Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Msomaji Mkamiti Kibayasi. Ripoti ya shirika la haki za binadamu la Human Rights Watch iliyotolewa leo inaeleza kwamba darzeni ya watu wamepotea na hawajulikani walipo katika kipindi cha miaka miwili iliyopita, wakiwemo mikononi mwa vikosi vya kukabiliana na ugaidi nchini Kenya. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, vikosi vya jeshi vimewakamata karibu watu thelathini na wanne wanaohusishwa na kundi la kigaidi la Al Shabab, lakini hakuna yeyote kati ya hao aliyefunguliwa mashtaka. Wanafamilia wanasema hawajui pale ndugu zao waliokamatwa walipo wala kufahamishwa licha ya ripoti kwamba walipotea wakiwa mikononi mwa maafisa katika kipindi hicho pia maiti kumi na mmoja za watu waliokuwa wamekamatwa awali na idara za serikali walipatikana na kuongeza hofu kwa wale ambao hawajulikani walipo, hasa ikizingatiwa hakuna maelezo. Kwa mujibu wa angalizo la haki za binadamu, juhudi za kupambana na ugaidi nchini Kenya ziliongezeka baada ya mashambulizi ya April mwaka 2015 katika chuo kikuu cha ya Garisa yaliyosababisha vifo vya watu 147 wengi wao wakiwa ni wanafunzi. Mawaziri wa ulinzi kutoka nchi zaidi ya 30 wanaungana na waziri wa ulinzi wa Marekani Ash Carter nje ya Washington kujadili mipango ijayo katika vita dhidi ya kundi la Islamic State. Maafisa wanasema kata atatumia mkutano wa leo kutafakari mikakati ya kuongeza kampeni za mapambano za nchini Iraq na Siria, hasa kwa sasa ambapo wa Iraq wanajipanga kusonga mbele kuuteka mji wa Mosul, mji mkubwa kwa Iraq unaoshikiliwa na kundi hilo la kigaidi. Wiki iliyopita Marekani iliahidi kuongeza vikosi zaidi ya mia tano na sitini kusaidia mapambano kwa ajili ya mji wa Mosul na afisa mmoja ameiambia VOA kwamba Marekani itaongea na nchi washirika kuendelea na mpango wao wa sasa wa kuongeza misaada zaidi kufidia upungufu wowote. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan alitazamiwa kukutana na baraza la usalama wa taifa leo kufuatia jaribio la mapinduzi la wiki iliyopita. Atakutana na baraza la mawaziri katika mjumuisho wa mkutano wa usalama na mara baada ya mkutano huo kunatazamiwa kutolewa tangazo muhimu. Mapema leo, baraza la elimu ya juu la Uturuki lilitangaza kupiga marufuku kwa wanazuoni kusafiri nje ya nchi na kuwataka wale wote waliopo nje kurejea nchini humo haraka vyombo vya habari vya uturuki vimeripoti kwamba wizara ya elimu imewafukuza kazi waalimu 15200 nchini kote wakati wizara ya mambo ya ndani imewafukuza wafanyakazi karibu 9 unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kupitia 94.9 voa fm bujumbura burundi na citizen radio kutoka nairobi kenya Chombo cha habari cha serikali ya Uturuki kinaripoti kwamba karibu wanamgambo ishirini wa Kikurdi wameuawa katika mashambulizi ya angani ya Uturuki kaskazini mwa Iraq mapema leo. Ndege za Uturuki aina ya F16 zililenga wanachama wa kundi lililopigwa marufuku la Kurdish Workers Party, PKK, katika eneo la milima ya Hakurk karibu na mpaka wa Iraq na Uturuki, kwa mujibu wa shirika la habari la Anadolu. Mpango wa kusimamisha mapigano wa miaka miwili na mchakato wa amani baina ya serikali ya Uturuki na PKK ulivunjika Julai mwaka jana. Ndege za kivita za Uturuki zimekuwa zikirusha mabomu katika kambi za PKK kaskazini mwa Iraq na eneo la Wakurdi nchini Uturuki katika upande wake wa kusini mashariki. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Sekunde chache kutoka hivi sasa, tutakuletea kipindi cha kwa undani. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Karibu msikilizaji wetu wa redio na kupitia Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kupata maelezo zaidi na ufafanuzi wa kina kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Mimi ni Sunday Shomari, nikishirikiana na mwenzangu Mkamiti Kibayasi, na kwa upande wa laini ya simu tutakuwa naye Georgi Murara kutoka nchini Kenya, na mwandishi wetu Kennedy Wandera kutoka kule nchini Kenya. Naam kwa undani hii leo tunaanza moja kwa moja na taarifa ya ripoti ya shirika la haki za binadamu, Human Rights Watch iliyotolewa hii leo. Inaeleza kwamba darzeni ya watu wamepotea na hawajulikani walipo katika kipindi cha miaka miwili iliyopita, wakiwa mikononi mwa vikosi vya kukabiliana na ugaidi nchini Kenya. Vikosi vya jeshi vimewakamata karibu watu thelathini na wane waliohusishwa na kundi la kigaidi la Al-Shabab, lakini hakuna yoyote kati ya hawa aliyefunguliwa mashitaka. Wanafamilia nao wanasema hawajui pale ndugu zao waliokamatwa walipo, wala kufananishwa wala kufahamishwa na vyombo hivyo vya usalama hawa ndugu zao wako eneo gani. Na licha ya ripoti kwamba waliopotea hao walikuwa mikononi mwa maafisa wa jeshi hilo katika kipindi hicho, pia maiti kumi na moja za watu waliokuwa wamekamatwa awali na idara za serikali zilipatikana na kuongeza hofu zaidi kwa wale ambao hawajulikani walipo, kwamba sasa ikizingatiwa hakuna maelezo, kwa mujibu wa uangalizi wa haki za binadamu. Sasa basi, kuzungumzia hili kwa undani zaidi, tumejaribu kumtafuta mratibu wa tume ya taifa ya kutetea haki za binadamu nchini Kenya, hali kadhalika, bwana George Murara na George, George Murara ameungana nasi kutaka kujua, tutaka kujua kwanza, je, ni maeneo gani ambayo watu hawa wanapotea kiolela nchini Kenya na pengine mkamiti, mm. ukita kuongeza hapa. Kabla ya hapo, George Morara, yeye ni naibu mwenyekiti katika tume ya haki za binadamu nchini Kenya, ambaye ndio tuko naye katika laini ya simu. Narudi kwako Sande, asante sana mkamiti. Karibu bwana Morara. Uh, kwa kweli sisi kama tume ya kutetea haki za binadamu nchini Kenya, taarifa hizi tunazo na zinatokana na utafiti ambao sisi kama tume tulifanya mwaka uliopita ambapo tuliangazia uh, visa vya watu kutoweka kiholela nchini Kenya, na tukaandika ripoti ambayo kwa kimombo inaitwa The Era of Fighting Terror, with Terror. Na katika ripoti hiyo tulijumuisha visa vya uh, watu zaidi ya themanini na moja kupotea, hatujui waliko hadi sasa na pia zaidi ya watu ishirini na tano ambao walipoteza maisha yao katika uh, ile tunayoita extrajudicial executions ama mauaji ya kiholela. Na katika kesi hizi zilizowasilishwa, pengine ni kipi hasa ambacho kinaweza kikaelezwa kwa wakati huu? Pengine je, ni hatua gani ambazo nyinyi mmeweza kuchukua, na ni pengine mnajua wamehusika kwa sasa hivi, hatua ambayo tumeichukua kwa sababu sisi kama tume tuna ushirikiano wa uh, karibu kabisa na ile ambayo tunaita ni halmashauri ya mambo ya polisi ama Independent Policing Oversight Authority. Uh, habari tulizopata, tuliweza kushirikiana na halmashauri hii, tukawapa ripoti kuhusu uh, visa hivi, na wamechukua hatua kwamba watafanya upelelezi zaidi kuhakikisha kwamba um, ikiwa kuna polisi ambao walihusika wamechukuliwa hatua za kisheria. Jambo la pili ambalo tumelifanya ni kwamba tumekutana na inspekta mkuu wa polisi um, afisi ya inspekta mkuu wa polisi na tukajadili uh, matukio ya uh, utafiti wetu tukawajulisha kwamba kuna baadhi ya Wakenya ambao wanasema kwamba familia wa yao jamii yao uh, imetoweka na tukahimiza kuna Uh, haja ya polisi kuwa mstari wa mbele kuhakikisha kwamba wanafanya utafiti uh ama wanafanya upelelezi kuhakikisha kwamba wale ambao, uh, wameleta ripoti hii, uh, katika tume, uh, zinathibitishwa kulingana na uh, sheria iliyoko nchini Kenya. Bwana Morara, katika hali ya kuelezea kuhusiana na raia kulalamikia vitendo hivi vinavyofanywa kwa jeshi la polisi, ni kwamba taarifa zaidi pia zilichapishwa katika gazeti la Standard Media la April 22 mwaka jana, raia wakivishutumu vyombo vya usalama kuwanyanyasa nyanyasa kwa kuwawekea vifaa vya moto ili raia waweze kukiri tu makosa ambayo pengine hayawahusu kwa wakati huo. Je, tume hii ya haki za binadamu huko Kenya inafahamu kesi kama hizi, au ni nini hasa mnachofahamu kwa undani kuhusiana na vitendo hivi vya ukiukaji wa haki za binadamu kutoka kwa jeshi la polisi huko Kenya kwa sasa hivi? Nafikiri kwamba wale ambao wali uh, um, waliweza kumsikiza waziri wa mambo ya ndani uh, nchini Kenya bwana Kaiseri alipofika mbele ya bunge jana uh, haswa tukifuatilia tukio la hivi karibuni ambapo wakili Kimani uh, mteja wake na mwendeshaji teksi walitoweka. Alithibitisha uh, kwamba ingawaje kwa sasa hivi hatuwezi kujua ni nani ambaye alipula ile trigger pale ambapo uh, uh, mazingira ya pale ambapo hawa uh, watatu walipopatikana kuna ile ambayo tunaita communication system, ile redio ya polisi mmoja wa wale polisi ilipatikana pale, lakini pia raia wamekuwa wakishutumu uh, vyombo vya usalama kwamba wanateswa sana na maafisa nao waweze kukubali haya makosa ambayo pengine wao kwa upande wao hayahusiki nayo. Sasa, je, pengine kwenye ripoti zenu haya mambo mmeyathibitisha? Kwa sasa hivi kuna taarifa ambazo mkiangalia ukisoma ripoti yetu niliyohitaja hapo awali, Era of Terror, kuna wale ambao labda wanapata uh, uh, kichapo ambacho uh, hakiko katika uh, sheria za nchi yetu, na wengi wa wale ambao um, wanapatikana katika hii dragnet ya polisi wengi wao ni ile ambayo tunaita ni wa kujumuishwa collective punishment either kwa sababu ya uh, wala, um, misingi ya kidini ama kikabila na tumeshuhudia habari kama hiyo. Kuna ripoti ambayo tume hivi karibuni tutaiweka hadharani ambayo pia kwa, ina, inaguzia kwamba kuna uh, mambo kama hayo ambayo yanatendeka hivi kwamba wale ambao hawahusiki katika njia moja au nyingine Uh, polisi wanapoenda pale kujaribu kutatua mambo ya haswa mambo ya labda ya terrorism, mambo ya ugaidi wanawajumuisha wote wale wa jamii ile pale hivo. Jambo la pili pia na uh, hili ni jambo ambalo haswa limejitokeza katika zile tunaita informal settlements ama vitongoji duni katika miji yetu mikuu kama Nairobi haswa ni kwamba kuna baadhi ya wale ambao ni vijana, mayouth ambao mara nyingi um, polisi wanatumia mbinu ambao ni ya kuwekelea uh, mambo ambayo sio ya ukweli, ili kuhakikisha kwamba uh, wanawahuzisha wana na uvunjaji wa sheria na hivi kwamba labda wengi wao uh, hawajashiriki katika vitendo vya uvunjaji wa sheria. Tunavyosema sisi kama tume ni kwamba polisi wetu wa Kenya ni lazima wawajibike, ni lazima wafanye kazi katika maadili mapya ambayo yanaambatana na katiba yetu ambayo Wakenya wali uh, Uh, waliipitisha mwaka wa elfu mbili na kumi na katika ile katiba tumesema kama nchi sisi tuna haja ya kwa kuhakikisha kwamba idara yetu ya polisi imerekebishwa ama imekuwa transformed, hivi kwamba hatuna police force lakini tuwe na uh, police service, idara ambayo inawatumikia wananchi katika misingi mpya ambayo imetiwa na katiba yetu. Na kwa sasa hivi nafikiri bado ni changamoto, sababu ulivyosema, kuna baadhi ya uh, uh, habari ambazo tumezipata hivi kwamba polisi Uh, wanakiuka mipaka ya sheria ya nchi yetu ya Kenya morala lakini, katika ripoti zenu kwa upana hasa zinaonyesha zina kwamba ukiukaji huu wa haki za binadamu umekuwa zaidi ukiwalenga watu wa, wa, imani, wa imani fulani. Sasa nyinyi mkiangalia hili mnalionaje? lina, lina ukweli ndani yake? kwa nini polisi wanakuwa wanalenga watu hawa wa, wa jamii moja? na ni watu wa aina gani na kwa nini wanalengwa? kipi hasa sasa wanachokifanya tofauti kuhusiana na jamii nyingine mpaka wao wawe ndio walengwa zaidi? Uh, mara nyingi sisemi labda kwamba ni, um, ni, ni, ni, ni policy ya serikali, lakini kwa vile inavyoonekana ni kwamba wengi ambao wamelengwa ni uh, haswa wale ambao ni wa uh, dini ya Kiislamu. Um, ambao tumeona hata polisi wakifika katika misikiti tofauti uh, katika harakati za kuhakikisha kwamba wana- uh, wanasema kwamba wanapingana na uh, ugaidi, wamefika pale, na haswa ikumbukwe hapa nchini Kenya pia kulikuwa na um, tara, taharuki wakati wa um, msako ambao ulifanyika mkubwa zaidi nchini Kenya ambapo msako huo ulijumuisha halaiki ya wengi ambao walikuwa ni watu wa asili ya Kisomali ambao walipelekwa katika Kasarani na sisi kama tume tuliweza kushtumu mambo kama yale, na pia ilifika ii-ilifika wakati hata kwamba umma ulikuwa unaogopa ukifika uh, uh, ni uh, wakati wa kuchukua labda ile tunaita public transport tunazoziita matatu Nairobi. Kulikuwa na visa ambavyo viliripotiwa kwamba ikiwa wa, a, abiria wangeabiri gari gari ambalo kulikuwa na watu wa asili ya Kisomalia wengi, walikataa kuabiri magari kama yale. Kwa hivyo nafikiri kwamba ni jambo ambalo li, limeibua hisia ambazo ni za kidini ama kidogo, nilivyosema pale awali, ni za kikabila na ni jambo ambalo ni lazima tulipinge. La pili ni kwamba nilivyosema ni wale ambao vijana ambao o, wanaishi katika informal settlements. Pia wanakuwa targeted na polisi kwa sababu labda wengi wao hawana uwezo wa kisheria wa kufika mahakamani ama kujitetea. Kwa hivyo sio tu wale ambao ni wa uh, uh, jamii fulani ama dini fulani, lakini pia ni wale ambao tunaita vijana uh, uh, ambao wanaishi katika uh, uh, informal settlements za Nairobi Asante uh, sana Bwana Murara, lakini pia tumejaribu kuzungumza na upande wa polisi kutaka kujua kwa undani. Je, kwa upande wao haya madai ambayo wanatolewa wao wamefanyaje? Wamezungumza vipi na familia? Nini ambacho wamekifanya kwa upande wao? Lakini nimejaribu sana Mkamiti kutafuta watu wa idara ya polisi nchini Kenya, sikuweza kuwapata, lakini nilizungumza na Bwana Kamao, mtetezi wa haki za binadam kutoka Kenya Human Rights Coalition. Yeye amekuwa akijaribu pia kuwasiliana na familia na polisi na kutaka kujua yeye kwa upande wake nini alichokipata kutoka kwa polisi wa Kenya. Kuna utatanishi kwa sababu polisi, mtu akipotezwa, wa na jamaa zao ama marafiki zao, ya kwanza mtu anaenda kuripoti kwa polisi, na ukienda kwa polisi, basi ndio wanarekodi. Lakini kuna shida moja, kuna wananchi wakiripoti, wanauliza, sasa polisi msaidie kupata hawa vijana ama watoto zetu, wetu ambao wa wamepotea lakini mara tunaambiwa ya kwamba ukishughulika sana, watu wengine wanasema ya kwamba wali, watu wa mwisho ambaye walionekana nao ambaye waliwachukua wengine wanasema kana walijitambulisha kama polisi, lakini uh, ukienda kwa polisi wanasema hatuna atu, hiyo habari kwa hiyo, lakini baadaye ukiulizia sana sana wakati serikali uh, uh, inatoa ripoti uh, zao wanasema tunafikiria hawa vijana uh, wame, wameenda kushirikiana na kikundi cha Alshabab so, unakuwa sasa na shida ya kwamba kwa waki, sababu polisi wakijaribu waki kujitetea, wanasema ni hao oh, vijana labda wamejihusisha na shughuli za Alshabab, lakini mara mwisho ya mwisho familia inasema walionekana na polisi. Kwa hiyo kuna hiyo utata, hatujui sasa ukweli uko upande gani, lakini kwa sababu tunajua ya kwamba walichukuliwa na polisi. Sasa ambao wenye wako supposed kupa, kupatia habari ya ukweli ni polisi. Kwa hivyo tunaogopa ya kwamba kuna kikosi like, cha polisi ambacho kina baoida vijana wamaliza, alafu wanatumia wanasema kama ni Alshabab. Kwa hivyo kuna utata sawa, lakini kama bado kuna utata, nyinyi mko upande wa kutetea haki yeah. za wananchi na haki za binadamu. Sasa utetezi wenu pengine, au kufuatilia kwenu pengine, unaona hapa matendo haya yanavyofanyika, pengine kuna namna ambayo unafikiri inaweza ikafanyika kusaidia hawa wananchi ambao hawajui ndugu zao wako wapi. Wewe uki-kama ukiwa mtetezi, nini ambacho ungependa kuwaambia polisi kwa namna yako unayojua ili kuwasaidia hawa wananchi ambao wamekuwa wanatafuta ndugu zao na hawajui wako wapi? Unajua ndugu uh, yangu um, kama mama ama baba akimpoteza mtoto wake, at least kuna ile kitu nasema, ku, ile ile le, le, lekusha kila mtu anataka kujua nini nilifanyika. Kwa hivyo tumejaribu yenye inawezekana, tumejaribu kupata uh, ushuhuda kutoka kwa familia. Tunataka kupata ushuhuda kutoka kwa upande wa polisi, lakini polisi hawapeani hadithi uh, uh, uh, uh, zao. Kwa hivyo tukiwaambia ya kwamba mara ya mwisho huyu kijana alichukuliwa na askari wa polisi hawakubali kabisa, lakini kila mtu anajua alichukuliwa na polisi so sasa shida ni kwamba pia kuna shida mambo ya, ya shababu ambayo sasa nani, serikali imechukulia kama sasa hiyo sababu, yaani the reason why wanakuwa na sababu ya i kuchukua wa vijana so, kuna hiyo shida. Sasa sisi kama vikundi uh, vya kupigania haki ya kibinadamu tunapeana ripoti, tushajaribu kushurukisha hizi ah, vikundi za polisi kupeana habari kwa familia, lakini imekuwa vigumu sana maanaake kwa, kwa sababu hawakubali hata kidogo. Na wakikataa sasa sii tunafanya nini? Lakini clearly inaonekana mara ya mwisho walipatikana na na, na, na askari ambao walipeana na mazao, wakasema sisi ni askari wa kikodi cha polisi. Sasa sii tunakubali nani, tumekubaliana familia kwa sababu wao ndio mara ya mwisho waliongea na wale wa, ambao walio mpaka baji zao za kazi wakasema ni vikundi za polisi. Kwa hivyo tunaona sasa, shida ni kwamba serikali inajaribu kusema ni vikundi za, za hawa wakora ambao wanajaribu kuua wananchi, lakini at the same time wao wenyewe hawajatoa nini, ush, uh, ushuhuda ya uh, ukweli kuonyesha sio, uh, wao waliwachukua. Umejaribu kabisa, lakini serikali pia haitusaidii upande huo, serikali haionekana kusaidia sana upande huo. Asante sana. Basi nikirudi kwako Mkamiti Kibayasi, pengine kwa upande wako, je, nini ambacho umeona na kufuatilia? Umepekua kuona polisi wanazungumza nini kuhusiana na haya mambo? Uh, kwa mujibu wa jarida mtandao wa Standard kitu ambacho polisi bado wanaendelea kushutumiwa na raia ambao wameweza kupoteza majamaa zao au wapendwa wao, na gazeti hili liliweza kutolea mfano wa Isaac Musili ambaye familia yake ilikuwa ikimtafuta ndugu yao huyo mpendwa ambaye alipotea kwa miezi mitatu, na mpaka mwaka jana alikuwa hajapatikana. Lakini cha kushangaza ni kwamba simu ambayo alikuwa akiitumia Isaac ilikuwa bado ikifanya kazi na familia ilipoenda uh, kuwasiliana na polisi, polisi hawakuweza kuwapatia taarifa za kina kwamba ni jinsi gani wataweza kuwasaidia waweze kumpata mpendwa wao, ama nini ambacho polisi wanafahamu kwa wakati huo, ambacho kitaweza angalau kupunguza machungu kwa familia kuona kwamba kweli jeshi la polisi au, au uh, maafisa wa usalama wanashirikiana na sisi katika kuhakikisha kwamba tunampata jamaa yetu aliyopotea hata kama akiwa yupo hai au amekufa, lakini hatimaye tuta, tutafikia suluhisho la kuweza kumpata, lakini hilo hawakuliona. Kwa hiyo unakuta kwamba unakuta kwamba uh, raia bado wanaendelea kuwashutumu polisi wakidai kwamba pengine wapo ambao wanaweza kusaidiwa lakini sio kwamba raia hawa ambao wako wa hali ya chini ambao ndio wanakuwa walengwa. Hii ni kwa mujibu wa, wa, wa mtandao wa Standard. Asante sana mkamiti Kibayasi. Basi tujiandae kwenda sehemu ya pili hiyo. Jina langu ni meri mgawe wa VOA idhaa ya Kiswahili. Je, Donald Trump atakuwa rais ajaye wa Marekani au atakuwa Hillary Clinton? Vipi kuhusu mgombea wa chama cha Libertarian? Hii haitaamuliwa hadi mwezi Novemba, lakini kinyang'anyiro kinaanza rasmi mwezi huu katika mikutano mikuu ya vyama vya Democratic na Republican. Ungana nami na kundi zima la VOA kwa habari, wakati tukikuletea taarifa zinazojiri kutoka kwenye mikutano mikuu. Ni hapa VOA Swahili. na msikilizaji, tunaingia basi katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo sehemu hii ya pili tunamulika swala so zima la hali ya hewa huko nchini Kenya. Ripoti ya Umoja wa Mataifa inaeleza kwamba watu 14 hufariki dunia nchini Kenya kila mwaka kutokana na uchafuzi wa hali ya hewa, na hii ni kwa mujibu wa ripoti ya Umoja wa Mataifa. Ni pia inaelezwa kwamba watu milioni 1.5 wanaweza kufariki dunia katika kizazi kifuatacho. Haya, huko Nairobi, Kenya ni moja ya miji inayoripotiwa kwamba imechafuliwa sana, hasa kutokana na uingizaji wa magari ya zamani kutoka Ulaya na Japan. Tunaungana na mwandishi wetu wa Nairobi, Kenya, Kennedy Wandera. Kennedy Wandera, karibu na utueleze kwa undani, pengine ukizingatia hizi ripoti, hali ya Nairobi ambayo inazungumzwa kuhusu hali ya kuchafuka kwa hali ya hewa kukoje? Hebu tueleze Kennedy Wandera, huko uliko, kwa undani unaona hali hii ilivyo. Asante uh, sana uh, kwa miongo mitatu sasa hivi pamekuwepo na tatizo la uchafuzi wa mazingira huku, tatizo hili likionekana kuwa ni athari ya ikileta athari chungu nzima hususan hapa jijini Nairobi. Na jinsi ulivyosema, uh, mwaka uliopita na siku za hivi maru, ma, majuzi shirika la like, kimataifa la afya WHO limekadiria kuwa takriban robo ya wagonjwa wengi hapa jijini Nairobi Uh, magonjwa anayokumbana nayo yanatokana na athari za uchafuzi wa mazingira. Hii inatokana na mifumo mibovu ya kudhibiti utupaji taka na udhibiti wa magari yanayotoa gesi sumu za sumu na hata utepetevu wa maafisa wa idara za afya humu nchini. Uh, tunapoangazia lile lindi la taka la Dandora ambalo linaonekana kubwa zaidi, utakuta kwamba uh, In, inakuwa vigumu sana kuweza kudhibiti eneo hilo, maanake kando na watu kuweza kutupa taka, in, inakuwa vigumu sana maanake, kuna watu wengi ambao wanapata riziki kutokana na na utupaji taka hu, hiyo, na iwapo basi wataweza kupelekwa mahakamani na iwapo wataweza kudhibitiwa kutofanya hivyo na wala kutupa taka, inakuwa vigumu sana maanake, serikali ikijaribu kuwadhibiti nayo wanawapeleka mahakamani, kwa hivyo inakuwa vigumu sana kwao kuweza ku Uh, kutekeleza wajibu na kutoa kanuni ambazo zinasaidia hasa kutoa uh, uchafuzi huu wa mazingira. Asante uh, sana Kennedy. Pia nijaribu kuzungumza na mtaalamu wa swala la mazingira nchini Kenya, Bwana Wadhera waedhe. Na kwanza nilitaka kujua pengine hii swala linalozungumzwa na wakosoaji kwamba hali hii ilipofikia haitaweza kudhibitiwa tena, je, swala hili yeye nalionaje? Kwa undani, nini kinaweza kikafanyika? Siamini, hawezi kuyadhibiti kwa sababu vile wangelifanya ni nikuwe, kuweka hizi vijiji ambazo ni watu ya wa mapato ya chini, si lazima watumie sewer line, we could use some septic tank ambazo we could be emptying, wangeweka hizo choo zao kwa hizo nini. So that they will be. Lakini kusema ya kwamba haiwezekani, inawezekana, na hakuna hata haja ya kusema ya kwamba nyumba zijengwe ambazo zina- zinakaribiana sana, we don't have enough room, wangeliweza kuweka nyumba ambayo kila mtu ambaye anajenga nyumba awe na septic tank yake. Kutokana na hiyo, utapata ya kwamba wataweza hata ku haya the exhausters. So namna hiyo magonjwa ambayo yanatokana na ya, ya na utumizi wa siwa, open siwa, line ingedhibitiwa. Naam, Kennedy Wandera, pengine nikirudi kwako kwa, unafikiri kwamba hivi sasa wananchi nchini Kenya wana taarifa ya kutosha kuhusu hizi ripoti na pengine unavyozungumza na ukiongea nao kwa upande wao, nini ambacho wamekuwa wakikieleza? Um, nimeweza ni kutangamana na baadhi ya wananchi humo jijini ambao wanaikosoa serikali sana kwa kutoweka mifumo thabiti ya kuhakikisha kwamba janga hili linadhibitiwa. Lakini u, u, kwa upande mwingine pia si serikali hata pia ya kulaumiwa, maanake unapoangazia un, un, siku uh, za hivi karibuni Serikali kupitia kwa wizara ya ma mazingira iliweza kutoa uh, mfumo fulani wa kuweza kutumika ili uh, wananchi waweze kutumia kuhakikisha kwamba uh, mazing uh, wanatunza mazingira, lakini wananchi nao wanatepetea. Manake jinsi nilivyosema hapo awali, kuna hili lini la heshima uh, ambalo linatumika sana kutupa taka la Dandora na Waidaka wananchi huweza kuenda pale na kutupata kazao, na wanapoelezwa na mahakama na serikali kwamba si vizuri kufanya hivyo, nao wana, wanakimbilia mahakamani, maanake wanasema oh, maisha yao wanapata riziki kutokana na mambo hayo. Kwa hivyo inakuwa ni vigumu sana. Okay, serikali inapojaribu kufanya kitu chochote kudhibiti hali hiyo, nao wanakimbia mahakamani. Kwa hivyo ni lawama upande wote, lawama upande wa serikali kwa kuwa na utepetevu, na pia lawama kwa wananchi kwa sababu uh, jinsi wengi wanavyosema wananchi yaonekana hawana ujumbe zaidi kutokana na uchafuzi wa mazingira, kwa hivyo wanafanya hivyo pasijua kwamba zipo athari ambazo zinaweza uh, kuleta madhara tofauti tofauti katika maisha maisha. Asante sana basi, msikilizaji, kufikia hapo ndio tunakamilisha matangazo kwa siku ya leo. Nakushukuru Kennedy Wandera kutoka kule Kenya, Nairobi, Kenya, hapa studio mwenzangu Mkamiti Kibayasi na wote ambao wameshiriki kwa leo, kutoka hapa studio mwelekezi Dwayne Collins. Nawaaga mimi. Ni Sunday Shomari nikisema alamsik hadi hapo kesho. Jiunge nasi tena wakati kama huu, lakini usahau kusikiliza matangazo ya Kumekucha alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa herini.