Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bend 1922 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa na Mlimani Radio redio 106.5 Dar es Salaam. Inayokaribisha hii leo ni Sunday Shumari, na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea maswali na majibu, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Abdul Shakur Kumradhi. Leo tutakuleteni salamu na muziki. Rais Barack Obama wa Marekani ametoa wito kwa Wamarekani kuheshimiana siku chache baada ya polisi katika matukio mawili kuua Wamarekani wawili wenye asili ya Kiafrika na shambulizi la kushtukiza liloua wa polisi watano huko Dallas, Texas. Akizungumza na waandishi wa habari mjini Madrid hii leo pamoja na waziri mkuu wa Hispania Mariano Rajoy, amesema kuwa ana sauti anasema kuwa kusema kuzungumza kwa sauti ya ukweli na yenye heshima kutasaidia kuunganisha pamoja jamii wa Marekani na kuleta maendeleo ya kweli, na hilo ndilo lengo letu kuwa. Anasema Rais Obama alitoa wito pia wa kuwepo na uwiano kutoka walinda usalama. Rais Obama yuko njiani kurudi nyumbani baada ya kufupisha ziara yake ya Ulaya ili kwenda kuru tembelea mji wa Dallas kufuatia mashambulizi hayo. Wakati huo huo, maandamano yamefanyika katika sehemu mbalimbali za mji miji ya Marekani Jumamosi usiku hadi leo asubuhi ambapo zaidi ya wa waandamanaji mia moja waliokuwa wanalalamika dhidi ya utumiaji nguvu wa polisi unaofanywa dhidi ya watu weusi wamekamatwa. Maandamano hayo yamefanyika wakati taifa hili linaomboleza vifo vya polisi watano waliouliwa mjini Dallas na mashambuliaji aliye kuwa analipiza kisasi mauaji ya watu wawili weusi waliouliwa na polisi wazungu. Mojawapo wanaharakati mashuhuru wa vuguvugu vugu la kutaka mageuzi katika idara za polisi Black Lives Matter, bwana DeRay McKesson amepeperusha picha na matangazo za kukamatwa kwake moja kwa moja kwenye mitandao ya kijamii McKesson, pamoja na waandamanaji wengine wamekuwa wakilalamika dhidi ya kuuliwa kwa Alton Sterling, baba wa watoto watano, na polisi wa mji wa kusini wa Baton Rouge wiki iliyopita. Sababu zilizopelekea mauaji yake hazijajulikana wazi hadi hivi sasa. Katika mji wa kaskazini wa St Paul huko Minnesota, ambako mtu wa pili aliuliwa kwa wiki moja na polisi Filando Castella, mamia waandamanaji waliwarushia polisi mawe na chupa na karibu watu 100 walikamatwa na maafisa 27 wa polisi kujeruhiwa. Mapigano ya bunduki yamezuka tena katika mji mkuu wa Sudan Kusini, Juba, hii leo kufuatia siku ya mashambulizi kati ya makundi yanayohasimiana yaliyosababisha vifo zaidi ya watu mia moja. Mashahidi wa Juba wanasema milio ya bunduki ilianza kusikika tena katika mji mkuu hii leo wakati wapiganaji watiifu na serikali na wale waasi waliposhambuliana wakitumia silaha nzito nzito hapo jana. Wizara ya mambo ya nchi za nje ya Marekani ilitoa wito wa dharura wa kuwepo utulivu kwa mara moja huko Sudan Kusini baada ya mapigano kuanza mkesha wa sherehe za miaka mitano ya uhuru wa nchi hiyo siku ya Alhamisi. Taarifa ya Marekani inawahimiza wapigaji wapiganaji watiifu na Rais Salva Kiir na wale wanamuunga mkono mpinzani wake makamu rais wa kwanza wa hivi sasa Riek Machar kusitisha mapigano mara moja. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linakutana leo kwa dharura na limelaani tayari vikali mapigano ya Juba pamoja na shambulizi dhidi ya Umoja wa Mataifa na wanadiplomasia mjini Juba. Habari za dunia zinawajia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Waziri mkuu wa India Narendra Modi amesema serikali yake itatafakari kuipatia Tanzania mkopo wa dola milioni 500 kwa ajili ya miradi ya maji, alipokuwa anatia saini mikataba mitano ya ushirikiano kati ya nchi hizo mbili. Miongoni mwa mikataba hiyo ni mkopo wa dola milioni 92 kwa ajili ya mradi wa maji huko Zanzibar. Akizungumza na waandishi wa habari pamoja na rais John Magufuli mjini Dar es Salaam hii leo, bwana Modi amesema pamoja na mwenyeji wake wa baliana kuimarisha ushirikiano wa ulinzi na usalama hasa katika nyanja ya usafiri wa baharini. Kiongozi huyu wa India akiwa katika ziara ya baadhi ya nchi za Afrika amesema amekubaliana na Rais Magufuli juu ya kuimarisha pia ushirikiano kati ya India na Tanzania katika nyanja za kilimo, usalama wa chakula, biashara, gesi ghafi na sekta nyingine muhimu zenye masilahi ya pande zote mbili, hasa kwa kuhamasisha ushirikiano moja kwa moja kati ya viwanda vya nchi hizo mbili. Na waziri wa mambo ya nje wa Misri Sameh Shukri amefanya ziara nadra ya Israel hii leo katika lengo la kusaidia kufufua mazungumzo ya amani kati ya Palestina na Israel kutokana na kuongezeka kwa hali ya ghasia katika kanda hiyo ya mashariki ya kati. Ziara ya Shukri ni ya kwanza kufanywa na waziri wa mambo ya nchi za nje wa Misri huko Israel katika muda wa miaka tisa, na atakutana na Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu katika mikutano miwili huko Jerusalem. Waziri huyo wa Misri amesema wazo la kuwepo na suluhisho la mataifa mawili linaweza kufikiwa, na kutoa wito kwa pande zote mbili kuanza kuchukua hatua za kurudisha uaminifu kati yao, uaminifu ambao umeporomoka na kupelekea kusita kwa mazungumzo ya amani yaliyovunjika mwaka elfu mbili kumi na tatu. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. mpenzi msikilizaji katika kipindi kingine cha salamu na muziki jioni ya leo si mwingine ni mimi meri mgawe na kuita ukae tayari kabisa kusikia salamu zako zikisomwa tutakuwa hapa tukikuporomoshea salamu zako na vilevile vile muziki moto moto siku ya leo basi inafungua kipindi hiki kwa kuivuta postikadi yako deus masunga wewe unatokea kule tabora tanzania sanduku lako la barua ni 468 jioni ya leo unataka utume salamu kwa mtoto masunga deus bebi Masunga Deus, mtoto Masunga Deus, Bwana Mapema Ndula na Soro Maziku, Elizabeth Lubisha, Asha Shaaban Ali na ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo, wakiwa pale Tabora kule Shinyanga. Siku ya leo nataka umsalimu Sali Bunzari, Simon Seleli, Elias Manyero, Fikirini Dario na Hamadi Kishegena. Vilevile kule nchini Burundi, umerusha zako salamu kwa Rahima Sakumba, Pichu Sakumba na Karima Ndagala. Nafasi yako hivi sasa ni wewe, Fikirini Dario. Sanduku lako la barua ni 543 Ngokolo, Shinyanga, Tanzania. Moja kwa moja, salamu za leo nataka ziende kwa Omar Kavota, Manase Bin Bendera, hawa akiwa pale DRC. Umetuma salamu kwa Otieni Bolangi, Zakaria Kinanda, Zakaria Ndemfo, Raymond Masa Exaud Makiao, hawa wakitokea pale Moshi nchini Tanzania, huku msahau Salome Daniel, Stephen Kumalija, Sali Bunzali, Emma Kamisa, Emma Kapela, hawa wakitokea pale Shinyanga. Naivuta barua yako wewe, Bakari Ndaima. Unasema moja kwa moja, wewe unarusha salamu zako kutoka pale Michenzani kule Zanzibar, Tanzania. Unataka kumsalimu rafiki yako mpenzi Abubakari Saidi akiwa pale Dares Salam. Umemtumia salamu Jaima Jaima akiwa pale Dares Salaam, huku msahao Fikirini Dario na Mbalu kumsabaha wengine uliowatumia salamu siku ya leo ni zalma zalma, akitokea hapo hapo Zanzibar. Umemsalimu pia mama yako mpenzi, akitokea hapo Zanzibar, na ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo. Ujumbe wako siku ya leo unasema tukumbukane, kwani salamu ni muhimu katika maisha yetu. Naivuta barua yako Joseph Miroro na Rebeka Kwamboka, nyinyi sanduku lenu la barua ni nane moja mo akeroka huko Kenya, moja kwa moja siku ya leo mnataka kurusha zenu salamu kwa Joel Rashid Osano, Sabela Manyimbo, watangazaji wote wa Sauti ya Amerika na vilevile vile saham kumsahau Matongo Kibo popote pale alipo, ujumbe mnasema tunawasalimu kutoka hapa Kenya. Naivuta barua yako Jofre Njereka, sanduku lako la barua ni 5011 Mbeya, Tanzania. Unasema, ndugu mtangazaji, tafadhali, siku ya leo nataka kuanza kurusha zangu salamu kwa Edina Njereka, yeye akitokea pale Njombe, na msalimu pia Yusto Njereka akiwa Mkwajuni, Mbeya, na msalimu Fadhil Kipene akiwa pale Makete, na mtumia salamu Edward Kabamba akiwa pale Manyara. Sijamwacha cloud bio akiwa pale Manyara na chidi chidi akiwa pale dar es Salaam. Ujumbe unasema ukitaka kujua nguvu za mlevi mwaga pombe yake. Haya basi, ujumbe matata kabisa kutoka kwake Geofre Njereka, ambao pia unasindikiza salamu zetu na kibao hiki kutoka kwa msanii safi kabisa, si mwingine ni Diamond kutoka Tanzania. <coughs> kusikiliza salamu hizi kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kipindi hewani ni salamu na muziki. Basi msikilizaji uliojiunga hivi sasa, ninakusihi siku ya leo basi ukamate kalamu na karatasi, na vilevile uweze kututumia barua zako na salamu zako kupitia mtandao wetu voa swahili at voanews.com. Salamu zako za Krismas zitarushwa moja kwa moja siku ya tarehe ishirini na nne na ishirini na tano tukisherekea siku kuu ya Krismas. Naivuta barua yako Juma Daudi, wewe unatokea kule DRC. Zako salamu siku ya leo unataka ziende kwa Frank Makongogo akiwa pale Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Unamtumia salamu Deusi Buhungugika akiwa pale Dar es Salaam. Unamtumia salamu Raymond Masawe akiwa pale Dar es Salaam. Unamtumia salamu Bunzali Bunzali akiwa pale Shinyanga, vilevile rafiki zako wote wakitokea pale Tanzania naikamata posti kadi yako wewe unayejiita Haji Katibu unatokea kule Oman, salamu zako siku ya leo unataka ziende kwake Ahmed Kidishi akiwa pale Seattle, Marekani, unamtumia salamu Abdul Shakur Dada akiwa pale Toronto, Canada, umemsalimu pia Hemed Saif Samad akiwa pale Oman, huku msahau Abubakari Saidi akiwa pale DRC, wengine uliokumbuka siku ya leo ni Abubakar Juma akiwa pale Emirate na Hashil Said akiwa pale Emirates Salome Michael unatoka Tanzania moja kwa moja unasema salamu zangu siku ya leo ziende kwa mama yangu mpenzi Grace Michael akiwa pale Mbeya na msalimu vile vile baba yangu mpenzi Jaima, Jaima akiwa pale Mwanza na mtumia salamu vile vile dada yangu mpenzi Grace Maidudu akiwa pale Dar es Salaam. Naikamata barua yako Matilde bebi kutoka pale e Dar es Salaam. Salamu zako siku ya leo unataka riende kwa Raymond Fimbo Masawe, unamsalimu vilevile vile, e Jaima Daigudi akiwa pale DRC, unamtumia salamu Salome Lufunda Jofre Njereka na Zakaria Ndemfo popote pale walipo kule Shinyanga. Unamsalimu Fikirini Dario na ndugu jamaa na marafiki na kamata postkadi yako Onesimo Mponda, unataka moja kwa moja siku ya leo kutumia idhaa hii ya Kiswahili ya Sauti Amerika kurusha zako salamu kwa Lamwandeka Robert Otinga, Kabamba wa Kabamba, hawa wakitokea kule Kenya. Swedi Kalukta, Manase bin Bendera, hawa wakitokea pale Tarime. Unamsalimu vilevile Zakaria Ndemfo, Salome Daniel na Riziki Minde, hawa wakitokea kule Tanzania, Kibondo. postikadi yako wewe, unayejiitwa bingwa wa salamu, si mwingine ni Juma Idi Isa. Salamu zako siku ya leo unataka ziende moja kwa moja kwa mama mzazi akiwa pale Moshi. Unawasalimu mabingwa wote wa salamu, unawauliza mbona mmechacha? Nam msikilizaji, bado tunaendelea na salamu zetu siku ya leo, kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Naikamata barua yako Juma Katunka, sanduku lako la barua. Hujasema unatoka wapi, lakini unasema ni kule Tanzania. Leo moja kwa moja salamu zako unataka ziende kwa mzee Dominiki Urasa na familia yake wakiwa pale Moshi Soweto. Unatuma salamu kwa Raymond Simbo Masawe na Zakaria Ndemfo wakiwa pale Machame, Moshi. Unatuma salamu kwa Frugensi Remamu akiwa pale Bukoba. Unamtumia salamu Almasi Saidi akiwa pale Burundi. Wengine waliotumia salamu ni watangazaji na wasikilizaji wote wa redio Sauti ya Amerika. Nami kwa upendo kabisa basi nasema salamu zimefika kwa niaba ya kwao. Kasongo Amedeo, sanduku lako la barua ni 25586, Kampala. Leo moja kwa moja, unasema nisomee ujumbe wangu, mtangazaji. Nataka salamu zangu ziende kwa ndugu wote waliopo pale Tanzania, ndugu wote walioko pale Rwanda, ndugu wote walioko pale Kenya, Afrika Kusini na DRC Congo, bila kusahau watangazaji wote wa idhaa ya Kiswahili kama vipaji tumejaliwa fa Ukiwa bado umetegea sikio, salamu na muziki, kipindi murwa kabisa kinachokujia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti Amerika. Basi jioni ya leo, sina budi kukomea hapo, muda umetutupa mkono. Ninakusihi tuandikie kwa mara nyingine, tumia anwani yetu barua pepe voaswahili@voanews.com. Meri Mgawe nakutakia usiku mwema. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja Live Talk, kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 12026190551 Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ni Live Talk Friday. Nam, wapenda wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti Amerika. Sasa baada ya salamu hizo, sasa tunakusomeni muktasar wa habari kabla hatujaondoka hapa. Rais Barack Obama wa Marekani ametoa wito kwa Wamarekani kuheshimiana siku chache tu baada ya polisi katika matukio mawili kuwaua Wamarekani wawili wenye asili ya Kiafrika na shambulizi la kushtukiza lililoua polisi watano huko Dallas, Texas. Kwa wakati huu Rais Barack Obama anazungumza na wanajeshi na familia zao huko Madrid, Hispania, akimaliza ziara yake ya Ulaya kuja kurudi nyumbani kwenda kutembelea mji wa Dallas kutoa rambirambi zake kutokana na mauaji ya polisi hao. Wakati huo huo maandamano yalifanyika katika sehemu mbalimbali za Marekani Jumamosi usiku hadi leo asubuhi, na zaidi ya waandamanaji mia moja waliokuwa wakilalamika dhidi ya utumiaji nguvu wa polisi unaofanywa kwa watu weusi wa wamekamatwa. Mapigano ya bunduki yamezuka tena katika mji mkuu wa Sudan Kusini, Juba, hii leo kufuatia siku ya mashambulizi kati ya makundi yanayohasimiana yaliyosababisha vifo zaidi ya watu mia moja. Marekani imetoa wito wa kusitishwa ghasia mara moja, na baraza la usalama la Umoja Mataifa linakutana hii leo kwa dharura kujadili hali ya huko Sudan Kusini, wakati huo ikitoa wito kwa pande zote mbili kusitisha uhasama mara moja. Waziri mkuu wa India Narendra Modi anasema serikali yake itatafakari kuipatia Tanzania mkopo mwingine wa dola milioni mia tano kwa ajili ya miradi ya maji, alipokuwa anatia saini mikataba mitano ya ushirikiano kati ya nchi hizo mbili huko Dar es Salaam hii leo, akiwa pamoja na Rais John Magufuli. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Misri Sameh Shukri amefanya ziara ya nadra ya Israel hii leo katika lengo la kusaidia kufufua mazungumzo ya amani kati ya Palestina na Israel kutokana na kuongezeka kwa hali ya ghasia katika kanda hiyo ya mashariki ya kati. Hiyo ni ziara ya kwanza ya waziri wa mambo ya nje wa Misri huko Israel katika muda wa miaka tisa, na amehimiza pande zote mbili kujenga hali ya kuaminiana kuweza kufufua mazungumzo ya amani yaliyovunjika mwaka elfu mbili kumi na tatu. Mwisho wa muktasar wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Tunakutakieni wikendi njema. Mimi ni Abdu Shakur Abud. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.