Idadi ya watu wa Burundi imeongezeka mara mbili katika kipindi cha miaka 30, wakazi milioni nne na laki mbili katika mwaka 1979 na kufikia milioni nane na laki saba katika mwaka 2008 na, na hii imekuwa changamoto kubwa ya maendeleo endelevu. Wataalamu wameanza kuwa na hofu juu ya hatima ya Burundi inayokabiliwa pia na umaskini mkubwa. George Sengiyumba ni mtaalamu wa shirika la Umoja Mataifa linalohusika na ongezeko la watu duniani UNFPA, nchi yetu ni nchi ndogo uh, 27,000 ya nane ya kilometa square hapa nchini kwetu ni kidogo uh, tulishakuwa milioni nane na nusu. Leo kesho kuta, tunakuwa milioni tisa kumi. Uh, wananchi watakula chakula gani? Tutatumikia fasi gani? Rasma tufundishe watu ku, watu ku kugeuza gisi tunakuwa tunaishi hapa Burundi. Serikali kwa miaka mingi imekuwa ikifanya kampeni ya kuhamasisha wananchi kupunguza idadi ya watoto wanaozaa. Daktari Juma Ndere ni mratibu wa mpango wa kitaifa uzazi wa majira kwa wasa, hapa mzazi kwa kwa mzazi anazaa watoto wali, watoto sita. Tunataka angalau mzazi azae watoto watatu. Hii moja kwa moja itasaidia kwa kwa kwa kwa kwa, kupunguza watoto walio chini ya miaka 15 watakuwa wengi, lakini kwa mjibu wa wataalam muda wa kuchukua hatua amewadia. George Nsengiumva, mtaalamu wa shirika la umoja mataifa linalohusika na ongezeko la watu, kwa mara ya tena kishauri serikali. Government inaweza kuchukua hatua kama hatua ya kusema, wakina mama ambao wanajifungua mtoto wa kwanza wa pili wa tatu sawa, government itatoa pesa na watajifungua kwa bure, ila ikiwa ni mtoto wa nne, familia itajitahidi Tadipa. Moja kati ya wadau wa mpango huo ni watu wa dini. Msimamo wa wataalamu na watu wa imani ni tofauti kabisa; kuwa na watoto wengi sio kuwa na ugumu wa maisha. Anafahamisha hapa Ali Hamis Sompwe kutoka jumuiya ya Waislamu Burundi. Kwetu sisi kama Waislamu tunasema kwamba watu kuwa wengi au mtu kupata idadi kubwa ya watoto sio kuwa ndo sababu ya uzito wa maisha na kuwa na watoto wachache sio kwamba ndio sababu ya wepesi wa maisha, kwani kuna mtu tu mwenyewe anashindwa na kuimudu nafsi yake. Iwapo mzazi atachelewesha kufatanisha watoto kwa ajili ya kuchelea afya zao na kutaka wawe na afya njema, hilo dini ya Uislamu inamruhusu, lakini bila kuingiza hisia kwamba hawa wachache ndiyo ninayoweza mimi kuwahudumia. Hii ikiwa changamoto kubwa ya kufanikisha mpango huo. Kadhalika na misimamo pia ya wananchi inatofautiana. Kuzaa kwa mpango sikataa, lakini kuzaa watoto watatu, hapana. Unazaa kwa mpango naz nizuka za watoto sita, lakini kwa mpango yeye anaweza zaa watoto kama nne hivyo, juu ma maisha nika na naendelea kuwa magumu ha. idala ya Kizimana, sauti ya Amerika, Bujumbura.