Moja ya ajenda muhimu inayosubiriwa kwa hamu ni kujua nani atarithi bingwa Nkosazana Dlamini Zuma, mwenyekiti wa sasa wa kamati ya umoja wa Afrika, kwa kuwa kwenye kikao cha Kigali ndipo atakapochaguliwa mwenyekiti mpya. Lakini kabla ya hapo, swala la haki za wanawake na haki za binadamu zimeonekana kugubika kikao hiki. Daktari Dlamini Zuma ameonekana kulalamikia tabia ya mfumo dume ambao bado unatawala barani Afrika we... kwa mfano tunapozungumzia asilimia 30 ya uwakilishi wa wanawake ambayo hata si sawa. Baadhi ya wanaume wanakuja juu kwa ukali na kusema wamegeuka viumbe walioko hatarini, lakini kimsingi bado wanamiliki asilimia sabini ya nafasi za ajira, huku wao wakiwa chini tu ya asilimia hamsini ya wakazi wote wa mataifa yetu. Wadau kwenye kikao hiki ambacho kimeonekana kujikita hasa kwenye uonevu unaofanyiwa wanawake na watoto wa kike, wamesema hadi pale serikali za kapong'amua umuhimu wa kumwinua mwanamke ndipo zitasonga mbele. Takundi Yaye ni mkurugenzi mkuu wa shirika la chakula na kilimo barani Afrika. Yeye anasema kwa sababu sasa mataifa yote ya kiafrika yako hapo, wakati umefika viongozi wanaochukua maamuzi waachane na tabia ya kukumbatia utamaduni ambao yeye ameutaja kama uliopitwa na wakati, na hapa akatoa mfano. Tunazungumzia haki ya mirathi, mirathi ya shamba right, au ardhi right, haki ya kuuza right, kumiliki right, kukodisha na hata kutoa. Haya ni kama hayapo kwa wanawake. Kwa baadhi ya sehemu, wanawake wanakuwa na shamba, lakini hawana mamlaka kwa shamba hilo. Hiyo haina maana. Bado kuna huu mtazamo potofu kwamba ardhi haiwezi kumilikiwa na wanawake. Rwanda iliyopokea kikao hiki imetajwa kupiga hatua kubwa kwenye hili la usawa wa jinsia na kuwaweka wanawake kwenye ngazi zinazochukua maamuzi. Hapo katajwa mfano wa bunge la Rwanda, ambapo asilimia 64 ya wabunge wa Rwanda ni wanawake. Na hapa ndipo spika wa bunge la Rwanda, ambaye pia ni mwanamke, Donathani Mkabarisa, anasema: licha ya mafanikio hayo bado kuna changamoto zinazoonekana. Ili usawa wa jinsia uimarike zaidi, tunatakiwa kubadili mtazamo kwa vijana wetu wa kike na wa kiume wakiwa bado wadogo, na hii ni kukomesha mila zetu ambazo zinapuuza uwezo wa wanawake na wasichana, hivyo tunapaswa kutoa fursa sawa Fulti kwa vijana wote. Ripoti itakayoandaliwa hapa itakuwa sehemu ya ripoti pana itakayofikishwa mbele kikao cha marais na wakuu wote wa serikali za kiafrika kitakachofanyika baadaye mjini Kigali wiki hii. Silvanos Karemera, VOA Express, Kigali.