ni saa mbili usiku saa za afrika ya kati na saa tatu usiku saa za afrika mashariki hii ni idhaa ya kiswahili sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc na zifuatazo ni habari za dunia msomaji ni mimi bmj mridhi takriban watu kumi wamepata majeraha na kukimbizwa hospitalini huku wengine watatu wakihofiwa kufunikwa katika vifusi baada ya ukuta wa jengo moja kuporomoka katika mtaa wa Westlands jijini Nairobi leo mchana, kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na shirika la Msalaba Mwekundu jijini humo. Watu hao walikuwa miongoni mwa wajenzi waliokuwa wakilijenga jumba hilo lililo mkabala na ukuta huo unaolizunguka. Shughuli za uokozi bado zinaendelea ya kulingana na mwandishi wetu huko Nairobi Kennedy Wandera. Ni miezi michache tu baada ya kuporomoka kwa jengo jingine katika mtaa wa Huruma huko Nairobi ambalo liliwaua watu takriban 49 na wengine kadhaa kujeruhiwa. Kwingineko, mgawanyiko umejitokeza hii leo katika siku ya mwisho ya mkutano mkuu wa siku nne wa uteuzi wa chama cha Republican mjini Cleveland, Ohio, hapa Marekani, baada ya senata wa jimbo la Texas Ted Cruz kumshutumu mgombea wa urais kwa tikiti ya chama hicho Donald Trump. Akizungumza na wajumbe kutoka jimbo lake la Texas, Cruz amesema hatampigia kura mgombea wa urais wa chama cha Democratic Hillary Clinton, lakini akakataa kusema iwapo atampigia kura Donald Trump. Akisema kuwa hataki kuonekana kama mbwa mdogo afanyaye mambo ili kuwaridhisha watu, mwanasiasa huyo aliyeshindwa na Trump katika kura ya awali aliwaambia waliohudhuria kongamano hilo kwamba si tabia yake kuwaunga mkono watu ambao wanamshambulia mkewe na baba yake. Trump na Cruz walikuwa mahasimu wakubwa katika kampeni za kura za awali, hususan pale kampeni ya Donald Trump ilipoweka picha ya mkewe Cruz kwenye mtandao ikionekana kama imekarabatiwa na vilevile vile Trump kusema kuwa babake Cruz alikuwa pamoja na mtu aliyempiga risasi na kumuua aliyekuwa rais wa Marekani, John F. Kennedy mnamo mwaka 2000 mnamo mwaka 1963. Kiongozi wa mashtaka nchini Afrika ya Kusini amesema kwamba afisi yake ina mpango wa kukata rufaa kupinga kifungo cha miaka sita kilichotolewa na mahakama kwa mwanariadha Oscar Pistorius na kudai kwamba mahakama haikutoa kifungo kilichostahiki Pistorius. Alihukumiwa kifungo cha miaka sita mapema mwezi huu baada ya kupatikana na hatia ya kumuua mpenziwe River Steenkamp miaka mitatu iliyopita kifungo hicho kilipunguza na kutoka miaka kumi na mitano ambacho ndicho, ambao ndo muda mfupi zaidi eh, unaotambuliwa na sheria ya nchi hiyo katika kupunguza kifungo hicho. Jaji Thokozile Masipa alisema kwamba mshtakiwa alionekana kuhuzunika na kuwa tayari alikuwa ametumika muda mrefu kwenye jela. Aliongeza kuwa Pistoria za kuwa amevaa mguu wake bandia wakati yalipotekeleza mauaji hayo. Msikilizaji, yote haya yanakujia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, tukitangaza kupitia 107.5 FM Nairobi. na wabunge kunradhi. Shirika la ndege la Kenya Airways limeripoti hasara ya, ya shilingi bilioni 26.2 katika kipindi cha mwaka mmoja kufikia mwezi Machi mwaka huu hii ni ongezeko ya hasara iliyoripotiwa mwaka uliotangulia ya bilioni 25.7. Gazeti la The Daily Nation la nchini Kenya limeripoti kwamba wakati huo huo, pato la shirika hilo liliongezeka kutoka shilingi bilioni 110.1 na kufikia bilioni 116.1 katika kipindi cha mwaka mmoja. Msikilizaji, ni hayo tu tuliokuletea katika habari zetu, lakini usiondoke, manake naona mkamiti kibayasi uko tayari kabisa kukuletea mada za leo katika kipindi chetu cha kwa undani. Mimi ni BMJ Mridhi. za Afrika Mashariki. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Karibu msikilizaji, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchambua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na hapa studio leo ni naye mwenzangu BMJ Murithi na Sunday Shomari, vilevile katika laini ya simu tutakuwa na mwandishi wetu kutoka Nairobi, Kennedy Wandera, vilevile mwenyekiti wa mashirika yasiyo ya kiserikali Kenya, Tom Hausa kutoka Kenya, na Kapten Noel Komba, yeye ni rubani na mkaguzi wa usafiri wa ndege kutoka nchini Tanzania. Naam, kwa undani leo tunaangalia hasara iliyoikumba shirika la ndege la Kenya Airways. Nini kimesababisha kufikia hapa shirika lilipofikia, na kwa nini mashirika ya ndege eneo la Afrika Mashariki yanazorota kibiashara? Utafahamu majibu haya kwa undani muda mfupi ujao. Kwanza kabisa basi nianze kukupa kwa undani historia ya shirika hili. Kwa mujibu wa mtandao wa shirika hilo, ni kwamba shirika la ndege la Kenya lilianzishwa mwaka 1977 baada ya kuvunjwa kwa East African Airways. Shirika hili lilikuwa likimilikiwa na serikali hadi mwezi april mwaka 1995, na, na kisha kubinafsishwa mwaka 1996, na, na kuwa first African flag kupata mafanikio ya kufanya hivyo. Hisa kubwa sana katika shirika hilo ni ya serikali ya Kenya ikiwa na hisa 29.8 ikifuatiwa na shirika la ndege la KLM lenye hisa 26.73 na hisa nyingine zinamilikiwa na wamiliki binafsi. Basi sasa hivi ninavyozungumza ni kwamba shirika hili la ndege la Kenya Airways limeripoti kupata hasara ya shilingi bilioni 26.2 katika kipindi cha mwaka mmoja hadi kufikia mwezi Machi mwaka huu. Kiwango hiki ni ongezeko la hasara iliyoripotiwa mwaka jana ya shilingi bilioni 25.7. Nianze basi moja kwa moja na wewe Tom Hausa, mwenyekiti wa mashirika yasiyo ya ya kiserikali huko Kenya. Nini hasa kinachosababisha shirika hili la ndege la Kenya kufikia hapa lilipofika? Naam, uh, asante sana kwa kunikaribisha kwa hiki kipindi. Na kulingana na yale yenye sisi tunayoyajua kama wale wachunguzi wa kando, ni kwamba uh, hasara inayofuatiliwa sasa na shirika la Kenya na Airways haswa ina kulingana pia na, na CEO wa shirika hilo inaletwa ama inachangiwa na uh, foreign exchange kwenda juu. Dola imekuwa imepanda pei kulingana na vile ilivyokuwa mwaka uliopita. Tukiangazia zaidi ya hiyo ni kwamba uh, mambo kama kwa mfano mafuta waliotumia wakati wa mwaka uh, uh, wa 2014, 2015, na mwaka huu sasa ni kwamba pei ya mafuta ama hasara imeletwa ime, ime na mafuta imepanda, lakini kulingana na shirika la Kenya Airways ni kwamba pia wamefanya wamefanya improvement, wamefanya wamejaribu kujiondoa kwa asara iliyokuwa ya mwaka 2014, 2015, na sasa hivi kwa sababu wameongeza kwa mfano wameongeza uh, wale percentage number ya wale I mean number ya wale wanaotumia Kenya Airways kutoka a uh, uh, 4.18 4.18 to 4.23. Hiyo inamaanisha kwamba improvement iko, lakini kwa sababu ya a uh, pesa exchange rate ya current currency, currency ime, imeenda juu. Kwa currency imeenda juu inafanya kuonekana kwamba wako na hii hasara lakini ukienda kindani sana utapata kwamba improvement yenye wamefanya kwa sasa ya yani, kwa kichumra ile hasara wameenda ikiwa ni kichumra pamoja na hasara ya mafuta yenye, yani ilikuwako mwaka wa 2014, 2015. Na sasa hivi ni kwamba sasa hiyo wakati ilikuwa ni 2, 2.9 29.7 billion na sasa hivi imerudi 26.1 billion. Improvement yenye imefanywa wakati huu ni ya 3.6 billion, ambaye ni pas ni asilimia ya asilimia kumi na mbili nukta tisa ukiangalia, ukikombea na ya 2014, 2014, 2014, uh, I na mean, uh, 2016, 2016, hivi kwamba hata kama ikionekana kwamba wamefanya kuna hasara fulani imeendwa, lakini hiyo hasara imeletwa na ile kupanda kwa foreign currency against ile pesa ya Kenya ya sasa. Basi Tom, hebu naomba usimame hapo ulipofika, endelea kuwepo katika laini ya simu. Hebu tumsikie naye kwa upande wake Captain Noel K Komba. Kama ulivyomsikia Tom na takwimu alizoelezea -ni, ni kwamba mashirika mengi sana ya ukanda wa Afrika Mashariki yamekuwa yakianguka kibiashara, tukichukulia mfano hivi sasa shirika hili la ndege la Kenya, tuambie basi kiujumla na kwa undani biashara ya mashirika ya ndege ni biashara ya, ya namna gani? Biashara ya mashirika ya ndege actually ni biashara moja ambayo ina, ina ushindani mkubwa na ni, ni biashara ambayo inahitaji uwekezaji mkubwa kidogo, kwa, kwa kwa faida ambayo inakuwa ni na inaweza kusema ni faida ndogo, yani unawekeza kikubwa lakini unapata kidogo kwa kwa kwa muda ambao utakuwa kwenye hiyo biashara. Ni biashara ambayo inahitaji mambo mengi ya kuyaangalia kabla ya kuweza kuianzisha au kuingia kwenye hiyo biashara. Ukianza kuangalia mambo ya kwa, kwa kitaalam tunasema uh, ndege kabla haijafanya uh, shughuli zake, kuna mambo mengi sana kuwa anatokea nyuma ya pazia ambayo hawezi kuyaona. Tukizungumzia vitu kama uandaaji wa huduma za chakula kwenye ndege kama zitakuwepo kwenye hiyo kampuni, usambazaji wa mafuta, uh, kuhudumia mafuta kwenye hizo ndege, shughuli za kiufundi, uh, maintenance, vitu kama uuzaji wa tiketi na usambazaji wa tiketi. I mean, haya ni mambo machache tu ambayo naweza nikayaongea kwa sasa hivi, mafunzo ya, ya wafanyakazi ikianzia marubani, uh, wale wa hudumu ndani ya ndege mafundi mainjinia, yote haya yanaweza yakawa ni mambo ambayo ni Aa, komoja, ya gharama. Hayawezi kuonekana moja kwa moja ukiwa unaingia kwenye hii biashara. Kwa hiyo kuna mambo mengi ambayo yako huko nyuma ya pazia, ambayo itabidi uweze eidha uyafanye mwenyewe au wengi, siku hizi, miaka siku hizi anapenda ku, kuyazima labda kutoka kwenye makampuni eh, mengine. Hizi ni gharama kubwa ambazo zinakuwa zinaingia hapo, ambazo ukizijumlisha, tunasema unakuja kuzungumzia kitu kinaitwa uh, gharama ya uendeshaji sasa uki- ukiangalia yote hayo unaweza ukaona kwamba ni jinsi gani hii biashara kidogo inakuwa na mambo mengi ambayo, aa, yako ndani yake. Kwa hiyo ni ni biashara ambayo kidogo ina, ina wigo mkubwa wa namna ya kuiangalia, naweza nikasema hivyo. Sasa, Kapteni Komba, wewe unafahamu vyema masuala haya ya mashirika ya ndege, kwa kuwa uko umomo ndani. Uh, kwa nini mashirika haya ya eneo hili linalosema la ukanda wa mashariki yanazuruta, ambapo ukichukulia mfano tumeona kwamba uh, Tanzania Airways, ili ilikuwa ili ikifanya vizuri baadaye ik, ikazorota. Sasa hivi imetangazwa kuanguka. Nini hasa kinachosababisha mashirika haya kufikia hapo ilipo? Na tunashuhudia tuna hivi sasa kuona uh, shirika la Kenya Airways ni nini hasa kwa upande wangu, nikiangalia naona kwamba uh, sababu kubwa hasa ni ni sababu kubwa mbili, naweza nikasema, sababu kubwa ya kwanza ni maamuzi mabaya ya, ya viongozi eh. Sasa maamuzi haya mabaya maanake namaanisha nini? Kama nilivyokuambia kwamba kuna mambo mengi ambayo yana, yana, yana gharama ambayo yanahitajika kuweza kuendesha uh, shirika la ndege eh. Sasa mara nyingi hivi um, haya mambo huwa yana, uh, kuna mikata mikataba ambayo inakuwa inaingiwa hapa. Kwa mfano uwazimaji wa ndege, yaani anataka kununua ndege eh. So sasa, hii ni huduma ambayo inapatikana kutoka kwenye kwenye kampuni nyingine eh, tunasema una outsource sasa uh, kama kuna mikataba mingi ambayo inakuwa ne, inaingiwa na hii mikataba ikawa haiingiwi hai, hai vizuri, haifanywi vizuri, inaweza ikapelekea hasara kubwa kwa kwa shirika la ndege. Na mashirika mengi nimeona hivyo sasa Afrika yanapata na, ya tatizo kwenye hilo eneo, kwa sababu uh, hizi huduma ni nyingi zinahitajika kwenye shirika na kila huduma ina mikataba sasa, kama mikataba inakuwa ni mibovu, ni, ni mikataba ambayo inakuwa Uh, uh, watu wanaingia mikataba kwa fa- kwa faida zao hao wenyewe binafsi, basi inakuja kuharibu uh, uh, uh, shughuli nzima ya ile ya ile shirika. Kwa hiyo hilo, uh, ni eneo kubwa ambao nimuona hapo lina lina lina, lina, lina shida eh, chukulia vitu kama mafunzo ya ya, ya, ya wafanyakazi ni eneo ambao lina gharama kubwa sana hili eh, eneo lina gharama kubwa sana sasa. Ukiliingia vibaya, ukiingia mikataba vibaya, uh, labda kwa makusudi, unakuta kwamba ni, ni namna watu wanakuwa wanapata namna ya kuweza ku, uh, uh, kujinufa, kujinufaisha wao wenyewe, na hii inakuwa ni hasara kubwa kwa kwa kwa kampuni, lakini kama ile eneo litazingatiwa vizuri na mikataba itaingiwa vizuri eh, na huduma itapatikana vizuri, basi naamini na, na shirika linaweza likajitahidi lika kufanya vizuri. Wandera, baada ya taarifa hizi kutolewa kwenye vyombo mbalimbali vya habari uh, za hasara iliyolikumba shirika la Kenya Airways maarufu kama KQ, wakazi uh, wa Kenya wamelipokea vipi suala hili, na unapozungumza nao nini hasa wanachofahamu kuhusiana na ukweli wa shirika hili kufikia hapo lilipofika, hasara ya bilioni hizi shilingi za Kenya za, uh, uh, uh, ndege Haraka haraka naweza kusema kwamba uh, ni mafuta, na baadhi ya watu ambao nimeweza kuzungumza nao wanaelezea wasiwasi wao wakisema kwamba watu hawa ambao, uh, kwanza mwakani wa, walisemekana wali kwamba watafutwa kazi mia sita. Kwa hivyo wanalalamikia hali hiyo, wakisema kwamba kutokana na hasara hii ambayo shirika hili imeweza ku, ku, kuipata ni ni, ni, ni inatokana na mfumo wake dhaifu ambayo imekuwa labda na, na, na huyu afisa mkuu ambaye ameingia. Kwa hivyo ni hali ya wasiwasi wasi sana, maanake uh, mwezi mwezi wa tatu mwaka huu una, unakumbuka kwamba shirika hilo lilitangaza kwamba litawafuta watu zaidi ya mia sita wafanyakazi wake na mwezi huu waliweza kufuta katika awamu ya kwanza, wakafuta watu wafanyakazi themanini katika awamu ya kwanza. Kwa hivyo wao wana wasiwasi wakisema kwamba iwapo shirika hili basi halitoweza kuwa na mifumo ya uthabiti ambayo itaweza ku, kuondoa hasara hii na mambo ambayo yameweza kushuhudiwa katika shirika hili, pamoja na na migomo ya wafanyakazi, hata hao marubani wenyewe kususia kwenda kazini. Iwapo haitofanya hivyo, basi huenda watu wengi wataweza kupoteza kazi zao. Na nashukuru, na nirudi tena kwako Kapteni Komba, ni gharama zipi huwa ni kubwa sana katika uendeshaji wa shirika la ndege? Uh, cost kubwa uh, za za, za, za, za operations ndege, kwa haraka haraka naweza ikasema kwamba Uh, ni, ni mafuta eh, engine overhaul. Hizi hizi za ndege huwa zinafanyiwa matengenezo makubwa kila baada ya muda fulani alafu na matengenezo ya ya kila siku ya ya ndege yenyewe. Hivi vitu vitatu mara nyingi vina, vinatumia uh, uh, fedha za kigeni na mara nyingi inakuwa ni dola ya Marekani kutokana na na na na, na, na na na na mabadiliko fluctuation ya hii thamani ya, ya, ya, ya, ya ya, ya pesa ya hii ya nchi ambayo ya tunaizungumzia ya, ya ya Afrika ina, inakuwa kidogo inakuwa inaleta ina, ina mushkeli kidogo kwenye kwenye ile cash flow na vitu kama hivi vinakuja, unakuwa na ndege nne tano zote zinahitaji kufanya engine overhaul, labda katika mita ambayo inakaribiana. Limekuwa ni tatizo kubwa sana katika mash, mashirika mengi ya ndege na linaathiri sana ule mtiririko wa fedha ile cash flow ya ya, ya hii shirika, na linakuwa linasuasua lina, lina, lina na ukiongezea kwa hapo chini hata ile hizi uh, uh, tiketi za abiria ambazo zinakuwa zinakatwa, mara nyingi zinakuwa zinakatwa kwa kipindi kirefu kidogo kabla ya safari unaweza ikawa imekatwa Leo mtu anasafiri baada ya miezi sita, eh, of course ni mara chache inatokea hivyo, lakini wengi wanapenda kukata mapema. Kama kunakuwa kuna mabadiliko ya ile ya ile uchumi wa nchi, basi na hii pia inaweza ikawa ni sababu pia ambayo inaongezea hapo kuweza kuleta mtikisiko um, kwenye ule ile cash flow, ule mtiririko wa fedha ndani ya, ya shirika. Hivi ni vitu vikubwa ambavyo nimejaribu kuviona mara nyingi vinakuwa ni sababu ya kusumbuasumbua kwenye maendeleo mazuri ya mashirika ya ndege na msikilizaji, popote pale unapofungulia redio yako hivi sasa, unasikiliza kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Ni kipindi kinachokujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa saa tatu na dakika tano usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Vilevile vile, tunasikika live kupitia kwenye Facebook. Basi, BMJ, uh, kama ulivyosikia takwimu zilivyotajwa na washiriki wengine katika simu, habari kuhusu kupotea fedha kiasi cha shilingi bilioni 26 zinamaanisha nini katika ushirikiano wa kampuni hiyo na makampuni mengine ya kimataifa? Asante mkamiti. Kwa hakika, kwanza kabisa niseme tu kuongezea kama walivyosema baadhi ya watu ambao wamezungumza leo kwa undani, ni kwamba masaibu ambayo yanakumba shirika hili la Kenya Airways si mapya, yamekuwepo kwa muda mrefu, na hii inamaanisha kwamba wale ambao wana uhusiano wowote wa kibiashara na shirika hili, hasa katika nchi za nje, pia wanatizama kwa mbali na itakumbukwa kwamba uh, shirika la Kenya Airways lilikuwa na ushirikiano ambao umekuwa ukitajwa kwa muda mrefu kuanza mwaka wa elfu tisa mia na tisa, ambapo mimi mwenyewe nilikuwa kwenye uwanja wa ndege wakati eh, karibu uh, uh, safari za ndege kutoka hapa Marekani za Delta uh, zianze, kulikuwa na ile inaitwa reciprocation kwa Kiingereza kwamba uh, uh, shirika la ndege la Kenya Airways lingeanza pia safari zake kutoka Nairobi kuja hapa Marekani. Nina kile kinafanya niseme hivyo, ni kwa sababu uh, baadhi eh, nikipekuapekua hapa naona kwamba baadhi ya mataifa ambayo yalikuwa na yako na uhusiano uh, wa kibiashara na Kenya Airways, mfano Marekani kama nilivyotaja. Sasa wakati swala kama hili linajitokeza, inakuwa kwamba ni moja ya vizingiti vinavyozuia uh, wa, wapewe kibali cha kuanza kuleta ndege zao huku kwa sababu uh, uh, wale ambao wanahusiana nao wanasema kwamba uh, waamini kwamba watakuwa wanajiweza, wanajimudu kuweza kusimam, kujisimamia wenyewe. Kwa hivyo basi inakuwa ni vigumu kufanya mikakati ambayo italeta biashara hizo. Niseme pia uh, mwezi uliopita, rais wa Kenya Uhuru Kenyatta aliweza kutia saini makubaliano na nchi ya ya Israeli kwamba Kenya yaw zingeweza ku, kupeleka ndege zake kule. Swala hili ni moja ya yale ambayo utaona kwamba nchi ya Israeli ikiona mambo kama haya yakitokea itakuwa ina develop, uh, code feed kumaanisha kwamba itakuwa ni vigumu sana kwake kukubali kwamba ndege hizo ziwe zikiruka kule, kwa sababu haiamini wa kwamba watajiweza BM, uh, BMJ. Nirudi tena kwa mshiriki Captain Komba. Kuna, kuna wakati mwingine uh, wadau na wale wanahisa wamekuwa wakilalamika, wanaona shirika linafanya vizuri, lakini bado shirika linatangaza hasara. Tatizo hapa linakuwa ni nini? Mara nyingi ni mikataba mibovu iliyokuwa imeingiwa hapo, unakuta kwamba shirika la ndege limeingia mikataba ya kununua ndege mpya tano sasa. Uh, hii mikataba ikiingiwa iki, iki, iki vibaya, ni kwamba hili hii shirika la ndege litahangaika lita, lita sana namna ya kuweza kurudisha zile pesa uh, kidogo kidogo, kwa namna ambavyo wamekubaliana. Kwa mfano tu mmoja wa Kenya Airways wanazungumzia kwamba kuna ndege hizi ziliwahi kuchukuliwa huko nyuma mwaka elfu mbili na tano, wamekuwa wakilipa kidogo kidogo, ni majuzijuzi tu hapo wameweza kuzimalizia kuzi, kuzi, kuzi kuzilipa, sasa kuweza kuzimiliki kuzi wao kama wao lakini bahati mbaya wameanza wameenza kuingia kwenye matatizo kama hivi kwao. Unaweza kuona kwamba uh, kama mkiingia makubaliano mazuri ambayo yatakuwa yako wazi na hayana namna yoyote mbaya eh, katika kiwango sahihi na, na, na imani kabisa, na imani kabisa kama uh, aina hiyo ya ndege ambayo nyie mmeichagua, mnaona kwamba inafaa kwa soko lenu kwa pale mlipo, na imani kabisa, mnaweza mkaenda, mka, mka vizuri kwenye hii biashara, lakini kama kutakuwa kuna namna ambayo haijakaa kwenye hiyo mikataba ya ununuaji wa ndege au wazimaji wa ndege na na imani kabisa nitafika sehemu mtamtangaika. Uh, tumeona mifano mizuri ya ya ya, ya, ya nyumbani ya mfano Precision Air waliweza kuingia kwenye uh, vitu kama hivyo, walienda uh, kuchukua ndege kule uh, Ufaransa, na ikaonekana kidogo wanapata shida namna ya kuweza kurudisha zile pesa kwa wakati. Kwa hiyo unaweza kuona ndege zinaruka vizuri tu, lakini nyuma ya pazia kuna uh, pesa nyingi tu ambayo inahitajika kurudi kuweza kulipia zile ndege uh, kila mwezi kwa hiyo inakuwa kwa namna hiyo, lakini uh, washiriki wenzangu hapa studio, mashirika ya ndege yanapofikia hatua kama hii ya uh, kupata hasara vile vile uh, kuna mengine ambayo yanafanya shughuli zake katika eneo hilo, hilo hilo la Afrika Mashariki bado yanaendelea kutamba yani, yakiwa bado yanasifika yapo ya katika hali nzuri ya usafirishaji wa biashara na wateja wake. Kwa mfano shirika la ndege la Ethiopia, shirika hili halijasikika kuwa na matatizo ya hapa na pale, kupata hasara, kuahirisha ndege mara kwa mara, ambapo ni mojawapo ya vitu vinavyochangia kuzorotesha huduma za biashara na kuenda kufikia shirika kushuka kibiashara. hmm. Sanda, umekuwa ukipekua kwa, kwa, kwa undani zaidi, ina kuna taarifa gani kuhusiana na mafanikio yanayopatikana? Nimefuatilia kujua hapa na pale mashirika mengine na nikajaribu kuzungumza na watu ambao wamefanya kazi kwenye haya mashirika mengine e, kujua hasa ni kwa nini, mbona wenzao wanafanikiwa lakini ni katika hili bara la Afrika. Basi nipata nafasi ya kuzungumza na mkuu wa mawasiliano wa mamlaka ya mawasiliano ya, mawasiliano ya Tanzania TCRA, ambaye pia alikuwa afisa mawasiliano katika shirika la ndege la Tanzania ATC, bwana Innocent Mungi. Nakutaka kueleza zaidi, je kwa upande wake wa aliofanya kazi Tanzania, ameona vipi na kwa upande wa Ethiopia amejifunza nini, au kwa nini mafanikio ya upande wa Ethiopia. Wao waliamua biashara ya yao na namna ya kuitangaza nchi yao ni kuhakikisha wanawekeza kwenye shirika lao la ndege na kulisapoti, lakini wakaweka maintenance base kubwa. Hata sasa hivi kuna watu wengi tu wanakwenda kutengeneza ndege zao kule, kwa sababu wana ndege nyingi, kwa hiyo wamebidi waingie katika masuala ya ya, ya, ya, ya kutengeneza ndege, kusevisi, huduma mbalimbali ambazo pia zinawaingizia fedha. Kwa hiyo shirika lile linajimudi kwa kila namna, lina wataalam kuanzia eh, wale wa masuala ya kutengeneza matengenezo haya ya kawaida mpaka matengenezo makubwa, na pia wana nafasi ya kutengeneza ndege za mashirika mengine. Kwa hiyo unaweza kuona kipato chao kinaongeza kuongeza uwezo katika lile shirika. Na hawa wameamua angalia hata ka kampuni kama Emirates ukiangalia, eh, eh, marubani wote unakuta wengine wa ni wazungu eh, wamechukua wahudumu kutoka nchi mbalimbali. Kwa gharama zao za uendeshaji wanajaribu kuziweka katika kiwango cha chini, lakini kampuni yandegi, inapuri, inamambo mingine, ya ndege inakuwa ina mambo mengine mengi ya kusapoti Air Tanzania. Kule nyuma kabla ya kubinafsishwa, niliweza kufanya hivyo kwa sababu, kwa mfano taasisi ile ya, eh, ya kuhudumia uwanjani wakati ile ikiitwa Dahako ilikuwa mali ya ya Tanzania kule Kilimanjaro, kiwanja cha Kilimanjaro kulikuwa na hanga kubwa le Kilimanjaro Maintenance Facility, unakuta hata ile cha kutengeneza jiko la kutengeneza chakula cha kwenye ndege hapa Tanzania ilikuwa ni Air Tanzania ina, ina, ina, ina share. Kwa hiyo unakuta hata gharama zile ni tofauti na unapoenda kuchukua chakula kwenye mtu ambaye anafanya kibiashara zaidi na tukiangalia kwa undani zaidi, basi ni kwamba hadi Januari mwaka 2013 shirika la ndege la Kenya lilikuwa likishika namba nne kati ya mashirika ya ndege kumi ambayo yanaendesha safari zake barani Afrika, ikiwa nyuma ya shirika la ndege la Afrika Kusini, shirika la ndege la Ethiopia kama mlivyosikia hivi punde, na Egypt Air. KQ ilikuwa pia mwanachama kamili wa SkyTeam hadi juni mwaka elfu mbili na kumi. Na pia alikuwa mwanachama wa African Airlines Association tangu mwaka 1997 na, na hadi mwezi Machi mwaka jana shirika lilikuwa na wafanyakazi wengi tu, ambapo lilikuwa likivuma. Na sio hivyo tu, shirika hili la KQ linamiliki ndege kadhaa, ikiwemo na Boeing 787 ambayo ina ndege saba. Msikilizaji, naona muda umetukimbia, cha kuweza kukupa kwa undani zaidi. Basi nakushukuru sana wewe msikilizaji uliyekuwa ukisikiliza kwa undani hivi sasa. Ninakushukuru Inocenti Mungi kwa kuwa nasi katika laini ya simu, vilevile ninakushukuru Tom Hausa kutoka huko Kenya, nakushukuru Captain Komba kutoka Tanzania, hali kadhalika mwandishi wetu Kennedy Wandera kutoka Nairobi, Kenya. Hapa studio ninakushukuru BMJ Muridhi na mwenzangu Sande Shomari. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, usiku mwema.