Kutoka studio 15. Hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni, leo Jumatatu Julai 11 mwaka 2016. Katika matangazo ya VOA Express hii leo, serikali ya Kenya kusambaza haki miliki za ardhi milioni 4.2 kabla ya uchaguzi mkuu wa mwakani. Chile imesema hapa land and adjudicated areas, mara watu wamefanya complaint kwa minister mwenyewe, hiyo hadhi yote majaribio yake. Mungu tawapatia title deed kabla mwaka 2017. Ni Professor Jacob Kaimenyi, waziri wa ardhi wa Kenya. mimi ni Idi Gongo, mimi ni BMJ Muridhi. Na katika habari nyingine, kampuni ya mawasiliano ya Safaricom huko nchini Kenya imejibwaga uwanjani katika sekta ya usafiri na sasa itashindana na kampuni ya Uber kutoa huduma hiyo. Uber yakaribisha ushindani katika industry hii yetu ya teknolojia inayowezesha usafirishaji kwa sababu uh, ushindani hutuwezesha kukua kama kampuni. Hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia katika matangazo ya VOA Express hii leo, lakini kwanza tunaanza na habari za dunia, na msomaji wako ni BMJ Muridhi. Mapigano makali yalizuka nchini Sudan Kusini hii leo saa chache tu baada ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuwarai viongozi wa pande zote mbili zinazozozana kudhibiti vikosi vyao na kuonya kwamba mashambulizi dhidi ya raia na wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa huenda yakachukuliwa kama uhalifu wa kivita. Milio ya risasi na milipuko ilisikika mjini Juba kwa siku ya tano mfululizo baada ya hali kutulia kidogo jana usiku balozi wa japani nchini sudan kusini korobesho ambaye ndiye rais wa sasa wa baraza la usalama la umoja wa mataifa lililo na nchi wanachama 15 alizungumza kwa niaba ya baraza hilo jana jumapili mjini new york hapa marekani baada ya mashauri yaliyochukua zaidi ya saa tatu kuhusu mzozo huo wa juba Aliitaja hali inayoendelea kuwa tete na kusema kwamba mlinda amani mmoja wa asili ya kichina ameuawa na wengine kadhaa kutoka Rwanda kujeruhiwa. Ripoti za redio nchini Sudan Kusini zimesema kuwa takriban watu 276 wameuawa katika kipindi cha siku chache za vita, huku msemaji wa makamu wa rais wa kwanza wa nchi hiyo, Rik Machar, akisema kuwa ni watu 150 tu waliouawa, na wengine wengi kujeruhiwa. Waziri Mkuu wa India Narendra Modi na mwenzake wa Kenya Uhuru Kenyatta wamehutubia kikao cha waandishi wa habari mjini Nairobi leo alasiri na kuahidi kuimarisha uhusiano kati ya mataifa hayo mawili huku kiongozi huyo akiwa katika siku yake ya mwisho ya ziara yake barani Afrika. Mapema leo Modi alifanya mashauri na mwenyeji wake katika ikulu ya Nairobi kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na msemaji wa ikulu ya Kenya, Manoa Isipiso, viongozi hao walitia saini makubaliano kuhusu uimarishaji wa sekta za biashara, afya, mawasiliano, usalama, utalii na kilimo. Modi aliwasili nchini Kenya jana Jumapili baada ya kufanya ziara kama hiyo nchini Tanzania. Kiongozi huyo anaandamana na ujumbe wa zaidi ya watu 80 wakiwemo wafanya biashara kutoka nchini India. Kabla ya kuondoka Modi, alitarajiwa kuzuru afisi za Umoja wa Mataifa katika eneo la Gigiri, kabla ya kuendelea hadi katika Chuo Kikuu cha Nairobi. Ziara yake nchini Kenya inatamatisha safari ya mataifa mane barani Afrika. Tayari amezuru Tanzania, Msumbiji na Afrika ya Kusini. Narendra Modi amekuwa waziri mkuu wa kwanza wa India kuwahi kuzuru Kenya baada ya kipindi cha miaka thelathini na mitano. Wanamgambo wa Al-Shababu kwa muda mfupi walidhibiti kambi ya kijeshi ya Lanta Bor ambayo hapo zamani ilikuwa jela iliyo umbali wa kilomita 40 magharibi mwa mji mkuu wa Somalia, Mogadishu. Hayo ni kwa mujibu wa maafisa wa serikali ya Somalia. Maafisa wa usalama wamesema kuwa wanamgambo hao walivamia kambi hiyo mwendo wa saa saba na nusu mapema leo kuwaua wanajeshi na kuchukua silaha na malori ya kijeshi. Shambulizi hilo lilianza kwa bomu la kujitoa mhanga lililoteguka kwenye lango kuu la kambi hiyo na kufuatiwa na mashambulizi makubwa yaliyotekelezwa na mamia ya wanamgambo waliokuwa wamejihami kwa silaha nzito nzito yamkini baadhi ya maafisa wa kulinda usalama walijaribu kujikinga lakini wakashindwa nguvu kufikia sasa maafisa wa usalama wamesema kuwa takriban wanajeshi watatu waliuawa kwenye shambulizi hilo lakini inahofiwa kwamba idadi hiyo huenda ikawa juu zaidi unaendelea kusikiliza habari hizi zikujia moja kwa moja kutoka hapa voa express matangazo yetu ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika tukitangaza kutoka hapa jiji kuu la marekani washington Marekani inaanza wiki mpya ya kikazi baada ya wiki iliyoshuhudia maafa na vurugu. Wanaume wawili wa Marekani weusi waliuawa na maafisa wa polisi kwa kupigwa risasi kwa karibu katika majimbo ya Louisiana na Minnesota mtawalia, huku maafisa watano wakiuawa mjini Dallas, jimbo la Texas, wakati wa maandamano yaliyokuwa ya amani kupinga kile waandamanaji walikuwa wanakiita ukatili wa polisi. Polisi mjini Dallas walisema kuwa Micah Xavier Johnson, mshambuliaji aliyeshutumiwa kuwaua maafisa watano wa polisi, alikuwa na mipango ya kusababisha uharibifu mkubwa mjini Dallas. Mkuu wa polisi David Brown alisema kuwa mshambulizi huyo aliamini kwamba aliyoyatenda yalikuwa mema na kwamba alikuwa anawalenga maafisa wa usalama kwa dhana kwamba maafisa hao hupenda kuwaadhibu watu weusi. Brown alikiambia kituo cha habari cha CNN kwamba anaamini kutumia kifaa cha robot kilichomuua Johnson kuliyookoa maisha ya watu wengi. Maelfu ya wavenezuela walitiririka kuvuka mpaka hadi Colombia jana Jumapili ili kununua bidhaa muhimu ambazo zimekuwa adimu katika nchi hiyo kufuatia kuzorota kwa uchumi wa taifa hilo, jambo linalosababisha kuwepo na ukosefu mkubwa wa bidhaa muhimu. Wengi waliendesha magari ili kufaidika na muda uliowekwa wa saa kumi na mbili za kuvuka mpaka hadi katika mji wa Tachira katika nchi ya Venezuela na Kakta Kakta katika nchi ya Colombia. Rais wa Venezuela Nicolas Maduro aliufunga mpaka huo mwaka uliopita kwa sababu za kiusalama, lakini akaamuru ufunguliwe kwa muda mfupi hapo jana. Raia wa Venezuela waliweza kununua na kuhifadhi bidhaa kutoka Colombia ambazo ni nadra kupatikana au kuweza kununua kutokana na bei za juu huko Venezuela. Bidhaa hizo ni kama vile unga, mafuta ya kupikia, sabuni na dawa. Wiki jana wa Venezuela wengi walivuka mpaka kinyume cha sheria katika juhudi za kutafuta bidhaa za matumizi ya kawaida. Ukosefu huo unaaminika kutokana na kushuka kwa pato la mafuta na nchi kulazimika kuagiza karibu kila kitu kutoka nje. Unasikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja, tunaelekea kwenye ripoti zetu. Umoja wa Afrika umeanza kikao chake cha wiki nzima, huku mataifa yote yakiombwa kutoa nafasi sawa katika wanawake na wanaume, ikiwa bara hilo linahitaji kupiga hatua zaidi. Mwenyekiti wa kamati ya Umoja wa Afrika D Nsokozana Dlamini Zuma amezitaka ngazi husika kukomesha mfumo dume ambao yeye ameutaja kama unaudumaza za maendeleo ya bara la Afrika. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karimera na ripoti kamili. Moja ya ajenda muhimu inayosubiriwa kwa hamu ni kujua nani atarithi, ataarithi Nkosazana Dlamini Zuma, mwenyekiti wa sasa wa kamati ya umoja wa Afrika, kwa kuwa kwenye kikao cha Kigali ndipo atakapochaguliwa mwenyekiti mpya. Lakini kabla ya hapo, suala la haki za wanawake na haki za binadamu zimeonekana kugubika kikao hiki. Dkt Lamini Zuma ameonekana kulalamikia tabia ya mfumo dume ambao bado unatawala barani Afrika. Example, kwa mfano tunapozungumzia asilimia 30 ya uwakilishi wa wanawake ambayo hata si sawa, baadhi ya wanaume wanakuja juu kwa ukali na kusema wamegeuka viumbe walioko hatarini, lakini kimsingi bado anamiliki miliki asilimia sabini ya nafasi za ajira huku wao wakiwa chini tu ya asilimia hamsini ya wakazi wote wa mataifa yetu. Wadau kwenye kikao hiki ambacho kimeonekana kujikita hasa kwenye uonevu unaofanywa wanawake na watoto wa kike wamesema hadi pale serikali zakapongamua umuhimu wa kumwinua mwanamke ndipo zitasonga mbele. Takundi yaye ni mkurugenzi mkuu wa shirika la chakula na kilimo barani Afrika. Yeye anasema kwa sababu sasa mataifa yote ya Kiafrika yako hapa, wakati umefika viongozi wanaochukua maamuzi waachane na tabia ya kukumbatia utamaduni ambao yeye ameutaja kama uliopitwa na wakati, na hapa akatoa mfano about... tunazungumzia haki ya mirathi, mirathi ya shamba au ardhi, haki ya kuuza, kumiliki, kukodisha na hata kutoa. Haya ni kama hayapo kwa wanawake. Kwa baadhi ya sehemu, wanawake wanakuwa na shamba lakini hawana mamlaka kwa shamba hilo. Hiyo haina maana bado kuna huu mtazamo potofu kwamba ardhi haiwezi kumilikiwa na wanawake. is is Rwanda iliyopokea kikao hiki imetajwa kupiga hatua kubwa kwenye hili la usawa wa jinsia na kuwaweka wanawake kwenye ngazi zinazochukua maamuzi. Hapo katajwa mfano wa bunge la Rwanda, ambapo asilimia 64 ya wabunge wa Bungera Rwanda ni wanawake, na hapa ndipo spika wa bunge la Rwanda ambaye pia ni mwanamke Donatena Mukabarisa anasema licha ya mafanikio hayo bado kuna changamoto zinazoonekana. Ili usawa wa jinsia uimarike zaidi, tunatakiwa kubadili mtazamo kwa vijana wetu wa kike na wa kiume, wakiwa bado wadogo, na hii ni kukomesha mila zetu ambazo zinapuuza uwezo wa wanawake na wasichana. Hivyo tunapaswa kutoa fursa sawa kwa vijana wote <muliti> ripoti itakayoandaliwa hapa itakuwa sehemu ya ripoti pana itakayofikishwa mbele kikao cha maraisi na wakuu wote wa serikali za Kiafrika kitakachofanyika baadaye mjini Kigali wiki hii. Silvanos Karemera, VOA Express, Kigali. na sasa tunaelekea nchini Kenya. Serikali ya Kenya inapania kusambaza hati miliki za ardhi milioni 4.2 kabla ya uchaguzi mkuu wa mwaka 2017 ili kukabiliana na mizozo ya ardhi wakati wa uchaguzi. Wizara ya Ardhi imesema kuwa dhuluma za historia pamoja na mizozo ya mipaka katika jamii nchini humo itakuwa historia baada ya kukamilika kwa shughuli hiyo. Mwandishi wetu wa Mombasa, Amina Chombo, ametuandalia ripoti ifuatayo miaka mitatu tangu kuingia mamlakani, serikali ya Jubilii imegawa jumla ya hati miliki milioni mbili nukta nne kwa wananchi, kati ya hati miliki milioni tatu walizoahidi kugawa kufikia mwishoni mwa mwaka elfu mbili kumi na saba Katika mkao na wanahabari kwenye ziara ya kugawa hatimiliki kwa wakaaji wa kusini na magharibi mwa pwani, waziri wa ardhi nchini, Profesa Jacob Kaimenyi, amesema kuwa tayari maafisa wake wamezunguka kuchukua tarakwimu kuhusu idadi ya maskota nchini. Tulianzia, tukatuma makundi 17 pande zote Kenya mzima kuangalia hadhi kuhusu mambo ya ranches ile imesemwa hapa cooperative land and adjudication areas, mara watu wamefanya complaint kwa minister mwenyewe. Hiyo hadhi yote, majariwa yake Mungu, tutawapatia title deed cover mwaka 2017. Mizozo ya ardhi kati ya mabwenyenye na walala hoi humu nchini si jambo geni, huku wengi wakilazimika kustahimili baridi kali na hata kuishi maisha umaskini kwa kukosa makao. Waziri huyo amesema serikali liko katika mikakati ya kutengeza hazina ya kuwapa makao maskoto waliofurushwa kutoka kwa ardhi za watu binafsi, akiunga mkono shughuli ya ugavi wa hati miliki hizo. Mwenyekiti wa muungano wa magavana wa hapa Pwani aliyepia gavana wa Kwale Salim Mvuria ameitaka serikali ya Jubilii kuzikagua hati hizo kabla ya kuwagawia wananchi. na kama nilivyosema hapo awali, hati miliki zilipokuwa zikigawanya katika kaunti hii, nilitaka zikaguliwe kwa kina kabla kupewa wananchi, na huu ni utaratibu tulikubaliana na wizara ya ardhi. Jambo jingine ni kwamba msimamo wetu kuhusu ardhi ya umma uko pale pale, na yeyote atakayenyakua ardhi ya umma, basi iregeshwe ardhi. Na usajili wa ardhi mara mbili ni kati ya changamoto kuu katika kukabiliana na mizozo ya ardhi inayoshuhudiwa. Waziri huyo wa ardhi pamoja na mwenyekiti wa tume ya kitaifa ya ardhi nchini Profesa Muhammad Swazuri wameonya maafisa wa ardhi wanaoendeleza ufisadi kwamba watachukuliwa hatua za kisheria. Kama mtu akikamatwa na mwajua anahusika katika kufanya magendo, basi apelekwe kotini afungwe. Haina haja kuwahurumia, tumekuwa na huruma kwa muda mrefu, na kama ulivyosema, kuna watu lazima waadhibiwe, kwani wananchi hawaandiki hati miliki, ni sisi ambao twawaongoza kusajili miliki. Kwa hivyo naona ni sharti tuwachukulia hatua maafisa kama hao, na hili ni tatizo kubwa. Viongozi wa utawala hapa Pwani wakiitaka serikali kuharakisha shughuli hiyo ya ugavi wa hati miliki kwani kumechangia kuzuka kwa vuguvugu la mrc kwa madai ya eneo hili kutengwa na rasilimali ikiwemo ardhi na hivyo kuhitilafiana na usalama wa nchi kwa mujibu wa wadadisi wa kiuchumi na kisiasa ardhi ni kati ya rasilimali zinazochangia mizozo ya wenyewe kwa wenyewe ama baina ya mipaka na kusababisha ghasia nyakati za chaguzi kuu humu nchini kutoka mombasa ni amina chombo voa express sauti amerika Naam, na sasa moja kwa moja tunaelekea katika burudani ya muziki BMJ. Na hapa e, leo tunaanzia e, kwa msanii huyu kutoka nchini Kenya Nameless. Hapa anakuambia... anasema butterfly. Aje tusikie ngoma namna gani hapa. Washington. Haya basi, Rihanna hapo anakuambia work, eh, fanya fanya kazi na eh, kazi vile, vile unaweza kuzungumza katika vitu mbalimbali mbali. Basi ni mambo ya VOA Express na hivi sasa, moja kwa moja tunaelekea E, katika masuala ya teknolojia kwa kipindi cha mwaka mmoja sasa, sekta ya uchukuzi nchini Kenya imeshuhudia ushindani mkubwa sana kuwahi kuwepo. Ushindani huu wa matumizi ya mitandao kuwafikia wateja unaonekana kurahisisha shughuli za uchukuzi. Hii ni baada ya shirika kubwa la mawasiliano nchini humo, Safaricom Safari, kwa ushirikiano na Craft Silicon Kampuni ya mitandao kutangaza rasmi kujitosa katika sekta hiyo na kuwapa, kupunguza kwa kiasi kikubwa nauli za uchukuzi kupitia mtandao wake ufahamikao kama Little Cabs. Je, ni taswira ipi iliyopo kwa sasa katika sekta nchini Kenya? Mwandishi wetu wa Nairobi Kenneth Wandera anatuletea taswira ya hali halisi. Ni miezi michache tu baada ya kushuhudiwa migogoro chungu nzima kufuatia ujio wa Uber katika sekta ya uchukuzi nchini Kenya. Migogoro ilionekana kuwa pingamizi peupe kuhusu ujio wa huduma zake katika barabara za Kenya. Baada ya migogoro hiyo, Uber ilionekana kukita mizizi katika majiji ya Nairobi na Mombasa na kuonekana kuwavutia wateja wengi wenye uraibu wa teksi lakini sasa Safaricom imeingia rasmi katika soko hili huria Little Clubs, na kupitia Safaricom inapania kuwatoza wateja wake nauli ya kiasi cha chini ya shilingi 270 ikiwa ni shilingi 55 kwa kila kilomita. Pia itawapa wateja wake huduma za mtandao wa wifi wa bure mteja anayetumia teksi hizi ana uwezo wa kubadilisha safari yake au aamue kuisitisha safari hiyo. Bob Colmo, afisa mkuu wa shirika hilo la Safaricom, anasema kuwa kando na Little Cabs kuwa mtandao wa uchukuzi wa nyumbani wa hudumu wa magari ya Little Cabs wataweza so kupata mapato ya juu mno ya asilimia kumi na tano Tunafahamu itakuwa shilingi nne kwa dakika, na una uwezo wa kutathmini bei njiani, ukipungukiwa utamsimamisha dereva yeah. No, nchini Kenya kumezua maoni mseto kutoka kwa wahudumu wa teksi wa jadi. Wapo wanaokiri peupe kwa ushindani katika sekta hii utaongezeka zaidi, hata kama huduma zake zinakisiwa kuwa za afueni kwa mwananchi wa kawaida. Haipagui magari, lakini Uber ilikuwa inatenga wale madereva ambao ilipata katika hii sekta ya. Walikuwa na watenga kabisa wataki. Wanasema magari yao ni mzee. Lakini vinadhaminiwa na Safaricom, wanachukua magari wenyewe, wanaiases wanaangalia kila kitu iko. Sasa sisi ambao tulikuwa tumetupiliwa mbali na Uber, tukiona kwamba magari yetu haifai, wangehusisha wenye walikuwa kwenye hiyo soko mbele, ndio wakiingia watuhusishe sisi wenye tulikuwa tunafanya hiyo kazi, sio waenda wahusishe watu wengine wainje wakuja waingie kwa hiyo kazi, alafu sisi wenye tulikuwa tunafanya hiyo kazi tunakosa kazi. Kagure wa Munyu ambaye ni meneja wa shughuli za Uber nchini Kenya anasema kuwa Uber inakaribisha Lyft katika soko na kusisitiza kuwa wataendeleza shughuli zao kwa kawaida na kuhisi kuwa ushindani wa wateja ni jambo bora linalofaa kupewa kipaumbele. Uber yakaribisha ushindani katika industry hii yetu ya teknolojia inayowezesha usafirishaji kwa sababu uh, ushindani hutuwezesha kukua kama kampuni. Tuaendelea kuwatumikia Wakenya, kuwapa service ambayo tumewapa, uh, mwaka na nusu ambao umepita lakini kuanzishwa kwa huduma za teksi za Little Cabs nchini kumepokelewaje na Wakenya wenye uraibu wa teksi? Kwa safari kwa mkuja uba kuja taasaidia na... sisi mwananchi wa kawaida, kwa sababu bei itashuka chini na pia huduma itapanda na itaboreshwa. Naona tutawaunga mkono itakuwa furaha yetu, tuwasaidie pia pia, sisi nasi tusaidike, tuweze kutembea kutoka place moja hadi nyingine kirahisi. Na kama njia ya kuleta utofauti, Safaricom pia inasema kupitia Little Cabs wateja wa jinsia ya kike wataweza kuhudumiwa na madereva wa kike kuanzia saa kumi na mbili asubuhi hadi jioni ili kuwapa usalama wa kutosha. Kenneth Wandera, VOA Express, Nairobi. Naam, basi msikilizaji, ndani ya E, VOA Express moja kwa moja tunaungana naye mwandishi wetu Silvanus Karimera. Idadi ya watu wa Burundi imeongezeka mara mbili katika kipindi cha miaka 30, wakazi milioni 4 na laki mbili kwa mwaka 1979 na kufikia milioni 8 na laki saba kwa mwaka 2008, na hii imekuwa changamoto kubwa ya maendeleo endelevu. Wataalamu wameanza kuwa na hofu juu ya hatima ya Burundi inayokabiliwa pia na umaskini mkubwa. George Sengiyumba ni mtaalamu wa shirika la Umoja Mataifa linalohusika na ongezeko la watu duniani UNFPA. Inchi yetu ni nchi ndogo, uh, 27,000 ya nani ya kilometa square hapa nchini kwetu ni kidogo. Uh, tulishakuwa milioni mnane na nusu leo, uh, kesho kuta tunakuwa milioni tisa kumi, uh, wananchi watakula chakula gani? Tutatumikia fasi gani? Rasma tufundishe watu, watu ku kugeuza gisi tunakuwa tunaishi hapa Burundi. Serikali kwa miaka mingi imekuwa ikifanya kampeni ya kuhamasisha wananchi kupunguza idadi ya watoto wanaozaa. Daktari Juma Ndere ni mratibu wa mpango wa kitaifa wa uzazi wa majira. Kwa wasta hapa mzazi anazaa watoto sita, tunataka angalau mzazi azae watoto watatu. Hii moja kwa moja itasaidia kupunguza watoto walio na umri wa kwa chini ya miaka kumi na tano alafu ambao ala ni mbawo mbawo mbawo mbawo mbawo mbawo kazi watakuwa wengi, lakini kwa mjibu wa wataalam muda wa kuchukua hatua amewadia. George Nsengiumva mtaalam wa shirika la umoja mataifa linalohusika na ongezeko la watu kwa mara ya tena akishauri serikali, government inaweza kachukua hatua kama hatua ya kusema wakina mama ambao wanajifungua mtoto wa kwanza, wa pili, wa tatu sawa, government itatoa pesa, watajifungua kwa bula. Ila ikiwa ni mtoto wa nne, familia itajitahidi gisitalipa. Moja kati ya wadau wa mpango huo ni watu wa dini. Msimamo wa wataalamu na watu wa imani ni tofauti kabisa. kuwa na watoto wengi sio kuwa na ugumu wa maisha, anafahamisha hapa Ali Hamis Sompwe kutoka jumuiya ya Waislamu Burundi. Kwetu sisi kama Waislamu tunasema kwamba watu kuwa wengi au mtu kupata idadi ya kubwa ya watoto sio kuwa ndo sababu ya uzito wa maisha na kuwa na watoto wachache sio kwamba ndio sababu ya wepesi wa maisha, kwani kuna mtu tu mwenyewe anashindwa na kuimudu nafsi yake. Iwapo mzazi atachelewesha kufatanisha watoto kwa ajili ya kuchelea afya zao na kutaka wawe na afya njema, hilo dini ya Uislamu inamruhusu lakini bila kuingiza hisia kwamba hawa wachache ndio ninayoweza mimi kuwahudumia. Hii ikiwa changamoto kubwa ya kufanikisha mpango huo. Kadhalika na misimamo pia ya wananchi inatofautiana. Kuzaa kwa mpango sikataa, lakini kuzaa watoto watatu, hapana. Unazaa kwa mpango, mpango unaweza ukazaa watoto sita, lakini kwa mpango, mimi naweza zaa watoto kama nne, hivyo juu maisha ikanaendelea kuwa magumu. Idara ya Kizimana, Sauti Amerika, Bujumbura. Na msikilizaji, basi ilikuwa ni ripoti ya Haidala Hakizimana kuhusiana na changamoto inayoikabili serikali ya Burundi kutokana na kuongezeka kwa idadi ya watu wa nchi ya Burundi. <mulia> Nam, na sasa, moja kwa moja yavumayo kwenye mitandao hii leo. Sande Shomari anamulika washindi wa kombe la Ulaya na marufuku ya kampeni za kisiasa huko Zambia na washindi wa Wimbledon. Nam, yavumayo hii leo kwenye mitandao moja kwa moja ni timu ya soka ya Ureno iliyofunika jana na kuchukua kombe la Ulaya mwaka 2016 baada ya kuichapa Ufaransa bao moja kwa bila katika mchezo wa fainali. Haya, picha zimejaa kwenye mitandao. Calvin Faraji na Sam Zewenga, miaka 15 kupata kombe. Ronaldo kocha kwa dakika 30, amepata kombe. Hatari sana huyu mnyama. Haya, huyu Nur Rashid naye anasema jamani, nimependa sana jana Ronaldo aligeuka kocha mpaka ikawa raha, japo wametuhumizia Ureno, lakini mm, usichezee mtabiri kombe wewe. Haya, Nasibu Shakiri anasema kuna mmoja humu ndani aliwahi kusema kwamba Ureno ni kama mwizi anaiba Tandale anakimbilia Karia Kuu, ndicho hicho kilichotokea jana. Mzo wa Richard anasema pole yake, lakini Mungu alikuwa upande wao. E, wamenyanyua makwapa na kubeba mamilioni ya kombe la Yuro. Maftaa Maftaa anasema hongera sana Ureno kwa ushindi mliopata. Mashabiki wa Mesi e, waliombea mkose ili kombe, lakini Mungu amewasaidia <laughs> ya mashindano haya kati ya Messi na Ronaldo hatimaye Ronaldo amepata kombe. Hayo, haya washabiki nao wanapambana. Haya, kwingineko kwenye mitandao ni habari ya marufuku ya kutofanya kampeni yaliyowekwa huko nchini Zambia baada ya gazeti la Zambia Post kufungwa mwezi uliopita, na inasemekana sasa kampeni za kisiasa katika mji mkuu wa Lusaka zimesitishwa kwa muda wa siku kumi kufuatia vurugu. John J anasema jamani wa Zambia hebu tulieni, nini vurugu, hamkuona lilotokea kwa jirani zenu. Martin Hina anasema jamani, tulieni huko Zambia, acheni fujo. Haya mambo ya uchaguzi ni mambo ya kawaida, vyama vingi, inabidi mvumue wastahimlivu. Haya na kwingineko kwenye Facebook naangalia hapa, ni picha za washindi wa mwishoni mwa juma, ambapo wacheza tenis mashuhuri Andy Murray wa Uingereza na Serena Williams wa Marekani waliposhinda mashindano yao ya Wimbledon ya tennis. Hii ni mara ya tatu kushinda Grand Slam kwa Andy Murray. Hali kadhalika Serena Williams ameshinda taji la 22 la Grand Slam. Mengi yanazungumzwa kwenye mitandao hapa. Andre anasema hongera sana Serena, wewe ni mchezaji mkali na pia unatia moyo na hamasa. TT anasema Kerber na Muguza watakuwa wachezaji wazuri sana, Serena Williams itabidi ashindane nao huko akitamba na rekodi yake 22. Sama anasema je, sasa Serena atajiuzulu? maana hajavunja rekodi ya 24 ya court. Basi hayo tu ni baadhi yanayotamba kwenye mitandao ya kijamii. Ni Sunday Shumai anarudisha studio nambari 15 kwake Idi Ligongo na BMJ Muridhi. Na hivi sasa BMJ muridhi anakusomea muktasari wa habari. Waziri mkuu wa India Narendra Modi na rais wa Kenya Uhuru Kenyatta wamehutubia kikao cha waandishi wa habari mjini Nairobi leo alasiri, na kuahidi kuimarisha uhusiano kati ya mataifa hayo mawili. Marekani itapeleka wanajeshi wengine 560 nchini Iraq ili kusaidia kupanga mashambulizi ya kuuteka tena mji wa Mosul kutoka kwa wanamgambo wa Islamic State. Mapigano makali yalizuka nchini Sudan Kusini hii leo saa chache tu baada ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuwa rai viongozi pande zote mbili kudhibiti vikosi vyao. Shukrani kwa kutusikiliza alasiri hii, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, msimamizi ni Abdu Shakur Abud Brown. Mimi ni Idi mi kutoka BM Washington, tunakwambia alasiri njema.