vizuri kufanywa, bila wale ambao walifanya uhalifu kwenda kotini e, kushtakiwa na kupata e, kichapo kikubwa zaidi cha sheria. Naam, lakini wakili, kuna kuna tetesi kwamba pia mnashinikiza kwamba mkuu wa polisi ya jiuzulu mkuu wa idara ya upelelezi ya jiuzulu. Lakini yote haya watu wanauliza sasa, wakijiuzulu itakuwa vipi? E, kwanza kabisa ni kwa nini mnaitisha kujiuzulu kwao, ila hali wao wenyewe wame, wamekiri kwamba e, wamewakamata wale ambao wanaamini ni wahalifu na kwamba watawashtaki hivi karibuni. Sisi tunafikiri kwamba wahalifu ni wengi e, pengine zaidi ya kumi kuna wale ambao wali waliwateka nyara hawa uh, watatu ambaye waliuawa. Kuna wale ambaye walipanga hii eh, kisa kibaya sana kuna wale ambaye waliwaua, na kuna wale ambaye wamesaidia hii kisa kufanyikana na wamejaribu kuficha mambo ambayo yalifanyika. Tunataka wote wa, wapatikane. Tunajua kwamba ni jukumu la mkuu wa polisi na naibu wao kusaidia kwamba police service siwe ikifanya mambo kama haya alifu na mtu yeyote asifanye mambo kama haya. Na sasa tunasema kwamba wame e, wameshindwa na kazi yao, na tunawaambia wafanye kazi yao ama wajiuzulu. Tena ule naibu wa mkuu wa polisi wa administration police anaitwa Simba Rachi, huyo tunataka ajiuzulu kwa sababu tunafikiri ameshindwa kabisa na kazi yake ya kuangalia administration police, ndio vifa eh, vifo vimefanyika na eh, visa kama hivi na sasa, wewe leo ulikuwa mahakamani na unawakilisha uh, tawi la Nairobi linalohusika na mawakili ambapo, ambapo ni kundi la mawakili wengi. Hebu tueleze kwa kifupi eh, sana, wewe ni nafasi gani ambayo unacheza katika mahakama kwa sasa hivi? Mimi ni mwenyekiti wa tawi la Nairobi la eh, kundi la mawakili. Tena mimi ni wakili kotini kwa sababu E, tawi la Nairobi limejiingiza kwa hiyo kesi, ambapo tunachunguza nini ilifanyika. Kwa hivyo nafanya kazi ya uwakili kotini. Tena sisi, mimi kama mwenyekiti wa tawi la Nairobi, sisi ndio tunapanga maandamano na tunauliza e, askari polisi wafanye uchunguzi mzuri. Kwa hivyo kotini, e, ile mambo ilikuwa inafanyika leo ni kupata ripoti ya wale e, madaktari ambao walichinja mili, yaani pathologist kuchunguza eh, eh, nini ndio ilifanya ili wa, wauliwe waliuliwa wali kwa sababu ya nini. Na tena tulikuwa tunatafuta information, eh, kutoka kwa telecommunication provider. Hiyo ndio ilifanyika leo na kesi iliairishwa hadi wiki ijayo, na taarifa tulizo nazo ni kwamba maandamano haya ya mawakili yataendelea labda mpaka mwishoni mwa wiki. Na sasa nilitaka kujua kutoka kwako kama wakili, endapo hawatafanya jinsi ambavyo mnataka wafanye, je, itakuwaje baada ya kumaliza maandamano hayo? Sisi hatuchoki na eh, maandamano yetu, hatuchoki na kuitisha haki kwa Willie Kimani na wenzake. Hatutoki, hatuchoki kuitisha reforms ama mambo yabadilike, mabadiliko kwa uh, polisi kwa askari polisi. Hiyo ni mambo ambayo hatutachoka nayo. Tutangojea tuone nini itafanyika, na tutaendelea kupanga man, mambo zaidi ambazo zitatufikisha mahali tunataka kufika, yaani ni mahali ambapo kila Mkenya ana haki ana anajua kwamba anaweza enda kwa mahakama na atasaidiwa na hatadhulumiwa na mtu yoyote. Mumelalamika kwamba kwa ujumla kwamba kuna ile wanaita kwa Kiingereza extrajudicial killings, ambayo ni mauaji ya kiholela ya wananchi na labda watu ambao hawana nguvu ya kujitetea kupata haki, je na wengine. Lakini pia wamelalamika wale katika maoni ambayo yanatolewa, hasa katika mitandao, ni kwamba wengine wanasema kwamba sasa mmeingilia ninyi mawakili kwa sababu mmoja wa wale ambao wameuliwa ni wakili kama nyinyi, je, hizi ni zile wanasema double standards ama vipi? Unajua, wakili akiuawa ni kama familia yako, mtu akiuliwa wa familia yako uko na eh, concern, ama uko na eh, unashtush, unashtushwa zaidi kama ni mtu ambaye si wa familia yako. kuwawa, ni vibaya mtu yeyote kuuawa. Mauaji ya kiholela ni mabaya sana, lakini kama yule ameuliwa ni mtu ambaye iko karibu na wewe, lazima uonyeshe kwamba una huzuni zaidi na ufanye mambo zaidi. Hiyo si double standards. Is, in fact is natural. Lakini kama wa mawakili tumesema kwamba ukiangalia, uki ukiwa wakili ukiletea le, uki wakili shida unaletea wakili eh, shida si wakili peke yake, lakini pia ni client yake, lakini ni Wakenya wote, kwa hivyo tunasema wakili anafanya kazi ya kuhakikisha haki za binadamu za wakenya wote. E, kwa hivyo hili mwataka liwe kama funzo, iwe kwamba uh, hamtaki kusimamisha ama kusitisha maandamano haya, kwa sababu uh, ni vifo vimekuwa vikitokea kwa muda mrefu, lakini hamjapata um, um, nafasi ya kuweza kujiwasilisha kuwasilisha maoni yenu kupitia maandamano kama wanavyofanya hivi sasa mawakili vifo vimefanyika muda mrefu, lakini eh, sasa tumesema tumefika mwisho, hatutaki viendelee. Sisi wenyewe tumeguzwa kwa njia kubwa sana, na tumesema sasa tume- tumefungua macho, hatutaki mambo kama haya yaendelee. Kila Mkenya ana haki ya eh, kuwa sawa eh, eh, kuwa na security ambayo inatakikana. Naam, asante sana Charles Kanjama, huyo wakili anayewakilisha chama cha mawakili tawi la Nairobi, huko nchini Kenya, katika kesi hiyo ambapo washukiwa wane tayari wamewasilishwa uh, mahakamani. Sasa Kioko, ukiwa hapo Mombasa, uh, swala hili kama ambavyo wewe mwenyewe umekuwa ukiripoti, limezua his, hisia za kila aina, na sio Nairobi tu, bali pia katika miji mbalimbali nchini humo ingawa wakili Kanjama amejaribu kueleza kuhusu hofu ambayo inalikumba taifa kuhusiana na madai kwamba mauaji hayo ni ya kiholela, mbona inaonekana kana kwamba watu wanahamaki kiasi ambacho hakijaonekana kwa muda mrefu, Kioko? Eh, mauaji ya Wili Kimani, ukisikia vile wanasheria wanazungumza na wanaharakati wa kutetea haki kujiungana wao kutaka haki itendeke na pia viongozi wa kisiasa na utawala wamejitokeza. Inaonyesha wazi kwamba hiki um, ni kisa ambacho kimeibua mengi alikuwa wakitendeka nyuma ya hapo, na vile wamezungumza na waandishi wa habari tangu siku ya wa Jumatatu walipokuwa wametangaza ume, maandamano katika miji tofauti, ni kwamba um, hivile umemuuliza kweli, extrajudicial killing wamesema historia ambayo imekuwa um, imekuwa kama dark cloud hapo ya nyuma, yaani wingu jeusi la watu kuuawa, watu wengine kupotezwa. Vile wanasema huenda ikapata mwanzo mpya wa kutetea na kusimamisha yote haya. Ukisikia vile watu wanazungumza, wanataka haki ichukuliwe, wanataka mkuu wa polisi wa utawala asimamishwe kazi mara moja, na hata petition inasema hata mkuu wa usalama internal security inspector mkuu wa polisi hata rais achukue hatua. Ni kwamba kweli watu wamepigwa na machungu nam. Asante sana Kioko, iwapo tutapata nafasi, tutaweza kurejea kwako kidogo, kwa muda mfupi tu. Lakini e, pia kwa sababu tulijaribu kuangalia, tukitaka kuangalia kwa kina zaidi, e, tuliweza pia kuzungumza na Benjamin Njoroge ambaye ni mwenyekiti wa chama cha mawakili tawi la Mombasa ambaye alisema kwamba pamoja na yale ambayo ameyasema wakili Kanjama pia mawakili wanataka serikali yaanzishe uchunguzi wa kisheria. Huyu hapa wakili Benjamin Njoroge: judicial inquiry, ili achunguze vifo vya hawa watatu, pia wale watu wengine ambao wamesema wamepotea, because hakuna jambo lote lime, lime, limefanyika. Na hizi kesi zipelekwe kotini mahaka, mahakamani haraka haraka ma, haraka. Ziamuliwe ndio tuweze kuendelea. Sasa pia mawakili watachangisha pesa watagharamia mazishi hawa watu wote watu, watu, watatu na vile vile huyo akiwa ni Benjamin Njoroge ambaye ni wakili huko Mombasa. Unasikia vile wanavyosema, wanavyotaka. Tulitaka kila mtu asikie jinsi ambavyo wanataka. Na pia ni vizuri tutaje kutoka hapa, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kwamba tumejaribu kuwasiliana na msemaji wa serikali na vile vile msemaji wa polisi nchini Kenya, lakini hawakuweza kupatikana kwenye simu. Lakini sikiza pia hapa tulivyo, tulipompata hakimu wa zamani Faith Fanani Uh, tukamuuliza tuka naye atoe hisia zake kuhusiana na swala hili, ili wasikilizaji wapate kuelewa hata zaidi wanatakaje. Tunasimama na the families, na wa nakumbuka nikiwa mdogo before I was admitted, ile ilikuwa ya alikuwa ndungi ama alikuwa nani, ndio niliona akiuawa hivyo. Yani tumekaa kuona kitu kikifanyikia wakili like this Uh, we'll uh, no sasmaas basi ndiye huyu anasema kwamba anahuzunika sana uh, kwamba mambo yametokea namna hiyo yeye akiwa wakili, wakili mwenzao aliuawa na wengine wawili wameuawa na kutupwa kwenye mto ambao unajulikana kama Eldonyo Sabuk ulio nje tu kidogo ya mji wa Nairobi. Kioko sasa narudi kwako kwa kifupi tu maana lazima tuingie katika sehemu ya pili ya mada za leo. Uh, ni wewe mwenyewe ndio uliyezungumza na watu hao ambao tumeweza kucheza uh, kanda hiyo kuhusu yale waliyoyasema. Je, hisia ni zipi kuhusu swala ambalo limeibuka kuhusu eh, kwamba maafisa wa kijasusi eh, kwenye uchunguzi huo wanataki- wanataka kuwaita maafisa wa kijasusi kutoka hapa Marekani maarufu kama FBI e, na kuuliza hivyo. Kwa sababu unavyojua ni kwamba baadhi ya polisi nchini Kenya wamekuwa saa zingine hawapendi kuingiliwa na wachunguzi kutoka nchi za nje. Sijui kama umepata hisia zozote kutoka kwa wananchi huko nchini Kenya kuhusu swala hilo, imezungumziwa kwa sababu yule mkuu wa upelelezi Ndegwa Muhoro mwenyewe alifika kotini Nairobi na akasema kweli wa uchunguzi unahusisha hawa FBI, na watu wanazungumza wakisema huenda sasa hii -ikafika hi, hi, kiwango ambacho huenda serikali eh, itakuwa inataka kudhibiti ule uchunguzi, na wengine wanasema sasa hizi taasisi za serikali polisi zime- zimepoteza makali kwa sababu ya kutaka kutumikia serikali lakini kile wananchi wanazungumzia ni kwamba wanasheria wameonyesha ukakamavu wa kuandamana. Hamna fujo katika maandamano yao, hamna ukiukaji wa sheria, wameandamana tu vizuri na kupeleka ujumbe kwa wakuu wa polisi. La mwisho zaidi ni kwamba kituo kidogo cha polisi ambacho eh, wale mwanasheria na mteja wake na, na dereva wa teksi walikuwa wamezuiliwa kabla ya kupatikana wameuawa, kimeteketezwa leo mchana na waandamanaji wakiuzisha waendesha pikipiki wengi sana, kwa sababu eh, wanaofahamu wale waliofariki. Na mkuu wa polisi amekemea kule kuteketezwa, japo wachanganuzi wa masuala ya utawala wanasema uju, eh, ushahidi muhimu pia umeteketezwa katika kile kituo, na huenda ikakoroga ile kesi. Naam, shukran sana bwana uh, Kioko ukiwa hapo Mombasa. Naona swala hili bila shaka ni swala ambalo hatujasikia mwisho wake, kwa sababu linaendelea na linaendelea kuzungumziwa mahakamani, na hata tulipozungumza na mawakili hawa hawakutaka kusema zaidi kwa sababu ya sheria ambazo haziruhusu mambo mengine kuzungumziwa ambayo tayari yamewasilishwa mahakamani. Kwa hivyo uh, msikilizaji, ni kwamba tutaendelea na swala hili katika matangazo yetu ya siku zijazo, na tunashukuru sana kwa kutusikiliza katika sehemu ya pili. Punde si punde, tutaenda katika sehemu ya pili ya uh, kwa undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Nam msikilizaji, karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Mada ya pili hii leo ni kuhusu kufungwa jela kwa mshambuliaji hodari wa mpira wa kandanda uh, Lionel uh, Messi miss, ambaye alihukumiwa kifungo cha miezi 21 kutokana na, kutoka, uh, kutokana na kile ambacho um, mahakama ama wale waliomfungulia mashtaka waliita uh, kukwepa kwa kodi na vilevile vile pia tutaangalia kwa kifupi pia kuhusu kufungwa jela kwa bingwa wa michezo ama bingwa wa mbio za olimpiki za walemavu wa Oscar Pistorius. Hayo pia yalijiri leo kutoka huko Afrika ya Kusini, ambapo walihukumiwa kufungwa jela miaka sita na kum, kwa kumuua mpenzi wake hapo mwaka wa elfu mbili kumi na tatu. Na lakini hayo tutaangalia hapo nyuma kidogo. Kwanza kabisa tuangalie hayo ambayo nimekutajia hapo mwanzo kuhusu mchezaji um, hodari anayefahamika sana Messi. Hapa studio kuliangalia swala hilo niko ni na mwenzangu Idi Ligongo. Sasa Idi mchezaji huyo ambaye nimemtaja anajulikana ulimwenguni kote. Hata ukamuuliza mtu ambaye si shabiki wa kandanda atakuambia kwamba kuna uwezekano kwamba anafahamu mawili matatu kuhusu Messi ambaye alichezea timu za Argentina na Barcelona. Hebu tupeleke taratibu, labda kwa wale ambao taarifa ya kifungo chake pamoja na pia yule babake ambaye amefungwa na yeye kimewapata wengi kwa mshtuko, Messi ni nani, na ni vipi amejipata katika hali hii? A, sidhani kama kuna mwanamichezo yoyote yule duniani ambaye halitambui jina la Lionel Messi kwa sababu si tu kwamba ni mchezaji bora wa dunia mara tano, lakini ni moja kati ya wachezaji ambao anaaminika kabisa ni wachezaji bora eh, kuwahi kutokea duniani, na pengine watu wanakisema yupo namba moja, wengine wakisema namba mbili, wengine wakisema hata namba tatu eh, uki, akiwemo Pele wa Brazil Diego Maradona wa Argentina na Lionel Messi mwenyewe. Lakini sasa uh, tukio la leo ni kwamba mchezaji huyo eh, amehukumiwa kifungo cha miezi 21 jela na hii ni baada ya kupatikana kwa makosa ya kutumia ulahai wakati wa ulipaji ushuru. Na vyombo vya habari nchini Uhispania uh, vimeripoti kwamba baba yake vile vilevile yumo, kwa sababu baba yake ndiye mtu ambaye anashughulikia masuala ya fedha ya mwanakabumbu huyu. Lakini kwa, kwa mujibu wa sheria za, za, za Uhispania ni kwamba mtu anapokuwa amehukumiwa chini eh, ya miaka kadhaa eh, ama chini ya, ya, ya, ya ya kifungo kama hicho ambacho amezungumziwa ni kwamba mwanamchezo huyo hatoweza eh, kwenda gerezani. Kwa hiyo hatatumikia kifungo cha nje, lakini fedha ambazo anadaiwa kula hai ni dola milioni 4.6, ambapo matukio hayo yalifanyika kati ya mwaka 2007 na 2009. Lakini Messi yeye mwenyewe amesema kwamba eh, haelewi chochote kile kilichotokea. Kwa hiyo kwa sababu Hispania wanasema, eh, mtu anapohukumiwa chini ya miaka miwili eh, anaweza kakaa nje ya, ya gereza. Kwa hiyo hili ndio swala ambalo eh, limeendelea, lakini vile vile timu yake ya Barcelona imetangaza kuwa ipo upande mmoja na Messi kwa shauri hili, kwa sababu wanaamini kabisa Messi hakuwahi kufanya swala hili eh, kwa kukusudia na swala ambalo limempelekea huko kufikia hatua hii ni inatokana na haki za picha zake yeye mchezaji, mm -hmm. Na wanasema kwamba picha hizi watu walikiuka wali sheria, japokuwa zilikuwa zimechukuliwa Hispania, zilikwenda kuuzwa ama zilionekana kwamba mauzo yake yamefanyika katika nchi za uh, Belize na Uruguay, nchi ambazo eh, wenyewe huwa wana msamaha wa kodi E, wa vitu hivi. Kwa hiyo hili ndo limetokea lime, lime, lakini tukiamia katika kesi nyingine ya mwanariadha Oscar Pistorius, lakini pia kabla, nadhani na, na, kabla hatujafika hapo, ni vizuri eh, unipe fursa nisome eh, jumbe mbili ah, mbili tatu tu ah, kutoka kwa wasikilizaji wetu ambao wanatazama au kutusikiliza kupitia mtandao wa Facebook kwenye ukurasa wetu pale, maanake tunapenda pia kuwashirikisha. Ni kwamba huyu anajulikana mnadi Msemi, anasema kwamba tumehuzunika mno kwa swala hili eh, lakini sheria lazima ifuate mkondo. Naye huyu Sam Nyakwenda Nyakwenda, anasema poleni, mashabiki walomwenzi Messi. Naye huyu Safaris wa Karatu anasema inaonekana licha ya kuwa shupavu kwa mchezo huo, alikuwa na kasoro na dosari zake na ni lazima sheria Uh, tukiliangalia swala la Oscar Pistorius kwa haraka haraka. Ni kwamba Oscar kesi yake ilianza kusikilizwa mara baada ya tukio la siku ya wapendanao yani Februari 14 mwaka 2013, ambapo mwanariadha huyo alishutumiwa kumuua mpenzi wake Reeva Steenkamp ambaye alikuwa ni mwanamitindo. Lakini siku iliyofuata mwanariadha huyo, huyo alipinga mashtaka hayo baada ya kuwa yamesomwa mahakamani. Februari 22 mwaka 2013 alifanikiwa kupata dhamana iliyomfanya akae nje ya mahabusu. Kesi hiyo baada ya kusikilizwa pande zote mbili kwa takriban miezi sita mpaka ilipofika Agosti 19 2013, mahakama ilimkuta na mashitaka ya kujibu, jambo lililosababishwa kusikilizwa kesi tena kwa pande zote mbili, yani upande wa mashitaka na upande wa utetezi. Na ilipofika Julai 8 mwaka 2014 E, upande wa utetezi ulikamilisha utetezi na vilevile vile mashauri hayo yalionekana, na mnamo Septemba 11 mwaka wa 2014, Jaji Thokozile Masipa yeye alianza kusoma hukumu ambayo ilikwenda mpaka siku ya pili ya Septemba 12, ambapo katika uwasilishaji eh, hukumu ilifungua milango ya kuwepo kwa kuua bila kukusudia. Kwa hiyo mahakama ya Pretoria ikamkuta Oscar Pistorius kwamba ameua bila kukusudia, na jaji huyu alimpa kifungo cha mi, miaka uh, mitano, lakini kwa sababu ya mwenendo mzuri maafisa wa magereza wakasema kwamba anastahili kwenda kukaa nje e, ya gereza kwa kifungo cha ndani, lakini baada ya kukatwa rufaa sasa mm hiyo -hmm. eh, kesi ikapelekwa katika mahakama kuu ya, ya Afrika Kusini ambapo e, mjaji alimkuta na hatia na hatia, na akataka kwamba shauri hili hukumu yake iende kupelekwa katika mahakama ambayo ilikuwa ikisikiza kesi hii mara ya kwanza ya, ya Pretoria. Na leo sasa mahakama hiyo ambayo ilikuwa ikisikiliza kesi hiyo kupitia jaji Thokozile Masipa mm. Wamemkuta na hatia uh, mwanariadha huyu ambaye wame, wamemhukumu miaka sita kwenda gerezani. Kwa sekunda thelathini, je, anaweza kukata rufaa? Rufaa, uh, ni ngumu kwa sababu tayari imeshakatwa rufaa na alishatumikia kifungo uh, cha takriban mwaka mmoja gerezani kabla ya maafisa magereza kusema kwamba mwenendo wake ni mzuri kwa hiyo bado maswala ya kisheria yanaendelea. Hatuwezi kujua tusikilize nini kitaendelea. Na shukuru sana mwenzangu hapa Idi Ligongo kwa uchanganuzi huo, ambapo umeeleza kwa kina gaubaga kuhusiana na swala hilo, maswala hayo mawili kuhusu wachezaji hao ambao walienziwa sana siku zile. Na nasema msikilizaji, tena nasema shukran Idi Ligongo. Msimamizi wa kipindi hiki alikuwa ni Mwamoyo Hamza, mwelekezi Dwayne Collins. Naomba kuwashukuru pia wote ambao wameshiriki hata katika mada yetu ya kwanza. Usikose kujiunga nasi hapo kesho kwa makala mengine au kipindi kingine cha kwa undani. Pia sikiliza matangazo yetu mengine ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika baadaye hapo kesho asubuhi. Mimi ni BMJ Murithi.