Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, ikiwa ni saa tatu za usiku Afrika Mashariki, na zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington. Langu jina Harizon Kamau. Polisi mjini Dallas wamesema kuwa mtu aliyekuwa na bunduki amewalenga na kuwaua maafisa watano wa polisi, huku akijeruhi takriban watu wengine tisa wakati wa maandamano ya Alhamisi. Mkuu wa polisi katika mji huo wa Dallas David Brown ameambia wanahabari leo kuwa wakati wa mashauriano kati ya mshambuliaji na polisi alisikika akisema kuwa alikusudia kuua wazungu na hasa aliwalenga polisi wa kizungu, na kwamba hakuwa akijihusisha na kundi lolote ila alitekeleza mashambulizi hayo peke yake. Hatimaye mtu huyo aliuawa na polisi kwa kutumia kilipuzi baada ya mazungumzo yao kugonga mwamba. Mkuu wa polisi amesema kuwa walitumia roboti kutegua kilipuzi karibu na mshukiwa huyo. Mkuu wa sheria Loretta Lynch amesema kuwa wizara ya sheria itatoa usaidizi utakaohitajika kwenye uchunguzi wa tukio hilo la Dallas. Mashirika ya kutoa msaada yameonya leo Ijumaa kwamba utapia mlo umeongezeka katika majimbo yanayokumbwa na ghasia ya kaskazini mashariki mwa Nigeria, ambako tayari yanakabiliwa na hali mbaya ya ukame. Umoja wa Mataifa unaeleza kuwa watu milioni 4.4 huko kaskazini mashariki wapo katika hali mbaya ya ukosefu wa chakula kutokana na vita vinavyoendelea kati ya Boko Haram na majeshi ya Nigeria pamoja na maeneo yake jirani. Ripoti kutoka mtandao wa mifumo ya onyo la mapema kwa ukame inaeleza kwamba maeneo ambayo ni hatari sana, au vinginevyo mashirika ya misaada kutoweza kuingia, tayari yanakabiliwa na hali mbaya ya njaa. Mapambano dhidi ya Boko Haram huko kaskazini mashariki mwa Nigeria yameendelea tangu mwaka wa 2009 na, na yameenea katika nchi jirani za Chad, Cameroon na Niger. zaidi ya watu 20 wameuawa na wengine milioni 2.7 kukoseshwa makazi. Maafisa wa usalama wa Iraq wamesema magaidi wa Islamic State wameua karibu watu 35 na kujeruhi wengine kadhaa Alhamisi jioni katika shambulizi kwenye sehemu takatifu ya Washia kaskazini mwa Bagdad. Shambulizi katika sehemu hiyo inayojulikana kama Sayid Mohamed inajumuisha mabomu kadhaa ya kujitoa muhanga, bunduki na maguruneti na imetokea siku kadhaa baada ya mamia ya watu kuuawa na kujeruhiwa katika shambulizi katika sehemu ya biashara yenye mkusanyiko mkubwa mjini Bagdad, shambulizi baya kuliko yote katika historia ya Iraq. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Maafisa wa jeshi la Sudan Kusini wanaeleza kwamba wanajeshi watano wa serikali ya Sudan Kusini wameuawa wa jana Alhamisi wakati wa mashambuliano ya bunduki kati ya makundi yenye silaha yanayosimamia katika mji mkuu wa Juba. Wakati huo huo, ofisi ya Umoja wa Mataifa nchini humo imeeleza kushambuliwa kwa afisa wake wa cheo cha juu wakati hali ya wasiwasi ikiongezeka juu ya uwezekano wa kurudi tena kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe huko Sudan Kusini. Mashambuliano hayo yalitokea siku mbili kabla ya maadhimisho ya mwaka wa tano tangu nchi hiyo kupata uhuru wake kutoka Sudan. Msemaji wa jeshi la serikali Lul Ruai Kwang alisema kuwa msafara wa wanajeshi wa makamu wa rais wa kwanza Riek Machar walifyatulia risasi kituo cha ukaguzi mjini Juba kinachosimamiwa na wanajeshi wa tiifu kwa Rais Salva Kiir na kwamba wanajeshi watano wa kikosi cha wanajeshi wa tiifu wa rais waliweza kuuawa. Kiwango cha ajira Marekani kiliimarika mwezi Juni kwa nyongeza ya nafasi za kazi 287 katika uchumi mkubwa kuliko yote duniani. Ongezeko hilo la kazi lilikuwa maelfu kwa maelfu ya zaidi ya ongezeko la mwezi uliopita kuliko wachumi walivyotabiri. Ripoti iliyotolewa leo Ijumaa kutoka wizara ya kazi imeonyesha kuwa ukosefu wa ajira umepungua kwa kiasi cha asilimia 4.9, 9, ikiwa ni asilimia kumi na mbili kuongezeka kuliko mwezi uliopita. Wataalam wanasema ongezeko la ukosefu wa kazi limetokana na idadi ya wamarekani wanaotafuta kazi Wakati huu, hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC, langu jina likiwa Harrison Kamau, na kuomba usiondoke tunapoingia kuchanganua na kuangalia mambo kwa undani. ni saa tatu na dakika tano saa za afrika mashariki saa mbili na dakika tano saa za afrika kati na hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti america washington karibu mpendwa msikilizaji na mtazamaji kupitia facebook katika muda mwingine ambapo tunafurahi kuwa umeungana nasi tunakuleteni habari himu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchambua na kutoa maelezo zaidi. Basi ni kwa undani hapa studio. Mimi ni Abdu Shakur Abud. Leo tunazungumzia mashambulio mabaya dhidi ya polisi hapa Marekani, wakati wa maandamano ya amani kupinga mauaji ya watu weusi yanayofanywa na polisi. Karibuni nam kwa undani. Leo tunazungumzia matukio ya kipekee yaliyotikisa taifa zima la Marekani na kushangaza watu kote duniani. Pale mtu mmoja anahitajwa kuwa alikuwa mwanajeshi wa zamani hapa Marekani, alipoua maafisa watano wa polisi jana usiku na kujeruhi wengine saba na raia wawili katika Jiji la Dallas huko Texas. Kuweza kufanulia zaidi matukio hayo, ninaungana hapa studio pamoja na Idi Ligongo na Harrison Kamau baadaye. Na sasa kwanza, hebu tueleze shambulio hili lilitokea namna gani? Kwa kushtukiza jana usiku wakati karibu waandamanaji elfu moja walikuwa wakiandamana karibu saa moja unusu katika bustani ya Bello Garden huko katikati ya Dallas. Mkuu wa polisi wa Dallas David Brown amesema Washukiwa watatu wapo kizuizini na mshukiwa wanne amefariki saa kadha baada ya mtu mmoja mwenye bunduki kuwawa kuwaua maafisa watano wakati wa shambulizi lilopangwa kwenye maandamano ya amani. Meya wa jiji la Dallas alimesema hii leo kwamba maafisa wa polisi saba na raia wawili walijeruhiwa katika shambulio hilo la kushtukiza. Sasa Idi, unaweza kutueleza kutusimulia kwa undani zaidi jinsi matukio yalivyotokea jana usiku toka hapo saa moja? Naam, Abdu Shakur Abud, na moja kwa moja tuangalie mfululizo wa matukio wa tukio hili kubwa kabisa eh, hapa Marekani, ambalo limepata eh, uzito mkubwa kwelikweli, si Marekani tu, dunia nzima kwa ujumla, hasa katika harakati za mapambano baina ya polisi na wale ambao wanaamini kabisa kwamba eh, watu weusi wamekuwa hawatendewi haki na polisi wa hapa Marekani. Vyanzo vya habari hizi basi zinatokea kwenye ukurasa wa Facebook na Twitter za jeshi la polisi uh, la Dallas, Texas pamoja na kituo cha Dallas Fort Worth Station na televisheni ya WFAA. Sasa Shughuli yote ama tukio hili zima ilianza mnamo saa moja usiku ya jana kwa saa za Amerika ya Kati. Hapa Washington ilikuwa saa mbili kamili usiku, ni sawa na saa tisa usiku kwa saa za Afrika ya Mashariki, ambapo waandamanaji walikusanyika e, kupinga mauaji ya wanaume wawili weusi wa aliofanywa na polisi wazungu ya Baton Rouge, Luisiana e, na mwingine ni tukio lililotokea katika jimbo la Minnesota. Saa tatu usiku za Dallas, vyombo vya habari vikaripoti kusikia milio ya risasi. Dakika tano baadaye, polisi ikaripoti kwamba kuna shambulizi kubwa la watu ambao wanashambulia polisi. Ilipofika saa tatu na dakika 40, polisi wawili wakatangazwa kufariki dunia kutokana na eh, shambulizi hilo. Saa 4 na dakika 23 ikatangazwa polisi wanne wamepigwa risasi na kituo cha polisi cha Dallas Area Transit, yani DART, na kinatangaza pia polisi sita wamepigwa risasi na mmoja amefariki dunia na kutambulika kuwa ni Brent Thompson aliyekuwa na umri wa miaka 43. Dakika sita baadaye mkuu wa polisi wa Dallas uh, David O'Brown akatangaza uh, kwamba polisi, polisi kumi wamepigwa risasi na watatu kati ya hao wamefariki dunia. Ilipofika saa 4 na dakika 44, polisi wa vikosi vyote wakakusanyika, eh, kufika katika eneo la tukio na dakika nane baadaye polisi wakatoa picha ya mshukiwa wa kwanza, eh, kuomba umma kuweza kumtambua na kutoa taarifa eh, za kwa yoyote yule ambaye anamfahamu, ambapo muda si mrefu mshukiwa huyu baada ya kuona taarifa zake zimetolewa katika vyombo vya habari, ambaye alijitambulisha kama Mark Hughes alijisalimisha mwenyewe mikononi mwa polisi na kufanyiwa uchunguzi, lakini baadaye aliruhusiwa e, kwenda nyumbani pale alipogundulika kwamba hana hatia. Ilipofika saa 4 na dakika 53, polisi wakatangaza jumla ya polisi 11 wamepigwa risasi. Na saa tano na dakika 12, jeshi la polisi la Dallas likatangaza idadi ya vifo vya polisi kuwa ni vinne. Na saa tano na dakika 27 usiku, mshukiwa mwanamke ambaye alikuwepo na vilevile akashikiliwa baada ya majibizano ya hapa na pale ya risasi na polisi katika chuo cha El Centro kilichopo katika jiji la Dallas na televisheni ya WFAA ikatangaza mshukiwa mwingine bado yupo katika eneo la tukio saa sita na dakika thelathini na nne usiku polisi wakaanza kufanya mazungumzo ya kuafikiana na mshukiwa yule ambaye alikuwa bado anaendelea kurusha risasi katika eneo la maegesho ya magari na saa saba na dakika arobaini na saba ikatangazwa kwamba polisi watano wamefariki dunia na alipofika saa tisa na dakika sita mshukiwa ambaye alikuwa anazungumza na polisi kwa kipindi chote huyo akatangazwa kuwa naye ameuawa na saa kumi na mbili asubuhi ya leo hii, e, wakatangaza kwamba mshukiwa huyo Eh, ameuawa. Na idadi ya polisi waliopigwa risasi ni 12 na si 11, pamoja na raia wawili, huku polisi watano wakiwa wamefariki dunia. Lakini taarifa ya mwisho kabisa ambayo ilikuwa imetolewa na uh, jeshi la polisi la Dallas ni kuhusiana na uh, tukio la mauaji la mshukiwa huyu, ambapo ikaelezwa kwamba mshukiwa aliuawa kutokana na mlipuko. Na kwa mara ya kwanza kabisa mshukiwa huyo akatambulishwa kwa umma kuwa ni Mika Xavier Johnson. Naam, sasa Mika Xavier Johnson, Idi, kama ulivyosema, aliuliwa hapo saa tisa takriban baada ya polisi kufanya uchunguzi na kuanza kuzungumza naye, na hasa wanasema kwamba aliuliwa kutokana na mlipuko uliowekwa katika robot ambao ulipelekwa na idara maalum ya kupambana na silaha na milipuko ATFE hapa Marekani. Wanasema ilipelekwa pale karibu na eneo alo egeshea magari na mlipuko huo ndo akasababisha kifo chake. Sasa kwa ufupi tueleze huyu mtu ni nani? Uh, Abdu Shakur mshukiwa huyu kama tulivyomtambulisha kwamba ni Mika Xavier Johnson, yeye alikuwa na umri wa miaka 25, na, na kwa taarifa mbalimbali kutoka kwenye vyombo mbalimbali mbali vya habari e, vimemtambulisha huyu kijana kama ni mwanaharakati wa haki za mtu mweusi na anatokea katika eneo linaitwa e, Mesquite katika jimbo la Texas na polisi wamemtambua e, kama mshukiwa ambaye alikuwa akifanya E, ule urushaji wa risasi na ndiye aliyehusika kuwapiga risasi polisi kumi na wawili na kuwaua watano. Sasa, kwa mujibu wa ukurasa wa Facebook uh, wa huyu kijana, yeye anajitambulisha kama mpigania haki za watu weusi, na kwa mujibu wa mkuu wa polisi wa Dallas, ni kwamba Johnson alionyesha kuchukizwa na alikuwa na nia ya kumuua ama kuwaua maafisa wa polisi hasa wazungu, na hii ni kutokana na matukio ambayo yametokea eh, katika wiki hii ya vijana ama wanaume wawili weusi kuuawa na mapolisi wazungu. Na hakuna taarifa zozote ambazo zinamhusisha yeye moja kwa moja na kundi lolote lile la msimamo mkali ama la kigaidi, kwa sababu inapotokea kitu kama hiki hapa Marekani, mara nyingi wamekuwa wakifanya uchunguzi kuweza kujua kama anajihusisha moja kwa moja na eh, kikundi chochote cha ugaidi. Na kwa mujibu wa gazeti la Daily Beast, ni kwamba eh, Johnson yeye alikuwa ni afisa wa jeshi la Marekani ambaye anasema kwamba alihudumia jeshi la Marekani Novemba mwaka 2013 kama mhandisi na kabla ya kurejea nyumbani mwaka 2014 na ilikuwa ni mwezi Julai sasa. Hayo ndiyo mambo yote ambayo yanazungumzwa mpaka hivi sasa eh, ya kuhusiana na kijana huyu. Lakini pia anaelezwa kwamba alipitia mafunzo ya mbinu mbalimbali mbali za kujihami, yaani mafunzo kama ya karate, mafunzo kama ya boxing na eh, ulinzi mwingine, pamoja na mafunzo mbalimbali mbali ya silaha. Bila shaka na kuongezea ni kwamba ni mwanajeshi ambaye hapa Marekani anatajwa kama shujaa, maanake alipewa decoration kama wanavyosema, alitajwa kwamba ni mwanajeshi alikuwa shujaa. Alikuwa akiishi na mamake, na anasemekana ni mtu mpweke kabisa. Na hali kama hii tumeshaona wanajeshi wengi wakirudi katika vita kama huko Iraq na kadhalika, wanakuwa kidogo na matatizo. Sasa ingawa uchunguzi unaendelea huko Dallas watu wanasemaje? Umezungumza na watu huko, je, wako katika hali gani, Abdul Shakur Abud? Mimi nimezungumza na mmoja ya wakazi wa jiji la Dallas, Texas anayefahamika kwa jina la Jerry Mshana, na kikubwa zaidi ambacho nilikuwa nataka kukitambua kutoka kwake ni kwamba, je, hali ikoje hivi sasa katika jiji hilo la Dallas? Hali kwa ujumla ni tulivu. Uh, baada ya matukio ya jana usiku uh, polisi wanaendelea na kazi zao uh, hali kwa ujumla ni tulivu. Je, shughuli zinaendelea kama kawaida? Kwa sababu wapo ambao wanaamini kutokana na tukio hili, basi vitu vyote vimesimama au jiji zima linawaka moto. Shughuli zinaendelea kama kawaida, shughuli zinaendelea kama kawaida. Kwa baadhi ya wanaofahamu mji wa Dar es Salaam, hii shughuli imetokea maeneo ya downtown, mitaa ya karibu na uh, main na ramaa sehemu muhimu katika hiyo mitaa ni uh, uh, Dealey Plaza ambapo waliuawa Kennedy uh, na vilevile kuna vituo vya mabasi kama Greyhound na Megabasi that area, na kuna Federal Court pale pia, ndio maeneo walipotokea alipotokea. Kwa hiyo kwa wale ambao wanafanya shughuli zao karibu na hiyo sehemu kuna Bank of America kuna mahoteli makubwa makubwa ya kitalii. Wao shughuli zao wa zinaweza kuwa zimesimama, lakini kwingine kote watu tunaendelea na maisha kama kawaida. Lakini hapo mlipo, wakazi wa jiji hilo la Dallas ni nini hasa ambacho wanakizungumza kutokana na tukio ambalo limetokea la mauaji ya polisi watano? Taarifa nazo zipata ni kama ambazo taarifa zote zilizoko kule nje, kwa sababu kama nilivyosema wali sina inside information uh, Nina marafiki zangu wanne wanafanya kazi polisi, nimezungumza na wawili jana. Wanafanya kazi polisi Dallas, nimezungumza na wawili jana usiku, nilikuwa na wacheka ama wako salama, na wao pia walikuwa hawana taarifa zaidi kuliko taarifa zilizoko nje lakini mjadala huu katika sehemu za kazi, sehemu ambazo nyinyi kama wanajumuia wa mji huo wa Dallas, je, ni mazungumzo ambayo yanachukua nafasi katika mijadala inayoendelea hapo? Hiyo ni sawa kabisa, kama lilivyo tukio lolote kubwa, linalogusa jumuia wedha mnakuwa mmeathirika au vipi, ni linazungumzwa makazini? Aa, mimi pia kazini kwangu leo asubuhi tulivyofika ni mojawapo ya mijadala iliyokuwepo asubuhi, watu wanaingia, wanazungumza kabla ya kutawanyika kuingia kwenye maofisi yetu na kuendelea na kazi kama kawaida. Kwa hiyo ni, ni swala ambalo linazungumzwa maofisini na ni suala ambalo kila mmoja analeta katika mazungumzo, kila mmoja analeta, analeta, analeta anachokijua yeye au alichokisikia yeye, lakini hiyo haimaanishi kwamba ndio hali halisi ya mpaka hivi sasa tayari tukio la mauaji hayo ya polisi limekwisha tangazwa kuwa ni tukio baya kabisa la mauaji ya polisi kwa kipindi cha miaka mia moja iliyopita. Hali ya uhalifu katika jiji hilo la Dallas ni hali ambayo inaashiria kile ambacho kimetokea jana, au pengine ni kitu hata nyinyi wenyewe mnaona ni kigeni zaidi. Ha, mimi binafsi nimekuwa naishi Dallas toka mwaka tisini na sita na nilihamia hapa kutokea Houston, ambako Houston niliishi kwa miaka saba. Kwa kipindi ambacho nimekuwa hapa Dallas, sijawahi kuona tukio la uhalifu au matukio ya uhalifu niseme kwa ujumla, au matukio uhalifu, ya uhalifu ambayo yananifanya nione kwamba mji umeharibika au ni hali ni mbaya au vipi. Matukio yoyote ya uhalifu yaliyopo Dallas ni matukio ambayo yanaweza kutokea mji yoyote nchi yoyote sehemu yoyote duniani ni matukio ya kawaida. Aa, na wanasema usually statistics, statistics ni pale zinapokugusa mtu. Vilevile itakuwa ni vizuri nikiongezea kwamba matukio yanayotokea sehemu nyingine nje ya Dallas, kama yaliyotokea Minnesota ya yule kijana kuwawa nje ya duka, na iliyotokea Baton Rouge Louisiana, bwana naye kuwawa wakati anauza CD zake, vitu kama vile vinachangia kwa ujumla uh, hata miji mingine kuathirika kama vile Dallas tulivyo tulivyoathirika kwa haya masuala ambayo yametokea nje ya Dallas. Kwa hiyo uhalifu unaweza ukatokea sehemu zingine, lakini repercussions zake matukio yake yakaja mpaka kwenye community ambazo watu tunaishi na bila matukio kutokea humo mwandani Nam Abdu Shakur na msikilizaji wa kwa undani, huyo ni Jeri Mshana, mkazi wa jiji la Dallas, Texas, moja kati ya majiji makubwa kabisa katika jimbo kubwa la Texas hapa Marekani, ambapo ameeleza kwa kina kwamba shughuli bado zinaendelea, lakini mjadala bado ni mkubwa na hofu za hapa na pale zikiendelea katika jiji hilo, lakini watu wengi wamezungumzia kuhusu tukio hili. Abdu Shakur, bila shaka hii leo kila mtu, hakuna mtu nadhani asiyefungu wa redio televisheni au mitandao ya kijamii asiyezungumzia swala hili. Swala hili limeshtusha watu. Unajua, pale ambapo vikosi vya usalama vinavyo athiriwa au vinavyoshambuliwa inakuwa ni swala la kitaifa kwa hapa Marekani, manake ndo wanalinda usalama wa nchi. Kwa hivyo kwenye Facebook, katika Twitter watu wanasema ni jambo la kushtukiza. Watu wengi wanatoa wito kuwepo na amani, kuwepo na umoja, wakitaka watu waungane, watukiwe tukio hili kuunganisha watu, manake kuna ile hali kwamba hali ya mgawanyiko umejitokea na kufuatia matukio haya ya jana, taifa zima limeanza kumboleza kuomboleza, na viongozi mbalimbali mbali wa kisiasa na kijamii vile vile, vile, wamejitokeza na kulaani matukio hayo. Wote wameongozwa na Rais Obama alipozungumza na waandishi habari huko Warsaw, Poland, anakohudhuria mkutano wa viongozi wa NATO. Nadhani kila Mmarekani atakubaliana nami na kuwa ana hisia sawa. Tumeshtushwa na kughadhabika kutokana na matukio haya, na tuko pamoja na watu na polisi huko Dallas. Kulingana na maafisa wa polisi, kuna watuhumiwa kadhaa, na bila shaka tutapata habari zaidi juu ya malengo yao potofu. Lakini hebu tuiweke bayana, hakuna sababu za haki kufanya mashambulizi kama haya au mashambulizi yoyote dhidi ya walinda usalama. FBI inashirikiana na polisi wa Dallas kusaka mtu yeyote anayehusika na mauaji hayo maovu. Mbali na rais Obama, waziri wa sheria vilevile naye b Loretta Lynch alizungumza na waandishi wa habari na akasema wizara yake itatoa msaada wowote unaohitajika kuendelea na uchunguzi huko Dallas, akitoa wito kwa watu wote kuungana pamoja na kutokubali tofauti zao kuwatenganisha, badala yake iwaunganishe Wamarekani. Jopo la wabunge weusi Black Caucus hapa bunge la Marekani walikuja pamoja na walitoa taarifa yao. Kwa hakika wao walitoka mwanzo wakitaka kuja kulaani mauaji ya watu weusi wa wawili iliyotokea siku mbili kabla, ambapo ilipelekea ghasia na mauaji ya huko Dallas, lakini walikuja kulaani mauaji ya polisi na vilevile vile wakasema kwamba haikubaliki mtu yoyote kushambulia wanajeshi. Spika wa bunge Paul Ryan naye vilevile alitoa matamshi ya muungano pamoja na viongozi wengine wa baraza la wawakilishi na baraza la Senate. Sasa, kutokana na tofauti hizo, wametaka watu kuungana pamoja. Wagombea kiti cha rais Hillary Clinton wa chama cha Democratic Amesitisha mkutano wa kampeni yake hii leo ambayo alikuwa afanya pamoja na makamu rais Joe Biden ambapo walitaka kufanya huko Pennsylvania. Yeye ametoa rambirambi kupitia ujumbe wa Twitter. Naye mgombea kiti cha rais wa chama cha Republican Donald Trump vilevile vile, alisitisha kampeni zake za Florida huko leo na kutaka watu waungane kidogo. Na bendera imeshushwa nusu mlingoti katika wizara zote hapa Marekani na Ikulu, na tunapozungumza hivi sasa, sala maalum zinaendelea katika jiji la Dallas, ambapo inaongozwa na viongozi wote wa dini mbalimbali pamoja na meya wa Dallas pamoja na gavana wa jimbo la Texas, na wanatoa wito wa watu kuungana Meya wa Dallas amesema watu wanabidi kuchukua hatua wa hii, inabidi ni wakati wa kutoa dua kuombea nchi hii, watu waungane. Anasema ni saratani ambayo inaweza kusambaratisha umoja wa Marekani. Sasa Idi, hebu tueleze kwa undani kidogo zaidi mauaji yaliyochochea maandamano hayo ya Dallas na kuendelea katika maeneo mengine yaliyosababisha kifo cha Alton Sterling na Castella yalikoaje? Uh, mpaka hivi sasa bado uchunguzi unaendelea kufanyika kuweza kufahamu kwa kina, eh, kile ambacho kimetokea, lakini eh, ukiangalia picha nyingi za video ambazo zimekuwa zikisambaa, e, ni kwamba inaonekana polisi wamemuua kijana mweusi ama wamewaua vijana weusi, tukio ambalo likawa limeelezwa kuweza kuchochea ama kumchochea uh, Micah Xavier kuweza kuwaua maafisa wa polisi wa jiji la Dallas, la Dallas Texas watano, lakini kuna matukio mengi ambayo tayari yamekusha tokea, e, hapo nyuma katika E, lile vuguvugu vugu la Black Lives Matter, ambalo kwa namna moja ama nyingine watu weusi na watu wengine wapigania uhuru na haki vile vile wamekuwa wakisema kuna haja ya polisi kuwatendea haki e, watu weusi, Harrison Kamau. Ama kwa kweli uh, nakubaliana nawe Idi kama ulivyosema, na kitu ambacho ningetaka kuguzia kwanza ni kwamba katika vyombo vya habari hivi leo ni kwamba kule Dallas maandamano yalikuwa dhidi ya polisi ambao walionekana kwamba katika siku za karibuni wamekuwa wakishambulia hasa watu weusi. Lakini kitu cha ajabu ni kwamba mashambulizi yalipotokea dhidi ya polisi ambao wanaonekana walikuwa wamelengwa, shambulizi lile liliunganisha watu wote hata ikawa kwamba maafisa wa polisi waliokuwako walipata mshtuko na wengine wakaanza kuambia hata waandamanaji wa wakaungana wote katika wakati shambulizi lilipotokea, na wakaanza hata kusaidia waandamanaji. Basi basi hayo yote tisa, basi la kumi ikawa kwamba watu wengi wamekuwa wakijiuliza mbona mambo haya yametokea na yanaonekana kana kwamba ni mambo mapya sana katika siku hizi hivi karibuni. E, takwimu zinasema kwamba kutokana na wingi wa teknolojia ama ongezeko la teknolojia, kamera za watu binafsi zimekuwa ni nyingi na hapo mbeleni, kabla ya kamera kuwa nyingi, kulikuwa bado na matukio mengi. Na tukirudi nyuma, kwa mujibu wa gazeti la Washington Post, ni kwamba idadi ya ufiatiliaji risasi kutoka kwa maafisa wa polisi iliongezeka kutoka 465 katika miezi sita ya mwaka jana ambapo kwa kukuwa na kamera za kutosha, matukio yale mengi hayakujulikana. Kwa hivyo ikawa kwamba watu wanaona ni kama mambo haya yameanza leo, na inasemekana kwamba miezi sita kufikia sasa ya ma, miezi sita ya kwanza mwaka ya huu, huu, kumekuwa na mashambulizi aina hiyo mia nne tisaini na moja katika kipindi sawa na cha mwaka jana. Kwa hivyo kuna ongezeko ya vituko ishirini na sita lakini wanasema sasa kamera zenyewe zinaonekana kwamba zimenasa matukio sabini na saba yaliyonaswa na mengine mia moja na tano yamenaswa tayari mwaka huu. Kwa hivyo kunaonekana kama kwamba kuna ongezeko la mashambulizi lakini yamekuwa lakini, njia ya kamera na video zinazotolewa zinafanya mambo haya kuonekana kama ni mengi zaidi. Kama umetaja swala moja muhimu, na idi ulivyozungumzia Black Lives Matter imesababisha watu kuanza kuangalia, manake Black Lives Matter ilianza lini? Ilianza mwaka 2013 hasa baada ya yule kijana George Zimmerman, alipoachiwa huru kutokana na mauaji ya Trevon Martin. Hiyo ikafuatia mauaji ya Ferguson, Michael Brown, unakumbuka? Halafu hapo tena taifa zima likawaka moto, pakatokea mauaji ya Baltimore. Sasa watu wanaangalia na wewe ulivyosema, idadi ya watu wamekufa ni kwamba je, yeah! Hali ya polisi kushambulia watu weusi imepunguka au imeongezeka? Na hapo ndipo watu wanajiuliza mbona hali hii imeongezeka kutofana na takwimu kama zilizotolewa na Washington Post. Kwa hivyo hivi sasa watu wanatafakari kuangalia, pengine watakaa, wanasema kwamba matukio ya Zimmerman kutoka wakati ule mpaka hivi sasa, idadi ya watu waliofariki, nini kinahitajika kufanyika, na mi nafikiri Kamao, una zaidi juu ya swala hilo. Umeguzia swala muhimu sana la kushambuliwa kwa watu weusi. Kuna dhana kwamba mashambulizi yote yanafanywa dhidi ya watu weusi. Lakini takwimu zinasema hivi kutoka uh, kwa kundi linalochukua takwimu la Post database. Wanasema kwamba uh, katika mashambulizi yaliyotokea uh, mwaka wa 2015, mwaka jana ni asilimia 27 tu ya mashambulizi hao ambayo alikuwa dhidi ya watu weusi. Kwa hivyo unaona kwamba si watu wanavyodhania kwamba yalikuwa ni kama asilimia tisaini, haya yalikuwa ni asilimia tisaini na saba. Mwaka huu ni vilevile vile kufikia sasa ni asilimia ishirini na saba uh, pekee. Lakini kumbuka kwamba katika makundi ambayo yamekuwa kishambuliwa kuna watu ambao wamekuwa na matatizo ya kiakili, kuna wale ambao wamekuwa na kaidi amri ya, ya, ya, ya askari. Lakini sasa la ajabu nikimalizia, ni kwamba matukio ya mwaka jana asilimia kumi na manne yalinaswa kwa njia ya video na mwaka huu kufikia sasa matukio yote ishi, eh, eh, asilimia 21 yamenaswa kupitia uh, kanda za video. Kwa hivyo inaonekana kwamba kamera zinasaidia sana katika hali ya kuweza kufichua na kuweza kufafanua uh, mambo yanavyotokea na yanapotokea na kwa kumaliza basi, wapendwa wasikilizaji, imebakisha sekunde chache. Watu wanaandika kwenye Facebook wakieleza kwamba panahitajika mageuzi katika mfumo wa polisi na namna ya kutumia silaha polisi. Kwa haraka basi, ni hayo tu tuliokuwa nao hii leo kabla ya kuzungumzia masuala mengine tunasema asanteni kwa undani. Kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, walioshiriki nami hapa Idi Ligongo pamoja na Harrison Kamao, tukisema asanteni, msikose kwa pamoja nasi wakati mwingine. Wikendi njema, kwaherini.