Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka washington dc hamjambo msikilizaji popote pale ulipo mimi ni idi ligongo na mimi hapa naitwa mkamiti kibayasi nikikukaribisha katika matangazo yetu leo jumanne julai 12 mwaka 2016 tunasikika katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22 vilevile vile katika 107.5 fm nairobi kenya na 94.9 fm bujumbura burundi karibuni katika matangazo yetu hii leo, mazungumzo ya amani ya burundi yanaendelea mjini Arusha, huku ikidaiwa baadhi ya washiriki hawakustahili kuwepo. Kuna watu wamealikwa, lakini serikali imekataa wasiingie. tu ndio tumesikia na tumeona wengine walikuwa ndani wakawatoa kini tumekuja kusikia habari kwamba watu hao kama vile serikali niko nasema wako wanatafutwa na justice ya nchi, ndio wamesema. Katika habari nyingine, kiongozi wa upinzani nchini Uganda Kizza Besigye ameachiliwa kwa dhamana. Kwa hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu haya ya leo. Kwa hivyo basi, kuwa nasi mpaka mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza tunaanza na habari za dunia. Msomaji ni mkamiti kibayasi. Seneta wa Vermont Bernie Sanders amemuunga mkono Hillary Clinton kama mgombea wa urais kwa chama cha Democratic wagombea hao hasimu kwenye kuwania uteuzi wa chama cha Democratic katika uchaguzi mkuu wa Novemba mwaka huu wapo pamoja kwenye mkutano wa kampeni katika jimbo la New Hampshire ya hivi sasa. Tukio hili limetokea wiki moja baada ya Clinton kumkaribisha kiongozi mwingine mwenye nafasi ya juu katika chama kwenye juhudi zake za kampeni, Rais Barack Obama aliyesimama jukwani kumuunga mkono Clinton katika jimbo la North Carolina. Sanders amesema Bill Clinton amekubaliana na sehemu kubwa ya ajenda yake ya kutoa huduma bora ya afya kwa Wamarekani, kuondoa mfumo wa malipo ya juu katika vyuo vikuu na kuongeza mshahara wa chini wa ajira hapa nchini, kama Mdemokratic mwenye msimamo tofauti ambaye mara kwa mara anakosoa ushawishi wa matajiri kwenye siasa za Marekani wakati wote akiwa mgombea. Mkutano wa 27 wa Umoja wa Afrika umefunguliwa mjini Kigali nchini Rwanda, kwa kauli mbiu mwaka elfu mbili na kumi na sita mwaka wa haki za binadamu na kulenga mahususi juu ya haki za wanawake. Mkutano wa wakuu wa nchi utafanyika Julai kumi na saba na kumi na nane. Masuala mengine muhimu kwenye ajenda ya mkutano huo ni ukweli kwamba mwenyekiti wa sasa wa AU b Nkosazana Dlamini Zuma wa Afrika Kusini ameamua kutowania muhula wa pili. Kuna uvumi kwamba Botswana Ikotero engine na Uganda zitaweka majina ya mawaziri wao wa, wa mambo ya nje ili kuchukua nafasi ya Bi Dlamini Zoma. Lakini Chika Onyeani, mhariri mkuu wa gazeti la African Sun Times, anasema inabidi kuwepo na kipimo cha kiwango cha demokrasia katika nchi ambazo wagombea wake wanawania kuchukua nafasi ya Bibi Dlamini Zoma. Taasisi ya kuzuia na kupambana na rushwa TAKUKURU nchini Tanzania leo imewapandisha kizimbani katika mahakama ya hakimu mkazi Kisutu jijini Dar es Salaam watuhumiwa watano kwa makosa ya kugushi nyaraka na kuwasilisha nyaraka za uongo kwa mamlaka ya mapato TRA na kuisababishia hasara serikali ya shilingi bilioni 15.6 ya kodi ya ongezeko la thamani VAT. Sande Shomari anatusomea ripoti ya Dina Chahali. Mbele ya hakimu mkazi mkuu wa mahakama hiyo Huruma Shaidi, wakili Shadrak Kimaro akisaidiwa na Reynald Swai pamoja na Pius Hila wamewasomea mashtaka watuhumiwa hao, ambapo mshtakiwa wa kwanza Muhamed Mustafa Yusufali anakabiliwa na mashtaka 199 huku mshtakiwa wa nambari 2 hadi 4 wakikabiliwa na mashtaka ya kushiriki katika kugushi nyaraka za uongo. Hata hivyo wakili wa serikali Hila amedai kuwa watuhumiwa wote wanakabiliwa na shtaka nambari 198 ambalo ni utakatishaji wa fedha, na kwamba upelelezi bado unaendelea. Baada ya watuhumiwa kusomewa mashtaka yanayowakabili, hakimu mkazi mkuu wa mahakama ya hakimu mkazi ya Kisitu Huruma Shahidi ameahirisha shauri hilo, na watuhumiwa wote wamerudishwa rumande kusubiri shauri hilo, kusubiri shauri hilo takapoitishwa tena mahakamani hapo ya kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Waziri wa ulinzi wa Marekani Ash Carter yupo nchini Afghanistan siku tatu baada ya viongozi wa kimataifa walipokubaliana kusaidia nchi hiyo inayokumbwa na vita kwa kuongeza kiasi cha wanajeshi elfu kumi na wawili wa NATO na kutoa msaada wa fedha kwa majeshi ya ulinzi na usalama ya Afghanistan hadi mwaka elfu mbili na ishirini. Kada amekutana na Rais wa Afghanistan Ashraf Ghani na atazungumza na Jenerali Mick Nicholson kamanda wa majeshi ya Marekani na kimataifa huko Afghanistan. Pia atawashukuru wanajeshi wa Marekani kwa juhudi zao za kuleta uthabiti Afghanistan na kuilinda nchi kutokuwa tena hifadhi salama ya magaidi ambao wana nia ya kufanya mashambulizi dhidi ya Marekani. Waafghanistan wanakabiliwa na matatizo kadhaa wanayohitaji kusuluhishwa. Mjitoa mhanga mmoja alilipua gari lake karibu na umati uliokuwepo nje ya soko moja huko kaskazini mashariki mwa Bagdadi leo asubuhi na kuua watu wasiopungua kumi na mmoja na kuwajeruhi kiasi cha thelathini na wawili wengine katika mtaa wenye wa Shia. Tukio hilo lilitokea baada ya mtu mmoja kuendesha gari lake lililojaa milipuko ambapo alilipua wakati wa saa zenye harakati nyingi kwenye soko la matunda na mbogamboga mboga, katika wilaya Al Rashidia. Polisi iliwalazimu kufunga barabara kubwa kadhaa kuzunguka Baghdad kutokana na shambulizi hilo. Hakuna kundi lolote lililodai haraka kuhusika kwa shambulizi hilo, lakini lilikuwa likifanana na mashambulizi ya hivi karibuni yaliyofanywa na ISIS katika miji ya jirani. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani. Na sasa tunaendelea na ripoti zetu. Mzozo mpya wa Sudani Kusini umesababisha vikao vya maandalizi ya kikao cha kilele cha wakuu wa nchi za Kiafrika kinachofanyika baadaye mjini Kigali kuamua kujadili mzozo wa Sudani Kusini. Balozi wa Sudan Kusini kwenye Umoja wa Afrika amelaumu moja kwa moja makamu wa rais wa Sudani Kusini, Dr Riek Machar, kuanzisha mzozo huo. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera na ripoti kamili. James Pitia Morgan, ambaye ni balozi wa Sudani Kusini katika Umoja wa Afrika, amefafanua kiini cha tatizo jipya iliyojitokeza huko sudani kusini. it was in the that ilikubaliwa kwenye baraza la mawaziri kwamba mjini Juba kuwekwe vizuizi wakati wa usiku kwa sababu kulikuwa na visa vya uhalifu. Ni hatua iliyochukuliwa akiwepo Dr Riek Machar, makamu wa rais. Sababu ya vizuizi hivi ilikuwa ni kujua nani anatembea usiku na kwa sababu gani. Hili alilifahamu wazi kwa sababu alikuwepo kwenye mkutano huo, lakini kumbe vizuizi hivi ulikuwa mkosi ambao baadaye ulizua hatari ya mkataba uliosaini wa miezi michache iliyopita kati ya rais Salva Kiir na makamu wake wa rais Riek Machar. Uh, lakini magari ya wapinzani yalipopita usiku kwenye kizuizi kimoja, the maaskari the waliokuwa lindo waliwasimamisha kutaka kujua ni akina nani, lakini walipowasimamisha badala ya kuwasikiliza walianza kufyatua risasi kiholela na kuwaua askari wetu watano, kisha kutokomea soldiers, them. Amesema licha ya juhudi za serikali yake kutafuta maridhiano na upande wa upinzani hali imeendelea kuwa tete, suala ambalo amelitaja kama lisilokubalika. Hali ya mzozo mpya mjini Juba imesababisha wakilishi wa mataifa ya Kiafrika kuahirisha ajenda za vikao vyao na kuchukua masaa mengi wakiwa wamejifungia ndani kujadili mzozo wa Sudani Kusini, lakini balozi wa Sudani Kusini kwenye Umoja wa Afrika anasema inaelekea serikali yake sasa itashindwa kuvumilia hali, inayoashiria mvutano zaidi. Utekelezwaji wa mkataba unahitaji watu wawili. Sisi katika serikali tumekuwa tukiheshimu mkataba tuliotia saini Adis Ababa, Ethiopia huu ni mkataba ambao hauwezi kuupata popote ulimwenguni ambapo unakuwa na maamiri jeshi wawili kwenye nchi moja, wakuwa wawili wa majeshi kwenye nchi moja, majeshi mawili yanayohasimiana kwenye nchi moja. Lakini tumesema kwa sababu ya amani ya watu wetu walioteseka na vita kwa muda mrefu, acha tuusaini. So James Pitia Morgan amezitaka nchi za kiafrika na jumuiya ya kimataifa kumshinikiza Daktari Yaki Mashal kukubali kuutekeleza mkataba wa Addis Ababa kama ulivyo. Balozi huyo amelaumu moja kwa moja mataifa ya kigeni kuchochea mzozo wa Sudani Kusini na kuomba wa wasubiri kipindi cha mpito cha miezi thelathini kumalizika ili waweze kuingia kwenye uchaguzi mkuu. Silvanos Karemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Katika uamuzi wa kihistoria mahakama ya upatanishi ya Umoja wa Mataifa imetupilia mbali madai ya China katika bahari ya China kusini ikieleza kwamba haina haki miliki ya kihistoria ya kanda zima ya bahari hiyo. Uamuzi wa mahakama ya kudumu ya upatanishi yenye makazi yake the Hague inajibu malalamiko yaliyofikishwa na Ufilipino wa mwaka elfu mbili kumi na tatu inayoituhumu serikali ya Beijing kukiuka mkataba wa Umoja wa Mataifa wa sheria za bahari kwa hatua za kuvamia kwa nguvu eneo la Scarborough Shoal ambalo lipo karibu kilomita 225 nje ya pwani ya Philippines. Rais wa China Xi Jinping amepinga uamuzi huo na kusema taifa la China lina mamlaka ya ardhi na masilahi ya baharini katika bahari ya China kusini. Kwa mwaka 2016 waandishi wa habari kumi wameuawa hadi leo wakiwa kazini huko Afghanistan na kufanya huu mwaka mbaya sana wenye ghasia dhidi ya waandishi wa habari katika historia ya nchi hiyo, kwa mujibu wa ripoti mpya kutoka kundi la kufuatilia usalama wa waandishi wa habari la Afghanistan juu ya matukio ya miezi sita ya kwanza iliyotolewa jana Jumatatu imegundua matukio hamsini na nne ya ghasia yaliyofanywa dhidi ya waandishi wa habari huko Afghanistan tangu mwanzoni mwa mwaka huu, hiyo ikiwa ni ongezeko la asilimia thelathini na nane katika kipindi hicho hicho hapo mwaka jana. Ripoti ilielezea kwamba ghasia nyingi zilifanywa kwa niaba ya serikali, lakini haikutoa maelezo yoyote kuhusu watu waliohusika na vitendo hivyo. Vile vile ilielezea kwamba idadi ya kesi zilizohusisha watu wenye uhusiano na kundi la Taliban ziliongezeka sana ikilinganishwa na miaka ya nyuma. Ripoti ilieleza kuwa serikali ilihusika katika matukio 21 ya ghasia huku kundi la Taliban likihusika katika kesi 16. n Naam, tunaendelea na, na ripoti zetu. Mahakama Kuu imemwachilia kwa dhamana mpinzani mkuu katika siasa za Uganda, Dr Kiza Besigye baada ya kuzuiliwa katika gereza la Luzira kwa muda wa miezi miwili kwa tuhuma za kupanga njama za kuipindua serikali ya Yoweri Museveni. Lakini baada ya kuachiliwa, Dr Besigye ametangaza kwamba alipoachia ndipo atakapoanzia, akiwahusisha maafisa wa polisi na kundi haramu linalojulikana na kuwahangaisha wakazi wa jiji la Kampala lijulikanalo kama Kifesi. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire na ripoti kamili. Baada ya miezi miwili ndani ya gereza la Luzira na kusafirishwa chini ya ulinzi mkali, aliyekuwa mgombezi wa urais nchini Uganda Dr Kiza Besije ameachiliwa kwa dhamana na mahakama kwa kiasi cha shilingi milioni mia tano pesa za Uganda zisizotaslimu pamoja na wadhamini wanne. Upande wa mashtaka ukiongozwa na Brian Kalinaki na Florence Akelo ulikuwa umetaka mahakama kutompa Besije dhamana kwa msingi kwamba Besije ni mtu mwenye ushawishi mkubwa nchini Uganda na anaweza kutatiza amani ya nchi lakini jaji Wilson Musena alieleza kwamba Dr Besije ana haki ya kuachiliwa kwa dhamana na atakuwa akiripoti mahakamani hadi kesi ya uhaini dhidi yake itakapoamuliwa. Baada ya kuangazia hoja zote zilizotolewa mahakamani na baada ya kutilia maanani sheria, namwachilia kwa dhamana mshukio kwa msingi kwamba hatajihusisha na mambo yanayovunja sheria au kanuni za mahakama hadi kesi inayomkumba itakapoamuliwa. na huo ndio uamuzi wa, wa mahakama. That is the ruling of the court. Na baada ya kupata uhuru wa muda wafuasi wake Besiji walimsindikiza kwa shangwe kutoka mahakamani hadi nyumbani kwake katika mtaa wa Kasangati nje ya jiji la Kampala. Magari manne ya polisi ambayo kila mara huonekana kumfuata kila anapokwenda yalionekana kurejea ya kazini, polisi wakimfuata Besije. Besigye aliwahutubia wafuasi wake na kuonya kwamba mahali alipokuwa amefika katika jitihada za kudai ushindi wake katika uchaguzi mkuu wa mwezi Februari kabla ya kukamatwa na kuzuiliwa katika gereza la Luzira ndipo atakapoanzia. Hakuna kurudi nyuma. Hata niliwaambia nikiwa bado gerezani kwamba nitakapotoka nilipokuwa nimefika ndipo nitakapoanzia. Hakuna sheria ninayovunja Kesi zote ambazo wameniekea hiyo miaka yote, hakuna siku nilipatwa na hatia. Baadhi ya kesi hizo wenyewe hukimbia kwa kuogopa aibu, kwa hivyo hakuna kuogopa. Amedai kwamba polisi wa Uganda ni washirika wa karibu wa kundi haramu linalowahangaisha wakazi wa jiji la Kampala lijulikana nalo kama Chifesi. Ni aibu kwamba polisi ndiyo wavunjaji sheria wamekuwa kundi haramu la Chifesi na mtaarifu mkuu wa polisi Kaihura, kwamba si yeye wa kwanza kuwa na bunduki. Waliomtangulia wengi wao wamo gerezani. Kaihura ajue kwamba idadi kubwa ya walio na bunduki walinipigia kura. Na wakati besija akiachiliwa kwa dhamana, mwanachama mwingine wa FDC Michael Kabaziguruka amefikishwa katika mahakama ya kijeshi kujibu mashtaka ya kupanga njama za kumpindua Museveni. Kenneth Bwiri, Sauti ya Amerika, Kampala. Wawakilishi wa makundi ya vyama vya siasa na taasisi za kiraia yanayohusika katika mgogoro wa Burundi wamekutana na msuluhishi wa mgogoro huo, Rais mstaafu wa Tanzania, Benjamin William Mkapa jijini Arusha na wameendelea kutofautiana baada ya baadhi ya wawakilishi wa vyama vya upinzani kukataa kukaa pamoja na wawakilishi wa kundi linalodaiwa kuwa chanzo cha machafuko ya nchi hiyo. Mwandishi wetu wa Seraji Mfungi ametuandalia taarifa zaidi. Nimezungumza na baadhi ya wawakilishi wa vyama vitano vya upinzani vinavyopinga hatua hiyo, akiwemo bwana Jean Mutabas ambaye anaelezea msimamo wa upande wake. Uh, wameingia ku mambo ya kudeta deta ile kuu kwenye mwezi wa tano tarehe kumi na tatu. Hivyo vyote vile tunasema avigeuze. Kama avigeuze, sisi sasa tutaamua kutoka, tupite, tunarudi Bujumbura. Au wenyewe wameenda kwenye mambo ya kuu, eh, ni kusema kutafuta kugeuza madaraka kukamata, kukamata madaraka kwa nguvu, au wote wasikuje kwa hii maongezi akisha, sasa, atusaidie atusaidie sana kusudi vingine vyama vyenye eh, eh, ha, hakupa invitation awambie watoke Bujumbura wakuje, akisha, tukae pamoja tuongee. Pia nikazungumza na mwakilishi wa asasi za kiraia ambaye amesema kila kundi lina haki ya kuhudhuria na kusikilizwa na kwamba bila kufanya hivyo mgogoro huo hautamalizika. Kuna watu wamealikwa, lakini serikali imekataa wasingie. Tu ndio tumesikia na tumeona, wengine walikuwa ndani wakawatoa, lakini tumekuja kusikia habari kwamba watu hao kama vile serikali niko nasema wako wanatafutwa na justice ya nchi, ndio wamesema sisi tunataka watu wote waongee, kwa maana pako shida Burundi, na shida hiyo haitaisha kama watu hawaongei, na ndio tunaarika uh, fasiri cheta afanye kitu chote kiwezekanacho ili watu wote wakae pamoja, kila mtu afanye roho nyepesi, ili watafute amani ya nchi, kwa maana ikiendelea namna hivi, mambo itaendea kuwa mbaya. Pamoja na changamoto hiyo, msuluhishi wa mgogoro huo rais mstaafu wa Tanzania wa awamu ya tatu Benjamin Mkapa alilazimika kuendelea kukutana na kundi moja moja kwa nyakati tofauti, badala ya makundi yote kama ilivyokuwa inatarajiwa na kwa upande wake hakuweza kuzungumzia lolote. Miongoni mwa viongozi waliofika Arusha kwa ajili ya mazungumzo hayo ni pamoja na marais wa awamu zilizopita wa nchi ya Burundi, akiwemo Pierre Buyoya, Domitian Daizei, Silvesta Tibantunganya na waziri wa mambo ya nchi za nje wa nchi ya Burundi, Bwana Alen Amenyamitwa, ambaye ni mwakilishi wa serikali. Mazungumzo hayo yanatarajiwa kufanyika kwa siku tatu mfululizo. Nikiripoti kutoka Arusha kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Asraji Mvungi. Wakati huo wa huo, serikali ya Burundi inakosoa vikali ripoti ya shirika linalotetea haki za binadamu la Human Rights Watch inayohusisha polisi na inara ya upelelezi ya Burundi kuwafanyia mateso wapinzani kufuatia mzozo wa kisiasa unaoikabili Burundi kwa zaidi ya mwaka mmoja sasa. Serikali kupitia msemaji wake inasema kuwa ripoti hiyo inajawa na uongo na lengo lake ni kuchafua hadhi ya Burundi. Haidala Hakizimana ana ripoti kamili kutoka Bujumbura, Burundi. Katika ripoti hiyo iliyowasilishwa mwishoni mwa mwezi uliopita mjini Geneva, shirika linalotetea haki za binadamu la Human Rights Watch lilituhumu polisi ya idara ya upelezi ya Burundi kuwa iliwafanyia mateso madarasani ya wa wapinzani wakiwa katika gereza za idara hiyo au kwenye maeneo ya vizuizi yasiyojulikana. Wa vijana wafuasi wa chama tawala maarufu kama Imbonerakure, pamoja pia na baadhi ya askari polisi waliwafanyia madhambi mengi wapinzani tangu Aprili wa mwaka jana Aprili mwaka huu kwa mjibu wa ripoti hiyo ya Human Rights Watch. Pamoja na kukosoa vikali ripoti hiyo, serikali ya Burundi, kupitia msemaji wake, inasema kuwa imejaa maelezo ya uongo na kwamba inalenga kuchafua Burundi katika jamii ya kimataifa, wakati huu ambapo kuna mikutano ya kimataifa inayofanyika ili kushinikiza maamuzi yatakayochukuliwa mesesion de l'assemblee parlementaire de la francophonie A ha, hapa Philippe Nzo, naibu katibu na msemaji wa serikali, anataja mkutano wa kilele wa 42 wa wakuu wa, waku wa nchi na serikali zinazozungumza lugha ya Kifaransa unaofanyika mjini Madagaskar kuanzia jana Julai 11, mkutano wa 27 wa wakuu wa nchi na serikali wanachama wa Umoja wa Afrika unaofanyika mjini Kigali, Rwanda, pamoja pia na mazungumzo ya amani ya wadau wa siasa za Burundi yanayofanyika mjini Arusha Tanzania. Lengo la ripoti hiyo anasema ni kushinikiza maamzi yatakayochukuliwa ya ndani ya mikutano hiyo, na kwa maana hiyo, anazidi kuwa serikali inaomba jamii ya kimataifa kuwa uangalifu kuhusiana na kilichomo ndani ya ripoti hiyo ya Human Rights Watch ambayo inaegemea upande mmoja, anasema Msemaji wa Wizara ya Usalama anakanusha pia kuwa polisi haikutesa wapinzani rapport qui ne precise ni les victimes ni les circonstances ni le lieu dans lequel hapa pia ngurikie, msemaji wa Wizara ya Usalama anasema ripoti hiyo ni ya uongo, haionyeshi wahanga, mazingira au maeneo ambapo visa hivyo vya mateso vilifanyika. Anazidi kuwa ni lazima nikumbushe kuwa watu wote wanaruhusiwa kuzuru gereza za ya upelelezi hata nyinyi, anasema mmeshuhudia wazungu wa shirika mba la kiutu la CICR waliokuja kwa ajili ya hali wafungwa wanaozuiliwa katika gereza la upelelezi so. Badala yake msemaji huyo wizara ya usalama alituhumu shirika hilo la Human Rights Watch kuhusika na visa vya ukiukwaji wa haki za binadamu hapa Burundi kwa kuwakariri wale ambao aliwataja kuwa ni wahalifu waliojisalimisha kwa vyombo vya sheria ambao walitaja kuwa shirika hilo lili wapatia misaada ya kifedha. Ah, idara kizimana, Vio Express Botumbura. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka Washington. Unaifahamu vyema afya yako? Unafahamu takriban watoto milioni mbili duniani hufariki kila mwaka kutokana na ugonjwa wa kuharisha? Unajua nchi masikini zinaathirika zaidi na ugonjwa wa kupooza kuliko nchi tajiri? Unafahamu kutokuwa na furaha ndani ya ndoa yako unaweza kuchangia kupata maradhi ya kisukari? Basi unapitwa na mengi kuhusiana na afya yako. Sikiliza kipindi cha afya kila Jumatano, ijue afya yako kupitia sauti ya Amerika hapa Washington DC. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Tukiendelea na matangazo ya Sauti ya Amerika, hivi sasa tunakuletea makala ya wanawake, ambapo wanawake wa mji wa Butembo huko mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC wameanzisha redio yao wenyewe kutokana na kunyimwa fursa kwenye vyombo vya habari ambavyo vingi vya milikiwa na wanasiasa na huomba fedha nyingi kupitisha sauti za wanyonge. Mwandishi wetu Auster Malivika ana ripoti zaidi kutoka Butembo. Hiyo ni sauti ya redio Salama inayorusha matangazo yake kupitia mitabendi ya 106 FM katika muji wa Butembo, Kivu Kaskazini, hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ndugu wasikilizaji wapenzi, mahali pote munafata hii redio yenu, mujua kwamba ni redio ya kinamama, redio ambayo nataka mwanamke pia aendelee Rose Kahambu Tombeane akiwa ni mmoja walioamua kuanzisha redio hii. Tumekutana naye katika mji wa Butembo. Ikiwa wanawake walikaa na waone waungane na kuunda zaidi sana, redio ni kwa sababu ilionekana kama redio nyingi za mgini na hata sa, kama, kama vile zengi za Kongo zinaomba mtu anje lipa pesa kwa kuweza kutoa sauti yake. Alafu wanawake, kwa sababu tunajua wanawake wa Kongo, kama vile eneo nyingi za ulimwengu, wao hawana pesa nyingi. Alafu wanawake hawakukua nakuwa na muda na na nafasi ambapo wanaweza kupitisha sauti yao ili waweze kujieleza kueleza magumu yao, hata kujijulisha kwa raia kazi zao ambazo wanafanya. Na ndio hiyo iliweza kusukuma wanawake waweze kusema lazima tuwe na redio yetu. Tumeingia katika studio ya redio hii na no. kukutana naye Neli Lumbulumbu lumbu, ambaye ni kiongozi wa redio sisi. Kufatana na redio hii tunapenda pia amani, ndio maana ulisikia hata jina ya redio yetu, tunaipatia jina ya Redio Salama, kwa kuwa sisi lengo letu ni kupata tukue kwanza na amani kupitia mwanamke, amani iweze kurudishwa katika nchi yetu kupitia ma programe zetu ama maemisio mbalimbali ambazo zinapita hapa kwenye redio kominotesa. Kwenye redio hii ni wanawake wanaoshika mitambo. Mimi naweza ambia wanawake watu wanapasha tumika tu kama zingine kazi. Mali kidogo mkoki ya Antoinette. Baadhi ya kina mama tuliokutana nao wasema matangazo ya redio hiyo, Redio Salama imechangia sana kuelimisha akina mama. Ngeleza Mavisi ambaye ni msikilizaji katika muji wa Butembo alieleza sawa kazi saa ya mfugo walikuwa na hawajui kazi ya mfugo lakini mami kuna fuga masungura zake, anafuga makuku na iko nafuata mambo ya radio. Inyi wa natoa sawa kuradio Salama, utatunza hivi, utapatia hivi makuku, utatunza hivi makuku zako, si so, unapenda, unakamata saa la ape, unapigia watoto ikiwa wanawake waliamua kuanzisha kituo chao ni kutokana na matatizo kunako vituo vingine ambavyo vinamilikiwa na wanasiasa na kuingia ama kupitisha sauti zao kuombwa pesa nyingi. Oser Malivika, Sauti ya Amerika, Butembo. <tosimilis> na hivi sasa tunaelekea kwake Mkamiti kibayasi kwa ajili ya muhtasari wa habari. Seneta wa Vermont Bernie Sanders amemuunga mkono Hillary Clinton kama mgombea wa urais kwa chama cha Democratic wagombea hao hasimu kwenye kuwania uteuzi wa chama cha Democratic katika uchaguzi mkuu wa mwezi Novemba wako pamoja hivi sasa kwenye mkutano wa kampeni katika jimbo la New Hampshire ya. Mkutano wa ishirini na saba wa Umoja wa Afrika umefunguliwa mjini Kigali huko Rwanda, kwa kauli mbiu mwaka elfu mbili kumi na sita mwaka wa haki za binadamu, na kulenga mahususi juu ya haki za wanawake. Mkutano wa wakuu wa nchi utafanyika Julai kumi na saba na kumi na nane. Waziri wa ulinzi wa Marekani ashkara yupo nchini Afghanistan siku tatu tu baada ya viongozi wa kimataifa walipokubaliana kusaidia nchi hiyo inayokumbwa na vita kwa kuongeza kiasi cha wanajeshi elfu kumi na wawili wa NATO na kutoa msaada wa fedha kwa majeshi ya ulinzi na usalama ya Afghanistan hadi mwaka elfu mbili na ishirini. Mjitoa mhanga mmoja alilipua gari lake karibu na umati uliokuwepo nje ya soko moja huko kaskazini mashariki mwa Bagdad leo asubuhi na kuwa watu wasiopungua kumi na mmoja na kuwajeruhi kiasi cha 32 wengine katika mtaa wa Washia. Na hapa tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha katika matangazo yetu ya leo Mwelekezi alikuwa ni Daniel Brown, fundi mitambo Peter Henley, msimamizi ni Abdu Shakur Abud, mimi ni Diligongo na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Kutoka hapa Washington DC, tunakuambia usiku mwema.