kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya kumekucha afrika inayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za afrika mashariki mimi ni Sandey Shomari na mimi ni Meri Mgawe. Tunawakaribisha katika matangazo yetu ya leo, Ijumaa Julai 8 mwaka 2016. Karibuni katika matangazo yetu ya leo: kuuawa kwa raia weusi wawili wa Marekani na polisi katika wiki moja. Je, wachambuzi wanasema nini? itaenda kiwango kingine ambacho itakuwa hata watu weusi watakuwa wamechukua hatua kwa mikono yao. Naam. Na katika habari nyingine, makala ya VOA Mitaani, tunaelekea huko Burundi kuzungumzia swala la biashara haramu ya watu, hasa watoto wa kike. Wale ni ajira, mimi siwezi kuita sio biashara. Unajua, lazima serikali iseme kwamba ni haramu kwa sababu ni mtu anafunga safari anakwenda, uh, nchi zingine, serikali haitambui kwamba ameenda kufanya kazi. Hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia kwa leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu pia yanasikika kupitia tovuti ya anwani www voa swahili com, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye Mary Mgawe. Umoja wa Mataifa unaonya kuwa bila kuwepo na mjadala wa kisiasa maalumu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mivutano ya kisiasa iliyopo sasa inaweza kubadilika na kuwa ghasia kubwa. Mivutano ya kisiasa inazidi kuongezeka wakati nchi ikijiandaa kufanya uchaguzi mkuu wa wabunge na rais. Aliyesema hayo katibu mkuu msaidizi wa Umoja wa Mataifa Jan Eleson jan Alhamisi. Kuzorota kwa nchi kunaongezeka kutokana na ucheleweshwaji katika utaratibu wa uchaguzi, mjadala wenye heshima kwa ajili ya katiba na kuongezeka kwa masharti ya kuzuia demokrasia. Katibu mkuu huyo msaidizi wa Umoja wa Mataifa alieleza hayo katika mkutano wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Anasema hofu zimetanda kote nchini kwamba rais Joseph Kabila, ambaye anatarajiwa kujiuzulu mwishoni mwa mwaka huu, atachelewesha uchaguzi ili aweze kuendelea kuongoza nchi. Kiongozi wa chama cha kuwawezesha Zimbabwe na maendeleo Zed amemwidhinisha rais aliyoko madarakani Edgar Lungu. Kumradhi, kiongozi wa chama cha kuwawezesha wazambia na maendeleo Z amemwidhinisha rais aliyopo madarakani Edgar Lungu kutoka chama cha PF kwa ajili ya uchaguzi mkuu wa Agosti 11. Katika mahojiano na Sauti ya Amerika, Fred Mutesa amesema Rais Lungu ni kiongozi bora kati ya wagombea wengine, akiwa na uwezo wa kuunganisha nchi na kuboresha maisha ya raia wa nchi. Lakini baadhi ya wafuasi wa upinzani wamelaani kuidhinishwa kwa rais wakisema kuwa inaonyesha ni ishara ya kufanya mabadilishano ya kupatiwa ajira kama Lungu atapata urais. Wanasema taarifa katika vyombo vya habari pia zinaonyesha kuwa Lungu na wafuasi wa chama chake wamejihusisha na ghasia na kushusha chini matangazo ya wa wagombea wengine wa upinzani wa chama cha UPND kote katika maeneo mbalimbali mbali ya nchi. Rais wa Marekani Barack Obama amesema jana Alhamisi kwamba tumeona majanga kama haya mara nyingi. Alikuwa akijibu maswali ya waandishi wa habari kuhusiana na tukio la ufyatuaji wa risasi kwa Wamarekani weusi wawili wanaume hapa Marekani katika kipindi cha siku mbili. Shambulizi hilo limezusha maswali mengi kuhusu matumizi yenye nguvu zaidi yanayofanywa na maafisa wa polisi dhidi ya watu weusi. Obama alizungumza mapema Ijumaa alipowasili Poland kwa ajili ya mkutano wa NATO. Rais Obama amesema Wamarekani wote wanatakiwa kuwa na wasiwasi kuhusu tatizo hilo la mashambulizi ya risasi kwa watu weusi yanayofanywa na maafisa wa polisi. Anasema matukio kama haya yanapotokea, kuna watu wengi wanahisi ni kutokana na rangi walizonazo, hawathaminiwi sawa na wengine, na hilo ni jambo linaloumiza sana. Na ikiwa zimebaki siku kumi kabla ya mkutano mkuu wa chama cha Republican ambapo Donald Trump anatarajiwa kuwa mgombea rasmi, alikutana na wabunge na wawakilishi wa Republican jana Alhamisi katika juhudi za kuunganisha chama. Mwandishi wa VOA Catherine Gibson ametuandalia ripoti inayosomwa hapa na Sandey Shomari. Waandamanaji walikwenda kwenye bunge la Marekani kuwataka wabunge wa chama cha Republican waliokuwa wanaingia kwenye mkutano wa faragha wasisahau misingi yao kwa sababu ya kutafuta kuunganisha chama. Lakini hilo ni jambo gumu kwa warepublican ambao wanajiandaa kwa mkutano wao mkuu unaotakiwa kuonyesha umoja wao. Kwa baadhi ya wa Warepublican, wengi wao walioongea na Trump kwa mara ya kwanza, mkutano huo ulikuwa na mafanikio. Kwa kweli nilishangazwa kwa uzuri, sikujua nitegemee kuona nini, lakini ulikuwa ujumbe mzuri sana. Kwa kweli nilivutiwa na mkutano huo Alikuwa akizungumza kwa kushirikisha vizuri, na hawa ni watu wazito na vigumu kuwavuta. Ina maana wote sisi ni wanasiasa wa muda na hii ndiyo kazi yetu, amefanya kazi nzuri sana. Trump alifungua mkutano huo kwa kumkumbatia na kutaniana na spika wa bunge Paul Ryan ambaye alikumbana na maswali kuhusu mgombea huyo wa chama cha Republican tangu kuteuliwa mwezi Mei. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Kipindi hewani ni Kumekucha Afrika. Wakimbizi wa Siria wanaoishi Ujerumani wamedai kuwa kila wiki kuna maandamano ya upinzani dhidi yao. Mkimbizi wa Siria anayejulikana kwa jina la Shiraz mwenye umri wa miaka ishirini na moja anasema pamoja na mashambulizi lakini hawajaumizwa. Alisita kidogo alipozungumza wakati akikumbuka maandamano ya mwisho katika kambi ya wakimbizi wa Siria yaliyodumu kwa saa moja na nusu nje ya mji. Anasema wakati huo wakimbizi hawaruhusiwi kutoka nje, kila hoteli pia inakuwa imezungukwa na walinzi katika na uzio. Licha ya tahadhari zao, polisi wa Ujerumani wanasema kumekuwepo na mashambulizi zaidi ya mia tano hamsini katika makazi ya wakimbizi, ikiwemo yale ya uchomaji moto, risasi na gruneti na idadi ya wanajeshi wa Marekani 14 nchini Afghanistan inatarajiwa kushuka ifikapo mwishoni mwa mwaka, lakini wizara ya ulinzi imesema bado haijafikia mpango thabiti kuliweka sawa jeshi lake. Bado hatujaamua, alisema hayo waziri wa ulinzi Ash Carter wakati akizungumza na waandishi wa habari waliokuwepo ndani ya ndege ya jeshi jana Alhamisi, waliokuwa wakitokea Washington kwenda Poland. Rais Barack Obama alitangaza Jumatano kwamba ni vikosi 8400 vya Marekani vitabaki Afghanistan ifikapo Januari 2017, zaidi ya vikosi 5500 ambavyo rais alisema hapo awali vitabaki Afghanistan, lakini ni punguzo la asilimia 15 ya kiwango cha wanajeshi. naendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc Asante sana kuungana nasi. Basi, maelfu ya wakazi wa jiji la Washington DC wameandamana katika jiji hilo, walipokutana kwenye bunge la nchi hiyo Capitol Hill wakitoa wito kwa wabunge kuungana nao kuandamana kutokana na vifo vya wamarekani weusi wawili waliouawa na polisi wiki hii. Muda mfupi uliopita, niliweza kuzungumza na mwenzangu Sande Shomari ambaye niko naye hapa studio, lakini alikuwa katika eneo la tukio sasa mamia kwa maelfu ya watu wamekusanyika hapa katika uwanja wa Capitol Hill kwenye bunge la Marekani. Hapa nje watu wamekusanyika wengi sana, wa aina mbalimbali, wapo watu weusi, wapo watu weupe, wapo watu wa mataifa mbalimbali ambao Mba wamekuja hapa kwa nia moja tu mawanji, ya kupinga haya mauaji yanayofanyika katika jumuia ya watu weusi, hasa yanayofanywa na polisi, na mpaka hivi sasa Maria, ninapozungumza wapo viongozi wa kiserikali ambao wanatoa hotuba. Mojawapo ni mbunge John Lewis ambaye anatoa hotuba yake kwa sasa, huku watu wakimsikiliza, lakini pia wakiendelea kutoa maneno mengi, wakiwa amebeba mabango yakieleza kwamba bila kuwepo haki hakutakuwa amani. Kwa hiyo wanaimba maneno mengi wakisema no justice no peace, kwamba no hakuna haki, basi pia hakutaweza kuwa na amani. Kwa hiyo watu wamekusanyika hapa Maria, lakini kama ambavyo nafahamu kwamba ni nje kabisa katika bunge la Marekani, ambapo tunaita ni Capitol Hill. Bila shaka hali ya usalama hapo, pengine ungezungumzia kidogo. Naam, kwa kweli meli, ukifika hapa ni kwamba polisi ni wengi mno. Kuna magari mengi sana ya polisi kuanzia mwanzoni mwa wa barabara hii inapoanzia kule mtaa wa kumi na nne kuja moja kwa moja mpaka hapa, magari mengi ya polisi yapo na vile vile polisi wa miguu wapo, na askari wanaoendesha baskeli pia wapo, na hata hapa juu kabisa katika uwanja huu wa Bunge, ambapo chini ndio watu wengi wamejazana kwenye zile ngazi za kuelekea kwenye bunge kule juu, pia wapo polisi wengi, wakijaribu kuimarisha usalama. Bila shaka, Sande, utakuwa umepata fursa ya kuweza kuzungumza pengine na watu mmoja wawili watatu hapo, uh, kusikia maoni yao kwamba nini wanachokitaka. Ndiyo, yupo mmoja, baadhi ya wa wakazi ambao wako hapa, na ninajaribu kumuuliza eh, kueleza kwa nini yuko hapa, atuelezee kwa upande wake. Polisi wametokea kugeuka kuwa wauaji, wanaua watu wengi, na haiwezekani, kwa sababu Marekani ni nchi ya uhuru, ni nchi ya amani, ni nchi ya kila mmoja kwa uhuru kufanya kile anachotaka kifanya, ali mradi yavunje sheria. Kwa hiyo haoni sababu ya wao kuendelea kuuawa, kwa sababu bila kuwa na maana yoyote ya wao kuuawa. Sande, tunafahamu kwamba ni maandamano ambayo yamehusisha maelfu ya watu, na lakini ni maandamano ya amani. Je, kuna matukio yoyote yanayofanywa hapo labda na maafisa wa serikali mbele ya waandamanaji hawa. Waandamanaji kwa ujumla, Maria, wanachotaka ni kwamba haki itendeke. Hicho ni jambo la kwanza wanaolitaka. Jambo la pili ni kwamba wanataka kuhakikisha kwamba wao kama raia wana uhuru, kwa sababu hii ni nchi huru, ya kuishi vile ambavyo wanatakiwa kufanya. Kwa hiyo mpaka hivi sasa, lengo kubwa la hawa waandamanaji ni kwamba wapeleke ujumbe kwa serikali, wapeleke ujumbe kwa hawa wabunge ambao wa kila siku wanapiga kura kuamua maisha yao yaweje, kuwaeleza kwamba tunataka haki kwa, kwa sababu hii ni Marekani na si. Wengi wamevaa nguo za tofauti zikiwa na fulana za kusema Black Lives Matter, lakini unakumbuka huu um, um, mfumuko au uh, hili vuguvugu la kusema kwamba maisha ya wa watu weusi ni muhimu. Kwa hiyo wamevaa fulana zao nyeusi, wanabeba mabango wakisema Black Lives Matter. Basi haya yalikuwa ni mahojiano ambayo nilifanya na mwenzangu Sande Shomari ambaye niko naye hapa studio muda mfupi uliopita, wakati maandamano yakiendelea. Sande tunaelekea wapita Maria. Uh, maandamano haya bado yanaendelea na haya, inaonekana kwamba hata huko katika mji wa Dallas Texas hivi sasa kuna maandamano yanaendelea, inaonekana hapa na ni kwamba, Maria, kutokana na hali hii, basi hawa polisi kuonekana wanatumia nguvu kupita kiasi, ambapo kama tunavyojua wiki hii Wamarekani wausu wawili wameuawa katika majimbo mawili tofauti Minnesota na Louisiana. Uh, mwenzangu Harrison Kamao hii leo pia alizungumza uh, na mtaalam wa saikolojia kutoka huko jimbo la Connecticut, Dr Isaac Kiniti, na kwanza akataka kujua kama kesi hizi zinaweza kuchochea chuki kati ya makundi haya mawili. Kwanza, kesi nyingi ambazo zimefanyika hapa eh, Marekani kuhusu polisi weupe kuwapiga risasi watu weusi zimekuwa za kuongeza chuki zaidi, sababu hata wakati iko wazi kabisa askari mweupe amefanya mambo kinyume cha sheria, akienda kotini anaachiliwa, kuonyesha ya kwamba kuna wapendeleo fulani. Kwa hivyo inaonekana hii chuki isipoangaliwa vizuri, itaenda kiwango kingine ambacho itakuwa hata watu weusi wa watakuwa wamechukua hatua kwa mikono yao na pengine hapa itakuwa na ghasia ambazo serikali itashindwa kutatua. Wewe kwa hakika umeishi Marekani kwa muda mrefu na umejionea matukio mengi, mengine umeyatazama kwenye runinga na umesoma kuhusu matukio mengi. Je, unaona kama ni nini suluhisho la kuweza kupunguzwa kwa mauaji ya aina hii? Kuna suluhisho moja peke yake na hakuna suluhisho mara mbili. Yule askari ambaye anampiga mtu risasi bila kutumia sheria inayowekwa anatakua yeye mwenyewe kuchukua hatua kali kabisa, na kukiwa na mifano kama nne, tano, sita ya askari ambao wamechukuliwa hatua ile kanuni hii, mambo itapunguka, na pengine kutakuwa na mauaji kama haya ya kiimla ambayo inawafanya watu kuhuzunika na watu wengine ambao hawana hatia kufa bila sababu yoyote. Mara nyingi matukio haya yamerekodiwa na watu binafsi kupitia video zao za simu, na kulikuwa na sheria ambayo ilikuwa inataka kutolewa kwamba wale askari wawe na kamera zao kwenye miili yao. Je, unaona kama tukiwa na kamera za upande wa askari labda, uh, matukio yenyewe yataelezeka kutoka upande wote, kutoka upande wa askari na upande wa raia, kwa sababu pengine sasa labda, uh, uh, upande tunaoupata ni wa, wa raia tu, wa wale ambao uh, wanadai ni waathiriwa Unaona kama tunapata uh, habari kutoka pande zote mbili. Eh, kweli kabisa, hilo lingekuwa jambo la jambo zuri linazosaidia, na hata tukiangalia hapo awali, tuna wakati ambapo tumeku, tumeona ya kwamba gari ya polisi iko imekuwa na kamera na imechukua imechukua mambo kama hayo, na tumeona ya kwamba e, kamera inaleta e, ushahidi mzuri sana katika mambo kama haya. Kwa hivyo askari wakiwa na kamera ni yani mzuri lakini lazima tujue ya kwamba hawa askari ni watu, na akijua anaenda kufanya hat, e, kitu mbaya, anaweza kuzima hiyo kamera ama afanye jambo lolote ama aonyeshe mambo ambayo haifanyiki vile yeye angetaka itokee. Kwa hivyo ningependa wananchi wa Amerikani waendelea kuwa na hiyo courage ama kuwa na huo nguvu ama mapendo, mapenzi ya kuweza kuchukua makamera wakati wanaona mambo kama hii inafanyika, sababu inasaidia sana na tumeona mengi ambayo imekuwa imechukuliwa na kamera na watu binafsi na imesaidia sisi kujua ni mambo gani yanaendelea hapa Marekani. Ni Dr. Isaac Kiniti, mtaalam wa saikolojia kutoka Connecticut akizungumza na Sauti Amerika. Mekucha Afrika ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika akitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Mashambulizi ya kujitoa muhanga wiki hii katika mji mtakatifu huko Saudi Arabia yalishtua Waislamu wengi wa Suni na Washia kote duniani. Pia imezusha maswali kuhusu uwepo, uwezo wa nchi hiyo kulinda waumini wanaotarajiwa kwenda hija ambayo inaanza mwezi septemba maafisa wanne wa usalama waliuawa na wengine watano walijeruhiwa katika shambulizi la mabomu jumatatu katika eneo lililoko hatua chache kutoka alipozikwa mtume muhammad katika mji wa medina ni moja ya mashambulizi matatu kote saudi arabia katika kipindi cha masaa ishirini na nne hakuna kundi lililodai kuhusika na shambulizi hilo lakini raia wengi wa saudi arabia wanaamini kuwa wanaweza kuwa na wanamgambo wa isis Korea Kaskazini imesema Alhamisi kwamba vikwazo vya hivi karibuni vya Marekani vilivyowekwa dhidi ya kiongozi wake vinaashiria vita na imeahidi kuchukua hatua kali ambazo hazijawahi kutokea. Jumatano Marekani iliweka jina la Kim na watu wengine kumi na wizara nyingine tano na idara kwa mara ya kwanza dhidi ya ukiukwaji wa haki za binadamu katika orodha yake chini ya Kim Jong Un, Korea Kaskazini inaendelea kulaani ugumu na ukatili uliowekwa dhidi ya watu wake, ikiwemo mauaji ya kiolela kufanyishwa kazi kwa lazima na mateso. Alisema hayo katika taarifa, waziri mdogo wa Marekani kutoka wizara ya mambo ya nje anayeshughulika na ugaidi na intelijensia za kifedha. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Na hivi sasa naelekea huko eh, DRC, ambapo wananchi katika mji wa Oicha huko Beni, kaskazini mashariki mwa DRC, wanaendelea kuishi katika hali ya wasiwasi baada ya watu tisa kuuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa na waasi wanaodhaniwa kuwa ni wakundi la ADF Nalu siku ya Jumanne. Austeri Malivika anayoripoti zaidi kutoka Butembo. Akizungumza na iza hii, kiongozi wa shirika la raia katika muji wa Uicha Filipe Paluku Bonane amesema kwamba hivi sasa hali inayowasiwasi siku chache baada ya watu kuuliwa kwa mapanga na waasi wanaoshukiwa kuwa ADF. Siku ya Jumanne, kuna siku mbili watu tisa wame, wameuliwa, ni wanawake watano na wababa wane, raia ya Oicha kabisa wa upande wa, wa wa mashariki, wote walikimbia wameanza kukimbia upande wa magharibi kwa sababu ya ukosefu wa usalama kwa upande ule. Hali ikoje kwa ujumla katika maeneo hayo ya Oicha na maeneo mengine katika maeneo haya? Basi hali si nzuri kwa sababu eh, raia wanakuwa na woga sana wakati wanapotazama mambo kama haya yakienda kurudilia hivyo, walikuwa wakijua ya kwamba usalama unaweza kuingia ndani ya miezi tatu ambayo ilikuwa imepita. Kwa sasa wanashangaa tena jambo kama hili kuweza kutokea katikati yetu. Mashirika ya kirahia katika maeneo hayo yamekuwa ikisema kwamba ni lazima operesheni za kijeshi ziendelee maeneo ya Beni kuhakikisha kwamba usalama unapatikana, wakiomba Umoja wa Mataifa hasa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kujihusisha na swala la usalama hiyo unatokana tu na wale wajambazi ambao wanaita waadefu nalu, ambao wana, wanaingia mara nyingi, kwa sababu wanatokea njia na kuweza kufika hata kwa barabara kubwa. Eh, ni numero 4 namba 4 nambari ine, 4 ya barabara ya Kongo. Mnadhani suluhisho linaweza kuwa lipi? Unajua ya kwamba suluhisho zinaweza kutoka kwa sababu yule ambaye anahusika na usalama wa kwanza wa nchi anakuwa kwanza serikali ya inji, pamoja na wale ambao wanawasaidia, kwa sababu walikuja huko ni kwa sababu ya kuweza kuleta usalama kwa rahia. Mashirika ya wanawake kwa upande wao wasema kwamba muda huu ni lazima watoto wote wa Beni wakae kuzungumzia swala la mauaji, kwa sababu haiwezekane waasi wa ADF kuwa wanajipenyeza kila mara bila ushirikiano yani, ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hivi mimi naanza, kwa upande wetu sisi wa mama tunaweza kutamani kwanza watoto wa nyumbani wakae, na hatua ya pili inaweza kuwa sasa Uh, watoto wa nyumbani waweze kukaa na hawa wote ambao wana haki, wana mapasi ya kufanya usalama aidhaa, uh, wale ambao ni viongozi wa serikali e, waweze kukaa na jeshi, waambiane ni nini ndio shida, na waweze kukaa hata na wale ambao ni wawakilishi wa Umoja wa Mataifa ili suluhisho iweze kuonekana. Lakini kitu ya kwanza ni lazima watoto wa nyumbani waweze kukaa. Rahia katika wilaya nzima ya Beni wamekuwa wakisema kwamba hawaelewe kwa nini, kwa sababu Umoja wa Mataifa una helikopta pamoja na drone ambazo zaweza kufahamu wapi waasi walipo. Oser Malivika, Sauti ya Amerika, Butembo, VOA Mitaani. na katika VOA mitaani hii leo tunaelekea nchini Burundi na kuzungumzia swala la biashara haramu ya watu hasa watoto wa kike. Kwa kipindi cha mwezi mmoja, polisi nchini humo imewaweka jela watu zaidi ya wanne ambao walituhumiwa kuhusika na biashara hiyo na kusimamisha makampuni zaidi ya matatu yanayodaiwa kuwa ya kuwasafirisha watu hao hadi katika nchi za Kiarabu. Pia wasichana kadhaa waliokuwa tayari kusafiri walikamatwa na kurejeshwa kwa familia zao. Haya tu ni baadhi ya maoni yaliyokusanywa na mwandishi wetu wa Bujumbura wale ni ajira, mimi sizi nikaita, sio biashara. Unajua, lazima serikali iseme kwamba ni haramu, kwa sababu ni mtu anafunga safari anakwenda uh, nchi zingine. serikali haitambui kwamba ameenda kufanya kazi kama hiyo. Labda wakati mwanzo serikali kuinaona kwamba ni watu wanakufunga safari wakaenda katika safari zao za maisha au za biashara zingine. Hilo labda ndio serikali, lakini ukisikia kwamba tayari hao wanakwenda kufanya kazi katika taifa lingine tatizo linakuja, kwa sababu waliwashika vibaya wale walipata mashida le, kama ingelikuwa fikiria, kama pangekuwa hakuna shida, wala serikali ingeingilia. Sawa, labda hilo limetambuliwa, kwa sababu wale wameshikwa vibaya eh, ndo hapo ndo haramu wake wa ajira hiyo. Wale wameshikwa vizuri, serikali kaziwia, watakuwa wamepata na wenye shida ajira hii ya kwanza leo Sio leo kunaonyomesha kwenda mara pili mara tatu. Serikali imejua kwa sababu wamekuja kutangaza kwamba wanateseka wanaumia, alafu na kingine usisahau na kwamba wakati mwingine pia tuko katika changamoto ya siasa e, na siasa pia nafikiri nachukuliwa na kuna nafasi kwa sababu wapinzani wao wanachukuliwa nafasi e, hivyo ndio maana ndio kitu kimekwenda hivyo, lakini kwa wazi sio miaka ya leo biashara hiyo e, ajira kufanyika sio biashara nzuri sababu kuna wamama wengi ambao wanaacha ujumba wao, wanaachika, wanaacha waume zao, wanaacha watoto wao. Watoto wanashinda, wanaangaika, wanateseka. Na wengine wamama wakienda huko wanakuwa, wanakuwa kama vile hawaheshimiwi waume zao kwa sababu wako na franga wanaume zao. Sasa wanakuwa wananyanyasika mwisho mpaka pale ujumba unafika kubomoka, waume zao wanafika kuoa wengine wake. Sasa hiyo haipendezi, sio vizuri katika jamii, na watoto wanaangaika Huenda hiyo biashara haramu wangeifanyika kwa biashara biashara ambayo inajulikana kisheria, wapakaenda wenye wanastahiki kwenda, hapana watoto wala wenyewe wako katika ndoa zao. Inatokana na umaskini, lakini hiyo itakuwa sasa wajibu wa serikali kulinda raia wao. Nafikiri walisha saini sheria za kimataifa zinazohusu kuzuia hiyo biashara haramu, lakini hawakufuatilii hawafuatilii, waone ni nini kinatendeka, ni wakina nani wanafanya hivyo. Maana unakuta mtu anatafuta vitambulisho vya kufanya mambo kama hayo, viongozi tawala wanampatia, anakuja, anakwenda kutafuta vile vya kuvuka mipaka, kule kuna polisi husika wanampatia, anakuja mpaka, wanakwenda hatua kwa hatua, mpaka wanafika kwenye hatua ya mwisho ya kutoka na kuenda. Mimi nafikiri hapo serikali haikuweka nguvu ili kufuatilia ni nini kinafanyika, na tena ikiwa kila wakati huwa wanasema hivi vitu viko vinafanyika hivi, serikali kama serikali haikuchukua hatua. Sheria zipo lakini hazikufuatwa vizuri. Hatuwezi kuilaumu serikali kwa sababu tangu swala hilo lijulikane li, li, li, wazi kwamba kuna biashara hii haramu ya watu kwa kweli, mimi ninavyoangalia navyoona, serikali imesimama, ime, ime, ime, ime imechukua ime hatua mahususi ili biashara hii ikomeshwe hapa Burundi. Kwa mfano, tukiangalia juzi juzi, eh, juzi, eh, polisi ya Burundi kwa kushirikiana na polisi ya kimataifa hii Interpol imewarudisha wanawake ambao walikuwa wameenda kupandia ndege katika uwanja wa Goma huko nchini Kongo wakielekea nchi za Uarabuni. Tena hivi karibuni mimi nimesikia kwamba Wizara ya nchi za nje ya Burundi imeiandikia barua nchi ya Oman ili walijadili swala hili, wafanye uchunguzi wahayo yanayozagazwa kwamba kuna wanawake ambao haki zao zimekiukwa. Mfano mwingine ambao naweza nikauchukulia ni mfano wa hii tume ya taifa ya kutetea haki za binadamu CNDH, ambayo sasa hivi e, imefanya mkutano ili kuangalia e, ni wapi, ni hatua gani ambayo imefikiwa katika kupambana na biashara hiyo ya ya haramu ya watu. Mimi ninasema hivi kama kitu hicho ni njia ya kuwapa ajira Warundi, unajua kwamba hapa Burundi ukosefu wa kazi ni tatizo kubwa sana. Basi serikali yetu ingezungumza na serikali za nchi hizo ili biashara hiyo isizidi kutajwa kama biashara haramu. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC, kipindi Kumekucha Afrika. Na baada ya muda mfupi ujao utakuletea muktasari wa habari. Umoja wa Mataifa unaonya kuwa bila kuwepo na mjadala wa kisiasa maalumu nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, mivutano ya kisiasa iliyopo sasa inaweza kubadilika na kuwa ghasia kubwa na rais wa marekani Barack Obama amesema jana Alhamisi kwamba tumeona majanga kama haya mara nyingi. Alikuwa akijibu maswali ya waandishi wa habari kuhusiana na tukio la ufyatuaji wa risasi kwa wamarekani weusi wawili wanaume katika kipindi cha siku mbili. Shambulizi hilo limezusha wasiwasi kwa wengi kuhusu matumizi yenye nguvu zaidi yanayofanywa na maafisa wa polisi dhidi ya watu weusi. Na ikiwa zimebaki siku kumi kabla ya mkutano mkuu wa chama cha Republican ambapo Donald Trump anatarajiwa kuwa mgombea rasmi, alikutana na wabunge na wawakilishi wa Republican jana Alhamisi katika juhudi za kuunganisha chama. Wakimbizi wa Siria wanaoishi Ujerumani wamedai kuwa kila wiki kuna maandamano ya upinzani dhidi yao. Mkimbizi wa Siria anayejulikana kwa jina la Shiraz mwenye umri wa miaka 21 anasema pamoja na mashambulizi lakini hawajaumizwa asante sana basi msikilizaji hapo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kujinga nasi hapo kesho asubuhi katika voa express na baadaye matangazo ya jioni kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo ya leo msimamizi wa matangazo haya mery mgawe kutoka washington mwelekezi aida isa mimi ni sandey shomani natakani wote asubuhi njema kutoka jiji kuu la marekani hapa washington dc