Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu popote pale ulipo katika matangazo yetu ya asubuhi yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Jina langu ni Mary Mgawe na mimi ni Harizon Kamau nikiwakaribisha katika matangazo yetu leo, ikiwa ni Jumatano Julai 13 mwaka naonuwa 2016. Karibu sana. Katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo, tunakuarifu kuwa mashirika ya kiraia nchini DRC yaiomba serikali ya Congo kuhisii Uganda kufanya uchunguzi wa mauaji yanayofanywa DRC na wanajeshi wake. Inabidi kabisa si, si, si r iweze kauliza uh, kabisa uh, serikali ya Uganda kwa nini inatatiza usalama ya Wakongomani. Na katika habari nyingine kwenye makala yetu ya vijana hivi leo huko Tanzania programu mbalimbali mbali zazinduliwa kuwasaidia vijana. Na sisi katika wizara moja kati ya mikakati mkubwa ambao tuko tunaanza nayo katika mwaka huu wa fedha, kwanza tuna programu ya kukuza ujuzi kwa ajili ya vijana wetu. Hii hivyo ni vidokezo vya habari zetu za leo, mpenzi msikilizaji, lakini kwanza tutaanza na habari za dunia zikisomwa na mwenzangu Harrison Kamau. Juhudi zinazoendelea za kumaliza mzozo wa kisiasa nchini Burundi zimegonga mwamba baada ya serikali ya Burundi kugomea mazungumzo ya amani yaliyopangwa kufanyika Arusha, Tanzania, Jumanne kutokana na, na kualikwa kwa viongozi wa upinzani pamoja na wale kutoka makundi ya kiraia. Mmoja wa wajumbe wa serikali ya Burundi, seneta Evelyn Butoi, ameandika kwenye ukurasa wake wa Twitter kuwa serikali ya Burundi imekataa kukaa kwenye meza moja na wale wanaotuhumiwa kupanga njama za mapinduzi. Wawakilishi watano wa vyama vilivyoshiriki katika uchaguzi mkuu nchini humo pia wamegomea mazungumzo hayo, wakisema kuwa hawakufurahishwa na uamuzi wa kualika watu wanaotuhumiwa kukiuka haki za kibinadamu na kuhusika katika juhudi za mapinduzi dhidi ya Rais Pierre Nkurunziza za Mei mwaka uliopita. Sitisho la mapigano limeendelea kushuhudiwa Jumanne kwenye mji mkuu wa Sudan Kusini wa Juba baada ya siku nne za mapigano yaliyoacha mamia wakiwa wamekufa na maelfu kukoseshwa makazi. Sitisho hilo lilitolewa na Rais Salva Kiir pamoja na mpinzani wake wa muda mrefu na ambaye ni makamu wa rais wa kwanza wa Rais Riek, ambaye ni Riek Machar na limekaribishwa na wakazi waliochoshwa na mapigano pamoja na serikali zingine zilizokuwa zikihofia kuzuka tena kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo. Mjini Washington, wizara ya mambo ya nje ya Marekani imetoa tahadhari kupitia msemaji wake kuwa kulikuwa na milio ya bunduki katika sehemu kadhaa za Juba licha ya hali ya utulivu kushuhudiwa. John Kirby ameambia wanahabari Jumanne kuwa haoni kuondolewa kwa balozi wa Marekani licha ya Marekani kuamuru kuondoka kwa, kwa wafanyakazi wote wasio wa dharura kutoka kwenye ubalozi huo. Mshindi wa tuzo la Nobel Malala Yousafzai amesherehekea mwaka wake wa 17 tangu kuzaliwa akiwa kwenye kambi kubwa zaidi ya wakimbizi ulimwenguni na ambayo serikali ya Kenya inanuia kufunga kufikia mwisho wa mwaka huu zaidi ya wakimbizi mia tatu wengi wao kutoka Somalia huita kambi hiyo ya Dadaab iliyoko mashariki mwa Kenya nyumbani kwao. Serikali ya Kenya inadai kuwa mashambulizi yanayofanywa dhidi ya kundi la Al-Shabab huwa yanapangiwa kwenye kambi hiyo, na kwa hiyo kusema ni tishio la usalama. Malala amesema kuwa hakuna yeyote anayestahili kulazimishwa kurudi Somalia, hasa wasichana ambao tumaini lao la masomo ni shule za Umoja wa Mataifa zilizoko kwenye kambi hiyo. Ameongeza kusema bila masomo hatima ya wasichana hao itakuwa ndoa za mapema na maisha yao yatakuwa yamefika kikomo. Na hatimaye, mgombea urais wa chama cha Demokrat hapa Marekani, Bernie Sanders ameamua kumuunga mkono mpinzani wake Hillary Clinton jana Jumanne, jambo ambalo linaonekana kuwa hatua kubwa ya kuunganisha chama hicho kuelekea kwenye uchaguzi mkuu mwezi Novemba. Mwandishi wa sauti ya Amerika, Jim Malone, anatupasha katika taarifa inayosomwa na mwenzangu Mery Mgawe. Baada ya mapambano makali ya kisiasa, seneta wa Vermont Ben Sanders amesitisha rasmi kampeni zake za urais na kumwidhinisha Hillary Clinton kama mgombea mteule wa chama cha Democratic. Sanders ameahidi kutoa ushirikiano wa hali ya juu kuhakikisha kuwa Hillary Clinton anakuwa rais wa Marekani. Tukio hilo la kumwidhinisha Clinton linakuja baada ya wiki kadhaa za mashauriano ya wagombea hao wawili wa Democratic na kukubaliana kutoa ushirikiano ili Clinton aweze kupambana na Republican Donald Trump. Kwa upande wake, Clinton anasema kuwa pamoja na Sanders katika jimbo la New Hampshire inafurahisha na kuonyesha jinsi uchaguzi wa mwaka huu utakavyokuwa mzuri kwa sababu wako imara pamoja. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa jiji kuu la Marekani wa Washington DC, tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia. Wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa wa kutoa msaada wa kibinadamu wameripoti hali ya ukosefu wa lishe pamoja na kiangazi kwenye jimbo la Borno la Nigeria, ambapo wanamgambo wa Boko Haram wamefanya hali ya kilimo kuwa ngumu. Shirika la mauswala ya kibinadamu linasema mapigano katika eneo hilo yamefanya shughuli ya kupeleka misaada kwenye kambi ya wakimbizi kuwa ngumu. Ofisi ya Umoja wa Mataifa inayoratibu maswala ya kibinadamu yaani OCHA imesema watu 1275 wanaishi kwenye kambi 15. Nigeria ilitangaza dharura ya ukosefu wa chakula katika jimbo la Borno mwezi uliopita na kupelekea Umoja wa Mataifa kutuma msaada wa dola milioni 13. Mapigano dhidi ya kundi la Boko Haram yamekuwa yakiendelea kaskazini mashariki mwa Nigeria tangu mwaka wa 2009 ambapo zaidi ya watu 20 wameuawa na wengine milioni 2.7 kukoseshwa makazi. Na polisi wa Zimbabwe wamemkamata kasisi mmoja baada ya kusambaza ujumbe kwenye mtandao wa kijamii akiomba watu kulalamikia vitendo vya manyanyaso vinavyofanywa na polisi pamoja na hatua za kiuchumi kutoka kwa serikali. Kukamatwa kwa kasisi Evan Mawarire Jumanne kumetokea kabla ya maandamano ya siku mbili yaliyopangwa na ambayo kasisi huyo amekuwa akieneza kupitia hashtag Shutdown Zimbabwe. Mawarire ameendelea kupata umaarufu nchini humo kama kasisi mwenye bendera kutokana na hashtag This Flag kwenye mtandao wa Twitter na pia kwa kutembea akiwa na bendera za Zimbabwe kwenye shingo lake wakati akifanya mahojiano na wanahabari. Harrison Nkomo kutoka taasisi ya mawakili wanaotetea haki za binadamu nchini Zimbabwe amesema Mawarire ameshtakiwa na makosa ya kuchochea ghasia na kuvuruga amani kutokana na video alizoweka kwenye mitandao ya kijamii. Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Kufuatia uamuzi wa mgombea urais wa chama cha Democratic Bernie Sanders kuamua kuunga mkono mgombea mwenza Hillary Clinton baada ya mapambano ya kisiasa ya muda mrefu, hatua hiyo imepokelewa na wengi kama ni muhimu katika kuunganisha chama chao. Mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa Profesa Charles Bwenge kutoka chuo kikuu cha Florida naye anasema kwa hatua ambayo uh, Bwana Sanders amechukua ya kumuunga mkono Bi Hillary uh, Clinton inabadilisha uwanja wote wa wa siasa za za uchaguzi, hasa katika e, chama cha Demokrat, kwa sababu huyu e, bwana ana ana, ana ana kundi kubwa sana ambayo ulikuwa inamuunga mkono na ukizingatia hasa kwa vijana sisi ambao tuko katika kampasi za vyuo vikuu, uh, vijana wengi tuliokuwa tunazungumza tuna nao walikuwa na muunga mkono Sanders, ambayo nafikiri eh, ni uwakilishi wa vijana wote. Kwa hiyo anakuja ana na kundi kubwa sana ambalo anaweza akali, akamletea Hillary eh, eh, Clinton katika kinyang'anyiro cha uraisi. Suala moja ambalo kidogo wanaonekana kuhitilafiana ni lile la biashara, jinsi ambavyo Marekani inafanya biashara na mataifa ya nje. Sijui unaona kama hilo huenda likaleta udhaifu katika siasa za za uchaguzi. Um, kila kila mgombea, kila mshindani eh, anakuwa na mitazamo yake anakuwa na sera zake, na sio kwamba kila sera ambayo kila kipengele cha sera aliyonayo eh, kitaweza kutimizwa na na yule mshindani wake. Kwa hiyo kwa vyote vile kuna vitu ambavyo eh, bwana Sanders na, na, na, na, na, na Bi, eh, Clinton wataendelea kutofautiana lakini sasa hivi ukiangalia okay, nafikiri mkakati ambao umemfanya ni hawa washindani katika tuseme mrengo mmoja e, wanaunganisha nguvu kusudi waweze kumshughulikia kum, kum, kum, kumkabili huyu ambaye ni mshindani katika e, mpinzani katika mrengo mwingine au katika chama kingine. Kwa hiyo sasa hivi pengine hizo tofauti zinaweza sijitokeze sana, wanachokitaka ni ile kuunganisha nguvu za kuweza kumkabili e, bwana Trump. Na katika kampeni zake e, bwana Trump amekuwa kidogo anaonekana kama anaegemea upande wa wa Sanders kwa njia fulani, akisema kwamba Sanders ame- hajatendewa mema na chama cha Democratic, na sasa anapoona kwamba huyu sasa amemuunga mkono Clinton, unadhani kwamba labda anaona sasa hii itakuwa ni kazi ngumu yeye kupambana na Clinton akiwa ameungwa mkono hivi, alikuwa alikuwa anajua kwa vipi vile alivyokuwa anajaribu kukifanya, ni mkakati wa kama ambavyo nimesema siasa za za uchaguzi unatafuta, uh, una mbinu mbalimbali. Ulikuwa ni mkakati wake kuona kama anaweza akapata e, wale waliokuwa na muunga mkono e, Sanders waende upande wake. Hilo walikuwa kila mmoja analiona kwamba Sanders alikuwa na kikundi kikubwa sana. Sasa ilikuwa ni katika kujaribu kuvutia e, au waliokuwa wanamuunga mkono, na kweli si wote wata, ambao watakwenda kwa, watampata bwana e, e, Sanders kwa Clinton, kwa sababu kuna ambao wana, wana msimamo mkali, hawataki kusikia jina la Clinton, walikuwa na muunga bwana Sanders e, lakini pia sidhani kama ni wengi watakaoweza kwenda e, kwa bwana Trump tu, kwa sababu tu kwamba e, bwana Sanders ameelekea ame upande wa Clinton. Kwa hiyo alichokuwa anajaribu kufanya Trump ni, ni kucheza na, na, na, na saikolojia ya, ya, ya binadamu. Ni Profesa Charles Bwenge kutoka chuo kikuu cha Florida akizungumza na Sauti ya Amerika. <muchasimu> Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na pia napenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu kwamba umaweza kusikia matangazo na vipindi vyetu kwa njia ya mtandao, www.voaswahili.com. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Rais Barack Obama wa Marekani ametoa heshima za mwisho kwa polisi watano waliouawa wa wiki iliyopita mjini Dallas, Texas, wakati wa ibada ya kumbukumbu Jumanne iliyohudhuriwa na wanasiasa, wanajeshi na mmoja wa aliyekuwa rais wa Marekani. Akiwahutubia waombolezaji, rais alisema kuwa watu kote Marekani wanaumia na kwamba maumivu yanapelekea uvumilivu. Alisema kuwa polisi hao waliouawa sawa na wengine kote nchini, pamoja na familia zao, walikuwa wametoa maisha yao kwa azimio kuu kuliko maisha yao. Obama pia alikanusha wazo la kwamba nchi imegawanyika. Aliyekuwa rais wa Marekani na wakati mmoja gavana wa Texas, George W. Bush, kwenye hotuba yake alisema nchi imeshtushwa na kuvunjika moyo, lakini kwa yote ingali ina shukurani huku shinikizo likitolewa kwa waziri mkuu mtarajiwa wa Uingereza Theresa May kuhakikisha ratiba ya kuharakisha ratiba ya nchi yake ya kuondoka kwenye muungano wa Ulaya. Rais wa bunge la Ulaya amekuwa mpole kidogo na kusema kuwa mazungumzo yao yanaweza kuanza baada ya msimu wa joto. Akiandika kwenye gazeti la The Guardian Jumanne, Martin Schulz kutoka Ujerumani amesema Uingereza haitakiwi kuchukuliwa kama nchi iliondoka, bali ichukuliwe kama mmoja wa familia ambaye angali anapendwa licha ya kuchukua mwelekeo tofauti wa kimaisha. Katika hatua za hivi karibuni za kushinikiza Uingereza kujiondoa kwa haraka, mkuu wa uchumi kwenye tume ya Ulaya Pierre Moscovici, wakati akifanya mazungumzo na mawaziri wa fedha wa Ulaya mjini Brussels Jumane amesema kuwa ni wajibu wa Mei kuharakisha talaka ya Uingereza kutoka kwa Umoja wa Ulaya mara tu atakapochukua wadhifa wa kuongoza Uingereza baadaye leo. na jenerali wa ngazi ya juu wa Marekani nchini Afghanistan amesema vikosi vyake vinatumia mamlaka yaliyotolewa kushambulia maeneo ya Taliban karibu kila siku, zikiwa juhudi za kuunga mkono serikali ya Afghanistan na kuangamiza wanamgambo hao. Akizungumza kwenye uwanja wa kijeshi wa Bagram Jumanne, Jenerali John Mick Nicholson ameongeza vikosi vya Marekani pamoja na vya NATO, amesema vikosi vyake sasa vimejihami vilivyo kukabiliana na kundi hilo la Taliban. <tune> tangazo kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc na sasa moja kwa moja tunaungana na mwandishi wetu austeri malivika kutoka huko drc ambaye anatuarifu kuwa jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya kongo lililopo mpakani mwa uganda na kongo limesema limewaua watu wawili waliokuwa wamevaa sare za jeshi la updf huku likiwakamata wengine Akizungumza kwa niaba ya mashirika hayo, Tedi Kataliko, mmoja wa mashirika kirahi ya kiraia mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, akiwa na makao yake katika mji wa Owicha, ameomba Uganda iweze kuulizwa kuhusu vitendo vya mauaji inayotendeka katika mji wa Beni. Hata hivyo, nimezungumuza naye Palukunga Ngondi kiongozi wa shirika lenye kutetea haki za binadamu la CRDH, ambaye amesema kwamba ni lazima njii zote za kanda ya maziwa makuu kuuliza Uganda kwa nini imekuwa ikituma jeshi lake kwenye misitu ya Kongo. Inabidi kabisa CRDH iweze kauliza uh, kabisa uh, serikali ya Uganda kwa nini inatatiza usalama ya wakongomani. Unaona kama jambo ambalo limepitika jana Kotongo ndani ya sekta ya Rwenzori Maaskari wa jeshi ya Uganda walikuwa wamevuka mpaka, walikuwa huko wanajielekeza nambo asemuliki na raia iliarifu jeshi. Jeshi ikaenda ikafanya ambush, ikawashambulia na kuna askari wawili walifariki na kuna wengine wenyewe waliweza kunaswa. Mwanzoni mwa wiki kumeripotika mapambano makali kwenye ardhi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo karibu na mpaka wa Uganda, na jeshi la Kongo lasema kwamba limewaua askari ine wanaovaa nguo za jeshi la Uganda UPDF, na kwa sasa mili yao yahifadhiwa na jeshi huku wakisubiri viongozi wa kijeshi kutoka kanda ya maziwa makuu kuanzisha uchunguzi wa makini kufahamu kwa nini askari hao wa Uganda waliingia katika ardhi ya Kongo. Kwenye laini ya simu nazungumza na mkaji ambayo yuko kwenye mpaka wa Uganda na Kongo. Ni wapiganaji wa, wa, wa Uganda ni haki, ni wapiganaji wa, wa Uganda, u, u, yaani UPD, UPDF na T-shirt, T-shirt yaani, nguo ya ndani ya ya teni inaandikwa kwa UPDF na kuna silaha mbili zenye far de seli iliweza kurekipere katika mikono yao wajambazi, zilikuwa naandikiwa kwa UPDF na namba za silaha zinaonyesha kama ni silaha ya Uganda. Na waliuliwa katika mapigano ama walikamatwa kwenye mpaka? Waliuawa katika mapigano ni hiyo jeshi ya Uganda, walikuwa kumi na saba. Katika hiyo kumi na saba, far de se kafaulu kuwaua wawili, wengine kumi na watano wakakimbilia ndani ya mtoni ya Tumejaribu kutafuta msemaji wa jeshi la Uganda UPDF maeneo ya Rwenzori. Juhudi zetu zimegonga mwamba, ila waziri ahusikaye na ulinzi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ambaye yuko Beni kwa sasa amesema hivi karibuni serikali ya Uganda na Kongo watakutana kuzungumzia swala la kiusalama, kwa sababu Uganda imekuwa ikishutumiwa mara nyingi. Oster Malivika, Sauti ya Amerika, Butembo. Asante sana hosteri marivika kwa taarifa hiyo. Na shirika la afya duniani WHO linaripoti kuwa takriban watoto bilioni moja, ikiwa ni nusu ya idadi ya watoto duniani, ni waathiriwa wa ghasia za kingono, kisaikolojia, kimwili katika mwaka uliopita. WHO imeanzisha hatua ambazo inasema zinaweza kupunguza kwa kiasi kikubwa ghasia dhidi ya watoto. Mwandishi wa VOA Lisa Schlein ametuandalia ripoti ifuatayo na idaisa anaisoma. Watafiti wanakisia kuwa mtoto mmoja kati ya wane wanaathiriwa na unyanyasaji wa kimwili na takriban msichana mmoja kati ya watano na mmoja kati ya kumi na tatu wanaume au wavulana ni waathiriwa wa unyanyasaji wa kingono. Alexander Butchart ni mratibu wa idara ya afya duniani anayeshughulikia na kuzuia ghasia. Anasema athari ya aina hizi za ghasia ni kubwa, lakini hazitiliwi maanani. Kile tunachokiona ni mwanzo tu wa janga linaloua. Kwa mfano, mauaji ni miongoni mwa sababu tano kuu za vifo vya watoto, na katika baadhi ya maeneo au katika baadhi ya nchi ni namba moja au mbili. Kasi ya dhidi ya watoto zinaweza kusababisha majeraha kama vile majeraha ya ubongo na viungo vya ndani ya mwili, kuchomwa au vidonda na kadhalika, katika mamilioni ya kesi. Ghasia dhidi ya watoto mara nyingi hupelekea matatizo ya akili kama vile kuwa na huzuni na hata wasiwasi. Butchart anasema ghasia dhidi ya watoto pia zinaweza kupelekea utumiaji mbaya wa pombe na madawa, kuvuta sigara na kufanya mapenzi kwa njia zisizo salama. Anasema tabia hatari kama hizo zinawaweka watoto hatarini baadaye maishani kupata kiharusi, saratani, kisukari, magonjwa ini, HIV na ukimwi na magonjwa mengineo. Habari njema, anasema Buchard, ni kwamba aina nyingi ya hasia dhidi ya watoto zinaweza kuzuiliwa kupitia hatua zinazoshughulikia sababu zinazochangia hali hiyo. Anasema WHO na washirika wake tisa wamezindua mfumo wenye mikakati saba uitayo Inspire ambapo kila herufi ya neno hilo linasimamia mkakati mmoja. Anasema mikakati yote yamefanyiwa ukaguzi na yanaonekana kubuni matokeo mazuri. Kwa mfano, anasema herufi e inasimamia implementation and enforcement of laws, yaani kuegezwa na kutekelezwa kwa sheria kama vile kuzuia vijana kupata silaha. Anasema hii imeonyesha matokeo mazuri huko Afrika Kusini ambayo imefaulu kupunguza maelfu ya vifo vingi miongoni mwa vijana katika kipindi cha miaka mitano. Hatua nyingine ni pamoja na kubadili imani na tabia kwa majukumu ya jinsia na kubuni mazingira salama, msaada wa wazazi, kuboresha mapato, kutoa miradi ya matibabu kwa wakosaji vijana na kuweka mazingira salama ya shule. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Na katika makala ya vijana hivi leo ni kwamba nchini Tanzania, Benki ya Taifa ya Biashara NBC hivi karibuni imeanzisha mfumo uitwa Uwajibika. Mfumo huo ambao una lengo la kuandaa vijana wanaohitimu kutoka vyuo na taasisi za elimu za juu kuingia katika soko la ajira mpango huo umepokelewa vizuri na serikali. Sandei Shomari amezungumza na naibu waziri wa nchi ofisi ya waziri mkuu, yaani sera, bunge, kazi, vijana, ajira na wenye ulemavu, Anthony Mvunde, na kutaka kujua serikali ya Tanzania itasaidia vipi kuendeleza mpango huo na kusaidia vijana nchini humo. Uh, kwanza kabisa nichukue fursa hii kuwashukuru sana wenzetu wa benki ya NBC kwa kuendana sambamba na uh, mipango ya serikali katika kuhakikisha kwamba tunawajengea uwezo w wahitimu wetu wa vyuo vikuu na vyuo vya elimu ya juu; kwanza kabisa, uwezo wa kutambua changamoto zilizopo katika soko la ajira, lakini pia kuwaandaa kukabiliana na changamoto hizo, ambapo kwa sasa wenzetu wa benki NBC wamekuja na hii programu ya Wajibika ambayo lengo lake kubwa kabisa ni kusaidia kumwandaa kijana mhitimu wa chuo kikuu au vyuo vya elimu ya juu kujiajiri ama kuajirika, kupata zile sifa za lakini yeah. nah, na kwa sababu kama unavyosema wengi hawapati ajira baada ya kuhitimu kwenye vyuo, sasa mpango um, huu ambao umeanzishwa nao, pengine unawapa fursa gani hawa vijana ambao hawana ajira kuweza kujiajiri? Unawasaidia vipi hasa kuelekea kwenye mtazamo huo? Kwanza kabisa kupitia mpango huu a-watapata wat, elimu ya masuala ya ujasiriamali mali kwa wale ambao wangependa kujiajiri, lakini vile vile watapata elimu ya utunzaji wa fedha na disiplini ya matumizi ya fedha. Msingi msingi msingi na msingi ya matumizi ya fedha ambao ndo msingi mkuu wa mafanikio ya mjasiriamali. Lakini pia kua kwa wale ambao wangependa kuia katika ajira katika ya kuajiriwa, kwa maana ya kuingia katika white collar jobs wanaosema hata wenyewe wanatengenezea mazingira ya kukabiliana na changamoto mbalimbali za wakiwa la makazini, lakini vilevile hata utayarishaji na uandaaji wa cifu binafsi kalikulam vita ambao mingi tumekuwa tukiona kwamba kuna changamoto kubwa sana katika eneo hilo kwao. Hii programu inatusaidia sana katika kuanza kuwaandaa vijana wetu, ndo maana mi kwangu naiona naiona kama ni, ni kama MBC waliota tu programu za serikali ambao tunazifanya na wamepita katika mikondo ile ile. Na sisi katika wizara moja kati ya mikakati mikubwa ambao tunaanza nayo katika mwaka huu wa fedha wanza, tuna programu ya kukuza ujuzi kwa ajili ya vijana wetu, lakini pia ikuwa naenda sambamba na hicho ambacho kinafanywa na NBC sasa, kupitia katika programu inayowajibika kuwajengea uwezo wahitimu wa vyuo vikuu na vyuo vya elimu ya juu, namna bora ya kuanza kujiandaa katika kujiajiri, lakini na baadaye vilevile kama watapata fursa ya kuajiriwa, basi wafahamu ni taratibu gani wanaopaswa w kuzifata wakiwa katika ajira zao za rasmi, na nini katika vile do's and don'ts nini afanye, nini, nini asifanye, anatakiwa ku, kuishi vipi katika mazingira ya kazi na kt na changamoto anazitatua vipi. Ya ya, ya ya nini, kuu, nasema, kwa hayo ni yotu ambayo yamekuwa akiwasilishwa kwenye programu ya Wajibika, kwa tunaamini tukisambaa nchi nzima katika vyuo vikuu kama programu hii inasema, itakuwa imetusaidia sana katika kuandaa vijana wetu, na kwa sababu changamoto ya ajira ni kubwa na vijana wengi wanaendelea kutafuta ajira kila wakati, na wengine kama hivi wanaamua kujiajiri, ndio kupunguza haya matatizo pengine hasa kupitia mpango kama huu. Pengine katika wizara kuna mipango mingine ambayo mmekuwa mkiifanya siku za nyuma kuweza kuwasaidia vijana, maana wengi wamekuwa wakielekea na eleka macho yao kwenye wizara, wakiona kama vile hawapati msaada wa kutosha. Katika mipango yetu ya wizara katika kushughulikia matatizo ya changamoto hii ya ajira, hasa kwa vijana, tumekuwa tukifanya hatua zifuatazo. Kwanza kabisa, tumekuwa tukiyatambua makundi maalumu ya vijana, lakini pia tumekuwa tukihamasisha urasmishaji wa haya makundi, kwa maana ya kuyasajili rasmi, ili waingie katika mfumo ambao sisi kama wizara tumekuwa tukihutumia hasa katika kunishirikisha sakosi na vikundi vya vijana. Kwa hatua ya pili, ni hatua ya tatu ni na uwezeshaji ambako katika hatua hii tunawasaidia kupata mitaji na mikopo ili waweze kufanya shughuli mbalimbali za ujasiriamali. Mpaka hivi sasa ti tumeshatoa mikopo ya takribani shilingi bilioni moja na milioni mia sita lakini na mwaka huu tumetenga kiasi cha kuanzia bilioni moja na kuendelea kwa ajili ya mikopo ya vijana kupitia pakosi za vijana katika kila halmashauri ya nchi nzima. Lakini pia tunashirikiana na, na wadau wengine kama ILO, Plan International, VSO ambao na wenyewe kwa pamoja tunafanya kazi hii ya kusaidia huwezesha vijana wetu kiuchumi, hasa katika utoaji wa fedha na mikopo ambayo zinawasaidia katika kuenda kuaa shughuli mbalimbali zajasilia mali. Lakini pia serikali mwaka mbili na kumi na nne pale mjini Dodoma wakuu wote wa mikoa walikutana na kukubaliana itawekwa azimio ya kwamba kila eneo nchi nzima, wakuu wa mikoa hakikisha kwamba yanatengwa maeneo maalum kwa ajili ya shughuli za ujasiriamali za vijana, na yale maeneo tukayapa majina ya youth special economic zones, ambayo itakuwa na ukanda maalum wa uchumi kwa ajili ya vijana. Lengo lake kubwa ni kuhamasisha shughuli mbalimbali za ujasiriamali na shughuli za biashara ambazo vijana wanaweza kuzifanya na kuwatengea maeneo yao mahususi, kwa tunaamini kabisa pamoja changamoto hii kubwa ya ukosefu wa ajira, lakini sisi tunaendelea kuboresha miundo mbinu, lakini vilevile na kuweka mazingira wezeshi, kuwafanya vijana wengi waweze kupata nafasi ya kutengeneza ajira na waweze kuwaajiri na vijana wengine pia lakini pia tunashikiana na wizara ya viwanda na biashara ambao wana program yao wanaita ODOP, ODOP ni one district one product. Tunataka kufanya regional branding ya katika mikoa. Tukienda leo Singida tukahamasisha vijana wakacapitalize katika hali zetu yakalima, hali zetu toka hapo, tunakwenda katika maeneo mengine kutokana na jinsi mkoa ulivyobarikiwa, na lengo letu ni kwamba tuchukue vijana wengi zaidi washiriki katika uchumi huo. Ulikuwa unasikiliza kipindi hicho cha vijana kutoka idhaa hii ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Kabla hatujakamilisha matangazo yetu, Harrison Kamau anasoma muktasari wa habari. Juhudi za kumaliza mzozo wa kisiasa nchini Burundi zagonga mwamba baada ya serikali ya Burundi kugomea mazungumzo hayo yaliyopangwa kufanyika Arusha. Sitisho la mapigano limeendelea kushuhudiwa Jumanne kwenye mji mkuu wa Sudan wa Juba. Mshindi wa tuzo la Nobel Malala Yusafzai amesherehekea mwaka wake wa 17 tangu kuzaliwa akiwa kwenye kambi ya Dadaab nchini Kenya. Wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa wa kutoa msaada wa kibinadamu wameripoti hali ya ukosefu wa lishe pamoja na kiangazi kwenye jimbo la Borno la Nigeria, ambako wanamgambo wa Boko Haram wamefanya mashambulizi. Polisi wa Zimbabwe wamemkamata kiasisi mmoja baada ya kusambaza ujumbe kwenye mitandao ya kijamii akiomba watu kulalamikia vitendo vya manyanyaso kutoka kwa maafisa wa polisi. Rais Barack Obama wa Marekani ametoa heshima za mwisho kwa polisi watano waliouawa wiki iliyopita mjini Dallas, Texas, wakati wa ibada ya kumbukumbu Jumanne huko Dallas, Texas. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, Kumekucha Afrika, kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Usikose kusikia matangazo yetu ya alasir VOA baadaye hivi leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo hapa studio, nilikuwa na mwenzangu Harrison, kama mwelekezi ni Aida Isa. Jina langu unaitwa Mery Mgawe, na watakieni nyote asubuhi njema.