Imetimia saa mbili usiku saa za Afrika ya Kati, saa tatu usiku saa za Afrika Mashariki, na zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Msomaji ni mimi BMJ Mridhi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amesema wakati wa mazungumzo yake na waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Lavrov kwamba mashambulizi ya Nice huko Ufaransa yaliyotokea hiyo jana yanaonyesha ongezeko la haja ya kuchukua hatua zaidi ili kuondoa ugaidi hasa nchini Syria. Kerry anatembelea Moscow katika hatua ya kutafuta uungaji mkono wa Russia katika operesheni za kupambana na ugaidi nchini Syria licha ya kuzorota kwa uhusiano wa Marekani na Russia kutokana na mzozo wa Ukraine. NATO pamoja na mambo mengine ambayo yameziacha ya pande hizo mbili zikiwa aziaminiani. Kerry na rais wa Rusia Vladimir Putin walikutana wa Alhamisi usiku kuzungumzia mzozo wa Siria. Kerry amesema kwamba mazungumzo yao yalikuwa makini na yenye uwazi, lakini msemaji wa Kremlin anasema wawili hao hawakuzungumzia moja kwa moja ushirikiano wa kijeshi huko Siria. Wakati huo huo, mji mkuu wa Sudani ya kusini ulikuwa mtulivu leo wakati vikosi vyote vya serikali na upinzani vikionekana kuheshimu makubaliano ya kusimamisha mapigano yaliyotangazwa wiki hii. Pamoja na hayo, swali linabaki kuwa kama mpango wa amani uliotiwa saini mwaka jana utaweza kuheshimiwa. Mpango huo ulipimwa kuwa dhaifu na ghasia za mjini Juba ambazo zimeua mamia ya watu. Na kumfanya kiongozi wa upinzani Riek Machar kwenda mafichoni. Mapigano yaliyozuka baina ya vikosi vya serikali ya Salva Kiir ya SPLM na vikosi vya makamu wa kwanza wa rais Riek Machar ambaye ni ambayo ni, mpinzani wa, ambayo ni pinzani ya SPLM na kusababisha vifo vya watu 270 na kusababisha raia elfu 36 kukimbia makazi yao. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ameahidi kwamba serikali yake itafanya uchunguzi wa kina ili kujua kiini cha mkasa uliosababisha kuuawa kuuawa kwa, kwa maafisa saba wa polisi na polisi mwenzao kaskazini magharibi mwa Kenya jana Alhamisi. Katika taarifa iliyotolewa na ikulu ya Nairobi, Kenyatta alitoa rambirambi rambi zake kwa jamaa na marafiki wa maafisa waliouawa na kusema kwamba mpaka sasa haijabainika kile kilichopelekea shambulizi hilo. Aidha, rais huyu aliahidi kwamba atatoa msaada kwa familia za waathiriwa, kufuatia makabiliano makali. Maafisa wa polisi maalum kama Reke ambao wanajulikana kama Reke walimuua polisi mwasi aliyeua wenzake saba, na kuteka nyara kituo cha polisi kilicho katika kaunti ya Pokot magharibi kwa muda wa saa nane. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, tukitangaza kutoka hapa Washington kupitia 107.5 FM Nairobi. China inatarajia kuongeza uwekezaji wake katika bahari ya South China na kwa kiwango kikubwa inaongeza matumizi yake ya ulinzi kujihakikishia madai ya kumiliki eneo hilo. Jeshi la maji la ukombozi la PLAN liliratibu mwongozo mpya wa kutokomeza makombora mjini Yun, Yinchuan siku ya Jumanne, siku ambayo mahakama ya usuluhisho ya PCA mjini The Hague ilipitisha kwamba madai ya China kumiliki bahari ya South China ni batili. Mahakama hiyo ipo chini ya mkutano wa Umoja wa Mataifa wa sheria za bahari maarufu kama UNCLOS ilitoa hukumu kwa kuipatia Ufilipino ambayo imekuwa ikilalamika kwamba China inadai sehemu ya himaya hiyo yake. Na hizo, msikilizaji, zimekuwa ni habari za zilizo muhimu za dunia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Tunakuomba usiondoke kando ya redio yako, kwani hivi punde utaungana naye Mkamiti Kibayasi akikuletea makala ya kwa undani. Mimi ni BMJ Mridhi. Saa tatu na dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu, karibu msikilizaji, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani na VOA. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na hapa studio leo, ninashirikiana naye mwenzangu BMJ Moridhi. Vilevile katika laini ya simu tutakuwa naye Salom Hanore na Pamela Asei kutoka Ufaransa. Msikilizaji, kwa undani leo tunaangalia mashambulizi ya ugaidi yaliyotokea katika mji wa Nice nchini Ufaransa na baadaye tutaangalia kuhusiana na siasa zinazoendelea hapa nchini Marekani. Tuanze na mashambulizi haya ya kigaidi Ufaransa. Imepata mashambulizi ya ugaidi mara kwa mara katika kipindi cha miezi kumi na minane iliyopita ambayo yamesababisha vifo vya watu wasiopungua 230 na mamia kadhaa kujeruhiwa. Rais wa Ufaransa Francois Hollande alitangaza hali ya dharura kitaifa hapo Novemba mwaka jana baada ya shambulizi la Paris ambalo lilikuwa shambulizi kubwa lililosababisha vifo vya watu kadhaa. Na leo Ijumaa katika televisheni zote za hapa Marekani na kwingineko na mitandao ya kijamii pia, rais Hollande aliongeza amri ambayo ilikuwa inatarajiwa kumalizika Julai 26 kwa miezi mitatu mingine, baada ya shambulizi lililotokea jana Alhamis katika siku inayojulikana kama Bastille Day katika mji wa Nice nchini Ufaransa. Basi kwa mujibu wa taarifa kutoka kwa waandishi wa VOA kama nilivyokueleza, Ufaransa imeshambuliwa mara kadhaa. Yafuatayo ni baadhi tu ya mashambulizi yaliyotokea nchini humo tangu Januari mwaka jana, wakati magaidi walipowaua waandishi wa habari 11 katika ofisi za gazeti la Charlie Hebdo huko Paris. Nianze na hili tukio la sasa hivi lililotokea jana Julai 14 mwaka huu, ambapo dereva mmoja wa lori aliua watu 84 na kwa jeruhi zaidi ya mia moja wengine wakati alipoendesha gari kwa mwendo kasi katika umati wa watu uliokusanyika katika sherehe za siku ya Bastil, siku kuu ya uhuru wa Ufaransa, ambapo watu hujumuika pamoja siku nzima katika sherehe hizi zinazojumuisha kazi mbalimbali mbali kama gwaride na familia pamoja kwa michezo ya watoto na kula nyama choma au vyakula mbalimbali vya kiasili. Na pale kiza kinapoingia, watu hukusanyika katika maeneo maalum wakisubiri kurushwa kwa fataki. Kwa mujibu wa mwendesha mashtaka katika matukio ya kupinga ugaidi wa Ufaransa, Francois Mollens alisema saa chache zilizopita kwamba shambulizi hili baya limesababisha vifo vya watu themanini na wanne wakiwemo watoto kumi. Idadi ya watu waliokuwa mahututi mpaka sasa imeshuka kutoka hamsini na wawili hadi 25 na majeruhi ni mia mbili na moja. Nikirudi tena kwenye ripoti ya waandishi wa VOA ni kwamba Juni 13 uh, mwaka huu kulitokea shambulizi jingine huko huko nchini Ufaransa, kilomita 55 uh, magharibi ya Paris uh, shambulizi ambalo lilidaiwa kufanywa na kundi la Islamic State, na vilevile vile Januari 7 mwaka huu wanamgambo walifanya shambulizi jingine nchini humo Ufaransa. Na tukirudi nyuma tena, Januari mosi, kulitokea shambulizi jingine huko nchini Ufaransa. Hali kadhalika, Novemba 13 mpaka kumi na nne mwaka jana. Ufaransa ilishambuliwa tena ambapo watu saba wenye silaha pamoja na wajitoa muhanga wa kujitolea walifanya mashambulizi mabaya kote katika mji mkuu wa Ufaransa na kuua watu wasiopungua mia moja na thelathini na kujeruhi zaidi ya mia tatu na hamsini. Agosti 21 mwaka jana kulitokea shambulizi jingine ambapo hili lilihusisha uh, treni ya mwendokasi iliyokuwa ikisafiri kutoka Amsterdam kuelekea Paris, Ufaransa, ambayo ili ili kulikuwa na majeruhi watatu. Na Juni 26 mwaka jana pia lilitokea shambulizi jingine katika uh, kituo kimoja cha gesi huko Ufaransa kinachomilikiwa na Marekani, ambapo washambuliaji walienda kushambulia kituo hicho. Hali kadhalika mashambulizi yakiwa bado yanaendelea kutokea katika nchi hiyo. April 19 mwaka jana pia kulitokea shambulizi jingine tena ambalo lilisababisha vifo vya watu kadhaa. Februari tatu mwaka 2015 pia lilitokea shambulizi katika, katika nchi hiyo ya Ufaransa, na vilevile vile Januari saba mpaka tisa mwaka jana lilitokea shambulizi jingine lililosababisha maafa. Basi utaona kwamba nchi hii imekuwa ikipata mashambulizi ya kujirudia na kujirudia na kusababisha vifo vya watu wasiokuwa na hatia, na kama nilivyosema awali ni kwamba katika miezi kumi na minane mashambulizi kadhaa yamekuwa yakitokea nchini humo. Basi nirudi kwako, uh, Salum Hanore, hebu tueleze baada ya shambulizi hili la jana kutokea, hali ipo vipi katika eneo ulilopo hivi sasa? Asante uh, sana. Asante sana ndugu mtangazaji. Uh, uh, hali kwa sasa si nzuri sana, niseme vile, kwa sababu uh, unajua miji ya Ufaransa mingi watu wamezoea sana kufanya uh, uh, mambo yao waki, wakienda huku na kule kutafuta riziki ya kila siku. Ni miji ambayo pia imezoea kuwa na ule uchangamfu mkubwa sana, lakini kulingana na tukio ambalo limetokea jana, uh, uh, kwa kweli watu hata kwenye treni wamepungua yaani hakuna watu wengi, hata kwenye sehemu za maduka, kwa sababu serikali pia ilitangaza katika eneo hili. Na bahati nzuri kabisa, nilikuwa nimesafiri kutoka Paris, uh, uh, kwenda huku chini kabisa na na na, na, na na na kundi la shule kwa ajili ya ziara fulani fulani katika miji ya Ufaransa pia. Kwa hiyo kwa sasa hivi inavyoongea na nyii niko kwenye mji wanaoita wa Montpellier, ni, ni, ni, ni, ni, ni, uh, ni jimbo jingine la Ufaransa ambalo liko kusini kabisa mwa Ufaransa ambalo ni, ni, ni, kuna umbali wa kama masaa manne hivi kutoka hapa na, na, na, na, na, na, na eneo ambalo hilo tukio limetokea, hiyo uh, jana, kwa hiyo Uh, uh, katika pitapita pita zangu na na, na, na wanafunzi wengine tumeona polisi maeneo mengi wakiwa wa, wa, wa, wako kwenye hali ya tahadhari kabisa huku uh, uh, wakizunguka zunguka kwenye makundi ya watu ambako wameonekana kwamba walikuwa wa, wa, wakiendelea ku, uh, kufanya shughuli zao za kiusalama zaidi sana. Kwa hiyo kwa ujumla, hali haijakaa vizuri, watu wameambiwa waendelee kuikaa nyumbani ili kwamba Kukua, kuki, kuki, kuki, ili wahakikishe kwamba kutokei tukio kama hili ambalo limeua watu wengi sana, uh, uh, ukilinganisha na lile tukio la Paris, ambapo muda bado ni mdogo, na kama ambavyo umesema kwamba ile uh, ile hali ya tahadhari ambayo ilikuwa imewekwa na serikali kwamba ilikuwa imalizike mwishoni mwa mwezi huu, imeongezwa tena mpaka miezi mitatu baadaye. Kwa hiyo hicho kinaashiria kwamba bado hali kabisa sio nzuri sana katika ndio. Na, uh, nashukuru Salum, endelea kuwepo nasi katika laini ya simu. Msikilizaji, ni kwamba Sauti ya Amerika inajaribu kuwatafuta wazungumzaji wa Kiswahili wanaoishi nchini Ufaransa, ili kuweza kujua kwa undani hali inavyoendelea huko, lakini mpaka hivi sasa ninavyozungumza nimeweza kumpata Pamela Asei yeye yupo Paris, ni Mtanzania na vile vile ni katibu wa watanzania huko Ufaransa. Pamela he, hebu tuangalie kwanza, wewe kama kiongozi, baada ya kupata tukio hili, mmeweza kujaribu kuangalia watanzania katika mji wa Nice au maeneo ya jirani wapo salama au wapo waliohusika katika shambulizi lililotokea jana, wameathiriwa? Um, tuna bahati kwamba katika jumuia yetu kuna tuna kikundi WhatsApp kikundiaap. Kwa hiyo ndio hivyo tu, kuanzia asubuhi ya leo watu walikuwa wanaulizana jamani, salama salama and kukawa ndo hivyo. Kuna mmojawapo walikuwa Watanzania wanaoishi Nice, naye tunayemfahamu sisi, kwa sababu unajua, inawezekana wako Watanzania wengine, lakini labda hatuwafahamu. Tuni, kuna mmojawapo um, wa Tanzania anafahamu msichana um, mmoja anaishi Nice, ndo yeye alisema kwamba ah marafiki zake wanajaribu kuwasiliana naye, hajibu simu, lakini baadaye alikuja akasema ameshajibu simu. Kwa hiyo zaidi ya hapo hatuna hatuna taarifa nyingine yoyote kuhusu Mtanzania ambaye amehusika kwenye tukio hilo huko Nisi. Ah, ah, Pamela, baada ya tukio hili kut kutokea hali ya usalama kwenye usafiri wa umma au mikusanyiko ya watu na hata mitaani ikoje? Kwa mimi ninayeishi Paris unajua ni, ni mbali na sehemu tukio lililotokea. Uh, kwa ujumla, hata hivyo, hali ya usalama kwa sababu ya matukio ya jana usiku imewekwa kidogo ya hali ya juu. Kwa hiyo kuna mapolisi, kuna, kuna watu wanasimamia wana maeneo kama kawaida na sisi wapavis, mimi naongelea najiongelea mimi binafsi <laughs> tumeamka kama kawaida, tumekwenda kazini kama kawaida, lakini kila mtu kidogo ana- anakauoga fulani kusema kweli, kwa sababu hivi vitu huwezi kujua saa ngapi mtu anaweza akaamua kufa, kufanya nini. Na kwa hiyo una unapiga una, moyo konde unasema, ah, labda hiyo siku yangu leo haitatokea. kwa una- una- unaenda kazini maanake, huwezi kukaa ndani ukajifungia tu ukisema unaogopa, uwezi kutoka inabidi kwenda kazini, maisha inabidi yaendelee kama kawaida, kusema kweli. Kwa hiyo tunaenda tu, lakini kidogo unakuwa mwangalifu, na unakuenda una unasikiliza taarifa za habari unasikiliza una kinachoendelea, maanake huwezi kujua uh... -u -u washiriki mliopo katika laini ya simu, tunafahamu kwamba mpaka hivi sasa maafisa wa usalama huko Ufaransa wameweza kumtaja jina la mshambuliaji huyu Muhamed ambaye ni raia wa Ufaransa mwenye asili ya Tunisia. Hanore, ni taarifa gani ambazo za kina zimejitokeza hivi sasa ambapo msikilizaji wetu hajaweza kuzipata kwa hivi sasa? Um, kuzungumzia tumelizungumzia, kusema kweli, kila mtu anayekuja anasema umesikia jana, umesikia jana iliyotokea. Kwa hiyo ilikuwa kama ndo swala lilikuwa linazungumzia, ambayo tunaweza tukasema kwamba ndio taarifa ya asubuhi yote mpaka kwa sababu ni asubuhi pia ndo taarifa zingine zina- kamili zinafika zina, zina kwa, eda kwa mitandao kwa hasa hasa mtandao. kwa njia ya mtandao ndo watu wanasoma ah mi nimesikia hiki mi nimesikia hiki kwa sababu usiku wakati tukio limetokea kwanza watu wengi walikuwa wamelala na hata hivyo waandishi wa habari nadhani walikuwa bado hawajaweza kupata maya, maelezo hasa hasa kilichotokea kwa kwa undani zaidi kwa hiyo yamepatikana asubuhi hii k kila mtu alikuwa anajaribu kuzungumza kila mtu anajaribu kufafanua kila mtu anajiuliza maswali na ta kujua imekuwaje, imetokea hivi na umesikitika sana sana, kusema kweli kila mtu ana ana masikitiko kwa sababu um, waliokufa ni kuna watoto wengi sana wamefariki, kwa sababu shughuli ya ya jana ilikuwa ni shughuli ya kifamilia. Watu wametoka na watoto zao kwenda kuangalia nani, uh, baruti zinapigwa mara nyingi. Yani hii ni, ni, ni utamaduni wa siku kama ya, ya ya jana. Kwa hiyo huyo aliyeamua kufanya majanga um, hayo atakuwa ame- amevizia ame wakati mwafaka, kwa sababu kweli alikuwa anataka kuua watu wengi, na sehemu waliopita ilikuwa na watu wengi sana. Na mpaka sasa hivi vyombo vya habari sasa vinatoa idadi hasa ya watu waliofariki, na wanasema inawezekana ikawa zaidi, kwa sababu kuna wengine ambao wako kwenye uh, hali mbaya sana, na watoto karibu hamsini um, na nane karibu sitini wamefariki. wa, wa, wa kwa kweli inasikitisha sana, inasikitisha. Kwa hiyo, yani, kila mtu anakaa anajaribu kufikiria kujifikiria, ningekuwa in, mimi niko hapo kwenye hali hiyo, na kuna uoga kusema kweli, kuna uoga. Kwa hiyo mazungumzo asubuhi ya leo yalikuwa kusema ukweli yalikuwa ni hayo. Hmm, uh, basi, Salum Hanore, umesikia mazingira ya kazini, watu jinsi wanavyozungumzia shambulizi hili lililotokea jana, na nimekuuliza sekundi chache zilizopita, ambapo ukuweza kutueleza kwa undani uh, mtu huyu uh, Mohamed, ambaye ni raia wa Ufaransa mwenye asili ya Tunisia, maafisa wa usalama ndivyo walivyomtambulisha. Kipi ambacho hatujakiweza kukipata kwa kina kwa hivi sasa, ambapo wewe uliyepo huko Ufaransa umeweza umeweza kukifahamu zaidi kuhusiana na huyu mshambuliaji? Asante uh, sana uh, taarifa ambazo ninazo mpaka sasa hivi uh, katika kufanyafanya utafiti na kusikia kwenye vyombo vya habari uh, zinasema kwamba Uh, ni ni, ni kijana kweli kama ambavyo umesema uh, uh, uh, mzaliwa wa Nisi huku ambako amefanyia tukio hili uh, na ni raia wa Ufaransa, lakini mwenye asili ya Tunisia na mwenye umri wa miaka thelathini uh, na mmoja lakini uh, vyombo vya usalama havijaweza kusema rasmi kwamba amefanya hivi kwa kwa, kwa malengo ya kundi fulani la kigaidi labda, lakini uchunguzi bado unaendelea, ila kuna tetesi ambazo zinajitokeza tokeza kusema kwamba labda labda labda haijakamilishwa. Inasemekana kwamba labda ni kikundi cha Islamic State kitakachokuwa kimehusika kime na, na na na labda mizizi ikawa iko nchini uh, Ubelgiji ila hawajatoa kwa kweli tamko rasmi kusema kwamba eti uh, ni kikundi hicho cha Islamic State na imekuwa kuaje mpaka ikawa hivyo. Kwa hiyo bado wanaendelea kufanya uchunguzi wa kina, na watakapomaliza uchunguzi wao, basi watatoa taarifa rasmi ya kusema kwamba ni nini hasa kimemsababisha huyu mtu ambaye ni mzaliwa wa mji huu hapa kufanya kitendo kama hiki ambacho kimegharimu maisha ya watu wengi uki uki uki ukihesabu pia maisha ya watoto na kina mama pia ambao walikuwa wameenda kushiriki katika hiyo ambayo wanaita ni French Revolution. Uh, msikilizaji, kwa kuongezea ni kwamba uh, kupitia mtandao wa uh, cnn.com uh, ni kwamba uh, mshambuliaji huyu Mohamed uh, hakuwa anajulikana na maafisa wa usalama kwamba ni mtu ambaye alikuwa na matatizo au ni mtu ambaye aliwahi kukamatwa kuhusiana na shutuma au tatizo linalohusiana na ugaidi au masuala fulani ya kukiuka sheria. Kwa hiyo alikuwa akionekana ni raia mwema tu wa kawaida. Uh, nikija kwa upande wako BMJ, ninafahamu kwamba viongozi wa kimataifa wametuma salamu za rambirambi kwa kiongozi mwenzao wa Ufaransa, Francois Hollande. Tukianzia hapa Marekani, Rais Barack Obama ametuma ujumbe gani kwa kiongozi mwenzake? Asante Mkamiti ni, kama niongezee pia vile ambavyo yule ambaye amezungumza hapo mwisho amesema, ni kwamba haijajulikana hasa ni nini akime, ni nani wamehusika, wame hawajataja ni nani wamehusika. Kwa hivyo rais Obama wakati akitoa rambirambi zake, amesema wanashuku kwamba ni kundi la kigaidi kundi fulani, lakini ya kusema wanachuku ni lipi. Na akatuma rambirambi kusema kwamba tunawafariji na kuombea familia za watu wote walopoteza maisha. Wengine ni kama vile Donald Trump ambaye ni mgombea wa urais hapa Marekani, amesema kwa laini kwa maneno matatu amesema hii ni vita, naye yule ambaye wanapingana na yeye Hillary Clinton kwa upande wa Democratic amesema Wamarekani wote wanasimama na Ufaransa. Hebu nitaje tu kwa haraka haraka nani wengine: waziri mkuu wa Uingereza huyu mpya Theresa May, uh, chancela wa wa kule Ujerumani Angela Merkel, waziri mkuu wa Italia Matteo Renzi na rais wa Umoja wa Ulaya Donald, uh, uh, Tusk. Ni wengi sana, Italia, European Union, NATO, Canada, ni nchi nyingi sana zimetuma rambirambi rambi, kwa sababu hili ni jambo muhimu sana. Ujambo, mimi ni Abdu Shakur Abud wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Siku ya Jumatatu Julai 18 mkutano mkuu wa chama cha Republican cha Marekani unaanza mjini Cleveland, Ohio. Ungana nami nikikuletea ripoti maalum mnamo siku nne za mkutano huo, ambapo wajumbe wanafika kutoka pembe zote za Marekani kumteua mgombea wao wa rais na kutayarisha kanuni za uchaguzi mkuu wa Novemba. Je, Donald Trump atashinda uteuzi wa chama cha Republican, au uteuzi wake utapingwa? Basi fuatilia Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika katika jinsi Marekani inavyopiga kura. Naam, msikilizaji, unaendelea kusikiliza kipindi cha Kwa Undani, na hivi sasa basi tunaangalia siasa za Marekani zinavyoendelea hivi sasa, ambapo zimebakia siku chache tu kabla ya mkutano mkuu wa chama cha Democratic kufanyika huko uh, Cleveland na kuweza kumteua rasmi mgombea wa uraisi kwa tiketi ya Republican. Basi katika laini ya simu ninaye Patrick Nigula, yeye ni profesa msaidizi kutoka chuo kikuu cha South Carolina katika jimbo la South Carolina. Vilevile hapa studio bado nipo na mwenzangu BMJ Moridhi, na hivi ninavyozungumza uh, Donald Trump amemchagua mgombea mwenza wake ambaye ni Mike Pence, chaguo ambalo baadhi ya wa Warepublican wamesifia, akiwemo spika wa bunge Paul Ryan akisema Pence ni mtu ambaye anaweka ana uwezo wa kuweka uthabiti kwenye kesi ya wakonservative, na hata baadhi ya wachambuzi wanakubaliana nalo. Sasa jambo jingine atakaloweza kumsaidia huyu mfanyabiashara bilionea Donald Trump uh, katika kipindi hiki kilichobaki cha kampeni kuelekea uchaguzi mkuu wa urais hiyo mwezi Novemba itakuwa ni nini hasa, Patrick Nigula? Asante uh, sana kwa kupata nafasi hii tena kuongea nanyi kuhusiana na uh, chaguzi zinazoendelea hapa Marekani uh, mimi kwa mtazamo wangu naona kwamba gavana Pence analeta uh, ushawishi katika mambo makuu uh, matatu. Nitaongelea kwa haraka haraka, kitu cha kwanza ambacho uh, wananchi wa jimbo wanaoliwakilisha huko kama gavana wa wa Indiana, ameweza kukata kodi na hicho naona ni itakuwa ni kigezo kizuri sana ambacho Governor Pence kama mgombea mwenza wa Trump anaweza akakiongelea katika kampeni hizi. Uh, kitu kingine ambacho uh, mimi uh, binafsi nakiangalia kwa mtazamo tofauti ambacho uh, Governor Pence ameweza sana kujiweka katika upande mmoja kwa kuto ku uh, kubaliana na mahusiano ya jinsia moja katika ndoa ambazo uh, katika uh, jamii yetu hapa Marekani tumekuwa tuki, tukijaribu kuwashirikisha kila mtu katika mahusiano mbalimbali. vile Vile uh, uh, Governor Pence analeta ushawishi kikubwa zaidi katika upande wa Republicans katika mahusiano ya sheria ya uhamiaji amekuwa ni mpingamizi kubwa sana toka alivyokuwa mwakilishi uh, wa wananchi wa Indiana. Mi ningependa tu kuanzia na, na hayo. Nam uh, basi uh, kama tunavyofahamu basi uh, wapiga kura wa Republican walikuwa wanasubiri kwa hamu kujua ni nani atakayekuwa mgombea mwenza wa Donald Trump. Hebu tumwangalie kwa undani. Pins ni mtu wa aina gani, zaidi ya haya ambayo tumeambiwa na, na Profesa Nigula BMJ. Hakika mkamiti Pence ni mtu ambaye ako na historia refu hasa katika upande wa kisiasa. Nafikiria hatutapata muda wa kutosha kumwangalia kwa undani sana, lakini niseme kwamba ana umri wa miaka hamsini na saba na kama alivyosema uh, huyo mchambuzi wetu ni kwamba amekuwa uh, ni gavana wa jimbo la Indiana, na amekuwa gavana hapo uh, tangu mwaka wa 2013 na ni mwanasiasa wa vuguvugu la mrengo wa Tea Party, na vilevile vile, kama alivyotaja, kuna jambo lingine ambalo pia hawasikizani na Trump hivi tunavyozungumza ni kuhusiana na kule kujiondoa kwa Marekani eh, kutoka kwa TPP ama Trans Pacific Partnership. Kwa hiyo inaonekana ni mambo mengi sana tunafaa kuzungumza, lakini naona muda ndio huo And Nakushukuru sana Profesa Patrick Nigula kutoka chuo kikuu cha South Carolina katika jimbo la South Carolina. Hali kadhalika mwenzangu hapa studio BMJ Muridhi. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na kushukuru pia msikilizaji kwa kuwa nasi katika kwa undani. Endelea kufuatilia matangazo yetu kupitia www.voaswahili.com. Ninakutakia wikend njema.