Hivi sasa ni saa tatu kamili. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington. Msomaji ni Idi Ligongo. Polisi wa Burundi wanachunguza mauaji ya bunge wa bunge la Afrika Mashariki, Hafsa Mosi, aliyepigwa risasi mjini Bujumbura mapema leo. Willi Nyamitwe wa mshauri wa habari wa rais Pierre Nkurunziza amesema Mosi aliuawa na majambazi. Mosi aliwahi kuwa waziri katika serikali ya rais Nkurunziza na mtangazaji maarufu wa idhaa ya Kiswahili ya shirika la utangazaji la BBC. Waziri wa mambo ya nje wa Rwanda Kloise Mushikibabo aliandika katika ujumbe wake wa Twitter kuwa amesikitishwa na kifo cha Mosi ambaye anasema aliuawa kisiasa. Zaidi ya watu 450 wameuawa nchini Burundi tangu Rais Nkurunziza ashike uongozi kwa awamu ya tatu hatua ambayo wapinzani wanasema ilikiuka katiba na mkataba wa amani uliomaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe mwaka elfu mbili na tano. Jeshi la Marekani limepeleka takriban wanajeshi mia nne katika mji mkuu wa Sudan Kusini, Juba, kufuatia siku kadhaa za mapigano yaliyosababisha vifo na hofu ya kurudi kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe. Komandi ya Afrika inasema vikosi vilipelekwa mjini Juba kulinda ubalozi wa Marekani na kusaidia kutekelezwa kwa amri ya wizara ya mambo ya nje ya kutaka wafanyakazi wasio wa lazima kuondoka nchini humo. Nchi nyingine ikiwemo Ujerumani na India zinafanya juhudi za kuondoa wafanyakazi wake wakati wa makubaliano dhoofu ya kusimamisha mapigano yakiendelea. Wakati huo huo, msemaji wa kiongozi wa upinzani na makamu wa rais Riek Machar amesema Machar na vikosi vyake vimejitoa mjini Juba kuepusha ghasia. Msemaji huyo James Gatget ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba Bwana Machar hatarudi msituni ama kupanga vita. Pia ametaka kuwepo kwa kikosi cha upatanishi kutenganisha vikosi vya Bwana Machar na vile vya rais Salva Kiir vyenye kuhasimiana. Mkuu wa walinda amani wa Umoja wa Mataifa Harvey Latsow amesema Jumatano kwamba karibu watu 36,000 wamepoteza makazi yao kutokana na mapigano ambayo, ambapo watu 7,000 kati yao wamechukua ukimbizi katika makambi ya nchini humo ya Umoja wa Mataifa. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka Washington DC. Kundi la Human Rights Watch linasema kutokana na sheria za uhamiaji za Oman aina ya kazi hasa zinazofadhiliwa na familia, wafanyakazi wengi, wanawake wa ndani kutoka mataifa ya nje, wanakabiliwa na unyanyasaji kutoka kwa waajiri wao wa Oman huku wakiwa na nafasi hafifu ya kujilinda. Katika ripoti mpya ya Human Rights Watch imeeleza kwamba mfumo wa kazi wa Oman kwa kiasi fulani unapaswa kulaumiwa kwa kuacha wafanyakazi kukabiliana na waajiri wanyanyasaji ambao wanashikilia kila kitu katika fursa zao za ajira. Kwa sasa karibu wanawake wahamiaji laki moja na elfu thelathini wanafanya kazi nchini Oman, na ripoti hiyo inashutumu nchi za jirani za Falme za Kiarabu kutumika kama vituo vya usafirishaji watu haramu ambapo wale wanaoandikisha wafanyakazi kuwauza katika familia na kuwasafirisha kwa njia haramu mpaka nchini Oman. Na karibu watu wanane wameuawa na kumi na mmoja kujeruhiwa mapema leo baada ya mtu kujitoa muhanga kwa bomu kulipuka katika gari lake kwenye kituo cha ukaguzi kaskazini mwa Baghdad, kwa mujibu wa maafisa wa Iraq, ikiwa ni siku moja baada ya shambulizi kama hilo kufanyika katika eneo moja. Mtu huyo aliyekuwa kwenye gari lililokuwa na mlipuko aliligonga gari hilo katika kituo cha ukaguzi cha wilaya ya Al-Rashidia, wilaya ambayo ina wakazi wengi ya Washiha. Kundi la kigaidi la Islamic State limetoa waraka baadaye kidogo na kutangaza kuhusika na shambulizi hilo. Mwisho wa habari hizi za dunia kutoka Washington, mimi niidi Ligongo. Muda mfupi ujao tutakuletea kipindi cha undani Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Karibu msikilizaji wetu wa redio na kupitia Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchambua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Mimi ni Sandey Shomari na ninashirikiana na mwenzangu Mkamiti Kibayasi Nam, kwa undani, leo tunamulika vifo vilivyotokea nchini Burundi, kuanzia viongozi wa upinzani, wanajeshi, raia wa kawaida, na hii leo mbunge wa bunge la Afrika Mashariki kutoka Burundi, Hafsa Mosi ambaye ameuawa na watu wasiojulikana mjini Bujumbura wakati akitoka nyumbani kwake leo asubuhi. Mosi ambaye pia amewahi kuwa waziri wa masuala ya Afrika Mashariki kwa serikali ya Rais Pierre Nkurunziza aliuawa kwa kupigwa risasi katika barabara ya Kigihosha, eneo la Nyankoni huko Burundi. Basi pia tutaungana na mwandishi wetu Haidala Kizimana kule, buru, kule Burundi kutueleza zaidi jinsi hali ilivyo, lakini tunafahamu mengi ambayo yametokea humo, watu zaidi ya 450 wamekusha uawa. Lakini basi kabla ya kuendelea, kwanza mkamiti yuko hapa studio. E, umekuwa ukifuatilia kwa makini E, matukio ya ghasia za kisiasa kutokea nchini Burundi mpaka hapa tulipofika hii leo, hali imekuwaje au hali ikoje katika nchi ya Burundi kwa jinsi ulivyokuwa ukifuatilia, Mkamiti Kibayasi? Naam, um, kwa mujibu wa mtandao wa Nation kuhusiana na matatizo ya ghasia za kisiasa zinazoendelea katika nchi ya Burundi ni kwamba April mwaka 2015 kulizuka ghasia maandamano, ni baada tu ya Rais Pierre Nkurunziza kutangaza kwamba ana nia ya kuwania tena madaraka katika muhula watatu kuwepo madarakani. Basi hali haikuishia hapo wananchi waliendelea kufanya ghasia na maandamano yasiyokuisha siku hadi siku mei mwaka jana wa elfu mbili na kumi na tano mahakama ya kikatiba ilimuunga mkono rais nkurunziza katika juhudi zake za kuwania muhula wa tatu madarakani ambapo maelfu ya raia wa Burundi walikimbia nchi na kupelekea kuendelea tena maandamano ya siku hadi siku. Vilevile, kwa mujibu wa mtandao huo wa Nation ni kwamba mwezi Mei mwaka jana wa elfu mbili na kumi na tano maafisa wa jeshi walifanya jaribio la mapinduzi, jaribio ambalo lilifeli lilishindikana. Na Julai mwaka jana wa elfu mbili na kumi na tano uchaguzi ulifanyika na kupelekea kuchaguliwa kwa muhula watatu Rais Nkurunziza kuendelea kuwepo madarakani na vilevile vile basi, Disemba mwaka 2015 watu 87 inaelezwa kwamba waliwawa kwa siku moja, ambapo wanajeshi walikuwa wakijibu shambulizi moja lililofanyika katika maeneo ya kijeshi katika jiji la Bujumbura na bado matukio haya ya ghasia za kisiasa yakiendelea kufanyika Januari mwaka huu wa elfu mbili na kumi na sita, shutuma zilitokea za kuonekana kwa kaburi moja ambalo ilizikwa miili ya watu wengi, kaburi lilozikwa watu, wanasema kwamba ni mass graves, na wanaodaiwa kufanya jambo hilo ni majeshi ya usalama ya Burundi. Ni kwa mujibu wa mtandao huo wa Nation. Kama haitoshi, Aprili mwaka huu wa 2016, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa liliidhinisha azimio kutoa njia ya jeshi la polisi, jeshi la Umoja wa Mataifa kupelekwa kule nchini Burundi kuweza kulinda amani na kuwafanya raia wa Burundi kujiona wapo salama, pamoja na kwamba kunatokea ghasia za hapa na pale. Na hivi sasa tunavyozungumza hii leo, kama ambavyo umesikia katika habari zetu mbalimbali, ni kwamba aliyekuwa mbunge wa zamani katika EAC Hafsa Mosi ameuawa. Asante sana mkamiti kibahasi kwa kueleza kwa kina vizuri tu kabisa hapo hali ilivyo na mambo ya mauaji yalivyokuwa yakiendelea nchini Burundi mpaka sasa. Basi hebu e, tuzungumze na mwandishi wetu Haidallah Hakizimana. Haidallah huko pale Bujumbura, Burundi, hebu tueleze, leo hii msiba mkubwa umetokea hapo Bujumbura, lakini tunapata taarifa tofauti kutoka kwenye serikali. Nini ambacho kinazungumzwa kuhusu kuuawa kwa huyu mbunge aliyekuwa mbunge kwenye jumuiya ya Afrika Mashariki na waziri wa zamani wa nchi hiyo Hafsa Mosi. Kwako wewe, una taarifa ambazo za karibu kabisa, nini ambacho kinaendelea tunachoambua kimetokea mpaka sasa? Naam, kwa hakika, ikiwa ni familia ya marehemu Hafsa Mosi, ikiwa ni serikali, wote ni kuomboleza hakuna eh, taarifa ambayo imetolewa kuhusiana na kifo hicho, lakini muda mfupi uliopita, msemaji wa serikali ambayo ni katibu wa serikali, vile vile ametoa taarifa kwa mjibu wa serikali na kulani mauaji hayo, ambayo hata kwanza niseme kwamba yametokea huku hali ikiwa kwa siku kadhaa ni ya utulivu, watu wakiwa wameanza kufikiri kwamba pengine amani imepatikana, lakini haya ni mauaji mengine ya kuvizia ambayo naona kwamba yamefanywa na watu ambao walikuwa wa, wamejiandaa. Na serikali imelaani tu mauaji hayo na kuomba vyombo vya polisi kufanya uchunguzi haraka wajue eh, waliotenda mauaji hayo na kuomba wananchi wa, waweze kuimarisha kamati za usalama, ili waweze kuchangia katika kuimarisha usalama katika maeneo yao. Kwa sasa hakuna taarifa ya kusema pengine huyu ndiye alifanya mauaji haya, lakini ni hali ambayo imezoeleka, mauaji haya ya kuvizia. Kama mlivyosema kwenye utangulizi, mauaji ambayo yanafika sana mtu ambaye alikuwa hana walii, akiwa mbunge tu katika Jumuiya ya Afrika Mashariki. Kama unavyosema, mauaji haya yamekuwa yakitokea, mauaji ya, ya kuvizia nchini Burundi, mpaka inaonekana sasa inafikia mahali ambapo haijulikani hali iko vipi? E, waziri wa mambo ya nje alipita hapa Sauti Amerika wakati fulani, tukazungumza naye na akasisitiza kwamba haya mauaji yatakwisha na hali ya Burundi itarudi kwenye usalama na kwamba akiwataka wale walioko nje ya nchi ambao ni wakimbizi warudi nyumbani Burundi. Lakini sasa hali kama hii inapotokea, utawaambia vipi wale walioko nje ya ya Burundi kuweza kurudi nyumbani, ikiwa kama unavyosema imeanza kuonekana amani narudi lakini ghafla anatokea tena mauaji makubwa kama haya. Tayari pia uh, waziri wa mambo ya nje kutoka kule Rwanda alizungumza kwenye mtandao wa kijamii akiomboleza msiba huu sana, e, Luis Mushikiwabo, na kusema kwamba mauaji haya yanaonekana kwamba ni ya kisiasa. Lakini sasa wewe unaweza ukatueleza, kwa sababu uko hapo kabisa. Je, hii hali ya kuzungumzwa haya mauaji, ukiacha tu ya huyu waziri amekusha kuwepo, ya, ya wanajeshi wamekusha kuwepo, wanasiasa wa wana upinzani nini ambacho kinaonekana kinaendelea katika suala so zima la haya mauaji? Na inaonyesha picha kwamba bado hali ni ya kutatanisha, bado wale ambao walitoroka nchi zaidi ya laki mbili na nusu hawawezi kuwa na nia ya kuweza kurudia, kwa sababu ukiangalia viongozi kama mwanajeshi wa cheo cha juu au mwanaharakati au mwanasiasa ambaye alikuwa ni mtu ambaye angekutuliza moyo ukaweza kurejea nyumbani ukiona kwamba na yeye hana usalama na yeye anazikirwa, nugumu kusema kwamba waliotoroka nchi wanaweza wakarudia mara moja, lakini matumaini mengi yalikuwa yameelekezwa kule mjini Arusha, ambako leo kwa siku ya pili eh, mazungumzo baina ya wadau wa, wa siasa za Burundi yalikuwa yakiendelea licha ya eh, kwamba baadhi wanakata tamaa kuanzia jana, ambapo sherehe za uzinduzi wa mazungumzo hayo zilisimamishwa e, kutokana na kwamba upande ujumbe wa serikali ulijiondoa kwenye hafla hiyo baada ya kuona kwamba kuna watu ambao vyombo vya sheria za Burundi kuwa wamealikwa katika mazungumzo hayo. Na pengine kwa sababu wadau wengi wanategemea kusikia vitu vingi kutoka kule Arusha, e, hiyo ni kitu kingine ambacho kinasubiriwa. Lakini Alright. Kwa, kwa, kwa upande mwingine kabla ya kuendelea hapo e, tumeangalia pia jinsi wale walio karibu sana na hayati Hafsa Mosi wamepata kumzungumzia hii leo, na Mkamiti Kibayasi ulipata nafasi ya kufanya mazungumzo haya. Pengine hao walio karibu wanasema nini kuhusu yeye? Naam, uh, nimezungumza na Flora Nducha kutoka redio ya Umoja wa Mataifa mjini New York hapa Marekani na kwanza ni, n, nilikuwa nikitaka kujua taarifa hizi za msiba wa Hafsa Mosi amezisikia wapi na alizipokea vipi kwa wakati huo, kwa kweli Mkamiti. Mi mwenyewe leo nimekuwa na huzuni sana moyoni, imekuwa siku ya masikitiko. Unajua, kwa tofauti ya saa sisi na Afrika, nimeamka asubuhi tu na nikapigiwa simu na mmoja wa rafiki zangu, akiniambia enzi, mfanyakazi mwenzetu wa zamani ametutoka nikamwambia unazungumza nini wewe nani akaniambia samosi yani nilishikwa na mshtuko na bumbuazi kwa muda kama dakika moja ananiuliza upo bado kwenye line namwambia nipo imekuwaje sasa kisha ndio nika, nikafahamu zaidi nini kilichotokea kwamba alipigwa risasi akiwa kwenye kwenye gari gari ilimgonga nyuma kateremka kuuliza nini kinaendelea akamiminiwa risasi na mauti kamkuta kwa kweli ni siku ya huzuni ni siku ya kusikitisha Naam, na kwa upande mwingine pia mkamiti kibayasi, nilipata nafasi ya kuzungumza tena pia na mtu ambaye amewahi pia kufanya kazi na Hafsa Mosi kwa karibu kabisa. Yeye yuko nchini Tanzania, Bi Susan Mbongi, ambaye ni mkurugenzi wa Radio TBC nchini Tanzania, na aliwahi kufanya kazi BBC London na Bi Hafsa Mosi. Na kwanza ningetaka kujua ni jinsi gani anavyomkumbuka marehemu wakati wa uhai wake akifanya kazi hata basi, mimi nilimkuta London akiwa ametangulia kama mwaka mmoja hivi kabla yangu, kwa hiyo na nimekaa naye na nikafanya naye kazi kwa muda mrefu sana kabla hajaondoka uh, kurudi Burundi baada alipoitwa kwa ajili ya kazi maalum na rais wa Burundi wakati huo alikuwa Pierre Nkurunziza ameingia madarakani, kwa hiyo ndio alinikaribisha, ndiyo aliyekuwa taelekeza akilionyesha watu wa kupita na hata wakati wa kazi, tukiwa tunafanya kazi wote mchana hata zami ya usiku. Kwa hiyo alikuwa ni mtu wa karibu, niseme ni rafiki yangu tena karibu sana, kiasi ambacho yani hata nikiumwa, alikuwa anaweza kuja nyumbani akanihudumia akanipikia. Alishafanya hivyo hata huku Tanzania, nikuja na kuja kumsalimia pia, na amefika mpaka nyumbani kwao nam, na pia lile kubwa ambalo linakumbukwa kwa sababu Hafsa Mosi amefanya kazi ya karibu kabisa na Susan Mungi. Ningependa kujua pia Susan Mungi, kubwa lipi ambao atalikumbuka sana katika muda wote ambao wamefanya kazi pamoja? Ni yapi amejifunza ya na lipi amelifahamu kutoka kwake? Nafikiri kubwa ni mapenzi yake na nchi ya Burundi. Kurudi kwake Juvani ilikuwa ni mapenzi yake kwa nchi ya Burundi. Pamoja na misukusuku iliyo katika nchi ile, lakini aliona ni vema akarudi kwa ajili ya nchi yake. Na utakumbuka ya kwamba alirudi akawa kama msemaji wa rais, akawa waziri wa habari, akaja kuwa waziri wa Afrika Mashariki, akaja kuwa bunge, na hivi karibuni alipata uteuzi wa um, kwa balozi wa Burundi nchini Uingereza. Nafikiri alikuwa najiandaa kuondoka kwenda Uingereza. Kwa hiyo hata al -aka alivyokuja akaniambia, ninatamani ikafika mahali Burundi ikawa imetulia ikaendelea kama Rwanda. Yani, kwamba vikundi hivi ambavyo vinapingana vikafika mahali vikakubaliana kwa ajili tu ya taifa la, la Burundi. Anasema tungelikuwa mbali kama Rwanda, lakini nashangaa kwa nini hatuwezi kukubali tukafika mahali tukatulia tukaendelea kama nchi nyingine. Akasema hili zinanisikitisha sana. Kwa hiyo yeye kama yeye hakuwa na upande, alikuwa anaangalia zaidi taifa lao la Burundi eh? Alikuwa anaangalia utaifa zaidi kuliko kuangalia upande wa aina yoyote. Hilo ndio limefurahisha kwake, na akaniambia Susan, kama unaweza piganie nchi yako hata iweje. Na nimeona amekuta akiwa kazini, baada akiwa anaitumikia taifa la Burundi bila hata ya uoga, akijua kabisa anaweza nikafa. Ilo ni jambo ambalo amelifundisha na imenishangaza. Alirudi nyumbani kukiwa na hali mbaya sana Burundi, lakini alikubali aca viudi kwa ajili ya taifa langu kija na watoto wadogo kabisa na pengine katika uchapakazi, jambo moja ukiacha mbali na sauti yake nzuri ya utangazaji, lakini alikuwa akachoka kile jambo. Ndi alikuwa anafundisha sana. Alikuwa ni mchapakazi sana, lakini alikuwa na akili sana ya ajabu. Alikuwa na hekima ya kufikiria sana. Naam, uh... Huyo ni Susan Mongi. Basi Flora, kwa upande wako, kama ulivyosikia, marehemu Hafsa Mosi amezungumziwa na wengi kwa maneno mazuri ya ucheshi wake, bila ya kujali daraja alilokuwa nalo mtu, na alipenda kuhamasisha maendeleo ya kinamama wote duniani. Umefanya naye kazi siku za nyuma katika shirika moja la utangazaji huko London. Mchango wake kwa kinamama, ukiuangalia kwa undani ulikuwa wa namna gani? Kwa kweli, kwanza mchango wake ulianzia akiwa kazini. Mimi nilipofika BBC nilimkuta saa mosi, anafanya vipindi mbalimbali, kikiwemo kipindi cha makala ya wanawake A, akani na akanifundisha kufanya hicho kipindi, na baadaye mii ndio nikawa nakifanya hicho kipindi cha maswala ya wanawake mpaka nilipoondoka BBC. Kwa hiyo hata katika suala hilo la kazi tu, siku zote alikuwa anapenda ku kuzungumzia yale mazuri wanawake wanayoyafanya, ili waweze kujifunza, lakini pia kuzungumzia madhila wanawake wanayokumbana nayo, ili watu waweze kujua nini cha kufanya. Na alipoondoka kurejea nyumbani kwenda kuingia katika masuala ya siasa, kwanza kama msemaji wa rais Nkurunziza, kisha kama waziri wa habari, na baadaye akaja kuja kwenye uh, uh, Afrika Mashariki, na mpaka alipo mauti ilipomkuta akiwa mbunge wa Afrika Mashariki kwa upande wa Burundi alikuwa na mchango mkubwa nikiwa hapa hapa umoja wa mataifa kuna siku nimemfanyia mahojiano kuhusiana na nafasi ya mwanamke ilikuwa siku ya wanawake duniani mwaka elfu mbili kumi na mbili akazungumzia mambo mengi sana akazungumzia kwamba kwa muda mrefu wanawake wamekuwa hawapewi nafasi kwa hiyo yeye katika nafasi aliyonayo katika serikali ya Burundi anahakikisha wanawake wanapewa nafasi, sio tu katika masuala ya uongozi, lakini vilevile vile katika masuala ya maendeleo. Na akasema anajihusisha katika miradi mbalimbali Burundi ya kuweza kumkomboa mwanamke. Kwa hilo nampongeza, lakini pia alipoingia katika masuala ya Afrika Mashariki, amekuwa mzungumzaji sana, akizungumzia nafasi ya mwanamke, hasa katika masuala ya uongozi. Kwa hiyo alikuwa anapigania haki za wanawake na unavyojua Burundi imekumbwa na mgogoro, si hii mara ya kwanza. Siku za nyuma, kuna wakimbizi wengi sana wa Burundi wako Tanzania. Alikuwa anapenda kuzungumzia hili na mzigo ambao wanawake wanaubeba kunapokuwa na matatizo kama vita. Kwa hiyo hata yeye mwenyewe alikuwa anasema anajaribu kuzungumza na kiongozi wa Burundi, Rais Pierre Nkurunziza, na wanasiasa wenzake kwamba, jamani, tukumbuke kwamba matatizo yanapotokea mwathirika mkubwa oke, okay, ni jamii lakini mzigo mkubwa unabebwa na mwanamke. Kwa hiyo, kwake nafasi ya mwanamke hasa, kama yeye mwenyewe alikuwa ni mama, lakini vilevile vile alikuwa ni nyanya kwa kwa kwa watu wengine, na alikuwa ni kama dada. Alikuwa anaona mchango wa mwanamke ni mkubwa, na umefika wakati uh, Afrika hasa kwa ujumla, sio tu Burundi au nchi za Afrika Mashariki, Afrika itambue kwamba mwanamke anaweza, na alikuwa anaonyesha hilo kwa vitendo, Haidala. Uh, hivi sasa tunavozungumza baada ya kifo cha Hafsa Mossi kutokea ambaye alikuwa mwanachama wa chama tawala cha CNDD-FDD, uh, hali ya usalama kwa ujumla iko vipi? Maanake kama tunavyofahamu mauaji haya ya viongozi wa kisiasa na watu maarufu yamekuwa yakitokea nchini Burundi na kulalamikiwa hapa na pale. Mwaka jana tu Uh, mwanachama mmoja wa upinzani chama cha UPD huko Burundi Zedi Feruzi naye alifariki kwa kufiatuliwa risasi. Je, tukio hili limeongeza li, li mvutano wa, wa kisiasa ama hali ya usalama imekuwa vipi? Naam, hali ya usalama hapa ni wasiwasi kwa sababu unaweza kuamka asubuhi unasikia milipuko, unasikia nini lakini kwa siku kadhaa tulikuwa tukishuhudia utulivu hasa hapa mjini Bujumbura. Eneo ambako limekuwa na changamoto ya usalama ni kusini mwa nchi katika tarafa moja ya, ya katika mkoa wa, lakini hapa mjini Bujumbura watu walikuwa wameanza tena maisha kama yale ya zamani. Mtu alikuwa akifikisha majira kama haya tunapozungumza saa mbili za usiku akiwa nje ya nyumbani kwake eh, lakini kwa viongozi eh, wote walikuwa wameimarisha ulinzi wao. Ukiangalia misafara yote ya viongozi baada ya mauaji haya kuuia uh, wakuu serikalini au kwenye jeshi usalama wao walikuwa umeimarishwa, walikuwa wana misafara mirefu na wanajeshi ambao wamejiandaa kabisa kuweza kukabiliana na chochote kile. E, mauaji haya siwezi nikasema kwamba yataongeza uhasama kwa yata sababu Afsamosi ni mtu ambaye licha ya kuingia kwenye siasa alikuwa ni mtu ambaye anazungumza na kila mtu kwa hiyo o, ikiwa ni upande wa upinzani, ikiwa ni upande wa chama tawala, wote ni huzuni, kwa sababu yeye alikuwa na marafiki pande hizo zote. Ni mtu ambaye alikuwa kabisa anaishi vizuri na kila mtu, kwa njia mdogo na mkubwa ni mtu kabisa hana hata sifa mbaya hata moja hapa nchini. Kwa hiyo siwezi ikasema kwamba mauaji haya yataongeza uhasama, lakini yanaongeza wasiwasi wa kupikia amani hapa Burundi, kwa sababu ni mauaji ambayo yametokea huku tukiwa tumeanza kushuhudia hali ya utulivu, ingawa bado mzozo upo, kwa sababu uh, waliotoroka nchi bado wako nje na hawajakuwa na imani ya kuweza kurudia, kwa sababu na taarifa kama hizi na misafara ya viongozi. Asante sana Haidala, sana nashukuru. Subiri hapo hapo, Haidala. Pia nilimuuliza um, nilipata nafasi ya kuzungumza na Flora, uh, na Flora Susan Mungi kwa sababu yeye alikuwa ni rafiki wa karibu sana na hayati Hafsa Mosi. Nikataka kujua je, kuna jambo lolote ambalo anafahamu kama Hafsa alikuwa na wasiwasi wowote -wasi wa juu ya maisha yake au kuna kitu chote ambacho alikuwa akiangalia ukiona kama kinaweza kumletea wasiwasi wasi. Hapana, hakuwa hata kuzungumza kuonyesha kwamba ana wasiwasi uh, aliniambia tu hali si nzuri sana, kwa sababu alikuwa na biashara moja, na nakumbuka kwamba hiyo biashara nilifunga kutokana na hali ilivyo hatari. Kwa hiyo niliona woga watoto wangu kurudi jioni, hali si nzuri Burundi. Kwa hiyo alikuwa anaelewa kwamba hali si nzuri Burundi, lakini yeye hakuona kama hiyo inaweza ikamtisha uh, hata kidogo. Nafikiri alikuwa tayari kwa lolote litakalotokea, akiamini ya kwamba najua, na yeye ni mwombaji sana, kwa hiyo nikajua kwamba anaamini ya kwamba Mungu anamlinda hmm. Kwa upande wako Flora, ni suala gani ambalo wewe kama wewe binafsi utaendelea kulienzi na kukupa hamasa ya kumwenzi Hafsa wakati wa uhai wake? ntamkumbuka kwa mengi, lakini naweza kusema kwa kwa mawili matatu tu, kwamba Hafsa, mosi, ntamkumbuka kwamba alikuwa ni mtu wa watu Alikuwa ni mtu anayependa maendeleo ya watu wengine, alipigania haki za binadamu, alipigania nafasi ya mwanamke, na zaidi ya yote alikuwa ni rafiki wa kila mtu. Mimi nilikuwa na, na sherehe ya kuzaliwa hivi karibuni tarehe tatu Julai kila mwaka, wakati wa birthday yangu na, naandika kitu kwenye Facebook Miongoni mwa watu wa kwanza ambao wataandika na kuchangia kwenye hii mitandao ya kijamii ni Asa Mosi. Safari hii ameniandikia siku kama mbili baadaye na akaniambia, akaniandikia text message kusema Flora, pole mdogo wangu, nimechelewa kuandikia kwenye birthday yako, ni kwa sababu sikuwepo, ni bana na shughuli za kazi na vitu kama hivi, lakini naikumbuka. Sasa mtu ambaye hata anakumbuka kitu hicho ambacho akimuhusu, hujua huyu ni mtu ambaye anathamini watu wengine, anaona umuhimu wa watu wengine katika jamii. Kwa kweli nitamkumbuka kwa mengi, na leo nimekuwa na huzuni na nitaendelea kumlilia kwa sababu najua kuna wengi wanamlilia sasa hivi, nikipiga picha, hasa kwa wale tulikuwa tunafanya nao kazi, namkumbuka dada mmoja anaitwa Mariam Omari, tumekuwa naye BBC Afisa Mosi kwake alikuwa kama dada hasa, ukiacha kwamba ni rafiki, ni mfanyakazi mwenzake, alikuwa ni kama dada, na najua na uchungu mkubwa, nampa pole sana, lakini vilevile vile kwa familia yake mwenyewe Afisa Mosi na jamii nzima ya watu wa Burundi. Asante sana. Pia naibu rais wa Kenya William Ruto alifanya ziara nchini Burundi na alizungumzia kifo cha Bi Hafsa Mosi. Poleni sana kwa yale tumesikia asubuhi ya leo yametokea katika nchi yetu hii. E, ndugu wa Burundi tunasema poleni kutoka ndugu zenu wa Kenya, na tunataka kusema ya kwamba wale wote wanaoshiriki katika kuleta maafa katika kijiji yetu ya East Africa tunawaambia wakome. Tunataka amani, tunataka maendeleo, tunataka kufanya biashara, na tunataka nchi yetu iweze kwenda mbele, tutafute kazi kwa vijana wetu na kuhakikisha kwamba biashara inaenda mbele. Asanteni sana na msikilizaji, basi kufikia hapo ndio tunakamilisha haya matangazo. Namshukuru sana kwa njia ya simu Haidala Kizimana, mwenzetu kutoka kule Burundi. Hapa studio, mwenzangu naitwa Mkamiti Kibayasi, msimamizi wa kipindi hiti alikuwa ni Abdu Shakur Abud, mwelekezi Dwayne Collins akisaidiana Nelis. Kuaga kutoka hapa studio, mimi ni Sunday Shomari. Hadi hapo kesho, jiunge nasi wakati kama huu, usahau kusikiliza matangazo ya Kumekucha Alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mimi ni Sunday Shomari, kwa herini.