Kumekucha Afrika, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika yanayoanza saa 11 alfajiri saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Sandey Shomari na mimi ni Harrison Kamau tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo ikiwa ni Jumatatu, Julai 18 mwaka naon wa 2016. Karibu sana. Na katika matangazo yetu ya leo, mkutano mkuu wa chama cha Republican unaotarajiwa kuanza huko Cleveland baadaye leo. Je, chama hicho kitampokea vipi mgombea wao? Kwa hiyo kwa mara ya kwanza mtu ambaye ametoka nje ya mfumo wa kisiasa anaingia katika siasa na kuchukua ule ulingo wa kuongoza chama. Kwa hiyo kuna, kuna, kuna shamra shamra zake. Na katika habari nyingine ni kwamba mwili wa Padri Malumalu upokelewa katika eneo la Butembo, Mashariki mwa Kongo. Je, atakumbukwa vipi? Hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu pia yanasikika kupitia tovuti to anwani www.voaswahili.com. Lakini kwanza ni habari za dunia zikisoma kwako na Harrison Kamau. Mshauri mkuu wa rais Joseph Kabila wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amekanusha taarifa kuwa utawala huo umeanza njama za kumtafuta kwa ubaya kiongozi wa upinzani Moise Katumbi Chapwe, ambaye ni mfanyibiashara wa kimataifa aliyenuia kugombea urais kwenye uchaguzi ambao bado haujaamuliwa kama utafanyika. Katumbi yuko Marekani kwa matibabu, ambapo imeripotiwa kuwa amekuwa akikutana na viongozi wa ngazi za juu hapa mjini Washington. Mshauri huyo mkuu wa kidiplomasia wa rais Kabila, Kikaya bin Karubi, amesema serikali yake haina tatizo na kiongozi huo wa upinzani kufanya mkutano hapa Washington au popote pale duniani. Mwezi uliopita Katumbi alihukumiwa kifungo cha miaka mitatu jela, ambao wachambuzi wanasema itamzuia kuwania wadhifa wa rais. Wafuasi wake wanasema kuwa serikali inamwandama kwa kuwa yeye ndiye kiongozi pekee wa upinzani mwenye uwezo wa kupingana na rais Kabila. Na katika usiku wa kuamkia kongamano la kuidhinisha wagombea wa urais wa Marekani, Kura mpya za maoni tatu zilizotolewa jana Jumapili zinaonyesha mudemokrat Hillary Clinton akiwa na nafasi zaidi ya mrepublican Donald Trump, ingawa wapiga kura wa Marekani wanaonekana kutoridhishwa na wote wawili. Nafasi ya Clinton, ambaye ni waziri wa zamani wa mambo ya nje anayewania nafasi kuwa mwanamke wa kwanza rais wa Marekani, ipo kati ya alama 4 hadi saba dhidi ya bilionea ya Donald Trump ambaye anatarajiwa kuidhinishwa kama mgombea wa chama cha Republican wiki hii kwenye mji wa Cleveland katika jimbo la Ohio. Gazeti la Washington Post na shirika la habari la ABC linaonyesha Clinton akiwa mbele kwa asilimia 47 dhidi ya Trump mwenye 43. Yeah, Shirika la NBC pamoja na jarida la Wall Street Journal linaonyesha Clinton akiwa na asilimia 46 kwa 41 dhidi ya Trump, huku shirika la CNN likionyesha Clinton akiwa na asilimia 49 naye Trump akifuata kwa asilimia 42. Polisi wa Ufaransa jana Jumapili wamemwachilia mke aliyetalakiwa wa, wa dereva aliyegonga karibu watu mia tatu waliokuwa wakisherehekea siku ya uhuru katika mji wa Nice huku wakiendelea kuhoji wengine sita ili kubaini kama mtu huyo alitekeleza shambuli hilo akiwa peke yake. Mwanamke huyo ni mama wa watoto watatu wa mshambuliaji aliyekamatwa, na alikamatwa Ijumaa, alikamatwa saa kadhaa baada ya Burel kuendesha lori la tani 19 kwa kasi ya kilomita 90 kwa saa karibu na ufuko wa Mediterranean wa Nice na kuburuza watu zaidi ya kilomita 2 huku wakiua 84 kati yao wakili wa mama huyu amesema kuwa hawakujuana, hawajakuwa na mawasiliano na mshukiwa huyo baada mfuku ya kumfukuza kutoka nyumbani kwake kutokana na na unyanyasaji aliyomfanyia. Wachunguzi wanaamini kuwa Borel alituma ujumbe mfupi kwa mtu dakika 18 kabla ya kutekeleza shambulizi hilo akisema, ongeza silaha, leta zingine tano zaidi kwa C si, ingawa haijabainika maana ya C si, ilikuwa ni nini. Na polisi watatu walipigwa wali risasi na kuuawa huku wengine watatu wakijeruhiwa jana Jumapili asubuhi kwenye mji wa Baton Rouge ulioko kwenye jimbo la Louisiana, baada ya watu waliojifunika nyuso zao na waliovaa mavazi meusi kuwashambulia kwa bunduki. Sunday Shomari anaisoma ripoti kamili kutokana na hilo. Saa chache baadaye mamlaka zilisema kuwa mshambuliaji aliuawa na kwamba afisa wa nne aliyejeruhiwa yupo katika hali mahututi wakati akifanyia upasuaji kwenye hospitali moja karibu na eneo hilo. Polisi wengine wawili wanaendelea kupata matibabu, lakini maisha yao hayako hatarini. Maafisa hawajatoa ushahidi wowote kuwa shambulizi hilo lililenga polisi mmoja wa kuu wa polisi katika jimbo hilo. Kanali Mike Edmondson baadaye aliwaambia waandishi wa habari kwamba wachunguzi wanaamini mshambuliaji alikuwa ni mmoja tu aliyejulikana kwa jina la Gavin Eugene Long mwenye umri wa miaka 29. Lakini Edmonson alionya kwamba uchunguzi bado unaendelea na kwamba hajaondoa uwezekano kwamba mshambuliaji huyo anaweza kuwa na washirika wake ambao bado hawajulikani walipo. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, tunapoendelea kuangalia habari muhimu za dunia. Mashambulizi ya anga yanaongozwa na na Marekani kutoka Uturuki Yameanza tena dhidi ya kundi la Islamic State hata baada ya yanga ya nchi hiyo kufungwa kufuatia jaribio la mapinduzi ya Ijumaa. Mashambulizi hayo yalikuwa yamepigwa marufuku kwa muda na serikali ya Uturuki. Msemaji wa Pentagon Peter Cook amesema kuwa mamlaka ya Uturuki imefungua anga yake tena kwa ndege za kijeshi Ijumaa pili. Uturuki, ambayo ni rafiki wa muda mrefu wa Marekani, imeruhusu Marekani kutumia kituo cha kijeshi cha Incirlik kilichoko kwenye mji wa Adana kurushia silaha dhidi ya Islamic State. Wakati huo huo, serikali ya Uturuki imemzuilia kamanda wa kituo hicho cha Insalik, Generali Bakil Akanvan pamoja na wanajeshi wengine kumi na polisi mmoja kwa kushukiwa kuhusika kwenye jaribio la mapinduzi lililotibuka. Na waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amekanusha maoni kuwa Washington ilihusika kwenye mapinduzi yaliyoshindikana ya Ijumaa nchini Uturuki. Jumapili, Kerry aliambia shirika la habari la CNN kwamba ni jambo lisilo la uadilifu kuhusisha Marekani kwenye tukio hilo. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amelaumu Fethullah Gulen, ambaye ni kiongozi wa kidini asiyependa kujitokeza na anaishi katika jimbo la Pennsylvania hapa Marekani, kuwa kwa kula njama za kufanyika ghasia nchini mwake na kudai arudishwe nchini Uturuki ili apate kukabiliana na mashtaka. Erdogan mara nyingi anataja njama ya wale wanaotaka kupanga kupa, kupindua serikali yake katika kile anachoashiria ni mataifa ya magharibi na hasa Marekani. Jumamosi, waziri wa kazi wa Uturuki Suleiman Solu, aliamuru Washington alilaumu Washington kwa kuhusika kwenye jaribio hilo la mapinduzi lililoshindwa. Keri aliambia CNN kwamba Uturuki haijaomba rasmi Marekani kumrejesha Gulen Uturuki, na kwamba ameomba waziri wa mambo ya kigeni wa nchi hiyo kufanya hivyo, akiongeza kwamba kuwa Marekani haijamficha mtu yoyote hapa nchini. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na habari yenye uzito wa juu ni mkutano mkuu wa chama cha Republican hapa Marekani uko tayari kuanza rasmi baadaye hii leo katika mji wa Cleveland, Ohio, chini ya ulinzi mkali kuwahi kutokea wakati wa mikutano ya vyama vya kisiasa. Wajumbe wote na viongozi wa chama wamekwisha wasili pamoja na wanaharakati kutoka makundi ya kila aina ya hapa Marekani, kuanzia mrengo wa kulia hadi kushoto. Mwenzangu Abdu Shakur Bud yuko huko Cleveland na ametuandalia ripoti ifuatayo juu ya mkutano huo. Mkutano wa Cleveland wa chama cha Republican unatarajiwa utakuwa wa kihistoria kutokana na mvutano uliopo ndani na nje ya mkutano huo. Hadi hii leo kuna baadhi ya viongozi wakuu wa chama hicho, pamoja na gavana wa jimbo hili la Ohio linaoongoza na kutayarisha mkutano huu wanaohususia, kutokana na misimamo ya mgombea mtarajii wa Donald Trump. Wakati huu nje ya ukumbi, makundi kuanzia wanaharakati wenye siasa kali za mrengo wa kushoto na kulia hadi wenye misimamo ya wastani katika masuala ya kisiasa na kijamii pamoja na kiuchumi wamewasili hapa Cleveland wote watafanya maandamano na no mikutano ya kumpinga au kumuunga mkono Trump. Mchambuzi wa masuala ya kisiasa mjini Columbus, Meti Nyangoro anasema hii ni hali nadra kutokea. Kwa mara ya kwanza tuna mtu ambaye, kwa historia, bwana Donald Trump ambaye kwa historia sio sio mwanasiasa, ni mfanyabiashara. Kwa hiyo kwa mara ya kwanza mtu ambaye ametoka nje ya mfumo wa kisiasa anaingia katika siasa na kuchukua ule ulingo wa kuongoza chama. Kwa hiyo kuna, kuna, kuna shamra shamra zake, kuna mambo yake ambayo amekuwa ni changamoto kwa upande wa watu Republican, kuna tunajua, kuna viongozi wengine wanasema hawatoshiriki kwenye mkutano mkuu. Na hofu yao ni kwamba bwana Trump anavyomwangalia ni kwamba anaenda kuharibu chama au kuna uwezekano akakiua chama. Kwa hiyo wanajitenga wanajika pembeni, ili kumpa nafasi kama akishindwa asije akalaumiwa. Tangu kuanzishwa kwa mkutano mkuu chama cha Republican mwaka 1856 hakuna anayekumbuka wakati ambapo kumekuwepo na mvutano kama huu. Mkutano huu kawaida humteua mgombea kiti cha rais na mgombea mwenza wake kwa ajili ya uchaguzi wa hapo Novemba mwaka huu. Wasiwasi mkubwa miongoni mwa viongozi wa chama cha Republican ni kwamba katika uchunguzi wa maoni mbalimbali mbali kuhusiana na Trump yungali nyuma na mpinzani wake Hillary Clinton kwa wastani asilimia saba. Trump mwishoni mwa wiki iliyopita alimtangaza gavana wa jimbo la Indiana, Mike Pence kuwa mgombea wake mwenza. Nyangoro anasema ni vigumu kujua ikiwa atamsaidia. Kwa vyovyote vile, inaweza ikasaidia kwa sababu na, nafikiri yeye katika kukaa kwake na kutafuta ku, ku, ku, ku, ushauri ameona kama ni bwana, mlete mtu ambaye anakubalika, kwa sababu kikisera, huyu bwana ni ni mtu makini, ni mtu ambaye anapenda sera zile haso za ki Republican. Kwa hiyo uh, kuna uwezekano akaleta watu wengine, akaunganisha chama. Wakuu wa usalama wanasema wanataraji zaidi ya watu elfu hamsini kuwasili katika mji huu ambao umekuwa mashuhuri kutokana na kuchukua ubingo wa mpira wa vikapu mwaka huu, Cavaliers wanasema mji uko chini ya ulinzi mkali na hatua zote zimechukuliwa kuepusha vurugu. Hata hivyo, wakazi wengi wana wasiwasi vurugu huenda likatokea, wanaomba amani patikane kama anavyoeleza Winni Mayala wa Columbus. Mimi naomba Mungu we mkutano wa amani usiwe na gasia yoyote, maana gasia ndo italeta matatizo zaidi kwenye nchi, maana tayari kuna mambo mengi yanaendelea ambayo yana yashavuruga amani. Kwa hiyo tunaomba Mungu uwe mkutano wa amani pamoja. Watu wengi ambao hawampendi Trump wanaweza wakaleta, wakaleta matatizo au hata ambao yani, sio kwamba hawampendi, lakini wana, wanaofia Trump akiwa rais wataweza wakafanya maandamano, lakini naomba Mungu maandamano yao ya amani, na watu waseme watoe hoja zao kwa amani bila machafuko. Kuna karibu maafisa elfu nne wa usalama wa mji huu pamoja na wengine kutoka miji mingine watakaohakikisha amani kati ya leo hadi Ijumaa na baada ya mkutano huu. Ni Abdul Shakur Abud, Shakur Abud nikiripoti kutoka Cleveland, Ohio. Yote haya unayapata kupitia Kumekucha Afrika, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tukiendelea nazo habari muhimu za dunia, mkutano wa tano wa mkataba wa urafiki na ushirikiano, yani TAK, kati ya Burkina Faso na Ivory Coast utafanyika mjini Ya Masokro kuanzia tarehe 27 hadi 29 mwezi huu. Kutokana na maandalizi ya mkutano huo, waziri wa mambo ya kigeni wa Burkina Faso amekuwa akifanya ziara kwenye bonde la Ebri tangu tarehe 12 mwezi huu, akisema kuwa mkutano huo ni ishara ya uhusiano ulioimarika kati ya mataifa hayo mawili. Mataifa hayo mawili yanatofautiana kisiasa, lakini mara nyingi yanajaribu kuweka tofauti zao kando. Hata hivyo, tangu rais Blaise Compaore wa Burkina Faso alipoondolewa madarakani Oktoba mwaka 2014 na kutafuta hifadhi nchini Ivory Coast, kumekuwa na hali ya kutoaminiana kati ya Abidjan na Ouagadougou. Na wakati kukiwa na mwanga ambao unaangaa wa mwezi, wataalam kutoka kampuni ya anga za juu ya SpaceX watarusha roketi aina ya Falcon 9 iliyojaa vifaa vya kutumika kwenye kituo cha anga za juu mapema leo roketi hiyo itarushwa saa kumi na dakika 45 alfajiri saa za Florida hapa Marekani, kutoka kituo cha kijeshi cha wanaanga cha Cape Canaveral huko Florida. Mwaka jana roketi kutoka kwa kampuni hiyo ilipasuka vipande muda mfupi baada ya kuondoka ardhini. Takriban dakika mbili na nusu baada ya roketi hiyo kurushwa leo, kipande kimoja chake kitajitenga na kurudi ardhini maili chache kutoka eneo la kurushia. matangazo ya kumekucha afrika yanakujia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc na tukirudi kwenye ripoti zetu mkutano wa umoja wa afrika unaofanyika mjini kigali rwanda utapigia kura tume mpya ya umoja huo hii leo licha ya uvumi wa mwito wa uchaguzi huo kuahirishwa mwandishi wa sauti amerika nick long ametuendelea ripoti inayosomwa hapa na aida isa Kumekuwa na uvumi unaoendelea kwenye mkutano huo kwamba nchi wanachama wa jumuiya ya kiuchumi ya Afrika Magharibi, ECOWAS, hazijafurahishwa na chaguo la wagombea waliopendekezwa kuchukua nafasi ya mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika anayeondoka Binkosozanad Binkosozanadlamini Zuma. Kuna wagombea watatu, wawili kati yao ni wanawake: makamu rais wa zamani wa Uganda, Specioza Wandira Kazibwe, na waziri wa mambo ya nje wa Botswana, Pelonomi Venson Moitoi na vilevile waziri wa mambo ya nje wa Equatorial Guinea Agapito Mba Mokuri. Jana jioni, mshauri wa kisheria wa Umoja wa Afrika Vincent Nehile alikanusha uvumi wa kucheleweshwa huko. No, acheni kushuku to... hakukuwa na wasiwasi wasi wa ECOWAS, no uliofanya uchaguzi uahirishwe. Uchaguzi utafanyika leo. Kuna majina mengine yataingizwa kwenye orodha wakati uchaguzi ukiendelea. Iwapo kwa namna fulani itashindikana kupata wingi wa kura unaohitajika, basi sheria zitafanywa na zitachukua mkondo, na mtajulishwa juu ya matokeo. ECOWAS haiamui iwapo uchaguzi wa tume ya Umoja wa Afrika utafanyika, anasema Bwana Nhemile. Sheria za Umoja wa Afrika zinaeleza kuwa mgombea anayeshinda lazima apate theluthi mbili za kura za wanachama. Nehemile anaeleza kuwa iwapo hakutakuwepo na mshindi katika duru ya kwanza, mgombea mwenye kura kidogo ataondolewa na duru ya pili ya uchaguzi itafanyika. Iwapo theluthi mbili bado hazitopatikana, basi uchaguzi utaahirishwa hadi uchaguzi mwingine ufanyike na mwenyekiti wa mpito kuchaguliwa. Mwandishi mmoja alihoji sifa za kidemokrasia za nchi za baadhi ya wa wagombea. Nehemile alikataa kujibu. Can you define democracy for me? Because you say... I don't know what unaweza said. Kudifafanulia well, demokrasia. Unaposema wagombea kutoka nchi zisizo na demokrasia, sifahamu nini unachomaanisha. Wao ni wanachama wa Umoja wa Afrika. Ili kuwa mgombea, nafasi iko wazi kwa wanachama wote wa Umoja wa Afrika, kwa mujibu wa sheria za Umoja wa Afrika. Mwenyekiti wa tume hiyo na naibu wake wanachaguliwa na viongozi wa nchi wanachama au wawakilishi wao katika mkutano huo wakati makamishina wanane wanachaguliwa na mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama. Na kutoka huko tukielekea nchini Congo, mwili wa aliyekuwa kiongozi wa tume huru ya uchaguzi mwaka elfu mbili na sita na mwanzoni mwa mwaka huu Padri Apolinari Malumalu Malu uliwasili jana Jumapili katika mji wa Butembo na leo Jumatatu atazikwa mjini humo katika dayosisi yake. Mwandishi wetu Austeri Malivika anayoripoti ripoti zaidi kutoka Butembo. Mwili huo wa padri Apolinaire Malumalu aliyefia Marekani, Atlanta, umefikishwa hapa katika muji wa Butembo, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, baada ya Kinjasa na baada ya kutajwa kama vile Suja, kama vile Lumumba pamoja na Laurent Desire Kabila, ambao wametangazwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwa miongoni mwa wasujaa. Hapa ijini, baadhi ya wananchi watoa hisia zao kuhusiana na kifo chake. Apolinare Malumalu aliyekuwa kiongozi wa zamani wa tume huru ya uchaguzi tangu mwaka wa elfu mbili na sita na ambaye alionekana kuwa wa kwanza kuandaa uchaguzi wa kidemokrasia hapa ijini. Huyu hapa Mbindule Mitono, mbunge katika bunge la taifa: tunajua alituachia siasa, alitufunda siasa na hivi sisi tutabaki na hiyo siasa kuiendelesha. Ataendelea kuishi kupitia hiyo siasa. Tutakuwa tukafanya, tukifanya mubaya ndio tutakuwa tumemuua kama na, kama tunaifanya vizuri ataendelea kuishi vile vile. Nilizungumza na baadhi ya wananchi mitaani, tunamkumbuka sana sana tete mm. Tunakuwa tumepoteza sana mtu wa maana sana. Kitu moya tunakuwa sema agizi alikuwa na tusamea sie unaai alika nausamea botu makongomani oo pa adutuamkilio Kwanza malumalu malu ni ana, alikuwa abe kisha pale akatumika kuseni. Maki ni mtu wa maana sana, alitusaidia sana. Unapata mtu wa faida, anaenda muua, anauawa kabla afariki. Malumalu nilizungumza naye kuhusiana na makundi wa ya wapiganaji katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, lakini munayua kama watu wanaokamata silaha wanasema uongo sana. Sasa hii mambo ya kusema uongo nayo ni ya lazima tuyatatue na tuonyeshe ukweli gani uko katika vita hiyo, na ukweli gani unaweza kuwa katika wale wanaotafuta usalama. Usalama unatafutiwa na watu wanaosema ukweli, vita inatafutiwa na watu wanaosema uongo. Kila siku ni kusema kama hatuwezi komesha vita na tunaendelea kuachia watu wa kusema uongo njia -e, yote na nafasi yote ya kusimulia uh, kwa vituo mbalimbali wanaoenda. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imepoteza mtu muhimu ambaye alikuwa akiomba wanasiasa kuheshimu katiba na vile vile kuheshimu demokrasia ambayo ni demokrasia changa hapa jijini. Hosen Malivika, Sauti ya Amerika, Butembo. Jambo, mimi ni Abdushakur Abud wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Siku ya Jumatatu Julai 18, mkutano mkuu wa chama cha Republican cha Marekani unaanza mjini Cleveland, Ohio. Ungana nami nikikuletea ripoti maalum mnamo siku nne za mkutano huo, ambapo wajumbe wanafika kutoka pembe zote za Marekani kumteua mgombea wao wa rais na kutayarisha kanuni za uchaguzi mkuu wa Novemba. Je, Donald Trump atashinda uteuzi wa chama cha Republican, au uteuzi wake utapingwa? Utapingwa basi fuatilia a Kiswahili ya Sauti Amerika katika jinsi Marekani inavyopiga kura. Karibu msikilizaji wa jamii na maendeleo. Mimi ni Lucy Patrick, na katika jamii na maendeleo siku ya leo tunazungumzia swala so zima la uhifadhi wa mazingira, na hapa niko na afisa mazingira wa wilaya ya busokero mkoani Mbeya. Kwa kuanza kabisa, labda tungependa kujua kwamba mazingira ni nini? Neno mazingira linajumuisha vitu vingi. Mazingira yanajumuisha ardhi, yanajumuisha hewa misitu na vitu vingine ambavyo vimetengenezwa na binadamu, ndivo katika mazingira milima makazi ya watu wote wao wanajumuisha mazingira. Kuna umuhimu gani wa kuhifadhi mazingira? Tunafahamu kwamba mazingira ni sehemu muhimu sana kwa maisha ya binadamu na viumbe wengine, kwa maana ya kwamba mazingira ni muhimu katika uhai. Tunapohifadhi mazingira vizuri tunamfanya binadamu na viumbe vingine viweze kupata mahitaji yake ya muhimu ikiwepo chakula, maji na mahitaji mengine. Ni madhara gani ambayo hutokea pindi mazingira yanapoharibiwa na hasa kwa kundi la wanawake? M, mazingira yanapoharibiwa kama nilivyosema hapo awali, mazingira ni muhimu kwa ajili ya kumwezesha mwanadamu kupata mahitaji yake. Tukienda kwa upande wa wanawake, tunafahamu wanawake wana wana majukumu mazito katika kulea familia na katika familia kuna kipo, asala nishati, na mahitaji mbalimbali wanahitajika, akiwepo maswala ya nishati na maji pia chakula. Na mazingira yanapoharibiwa, huyu mwanamke kwanza atakosa maji kwa ajili ya matumizi ya familia pale, hali itakayompelekea mwanamke huyu kushindwa kufanya shughuli zake za kiuchumi na kwenda ma, mengine maeneo ambayo ni mbali kwenda kutafuta maji pia huyu mwanamke atakapoharibu mazingira basi mazingira ndio alipoharibika, huyu mwanamke atakosa nishati kule nyumbani, anahitaji labda kuni, mkaa kwa ajili ya kupikia. Basi pia anapoharibiwa, maana yake nishati itakosekana. Nishati ikikosekana, mwanamke atakuwa na sasa hiyo ambayo kwenda kutafuta nishati, hali itakuwa inamwathiri yeye kiuchumi, tena hata familia nayo ile itaathirika. Wakati mwingine hata wanafunzi wale wa kike watashinda kwenda kupata elimu, watajaika, wataanza kuangaa kutafuta kuni, kutafuta maji inakuwa ni ni shida, na pia mazingira yanapokuwa yanaharibiwa, magonjwa kunakuwa na mipuko wa magonjwa katika katika ile jamii, magonjwa ambayo yanatokana na kukosekana kwa maji kwa ajili ya usafi, au wakati mwingine wanatumia maji ambayo sio salama kutokana na uharibifu wa mazingira, kiko vyanzo vya maji, misitu na kadhalika. Je, ni kwa nini mmeamua kuwashirikisha zaidi wanawake katika semina hii ya uhifadhi wa mazingira? Wanawake wanatakiwa kushirikishwa katika ngazi zote kwenye masuala ya uhifadhi wa mazingira. Tukiangalia kwenye ngazi ya kijiji, kule kunakuwa na kamati mbalimbali za mazingira. Tukiangalia kamati za mazingira za vijiji, wanawake wanatakiwa wapewe nafasi ya mbele ili waweze kuelimishwa juu ya umuhimu wa mazingira. Wanawake wanatakiwa washirikishe kwenye masuala ya uhifadhi wa vyanzo vya maji, uhifadhi wa misitu, ili wasije kukabiliana na zile changamoto za kimaisha watakazozipata kutokana na uharibifu wa mazingira, na kwa sababu wao ndio wanakuwa ni wa wanakuwa ni waathirika wakubwa. Watakapopewa elimu, watakuwa mstari wa mbele katika kuhifadhi. Pia kuna msemo watu wanasema kwamba wanawake ni, ni waathirika wakubwa wa athari za uharibifu wa, wa, wa mazingira pia wanawake hawa hawa ni waharibifu kutokana na yale mahitaji wanaohitaji, hasa <gatikana> ukiangalia upande wa nishati kwa maeneo ya huku vijijini. Kwa hiyo wanatakiwa <gatikana> wapewe elimu, washirikishwe kwenye shughuli mbalimbali zikiwepo masuala ya upandaji miti, kwenye masuala wa ya vitalu. Wanawake waelimishwe, waweze kuotesha vitalu vya miti, kwa sababu ni kazi ambayo mwanamke anaweza akafanya, aoteshe vitalu, apande miti kwa ajili ya nishati kuna miti ambayo inakuwa haraka kwa ajili ya nishati, na hiyo miti waipande wa, hawa wanawake katika maeneo ambayo yanastahili, ili waweze kujipatia nishati na waondokana kwenda kuharibu kwenye yale maeneo ya hifadhi. Mpaka hapo tumefika mwisho wa makala yetu ya jamii na maendeleo kutoka Tanzania. mimi ni Lucy Patrick, VOA. naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC hivi sasa. Basi kaa tayari kabisa kusikiliza muktasari wa habari unaosomwa naye Harrison Kamau. Mshauri mkuu wa rais Joseph Kabila wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo akanusha taarifa kuwa utawala huo umeanza njama za kumtafuta kwa ubaya kiongozi wa upinzani Mois Katumbe chapwe katika usiku wa kuamkia kongamano la kuidhinisha wagombea wa urais. Hapa Marekani, kura mpya za maoni tatu zilizotolewa jana Jumapili zinaonyesha mdemokrat Hillary Clinton akiwa na, na nafasi zaidi ya mrepublican na Donald Trump. Polisi wa Ufaransa jana Jumapili wamemwachilia mke wa aliyetalakiwa wa dereva aliyegonga karibu watu mia tatu waliokuwa wakisherekea siku ya sikukuu sikukuu ya uhuru katika mji wa Nice huko Ufaransa. Mashambulizi ya anga yanaongozwa na Marekani kutoka Uturuki yameanza tena dhidi ya kundi la Islamic State hata baada ya anga ya nchi hiyo kufungwa kufuatia jaribio la mapinduzi ya Ijumaa. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amekanusha maoni kuwa Washington ilihusika kwenye mapinduzi yaliyoshindikana ya Ijumaa nchini Uturuki. Mkutano watano wa tano wa mkataba wa urafiki na ushirikiano tak kati ya Burkina Faso na Ivory Coast utafanyika mjini ya Masokro kuanzia tarehe 27. Na, na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi kesho asubuhi kama kawaida, saa 11 alfajiri, saa za Afrika ya Kati, 12 asubuhi, saa za Afrika Mashariki, na baadaye alasiri, VOA Express. Kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo ya leo, msimamizi ni mimi Sandey Shomari, kutoka hapa studio, mwenzangu Harizon Kamau, mwelekezi upande wa pili ni Aida Isa, na kutoka jiji kuu la Marekani na watakieni wote asubuhi njema na kwaherini.