Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Mkamiti Kibayasi. Rais Barack Obama atatoa heshima zake kwa maafisa watano waliouawa mjini Dallas katika jimbo la Texas wakati wa misa ya kitaifa, akijaribu kuliunganisha taifa lililogawanyika sana juu ya swali la uhusiano wa rangi kati ya idara ya polisi na jamii ya walio wachache wanayoihudumia. Mlenga shabaha mmoja mweusi aliwafiatulia risasi na kuwaua maafisa polisi weupe wiki iliyopita wakati wa maandamano ya amani kulalamika dhidi ya mauaji ya raia wawili weusi waliouawa na polisi katika majimbo ya Louisiana na Minnesota. Obama anahudhuria ibada ya mazishi akiambatana pamoja na Makamu Rais Joe Biden na aliyemtangulia madarakani Rais wa zamani wa Marekani George W Bush. Wakazi kwenye mji mkuu wa Sudan Kusini, Juba, wamerejea kwenye mitaa leo Jumanne, wakati wa usitishaji mapambano ya siku tano yaliyosababisha vifo vya karibu watu mia mbili. Lakini wakazi wengi waliotembelea soko kuu la Juba wakitafuta chakula walishtuka kukuta maduka yaliyoporwa na bei za vitu kuwa za juu kutokana na upungufu wa bidhaa. Wachuuzi katika soko la Jebel waliwasili mapema leo na kukuta maduka na bidhaa kwenye meza zao zimeibiwa. Azizi Francis anasema duka lake lina thamani ya kiasi cha dola 1033. Kila kitu kiliibiwa wakati wa mapigano. Anawalaumu wanajeshi ambao walipangiwa kulinda eneo la soko. Francis anasema duka hilo ndio chanzo chake cha mapato pekee alicho nacho ana hofu kuhusu namna atakavyomsaidia mke na watoto wake watatu na namna atakavyoweza kulipa ada za shule za watoto wake. Taasisi ya kuzuia na kupambana na rushwa TAKUKURU nchini Tanzania leo imewapandisha kizimbani katika Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu jijini Dar es Salaam watumiwa watano kwa makosa ya kugushi nyaraka na kuwasilisha nyaraka za uongo kwa mamlaka ya mapato TRA kuisababishia hasara serikali ya shilingi bilioni 15.6 ya kodi ya ongezeko la thamani yani VAT. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Mkutano wa 27 wa Umoja wa Afrika umefunguliwa mjini Kigali nchini Rwanda kwa kauli mbiu mwaka elfu mbili na kumi na sita mwaka wa haki za binadamu na kulenga mahususi juu ya haki za wanawake. Mkutano wa wakuu wa nchi utafanyika Julai kumi na saba na kumi na nane. Masuala mengine muhimu kwenye ajenda ya mkutano huo ni ukweli kwamba mwenyekiti wa sasa wa AU Bi Nkosazana Dlamini Zuma wa Afrika Kusini ameamua kutowania muhula wa pili. Kuna uvumi kwamba Botswana, Ekuatorio Guine na Uganda zitaweka majina ya mawaziri wao wa mambo ya nje ili kuchukua nafasi ya Bi Dlamini Zuma. Katika uamuzi wa kihistoria mahakama ya upatanishi ya Umoja wa Mataifa imetupilia mbali madai ya China katika bahari ya China Kusini ikieleza kwamba haina haki miliki ya kihistoria ya kanda zima ya bahari hiyo. Uamuzi wa mahakama ya kudumu ya upatanishi yenye makazi yake The Hague inajibu malalamiko yaliyofikishwa na Ufilipino mwaka 2013 inayotuhumu serikali ya Beijing kukiuka mkataba wa Umoja wa Mataifa wa sheria za bahari kwa hatua za kuvamia kwa nguvu eneo la Scarborough Shoal ambalo lipo karibu kilomita 225 nje ya pwani ya Ufilipino. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Mimi ni mkamiti kibayasi. Muda mfupi ujao tutakuletea kipindi cha kwa undani. Jambo, msikilizaji, popote pale ulipo, hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika tukitangaza kutoka hapa Washington DC, jiji kuu la Marekani. E, karibu msikilizaji wetu wa redio na vilevile kupitia Facebook live stream katika e, muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. E, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Mimi ni BMJ Muridhi na ninashirikiana hapa studio naye Sandey Shomari. Naam, kwa undani leo tunamulika siasa za hapa Marekani leo ikiwa ni siku ambayo aliyekuwa mpinzani mkuu wa B. Hillary Clinton katika kinyang'anyiro cha kutafuta tikiti ya urais kupitia chama cha Democratic, Bernie Sanders, ametangaza hadharani kwamba atamuunga mkono kiongozi, uh, atamuunga mkono waziri huyo wa zamani wa mambo ya nje kupeperusha bendera ya chama katika uchaguzi unaotarajiwa mwezi Novemba. Secretary Clinton has won. Na hapo Bernie Sanders anasema, Waziri Clinton ameshinda uteuzi wa chama na ninampa pongezi, atakuwa mgombea rasmi wa chama cha Democratic na nina nia ya kufanya lolote niwezalo kuhakikisha kuwa amekuwa rais wa Marekani. Hayo ni matamshi ambayo yalikuwa yanasubiriwa sana na wengi, hususan wafuasi wake Hillary Clinton, na ambao waliona unyamavu wa Sanders kama ambao ungeathiri kampeni zake B. Clinton. Sasa basi, e kwa un undani leo tunaangalia ni nini ambacho kimepelekea Senator Sanders kuchukua hatua hiyo, licha ya kwamba alikuwa anashikilia kwamba ana tofauti nyingi za kisiasa na mpinzani wake wa zamani huyo Hillary Clinton. Kabla sijamwalika mwenzangu hapa Sandey Shomari ili kuzungumzia hili kwa kina, hebu nikupe historia fupi tu kuhusu vile uh, ambavyo tumefika hapa kufikia sasa. Baada ya mapambano makali katika chaguzi za awali maarufu kama primaries na kokasi zilizofanyika katika majimbo kadhaa hapa Marekani, Hilary Clinton alitangazwa mshindi baada ya kupata idadi ya wajumbe waliohitajika na kanuni za chama kufanya hivyo. Mnamo tarehe saba mwezi Juni, wachambuzi wa maswala ya siasa hapa Marekani walitabiri ushindi wake hata kabla ya uchaguzi wa awali wa California kukamilika na kituo cha televisheni hapa CNN pamoja na vituo vingine kutangaza kwamba kwa, kwa vyovyote vile Bill Clinton ndiye angekuwa mgombea mteule wa chama cha Democratic. Baada ya hapo Bill Clinton akashinda uteuzi huo na lililokuwa linasalia sasa ni mkutano mkuu wa chama utakaofanyika baadaye mwezi huo hu na kumuidhinisha yeye kama mgombea rasmi wa chama lakini, wengi walistaajabu kuona kwamba licha ya kuwa uh, Bernie Sanders hakuwa na nafasi yoyote ya kupata uteuzi huo, hakukimbilia uh, kutangaza uungaji mkono wa mpinzani wake, jambo ambalo lilipelekea uchambuzi na maoni mengi ya kila aina kutoka kwa wataalamu na wadadisi wa masuala ya siasa za hapa Marekani. Uh, sasa nikija kwako Uh, mwenzangu Sandy hapa studio. Sanders alitaka uh, maswala fulani ya- yashughulikiwe, alisema hivyo hapo mwanzo uh, kabla ya yeye kusema hadharani kwamba anangemuunga mkono mchambuzi um, ama mgombezi wa tikiti aliyemuunga mkono hivi leo. Hebu tupeleke hatua kwa hatua, ni nini hasa kilipelekea Sanders kusita kutangaza uungwaji mkono kwa Hillary Clinton? Naam, BMJ Murithi, ni kwamba Bernie Sanders kama ulivyoona alikuwa na wafuasi wengi, na yeye alikuwa na mrengo ambao ulikuwa tofauti kidogo na Clinton. Sanders alikuwa mrengo wa kushoto zaidi, na Clinton alikuwa hapa mrengo wa katikati kwa hiyo kwa ujumla ni kwamba Sanders na wafuasi wake wengi, ambao kama walivyoona wengi walikuwa ni vijana na wengi waliojitokeza kwa mara ya kwanza kumuunga mkono, walikuwa wanataka kuona hasa kuanzia gharama za shule College tuition, yani zile fedha za kulipia shule ni kubwa wanafunzi wengi hapa Marekani wanamaliza vyuo, wanakwenda kupata ajira, lakini wana madeni makubwa mno ya kulipa shule zao, na wengi wanajikuta kwamba wanashindwa kulipa madeni. Kwa hiyo, Bernie Sanders, moja ya maneno yake makubwa yalikuwa ni kwamba kuhakikisha watu wanakwenda shule bila kuwa na wasiwasi wa gharama. Kwa hiyo, wasiwe na gharama kubwa, au ikiwezekana wasilipe kabisa, wasome shule. Sasa hapa ilibidi wakubaliane na Clinton kwamba watakuja vipi, na katika makubaliano yao angalau Clinton akasogea. Sasa hii ni historia kwa kweli, katika chama cha Democrat kwamba Clinton amesogea kutoka katikati, na chama hichi kimeegemea zaidi upande wa kushoto, kwamba sasa wamekubaliana kwamba ikija kwenye gharama za shule, hasa za vyuo, wengi wataweza kuingia bila malipo, lakini wataangalia kutokana na vipato vya familia. Kila familia kipato chake kitakavyokuwa, ile gharama kubwa watajaribu kuipunguza kwa wanafunzi. so, Swala jingine ilikuwa ni swala la afya. Kama unakumbuka, una swala la afya ya Obama Care, kuwasaidia zaidi walisiokuwa na uwezo kuweza kupata bima ya afya, lakini kwa upande Obama wa Obama walitaka mpango huu ulikuwa ni mkubwa, lakini upanuliwe zaidi. Bernie Sanders anataka mpango huu wa afya upanuliwe zaidi kuweza kuwafikia watu wengi zaidi. Kwa hiyo ilibidi yeye na Clinton wakubaliane kupanua huu mpango wa afya wa uliojulikana maarufu kama Obama Care. Swala jingine ambayo Bwana Bernie Sanders alikuwa akilitaka kwa, kwa kina sana ni kuhakikisha kima cha chini cha mshahara kinainuliwa juu, kima cha chini cha mshahara kwa kufahamika kiserikali nchi nzima kifikie dala kumi na tano kwa saa. Hilo swala likuwa bado gumu, wanaita kwa kimombo minimum wage. Naam. Uh, uh -huh. Sasa wakakubaliana kwamba kima hiki cha chini kipande kifikie dala kumi na tano kwa saa, kitu ambacho wengi e, wamekuwa wakifuatilia hasa kuangalia kama kitawezekana kufanyika na wala. Sasa hebu kidogo, ukiwa hapo, je, amekubali Clinton kwamba watafuata jinsi ambavyo Sanders alitaka kuhusu dola hizo kumi na tano au watafika katikati? Sijui kama umefuatilia. Nimefuatilia sana, na ni kwamba, na ndio maana imemchukua karibu mwezi mzima mpaka Sanders kuja kukubali kufikia hayo, kwa sababu mazungumzo haya yalifanyika mwishoni mwa juma huko Florida kuna mkutano mkubwa ambapo waliweza kukutana kuweza kufikia haya makubaliano ambayo Clinton aweze kukubali, ndivyo Sanders naye akubali kumuunga mkono. Kwa hiyo kihistoria, hii ni jambo la kihistoria kabisa kwamba chama cha Demokrat kimesogea zaidi eh, mrengo wa kushoto, kuungana mkono na yale matakwa ambayo Bernie Sanders na watu wake walikuwa wakiyataka. Naam na, kuna lingine ambalo lingine ambao ni, kuna, kuna wengi ambao bado wanazungumza kuhusu masuala ya nishati kwamba kuna wengi ambao hilo hawajakubaliana nalo kabisa, lakini hilo halijikuwekwa wazi katika lugha. Lakini Ben Sanders na wafuasi na, na, na wake wengi walikuwa wanataka kabisa kuzuia uchimbaji wa gesi wanaita fracking hapo, wakitaka sana kwamba itumike nishati mbadala. Sasa swala hili alikuwa kwa wazi kabisa kwenye, kwenye lugha ya Clinton, lakini wamefikia makubaliano kwamba masuala haya yatakubalika kutokana na majimbo yatakavyokuwa yanakubaliana, kila jimbo kwa, kwa mpango wake uhum. Kwa hiyo mpaka sasa imetangazwa eh, kiasi cha wafuasi asilimia 85 wa Bernie Sanders wamekubali kumuunga mkono Clinton. Na asante, naomba usiondoke hapa studio manake tuna mengi kuzungumza kuhusu swala hili e, kwa sababu he, hii ni siku kubwa kwa hasa kisiasa hapa Marekani, manake sasa inaonekana nivuta ni kuvute sasa ndio itapamba moto sana kati ya Clinton na, na mpinzani wake Donald trump katika Sarkis, upande ule mwingine. Lakini pamoja na hayo, daka chache zilizopita nimeweza kuzungumza na mhadhiri wa chuo kikuu cha Florida, uh, Charles Wenge. Na kwanza nikamuuliza umuhimu wa uungwaji mkono huo ni upi kwa kampeni za Hillary Clinton na hivi ndivyo alivyosema. Kwa hatua ambayo uh, bwana eh, Sanders amechukua ya kumuunga mkono uh, Hillary Clinton inabadilisha uwanja wote wa wa siasa za za uchaguzi hasa katika eh, chama cha Demokrat kwa sababu huyu eh, bwana ana ana ana kundi kubwa sana ambayo ulikuwa inamuunga mkono, na ukizingatia hasa kwa vijana sisi ambao tuko katika campus za vyuo vikuu uh, vijana wengi tuliokuwa tunazungumza tuna nao walikuwa wanamuunga mkono Sanders, ambayo inafikiri eh, ni uwakilishi wa vijana wote. Kwa hiyo anakuja na kundi kubwa sana ambalo anaweza akali, akamletea akamletea Hillary eh, eh, Clinton katika kinyang'anyiro cha urais na je, kuna masuala ambayo labda wanaonekana hawajakubaliana kabisa kabisa? Maanake alikuwa amesema kuna mambo ambayo angetaka yatiliwe mkazo au yatiliwe maanani, lakini swala moja ambalo kidogo wanaonekana kuitilafiana ni lile la biashara, jinsi ambavyo Marekani inafanya biashara na mataifa ya nje. Sijui unaona kama hilo huenda likaleta udhaifu na uh, Bwana Trump akachukua nafasi hiyo ku, kuweza kumshinda Clinton. E, ni unajua, katika katika siasa za za uchaguzi um, kila kila mgombea kila mshindani eh, anakuwa na mitazamo yake, anakuwa na sera zake, na sio kwamba kila sera ambayo, kila kipengee cha sera aliyonayo eh, kitaweza kutimizwa na na yule mshindani wake kwa hiyo kwa vyote vile kuna vitu ambavyo eh, Bwana Sanders na na na na Clinton na, na, na eh, wata- wataendelea kutofautiana. Lakini sasa hivi ukiangalia, nafikiri mkakati ambayo umemfanya ni hawa washindani katika eh, katika katika eh, tuseme mrengo mmoja wama- eh, wanaunganisha nguvu kusudi waweze kum, kumshughulikia kumkabili huyu uh, eh, ambaye ni mshindani katika eh, mpinzani katika katika mrengo mwingine au katika chama kingine. Kwa hiyo sasa hivi pengine hizo tofauti zinaweza sijitokeze sana e, wanachokitaka ni ile kuunganisha nguvu za kuweza kumkabili e, bwana Trump. Na katika kampeni zake e, bwana Trump amekuwa kidogo anaonekana kama anaegemea upande wa wa Sanders kwa njia fulani, akisema kwamba Sanders ame hajatendewa mema na chama cha Democratic na sasa anapoona kwamba huyu sasa amemuunga mkono Clinton, unadhani kwamba labda anaona sasa hii itakuwa ni kazi ngumu yeye kupambana na Clinton akiwa ameungwa mkono hivi? Alikuwa alikuwa anajua kwa vyote vile alivyokuwa anajaribu kukifanya, ni mkakati wa kama ambavyo nimeshasema, siasa za za uchaguzi unatafuta, uh, una mbinu mbalimbali, ulikuwa ni mkakati wake kuona kama anaweza akapata E, wale waliokuwa na muunga mkono e, Sanders waende upande wake. Hilo e, walikuwa kila mmoja analiona kwamba Sanders alikuwa na kikundi kikubwa sana, na sasa ilikuwa ni katika kujaribu kuvutia e, au waliokuwa wanamuunga mkono, na kweli si wote wata ambao watakwenda kwa watampata e, e, bwana Sanders kwa Clinton, kwa sababu kuna ambao wana, wana msimamo mkali hawataki kusikia jina la Clinton, walikuwa wanamuunga bwana Sanders e, lakini pia sidhani kama ni wengi watakaoweza kwenda kwa bwana Trump kwa sababu tu kwamba bwana Sanders ameelekea upande wa Clinton. Kwa hiyo alivyokuwa anajaribu kumfanya Trump ni ku ni kucheza na na saikolojia ya binadamu ya kwamba kwa vile huyu niyekuwa na namuunga mkono amekwenda kwa yule ambaye ni adui wangu, basi nitakwenda kwa kwa kwa, kwa, kwa adui nyingine ambayo eh, ataweza kupata labda ka, kasehemu kadogo sana watu watakaomweza kumfuata. Nam huyo ni mhadhiri wa chuo kikuu cha Florida Fra -fa, f -f um, anajulikana kama Charles Bwenge. Sasa, sande, unasikia sema Trump anacheza na saikolojia ya Wamarekani. E, lakini kuna swala ambalo um, Hillary Clinton na Sanders hawakukubaliana hata hivi anavyo, aliposema kwamba anamuunga mkono swala hilo. Bado wachambuzi wa maswala ya kisiasa wanasema bado hawajakubaliana. Je, unafikiria labda hilo kuhusu biashara na jinsi ambavyo Marekani inafanya biashara na nchi za nje, unadhani hilo huenda likaleta udhaifu ambao labda Trump ata atatumia kumshinda Clinton? A, a kulingana na maoni ya wasikilizaji, maanake wewe ni mwanahabari kama mimi. Mm, naam, kulingana na maoni ya wengi waliokuwa wakifuatilia na wanahabari na wachambuzi mbalimbali mbali. Ni kwamba huu ni mpango wa biashara ambao unajulikana kama TPP, ni mpango ambao Marekani uh, unashirikiana kibiashara na Japan na nchi nyingine kumi za Pacific. Huu ni mpango ambao Clinton amekuwa akiunga mkono, lakini umeonekana kwa upande wa Bernie Sanders amekuwa haungi mkono. Lakini sasa, kutaka kuweka wazi, ni swala ambalo Clinton na wafuasi wake wanasema kwamba hakukubaliana nalo hili swala. Kwa hiyo wafuasi wachache wa Bernie Sanders ambao hili swala kwao wamekuwa wakiliona ni muhimu wamekuwa wakionekana kama vile hawataki katika ile asilimia 85 anayokuambia sasa, wale 15 mm -hmm, wengi swala kama hili walikuwa hawakubaliani kwa nini lisiwepo? mm -hmm, kwa hiyo hawa ni watu wachache sana, ukiangalia. Kwa hiyo wao kwa idadi, mimi nazungumzia hapa kwa idadi inayoonekana, mm -hmm, si wengi kiasi kwamba Trump anaweza ka, wa, wafanya wamfuate Trump. Hilo ni moja na pili, hata wachambuzi wanavyozungumza ukiangalia, ni kwamba hii ni swala ambalo liko wazi pengine Trump atalitumia kweli kama unavyosema kutaka kutumia nafasi ya kutaka kuwavuta wale waunga mkono wa Clinton, lakini itakuwa si rahisi kuwapata wengi kama ambavyo inavyoonekana, kwa sababu tayari wengi wamekushia ungana na Bernie Sanders katika kumuunga mkono Clinton. Kwa hiyo hili ni swala ambao anaweza kujaribu kulitumia, wachambuzi wapia wanaona hivyo, lakini si swala ambayo inaonyesha kwamba linaweza kumpa nafasi kubwa sana ya kuumiza au kuharibu au kupeleka kurudisha nyuma kampeni ya Hillary Clinton. Bila shaka Hillary Clinton, hapana shaka, tunaweza kusema hadharani kwamba ni mmoja wa watu ambao wanafurahi sana kwa sababu ya hili ambalo limetendeka leo, kwa sababu kama unavyokumbuka, ni kwamba wiki jana, uh, pia uh, FBI walisema kwamba hawatomfungulia mashtaka kuhusiana na Naam. swala uh, au ule mchakato uliokuwepo kuhusiana na, na barua pepe. Una, una, na swala na, na, na, jingine pia ambao nitaka kuongeza ni kuhusu maswala ya makampuni makubwa kama makubwa Wall Street, kama unafahamu, bensen amekuwa akipinga sana Swala so la makampuni makubwa kuepuka kulipa kodi na kupeleka biashara nje ya nchi. Hii ni swala so ambalo yeye na Clinton wameungana kwa pamoja kabisa kuunga mkono kwamba sasa watengeneze mazingira ya kufanya haya makampuni makubwa iwe vigumu kupeleka biashara nje ya Marekani na badala yake waweze kufungua zaidi biashara zao ndani ya nchi. Kwa hiyo ni swala jingine kubwa sana ambalo wafuasi wa Bernie Sanders wamefurahi na wataungana mkono na Clinton kuweza kukubaliana kwamba wapunguze biashara za nchi hii kwenda nje ya nchi, na kama ulivyosema, tukimalizia sehemu ya kwanza Sanders, kwamba wafuasi wengi wa Sanders walikuwa wengi wao ni vijana. ni vijana. Na sasa hivi alivyosema, aliposema kwamba anamuunga mkono Clinton, sasa wote wanaonekana wanaanza kuingia hata kwenye uh, kwenye mitandao ya kijamii mm-hmm, wanasema kwamba tuko pamoja na yule ambaye angekuwa mgombea wetu. Kwa hivyo inaonekana Clinton kwa hakika ame, amevuka uh, hatua ambayo uh, labda itamsaidia sana tukielekea kwenye kampeni kubwa uh, katika uchaguzi wa mwaka ujao. Hili ni swala ambalo tutaendelea kulijadili kwa kina. Hebu tuone kama tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Naam, katika sehemu ya pili ya kwa undani hii leo e, tunavuka mipaka, tunatoka hapa Marekani, tunaenda moja kwa moja mpaka kule barani Afrika ambako kumeendelea kufanyika mkutano wa Umoja wa Afrika ambao unaendelea sasa hivi nchini Rwanda, na kwenye laini ya simu niko na mwandishi wetu wa Rwanda Silvanas Karemera. Uh, Karemera, iwapo unanisikia vizuri, hebu kwanza uh, elezea wasikilizaji ni ajenda zipi ambazo ziko kwenye orodha ya mambo ambayo yatazungumziwa kwenye kongamano hilo ambalo limeanza hii leo na linaendelea kwa siku chache kuanzia sasa. Naam, uh, uh, kinachoendelea hapa ni kwamba kuna um, mkutano um, ambao unaendelea na wajinda katika mkutano huu na balozi wote wanawakilisha ktiawanaosa ua wana katika Uh, Umoja uh, wa Afrika mabalozi hamsini na nne sawia ama sambamba na mataifa yao. Kwa hivyo kikao chao kilikuwa kikiendelea hasa na leo ndo kimalizika punde, yani uh, wakijadili uh, mambo kadha wa kadha, lakini wakijaribu kuandaa ripoti moja ambayo uh, sita Jumatano itaweza nitaweza kupitisha mbele ya mawaziri wa mashaene kutoka kadhalika nchi hamsini na nne za bara ya nini, Afrika, ambao pia watajadili mambo kadhaa na baadaye mwishoni mwa juma waweze kufikisha ripoti yao mbele ya kikao cha kilele kitakachojumuisha pamoja wakuu wa nchi na serikali, hapa likiwa na maana ya marais. Lakini nikielekea suala lake ni kwamba kinachojadiliwa hapa ni masala mazima ya haki za binadamu pamoja na nafasi ya mwanamke katika kuweza kuendeleza jamii ya Kiafrika, kwa sababu kama unavyotambua ni kwamba takwimu zinaonyesha kwamba zaidi ya asilimia hamsini wakazi wa Afrika na mpamba isu hazi ni wanawake na kilichojiri uh, uh, katika mkutano huu ni kwamba baadhi ya nchi zimekuwa hazitilii maanani kuinua mwanamke na kumekuweko na hali fulani ya mfumo udiri katika jamii za Kiafrika, hasa kupitia katika mataifa hayo ambayo bado hayajadilia ile kenda ikoe ama usawa wa jinsia. Hilo limoja, lakini vilevile katika kikao hiki limekuja kwa jiti ambalo awali halikuwa katika ajenda nalo ilivokuwa tukizungumzia katika taarifa zetu kuhusu asak haya mapya ambayo yamejiri huko Sudani Kusini, ambapo sasa wajumbi akausisa mikaa na nakueza kijagunge hili la kufanya na punde tu tunavyozungumza sasa hivi, wametoa tamko la kumoja na kusema kwamba pande zinazohasimiana kule Sudani Kusini, ikiwa na maana ya serikali ya nchi yetu moja na upande wa mpinzani wa rais wa sasa kule Sudani Kusini kwamba kiazi kabisa chokochoko kwa sababu mkataba kaalo unafahamika, na wameshangazwa na wamesikitishwa kwa maeno yao, na kile ambacho kimeendelea kukaikusimuafa wakati ambapo mkataba kabisa unafahamika waziwazi. Kwa hivyo swala ambalo limegubika mi likachukua muda mrefu kuliko ilivyotarajiwa. Uh, lakini kimsingi ni masuala ya, ya, ya, ya, ya usalama, masuala ya haki za kibinadamu, masuala ya wanawake uh, lakini pia pia kutakuwa na hali fulani ya kufanya uchaguzi ambapo, lakini tetesi, lakini kuna wengine, kwa chini kuna wengine wanadai kwamba pengine labda hautafanyika wengine wanasema kwamba utafanyika, lakini hilo ni swala kubwa kabisa ambalo uh, watu wanatarajia kwamba walifanyika katika mkutano huu nam uh, asante Silvanas uh, Karemera. La, lakini E, pia hebu tueleze ni nani ambao labda kama una orodha hiyo, baadhi hasa viongozi wa kutoka eneo la maziwa makuu ambao wanahudhuria kongamano hilo. Je, unaweza kuwataja iwapo una orodha hiyo? kikao cha hamsini na saba cha Umoja wa Afrika ambacho kama unavyotambua ni kwamba Umoja wa Afrika unafanya vikao vyake mara mbili kwa mwaka. kikao uchaguzi wa kumi na mbili Uh, kinakuwa ni kikao kikubwa kabisa ambacho kinafanyika katika makao makuu ya Umoja wa Afrika kule Adis Ababa mjini Ethiopia, lakini kunakuwa na vikao vingine vinafanyika kati ya mwezi Juni na mwezi wa saba ama Julai. Kwa hivyo hiki kikao cha kawaida cha ishirini na saba katika vikao vya Umoja wa Afrika ambo ambacho kama vikao vilivyotangulia kitakusanya pamoja wakuu wa nchi wote hamsini na nne pamoja na wakuu wa serikali ilaa na muundo wa serikali za kiafrika lakini kwa kawaida kabla ya kikao kkuwa hiki kufanyika, kunakuwa na vikao vidogo vidogo ama feaii ambazo vinawahusisha makundi kadhaa katika ngazi zao. Kwa hivyo kilichokuwa kikiendelea hasa kuanzia jana ni vikao vya mabalozi wanaowakilisha nchi zao katika makao makuu mia moja wa Afrika ambao wametoa tamko lao la pamoja kuhusumoz Sudani, lakini taarifa ya pamoja kuhusu hali ya haki za kibinadamu na hali za katika bara la Afrika na baadaye kesho, kama nilivyotangulia kusema ni kwamba, mawaziri wote, si mawaziri wa kikanda, lakini kutoka kanda zote, nisema hapa, nchi zote hamsini nne za kiafrika watakuwa hapa na tayari wako hapa. Kwa hivyo wenyewe watakutana katika mkutano wao lna kupitia ripoti na kufanya uh, matukio katika ripoti iliyoandaliwa na mabalozi wainizao katika umoja wa Afrika ah, halafu baadaye watawachambua na kufanya uchambuzi kabisa wa, ya, wa, wa kina kuweza kujaribu kutengua ripoti like hiyo ambayo baadaye amamlaatatayaraaumasilvana kabla kabla hujaendelea, manake eh, mwelekezi wangu anifahamisha kwamba tumebakisha dakika mbili tu. Kwa dakika moja kuna swala ambalo ni muhimu sana hasa kwa wasikilizaji na wamekuwa wakiandika kuhusu swala hili eh, kwamba siku ya pili kutoka sasa, nadhani ni kesho au kesho kutwa, kuna swala muhimu na ni kuhusu kuzinduliwa kwa hati ya kusafiria yani passport, ambayo uh, kuna pendekezo kwamba mataifa yote hamsini na mane ya bara la Afrika yapate hati moja uh, Sasa hebu tu, tuambie hili kwa dakika moja. Tunajua wataanza kwa viongozi, lakini litaenda vipi kuanzia hapo? wala hujakosea. Ni kwamba ni suala ambalo watu wanafibilia kwa hamu, lakini kumekuwa na wasiwasi, lakini kwa kini kwamba itakuwaje pengine wakati huu kuweza kureviwa, kwa sababu kama wanavyojua ni kwamba kumekuwepo na madai ama na utashi kwamba mapendekezo haizi kwamba waondoe visa visa, kwa maana kwamba nchi kama kitu saba i ndo zimekisha futa ile viza ama maeu zanaotakiwa kuliko inavyotaka kutoka nchi moja kwenda nyingine sasa hilo hilo litatangazwa katika kikao hiki, lakini watu bado wanakuwa na wasiwasi kwamba labda itawezekanaje. Itaanza kwa kwa marais, baadaye waingia kwenye wanadiplomasia wa ngazi za juu, lakini kitu kama mwaka elfu mbili na ishirini basi tawa kawaida kawaida nitoke nioewna moja kwenda hiki ya pili bila kuomba visa, lakini vile vile ikiwa nafasi ya kuzakiria ya kiafrika na hata nikiingia zangu Ulaya basi biashara haramu na vile vile kuchangia katika ugaidi, lakini tutaona jinsi mambo yatakavyokuwa. Nashukuru sana Silvanas Caremero kuwa hapo Rwanda, na vile vile kwa niaba ya wote ambao wamefanikisha matangazo ya leo hapa studio. Nilikuwa naye mwenzangu Sandey Shomari, mwelekezi alikuwa ni Mkbill na msimamizi wa matangazo alikuwa ni Abdu Shakur Abud na waaga kutoka hapa studio 15, mimi ni BMJ Muridhi.