hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Ujambo msikilizaji upote pale unapotusikiliza. Mimi ni Sandey Shomari na mimi ni BMJ Muridhi nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni siku ya Jumatatu tarehe 11 mwezi Julai mwaka wa 2016. Tunasikika pia kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya na kwenye masafa mafupi katika mita bende 22. Karibuni na katika matangazo yetu ya leo, huko nchini Kenya, kizungumkuti cha muungano wa vyama vya siasa kabla ya uchaguzi mkuu ujao nchini humo kinaashiria nini? Natarajia kwamba tutashuhudia kukimbia na kuondoka, kutaliki na kuchukuliwa. Vimada watakuwa wengi katika siasa. Nafikiri vyama vyote vitakuwa vinavuna na kwingineko nchi ya Uganda imefunga mpaka wake na Sudan Kusini na kuweka wanajeshi wake kwenye mpaka huo. Je, kuna nini? na tutaendelea kuifanya mpaka hadi tutakapouona kwamba hali ni tulivu, na jeshi letu liko kwenye mpaka namna. Kuna shida kule nchini South Sudan, tunafikiria kwamba lazima tuwe na jeshi likae hapo hapo. Hizo ni miongoni mwa habari zilizokusanyia hii leo jioni. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza tunawaletea habari muhimu za dunia zikisomwa naye BMJ Muridhi. Maafisa wa usalama na wakazi wanaeza kwamba, wanaeleza kwamba kundi la wanamgambo wa Al-Shabab limechukua udhibiti wa mji muhimu wa Maka ulio umbali wa kilomita 100 kusini mwa mji mkuu wa Somalia, Mogadishu. Wanajeshi wa serikali na wale wa kulinda usalama wa Umoja wa Afrika Emisom, waliokuwa wakiushikilia mji huo, waliondoka alfajiri ya leo na kuwaachia waasi wa, wa Al-Shabab bandari katika pwani ya Somalia. Mkazi mmoja ambaye hakutaka jina lake litajwe aliambia Sauti ya Amerika kwamba baada ya wa walinda amani wa EMISON na wanajeshi wa serikali kuondoka, waasi wa Al-Shabab waliokuwa wamejihami wanapiga doria na kudhibiti maeneo ya vituo vya kuingia kwenye mji na katika mahojiano na Sauti ya Amerika, waziri wa usalama wa jimbo la kusini magharibi mwa Somalia Abdi Fita Ibrahim Gisi alithibitisha kuwa wanamgambo hao wameudhibiti mji huo. Haya yanajiri baada ya wapiganaji wa Al-Shabab kudhibiti kwa muda kambi moja ya jeshi la serikali ya Somalia mjini Lantabur, uliokuwa jela hapo zamani na ulio umbali wa kilomita 40 magharibi mwa Mogadishu kwa mujibu wa wakazi na maafisa wa serikali wanajeshi wanane na wanamgambo watano walipoteza maisha yao kufuatia mapigano. Waziri mkuu wa India Narendra Modi na mwenzake wa Kenya, kiongozi wa Kenya Uhuru Kenyatta wamehutubia kikao cha waandishi wa habari mjini Nairobi, Nairobi hii leo alasiri na kuahidi kuimarisha uhusiano kati ya mataifa hayo mawili huku kiongozi huyo akiwa katika siku yake ya mwisho ya ziara ya bara la Afrika. Mapema leo, Modi alifanya mashauri na mwenyeji wake katika ikulu ya Nairobi, na kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na msemaji wa ikulu ya Kenya, Manoa Isepeso, viongozi hao walitia saini makubaliano kuhusu uimarishaji wa sekta ya biashara, afya, mawasiliano, usalama, utalii na kilimo. Modi aliwasili nchini Kenya jana Jumapili, baada ya kufanya ziara kama hiyo nchini Tanzania. Kiongozi huyo anaandamana na ujumbe wa zaidi ya watu 80 wakiwa wafanya biashara uh, kutoka nchini India. Kabla ya kuondoka, Modi alitarajiwa kuzuru ofisi uh, za Umoja wa Mataifa katika eneo la Gilgir. Uh, kabla ya kuelekea kwa chuo kikuu cha Nairobi. Ziara yake nchini Kenya inatamatisha safari ya mataifa mane barani Afrika uh, kwani tayari amezuru Tanzania, Msumbiji na Afrika ya Kusini. Modi amekuwa waziri mkuu wa kwanza wa India kuwahi kuzuru Kenya baada ya kipindi cha miaka thelathini na mitano. Na Rais Salva Kiir wa Sudan Kusini ameamurisha kusitishwa mara moja mapigano kati ya wanajeshi wa serikali na wapiganaji wa kundi la waasi ambayo yanasababisha vifo vya karibu watu 150 na kuongeza wasiwasi kwamba nchi hiyo huenda ikatumbukia katika vita vya wenyewe kwa wenyewe kwa mara nyingine tena. Tangazo la ukurasa mbili linatoa wito wa kusitisha uhasama na kuzitaka pande zote mbili kusitisha mapigano ifikapo saa kumi na mbili jioni ya leo. Abdu Shakur Abud ana maelezo zaidi. Tangazo la Rais Kiir linawataka makamanda wa vikosi vyote viwili wadhibiti wapiganaji wao kuwalinda raia na mali na kulinda kabila yoyote inayoshambuliwa na makundi yao. Amri ya rais inawataka makamanda pia kupunguza vituo vya ukaguzi katika mji mkuu wa Juba na kubaki na ulinzi wa taasisi na vituo muhimu vya serikali. Haikufahamika mara moja ikiwa wapiganaji watiifu na Rais Salva Kir na wale wanamuunga mkono makamu wa kwanza wa rais Rik Machar wataitikia wito wa rais. Mapigano yalikuwa yakiendelea kwa siku ya tano hii leo kote mjini Juba, saa chache baada ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kutoa wito kwa viongozi wa Sudan Kusini kuwadhibiti wapiganaji wao na kuonya kwamba mashambulizi yanayoendelea dhidi ya raia na vituo vya Umoja wa Mataifa huenda ikawa ni uhalifu wa vita vyombo vya habari katika mji wa Juba hapo mapema hii leo viliripoti kuwepo na zaidi ya watu 276 waliouliwa mnamo siku kadhaa ya mapigano, huku msemaji wa Riek Machar akisema anakisia watu ni 160 waliowawa na mamia wengine kujeruhiwa. Na tunaendelea sasa na habari muhimu za dunia. Marekani itapeleka wanajeshi wengine 560 zaidi nchini Iraq ili kusaidia kupanga mashambulizi ya kuteka tena mji wa Mosul kutoka kwa wanamgambo wa Islamic State. Hii ni baada ya kutekwa na vikosi vya Iraq kwa kambi muhimu ya jeshi la angani iliyo karibu na mji huo. Waziri wa ulinzi wa Marekani Ash Carter aliyasema hayo alipotembelea Bagdad hii leo kujadili hatua za mpango huo wa wakuu wa Iraq na makamanda wa wake nchini humo. Alisema wanajeshi zaidi watapelekwa kwenye kambi iliyotekwa hivi karibuni ya magharibi mwa Kayara iliyo umbali wa kilomita 60 kutoka mji wa Mosul. Kambi hiyo itatumika kama kitovu cha shughuli za kijeshi katika muungano huo. Afisa wa cheo cha juu wa Marekani amesema wanajeshi wa Iraki hivi karibuni waliteka tena kambi muhimu ya jeshi la anga karibu na Mosul ikiwa ni kukamilisha hatua kumi za ushirika katika kuwashinda wapiganaji wa Islamic State. Marekani inaanza wiki mpya ya kikazi baada ya wiki iliyoshuhudia maafa na vurugu. Wanaume wawili wa Marekani weusi waliuawa na maafisa wa polisi kwa kupigwa risasi kwa karibu katika jimbo la Louisiana na jimbo la Minnesota mtawaliwa huku maafisa watano wakiuawa waki katika mji wa Dallas jimbo la Texas, wakati wa maandamano yaliyokuwa ya amani kupinga kile waandamanaji hao walikuwa wanakiita ukatili wa polisi. E, polisi mjini Dallas walisema kuwa Micah Xavier Johnson mshambuliaji aliyeshutumiwa kuwaua maafisa watano wa polisi. Alikuwa na mipango ya kusababisha uharibifu mkubwa mjini Dallas. Mkuu wa polisi David Brown alisema kuwa mshambulizi huyo aliamini kwamba aliyoyatenda yalikuwa mema na kuwa alikuwa anawalenga maafisa wa usalama kwa dhana kwamba maafisa hao hupenda kuwaadhibu watu weusi. Brown, hiyo jana, aliambia kituo cha habari cha CNN kwamba anaamini kutumia kifaa cha robot kilichomuua Johnson kuliyaokoa maisha ya watu wengi. Naam, kama mlivyosikia kwenye habari dunia hii. Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC, na habari uchukua uzito wa juu ni huko Uganda ambako imefunga mpaka wake na Sudani Kusini na kuwaweka wanajeshi wake mpakani kufuatia mapigano mapya nchini Sudani Kusini. Idadi kubwa wa ya wakimbizi wanaripotiwa kukwama mpakani, huku makabiliano yakiendelea Sudani Kusini, karibu na nyumbani kwake makamu rais Rik Machar. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire anayo taarifa zaidi. Jeshi la Uganda, UPDF, limefunga mpaka wa Uganda na Sudani Kusini kwa muda katika hatua. Msemaji wake Kanali Pade Ankunda anasema ni ya kujilinda, na tutaendelea kuifanya mpaka hadi tutakapoona kwamba hali ni tulivu, na jeshi letu liko kwenye mpaka namna, kuna shida kule nchini South Sudan tunafikiria kwamba lazima tuwe na jeshi likae hapo hapo, ili wafanya madhambi na wagaidi wasije wakatumia nafasi hiyo kuja wanafanya vitendo vya hujuma. Shirika la kuwashughulikia wakimbizi kimataifa UNHCR linasema mamia ya wakimbizi kutoka Sudani Kusini wanaendelea kufika mpakani wakikimbia vita nchini mwao, lakini hawawezi kuruhusiwa kuingia Uganda. UNHCR linaomba Uganda kufungua mpaka wake na Sudani Kusini kwa maslahi ya wakimbizi. Charli Yashli ni afisa wa UNHCR nchini Uganda. Arrivals are reporting to us that... Wakimbizi wanaendelea kuwasili mpakani, wengi wamesafiri kwa mabasi na wengine kwa miguu. Pia kuna ripoti za makundi ya waasi kuanza kujikusanya mashariki mwa Sudani Kusini. Hizi ni ripoti tunazopata kutoka kwa wakimbizi wanaowasili tunachofanya ni kuwahudumia wakiwa upande wa Sudani kusini hadi mpaka utakapofunguliwa. Mwandishi wa runinga ya serikali ya Sudani Kusini, John Garang, akiwa mjini Juba, ameambia Sauti ya Amerika kwa njia ya simu kwamba mapigano makali yameendelea siku nzima katika eneo la Jebal. Risasi na mizinga vimesikika nyumbani kwake makamu wa rais, Riek Machar, moshi ukifuka kutoka makao yake baada ya ndege aina ya helikopta inayomilikiwa na serikali kuangusha kitu kinachodaniwa kuwa bomu nyumbani kwake Machar. Nimesikia na kushuhudia the mizinga the mizito ikirushwa kutoka pande zote mbili zinazopigana, and kuna ndege and nyingi and sana za kijeshi angani Siwezi kuthibitisha kwamba kilichosababisha moshi kufuka kutoka nyumbani kwake Machare ni bomu, lakini kuna sauti nzito za grinedi zinazorushwa na, na roketi zinazosikika. wanashambuliana kabisa right. Jeshi la Uganda linasema litatoa msaada iwapo Sudani Kusini itaomba msaada huo kulingana na sheria zilizopo. Raia wawili wa Uganda ni miongoni mwa watu 270 wakiwemo wanajeshi ambao wamethibitishwa kuuawa katika hesabu iliyotolewa kufikia leo alasiri siri, na huenda idadi ya waliouawa ikaongezeka. Mapigano yalianza pale walinzi wake Rais salva Kiir na wale wa makamu wake riek Machar walipoanza mzozo nje ya ikulu ndogo ya rais mjini Juba siku ya Ijumaa, wakati Kir na machar walikuwa katika mkutano. Kenes Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Baada ya ripoti hiyo yake Kenneth Bwiri akiwa huko Uganda, tunaendelea sasa na habari muhimu za dunia. Waziri mkuu wa Uingereza David Cameron ametangaza kuwa atajiuzulu rasmi siku ya Jumatano ili kumwezesha waziri waziri wa masuala ya ndani Teresa May kuwa kiongozi mpya wa nchi hiyo. Akizungumza na wanahabari hii leo, Cameron amemtaja Bi Teresa kama mtu msaj... mjasiri na mwenye uwezo wa kutoa mwongozo kwa nchi hiyo katika miaka ijayo, na kwamba waziri huyo mkuu atamuunga mkono kwa dhati wa katika wadhifa wake mpya. Cameron alisema atahudhuria kikao chake cha mwisho cha baraza kuu la bunge siku ya Jumaatano ili kujibu maswali. Alisema baada ya hapo ataenda moja kwa moja hadi kwa makao ya Malkia na kuwasilisha barua yake ya kujiuzulu, na kwamba kufikia jioni ya Jumaatano taifa hilo litakuwa na waziri mkuu mpya. Mei na waziri wa nishati Andrea Linson walitarajiwa kupigania nafasi hiyo ya uongozi kwenye chama cha Conservative ili kuchukua nafasi ya Cameron ambaye alitangaza kujiuzulu kwake baada ya kushindwa kuwashawishi wapiga kura wa Uingereza wapige kura ili Uingereza ijiondoe kutoka kuwa mwanachama wa Umoja wa Ulaya mwezi uliopita. Na mgombea mtarajiwa wa tikiti ya chama cha Democratic hapa Marekani Hillary Clinton atajiunga na mpinzani wake kwenye chama hicho, na seneta wa jimbo la Vermont, Bernie Sanders, hapo kesho, katika mji wa kaskazini mashariki wa Portsmouth, jimbo la New Hampshire. Maafisa wa kampeni ya Clinton wamesema kuwa wawili hao watazungumza kuhusu kujitolea kujenga upya Marekani ambayo, na hapa ninawanukuu, ina nguvu na uchumi ambao unawasaidia watu wote na wala sio tu matajiri, mwisho wa kunukuu. Uvumi umeenea kwamba Sanders huenda akamuidhinisha Clinton kama mgombea wakati wa mkutano huo. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tukirudi kwenye ripoti zetu, baada ya viongozi wa Ford Kenya kutangaza kuvunja chama chao na kujiunga na muungano wa muungano wa Jubilii na hatimaye kufanya mazungumzo na kiongozi wa chama hicho na kiongozi wa zamani wa muungano wa cod abu na mwamba, muda mfupi uliopita lizungumza na mchambuzi wa siasa nchini Kenya Profesa Chacha Nyaigoti na kwanza kutaka kujua hali hii ina maana gani? Nafikiri watu wanajisahisha, wanajaribu kujitambua na wengine wanajaribu kuona wa, mahala gani wanaweza kucheza nafasi kubwa ya kisiasa katika hii nchi. Hatimaye labda hii nchi inahitaji vyama vikubwa kama ilivyo kule Marekani na kwingineko ambapo siasa zimekomaa. Labda matukio haya yote yanaashiria kukomaa kwa siasa. Watu wengi wanafikiria labda ni kununuliwa na kuuzana na kupotea njia, lakini eh, sidhani eh, eh, wanakwenda huko kwa sababu pia ya kwamba falsafa zao zinafanana. Mimi nafikiri watu wengi sasa wanaongozwa tu na ile tamaa ya uongozi, na wanajaribu kuona ni vipi wanaweza kupata fedha za kuwafadhili ili waweze kukabiliana na kampeni ambazo nafikiri zitakuwa ghali sana, na kama hivyo ndivyo, hivi sasa tayari umeshasikia Ababu na Mwamba akitangaza kwamba sasa kutakuwa na tsunami ya kisiasa. Pengine wewe kwa upande wako unaona kama hilo ndilo litakalokuwa. Haya ni mambo ambayo hatuwezi kusema yatatokea, lakini kila mwamba ngozi, unafahamu katika mathali ya Kiswahili eh, huvuta kwenda kwake. Kwa hivyo nafikiri kwa sasa, kwa sababu Ababu Namwamba ameondoka katika muungano wa kodi, ni lazima aanze kujitapa na kuonyesha kwamba mahala anapoenda ndipo patakapokuwa na neema na ufanisi wa kisiasa, lakini tujue kwamba siasa ya Kenya ina mambo mengi. Siasa ya Kenya ina mizengwe mingi. Siasa ya Kenya ni ngumu kabisa, sio jambo ambalo unaamua tu na kuondoka, kwa sababu watu wengine bado hawezi kuondoka nao kutoka kodi, hata kama anafikiri kwamba akiondoka Waluya wote wataenda, nafikiri ni uongo huo, na pengine kwa sababu hilo ndilo swala ambalo linatokea mpaka sasa. Kiongozi wa kodi Raila Odinga anaendelea kujitapa kwamba amefahamu siasa vilivyo kuliko hapo nyuma. Pengine hali ilivyo kwa sasa, anaweza kuwa chama chake au muungano wao umeathirika kidogo kutokana na hili. siku zinazidi kusonga mbele na wakati ambapo itatangazwa kwa mfano ile ratiba ya uteuzi na ratiba ya uchaguzi na watu waanze kufahamu kabisa kwamba sasa ni kinyang'anyiro, utakuta kwamba watu wengi pia watarudi kodi, wengine wataenda jubilii, wengine wataenda sijui wapi. Hii siasa ya Kenya tumeishuhudia kwa muda wa miaka mingi, wanasiasa wakikimbia kutoka sehemu moja hadi nyingine, na unaona wanasiasa pia wamesharahisisha kulikuwa na sheria ambayo inaonyesha kwamba ukiwa wewe mwanachama wa chama fulani, hutakikani kuunga mkono chama kingine, lakini wamerahisisha hayo. Kwa hivyo natarajia kwamba tutashuhudia kukimbia na kuondoka, kutaliki na kuchukuliwa. Vimada watakuwa wengi, na wale ambao wanataka kuolewa kama wake wa pili na wake wa tatu watakuwa wengi katika siasa. Nafikiri vyama vyote vitakuwa vinavuna ni mchambuzi wa siasa nchini Kenya, Profesa Chacha Nyegoti akizungumza na Sauti ya Amerika. Na katika habari zingine, uhusiano wa India na mataifa ya Afrika unahusisha mambo mengi ya kiuchumi na kijamii na unazidi kuimarika, karne kadhaa baada ya wahindi kuzuru Afrika kwa mara ya kwanza, na, na ni maarufu katika biashara. Mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko, anaangazia maisha ya raia wa Kenya wenye asili ya Kihindi. Good morning, hii so, ni shule ya msingi ya Arya iliyo katika mji huu wa Mombasa. Arya Primary iko chini ya usimamizi wa jamii ya Arya Samaj. Wanafunzi okay. ni mseto kutoka jamii tofauti zilizo na asili ya bara Asia, wengi wakiwa ni Wahindi. Sorry. ndani ya darasa hili wanafunzi wanaendelea na somo la dini ya Hindu. Mkufunzi wao aliyenikaribisha hapa pia ni mhubiri wa chio cha kasisi katika dhehebu moja la dini ya Hindu. Jina uh, langu Yashpa Haria, nimekuwa hapa kwa miaka kumi. Mimi ni memba wa Arya community. Nahubiri na kufunza dini inayokataa mabaya katika jamii kama vile imani za ushirikina. Pia tunafurahia ziara ya waziri mkuu Narendra Modi kwa sababu India inapinga maovu ya magaidi. India has been against baada ya kutoka Tanzania Jumapili jioni, waziri mkuu wa India alihudhuria mkutano mkubwa wa jamii ya wahindi wa Kenya katika uwanja wa michezo wa Moi Kasarani na akaeleza mipango ya kufua na kuboresha utamaduni wa jamii hiyo. Karim Chakera, mtaalamu wa elimu na mzaliwa wa Mombasa, ana umri wa miaka sabini na miwili na hapa anazungumzia mababu hao. Babu walikuja na mashua poti ya Mombasa kutoka India kule Mandwi. Ndani hapo mjini misho walienda kule Takangu, walianza biashara yao. Wanaishi wapi? Takangu, na sisi tumebaki hapo. Sasa leo hii akiwa katika mkutano tofauti na Rais Uhuru Kenyatta katika ikulu ya rais, waziri mkuu huyo wa India ameahidi kufadhili Kenya ili kuboresha huduma za kiafya, hasa vifaa vya kutibu saratani na pia kuongeza fedha ya kufua viwanda. Karim Chakera tena ameambia Sauti ya Amerika kuwa anafurahia uhusiano huo. Kuna link kubwa sana atapaka, ata leo ukisikia mgonjwa nani ata, atasema nini? Wache niende India kunini nini shabia mm -hmm. Tabibu mambo yao ni sasa, wanaenda mbio mm -hmm. Kwalikwa sisi hapo sasa, huyu prime minister anaweza kusaidia wananchi wa Kenya. Takwimu zinaonyesha kuwa takriban Wakenya elfu kumi walisafiri India na kutibiwa kwa gharama ya dola za Marekani milioni mia moja ambazo ni sawa na dola elfu kumi kwa kila mgonjwa. Lakini Kafura Ng'ang'a naye ana maoni tofauti kuhusiana na ustawi wa nchi ya India. La kushangaza ni kuwa matibabu ya kule yanapatikana kwa urahisi zaidi kushinda huku Kenya, lakini masomo yetu yako juu zaidi kushinda ya India. Degree za India hazidhaminiwi sana. Nishaona wanafunzi wengi wameenda kusoma kule India, na wakirudi na degree zao wana hustle sana kutafuta kazi. Kisomo ni miongoni mwa masuala ambayo waziri mkuu wa India Narendra Modi amejadili katika ziara yake barani Afrika, ambapo akiwa Nairobi amehutubia wanafunzi wa vyuo vikuu wakiwapo wanaosomea India. Kutoka Mombasa, ni Josephat Kioko, Sauti ya Amerika. Karibu katika michezo ya sauti Amerika, tukiangalia matukio yake michezo ya mwisho mwa juma. Mimi ni mwanamchezo wako Idi Ligongo, moja kwa moja tukianza kuangalia e, ile michuano ya Yuro ama ya barani Ulaya. Ureno ilifanikiwa kutoa ubingwa wake wa kwanza wa Ulaya mara baada ya kuwafunga wenyeji Ufaransa katika dakika za nyongeza baada ya kiwango kikubwa kucheza bila ya nyota wake Cristiano Ronaldo. Timu hiyo sasa imesharejea nyumbani ambapo ilipokelewa kwa shangwe kubwa kwelikweli. Mitandao ya kijamii imeendelea kugubikwa na maneno ya utani kuhusu uhasimu baina ya Messi na Ronaldo. Hali kadhalika, kocha wa Arsenal Arsene Wenger kudaiwa kwamba kwa yeye kuwa kocha wa timu hiyo kwa miaka zaidi ya kumi ameshindwa kupata ubingwa wowote. Wakati Cristiano Ronaldo jana alionekana kama kocha dakika kadhaa za mchezo huo na kutoa ubingwa huo. Tukiangalia basi, mashindano ya Wimbledon yamekamilika kwa Andy Murray wa Uingereza kutoa ubingwa kwa wanaume na Serena Williams kwa upande wa wanawake kwa sasa mwanadada huyo amefikisha ubingwa mara 22, sawa na Steffi Graf, na endapo atashinda katika michuano ijayo kama ile ya US Open, anatazamiwa kuwa mchezaji bora kuliko wote wa mchezo huo wa tenis kwa upande wa wanawake toka dunia iumbwe. Basi moja kwa moja twende kwa mwanamchezo wetu wa Dar es Salaam, George Njogopa atutaarifu yale ya kimichezo yaliyoendelea mwishoni mwa juma nchini Tanzania. Wawakilishi wa Tanzania katika michuano ya kimataifa, Yanga ya Dar es Salaam wameanza kuanoa upya mapanga yake, wakiahidi kujiweka vizuri pale watakapoikaribisha Madema ya Ghana katika mchezo muhimu. Kwa wanajangwani hao, kwa jinsi yote ile, itahitaji kushinda katika mchezo wake huo utakaofanyika mwishoni mwa wiki, lakini matokeo yote ile ya kinyume la hapo, inayoweza ikajikuta ikipaki begi zake na mapema kuondoka katika michuano ya kimataifa. Akiwa anatambua fika kibarua kizito kilichoko mbele yake, kocha ya Prujin hajakata tamaa na mara zote amekuwa akiwapa matumaini mashabiki wake wa. Katika hatua nyingine, Tanzania imetaja majina ya wachezaji wanne watakoshiriki michezo ya Olimpiki itakayofanyika baadaye huko Brazil. Wachezaji ambao wanataraji kuondoka nchini kwa mafungo kuelekea huko Brazil ni wa michezo ya kuogelea, judo na mbio. Inayoharifu kutoka Dar es Salaam ni Georgi Njegopa wa South America. Na vilevile vile nchi mbalimbali duniani sasa zinaendelea kufanya ya kufuzu Olimpiki ya mwaka huu ya jijini Rio de Janeiro nchini Brazil, ambapo siku ya Jumamosi kwa hapa Marekani, timu ya taifa ya Marekani kwa upande wa riadha walifanya eh, mashindano hayo ya kufuzu, ambapo Justin Gatlin, bingwa wa zamani wa mbio fupi, ameshapata nafasi ya kushiriki mita mia mbili na mia moja huku Tyson Gay akiwa na wakati mgumu, mchezaji ambaye ni mahiri kwelikweli kweli. Sasa basi tujiunge naye mwana michezo wetu Kahozi Kosha e, kutoka jamhuri ya Kongo, ya, Kama, ya, ya, Kinchas, ya taifa, kidemokrasia ya Kongo atupashe yale ya kimichezo. Emmanuel Gutikama, mchezaji wa kandanda wa timu ya vita klebu ya Kinchasa, pia mchezaji wa timu ya taifa ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, amepigwa marufuku ya kutocheza kandanda kwa muda miwi, wa miaka miwili na viongozi wa shirikisho la kandanda la bara Africa CAF kulingana na vitendo alivyofanya kutumia dawa ya kuzidisha nguvu kwenye mchuano wa shani rwanda 2016 emmanuel ataruhusiwa kucheza kandanda ifikapo mwezi aprili mwaka 2018 wakati ambao mwenzi wake mshambuliaji wa timu ya taifa ya drc elia meshak amesafiri aramisi iliyopita nchini ut uturuki ili kufanya majaribio ya kuchezea mwaka ujao timu ya bursa sport ya uturuki Elia Meshak mshambuliaji wa timu ya TP Mazembe. Alianza ijana kufanya mazoezi na wachezaji wa timu ya Bursaspor ya Uturuki. Elia Meshaki mshambuliaji wa timu ya TP Mazembe. Timu yake itamenyana Jumapili ijayo na timu ya Bejani ya Algeria kwenye raundi ya tatu ya mechi ya robo finali ya kombe la shirikisho barani Afrika. Kutoka Lubumbashi, nikiharifu kwa niaba ya sauti ya Amerika michezo. Mimi ni Kaozi Kosha, asante. Kaozi Kosha na mchezaji wa timu ya San Antonio Spurs Tim Duncan leo ametangaza atastaafu mara baada ya kumalizika msimu ujao wa ligi ya mpira wa kikapu ya hapa Marekani, yani NBA, na atakuwa ametumikia katika ligi hiyo kwa miaka 19. nam. Na, kufikia hapo basi, tunakamilisha jarida hili la michezo kwa juma hili. Mimi naitwa Idi Ligongo, shukran kwa kusikiliza nam. Asante sana Idi Ligongo katika Swahili la michezo. Basi hivi sasa, msikilizaji, kaa tayari kabisa kusikiliza muktasari wa habari kusomwa naye BMJ Muridhi. Rais Salva Kiir wa Sudani ya kusini ameamrisha kusitishwa mara moja kwa mapigano kati ya wanajeshi wa serikali na wapiganaji wa kundi la waasi ambayo yamesababisha vifo vya karibu watu 150. Rais huyu ametoa wito wa kusitishwa kwa uhasama na kuzitaka pande zote mbili kusitisha mapigano ifikapo saa 12 jioni ya leo, saa za Afrika Mashariki. Waziri Mkuu wa India Narendra Modi na rais wa Kenya Uhuru Kenyatta wamehutubia kikao cha waandishi wa habari mjini Nairobi leo alasiri na kuahidi kuimarisha uhusiano kati ya mataifa hayo mawili huku kiongozi huyo akiwa katika siku yake ya mwisho ya ziara ya bara la Afrika maafisa wa usalama na wakazi wamesema kwamba kundi la wanamgambo la al-shabab limechukua udhibiti wa mji muhimu wa maka ulio umbali wa kilomita mia moja kusini mwa mji mkuu wa Somalia, Mogadishu. Wanajeshi wa serikali na wale wa kulinda usalama wa Umoja wa Afrika emisom waliokuwa wanaoshikilia mji huo waliondoka alfajiri ya leo na kuwaachia waasi wa, wa al-shabab bandari hiyo katika pwani ya Somalia. Marekani itapeleka wanajeshi wengine 560 zaidi nchini Iraq ili kusaidia kupanga mashambulizi ya kuteka tena mji wa Mosul kutoka kwa wanamgambo wa Islamic State. Marekani inaanza wiki mpya ya kikazi baada ya wiki iliyoshuhudia maafa na vurugu wanaume wawili wa Marekani weusi waliuawa na maafisa wa polisi kwa kupigwa risasi kwa karibu katika majimbo ya Louisiana na Minnesota mtawalia. Asante sana BMJ Murithi, na hapa tunafika mwisho matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati, moja na nusu usiku saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo ya leo, msimamizi wa matangazo haya Abdu Shakur Abud, welekezi Des Mcenon na Solomon kutoka Washington. Mimi ni Sunday Shomari na mimi ni BMJ Murithi. Tukisema kwa herini na usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC.