hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Sandei Shomari na mimi ni Id Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, Ijumaa Julai 15, mwaka 2016 ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22, 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Karibu na katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa, siku ya Ijumaa, kama kawaida yetu, ni siku ya live talk, mazungumzo yetu nawe msikilizaji moja kwa moja, ambapo leo tunambulika mzozo wa Sudani Kusini. Mzozo huu wa Sudani Kusini umekuwa kwa muda mrefu. Je, suluhu itapatikana? Na katika habari za dunia China inatarajia kuongeza uwekezaji wake zaidi katika bahari ya South China na kwa kiwango kikubwa inaongeza matumizi. Basi hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya leo, lakini kwanza kabisa Idi Ligongo anaanza na habari za dunia. Idadi ya watu waliouawa baada ya dereva wa lori mjini Nice Ufaransa kuliendesha kwenye umati wa watu waliokuwa wakisheherekea siku ya uhuru wa Ufaransa imefikia 84, wengine zaidi ya mia wakijeruhiwa. Rais wa Ufaransa Francois Hollande amesema kuwa haiwezi kukanushwa kwamba tukio hilo lilikuwa la kigaidi. Dereva wa lori hilo ambaye aliuawa ametambulishwa kama Mohammed Lahouaiej Bouhlel mwenye umri wa miaka 31 kutoka Ufaransa mwenye asili ya Tunisia na alikuwa akiishi kwenye mji huo wa Nice nchini humo. Mgombea mtarajiwa wa chama cha Republican hapa nchini Marekani, Donald Trump amemchagua mgombea mwenza ambaye ni governor wa jimbo la Indiana Mike Pence, na kumaliza wiki kadhaa za mjadala huo. Tangazo la bwana Trump lilitolewa kupitia ujumbe wa Twitter mapema leo. Alisema, nina furaha kutangaza jina la mgombea mwenza ambaye ni gavana wa jimbo la Indiana, ambaye hatakuwa makamu wa rais endapo watashinda katika uchaguzi wa mwezi Novemba. Mgombea huyo mwenye umri wa miaka hamsini na misaba amekuwa mshindi kati ya majina ya mwisho yaliyokuwa yanatarajiwa katika uteuzi huo, ambayo ni gavana Chris Christie na Newt Gingrich ambaye alikuwa spika wa baraza la wawakilishi. Mzozo unaoendelea nchini Sudani Kusini utajadiliwa kama mojawapo ya ajenda muhimu wakati viongozi wa nchi za Afrika watakapokusanyika mjini Kigali nchini Rwanda siku ya Jumapili, kwa mujibu wa mwenyekiti anayeondoka wa Umoja wa Afrika Nsokozana Dlamini Zuma. Gazeti la Daily Nations la Kenya limeripoti kuwa azimio la Umoja wa Afrika la kuleta amani katika bara zima la Afrika kufikia mwaka 2020 limepata pigo kubwa baada ya mahasimu wa kisiasa nchini Sudan Kusini, rais Salva Kiir na makamu wake Riek Machar kufufua tena uhasama kati yao na wafuasi wao. Wakati huo huo mji mkuu wa Sudani Kusini ulikuwa mtulivu leo hii, wakati vikosi vyote vya serikali na upinzani vikionekana kuheshimu makubaliano ya kusimamisha mapigano yaliyotangazwa wiki hii. Pamoja na hayo, swali linabaki kuwa kama mpango wa amani uliotiwa saini mwaka jana unaweza kuheshimiwa. Mpango huo ulipimwa kuwa dhaifu na ghasia za mjini Juba ambazo zimeua mamia ya watu na kumfanya kiongozi wa upinzani Riek Machar kwenda mafichoni. Mapigano yaliyozuka baina ya vikosi vya Rais Salva Kiir vya SPLM na vikosi vya makamu wa kwanza wa rais Riek Machar ambavyo ni pinzani vya SPLM na kusababisha vifo vya watu 270 kufariki dunia na kusababisha raia 36,000 kukimbia makazi yao. Rais, uh, rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ameahidi kwamba serikali yake itafanya uchunguzi wa kina ili kujua kiini cha mkasa uliosababisha kuuawa kwa maafisa saba wa polisi na polisi mwenzao kaskazini magharibi mwa Kenya jana Alhamisi. Katika taarifa iliyotolewa na ikulu ya Nairobi, Kenyatta alitoa rambirambi kwa jamaa na maafisa jamaa wa maafisa waliuawa na kusema mpaka sasa haijabainika kile kilichosababisha shambulizi hilo. Aidha, Rais Kenyatta aliahidi msaada kwa familia za waathirika. Kufuatia makabiliano makali, maafisa wa kikosi maalum cha Recce walimuua afisa wa polisi mwasi aliyeua wenzake saba. China inatarajia kuongeza uwekezaji wake zaidi katika bahari ya South China na kwa kiwango kikubwa inaongeza matumizi yake ya ulinzi kujihakikishia madai ya kumiliki eneo hilo. Jeshi la maji la ukombozi PLAN liliratibu mwongozo mpya wa kutokomeza makombora mjini Jinchuan siku ya Jumanne, siku ambayo mahakama ya usuluhisho PCA mjini The Hague ilipopitisha kwamba madai ya China kumiliki bahari ya South China ni batili. Mahakama hiyo ipo chini ya mkutano wa Umoja wa Mataifa wa sheria za bahari UNCLOS, ilitoa hukumu kwa kuipatia Ufilipino, ambayo imekuwa ikilalamika kwamba China inadai sehemu ya himaya hiyo ni ya kwake na waandamanaji nchini Korea ya Kusini walimrushia mayai na chupa za maji waziri mkuu wa nchi hiyo Yang Kyo Ahn leo Ijumaa alipojaribu kuwatuliza wananchi katika eneo ambapo Marekani inatarajia kujenga mfumo wa ulinzi wa hali ya juu kukabiliana na makombora uitwao THAAD. Waziri mkuu alisema kuwa serikali itasikiliza maoni ya wananchi kuhusiana na suala hilo. Lakini waandamanaji hao walimjibu kwa kumkejeli na nyimbo zenye hasira, huku ikibidi walinda usalama wake kuwazuia waandamanaji hao. Hatimaye ilibidi waziri mkuu huyo kujificha katika jengo lililo kwenye ukumbi wa mji huo. Hatua ya wizara ya ulinzi ya Korea Kusini wiki hii ya kuidhinisha ujenzi huo imepingwa vikali na wakazi wa kaunti ya kusini mashariki ya Seongju ambapo wanahofia kuwa huenda ujenzi huo ukawa tishio la kuhofia kwa usalama wao hususan kwa sababu ya miale itakayokuwa inatolewa na mfumo huo. naendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc na leo ni ijumaa kama kawaida siku ya mjadala wetu wa live talk ambapo leo kama nilivyoeleza hapo awali msikilizaji tunamulika mzozo wa sudani kusini tunajaribu kuona mzozo huu ulivyoanza unakoelekea na pengine je suluhishi itapatikana mzozo huu wa sudani kusini katika taifa hili changa duniani ambao lilipata uhuru wake julai 9 mwaka 2011 umekwepo kwa muda mrefu. Umoja wa Mataifa hivi sasa una wasiwasi kwamba mapigano yaliyokuwa yanaendelea ya humo huenda yakarudi tena, licha ya sitisho la mapigano liliotangaza kufuatia mapigano makubwa katika mji mkuu, ambapo tunafahamu watu 300 walifariki dunia, na hayo pia yalizungumzwa kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Na onyo hilo basi limetolewa na Harve Lats, ambaye yeye anasema kwamba alizungumza na baraza la usalama akijaribu kuonya kwamba kitu kifanyike kule Sudani Kusini. Nchi nyingine pamoja na Ujerumani na India wamechukua na wamechukua hatua za kuondoa wafanyakazi wao baada ya hili tangazo la kusitisha mapigano. Ujerumani imeondoa raia wake mia moja nchini humo, na Marekani imetumwa wanajeshi 40 kulinda ubalozi wake na kuondoa wafanyakazi wake wasio wa dharura. Wakati huo huo, tunafahamu kwamba makamu rais Rik Machor amelitaka baraza hilo kuwatenganisha yeye na rais Salva Kir. Sasa je, amani ya kudumu itapatikana Sudani Kusini? Kuzungumzia haya, msikilizaji tunao kwenye laini rais wa mashirika yasiyo ya, ya kiserikali nchini Kenya, bwana Tom Hausa ambaye amefuatilia kwa makini kuhusu mzozo huu na baadaye pia tutaungana naye profes Chacha Nyaigoti. Basi hebu nichukue nafasi hii kumkaribisha live talk eh, bwana Tom Hausa. Karibu live talk ya Sauti ya Amerika. Nashukuru sana. Hebu tueleze bwana Tom Hausa, mzozo huu umeufuatilia kwa karibu kabisa, na pengine unaweza ukatueleza jinsi hali inavyoelekea kuwa kwa sasa. Suluhisho la Sudani Kusini ni nini, au pengine tutaweza kuona suluhisho pamoja na wasiwasi uliopo na hatua ya kusitisha mapigano kwa sasa. Asante sana. Nafikiri uh, ukiangalia msoso ulioko huko uh, uh, pande ya Sudan ni kwamba viongozi wa, wa, wa nyadhifa za juu wanatakia mamlaka makubwa bila kuangalia wananchi wenzao wale wa chini wataishi namna gani. Hawajali mambo ya nchi yao, wanajali mambo ya kibinafsi ya kwao. Na pia ukiangalia sana uh, Sudan imeingia kwenye jamii ya, ya muungano wa, wa mashariki Afrika, hiyo dimekuwa changa kabisa kuungana na hiyo muungano wa mashariki a Afrika, na wale wakubwa at wa, wa, wa, wa, wa, wa hizi uh, nchi zingine hawachatiria manani kujaribu kusitiisha um, uh, shida iliyoko katika Sudan kama wangelikuwa wana ile wana haja ya kusimamisha mapigano katika Sudan, ingekuwa mpaka sasa imesimamishwa hayo mapigano yako Sudan. Lakini inakaa ni kama wanachukua mielekeo ya kuwa kugawanyika pia, kama vile wale wanaopigana pale na wananchi wa huko ndio wanaumia zaidi, wananchi ndio wanaumia zaidi. Na ukiangalia okay, Bwana Tom hausa kumekusha kuwa na maombi makubwa kutoka kwenye jumuiya ya kimataifa ya kusitisha mapigano, siku za nyuma yametokea tena sasa. Lakini unaona kama haya masitisho yanayotangazwa yanayo kwenye mabaraza na pengine hawa marais wenyewe, je, watachukua nafasi na hatua zaidi kuhakikisha kwamba hawaelekei kwenye hali ya kurudi tena kwenye mapigano yao ya mwanzo au nini? Hawa marais, ambacho pengine kingefanyika kwa upande wao kupata suluhu ya kudumu? Namba mmoja kwamba, uh, Sudan ilipojiingiza katika, katika hii hutumia ya uh, mashariki ya Afrika, ilijiingiza pale ili waungane na wenzao waweze kuwa na soko kubwa, waweza kufanya vitu pamoja kama vile nchi zilizotangulia si, zimekuwa zikifanya. Na wakisafanya mambo yanayokuwa yanaumiza wananchi, wanafaa kuambiwa na wale marais wengine kwamba mliingia katika hii, ni jamii moja, hayo mnayowafanya si mazuri lakini sasa vile wamewachwa, kwamba eh, kila upande uko na majeshi yake, itakuwa ngumu sana kwa, kwa urais na naibu na wa rais wa Sudani kuelewana kama kila mtu ako na jeshi yake. Ni kama nji mbili zimewekwa si pamoja, na viongozi wawili wanaambiwa kaeni paketini pamoja mfanye ita, itakuwa ngumu sana, kwa sababu kila mtu anaona hako na uwezo wa kijeshi, ako na uwezo wa, wa wa kisiasa. Itakuwa ni ngumu sana uh, kuweza kuwaweka pamoja wafanye kazi pamoja a, a, a, a, a, a, mpaka wakati ule labda itasemekana sasa, lazima wafanye uchaguzi mkuu ili wakuwe na rais mmoja, na ule mwingine mwenye atakuwa ameshindwa kupali kushindwa. Mpaka wakati huo ufike, itakuwa ngumu sana kuwa kuwa na amani huko Sudani. Asante sana bwana uh, Tom Hausa, lakini uh, alikuwa kiongozi wa SPLM, marehemu John Garang, aliwahi kuzungumza kwamba pengine changamoto kubwa ambayo itaikabili Sudan Kusini kabla ya kujitenga ni kuweza kubadilisha vuguvugu eh, vugu ama kile chama cha ukombozi ama jeshi la ukombozi la SPLM kwa watu wa Sudan Kusini, kuweza kuwa ni chama cha kisiasa badala cha uh, mapigano ama cha kijeshi zaidi. Unadhani kwamba hili ndilo uh, linalosababisha hali hii inayoendelea hivi sasa ama kuwa mzuzo wa mtafaruku wa Sudani Kusini? Yes, ni, ni haki kwamba mi, sio haki kwamba nchi yoyote, wananchi wa, wa, wa kawaida wamekubaliwa kuwa na bunduki kwa wingi hata Tanzania iko na Chama cha Mapinduzi na bado ni chama cha kisiasa. Hawatumii awa, nguvu za kupita kiasi ama awadhurumu awa, awa, wenzao kwa sababu ya jina. Lakini je, hii uh, uh, Su southern Sudan iko na shida mingi ya bunduki, kidogo kidogo, zile silaha ndogo ndogo kupatikana kwa mikono ya wananchi, na imejigawa kwa njia ya kikabila ile kitu inaweza kusaidia kwanza nchi ya uh, uh, uh, uh, Sudan Kusini ni zile silaha zote ziko kwenye mikono za wananchi wa kawaida ziondolewe, na pia zile ile uongozi ama zile vyama vya uongozi wa vikuu viwili vya, ama ni chama moja kimegawanyika mara mbili, pia wawaja kuwa ni chama ya wakubwa. Hiyo chama ni wanajeshi ama ni wapiganaji wa wa hawa, wa kijeshi ama wapiganaji wa masiraha kubwa kubwa, kwa sababu siasa sio ya kupigana na, na mapunduki. Siasa ni ya kuzungumzia maendeleo na yale mambo mnafaa kufanya katika hii wakati. Wamepigana tangu wapate uongozi, wamepoteza kisasi hapo katikati, watoto hawaendi zule, hakuna maendeleo yanafanyika, so ila wakati watamaliza vita vyao, wataona wamepoteza muda mrefu, kwa sababu kuna wakati hapo katikati wamepoteza viongozi wa maana sana, kwa sababu ya kukosa herimu, kukosa maendeleo Kosa ku, ku, kuelewa, kujiongoza ni kitu gani Asante sana bwana Tom Hausa. Kipindi ni live talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC na tayari kwenye laini ya simu tumeungana naye Profesa Chacha Nyaigoti kutoka nchini Kenya vile vile. Profesa Chacha Nyaigoti karibu live talk. Profesa, hebu niambie kwa upande wako, tumeangalia huu mzozo wa Sudani Kusini, hii nikiwa ni nchi changa kwa kweli. Mzozo huu unapoendelea kutokea e, wanawake, watoto na raia wa kawaida ndio wanakuwa wahanga wakuu wa haya mapigano. Sasa ukiangalia haya mambo yanavyokwenda, na kuna nchi za jirani hapo, Kenya, Tanzania, Uganda, Rais Museveni hivi karibuni alitangaza kwamba anakwenda kuondoa kwa raia wake walioteseka huku na wanajeshi. Sasa pengine nafasi yao unaiona ikoje kujaribu kumaliza huu mzozo? Maana huu mzozo unaendelea wakati hawa ni wanachama wapya, kama bwana House alivyozungumza, wa jumuiya ya Afrika ya Mashariki. Uh, hata mimi nimeshangazwa sana na kimya cha viongozi wa Afrika Mashariki. Ninafikiri haya mambo ya kwamba nchi ambazo ni wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki, viongozi wao wameshindwa kutafakari e, e, utaratibu wa namna ya kuongoza watu kwa amani, na tumekuwa na utitimba mkubwa sana kwamba sasa watu wanatumia mabavu na kifua. Matatizo haya haya ndiyo yale ambayo tunayaona Burundi. Ni jambo la kusikitisha sana kwamba hizi nchi zetu za Afrika Mashariki tulikuwa tunafikiri kwa kuwa wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki tutakuwa tunapata neema, tutakuwa na eneo kubwa la kufanya biashara na kuwa na amani. Tutakuwa na mahala ambapo raia wa nchi hizi zote sita au nane kama zitakuja kuwa nane watakuwa wanatembea na kusafiri bila wasiwasi, lakini sasa, South Sudani inaonekana kama ni ni ni, ni mtego wa kuua watu, watoto, wanawake, watoto. sasa hivi shule hawafundishi haw pale watu wameanza tena kuwa wakimbizi na walikuwa wakimbizi kwa miaka mingi, wakadai uhuru kutoka Sudani ile kubwa. Sudani ikagawanyika na tulifikiri kwamba tutapata neema na amani. Ninasikitika sana mimi binafsi na nafikiri watu wengi ambao tulikuwa tunashuhudia na kuwaombea ku watu wa Sudani ya kusini eh, ufanisi wa kuweza kujitawala wenyewe, tumeshangazwa na hivi vitendo vya kuendeleza vita vya ubade na ukiangalia suala hili pia Bwana Tom Hausa, kwa upande wako UNICEF yeah. imetangaza hivi sasa kwamba e, vita hivi vya miaka miwili Sudani Kusini vimepelekea karibu watoto milioni moja kuwa wakimbizi. Kamishina mkuu wa UNHCR anasema kwamba hivi sasa e, kuna wakimbizi wapatao karibu, wametangaza kuwa robo ya raia wa Sudani Kusini wanaishi kama wakimbizi ndani na nje ya nchi yao wengi wao nafikiri mmeona na kujidhihirisha hapo nchini Kenya, wengine wakiwa Uganda na Tanzania. Sasa hawa ni watu wengi sana, wanaishi katika uh, madhila. Sasa pengine hata wananchi wa kawaida wanashuhudia haya mambo kwamba yanaendelea, pengine nafasi iliyopo kwanu, kwenu wananchi, tukiacha tu viongozi ambao kila siku wanazungumzwa kwamba hawafanyi ya ziada, ni nini nafasi ya raia wa kawaida katika mzozo kama huu? nafikiri kwamba ukiangalia ukiangazia uh, iki, mambo haya, kama ukiweka kwa kijumla kwa Afrika ya Mashariki, viongozi katikati ya viongozi wengine wa Afrika Mashariki, wanakuwa kwamba wana wanachukua upande mmoja wa, wa, wa, wa, wa wale watu wanawekwa sana huko uh, I mean, uh, I mean, uh, South Sudan wanachukua upande mmoja wanapendelea wana, wana pande moja, kuacha hiyo vita kuendelea kupigana kila wakati. Nase, ukyo, na ce ukiona kama watu wameamia, wame wamekuwa wakimbizi nchi za Kenya, Uganda, Tanzania na mahali pengine kule hiyo ni tirisho ya kwamba wale watu wawili ama vile vyama viwili ama ile jeshi zinapigana, hawana haja, hawachali maisha ya mwana mwananchi wa kawaida wanachali uongozi na u, u, u, ukuu wa kuwa kwenye serikali. Hawaangalii kwamba hii serikali watakuja kuongoza nani, ita, itachukua uh, mkondo mpya. Kama ni watu wangeweza kufikiria vizuri kwamba kila nchi yenye wananchi wa wake, wananchi wa kila nchi ya Afrika Mashariki waweze kuongea na viongozi wao, wawaulize kwa nini majirani wetu na mandugu zetu wanaumia na hakuna kitu wanafanya, hakutakuwa na umuhimu wowote wa kuwa na, na Afrika Mashariki umoja wa Afrika Mashariki. Kama mambo kama haya hatuwezi kuwa tunatatua kama nchi zinazoshikana sina, kuwa nchi kama kwa, kwa, mean, uh, kufanya mambo pamoja. Kwa hivyo kama rais wetu anafaa ambiwa na Wakenya, nendeni mkatatue mambo yako Southern Sudan, na wale wako Tanzania wafanye hivyo hivyo kwa sababu umuhimu wa sisi kushikana ni kufanya mambo pamoja, kusaidiana na kujenga hizi nchi zote, siwe nchi moja siwe, ziweza kufanya biashara pamoja, kuwe na uhuru wa kuvuka barabara kuenda pande ile yingine. Sasa Wakenya ndio hawa wanasikia, wanatafuta njia ya kukimbia waende kwao kurudi Kenya. Wameshaanzisha biashara pale, wamepoteza pesa ngapi? Waganda wanaenda kuchukuliwa pale, kila hiji anachukua watu wake wengi wao walienda pale kwa sababu inji ilikuwa changa na kulikuwa na umuhimu mkubwa wa kuacha biashara na kuendelea. Hayo mali yote wamewachana naye kule, watatoroka kwanza. Watakaporudi hakutakuwa na hiyo vitu. So nafikiri kwamba ndio tuweze kusonga mbele, kwa sababu hiyo ni kama ni kama kaunti moja ya nchi yetu ya Kenya. Tumepeleka wakenya wa wengi, wameenda pale, ndio wamefanya mambo makubwa makubwa, wakipoteza. Kenya imepoteza. So inabidi kila rais wa kila nchi ya Afrika Mashariki akihusishe kikamilifu kumaliza mzozo ulioko Sudan. Asante sana bwana Tom Hausa. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Kipindi ni Live Talk. Leo hii tunamulika Sudani Kusini. Je, amani ya kudumu itapatikana? Ujambo, mimi ni Abdu Shakur Abud wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Siku ya Jumatatu Julai 18 mkutano mkuu wa chama cha Republican cha Marekani unaanza mjini Cleveland, Ohio. Ungana nami nikikuletea ripoti maalum mnamo siku nne za mkutano huo, ambapo wajumbe wanafika kutoka pembe zote za Marekani kumteua mgombea wao wa rais na kutayarisha kanuni za uchaguzi mkuu wa Novemba. Yeah, je, Donald Trump atashinda uteuzi wa chama cha Republican au uteuzi wake utapingwa? Basi fuatilia idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, katika jinsi Marekani inavyopiga kura. Basi msikilizaji, tukiendelea na live talk yetu katika mazungumzo ya mzozo wa Sudani Kusini, moja kwa moja tunaelekea kuangalia eh, wewe msikilizaji, kile ambacho umetuandikia kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Nikianza naye eh, Eric K Jomo anasema hawa viongozi wa Sudani Kusini wadumishe amani. Anasema yeye mwenyewe anakumbuka vita ya kwao Mount Elgon, Kenya, eh, ambapo Uh, alisikia na kuona vitu vingi vilivyosababisha wabubujikwe na machozi. Felician Ruta Bandala anasema anapatikana e, nchini kutoka nchini Tanzania. Anasema suluhu ya kweli itapatikana endapo wanasiasa wataweka maslahi yao pembeni na kujali maslahi ya wananchi na viongozi pia wa Afrika wawe wanashughulika e, wana, wana na tatizo pale linapo tokea na sio kujifanya hawajui. Basi e, katika line ya simu tuna msikilizaji Mpelwa. E, karibu sana msikilizaji wetu, ili kuweza kutoa maoni yako katika live talk hii leo. Asante sana. Mimi kwa majina naitwa Mpelwa Sekera Nyanda, napatikana Geita nchini Tanzania. Jua tu kwamba nataka nitoe tu kitu kimoja, hususan katika nchi ya Sudani Kusini. Mimi najua kama kwamba nchi ya Sudani Kusini, kwanza kitu kimoja cha kusema tu kama kwamba viongozi wote wa Sudani Kusini wajaribu kukaa meza moja, ili wamalize mizozo yao. Maana ukiangalia mizozo kama hii, sidhani kama kwamba wataleta suluhu. Nadhani watakaohangaika zaidi ni wale raia ambao hawana hatia. Nadhani ya kwamba katika mizozo yao inaweza kuisha, isipokuwa kama wakipata upatanishi mzuri, na endapo watakapokaa kwa meza moja, nadhani kama kwamba raia wote watapata amani na amani yenyewe itapatikana mikononi mwa viongozi, watakapokaa meza moja, kama jinsi ya kwamba watakuwa na mitata na mitafaruko. Mitafaruko, nadhani ya kwamba haijengi nadhani ya kwamba katika jinsi ya kwamba mitafaruko yenyewe kama haijengi, inabidi kama kwamba viongozi kama wale wajaribu kuwa na mahusiano mazuri katika jinsi ya kwamba wapatanishe nchi yao ili kusudi ya kwamba watu wasizidi kumwaga damu. Nadhani ya kwamba mtu akimwaga damu, sidhani kwa kwamba kwamba watafaida pale. Kwanza uchumi wao utabukujika, utabu, na uchumi wao utakuwa ni finye, na moja kwa moja pale watakao hangaika ni watoto kwa mabibi pamoja na mababu. Nadhani ya kwamba katika Sudani Kusini wajaribu kuwa wamoja, kuwa wamoja ndio kujenga nchi yao kwa amani na upendo. Basi ipo kujenga amani na upendo, sidhani kama kwamba nchi yao watakuwa watu wenye ushirikiano. Ushirikiano hujengwa kwa watu binafsi na pamoja na viongozi wa kujali kama kwamba na ushirikiano wao. Mimi najua tu kama kwamba nchi yetu, kama nchi yetu ya Tanzania, sidhani kama kwamba ina mizozo. Mizozo yenyewe inamalizwa kwa meza moja ndani ya uongozi pasipo kujali kama nani wasijali kama kwamba waite majirani kuja kuwasuluhisha. Mimi sidhani kama kwamba majirani, mkishindwa nyewe kupatana, sidhani kama kwamba majirani kero zenu watakuja wazimalize kwa. Asante sana Bwana Mpelwa, wamalize matatizo yao na kupata pale. Nakushukuru sana kwa kutoa maoni yako mazuri kabisa, asante sana <coughs> Mpelwa Sekela Kutu Nyanda, kutoka Tanzania akitoa maoni yake. Nikirudi kwa wachambuzi, asante sa asante sana sa Asante sana uh, Profesa Chacha Nyaigoti, kama ulivyosikia hapa, kila mmoja anaona kwamba, au msikilizaji hapa, kwamba viongozi hao wawekwe pamoja, wakae. Lakini tumeshaona tangu eh, mwaka elfu mbili na kumi na tano walishakaa pamoja hawa viongozi, lakini hakuna ambacho kinaonekana kuendelea. Sitisho limewekwa lakini bado jumuia ya kimataifa ina wasiwasi. Je, nini hasa ambacho kinaweza kuondoa haya moja kwa moja? uh... Hakuna njia isipokuwa kuzungumza, lakini kama unavyosema ni ukweli kabisa kwamba hao viongozi wameshapata nafasi na, na fursa nyingi sana za kuweza kuketi pamoja na kuzungumza. Hii IGAD imewaleta pamoja katika mikutano Adis Ababa, Nairobi, kwingineko na sehemu mbalimbali na jumuia ya kimataifa imeshashinikiza hao viongozi wakakutana wakazungumza, na kila mara wanapozungumza wanafanya makubaliano ambayo baada ya kufika kule Juba wanaanza kutifua tu, hawakumbuki yale ambayo walikuwa wamekubaliana kwamba wafanye. Mimi nafikiri wanahitaji kuambia hao vijana wao ambao ndio labda wanaanzisha ukorofi kujua kwamba nchi yao ni lazima iendelee kama nchi moja, na mambo ya ukabila au mtafaruku wa kikabila kati ya kabila moja na kabila jingine, kwa mfano kabila la Nuel na kabila la Dinka na wengineo, haitasaidia south Sudan. South Sudani ni nchi ambayo ilikuwa tayari na rasilimali nyingi sana, ambazo sahizi wananchi wake hawawezi kufaidika kutokana na kuitumia. Asante sana Profesa Chacha. Tuna msikilizaji katika laini ya simu kutoka nchini DRC. Mwende Mwasa, karibu sana Mwende. Asante sana kwa matangazo yenu Voice of America. Mimi naitwa Mende Masa. Tuna maoni yako, Mende Masa, tunakusikiliza. Mende Masa, tuko salama hapa Bukavu tuko salama. Sasa hivi ni saa karibia eh, saa moja za usiku hapa kwetu nam. Muda wetu unazidi kwenda haraka, tuambie maoni yako kuhusu Sudani Kusini, nini ambacho una maoni au ushauri au maswali? Mimi nilikuwa nawaza kwamba eh, tatizo la Sudani Kusini ni kama tatizo tunalo hapa kwetu Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inaomba Wasudani wa kusini wenyewe ndo watathmini hali ya mambo katika nchi yao. Mimi nina mfano mwingi hapa kwetu Kongo. Vita vilivyo eh, eh, Sudan kwa sasa sio vita vya ja Wasudanizi wenyewe, ni vita ambavyo wanaundiwa, ni kama hapa kwetu sisi. Na hiyo imeonyesha kwamba sisi wenyewe tulipenda nchi yetu. Na ndio maana kwa sasa tuna amani. Asante sana Bwana Massa, muda wetu ni mdogo na kushukuru sana. Hapa ndio tunakamilisha sehemu ya kwanza ya matangazo yetu kwa njia ya redio kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. tunasikiliza wote kwa kutusikiliza, ungana nasi katika sehemu ya pili ya matangazo haya kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com. Tukutane huko kumalizia sehemu ya pili tukiwa na wachambuzi wetu Profesa Chacha Nyaigoti na Bwana Tom Hausa. Ni Sunday Shomari, asanteni. Endelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji, katika sehemu yetu ya pili ya matangazo yetu ya Live Talk, ikiwa leo ni siku ya Ijumaa tunaangalia mjadala. Leo hii msikilizaji, tunamulika swala la Sudani Kusini, mzozo huo wa Sudani Kusini ambao uh, viongozi wa nchi hii walisaini makubaliano ya amani mwaka jana 2015 na, na kuunda serikali ya umoja wa kimataifa, lakini hata hivyo licha ya viongozi yao kufikia hatua hiyo bado hali ni tete, na hivi karibuni mapigano yalitokea na kusitishwa. Sasa tunaangalia je, mzozo huu utakwisha vipi? Basi, kuzungumza haya msikilizaji, tunaendelea na sehemu yetu ya pili tukiwa na wachambuzi kutoka nchini Kenya, rais wa mashirika yasiyo ya kiserikali Bwana Tom Hausa, hali kadhalika Profesa Chacha Nyaigoti wako nasi katika Livetalk leo. Basi tukiwa katika sehemu ya pili, karibuni tena na wale wasikilizaji wetu kwenye mtandao www.voaswahili.com, karibuni. Tuendelee na mjadala wetu. Narudi kwako Bwana Chom Hausa, mm. umekuwa ukishiriki na kusimamia kama kiongozi wa mashirika yasiyo ya kiserikali hivi sasa kwa muda mrefu. E, uzoefu wako katika kufanya kazi zako za kila siku, pengine unafikiri nafasi ya mashirika yasiyo ya kiserikali tukiacha sasa viongozi tukiacha wananchi nini nafasi ya mashirika ya kiserikali pengine kusaidia kutanzua baadhi ya mizozo kama hii tunayouona hapa Sudani Kusini? Uh, nikijaribu kufananisha na ile kazi nimekuwa nikifanya ya mashirika ya kijamii, ni kwamba inahitaji kuwa na usalama kwa mashirika ya kijamii kufanya kazi yao, inahitaji kuwa na ushirikiano mzuri na serikali ama na, na polisi kuwa wananchi wa kawaida waweze kufanya kazi ama kufanya maelewano ma, ma pale chini waweze kuelewana ama waweze kutoka kwenye kijiji kimoja kwenda kwenye kijiji kingine. Hayo yote nimezungumzia, hayapatikani huko uh, uh, Southern uh, uh, Sudan uh, hakuna uh, hakuna serikali namba, hakuna serikali ya central government yenye inaweza kusikiza pande zote bila upendeleo wowote. Kumetengenezwa serikali mbili, kwa sababu ule hako na majeshi yake na yule mwingine hako na majeshi yake. Hao ni majeshi mawili hayaelewani. Itakuwa vigumu sana kwa sile kabila kubwa, sile jamii tunatoka kabila kubwa na ile kabila zingine, kukaa kuketi pamoja, kuelewana, kwa sababu katikati yao kuna majeshi. Kwa hivyo, hiyo kazi yenye naafanyika hapa kama ya kijamii itakuwa kidogo sana kwa upande wa Sudan kwa sababu ya ukosefu wa usalama wa wale wananchi wa pale wa kawaida. Asante sana bwana Tom Hausa. Tayari kwenye laini ya simu tunaye Husein Nasoro. Husein Nasoro, karibu Live Talk ya Sauti Amerika. kwa jina naitwa Husein Nasoro, mkazi wa Nzega, Tabora, Tanzania. Nazungumzia swala linaloendelea, yaani ni bila kuprofesa macho wala kuzungumzia kitu chochote, ili swala kwanza sio sahihi, kwa sababu ina maana Ugomvi ni wa hasimu wawili wa, wa ina maana pande mbili eh, rais pamoja na makamu wake. Ina maana akinachozidi mtokea pale, ina maana ni mvutano mkubwa. Mimi nachodhani mkutano mkubwa wa madaraka, watu wa madaraka, kila mtu anataka ina maana asilimia kubwa, na anapata asilimia kubwa, ila anaumia zaidi ni wananchi. Kwa ushauri wangu mimi, kwa sababu namaaankusini wahusika muda u mrefu, kuna mwezi wa ngapi, kama sikosea, walikuwa Tanzania ina maana wale ina maana tunatazamia kama ndugu zetu kuanzia sasa hivi eh, pia na nchi ina maana hizi zingine za za Umoja wa Mataifa, ina maana zilizoku kuangalia ina maana suala linaloendelea Sudani, ina maana kwa sababu kile kwa sababu ina maana suala ilikuwa kubwa wakati wa jeni ilikuwa hapa na kushughulikia ina maana suala dogo, ina maana baadaye ina maana ilikaasiri ina maana maisha yao, kwa sababu ina maana kwa kijana wenyewe hakuna anayeumia zaidi ya mwananchi eh, watoto, kina mama, tunasikia ina maana kila siku watu wanalipuko, watu wanakimbia nchi za watu wanaendea watu wao kule, wenye uwezo waende kuwatoa. Je, wanaobaki ndani wanaelekea wapi na hatima yao ina maana inafikia wapi? Kwa sababu hiyo ni tamko la watu wawili, lakini azungumzia ina maana wahasimu wawili, kwamba jamani, sikisheni wanasitisha, kwa sababu kuna jeshi ambayo inaomwamini na maana rais, na kuna jeshi ambayo inaomwamini na maana makamu wake. Eh, asante sana Bwana Hussein Nasoro. Uh, hebu turudi basi kwa wachambuzi wetu. Naam, mimi nina swali moja kwa moja kwake Profesa Chacha Nyaigoti juu ya mustakabali mzima wa nchi ya Sudani Kusini una tunafahamu kwamba kuna mambo mengi ambayo yanasababisha mzozo huu yakiwemo kugombania ya madaraka, masuala ya kikabila, lakini je, unaonaje pengine historia ya e, nchi hii kwa kuweza kuwa kuwa vitani kwa kipindi cha muda mrefu, ndiyo sababu kuu ya kuendelea kufanyika mapigano? Nafikiri ni historia ni ukweli, lakini zaidi ni uongozi, kwa sababu mbaya rafiki yetu yule aliyekuwa kiongozi shupavu John Gerang alikufa kabla hajaonja hicho kika, lakini nafkiri baada ya hapo uongozi haujashika kani ukawa ni uongozi ambao unaleta watu pamoja. Bado kiongozi anaposhika kwa mfano nafkiri rahisi anajaribu kutumia watu wa upande mmoja na haoni nchi kama ni nchi yenye umoja, nchi ya watu ambao wanafanana, na nchi ambayo na historia hiyo ya mapambano, na mapambano yalikuwa yana azma kwamba wapate uhuru, wajitawale, waweze kutumia rasilimali zao kwa masilahi yao. Sasa hili jambo hawajalitafakari kwa namna ambavyo yule ambaye anashika usukani au hao mababe wawili, sasa waketi pamoja. Tumesha fanya mikutano mara kadhaa ambayo watu wanajaribu kuwashauri namna ambavyo wanaweza kushirikiana na kutumia masilahi yao na ku ajiri watu bila upendeleo, bila kuonyesha kwamba wanapata ku kugandamiza. Kwa sababu nafikiri wasiwasi ya Sudani ya Kusini ni kwamba kiongozi mmoja anapokuwa ndiye anasema jambo, anafikiri kwamba kila watu wanaomfuata yeye ndiyo wanapatikana kufaidika kutokana na utawala huo, na ni lazima wakubali kushirikiana, ni lazima wakubali kugawana madaraka pamoja na masilahi. Asante sana. Sasa nikija kwako, bwana uh, Tom Hausa, kuna wale ambao wanasema kwamba pengine haikuwa busara zaidi kwa nchi hii kupata uhuru wake kuweza kujitegemea kutoka katika serikali ya Sudan. Je, unakubaliana nao kwenye eh, hoja hii? Sikubaliani nao kwa sababu tayari walipoulizwa wafanya mambo yao ya referendum, eh, wao wenyewe walichondoa katika ile nchi kubwa. Kitu ningetaka kuongezea hapo ni kwamba ile kitu italeta amani uh, um, uh, Sudan, ni kwamba jambo la kwanza, wakuwe na serikali ambaye serikali ikisema inamaanisha wakuwe na majeshi na polisi ambaye ni wenye hawana upande, hawaegemei upande wowote wa hiyo. Ndio wale wasauli walioweka pamoja wakati walikuwa wanaandika mkataba ama hii peace accord yao, hawakuangalia kwa sababu unapopea mtu majeshi na huyu umpee mwingine umgawie kidogo na huyo mwingine, hakuna amani, umesema hapo umeleta a wa watu ukiwambia wa kuwa na hii ukile shida ikicauaiaa kuwa na wale wengine, hiyo ni makosa namba moja. Namba nali umoja wamasaifu umekaa miaka kama miwili souhn Sudan, majeshi yao watu wa UN hawachafanikiwa kutoa silaha zile ndogo kwa wananchi kuishi watu wenye wananci vita, wanaongojea hamani, hiyo aima ifanyike pia, na kumalizia hayo yote yakitafanyika huwe na uchaguzi kwa sababu hawa viongozi wawili sasa hawatakuwa na hakuna mwenyako, na jeshi lake jeshi zilao, wawe na uchaguzi nchi hiyo, ndio kuwe na rais mmoja, ndio hiyo nchi iweze kusonga mbele. Vile kunaendelea kupigana nchi mbili, kila mtu nchi moja. Ikiwa na viongozi wawili, kila mtu na majeshi yake, sio ajabu kuona itakuja kugawanyika tena, ikuwe kila mtu amechukua sehemu yake, na sasa hakutakuwa na South Sudan tena. Naam, uh, Profesa Chacha Nyaigoti uh, tumemsikia bwana Tom Hausa amele amezungumzia e, e, kama suluhisho kwamba kuwepo na majeshi yasiyo na upande kwa mazingira yaliyopo Sudani Kusini kwa hali ya mambo e, hali ya ukabila e, watu wake kiujumla ni kitu ambacho unadhani kinawezekana kuwa na majeshi ambayo hayana upande wowote? Lazima hilo jambo liwezekane kwa sababu isipotokea hivyo hali hii ya kuku endelea kupigana itakuwepo, na tutakapokuwa na, tutakapo na kitu ambacho kwa Kiingereza tunaita central command. Ni kwamba hawana central command, kwa hivyo kila mtu anajisikia kwamba ana uwezo kwa, kwa sababu anaporudi katika kambi yake anakuta watu wenye bunduki, anakuta watu ambao wanasema tuna silaha za kutosha, kwa hivyo tunaweza kukabiliana na wale wengine. Nafikiri tunahitaji nchi ya Sudani ya Kusini ijitambue kwamba ili uwe nchi nchi ambayo unaweza kusimama kama nchi, ni lazima usalimishe nguvu zako za kikabila na nguvu zako za kiupande kimwelekeo. Kama mlikuwa makundi matatu matatu, ni lazima yote hayo makundi matatu yarudishwe pamoja, yawe chini ya uongozi wa aina moja ambao unatumia masharti yanayofanana. Lakini sasa, hili jambo linawezekana kweli? Ni lazima liwezekane. Lisipowezekana, hii nchi haitakuwepo watu watazidi kuuwawa, watu watazidi kurudi huku Kenya kama wakimbizi, wengine wanaenda e, Ethiopia, wengine wanaenda kama Uganda na wana kwingineko. Kwa hivyo ni kwamba hii nchi basi hainge kuwepo, hiyo nchi haitakuweko kama hilo tambo la kuwa na central command ya majeshi na polisi haiwezekani. Hiyo nchi hatimaye itagawanyika tena, ile jeshi la pande hile itapata pat, pat, sehemu yake la nchi na hii pande hii kwa sababu wakiwa ha, kama hao wanaelewana wala wengine pande wanaelewana, itakuwa sasa pia wanataka kuwa na hii ingine mbili kutoka kwa sasa Sudani, nchi moja. Kwa hivyo lazima Umoja wa Kimataifa uh, uh, uh, Jumuiya ya East Africa wakuja pamoja watafute namna watakuwa na serikali na majeshi na polisi ambaye haiegemei upande wowote. Asante sana. Basi moja kwa moja nimkaribishe Kirui Eric kutoka nchini Kenya. Karibu Live Talk ya Sauti ya America, Kirui sana kupata fursa hii fursa hii kuongea nanyi nikiwa hapa kijiji cha Kuenet, hapa Kenya. Tuambie maoni yako au maswali yako, karibu sana. Ninashukuru sana tu, ningependa kuongelea kuhusiana na South uh, Sudan, jinzi machafuka yanapendelea huko, jambo ambalo kabisa lingepaa lishughulikiwa kabisa, ili kuokoa nchi hiyo ni kuhusiana na katiba. Katiba ndio linaloangamiza nchi hiyo. Asante sana swala na wewe ni katiba. Asante na kushukuru msikilizaji, yeah. kipindi ni Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi ni Sandey Chomari ikiwa na mwenzangu Idi Ligongo hapo moja kwa moja. Kwanza, kwanza tusikilize ujumbe kabla tujaendelea. Mimi ni BMJ Mridhi wa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kuanzia Jumatatu tarehe 18 mwezi huu, mkutano mkuu wa kitaifa wa chama cha Republican utaanza mjini Cleveland, Ohio. Wajumbe watatoka pembe zote za Marekani ili kumteua mgombea wa chama atakayepeperusha bendera ya Warepublican na pia kuunda kanuni zitakazotumika katika uchaguzi utakaofanyika mwezi Novemba. Wiki moja baada ya hapo, chama cha Democratic kitafanya vivyo hivyo. Jiunge nami pamoja na timu nzima ya sauti ya Amerika tukikuletea habari na vidokezo vitakavyokuwa vikichipuka kutoka kwa mikutano hiyo ya vyama vya kisiasa hapa Marekani. Vilevile pata kujua jinsi Wamarekani wanavyopiga kura kwa kutusikiliza na kututazama. Yote hayo utayapata papa hapa katika idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Asante sana. Basi tukirudi tena kwenye Facebook, hapa Idi Ligongo, naona mambo yanazidi kuendelea. Tunafikisha watu wangapi sasa wanaoendelea kupenda? Naam, hivi sasa tunafikisha watu nusu milioni katika ukurasa wetu wa Facebook, na vilevile tunaendelea kukuomba wewe msikilizaji e, kutufanikisha tuweze kufika e, lengo la milioni moja hivi sasa, na hapo baadaye tutatangaza lengo lingine, lakini lengo hivi sasa ni kufikia watu milioni moja. Kwa hiyo tunahitaji msaada wako uweze kutuvusha hapo moja kwa moja katika Facebook. Mimi nikianza naye uh, King Majuto anasema anapatikana maeneo ya Geita, anasema Salva Kiir na Machar wanapaswa kudhibiti mapigano yanayotokea huko Sudani Kusini. Mimi ni naye Lawen Alawey yuko kule Ndanda, anasema jamani, hulo swala la mzozo wa Sudani ni lazima wakubaliane maswala yatakayoleta amani kwa viongozi wenyewe wakubwa Joel Banaba anasema yuko safarini nchini Msumbiji, anasema Umoja wa Mataifa mpaka maafa yatokee ndio wanapiga kelele. Viongozi wa Afrika wanapenda maslahi yao binafsi, kujali wananchi. Afrika iko wapi? Waafrika wenzao wanauana. Naye Miraji Mwana Kibinda, Morogoro, Tanzania, anasema bwana, mimi kama ni amri yangu, viongozi wote watolewe madarakani, ufanyike uchaguzi mpya kupata rais mwingine kabisa. Huyu hapa ni Onesi Mehema, Usangi, Kilimanjaro, anasema mzozo wa Sudani Kusini unapaswa kuangaliwa kwa jicho la tatu, ikiwezekana la nne, la tano, mpaka la sita. Haya, kazi kwelikweli. Wajumbe wasikilizaji wetu kwenye Facebook, asanteni sana, endeleeni e, kutuma maoni haya. Mjadala huu hawezi kuisha wakati huu unao jingine hapo hili kwa. Naam, sasa kuna msikilizaji wetu kwenye line Musa Chilumba, karibu sana Musa Chilumba. Musa Chilumba, karibu sana katika live talk hapa Tanzania. Karibu Musa, utoe maoni yako. Musa Chilumba cha kuomba sasa hivi wakina mama naona bwana wao wenyewe viongozi wanakuwa wako juu zaidi, naona hata wanaoumia zaidi ni watoto na kina mama kwao. Mi nachokiomba Umoja wa Mataifa ile swala lisimamie katika upande wa ulinzi na usalama, kama wanawezekana wa kuchukua majeshi katika nchi jirani, naomba ile swala lifanyie kazi kwa kwa jicho la tatu, maana ukiachia hivihivi, kwa hiyo mwaka alikuwa makubwa sana, basi wao kuonyeka kwa wenyewe, swala la kupelea mapato yao itakuwa ni ngumu sana. Naomba Umoja wa Mataifa lile swala wasimamie. Asante sana bwana Chilumba wa Morogoro. Pia tunaye kwenye laini ya simu King Majuto kutoka Geita, Tanzania. Karibu livetalk King Majuto. Asante sana kazi njema, siku mwema. Asante sana King Majuto, karibu livetalk ya Sauti Amerika. Asante sana kwa, kwa majina yangu naitwa King Majuto, niko Geita. Mimi binafsi huu mgogoro wa Sudani Kusini navyoonelea mimi, yawezekana kabisa Kukawa, kukawa hakuna maelewano kati ya Salva Kiir pamoja na Machar, japokuwa waliweka makubaliano ya kusitisha mapigano, lakini binafsi sahisi yawezekana wametofautiana wa na, kila jeshi linataka lionyeshe kwamba yaani, ma-kwanza majeshi kwa majeshi yanataka yapambane yaonyeshe kwamba yana ya, ugovu kuliko jeshi la mtu mwingine. Nafikiri cha kufanya hawa viongozi wote wawili, pamoja rais na makamu wake waangerejea meza ya mazungumzo, wakakaa kwa pamoja, wakakubaliana pawepo na jeshi moja tu ambayo jeshi kuu awe ni raisi. Lakini panapokuwa na jeshi la upande wa makamu na jeshi upande uh, wa raisi, lazima tu mgongano wa kijeshi utakuwepo, ni lazima. Asante sana King Majuto kutoka kule Geita, Tanzania. Haya, nikirudi, karibu uh, sana Geita, asante sana, uh, sana. Haya, hii nimesikia baadhi ya maoni. E, watu wengine wakipendekeza kabisa kwamba labda kuwe na katiba mpya labda tuwe, waweze kuondoa hao viongozi pengine hiyo inaweza ikabadilisha kabisa haya mambo sasa. Wachambuzi, nikirudi kwako Profesa Chacha Nyaigoti, kwa upande wake Salva Kiir ametangaza kabisa kuwaruhusu na kutoa msamaha kwa wale wanajeshi waasi, kwamba wamesamehewa, wanaweza kurudi pengine unafikiri hilo ni mojawapo ya mambo ambayo anaweza kupeleka kufanikisha kabisa, au kama baadhi ya wasikilizaji wanavyosema, katiba mpya nchini humo na kubadilisha kabisa hawa viongozi? Uh, mi nafikiri ni lazima wawe na uwezo wa kusamehe, ni ukweli, lakini suala kuu ni kwamba ukisha samehe alafu warudi waendelee kufanya vita na vurugu, bado hautakuwa umesaidia kitu chochote. Tunahitaji kuhakikisha kwamba utaratibu na sera maalum zimewekwa ili ziweze kusaidia kuchangia katika uh, kutoa amani na mwelekeo wa kitawala, pamoja na kutafuta mali, kwa sababu wanagombana, wanauana kwa sababu ya ukubwa wa utawala na muongozi kuwa na maofisi makubwa na majimbo makubwa, lakini zaidi zaidi pia niaa mali, ili kuupora mali. Maanake kuna uporaji mkubwa sana wa mali eh, eh, eh, eh, South Sudan. Na hali hii ya kwamba tuwe na katiba mpya, katiba ipo, katiba ile ambayo ilikuwepo oleta uhuru na jinsi ambavyo walikubaliana, na pamoja na hiyo katiba, kumekuwa na mikataba mingi sana ya makubaliano ambayo saa hizi imetumika kuwaleta pamoja katika mazungumzo, na sidhani kwamba kuna jambo ambalo halijafanywa kirasmi kufuatana na utaratibu wa sheria. Sheria ipo, nafikiri tunahitaji tu namna ya kwa kuhakikisha kwamba hiyo sheria watu wanaitii na kuithibiti, na kwamba wale ambao wamepewa majukumu ya polisi kulinda watu wanalinda watu badala ya kuwaua. Asante sana, asante sana. Uh, nikisikiliza hapa upande mwingine ni kwamba tunaye msikilizaji kutoka Morogoro, Miraji Mwana Kibinda. Eh, uh, hebu karibu Miraji Sauti Amerika, nini maoni yako msikilizaji kutoka Morogoro? Binafsi mimi kama mimi, mgogoro huu wa Sudani Kusini ningependelea kwamba hawa watu wawili wenye makundi hasimu ni muda mrefu wanapatanishwa, lakini hali inakuwa vile vile. Ningeomba kuna kama kuna uwezekano, hawa viongozi wote waondolewe madarakani, haya makundi ya vuzo, kufanyike uchaguzi huru ambao huhusiani na kundi lolote, amani ya kudumu Sudani Kusini itakuwepo. Lakini hawa watu mahasimu kama watakuwepo kila siku kila pande zitaendelea kusuguana na kusababisha mauaji mengi kwa, kwa wananchi wasiokuwa na hatia kwa sababu ya watu wawili. Lakini ingekuwa uwezo mzuri, akiondolewa madarakani na uchambuzi ukafanyika kwa huru, ingekuwa jambo zuri sana, inavyoonelea aya. Asante sana, Miraji Mwana Kibinda kutoka Tanzania. Nikirudi kwenu wachambuzi, Bwana Toma Ay. Hausa Tumepata taarifa yeah, za siku ya Jumatatu wiki hii, katibu mkuu wa jumuia wa nchi za Kiarabu Ahmed Abul Gait alizitaka pande hizi hasimu kujizuia kabisa na kuwataka kusimamisha mapigano, waelewane. Hii ni nchi changa. Sasa wito wa kimataifa unatoka kila bahala, si sehemu moja, lakini bado hali ni tete, bado kuna wasiwasi Juba. Pengine haya mapendekezo ambayo unayazungumza kwa upande mwingine, kuna nafasi gani hasa ya kuweza kupata usuluhisho wa kweli, hasa ukizingatia kwamba silaha silaha nyingi zinapatikana miongoni mwa watu, miongoni mwa hawa wanajeshi na jumuiya na, na, na, na, na ya watu wa sudani kusini? Swala so zima la silaha nayo limekuwa likizungumzwa kwamba ziondolewe kutoka kwa hawa watu wa sudani kusini, lakini je, hilo linatekelezeka? Maana mazungumzo yamekuwa ni mengi, lakini utekelezaji inakuwa bado ni mgumu. Itakuwa ngumu sana kwa jumuiya ya kimataifa kutumia maneno ya kuongea kwenye kutuma uchumbe kwao, kwamba wacha kupigana na wa awale wahazi wawili wakubali kuwacha mapigano. Jambo kubwa wangelifanya ni kujaribu kuwawekea vikwazo vya aina fulani vikwazo vya aina fulani vyenye vitaweza wale wanashiriki kwenye yale mapigano, wale wakuu wenye wa hizo jeshi wa, wa, mbili waweze kuona bila hayo, yale vile vikwazo wamewekewa siwazuie hao kuweza kuendeleza hizi vita. Bila hivyo itakuwa ngumu sana kusikiza mtu yoyote, kwa sababu kila mmoja wao anajiona kuwa yeye ndio anafaa kuwa kule mahali yuko, ule mwingine ako pale. Kinyume na, na matakwa ya wananchi wa, wa, wa kawaida wa Sudan. Kwa hivyo mi nafikiri wako na uwezo ya, ya, ya, ya, ya, tumia ya kimataifa iko na uwezo wa kuweka vikwazo, wa kutuma majeshi kiasi na wale watu wako Sudan, na kuchukua na silaha kila siku kwa mikono ya raia, ndipo waweze kuweza ile nchi kuwe na watu wanaangaliana, wanazungumziana na wawekee vikwazo kwamba lazima wafanye tambo fulani na fulani, ili waweze kuendelea na uchaguzi unao kuwa unaongotewa kwa muda mrefu. Lakini kwa mambo ya kuongea kutoka mahali wako bila mba, aina yoyote ya vikwazo haitaweza kusaidia Southern Sudan. Lakini pia kuna swala kama ulivyozungumza umegusia swala la walinda amani, swala la yeah, walinda amani limetamkwa mara nyingi kwamba kumekuwa na changamoto, changamoto yeah, za ukosefu wa silaha, changamoto za kufanya kazi yao na pengine hili swala la walinda amani labda kwa upande mwingine limeonekana kama sio suala ambalo limekuwa la ufanisi sana kwa sababu hata kule Kongo walinda amani wamekuwa wakilaumiwa sana katika siku za karibuni. Unafikiri nini ambacho kinaweza kufanyika kwa upande huo walinda amani cha zaidi? Na mambo ya kwanza ni kwamba ukiangalia South Sudan kwa sasa hivi, tangu wapata uongozi wanategemea mambo yote mambo makubwa makubwa kutoka kwa wa nchi zingine hawa, hawana industri zao za kuweza kumanufakta chakula zao, kuweza kufanya mambo bila kutegemea nchi yoyote. Wana mafuta ndio, lakini hawawezi kusafisha yale mafuta mpaka wategemee nchi zingine kuyasafisha na kuyatumia. Kama hizo vikwazo so, wakiwekewa mpaka iwe ni ngumu, ngumu serikali yoyote kwa hawa wawili kuweza kusonga, kuamini kufanya chochote, kwa sababu hawana hawana nguvu ya aina yoyote watakubali kuketi pamoja kwa sababu tayari wananchi karibu nusu wameshaenda kwa kambi ya wakimbizi. Kwa nini wasichungwe kwa hizo kambi za wakimbizi? hao hao wachungwe na nchi za kimata nchi za kimataifa waweze kuwekea vikwazo wale wenye wamepaki kwa mapigano. Zile risasi wako nazo so, zitaisha zile bunduki wako nazo so, zinapitia wapi, ziende wapi, zifike southern Sudan? Kuna nchi ambazo zenye ziko chini chini yasijionyeshe, zinawauzia, zinafaidika katika vita ya southern Sudan. Wawache kuangalia umuhimu wa kuuza silaha ndogo ndogo waweza kuangalia umuhimu wa binadamu wa Sudanisi hivyo tunaweza saidia watu wa Sudani. Na pengine, Bwana Tom Hausa, kwa upande wako, ukiangalia uongozi uliopo sasa eh, na uongozi uliotangulia wakati wa John Garang, pengine nini ambacho kinakosekana hapa katika huu uongozi unaouona, na wewe nauona kwamba kiongozi uh, marehemu Garang alikuwa kiongozi aliyokuwa anapendwa kwa watu wote wa, wa weusi ama weyewenye katika South Sudan wote, kabila zote mbili zilikuwa zinampenda sana. Nafikiri wakati ule alipoondoka kwa kigavra na haku amepata mamlaka, amepata madaraka, atapata serikali aweze kuweka serikali yake ya kwamba huyu atakuwa pale, huyu hawe hivi, walipaki wakiji, waki, wakipigania nafasi yake hakukukuwa na mpangilio wowote kwa sababu hakuwa na serikali ya kuwata mpangilio, so walipaki, wakati walipewa uhuru, wakawa waka, waka, kila mtu sasa wakagawanyika, ilo umoja ikaisha, shida ikaanzia pale. So ukabila wao, ilo ukabila uko South Sudan sasa hivi ndio shida kubwa, kwa sababu ilo kabila mbili hao wenyewe hawapendani. Asante sana, tuna msikilizaji la wena Ramadhani, karibu sana. Msikilizaji, karibu live talk. Eh, nachokiona mimi pale Sudan pale, natakiwa viongozi wakubwa wale viongozi wakubwa wakubwa wale, nabidi wakae meza moja, wapatane, yani abaziane kitu ambacho hakitaumiza raia wa pale, kwa sababu wanapo wanapotokea yale machafuko, wanaumia pale ni raia ambaye hawana hatia. Asante sana, sana, sana bwana Lawena Ramadhani. Swali langu nilielekeze moja kwa moja kwa Profesa Chacha ni kwamba tunafahamu hapo Kenya wapo eh, wakimbizi wengi, ama wale watu wenye asili ya Sudani Kusini. Je, unaonaje, mmoja wao pengine harakati ambazo zimekuwa zikifanywa hapo, unadhani kwamba wanawajibika ipasavyo kuhakikisha eh, asilia yao kule wanakotokea kunaendelea kuwa na amani na si machafuko kama yanayoendelea hivi sasa. Wamekuwa wakijaribu, lakini nafikiri labda wanahitaji ku, kujaribu zaidi, kwa sababu hii nchi ni nchi ambayo kwa kweli, kama wangekuwa na amani wote wangefaidika. Sasa ninapokutana na baadhi yao hapa Nairobi, naona wengine wameishazoea kukaa Nairobi, wengine wamezoea tu kukaa maisha haya ambayo of course wakishakuja huku zamani walikuwa wanapata vihela kidogo kutoka kwa shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa, na mara nyingi utakuta kwamba labda wamezoea tu kukaa maisha ambayo hawataki kufikiria kwamba wana majukumu ya kutekeleza ili nchi yao iweze kupata amani na waweze kurudi nyumbani wote na watoto wao pamoja na kukaa na wenzao wale waliobaki ambao hawakuondoka na wale wengine waliotokea nchi nyingine. Tunahitaji, hata hivyo, nafikiri eh, tunahitaji harakati za mirengo mbalimbali pamoja na, na kuwahimiza hao viongozi ambao sasa hivi ni kama wana majeshi ambayo hayakubaliani na wanapigana kuambia kwamba wakae pamoja. Tunahitaji hao wote wahamasishwe, hata wananchi na raia wa kawaida wahamasishwe, ili wawaambie <coughs> hao viongozi wao kwamba hawawezi kuishi namna hii na hawawezi kukubali kutenganishwa kwa sababu ya tamaa za kutaka uongozi na madaraka. Na Bwana Tom Hausa, kwa kumalizia, nini ambacho yeah, ungesema kumalizia mjadala huu walitu wetu wa leo kuhusu Sudani Kusini unatarudia hiyo nasema nini ambacho unaweza kusema kwa kumalizia kabisa, mjadala wetu huo leo? Tunafika mwisho wa matangazo yetu kuhusu sudani kusini, kichofanyike. Ningependa kusema kwamba wale wasudanisi wenye wanaishi nchi kama Kenya, Uganda, Tanzania na nchi zingine, na ni wengi kama hapa Kenya, waweze kukutana, wafanye mikakati yao, watoke hapa kama uchumbe wa wasudanisi wameelewana, wakiwa hapa, wakiwa wametoka zile kabila mbili za kwao na wengine wao kwa mitandao waelewane, warudi kwao, wakalisha wale watu chini, waambia, tumekuja, sisi ni wa sehemu hizi mbili, tumeelewana, sisi tumeona ni muhimu tukae pamoja. Asante sana, asante sana, sana Profesa uh, Bwana Tom Hausa, hali kadhalika Profesa Chacha Nyaigonti, kushiriki kwenye live talk hii leo hapa. Ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kwa njia ya internet, kweniaba wote walishiriki matangazo, mwelekezi Edwin Collins, msaidizi Nelis Limo, Fundi mitambo Curtis Binam hapa studio. Mimi ni Sandey Shomari, mimi ni Ed Ligongo. Tunawatakieni wote usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC.