Kundi la kumpinga Donald Trump kwenye mkutano huu liliongozwa na washirika wa Ted Cruz, ingawa yeye mwenyewe Ted Cruz huenda akazungumza baadaye wiki hii. Waliwasilisha hoja iliyokuwa imetiwa saini na baadhi ya wajumbe katika kulazimisha kanuni kupitishwa kwa kura ya wajumbe mmoja moja badala ya kura kwa sauti. Kufikia saa kumi jioni, kanuni zilipitishwa licha makelele na fujo kutoka wapinzani. Bill Thomas wa Hampton, Virginia anasema hawatakubali kanuni hizo kubadilishwa kamwe. Yeah, wanataka wajumbe kama mimi tuweze kubadili kura yetu kutoka kana na imani tulionao, badala ya matakwa ya wanachama wetu. Jambo hilo halitowezekana. Senator Mike Lee wa Utah, mmoja wapo wa viongozi wanaongoza uwasi, anasema wanataka kubadili kanuni kwa ajili ya uchaguzi wa elfu mbili ishirini, wakitaka kuwazuia wagombea kutoka nje ya chama kutoweza kugombania kiti cha rais kama alivyofanya Trump mwaka huu, akisema juhudi hii ni kwa ajili ya mustakbal wa chama. Kwa hakika wachambuzi wanasema ni kweli kanuni zinabadilishwa wakati wa mkutano mkuu kwa ajili wa mkutano ujao. Kutokana na uamuzi huo, wajumbe kutoka jimbo la Colorado waliondoka kwenye mkutano huo kuonyesha upinzani wao, na hivi sasa mvutano huo unaonekana utaendelea pengine hadi mwisho wa mkutano. Hivi punde Donald Trump alikuwa kwenye ukumbi huu wa mkutano kumkaribisha na kumjulisha mke wake Melania, aliyezungumza na kumsifu mumewe na kuzungumzia kwamba mumewe ndiyo mtu hodari atakaitetea usalama wa nchi hii kuliko Hillary Clinton. Mke wake alizungumza baada ya viongozi wengine wakuu vilevile kuzungumza wa chama hicho. Nje ya mkutano huo, msanii mashuhuri Nick Cannon mume wa zamani wa Maria Carey alijitokeza na wanaharakati wa Black Lives Matter na kusema hatopiga kura katika uchaguzi wa rais na kuwataka Wamarekani wausi kutopiga kura hadi pale wagombea rais waeleze vipi watafanya mageuzi ya mfumo wa sheria na kutilia maanani maisha ya watu weusi. Wa right, tunazungumzia uchaguzi wa rais na hakuna kati ya wawili tunaweza kumchagua hata ikiwa tutamchagua aliye bora kati ya mazimwi mawili. Kwa hivyo, hadi pale kuna mgombea atakayeeleza kwa kina mpango wa kubadili mfumo wa sheria na kushughulikia maswala yanayotuhusu sisi, tunabaki na msimamo ule ule wetu. Anasema hawashauri watu kutokwenda kupiga kura, bali anasema wapige kura kuwachagua wajumbe watakaowakilisha na kuwakilisha malengo yao katika viwango vya serikali ya mitaa, wilaya na jimbo, lakini kiwango cha rais wanasubiri kuona mpango thabiti kuhusu maslahi yao. Wachambuzi wanasema mkutano wa Cleveland unaonekana unaelekea kama walivyotabiri, kuwepo na mvutano ndani ya chama na upinzani mkubwa nje ya mkutano, na hivyo utakuwa ni mkutano wa kihistoria. Abdu Shakur Abud, Sauti ya America, Cleveland, Ohio.