ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC, karibu popote pale ulipo katika matangazo yetu ya asubuhi yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika ya Mashariki. Jina langu ni Meri Mgawe na mimi ni Harizon Kamau, ningekukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Alhamisi Julai 15 mwaka nao ni wa 2016. Karibu sana Katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo, tunakuarifu kuwa sheria ya ndoa nchini Tanzania yabatilishwa na mahakama kuu. Je, wanasheria wanasemaje? kama amri hii iliyotolewa haitotekelezwa, tunafuata hatua za kisheria ili kutekeleza hukumu yetu sisi tuliyopewa na mahakama kuu ya Tanzania. Na katika habari nyingine, kwenye makala yetu ya Vue Mitaani, wananchi wa Uganda watoa maoni yao kuhusu Rais Museveni kukaa sana madarakani. Eh, hivyo ni vidokezo vya habari zetu za leo, mpenzi msikilizaji. Lakini kwanza tutaanza na habari za dunia zikisomwa naye Harrison Kamau. dereva wa lori mjini Nis Nice Ufaransa Alhamisi jioni ameendesha gari hilo kwenye umati wa watu waliokuwa wakisherehekea sikukuu ya uhuru wa Ufaransa na amesababisha vifo vya zaidi ya watu 80 huku wengine zaidi ya mia wakijeruhiwa. Rais wa Ufaransa Francois Hollande amesema kuwa haiwezi kukanushwa kwamba tukio hilo lilikuwa la kigaidi. Dereva wa lori hilo ambaye aliuawa ametambulishwa kama mwanaume wa umri wa miaka 31 kutoka Ufaransa mwenye asili ya Tunisia na aliyekuwa akiishi kwenye mji huo wa tukio wa Nis Nice. Rais amesema kipindi cha dharura kilichokuwa kimetangazwa awali na ambacho kilitarajiwa kumalizika mwisho wa mwezi huu sasa kimeongezwa kwa miezi mingine mitatu pamoja na kikosi cha wanajeshi elfu kumi zaidi. Amesema pia kuwa Ufaransa itaendelea na wadhifa wake nchini Siria na Iraq. Msimamizi wa vipindi wa VOA, Linda Rinch, aliyekuwa kwenye eneo la tukio, amesema aliona miili mingi ikiwa imetanda barabarani. Mashahidi wamesema mtu aliyepiga risasi na kuwa maafisa sita wa polisi katika kituo cha polisi magharibi mwa Kenya Alhamisi alikuwa afisa wa polisi. Ripoti zilizotolewa mwanzoni na vyombo vya habari zilisema mtu huyo alishukiwa kutoa mafunzo kwa kundi la kigaidi la Al-Shabab lenye makao yake katika nchi jirani ya Somalia. Baadaye maafisa wawili wa polisi waliokataa kujitambulisha waliambia VOA kuwa mshambuliaji huyo alikuwa afisa wa polisi kutoka Kenya. Afisa wa polisi ameambia VOA idhaa ya Kisomali kuwa mshambuliaji huyo kwa jina Masla aliingia kazini saa kumi Alhamisi asubuhi na kisha kuchukua bunduki na kuua wenzake watano na baadaye kuua mwingine mmoja. Mshambuliaji huyo baadaye alipigwa risasi na kuuawa na kikosi maalum kilichotumwa kwenye kituo hicho cha polisi cha Kapenguria. Chama cha upinzani cha Forum for Democracy and Development FDD, nchini Zambia kimeandikia mahakama ya kikatiba barua rasmi ya kupinga sheria ya uamuzi wa tume ya uchaguzi wa kusitisha kampeni za kisiasa kwenye miji ya Namwala na Lusaka kufuatia ghasia za kisiasa zilizoshuhudiwa. Mahakama ya kikatiba imeruhusiwa kisheria kusikiliza kesi zinazohusiana na uchaguzi nchini Zambia ndani ya kipindi cha siku saba baada ya malalamishi kuwasilishwa. Tume ya uchaguzi imesema imeruhusiwa kisheria kusitisha kampeni kwenye miji hiyo miwili kufuatia ghasia zilizofanywa na chama kikuu cha upinzani cha United for National Development, yani UPND. Ghasia katika eneo la Namwala ziliacha mgombea wa ubunge wa chama cha FDD Charity Kabongoma, kabongomana na majeraha yaliyopelekea kulazwa hospitalini. Na mshindi wa tuzo la Nobel Malala Yousafzai amesherehekea mwaka wake wa 19 tangu kuzaliwa, ambapo mwaka huu ameamua kutembelea makambi ya wakimbizi nchini Kenya na Rwanda kuona jinsi wasichana wakimbizi wanavyoishi wakikabiliwa na matatizo mbalimbali mbali. Meri Mgawe anaisoma ripoti kamili. Anasema wasichana wengi bado wanakabiliwa na ghasia za kingono, wanakosa kupata elimu bora sambamba na masuala mengine yanayowataabisha. Anasema, nimeona wajibu wangu kujulisha viongozi wa dunia kuhusu watoto hawa wakimbizi. Hii ni kampeni yangu nchini Rwanda, na ilikuwa jambo jema kukutana na wasichana hawa. Kitu anachohitaji ni elimu bora. Elimu ni njia pekee inayoweza kuwawezesha, lakini kwa bahati mbaya, katika kambi hii kuna wanafunzi wengi ambao hawawezi kupata elimu, na kuna sababu nyingi. Kwanza ni ukosefu wa fedha kutoka jumuiya ya kimataifa. UNHCR na serikali ya Rwanda inafanya kazi kwa bidii, lakini bado kuna swala la ukosefu wa fedha. Kwa hiyo ombi langu kwa niaba ya wasichana hawa ni kuomba wafadhili wote wa kimataifa na nchi kutoa kipaumbele katika suala la elimu na kuwekeza kwa wasichana hawa wakimbizi, kama tunataka kuona amani katika nchi zote ambazo zinakabiliwa na mizozo. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, tunapoendelea kuchanganua na kuangalia habari kutoka maeneo mbalimbali ya ulimwengu. Hapa naendelea nazo habari za dunia. Mratibu wa masuala ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa amesema kuwa Nigeria inahitaji msaada wa kibinadamu wa dola milioni 164 kuzuia maelfu ya vifo kutokana na ukosefu wa lishe bora kwenye eneo lenye mapigano la kaskazini mashariki. Maafisa wa kutoa misaada ya kibinadamu wamesema hali hiyo imesababishwa na mzozo unaoendelea kati ya jeshi la Nigeria na kundi la wanamgambo la Boko Haram. Mapigano ya miaka saba yametatiza ukulima na masoko pamoja na kuua zaidi ya watu elfu 20 na kukosesha makazi wengine milioni 2.7 huku wengine wakitorokea katika nchi jirani za Cameroon, Chad na Niger. Mratibu wa shirika la kitaifa la kushughulikia dharura la Nigeria, Muhamed Kanar, amesema kuwa kambi kwenye eneo hilo zilizotengwa kuhifadhi waliokoseshwa makazi na kundi la Boko Haram zinashuhudia msongamano mkubwa. Kambi moja kwenye mji wa Monguno siku za karibuni imeshuhudia ongezeko la wakimbizi kutoka elfu nne hadi elfu thelathini Na kwa siku ya pili mfululizo, rais wa Marekani Barack Obama amefanya mazungumzo na Wamarekani kuhusu swala la ubaguzi na jinsi polisi wanavyochukulia watu kutoka jamii ndogo. Mkutano huo usio wa kawaida umefanyika Alhamisi mchana mjini Washington na kutangazwa usiku wa shirika la utangazaji la ABC na wakala wake wa televisheni na redio hapa Marekani na pia kuonyeshwa katika shirika la habari la BBC. Obama ndiye rais wa kwanza mweusi hapa Marekani, lakini anapokaribia mwisho wa utawala wake wa miaka minane kuna maoni iliyo Kura ya maoni iliyochukuliwa na shirika la habari la CBS inaonyesha kuwa zaidi ya theluthi mbili ya Wamarekani wanaamini ubaguzi wa rangi na uhusiano wa kijamii uko juu zaidi katika utawala wake. Obama amekutana Jumatano kwa saa nne na viongozi wa usalama pamoja na watu mashuhuri kutoka jamii ya Wamarekani weusi, lakini amesema kuwa Marekani bado iko mbali kuondoa hisia za kutuaminiana kwa watu miongoni mwa jamii. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Kufuatia mahakama kuu ya Tanzania kubatilisha sheria ya ndoa ya mwaka 1971 katika vifungu vya 13 na 17 ambavyo vilikuwa vinahalalisha mtoto wa kike kuolewa akiwa chini ya umri wa miaka kumi na nane, lakini sio chini ya miaka kumi na tano kama atapata idhini. Na mwanaume anaweza kuoa akiwa na umri wa miaka chini ya kumi na nane na sio chini ya miaka kumi na sita. Wanasheria na taasisi mbalimbali zinazotetea watoto wa kike nchini Tanzania wametoa maoni yao. Mwenzangu Idli Gongo amezungumza na Jebra Kambore Kam, na kwanza akamuuliza sababu ya shauri hilo lakini sasa tukipinga uh, sheria ya ndoa ambapo ni kifungu cha kumi na tatu na kumi na saba ambavyo vilikuwa vikiruhusu mtoto wa kike chini ya umri wa miaka kumi na nane kuweza kuolewa, wakati huo huo sheria hiyo hiyo ikisema kwamba kwa mtoto wa kiume lazima aanzie uh, miaka kumi na nane na kuenda juu zaidi. Kwa hiyo hoja zote za kisheria ilikuwa ni kwanza kabisa kuwa na sheria ambayo haina usawa mbele ya sheria haiweki watu wote sawa, kwa sababu tunajua kwa mujibu wa, wa, wa Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania mwaka elfu moja mia tisa sabini na moja ibara ya kumi na mbili inaeleza kila mtu ni sawa mbele ya sheria. Lakini pia hoja nyingine ilikuwapo ni kwamba swala la ubaguzi, kwamba sheria hiyo inabagua kati ya kati ya mtoto wa kiume na mtoto wa kike, na ubaguzi huo unamuumiza zaidi mtoto wa kike kuliko mtoto wa kiume kwa sababu Mtoto wa kike ambaye anaolewa katika chini ya umri wa miaka kumi na nane tafiti zilikuwa zinaonyesha kwamba ana ana athari nyingi sana kwa jamii hata za kielimu, athari za kiuchumi, athari za kiafya, lakini pia athari za za kisaikolojia. Kwa hiyo mahakama, baada ya kupitia hoja hizo zote, ikakubaliana na upande wetu kwamba na sheria hiyo ya ndoa kifungu cha 13 na kumi na saba zinakiuka katiba kwa kuwa ni ya kibaguzi, haiweki usawa mbele ya sheria kati ya mtoto wa kike na mtoto wa kiume. Kwa hiyo mahakama ikaamua kubatilisha umri huo kwamba umri usio miaka miaka chini ya kumi na nane wote mtoto wa kike na mtoto wa kiume anzia miaka kumi na nane kwenda juu zaidi. Na ni hatua gani ambayo inafata hivi sasa, baada ya mahakama kuu kuweza kubatilisha hivyo vipengele vya kumi na tatu na kumi na saba vya sheria ya ndoa ya mwaka elfu moja mia tisa na sabini na moja Je, ni kwamba sasa imeshakuwa sheria rasmi ama kuna hatua nyingine za kisheria zinatakiwa ziendelee? Hatua za kisheria ambazo zinaendelea ni kwamba Uh, mahakama baada ya kubatilisha hivyo vifungu imetoa maelekezo kwa serikali. Maelekezo hayo ni moja kwamba ndani ya mwaka mmoja wahakikishe kwamba sheria hiyo inaenda bungeni na kufanyia mabadiliko na mabadiliko hayo yasiwe mengine zaidi ya kuongeza umri na huo umri usio chini ya miaka kumi na nane. Lakini pia mahakama imeeleza kwamba sisi kwa upande wetu hatupaswi kulipa gharama kwa sababu kesi hiyo ilikuwa ni kwa niaba ya wa Watanzania wote, kwa niaba ya mabinti wakizi wa Tanzania waliopo sasa na kizazi kijacho. Endapo end labda itaenda bungeni na wabunge wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, e, wataona kwamba kuna haja ya sheria hiyo kuendelea kutumika, e, hapo kisheria itakuwaje? Kimsingi kilichotoka mahakamani ni amri na na amri ni ya mahakama, na tunafahamu kwa mujibu wa katiba yetu sisi ya jamhuri ya muungano wa Tanzania mwaka elfu moja mia tisa sabini na saba ibara namba mia moja na saba A hey, inasema kwamba mahakama ndo chombo cha mwisho cha utoaji haki, na mahakama inachotoa yenyewe ni amri, na bunge linapaswa kuheshimu amri za mahakama, hazipaswi kuamua vinginevyo. Kwa hiyo sisi kama endapo itatokea hivyo, tutafuata hatua za kisheria ili kutekeleza hukumu yetu sisi tuliopewa na mahakama kuu ya Tanzania. Ni wakili Jebra Kambole akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Jina langu ni Meri Mgawe wa VOA, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Je, unajali kuhusu sera za Marekani? Unawasiwasi kuhusu mwelekeo wa baadaye wa sera za uhamiaji za Marekani au uwezekano wa kupiga marufuku Waislamu kuingia Marekani? Sikiliza nini chama cha Republican kinataka kusema kuhusu hili na masuala mengine, ni kuanzia Jumatatu tarehe 18 Julai, wakati ambapo mkutano mkuu wa Republican unapoanza Cleveland, Ohio. Ungana nami kukuletea taarifa maalumu katika siku nne za mkutano. Ni hapa VOA Swahili. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Baada ya muda mfupi, Harrison ataendelea kukusomea habari za dunia. Ikulu ya Marekani imesema kuwa uhusiano wa Uingereza Marekani uko juu zaidi ya mtu yeyote yule akiwemo waziri wa mambo ya nje wa Uingereza. Msemaji wa ikulu Josh Earnest ameasema hayo wakati akijibu swali kuhusu utawala wa Obama unavyohisi baada ya waziri mkuu mpya wa Uingereza Theresa May kuteua Boris Johnson kuwa waziri wake wa mambo ya nje. Boris aliyekuwa meya wa London aliyeongoza kwenye kampeni ya Uingereza kujiondoa kwenye umoja wa Ulaya mwezi uliopita, na alikuwa mkosoaji mkubwa wa Rais Barack Obama kwa kuwasihi watu wa Uingereza kupiga kura ya kubaki kwenye muungano huo. Rais Obama Alhamisi amempigia simu na kumpongeza waziri mkuu Mei, akiahidi kuendelea kuimarisha uhusiano wa Marekani na Uingereza. Ernest ameendelea kusema kuwa ikulu ya White House ina imani kuwa uhusiano wa nchi zote mbili utaendelea kuimarika licha ya ni nani aliye madarakani. Na msemaji wa ikulu ya Marekani amesema Marekani haishirikiani kamwe na Russia kwenye operesheni za kijeshi nchini Syria kabla ya ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry nchini Syria. Josh Ernest amewaambia wanahabari Alhamisi kuwa kuna uwezekano wa kuwa na makubaliano wakati wa ziara ya kekeri Kerry. Ameondoka kwenda Rusia Alhamisi. Ernest pia amesema Rusia inahitaji kuamua iwapo itapigana na wanamgambo nchini Siria au itaunga mkono serikali ya Rais Bashar al Assad. Mapema Alhamisi, Assad alisema kuwa hakuna wakati Rusia ilimuomba kuacha madaraka na kujiuzuru kama rais. Ni matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linatarajiwa kukutana leo kujadili ripoti juu ya Congo. Katibu mkuu wa baraza hilo amewasilisha ripoti na mwandishi wetu Sale Mwanamilongo alihudhuria kikao cha kuwasilisha ripoti hiyo ya Ban Ki Moon. Mwenzangu Sande Shomari alizungumza na Sale ambaye, ambaye alifika katika studio zetu za Sauti Amerika, Washington DC. Uh, ilikuwa ni ripoti ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa uh, Ban Ki-moon kuhusu uh, kikosi cha kulinda amani nchini Kongo Monisco, ambayo ripoti hiyo ilielezea uh, kuhusu wasiwasi ulioko hivi sasa uh, kutokana na kutofanyika kwa uchaguzi na maandalizi yake ambayo imekuwa imechelewa, kwa hiyo ripoti hiyo iliweza kutolewa kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameelezea wasiwasi huo na vilevile vile kuhusu mauaji yanayoendelea huko Kivu kwenye mtaa wa Beni, kwamba hali hiyo imekuwa pia ikileta wasiwasi wasi mkubwa. Lakini alisema ameamuru wanajeshi wa Monusco wawe chonjo kwa ajili ya kukabiliana na vurugu ya aina yote hiyo nchini Kongo na mpaka sasa kwa wale ambao mmewaacha kule Kongo, wamekuwa wakisubiri sana kusikia yale ambayo yataamuliwa kwenye huu mkutano wa Baraza la Usalama. Pengine kwa ujumla wake, unaweza kusema kwamba yale matarajio wananchi wa Kongo katika haya yaliyotoka, umeona kwamba yamefikiwa kabisa katika hali hii. Hiyo ilikuwa ni ripoti tu ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na baraza la usalama litaweza kujadili na kuweza kutoa azimio lake baadaye, lakini kwa sasa ilikuwa ni kuwasilishwa kwa ripoti ili kuelezea kazi inayofanywa na, na kikosi hicho cha MONUSCO. Umefahamu kwamba ni miaka kumi na mitano ambacho kikosi hicho kiko Kongo, na kwa hiyo kazi yake, raia wa Kongo mara nyingi wamekuwa wakilalamikia kwamba MONUSCO haijawaridhisha katika kuwakinga raia. Kwa hiyo ni swala ambalo uh, katibu mkuu wa umoja wa mataifa ameelezea kwamba ni lazima MONUSCO wabebe dhamana yao na kuweza kutekeleza wajibu wao kwa ajili ya, ya wananchi huko Kivu, na pengine hii kwa sababu tayari unaona katibu mkuu amezungumza, pengine haya maazimio yataweza kusababisha askari wa MONUSCO kufanya kazi tofauti wanavyofanya pengine kwa sasa. Hilo ni swala ambalo limekuwa limeelezewa kila mara, na kutokana na ubovu wa MONUSCO kuweza kukabiliana kwanza na makundi ya wapiganaji yaliyoko huko Kivu, kuliundwa kikosi maalum hicho cha Intervention Brigade ambacho ni wanajeshi kutoka Tanzania, Malawi na Afrika ya Kusini. Uh, wao kwa kweli wamekuwa wakifanya kazi ambayo ilikubalika na kupendwa na wananchi huko Kivu, ni kama vile ukabiliana na uasi huo wa M23, na hivi sasa kumekuwa na kundi hilo la ADF ambalo kila siku limekuwa likiua huko Beni uh, lakini kumekuwa na juhudi za pamoja, operesheni za pamoja zinazoendeshwa uh, kwa hiyo tunategemea kwamba huenda, uh, kutakuwa na matunda mazuri kutokana na operesheni hizo. Ni Sale Mwanamilongo akizungumza na Sauti Amerika kutoka katika studio zetu. Jambo wa mpendwa msikilizaji, mimi ni Abdu Shakur Abud wa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Siku ya Jumatatu Julai 18 mkutano mkuu wa chama cha Republican cha Marekani unaanza mjini Cleveland, Ohio. Ungana nami ni kukuletea ripoti maalum mnamo siku nne za mkutano huo ambapo wajumbe wanafika kutoka pembe zote za Marekani kumteua mgombea wao wa rais na kutayarisha kanuni za uchaguzi mkuu wa Novemba. Pata habari juu ya jinsi Marekani inavyopiga kura, moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. na Umoja wa Mataifa unaeleza kuwa maelfu ya watoto wameweza wako wameweza kupoteza maisha kwa ajili ya mzozo wa chakula unaoongezeka katika eneo lililokumbwa na vita la kaskazini mashariki mwa Nigeria. Dharura hiyo inatokea wakati mbaya kwa Nigeria ambayo uchumi wake umeathirika kutokana na bei ndogo ya mafuta na kupungua kwa uzalishaji wa mafuta. Mwandishi wa VOA Chris Stein ametuandalia ripoti. Aida Isa anaisoma. Miaka mingi ya mapigano baina vikosi vya usalama na wanamgambo wa Boko Haram kaskazini mashariki mwa Nigeria kumevurugu mavuno na kuharibu masoko na kuacha baadhi ya sehemu kuwa hazipitiki kuwezesha kufikishwa kwa misaada ya kibinadamu. Matatizo yameongezeka na kuwa mzozo wa chakula ambao umewaacha watoto katika kanda hiyo kuwa hatarini zaidi. Kwa mujibu wa mratibu wa kikanda wa misaada ya Umoja wa Mataifa Bwana Toby Lanzer, tuna watoto takriban elfu mia mbili hamsini katika eneo la kaskazini mashariki mwa Nigeria ambao wanautapia mlo mbaya, na tunaweza kupoteza hadi watoto elfu hamsini kabla ya mwisho wa mwaka iwapo hatutaongeza msaada sasa hivi. Bwana Lenza anasema Nigeria inahitaji dola milioni 164 katika miezi mitatu ijayo kusaidia watoto na zaidi ya milioni nne nyingine katika nchi ambayo inakabiliwa na ukosefu mbaya wa usalama wa chakula. Wiki iliyopita, mtandao wa kutoa onyo kwa ajili ya njaa ulieleza kuwa maeneo ya kaskazini mashariki huenda tayari yanakabiliwa na njaa. Nigeria imekuwa ikikabiliana na harakati za waasi wa Boko Haram kwa miaka saba sasa. Is such that the is hali ya kifedha ya Nigeria, Nigeria ni tete. Nigeria na kutarajia Nigeria kusaidia katika kiwango kinachohitajika itakuwa ni ombi kubwa sana kutoka jumuiya ya kimataifa. Uchumi wa Nigeria unategemea mauzo ya nje ya mafuta, na kushuka kwa bei za mafuta duniani pamoja na mashambulizi ya wanamgambo kwenye mabomba ya mafuta katika eneo la kuzalisha mafuta la Niger Delta kumepunguza mapato yanayoingia kwenye hazina za Nigeria. Uchumi ulishuka katika kipindi cha robo ya kwanza ya mwaka, na mwakilishi wa taifa hilo kwenye shirika la fedha duniani IMF aliambia mtandao wa habari wa Bloomberg News kuwa uchumi huenda ukapungua mwaka huu mzima. Kuchangia matatizo hayo ni watu waliopoteza makazi wanaoishi kwenye kambi inaendelea kuongezeka kwa, kwa sababu jeshi limekomboa jamii ambazo zilikuwa chini ya udhibiti wa Boko Haram. Mratibu wa idara ya kitaifa ya dharura huko kaskazini mashariki Muhammad Kanar anasema wengi wa walowasili wanakuja kutoka maeneo yasiyo na chakula au matibabu na wana njaa pale wanapowasili. Bwana Kanar alitoa mfano wa kambi ya watu waliopoteza makazi katika mji wa Munguno. Anasema kambi hivi karibuni ilikuwa na watu elfu nne hadi elfu thelathini lakini anatarajia idadi hiyo kuongezeka. VOA mitaani. Na katika VOA mitaani hivi leo, raia wa Uganda wanazungumzia pendekezo la chama tawala cha National Resistance Movement NRM na kutaka bunge kufanyia katiba ya nchi hiyo marekebisho na kuondoa kizuizi cha umri wa wagombea urais. Pendekezo hilo linanuia kumruhusu rais wa sasa Yoweri Museveni mwenye umri wa miaka sabini na moja kuwania muhula mwingine wa urais mwaka elfu mbili ishirini na moja Katiba ya Uganda inazuia mtu yoyote mwenye umri wa miaka zaidi ya sabini na tano kugombea urais. Museveni anaweza akaendelea kuongoza sisi kwa hii nchi, kwa maana mimi kama mmoja wao, mi ninayo uhuru zangu, mi naweza kuwa nyumbani, hakuna mnaweza kuja kulazimisha, o jamani, kwa nini uko hapo hivyo, nafanya hivi na hivyo, naona yani nayo freedom zangu. Na ukiangalia maendeleo kwa nchi, alhamdulillahi, nashukuru, naenda vizuri, naona One piece. Miapana support yi lakini, dioye nakaa mwaka mingi kwa president yake hiyo, anataka damu ya mwato na poa sini pigana ri nyingi na maragani miapana taka hiyo. Hapo Uganda tuko na ma parties nyingi, kila pati iko na president yake, kila pati iko na president, na sasa ikifika siku ya kurogota si ndio? Na wale wenye, wenye pati zingine kama FDC, UPC wote watakuwa kama wanasubiri hiyo kiketi moja, na tena kuangalia tena hapo marangini, Museveni huyu huyu wa 1986 tu bado anataka nini? Hiyo kiti haitawezekana, tukana mafulana wengi. Kuna watu pia mnalishoma, kuna wale wakubwa kubwa pia, au unaweza undele na dunia hii pia Mnaona chunga inji yetu mzuri au iko? Muda mnaemeka kwa kiketi, afa apate wa zingine. Wachunga kiketi, wachunga uzima wa Uganda. Sasa Uganda kusalalisa sasa side moja. Pande huko kwa kabila lingine. Hapo wanachukua maneno ya kabila. Nafaa apatia kiketi, mtu mwingine akae ndani yake kidogo, alafu tuone kitu gani mnaona toka ndani yake pia. Sai sai sai. Hiyo juadili itakuwa vita. Kitu mmoja kwanza, kutoka kwa kutoka kama ya, ya haiwezekani unless nguvu nguvu na na na bunduki tu tu, kupigana kupigana au kimbia hivi. Ndio hiyo kwa kwa nini watu watu watu wengine wengine hata hata vita tatakuwa ah freedom mpaka asubuhi yeye wote period ya mzee, mimi wana, mimi size yangu a period ya mzee ameshoka wacha watoto aende li lime kwake na kaa nyumbani. Hakuna mtu nawezi nawezi kupigana kama nafungana ndio naleta hiyo kavuyo ni mingi. Kama nawacha hiyo kiketi mzuri kwa mtu mwingine mzuri, aingie mzuri akwa na kavuyo. Watu najua mzee na shoka, watu nataka change tu, nataka mtu mwingine, si hadi hapa. Naenda kula pia hiyo itakula kwa mtu mwingine, anaenda ingia hiyo anaenda fanya na mtu hiyo, kama yeye anataka kazi, but hiyo position iko ngumu kwa mboka ya mzee, position hiyo position ya mtu ya atakuwa bongo ya fresh yake mshoka. Sasa sasa mimi naona democracy faida yake hakuna. Demokrasi sasa, kwa kuwa uh, sasa wao uh, unasema kwa lugha yao ati nini military government, kila kitu wanafanya na force, three quarters of Ugandans. Sasa ah uh, pana nataka huyo. Mimi naongea kitu haki, alikuwa si nataka change eh, sio na change bila tarata ubishubishi mingi, lakini ngenye waze zaidi bila huyo mwenye alikuwa anataka kuja kwa nafasi ya M7, hata si mjumu mzuri tu anamjua kama tu mtu, lakini hata hujui na idea zake ama na vitu zake mwenye atafanyia watu Mzee, tu ni Mungu pekee anajua, kini tarudia. kwa, sisi, ni na e, sisi. First kwa sisi. Kitu gani, mzee mzee Mungu anaweza lala njaa kweli hata nyumbani kama anaenda nyumbani? Hawezi. Ufuatao ni muktasari yeah, yeah wa habari dreva wa lori katika mji wa Nice Ufransa ameliendesha kwenye umati wa watu na kuua zaidi ya watu 80 huku wengine zaidi ya mia moja wakijeruhiwa. Mashahidi wasema mtu aliyepiga risasi na kuua maafisa sita wa polisi katika kituo cha polisi magharibi mwa Kenya Alhamisi alikuwa afisa wa polisi. Ripoti zilizotolewa mwanzoni na vyombo vya habari zilisema mtu huyo alishukiwa kutoa mafunzo kwa kundi la kigaidi la Al-Shabab. Chama cha upinzani cha Forum for Democracy and Development fdd nchini Zambia kimeandikia mahakama ya kikatiba barua rasmi kupinga sheria ya uamuzi wa tume ya uchaguzi ya kusitisha kampeni za kisiasa kwenye mji wa Namwala na Rusaka kufuatia ghasia za kisiasa zilizoshuhudiwa. Mratibu wa masuala ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa amesema kuwa Nigeria inahitaji msaada wa binadamu wa kibinadamu wa dola milioni 164 kuzuia maelfu ya vifo kutokana na ukosefu wa lishe bora kwenye eneo lenye mapigano la kaskazini mashariki. Kwa siku ya pili mfululizo, Rais Barack Obama amefanya mazungumzo na Wamarekani kuhusu swala la ubaguzi na jinsi polisi wanavyochukulia watu kutoka jamii ndogo. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Usikose kusikiliza matangazo yetu ya alasiri baadaye hivi leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo hapa studio, niko naye Harrison Kamau, mwendeshaji wa matangazo haya, alikuwa Idaisa. Mimi naitwa Meri Mgawe. Natakieni nyote asubuhi njema.