kutoka studio 15 hii ni VOA Express ni saa kumi na nusu jioni leo ikiwa ni jumatano tarehe 20 mwezi julai mwaka wa 2016 katika matangazo yetu ya VOA Express hii leo mkutano mkuu wa chama cha republican hapa marekani na ripoti hiyo utaipata kwa kikamilifu hapo baadaye kidogo. Hii ni VOA Express na mimi ni BMJ Murithi na mimi ni Idi Ligongo vilevile vile. Serikali ya Tanzania yasema kuwa idadi ya watoto wanaofanya kazi kinyume cha sheria imepungua. Tumeona kwamba utumikishwaji wa watoto wenye umri huu wa miaka mitano mpaka kumi na saba umepungua. Kwa kweli tunashukuru. Nam, hayo ni baadhi tu ya yale ambayo tumekuandalia hii leo katika VOA Express. Endelea msikilizaji, kuwa nasi hadi safari yetu ifike mwisho hapo baadaye, lakini kwanza sasa, hebu tupate habari muhimu za dunia zikisomwa kwako na Id Ligongo. Ripoti ya shirika la haki za binadamu, Human Rights Watch iliyotolewa leo inaeleza kwamba darzeni ya watu wamepotea na hawajulikani walipo katika kipindi cha miaka miwili iliyopita wakiwa mikononi mwa vikosi vya kukabiliana na ugaidi nchini Kenya. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, vikosi vya jeshi vimewakamata karibu watu 34 wa waliohusishwa na kundi la kigaidi la Al-Shabab, lakini hakuna yeyote kati ya hao aliyefunguliwa mashitaka. Wanafamilia wanasema hawajui pali ndugu zao walipo wala kufahamishwa, licha ya ripoti kwamba walio, walipotea wakiwa mikononi mwa maafisa katika kipindi hicho. Pia maiti kumi na mmoja wa watu waliokuwa wamekamatwa awali na idara za serikali walipatikana na kuongeza hofu kwa wale ambao hawajulikani walipo, hasa ikizingatiwa hakuna maelezo, kwa mujibu wa waangalizi wa haki za binadamu juhudi za kupambana na ugaidi nchini kenya ziliongezeka baada ya mashambulizi ya aprili mwaka 2015 katika chuo kikuu cha garisa yaliyosababisha vifo vya watu 147 wengi wao wakiwa ni wanafunzi wizara ya ulinzi ya ufaransa imetangaza vifo vya wanajeshi wake watatu waliouawa nchini libya Waziri wa ulinzi Jean Yves Le Drian alisikitika kutangaza kupoteza wanajeshi watatu wa, wa Ufaransa ambao walifariki dunia wakiwa nchini Libya. Wizara hiyo ilitoa taarifa iliyoeleza kuwapongeza wanajeshi hao kwa ushujaa wao na kujitolea kwao katika jeshi la Ufaransa kama wafanyakazi wake ambao kila siku hufanya kazi ya hatari ya kupambana na magaidi. Wizara hiyo haikueleza namna wanajeshi hao walivyouawa, japokuwa taarifa ya jeshi inakuwa ya kwanza kuripoti kuuawa kwa wanajeshi toka ilipojulikana mwanzoni mwa mwaka huu kwamba vikosi maalum vilikuwa vikifanya operesheni nchini Libya. Chombo cha habari cha serikali ya Uturuki kinaripoti kwamba karibu wanamgambo ishirini wa Kikurdi wameuawa katika mashambulizi ya angani ya Uturuki kaskazini mwa Iraq mapema leo. Ndege za Uturuki aina ya ya F16 zililenga wanachama wa kundi lililopigwa marufuku la Kurdish Workers Party PKK katika eneo la milima ya Hakurk karibu na mpaka wa Iraq na Uturuki, kwa mujibu wa shirika la habari la Anadolu. Mpango wa kusimamisha mapigano wa miaka miwili na mchakato wa amani baina ya serikali ya Uturuki na PKK ulivunjika Julai mwaka 2015. Ndege za kivita za Uturuki zimekuwa zikirusha mabomu katika kambi za PKK kaskazini mwa Iraq na eneo la wakurudi nchini Uturuki katika upande wake wa kusini mashariki. Waasi hao walijibu mashambulizi kwa kufanya mashambulizi makali kwa vikosi vya usalama. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka VOA Express ikitangaza kutoka Washington DC. Bunge la Israel mapema leo limepitisha sheria inayowawezesha wabunge kuwavua wadhifa huo wabunge wenzao ambao wanachochea ghasia na ubaguzi wa rangi wa rangi, lakini wakosoaji wameingiwa na hofu kwamba sheria hiyo inaweza kutumika kuwalenga wabunge wa Arabu. Kwa mujibu wa sheria hiyo mbunge yeyote ambaye anachochea ubaguzi wa rangi ama kuunga mkono harakati za kutumia silaha dhidi ya dola la Israel anaweza kuvuliwa ubunge sheria hiyo ilipita kwa ushindi mdogo wa kura 62 za ndio dhidi ya 47 za hapana. Sheria hiyo itakapoanza rasmi itahitaji kura tisini katika bunge lenye wabunge bunge 120 kuweza kumvua madaraka mbunge. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan alitazamiwa kukutana na baraza la usalama wa taifa leo asubuhi kufuatia jaribio la mapinduzi la wiki iliyopita. Atakutana na baraza la mawaziri katika mjumuisho wa mkutano wa usalama, na mara baada ya mkutano huo kunatazamiwa kutolewa tangazo muhimu. Mapema leo baraza la elimu ya juu la Uturuki lilitangaza kupiga marufuku kwa wanazuoni kusafiri nje ya nchi na kuwataka wale wote waliopo nje kuwarejea nchini humo maharaka. Vyombo vya habari vya Uturuki vimeripoti kwamba wizara ya elimu imewafukuza kazi waalimu kumi na tano elfu na mia mbili nchini kote, wakati wizara ya mambo ya ndani imewafukuza wafanyakazi karibu elfu tisa wengine 1500 kutoka wizara ya fedha walifukuzwa huku mamia zaidi katika wizara za masuala ya kidini, familia na sera za jamii na ofisi ya waziri mkuu walifukuzwa. Na mwanahabari maarufu nchini Bulgaria ameuawa katika mji mkuu wa Ukraine, Kivu, mapema leo katika mlipuko wa gari. Mtandao maarufu wa habari wa nchini Ukraini, Ukrainska Pravda umesema mwanahabari wake Pavel Sheremet aliyekuwa na umri wa miaka 44 ameuawa wakati mlipuko wa kwenye gari ambalo liligonga gari yake kulipuka wakati alipokuwa akijiandaa kuelekea kazini. Picha kutoka eneo la tukio zinaonyesha gari lililoharibiwa na mlipuko huo huku milango yake minne ikiwa wazi. Mwendesha mashtaka mkuu Juriji Lutsenko anasema kupitia ukurasa wake wa Facebook kwamba kifo cha mwanahabari huyo kimesababishwa na mlipuko. Rais wa Ukraine Petro Poroshenko ametamka kifo chake kuwa ni uhalifu na maafa makubwa. Uh, msikilizaji, baada ya kitambulisho hicho kuashiria kwamba ni wakati ambapo tunaendelea kuwaletea habari kutoka mkutano mkuu wa chama cha Republican hapa Marekani, uh, tunaenda moja kwa moja kwa baadhi ya ripoti zetu, ambapo ni kama tulivyokuambia katika vidokezo vyetu ni kwamba mkutano wa chama, mkutano mkuu wa chama cha Republican hapa Marekani unaendelea huko mjini Cleveland, Ohio ambapo jana usiku Donald Trump alitangazwa kama mgombea rasmi wa urais kwa tikiti ya chama hicho. Kuhusiana na hayo, muda mfupi uliopita, nimeweza kuzungumza na mwenzangu Abdu Shakur Abud ambaye amekita kambi katika mji huo wa Cleveland, na kwanza nikamuuliza taswira ilivyokuwa hiyo jana wakati Trump alipotangazwa rasmi kama atakayepeperusha bendera ya chama cha Republican. Hapo jana usiku Donald Trump aliweza kuchaguliwa kuwa ndo mgombea rasmi wa chama cha Republican, na hapo mara moja pakaanza kutokea masuala ya chungu nzima, ikiwa sasa yeye ataweza kuunganisha chama baada ya mkutano uliokuwa ukitokea mpaka hivi sasa, na ile hali kwamba baadhi ya viongozi bado wanasusia kumuunga mkono moja kwa moja. Zaidi ya hapo, kulikuwa masuala ya vipi, ikiwa Donald Trump atakubaliana zaidi na mgombea mwe, mwenza wake ambaye atazungumza hii leo Mike Pence. Wengi wanafikiri alilazimishwa na familia yake, kwani jana mtoto wake alizungumza m, Donald Trump Jr. na yeye akamsifu babake na vile vile kumponda Hillary Clinton. E, vile vile wa baadhi ya wanazungumza pia ni mtoto wake msichana, ambaye pia anazungumziwa sana hasa kwenye mitandao labda. A, sijui ulionaje ile hotuba yake hotuba yake ukilinganisha na hotuba za wengine haikuwa na nguvu hivyo, haikupokelewa kwa nguvu. Maanake hakuwa mzungumzaji wa kuhamasisha watu sana. Yeye alimsifu babake na kadhalika, kuzungumzia hali babake atakavyofanya serikali na namna babake atakavyoendesha nchi hii. Lakini kwa hakika hotuba yake haikuwa na mvutio sana kulingana na wengine. Sasa baada ya hapa, manake kumekuwa na tetesi kwamba chama cha Republican karibu kinasambaratika kufuatia uh, jinsi ambavyo siasa zake zinaenda. Sasa swali ni je, chama kitaungana pamoja sasa, uh, tukielekea kwenye uchaguzi wa Novemba, uh, umeona taswira gani kuhusiana na hilo? Hiyo ndo swala kubwa lingali linazungumziwa manake iko katika hali ya mvutano. Hawakubali moja kwa moja kusema kuna matatizo, lakini yanavyoonekana kama hii leo Ted Cruz mpinzani mkubwa wa Donald Trump anazungumza na yeye, mpaka hivi sasa hajamuunga mkono Donald Trump kwa hivyo watu wanajiuliza, je, akija leo atazungumza? Atamuunga mkono? Watu wataangalia hapo. Marco Rubio naye vile vile anazungumza leo. Kwa hivyo ukichukua hao watu wawili walikuwa gomania kiti cha rais, bado hajamuunga mkono, inakuwa ni swala zito kabisa. Halafu kuna Newt Gingrich atayozungumza. Kwa hivyo swala hilo linajitokeza, kuungana kwa chama hichi, kinabidi viongozi wawe pamoja na wale wanachama na hapa kuna tatizo kwa sababu kumetokea masuala hivi sasa. Wale wa bunge au wanachama wenye wa asili ya kiafrika wameanza kulalamika jana vile vile kwamba wanaotoa hotuba wote, hakuna mchanganyiko wa watu. Kwa hivyo wanajiuliza ikiwa kweli chama hichi kinataka kuunganisha wa Marekani. Nam, baada ya ripoti hiyo kutoka huko Cleveland, tunavuka moja kwa moja hadi huko nchini Tanzania ambako serikali ya nchi hiyo leo imetangaza matokeo ya utafiti wa utumika, utumikishaji wa watoto wenye umri wa miaka kati ya miaka tano hadi kumi na saba huku ikitaja kupungua kiasi kwa tatizo hilo. Kutoka Dar es Salaam, George Jogopa anaarifu zaidi. Matokeo tafiti ambayo yanaungwa mkono na shirika la Umoja wa Mataifa linalohusika na watoto UNICEF na shirika la kazi duniani ILO unaonyesha kwamba kati ya watoto milioni 15 walioko nchini watoto milioni 4.2 sawa na asilimia 28.8 wamekuwa wakitumikishwa katika maeneo mbalimbali. Wengi mbali wa watoto hao hutumikishwa katika sekta zinazohusu kilimo, misitu na uvuvi, sekta ambazo zimeelezwa ndizo zinazoongozwa kwa kuchukua asilimia 92.1 ya maeneo yote ya utumikishaji watoto. Kulingana na mkurugenzi mkuu wa Ofisi ya Taifa ya Takwimu Dr. Albina Chua, maeneo vijijini ndiyo yanaongoza kwa kuwa na idadi kubwa ya utumikishaji watoto, wengi wao wakipelekwa katika maeneo mashambani na maeneo ya uvuvi. Ama utafiti umebainisha kwamba watoto wengi huutumia muda wa mwingi kujishughulisha zaidi na mambo ya starehe pamoja na michezo ya hapa na pale, huku wakiweka kando mambo yanaweza kuwasukuma kimaisha katika siku za baadaye. Kwa ujumla utafiti huu umetoa picha halisi ya utumikishaji wa watoto nchini Tanzania, kama anavyosema Dr. Chua. Na kwetu hapa Tanzania tumeona nini? Tumeona kwamba utumikishaji wa watoto wenye umri huu wa miaka mitano mpaka kumi na saba umepungua. Kwa kweli tunashukuru, tunashukuru. Umepungua kutoka asilimia thelathini nukta moja mwaka elfu mbili na sita na saba hadi asilimia ishirini na nane pointi nane ambayo ni asilimia ishirini na tisa leo. Kwa hiyo kuna maendeleo hapa. Kitu gani haso serikali imeendelea kufanya, tunataka mpaka itakapofika huko miaka hiyo elfu mbili na thelathini tuna zero, tuna tena watoto wetu watu wanatumikisha watu, tunatumia teknolojia za kisasa kwa ajili ya kuwapa fursa hawa watoto wetu. Utafiti uliofanywa kati ya mwaka 2014 hadi 2015 umetolewa katika wakati ambako kukiwa kumeanzishwa juhudi mpya za kuwakwamua watoto hasa watoto wa kike ambao wamekuwa wakikabiliwa na changamoto nyingi ikiwemo kuolewa katika umri mdogo. Hivi karibuni, serikali ilipitisha sheria mpya inatoa kifungu cha miaka 30 jela kwa yoyote atakayemtia mimba mtoto wa shule kama sehemu ya kuondokana na mimba za utotoni. Akizungumzia juu ya haja ya kuwalinda watoto hao, naibu waziri wa ofisi ya waziri mkuu anayehusika na watu wenye ulemavu Dkt Abdallah Possi alisema kwamba taifa aliweza kupiga hatua kusonga mbele kama litaendelea kupuuza kuwekeza kwa e, watoto. Watoto waangaliwe kama mitaji, siyo mitaji ya kutumikishwa, lakini waangaliwe kama taifa la kesho, na unapowekeza kama taifa la kesho, maana yake nini? Muda wa kutengeneza hawa watu ni sasa, kwa kuhakikisha kwamba watoto hao wanapata elimu. Kwa hiyo hiyo ndio dhana ya, ya, ya, ndio sababu kubwa ya kuhakikisha kwa kwamba tunapambana na utumikishwaji wa watoto na tunahakikisha kwamba watoto wanatumia muda wao mrefu zaidi kujifunza. Kwa upande wake shirika la Umoja wa Mataifa linalohusika na watoto UNICEF limesema kwamba watoto wengi wamekuwa kikatiza masomo na kwenda kusaka ajira ili kuchangia kumudu gharama za familia zao. Imetaka watoto hao warejeshwe upya shuleni ili kuendelea na masomo. ninayarifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa. Jina langu ni Meri mgawe wa VOA idhaa ya Kiswahili. Je, Donald Trump atakuwa rais ajaye wa Marekani au atakuwa Hillary Clinton? Vipi kuhusu mgombea wa chama cha Libertarian? Hii haitaamuliwa hadi mwezi Novemba, lakini kinyang'anyiro kinaanza rasmi mwezi huu katika mikutano mikuu ya vyama vya Democratic na Republican. Ungana nami na kundi zima la VOA kwa habari, wakati tukikuletea taarifa zinazojiri kutoka kwenye mikutano mikuu. Ni hapa VOA swahili. Haya basi, yote hayo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa VOA Express. Mwanamuziki Drake analeta ngoma hiyo a, inajulikana kama One Dance e, idi idinam, basi msikilizaji, ni kijana wa jiji la Toronto nchini Canada. Drake akishirikiana na kijana kutoka nchini Nigeria e, Wizkid wanakuambia One Dance. manatoweka hapo chini kwa chini mwanamziki Drake na wamekishirikiana hapo na Wizkid na Kyla na, na sasa tunaangalia masuala ya hoja kwa hoja ambapo baadhi ya Wakenya wanaelezea hisia zao kuhusu ripoti ya kamati ya bunge kuhusu haki na sheria kwamba makamishna wa IBC ambayo ni tume inayohusika na masuala ya uchaguzi na mipaka wasalia afisini hiyo kamati ya bunge iliyotupilia ili mbali masuala hayo walifanya makosa, kwa sababu Wakenya wengi ikiwa mimi wapo mmojawapo, Wakenya walitaka IBC iende kwa kuwa walikuwa wameleta masuala ambayo sio mazuri na, na kibaki pale wanachangia kuleta uchafuzi wapo watabaki kusimamiwa uchaguzi mwaka elfu mbili na kumi na saba kwa hiyo naungana na wale wengine ambao wamesema IBC yende na yende kabisa tupate tume mpya ambao itakuwa aina wasiwasi na wakenya wengine wakenya shida ya moja kubwa ni siasa hata ukipata wabunge wako bungeni kila mbayo wanapigania ni tumbo yao wapiganii nchi kawaida hiyo ndio maana anapata hata kama imerejeshwa jambo ambalo linasaidia nchi, hawezi kubaliana nayo kwa sababu gani? Hii kitu ambayo itasaidia nchi, utapata maybe itafaidi na nchi na haitapitia mkononi mwake, mwanasiasa haoni ni sawa, yeye anataka kila kitu ipitane, ipitie kwa mkononi mwake. Ijapokuwa anasema ya kwamba chairman hakupatikana na hatia, tunakubali hivyo, lakini mii swali langu ni je, Kunao chochote inazofanyika mahali ambapo chairman hajui? Na kama hii kickback ilitolewa, kwa nini hii kickback ilitolewa kwa watu wengine? mara kwa mara unapata kama Kenya uchunguzi inakuwa duni. Hiyo ndio maana unapata kama hiyo scandal imefanyika, uchunguzi haifanywi kiundani, maana kikifanywa kiundani, hii mambo mengine itachipuka. Unaona kama huyu jamaa deal na Anti Corruption Commission, unaambiwa ya kwamba kampuni yake iliwahi fanya kazi na ikalipwa. Hiyo jana pia ileta hoja na wale ambao wanataka yeye aondoke. Ukichunguza vizuri, wale ambao walizio issue utapata kuna scandal fulani imewashika, na ukichunguza nao pia utapata ile wale ambao wanachunguza wana hiyo wa washaanza kufuatilia na washajua ya kwamba nilifanya hiki sasa, ili ili kile iondoke, mpaka waanze kusumbua ile ambayo anasimamia hiyo kitu. So shida yetu wa Kenya, kubwa ni siasa. Siasa kila wakati, hakuna kitu ambayo inafanywa bila siasa. Ii, nasema hao watu kulingana na vile sasa hii atmosphere ya, ya mazingira yao ya kazi imekuwa na vile watu wanaongea, siuni kama wanafaa wakae kule ofisini, wanafaa wapeana nafasi watu wengine wachaguliwe waendelee na kazi, walipe kile chao ambao wanahitaji wanataka, na ili watu waawe na amani na uchaguzi uhuru kwa mwaka unaokuja. Hakuna haja wa kwamilia ile wale ofisini, hakuna haja yoyote, wapeane nafasi watu wengine pia wajaribu. Wakenya wote wakuwe na amani na uhuru na kufanya uchaguzi unafaa nafaa. Hii ni kitu watu wote, ni kitu ambacho kimeangaliwa kwa undani na imepatikana ni ukweli kulingana na mambo mengine ambayo tumepitia na hata vile vitu ambavyo vinatolewa na... Uh, vyombo vya habari zinaonyesha kuwa hakuna imani na hawa watu. Kwa hivyo hakuna na mambo na hisia na mtu wala self, uh, interest. Ni kweli wanafaa waende nyumbani wapeana nafasi kwa watu wengine wafanye kazi. Kama wa serikali imekubali kuwalipa ile pesa yao, the dues, wachukue wa, wa pesa wa waje na watu wengine pia wafanye kazi na watu wawe na amani. Haya basi, na huko mjini Mombasa, baadhi ya wakazi huko wanasema kwamba wanakerwa sana na wizi mdogo mdogo mitaani, ambapo watu wanaiba vibeti na vitu vingine vidogo vidogo. Ni katika kero zangu. Kero wangu mimi ni kuhusiana na vijana ambao yani badala ya kufanya kazi ama kutafuta kazi, kazi yao ni kushika watu kabare na kuwaibia. Wakati mtu ametoka wa asubuhi kwenda kazini, ndo anamshika kabare, anaiba wako karibu watu kumi. Sasa hiyo pesa wataigawanya vipi? Sasa unapata mtu anagawanya ile pesa, lakini hana kitu cha maana cha kufanyia, abidi aenda akanunue madawa ya kulevya nyumbani, analishwa. Hiyo ndo kero yangu sana. Vijana wana nguvu, wao ndo wanafaa wafanye kazi, iko mara mbili ni eidha ni kijana amekosa elimu, na pia na kuna nyingine ni kijana ametegemea sana, yani anategemea ile akulisho kama hivyo mzazi, yani mtu ataki kujisumbua kabisa, sio? Ni raha, yani unatembea mtaani, wajua kuna mitaa mingine, kama mi saa nyingine nikitembea niki mitaa mingine yabidi nibadilishe mwendo nilimvaa vizuri lakini ikabidi nitembee kiteja, ili wale mateja wakiniona waone huu mwenzetu, ili wasini bakure. Watu wa miaka kumi mpaka miaka kumi na saba wao ndo wanavamia watu, wanashika mapanga, wanashika kabare. Sasa huyo huyo mtoto aja aja chukua kitambulisho, je, akija akifika miaka ishirini si atakuwa kuwa amechoka? Kwa maoni yangu, sio kwamba ni watu watafutiwe kazi. Aa, kazi niyo mwenye akili yako ndio kutumia utafute kazi. So mi kero langu ndo hilo, vijana waingie kazini, hata kama hujaajiriwa. Mimi kero langu kubwa kwa vijana ni vile ambavyo wamechukulia swala la uhalifu ni kama ndio kazi ambayo imebaki baada ya kutafuta kazi kukosa. Vijana hapa Mombasa, mtu akitafuta kazi ya kwanza akikosa, akitafuta kazi ya pili akikosa, ni basi kazi ya tatu anayofata yeye ni kazi ya, ya, ya kufanya uhalifu. Anatafuta panga, anatafuta silaha zingine zozote zile anaanza kufanya uhalifu, anangojea watu wakiwa wametoka kazini. Sasa cha kusikitisha zaidi ni kuona kwamba wanangojea mtu ameenda wa kazini amechoka ametafuta riziki yake, wakati uko njiani anarudi, anamvamia njiani, anaanza kumkata mapanga. Imefikia mahali ni mpaka sasa watu wanaogopa kuna njia fulani mtu hawezi kutembea wakati fulani wa usiku, kuna mahali mtu aweze akakanyaga ikifikia wakati fulani. Alafu kero langu la pili ni kuona kwamba mtu anapoa kazi lakini wavivu mtu anafanya kazi hiyo, siku ya kwanza ya pili anaacha, anasema hiyo kazi mii siwezani nayo. Cha kushangaza ni kuona kwamba mbona watu wengine pale hiyo sehemu ambayo yeye anasema hawezi kufanya kazi, kuna watu wamefanya hapa hata miaka kumi, wanafanya. Lakini mtu anafanya tu siku moja, ya pili anaacha, kinachofuata yeye tu anaingia mtaani wanajua kabisa. Kwa mfano mimi, Mtambo naishi Mtambo natoka mimi, Yesu, ikifika saa tatu kabla sijafika huko siwezi kuenda, nabidi nilale mahali kwingine, sababu vijana wa, wow, wanasimama wow, wow, pale njiani wanasimama wow, wanakungoja na, na cha kushangaza wanajua tim ambao watu wanatoka kazini, wanajua mtu fulani anatoka kazini tim fulani, wanajua kila kitu. Halafu kero, kero lingine ni kwamba vijana hawataki kusoma huwa hawapendi kusoma kabisa, hawapendi kusoma vijana. Wanaacha shule wakiwa wadogo sana. Mtu anaacha shule anaingia mtaani, unashindwa una kuelewa. Sasa kama unaacha shule, ni kitu gani kingine ambayo unategemea katika maisha yako baadaye? Lazima utakuwa mhalifu, lazima utaingia barabarani, lazima uta, utaiba. Hakuna kazi ya maana nyingine unaweza ukafanya isipokuwa tu kuingia barabarani. Hiyo ndio kazi ambayo imebaki. hey! Nam msikilizaji, kama ilivyo ada, kila wakati tukija hapa studio, huwa tunaangalia pia ni yapi yamekuwa ya kitanda ya mkutamba kwenye mitandao, ambapo namwona mkamiti Kibayasi yuko tayari kabisa, amenidokezea tu kidogo kwamba atazungumzia hotuba iliyotolewa na gavana wa jimbo la New Jersey hapa Marekani, Chris Christie, na vilevile vile tutaangalia kidogo kuhusu sakata fulani kule, uh, kule nchini Tanzania kuhusu NSSF. Mkamiti, kazi kwako. <laughs> Asante sana BMJ Murithi, studio namba 15, ukishirikiana na Idli Gongo. Kama unavyofahamu, mkutano mkuu wa uteuzi wa chama cha Republican unaendelea huko Cleveland katika jimbo la Ohio na jana usiku kupitia vyombo mbalimbali vya habari, ikiwemo televisheni ya CNN, ilionyesha matukio yanayoendelea huko, ikiwemo hotuba ya gavana wa jimbo la New Jersey, Chris Christie, ambayo ilimshambulia kwa maneno makali Hillary Clinton, ambaye ni mgombea urais anayetarajiwa kuteuliwa rasmi na chama chake cha Democrat wiki ijayo kwenye mitandao ya kijamii, nikianza na Facebook, naanza naye Jackson Silas anasema, anaipenda siasa ya Marekani, lakini sidhani kama Governor Chris alistahiki kutoa hukumu kwa Hillary bila kufuata taratibu za sheria. Haya basi, ndivyo hivyo. Na mimi mwenyewe pia nilishuhudia, niliweza kuangalia hiyo tui kwa sababu katika ile hotuba kikubwa kilikuwa kinazungumzwa, anaeleza maelezo, afu anauliza hadhira kwamba ana hatia au uh, hana hatia. Hadhira inasema ana hatia, wote walisema ana hatia, ingawa kuna wengi wamekosoa hotuba hiyo kusema kwamba baadhi ya mambo aliyosema kuhusu Clinton hayana hayana ukweli, hayana ukweli. Hayana ukweli. Mfano, mfano tu kidogo, eh, Kamiti, kabla hujaendelea, eh, kuhusu wale wasichana, uh, kule, wale wasichana wasichana walitekwa nyara Chiboko na boko haramu kule Nigeria, Nigeria. <laughs> Nigeria. Eh, akasema kwamba yeye alihusika sana wakati huo, Hillary alikuwa ashaondoka mamlaka <laughs> basi. Sasa kuna ujumbe mwingine kutoka kwa mtu wa Facebook Julio, anasema hii ni njia ya kumtambua mtu mwenye busara na asiye na busara. Maria anasema subiri uone wa Demokrat watakavyojibu mashambulizi ya maneno wiki ijayo. Wacha Republican wangare wiki hii. Sims naye anasema hiyo hainisumbui. Ninachoeleza ni kwamba kiongozi anayeongoza jamii kama ya New Jersey, kutumia muda wake kumshutumu mtu badala ya kujenga watu na chama sijampenda. Na huko nchini Tanzania ni vigogo kadhaa kwenye shirika la taifa la hifadhi ya jamii NSF waliosimamishwa kazi hivi majuzi. Kwa mujibu wa vyombo vya habari nchini humo, hatua hiyo ilifikiwa ili kupisha uchunguzi ufanyike dhidi ya shutuma zilizokuwemo ndani ya idara wanazofanyia kazi, ikiwemo tuhuma za ubadhirifu, matumizi mabaya ya ofisi na kutofuata kanuni, sheria na taratibu katika uwekezaji na kadhalika. Basi Ali Mwana Ali yeye anasema Haya, mambo ya kusimamishwa kazi tumeshazoea kwenye serikali hii, ni jambo la kawaida kutumbuliwa kila kukicha. <laughs> Haya, Idi, naona unataka kuongezea hapa. <laughs> Ehem, manake ndo imeshakuwa tayari utaratibu sasa hivi wa Tanzania kwamba, eh, mashirika mbalimbali, watu wanaofanya kazi katika idara za serikali wanatumbuliwa na John Pombe Magufuli. Na, basi msikilizaji, ndivyo hivyo mambo hapa VOA Express. Naona muda ndio huo. Kwa niaba ya wote ambao wamefanikisha matangazo yetu ya leo, uh, kwa wale, yule ambaye amesimamia matangazo haya alikuwa ni Mwamoyo Hamza, mwelekezi hapa studio ni Dwen Collins. Uh, mimi ni BMJ Muridhi, mimi ni Idi Ligongo, tunawaaga alasiri ya leo tukisema mwendelee kuwa na siku njema.