ni saa tatu usiku saa za afrika mashariki na zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika tukitangaza kutoka washington jina langu bmj mridhi waziri mkuu wa india narendra modi na, na rais wa kenya uhuru kenyatta hivi punde wametoa taarifa ya pamoja katika ikulu ya nairobi na kueleza nyanja ambazo serikali za nchi hizo mbili zitalenga katika ushirikiano mpya huku Modi akiwa njiani kuelekea India baada ya kumaliza ziara yake ya siku nne barani Afrika. Aidha, Kenyatta na Modi walihutubia kikao cha wafanyabiashara na wawili hao wakaahidi kufungua njia za uwekezaji katika nchi zao. Mapema leo, kabla ya dhifa ya chakula cha mchana kwenye ikulu ya Nairobi, viongozi hao walihutubia kikao cha waandishi wa habari na kuahidi kuimarisha uhusiano kati ya mataifa hayo mawili. Modi alifanya mashauri na mwenyeji wake katika ikulu ya Nairobi, na kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na msemaji wa ikulu Manua Isipisu, viongozi hao walitia saini makubaliano kuhusu uimarishaji wa sekta za biashara, afya, mawasiliano, usalama, utalii na kilimo. Waziri huyo mkuu aliwasili nchini Kenya jana Jumapili baada ya kufanya ziara kama hiyo nchini Tanzania, na kiongozi huyo ameandamana na ujumbe wa zaidi ya watu 80 wakiwemo wafanyabiashara kutoka nchi ya India. Ziara ya ya Modi nchini Kenya inatamatisha safari ya mataifa mane barani Afrika, yakiwa tayari yamezuru Tanzania, Afrika Kusini na Msumbiji. Waziri mkuu wa Uingereza David Cameron ametangaza kuwa atajiuzulu rasmi siku ya Jumaatano ili kumwezesha waziri wa maswala ya ndani Theresa May kuwa kiongozi mpya wa nchi hiyo. Akizungumza na wanahabari hii leo, Cameron alimtaja Bi Theresa kama mtu mjasiri na mwenye uwezo wa kutoa mwongozo kwa nchi hiyo katika miaka ijayo, na kwamba waziri huyo mkuu wa sasa atamuunga mkono kwa dhati katika wadhifa wake mpya. Cameron alisema atahudhuria kikao chake cha mwisho cha baraza kuu la bunge siku ya Jumatano ili kujibu maswali. Alisema baada ya hapo ataenda moja kwa moja hadi kwa makao ya malkia na kuwasilisha barua yake ya kujiuzuru, na kwamba kufikia jioni ya Jumatano taifa hilo litakuwa na waziri mkuu mpya. Maafisa wa usalama wa Somalia pamoja na wakazi wamesema kwamba kundi la wanamgambo la Al-Shabab limechukua udhibiti wa mji muhimu wa Marka ulio umbali wa kilomita mia moja kusini mwa mji mkuu wa Somalia, Mogadishu. Wanajeshi wa serikali na wale wa kulinda usalama wa Umoja wa Afrika, AMISOM, waliokuwa wanaoshikilia mji huo waliondoka alfajiri ya leo kuwaachia waasi wa Alshababu bandari hiyo katika pwani ya Somalia. Mkazi mmoja ambaye hakutaka jina lake litajwe aliambia Sauti ya Amerika kwamba baada ya walinda amani wa AMISOM na wanajeshi wa serikali kuondoka, waasi wa Alshababu waliokuwa wamejihami waliendelea kupiga doria na kudhibiti maeneo ya vituo vya kuingia kwenye mji. Rais Salva Keo wa Sudan Kusini ameamrisha kusitishwa mara moja mapigano kati ya wanajeshi wa serikali na wapiganaji wa kundi la waasi ambalo limesababisha vifo vya karibu watu 150. Rais huyo ametoa wito wa kusitishwa kwa uhasama na kuzitaka pande zote mbili kusitisha mapigano ifikapo saa kumi na mbili jioni ya leo, saa za Afrika Mashariki. Mapigano makali yalizuka nchini Sudan Kusini mapema leo, saa chache baada ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuwarai viongozi wa pande zote mbili zinazozozana kudhibiti vikosi vyao na kuonya kwamba mashambulizi dhidi ya raia na wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa huenda yakachukuliwa kama uhalifu wa kivita na hizo ni habari muhimu za dunia, na kuomba usiondoke msikilizaji, kwani hivi punde tutakuwa na matangazo yetu, kipindi mpya, kipindi cha Kwa Undani. Mimi ni BMJ Mridhi. ni saa tatu na dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki, na hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu msikilizaji, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, hapa studio. Leo ninaye John Tanza wa sauti ya Amerika Sudani Kusini. Tukiangalia kwa undani kuhusiana na mapigano yanayojurudia mara kwa mara huko Sudani Kusini, chanzo chake ni nini? Basi utayasikia hivi punde katika Kwa Undani. Na sehemu ya pili ya Kwa Undani tutazungumzia ziara ya waziri mkuu wa India, Narendra Modi, katika eneo la Afrika Mashariki. Je, mikataba aliyoisaidi itaifaidisha vipi nchi hizo? Basi nitakuwa naye Daktari Nzau kutoka Nairobi, Kenya. Vilevile nitakuwa naye mchumi Exaud Makiao kutoka Tanzania, na mwandishi wa Sauti ya Amerika Nairobi, Kenya, Kenneth Wondera. Nam ni Kwa Undani hivi sasa. Basi ninaanza kuangalia mapigano yanayojirudia mara kwa mara nchini Sudani Kusini, taifa changa ambalo linaadhimisha miaka mitano tangu lilipojitenga kutoka nchi ya Sudani. Mapigano haya yanayotokea mara kwa mara na kusababisha vifo vya maelfu ya watu wasiokuwa na hatia, kina mama na watoto ndio waathirika wakubwa. Kisa chake ni nini? na hali hii imetokea vipi mpaka hapa tulipofika? Basi John Tanza hapa studio ni naye ambaye anaelezea kwa undani. Mapigano ya leo yalianza vipi? Nani alianzisha, au kundi gani lilianza uchokozi dhidi ya mwenzie? Uh, on, last week friday uh, Rais Kir na mwakamu wa rais ya kwanza Riak Machar na mwakamu wa rais wa Niga walikuwa kwa mkutano, na ile mkutano ilikuwa ya kuongea juu namna watasherehea uh, independence ya Sudan Kusini. Na wakati walikuwa kwenye mkutano, vita ilitokea tu ghafla kutoka nje katikati ya bodyguards ya Machar na, na presidential guards zile wanachunga uh, state house na iliendelea tuseme kitu kama uh, saa moja hivi. Uh, rais Kir na uh, mwakamu ya rais ya kwanza Riak Machar na mwakamu wa rais Waniga walitoka kwenye runinga ya, ya, ya Sudan Kusini wakaambia uh, watu kwamba watu wakae na amani, hakuna maana watu wapigane, na uh, waliambia askari warudi kwenye uh, baraks zao lakini kutoka Saturday asubuhi vita ikaanza. Uh, askari ya Sudan Kusini walienda wakashambulia waka uh, headquarters ya mwakamu wa rais uh, Riak Machar na vita iliendelea kutoka Saturday mpaka uh, leo. Tulikuwa tunasikia kwamba kuna vita inaendelea huko uh, majeshi ya Sudan Kusini walishambulia uh, uh, uh, headquarters za Machar na vitu zingine wakaweta roadblocks, wanashika uh, watu kwa barabara na waraia wanakimbia. Ni kitu kama tuseme, kuna kuna, kuna shida huko kubwa sana, changamoto kubwa sana huko Sudani Kusini kuna hisia miongoni mwa wapatanishi wa mzozo huu wa Sudani Kusini kwamba Rais Salva Kiir anayetoka kabila la Dinka na makamu rais wa kwanza Riek Machar anayetoka kabila la Nuer bado wana vita baridi, vita vya chini kwa chini, ambacho ndio kiini hasa cha haya yote kutokea hii leo. Kuna ukweli wowote juu ya hili katika Pekua, pekua yako na jinsi ambavyo unafuatilia siasa za Sudani Kusini, hatuwezi sema ni vita ya ukabila hapa, maanake Kir ni kutoka kabila ya Dinka na Machar ni kutoka kabila ya Nuer, lakini ni mzuri kufahamisha watu kwamba ilianza wakati ya vita ile ilianza kwenye chama cha SPLM in 2013 wali walipigana huko kwa chama, manake Machara alisema yeye anataka kusimama kwenye uchaguzi ya chama. Anasema Kir amekaa sana kama mkuu ya, ya chama, na Machara alisema yeye anataka kuwa mkuu ya chama hiyo. Vita ilitoka huko ikatoka huko alafu Kir Machara akakimbia kutoka Juba akaanza vita na ili vita ilienda sema miaka mbili wakati ya uh, saini kwa maktaba ya amani hapa Addis Ababa uh, last year. Alafu Machara alirudi Juba in april ku implement hiyo uh, peace deal, lakini kitu cha uh, maajabu ni kwamba wakati Machara aliingia Juba, aliingia na jeshi yake, aliingia na kitu kama 1300 troops na alikaa kwenye sehemu yake ako na jeshi yake huko na anafanya kazi kama mahakama ya rais ya kwanza. Lakini tumesikia kwamba wakikaa pamoja kwenye mkutano ma, ma, ma, mawaziri wanaongea vizuri, hakuna hakuna uh, uh, shida kwenye hawa viongozi wawili, lakini ni ni kitu ya kushangaza watu kwamba kwa nini walirudisha walirudi kupigana tena lakini unajua siasa iko na mambo mingi sana, labda uh, aa watu wawili wanaelewana, wana lakini maaskari waelewana, kwa hivyo shida shida ndio kwa ma, wale wako na bunduki. Wanasiasa wanaweza kusikizana, lakini wale wako na bunduki kama wasikizani, wa, wa ni ngumu kuwa na amani. Ninafahamu kwamba Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa si mara ya kwanza kukemea Uh, viongozi hawa wa Sudani Kusini wasitishe mapigano ambayo yanaathiri raia wengi wasiokuwa na hatia. Hivi tunavyozungumza, katibu mkuu wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon ametoa taarifa na amekemea vikali mapigano hayo na vile vile kuelezea kwamba uh, viongozi hawa wawili wa juu watawekewa vikwazo na marufuku ili ku, kusaidia tu ku, kupatikana suluhisho na kusitisha mapigano. Unadhani viongozi hawa watashtushwa na taarifa hii ya Ban Ki-moon na kutekeleza yale walioambiwa, au kwa wao wanaona ni kitu tu ambacho wameshazoea, mara kwa mara wanapewa taarifa kama hizi bila bila hatua zozote za ziada zinazofanyika juu yao. Unajua ile mambo ya vikwazo na marufuku, ukiongea kwenye hao watu, wengi yao wafahamu hiyo vikwazo ni nini, marufuku ni nini, lakini eh, nchi ma, nchi za mataifa ina, inabidi wafanya bidii ku kuimplement hizo e, marafuku na vikwazo, maanake ukienda Sudan Kusini, kila mtu akona bunduki na hujui nani ni nani. Sasa ile kile kimetokea Juba, hujui nani inapigana na nani. Sasa wakiongea na nchi kama China, Russia wale wanauza bunduki huko kwa serikali ya, ya Sudan Kusini, wakiacha waki kuuza bunduki labda amani ita, itaendelea huko kidogo. Na tukisema mambo ya marufuku au watu watembei, hata ukisema wasitembee kwa nchi za jirani, watembei wana bank account. U, unajua ukifanya hizo marufuku, watakuwa tu na kuendelea na hiyo maneno yao, lakini ile inategemea ina, ina, ina kuf, kufanyishwa hapa South Sudan, ni kwamba jamii ya e, mataifa waende huko ku angalia maneno ya Sudan Kusini, kuangalia uchaguzi. Lazima ikuwa uchaguzi huko, watu wachagua wa, wa viongozi wao, na hii maneno iishe, manake Rais Kir na mwakamo yake ya kwanza Machar wanapigana, mambo ya kiti. Kila Kir anataka kukuwa rais, Machar anataka kukuwa rais. Hiyo ndio shida ile tuko naye South Sudan na unapozungumza na diaspora ya Sudani kusini hapa nchini Marekani na kwingineko wanakupa maoni gani? Wanaona nini kifanyike ili kuweza kunusuru vita au mapigano haya yanayotokea mara kwa mara, ambapo inaonekana waathirika wakubwa ni kina mama na watoto ambao hawana hatia? Nimeshaongea na watu watu wengi kutoka Sudan Kusini hapa diaspora hapa Amerika hapa Washington. Watu wamechoka na vita. Tuseme kama mimi mbele yako mkamiti kwa, mm, mm, mi nimezaliwa kwa vita. Sasa niko, niko, niko, niko, nazaweka kwa vita sasa ya Sudani Kusini, hatujaona amani Sudan Kusini, ile tunajua ni vita. Kila mtu akona asira, ukisalimia mtu hata nataka kutokana wewe, sasa ujue asira inatoka wapi, lakini ile kitu inajua ni trauma. Watu wako traumatized, watu walikuwa na kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, watu waliishi kwa wakati ya shida mingi sana, na watu wengi niliongea na hao wanataka amani. Wanasema au Rais Kir na mwakamo yake ya kwanza Riak Machar, kama wanataka kupigana mambo ya kiti, wacha waenda kupigana, si kwa nchi ingine, si hapa Sudani Kusini, maanake watu ya Sudani Kusini wamechoka na vita wa saa hii tukiongea sahihi, kuna watu maelfu mingi sana wamekimbia kwenye kambi ya UN, wengine wamekimbia kwa kanisa, wengine wanakaa msituni bila chakula, na kuna mvua na watoto wanagonjeka. ni, ni hali mbaya sana ile watu ya Sudani wanaishi, wana, wana, wana, wana huko, watu wameteseka. Na ukiona wa, viongozi hizi machama, tuseme kama Rais Kiir na makamu yake ya kwanza Riek Machar wanaishi kwa nyumba wako na bodyguards wa, wasikiie wa, wa, wa, wa maneno watu wanapata. Wana, wana, wana, wana huko hii tabu watu wanapata huko, wa viongozi ya sikuzani kusini wanaishi kwa raha, lakini waraia tu ndio wanaumia. Sasa Jan, unapozungumza na hawa raia wa kawaida, narudi pale pale, wana, wana, wana, wana njia gani ambayo wanaiona ni mwafaka kwa wakati huu inaweza kutumika ili vita visiendelee kuwepo unajua watu wengi niliongea nao, tuseme watu wale wako Juba. Liongea na watu wengi, watu wawezi kuandamana wawezi kutoka kwa barabara kusema wataki Kiri aende ama Majari aende, wanaogopa manake hii ni police state. Kila mtu unajua, watu wakitoka kwa barabara kufanya maandamano watapigwa na risasi, ndio watu wanakaa tu. Watu wana namna ya kufanya, wana kitu ya kufanya, wamekaa tu hivi manake kwa kwa lugha ya Kiingereza wanasema their hands are tied, lakini wanategemea nchi za majirani kama Uganda, Kenya, wanategemea uh, jumuiya ya Afrika east africa Community kuwasaidia, wanategemea UN kusaidia au, manake raia wamechoka, wana namna ya kutoka kwenye hiyo mzozo huku South Sudan asante sana john <laughs> tanza basi msikilizaji unaendelea kusikiliza kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc hivi sasa basi ninaangalia ziara ya waziri mkuu wa india narendra modi kwa eneo la afrika mashariki hususan mikataba iliyotiwa saini na nchi alizotembelea za kenya na tanzania na katika sehemu hii ya pili ninaye Dr. Mumo Mnzau wa Kenya, na vilevile ninaye mchumi Exaud Makiao kutoka Tanzania, na mwandishi wa Sauti ya Amerika Nairobi, Kenya, Kenneth Wandera. Kama mlivyosikia hapo awali katika habari zetu, ni kwamba waziri mkuu wa India Narendra Modi leo yupo nchini Kenya ambapo yeye pamoja na rais wa Kenya Uhuru Kenyatta wametia saini mikataba kadha kati ya nchi hizi mbili. Kennedy, tueleze basi kwa undani ni mikataba ipi iliyotiwa saini na imeelezewa kuwanufaisha vipi wa Kenya? Uh, namkamiti yaonekana, huu umekuwa ni msimu wa aina yake hasa kwa Kenya baada ya kuondoka Netanyahu na kuingia bwana Modi. Na leo Kenyatta, rais Kenyatta aliweza kufanya mazungumzo na mwenzake wa India na kuweka baadhi ya makubaliano ambayo yanaonekana kuwa muhimu sana katika uh, taifa hili. Mojawapo ni kujenga hospitali ya saratani kwa kima cha shilingi bilioni nne hapa nchini, mradi ambao unaonekana wa kufadhiliwa kikamilifu na serikali ya India pia Uh, India imetangaza kuchangia Kenya vifaa vya matibabu na kusambaza dawa kwa hospitali zote nchini Kenya, uh, kama zile za kupunguza makali ya uh, ugonjwa wa Ukimwi, ili kuifanya Kenya kuwa kitovu cha matibabu katika ukanda huu. Na pia mkataba mwingine ni ule wa kufufua viwanda vya nguo nchini kwamba benki ile ifahamikayo kama Exim ile ya India imeipa Kenya mkopo wa bilioni nne nukta tano kufufua kiwanda cha Rivertex, ili kuinua biashara ndogo ndogo pia humu nchini. Na pia kumekuwepo na maafikiano kuhusu usalama hasa ule, ule wa kimtandao ule unaoitwa cyber security aa, na ule unaohusu ulanguzi wa watu. Unaposikiza hapo, hizo taarifa tulizokuwa nazo hapo awali tulizungumzia ulanguzi wa watoto, na pia kulikuwa na mkataba kuhusu ushirikiano katika sekta ya ujenzi, mingine, ya ujenzi, miongoni mwa maafikiano mengine yanayogusia hasa kawi, biashara, kilimo, utalii na nishati na mwisheye Waziri mkuu huyo aliweza kuzuru chuo kikuu cha Nairobi na pale akaweza kutangaza ruzuku ya shilingi milioni mia moja ili kukarabati maktaba ya Mahatma Gambi, kando na kuwafanikisha wanafunzi wa vyuo vikuu kuendeleza elimu nchini. Unapozingatia pale chuo kikuu cha Nairobi, ile sehemu inaitwa Mahatma Gambi ambayo iliwekewa li sana, mmoja wale waliokuwa wenye asili ya Kihindi. Kwako mkamiti Nashukuru sana Daktari Nzau. Bila shaka umemsikia Kennedy Wandera akitueleza kuhusiana na mikataba hiyo. Kwa upande wako, unadhani mikataba hii itanufaisha vipi Wakenya na serikali ya Kenya kwa jumla? Kwa hivyo mimi ningesema kwamba e, hii imechangia sana e, kwa upande wa Kenya, lakini tunasema kama wachanganuzi wa mambo ya ki, ya kidiplomasia kwamba wakati nchi zinatangamana, kila nchi pia e, inajaribu ku, kupata e, e, mapato kwa, kwa upande wake. Yaani tunasema mkitangozi huvutia upande wake, lakini watu wanapatania katikati. Kwa hivyo eh, India ni nchi ambayo inakuwa katika zile nchi ambazo zinaorodheshwa sasa kama BRICS, ambazo nchi za katikati zinazokuwa kwa uchumi kwa haraka. Kwa hivyo Kenya vile vile ni nchi ambayo inaende iko mbele sana katika uchumi kwa eneo hili la Afrika Mashariki na katika umoja wa nchi za Afrika Mashariki. Kwa hivyo Kenya ina inaweza ku, ku, kunufaika zaidi kutoka kwa hii mikataba kwa sababu kuna Wakenya ambao wanawekeza kule India na kuna watu wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa kutoka kule India ambao wanawekeza hapa hapa Kenya. Nam uh, nigeukie upande wa Tanzania ambako Narendra Modi alifanya ziara yake mwishoni mwa wiki na kutia saini mikataba mbalimbali mbali ya ushirikiano baina ya India na nchi hiyo, ikiwemo ya afya. Lakini mikataba hii Watanzania wameipokea vipi, au watafaidika vipi na mikataba hii, na wanajua umuhimu wake ni nini katika maendeleo na maisha yao ya kila siku? Exaud, wewe ukiwa kama mchumi unaelezea vipi mikataba? Kimsingi na kwa sura ya nje inaonekana kwamba ina nia njema, ina nia ya kuongeza ajira, ina nia ya kuongeza pato la taifa, ina nia ya kuimarisha mahusiano lakini mimi nina mashaka katika sura ya mikataba ilivyokuja, kwa sababu mkataba inapaswa kuwa na faida pande zote. Kwa Kiingereza tunasema kuwa na mutual benefits, tuhakikishe kwamba India wanafaidi, Tanzania wanafaidi. Sasa ili Tanzania na India vyote vionekane kwamba vinafaida kwa pamoja, kwanza ni lazima pande zote mbili zijiridhishe kwamba mikataba hii ni kwa faida au kwa maslahi ya pande zote mbili. Sasa mimi mashaka yanakuja kwa Tanzania, najiuliza, kwa kuwa India wao ndio wenye mikataba na wamekuja Tanzania wakiwa wamejiandaa, je, Tanzania ni nani alipitia hiyo mikataba na kujiridhisha kwamba mikataba hii itakuwa na maslahi pande zote mbili kwa Tanzania na kwa India yani, kuwa na mutual benefit. Sasa kwa mfano, ukiangalia India, wamekuja na ujumbe wa watu hamsini. Ina maana hawa ni wataalamu, wameandaliwa kwa ajili ya kuja na kuhakikisha kwamba mikataba hii kwa yale maslahi ya kwao yanaingia ndani. Swali la kujiuliza ni Watanzania wangapi wataalamu walioingia katika kundi hili na kujiridhisha kwa muda huu mfupi kwamba mikataba hii itakuwa ni ya maslahi ya pande zote mbili. Ndio maana mimi sasa nilikuwa nasema kwamba kwa mawazo yangu, mimi naona mikataba hii kwa upande wa India ina utashi wa kiuchumi, kwamba India wanahitaji kufaudi kiuchumi. Lakini kwa Tanzania naona kama mikataba hii tumeipokea kwa sura ya kisiasa. Kwa hiyo ukiangalia kwa nje kwa haraka tunaikubali, tunaiona wanatusaidia, lakini haya maswali mengi hayajajibiwa, na ambayo ingepaswa kujibiwa. Kwa mfano mimi, ningependekeza kama mchumi, kushirikiana si vibaya, watu kuwa tayari kufanya mikataba na Tanzania si vibaya, lakini mikataba hii kwa sasa iwekwe kama mikataba isiyo rasmi, provisional. Ikiwa ni provisional, isiyo rasmi basi ipelekwe baadaye bungeni, bunge letu liipitie, lichanganue, lifanye upembunifu ya kinifu, ione kwamba mikataba hii itakuwa na masilahi sawasawa kwa Tanzania na kwa India lakini makiao, ukiangalia kwa undani ziara hii ya bwana Modi katika lengo la India barani Afrika ni kuhakikisha inaididimiza kiuwekezaji jirani zake wa Asia, ninaizungumzia nchi ya China katika juhudi zake za uwekezaji barani Afrika haswa kabisa. Naona umelenga pale ambapo ndipo na ndipo nataka kuingia hapo kusema kwamba tusifikiri kwamba India wamekuja Tanzania kutusaidia. India wamekuja kutafuta soko. India wamekuja Afrika kupenyeza, kuhakikisha kwamba wanaleta mizizi yao Afrika, kujaribu kuisukumia China pembeni, ambayo nayo inakuja kwa kasi, ikijaribu kuondoa mataifa yale mengine ambayo yalikuwa yakiweka mizizi katika bara la Afrika, lakini sasa kwa sababu ile sura ya pili niliyokuambia, muonjo wa kisiasa kwa sababu viongozi wetu wanataka kuridhisha wananchi kwamba wao wanafanya kazi, wanaipokea hii mikataba bila kupitia hatua zilizopendekeza za mikataba kuchanganuliwa na wataalamu, kupelekwa bungeni na kisha bunge kuja na mwafaka kwamba hili jambo ni letu, na si kwamba India ndio wanaolihitaji. Ndio maana mi najiuliza swali lingine, je, hivi vitu kwa mfano mikataba ambayo inafanywa kati ya India na Tanzania, ni watanzania wanahitaji hii mikataba au ni India imekuja na kabrasha la mikataba Tanzania, tunaamua kuchagua kadhaa au tunaichukua yote kwamba tunasema tumesaidiwa? Hivyo mimi naona kabisa kwamba ni India, ndoto ya kuja Afrika imeanza kukubaliwa tena kwa kasi kabisa. Kennedy, kama ulivyosikia basi, mchumi kutoka Tanzania. Kumekuwepo na fikra ama hisia kwamba ujio wa waziri mkuu wa India ni kujinufaisha nchi ya India na si kuwanufaisha uh, wakazi wa eneo la Afrika Mashariki. Unapozungumza na wakazi wa huko Kenya, wao wamepokea vipi ziara hii? Wanaona kwamba ni India imekuja kujinufaisha ndani ya nchi yao ama wanaona kwamba ni ushirikiano wa nchi hizi mbili? Uh, kwanza mkamiti wale nilioweza kutangamana nao wa, wanaelezea kwamba uh, India inajitafutia utashi wa kisiasa, lakini kwa upande mwingine pia ni, ni afueni maanake unapoangalia Afrika Mashariki imekuwa ikikumbwa sana na, na ugonjwa huu wa saratani. Na kwa hivyo kujengwa kwa kiwanda, kujengwa kwa hospitali kubwa ambayo itakuwa hapa nchini Kenya I, wanasema kwamba itafungua milango ya watoto kuweza kupata matibabu, hasa unapoangalia una kwamba Kenya imekuwa ikiwatibu iki, iki, watoto walio na umri wa miezi miaka kumi na nne, kuzidi hapo imekuwa ni tatizo, na pia jinsi ilivyo pale Uganda ni kwamba Uh, Uganda pia wamekuwa wakitaka usaidizi kutoka Kenya. Kweko, kweko, kweko, kwa hivyo kuwekwa, kuwepo kwa hospitali hii kuu ya saratani nadhani, ni, ni afueni kwa Afrika Mashariki hata kama si utashi wa kisiasa tu. Nakushukuru sana uh, Kennedy Wandera kutoka Nairobi, Kenya. Vilevile nakushukuru Dr. Nzau kutoka Nairobi na vilevile vile mchumi Exaud Makiao kutoka Tanzania. Mimi hapa studio ni Mkamiti Kibayasi, basi tukutane tena kesho katika matangazo mengine. Ninakutakia usikilizaji mzuri kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC.