Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika anaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Harrison Kamau nikikukaribisha katika matangazo yetu leo, ikiwa ni Jumaa asubuhi Julai 22 mwaka nao ni wa 2016. Karibu sana. Katika matangazo yetu ya leo asubuhi, tutawaletea ripoti kuwa serikali ya Kenya yaahidi kuboresha huduma za afya ili kutoa afueni kwa wagonjwa wa saratani na wale wenye ukimwi wanaopatiwa tiba. Kipimo ndio ikapatikana kuwa ni kansa kutoka mwaka wa elfu kumi na mbili, na radiation hapa kwetu ni tabu. Watu wengi wanaumia sana kwa sababu ya kukosa hao matibabu ya radiation, kwa sababu ya muda unapokwenda huwa ni mwingi na katika ripoti nyingine ni mkutano mkuu wa chama cha Republican huko Cleveland, Ohio, ambapo mgombea urais Donald Trump amekubali uteuzi wa chama hicho. Hayo ndiyo tuliyokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www VOA swahili com, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Harrison Kamau. Migawanyiko badala ya umoja ni jambo ambalo limeshuhudiwa katika siku ya mwisho ya mkutano mkuu wa chama cha Republican wakati mgombea urais wake Donald Trump akijiandaa kukubali kuidhinishwa na kuanza rasmi kampeni zake dhidi ya mgombea mtarajiwa wa chama cha Democrat na aliyekuwa waziri wa wa mambo ya nje wa Marekani Hillary Clinton. Suala la migawanyiko lilidhihirika usiku wa Jumatano pale Senator Ted Cruz wa Texas Alipolaumu alipo Trump na pia Alhamisi pale alipowaambia wajumbe kutoka jimbo lake la Texas kuwa atampigia Clinton kura, lakini pia hakusema iwapo atampigia Trump. Cruz alisema kuwa hana mazoea ya kuunga mkono watu wanaomwingilia mke wake. Wakati wa kampeni za awali, Trump alimshambulia mke wa Cruz, Heidi, pamoja na baba yake Rafael. Wakati huo huo, miongoni mwa waliozungumza kwenye mkutano huo Alhamisi usiku ni mwanaye Trump Ivanka Trump ambaye amesema kuwa baba yake anafaa kuongoza Marekani kutokana na ushahidi wa fanaka za biashara zake kote ulimwenguni, huku mgombea mwenyewe Donald Trump akikubali kuidhinishwa na uteuzi huo na kusema kuwa atamaliza ghasia ambazo zimeendelea kushuhudiwa kwenye barabara za Marekani. Amesema serikali yake itaangazia usalama. Na Rais Barack Obama wa Marekani amewapongeza Waislamu wa Marekani kwa kusema ni wazalendo na mashujaa na kukemea ubaguzi na ghasia ya dhidi yao hapa Marekani. Rais amesema kuwa Waislamu hapa Marekani ni wazalendo kama watu wengine wote, huku akisifu mchango wa Waislamu, madaktari, wafanyabiashara, wasanii, wanaharakati, wanariadha, maafisa wa polisi, wazimamoto na vilevile vile wanajeshi. Akizungumzia kuhusu kampeni ya mgombea urais wa chama cha Republican, Donald Trump ya kubagua Waislamu wa, wa Marekani amesema kuwa wazo hilo linasaidia kueneza uongo kutoka kwa makundi kama ISIS kwamba mataifa ya magharibi yako kwenye vita na Waislamu zaidi ya bilioni moja kote ulimwenguni. Trump ametoa pendekezo la kuzuia Waislamu kuingia Marekani na kuweka uangalizi kwenye misikiti. Na mahakama moja nchini Malawi imemkuta na hatia waziri wa zamani wa sheria na watu wengine wawili kwa njama ya kutaka kumuua mkurugenzi wa zamani wa bajeti katika wizara ya fedha hapo mwaka wa 2013. Tukio hilo lilifichua kashfa ya rushwa iliyojulikana kama cashgate, ambayo ilipelekea takriban wafanyabiashara sabini na maafisa wa serikali kukamatwa. Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Paul Mpuyo alinusurika kupigwa risasi kwenye shavu hapo Septemba mwaka 2013 alipokuwa akiendesha, akielekea nyumbani kwake mjini Lilongwe siku chache baadaye polisi walimkamata Rafael Kasambara, mwanajeshi wa zamani wa Malawi McDonald Kumwembe, na mfanyabiashara Pika Manondo kwa kushiriki katika shambulizi hilo. Kasambara alishutumiwa kupanga njama za kumuua Mpuyo, huku Kumwembe na Manondo walikabiliwa na mashtaka mawili ya kujaribu kuua, kadhalika kupanga njama za kuua. Walikana mashtaka hayo wakati wa kesi yao ambayo waendesha mashtaka waliwasilisha zaidi ya mashahidi kumi na tano. Hakimu wa Mahakama Kuu Michael Mtambo alitoa hukumu Alhamisi kwa kusema baada ya kuchambua ushahidi katika kesi hiyo amewakuta na hatia, na dhamana kwa watuhumiwa wote watatu inaondolewa na wataendelea kubaki rumande. Alipokuwa anachukuliwa ndani ya gari la polisi kwenda jela, Kasambala alisema hukumu ilihujumiwa na washtakiwa watakata rufaa dhidi ya uamuzi huo. Bado tarehe haijawekwa ya kutolewa hukumu ya kifungo. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia. Vyama vya upinzani nchini Zambia vinahoji kuhusu uamuzi wa kuipa zabuni kampuni ya uchapishaji yenye makao yake Dubai kutengeneza karatasi za kura kwa ajili ya uchaguzi mkuu pamoja na kura ya maoni utakaofanyika Agosti kumi na moja. Tume ya uchaguzi ilitoa zabuni kwa kampuni ya Algurea kutengeneza karatasi zote za kura zitakazotumika kwenye uchaguzi wa rais, bunge na serikali za mitaa pamoja na kura ya maoni. Serikali imesema kuwa uchapishaji huo sasa umekamilika. Hata hivyo, vyama vya upinzani kikiwemo kile cha United Party for National Development, yani UPND vimesema kuwa kuchapisha karatasi hizo nje ya bara la Afrika ni gharama kubwa na kwamba serikali inaweza kutumia nafasi hiyo kuiba uchaguzi. Miaka iliyopita karatasi za kura za Zambia zilichapishwa Afrika Kusini. Na kundi la wanamgambo la Tuareg linaloungwa mkono na serikali limesemekana kuchukua udhibiti wa mji wa kaskazini wa Kidal nchini Mali baada ya mapigano kuzuka na kundi lililoundwa na watu waliokuwa waasi wa Tuareg. Mtu aliyeshuhudia ameambia VOA idhaa ya Kifaransa kuwa wapiganaji wa gatia walikuwa wanafanya msako kwenye mji huo Alhamisi jioni ili kuwasaka waasi waliojificha. Hata hivyo, hali mjini humo ingali haieleweki na haijabainika kama kuna majeruhi wowote. Kiongozi wa muungano wa Tuareg, Abrei Agharisa, ameambia maafisa wa VOA kuwa alikuwa akitoa akitoka kwenye mkutano kuhusu uwiano uliotiwa saini Jumapili kuhusu ugavi wa udhibiti kwenye mji huo baada ya mapigano kuzuka milio ya risasi ilisikika nyuma yake wakati akizungumza. ya hali mjini humo imebaki kuwa tete hata baada ya mkataba huo kutiwa saini, huku pande zote zikilaumiana kwa kuzuka tena kwa mapigano hayo. ndelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na kama mlivyosikia mm, leo mkutano mkuu wa chama cha Republican umefikia tamati, ambapo mgombea urais mtarajiwa Donald Trump ametangaza rasmi kukubali uteuzi wa chama hicho. Uh, Shakur uko kwenye line na wee, uko huko Cleveland, Ohio. Donald Trump amekubali uteuzi, hotuba yake imelenga masuala mbalimbali kuanzia usalama wa ndani mpaka ugaidi nje ya nchi. Wewe uko hapo, unaona wajumbe wamepokeaje hotuba hii? Kwa hakika mikutano ya Trump huwa inapokelewa kwa shangwe, lakini hapa shangwe ni kubwa sana. Kuna wakati hapa anazungumza, hata mtu hawezi kusikia manake makelele yako kwa wingi sana, watu wanaipokelea kwa furaha kubwa. Shakur amezungumzia swala la usalama wa ndani lakini wakati huo huo pia amezungumzia swala la ugaidi nje ya nchi. Je, amesema atatekeleza vipi katika kushughulikia masuala haya mawili na yote yanaonekana ni mazito? Kwa sababu ndani tayari kuna matatizo ambayo yanajitokeza, polisi kuuawa, watu kuuawa na sasa na kuna usalama huu wa swala la ugaidi huko nje ya nchi. Amesema lazima kwanza kuwe na majadiliano na nchi husika. Naam, ye amesema kwamba kuna mambo mengi ambayo yanabidi kufanyika mara moja. Amesema kila kitu kinabidi kubadilika mara moja, na amesema akichukua madaraka, sheria za nchi hizi zitaheshimiwa. Kwa upande wa ugaidi, anasema kuna mambo matatu muhimu inabidi kufanyika. Kwanza ni lazima pawe na mfumo kabambe wa ujasusi, lazima kuimarisha jeshi na lazima kuimarisha vikosi vya usalama. Na vile vile, anasema hawezi kukubali kusaidia nchi ya NATO bila ya nchi za NATO kusaidia. Anakosoa NATO kutokana na kwamba NATO imepitwa na wakati, haijajitayarisha kupambana na ugaidi. Kwa hivyo masuala hayo matatu amesema lazima yaimarishwe. Kwa upande wa usalama wa ndani, inabidi kuimarisha polisi, na vilevile vile, amezungumzia swala la kuimarisha jamii, kuwalinda jamii, na anasema hakutakuwa na ubaguzi, watu wote anabidi walindwe kwa usawa na kwa uzuri. Kwa hivyo amezungumzia mambo chungu nzima katika hotuba zake, lakini leo naweza kusema hotuba anayozungumza mpaka hivi sasa, ameshatumia muda wa saa nzima. Anazungumzia masuala tofauti kabisa na vile alivyokuwa akizungumza wakati ule katika kampeni zake. Hapa anazungumza, unamwona kwamba manake anasoma kutoka ile teleprompter, kinyume na wakati anapozungumza, anasema kutokana na fikra aliyokuwa nazo lakini inaonekana Donald Trump amepania sana katika kusema kwamba atabadilisha Marekani endapo atachukua urais hapo mwezi Novemba. Lakini amezungumzia swala moja ambalo kidogo hili sijui wewe umelielewa vipi. Anasema kuanzia Januari mosi mwaka ujao, kama atakuwa rais, basi nchi itakuwa salama. Lakini Januari mosi, nadhani atakuwa bado hajaapishwa, au hii amesema tu amesema. Alafu akaja akasema tarehe ishirini, baadaye akasema tarehe ishirini akiapishwa atachukua na nchi itakuwa salama tena. Lakini kitu kimoja hapa, lazima utaja kwa ni kwamba, anazungumza unamwona ni mwanasiasa, lakini hajatoa mpango wote juu ya masuala mengi anaozungumza. Nusu ya hotuba yake amekosoa serikali ya Obama, amemkosoa vikali Hillary Clinton, na hivi sasa ndo anaanza kuzungumzia mipango, anazungumzia sasa juu ya ajira na kadhalika kwa hivyo, hiyo kusema kwamba tarehe mosi, nafikiri amepitwa. Maanake alirudia tena akasema, nikichukua madaraka tarehe ishirini ya Januari nitaongoza nchi na nchi itakuwa salama. Lakini Shakur, mkutano huu umefikia kilele, labda ungetueleza huko hali ikoje, kwa sababu tunapata habari kuna migawanyiko huko ndani kati ya wajumbe. Je, mpaka sasa hivi unaonekana kuna mshikamano mkubwa katika chama cha Republican? Kwa hakika leo mtu anaona wa Republican wako pamoja, wamekuja kwa wingi kuliko wakati wowote ule. Ni vigumu kuweza kusema ikiwa watu wameweza kuwa na uimani kuungana pamoja, maanake mpaka hivi sasa watu wanamsubiri Trump azungumzie umoja wa chama, lakini hajazungumzia. Watu wamefurahi kwa sehemu zote, lakini bado kumbuke kwamba mpaka mkutano huu kumalizika, waliosusia wamebaki nje, hawaja hawajarudi na wale walokubali wamekubali shingo upande, na tutakumbuka kwamba jana, Ted Cruz, senator wa Texas, alikuja akaambia watu kwamba wapige kura kutokana na imani yao, so suala hilo lingali lilikuwa linaendelea likijadiliwa. Hii leo kuna baadhi ya wanachama walikasirika, na kuna wengine wamesema lazima utetee maslahi yao. Kwa hivyo inaonekana bado chama kiko katika hali nzito, na hotuba hii inafurahisha kwa wanachama, lakini sidhani kwamba itaweza kuwaunganisha bado. Asante sana Abdu Shakuru kwa huko Cleveland, Ohio. Nashukuru, asante. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. na hapa tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Utawala wa rais Obama umesema uhusiano wake na Uturuki umekabiliwa na changamoto kufuatia jaribio la mapinduzi lililoshindikana, huku ukijaribu kumsaidia mshirika muhimu wa NATO aliyetatizika na kuitahadharisha Ankara dhidi ya kudumaza demokrasia yake tangu jaribio hilo la mapinduzi la kijeshi la Julai kumi na tano serikali ya Rais Tayyip Recep Erdogan imechukua hatua za dharura za kukamata karibu watu elfu kumi. Maelfu ya maafisa wa polisi, majaji na wasomi wamesimamishwa kazi au kuamriwa wajiuzulu. Serikali imetangaza siku 90 za dharura ili kupata nafasi ya kukabiliana na waliopanga jaribio hilo kulingana na naibu waziri mkuu Newman Katalmas. Serikali ya Uturuki imelipiga marufuku shirika la kutetea haki za binadamu la Ulaya huku rais Erdogan akimlaumu mshirika wa zamani na kiongozi wa Kiislamu Fethullah Gulen kwa kupanga kumwondoa madarakani. Rogers Ailes, mwanzilishi na kiongozi wa muda mrefu wa shirika la habari la Fox News, amejiuzulu Alhamisi baada ya malalamiko kadhaa ya dhuluma za kimapenzi kutoka kwa baadhi ya wafanyakazi wake. Kujiuzulu huko kulikoanza mara moja kulitangazwa na kampuni inayomiliki Fox News ya Channel 21 Century Fox ya 21st Century Fox. Wiki mbili zilizopita Els alishtakiwa kwa dhuluma ya kimapenzi na Gretchen Carlson aliyekuwa akiongoza kipindi cha televisheni cha Fox Friends na ambaye aliondoka kutoka kwa kampuni hiyo mwezi uliopita baada ya kandarasi yake kumalizika. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Serikali ya Kenya inasema inajaribu kila iwezalo kupunguza gharama za matibabu kwa wananchi wake, hasa watu wanaougua magonjwa ya saratani na Ukimwi. Ujenzi wa kituo chenye vifaa vya kisasa kuhudumia wagonjwa wa saratani nchini Kenya kutaleta afueni kwa familia nyingi maskini ambazo zinawauguza jamaa zao. Mwandishi wetu Josephat Kioko ameandaa taarifa zaidi kutoka Mombasa. Saratani ni miongoni mwa magonjwa yanayomaliza watu wengi, hasa katika mataifa yanayostawi na yale zaidi yanayokumbwa na umaskini. Saratani za kila aina zikiwakumba wanaume kwa wanawake na matibabu yake yakizidi kupatikana kwa matatizo. Lakini sasa gharama ya kutibu saratani iko juu mno na kulemea familia nyingi Wakati serikali ikitangaza kwamba inajizatiti kupunguza gharama ya matibabu, visa vya watu kuuawa na saratani bado vinashuhudiwa. Mwanadada huyu mwenyeji wa Mombasa anasema amekuwa na saratani kwa kipindi cha miaka minne na kulazimika kutafuta matibabu Tanzania. Mimi naitwa Mary. Kuna wakati fulani nilikuja nikajikuta nina matatizo katika kizazi changu madaktari walipokuwa nifanyie papsmia walikuta kuna ukauvimbe katika mdomo wa kizazi, kabidi niende kafanyiwe biopsi, ni kipimwa, ndo ikapatikana kuwa ni kansa kutoka mwaka wa elfu kumi na mbili. Na radiation hapa kwetu ni tabu, watu wengi wanaumia sana, kwa sababu ya kukosa haa matibabu ya radiation, kwa sababu ya muda unapokwenda huwa ni mwingi, shida ile yaongezeka kabla muda ule haujafika na kama anavyosema Mary ni kuwa gharama ya kutibu saratani inakuwa ni ghali mno. Huenda ni nafuu katika sehemu za mijini kutokana na vifaa, lakini uchunguzi unaonyesha kwamba katika sehemu za mashambani watu wengine hufariki hata bila kufahamu magonjwa yanayowakumba kumbe ni saratani. Crispin Inyasi ni miongoni mwa watu waliopoteza jamaa zao, akisema babake alifariki bila wao kuwa na hela ya kumtibu. ni shida ni, ni, ni fedha tungekuwa na ufadhili ama niseme sasa, tungekuwa at least tuna madaktari kadhaa ambao wanaweza shughulikia magonjwa kama haya katika Kenya hii, at least tungepata nafuu. Lakini mimi nilisikitika sana kwa sababu ya ukosefu wa fedha. Kumbe tungekuwa nazo hata na si pia tunge opt kumpeleka hata kama ni India angaliwe. Tulipokundua tu sisi wenyewe kwamba ni prostate kansa, lakini sasa upungufu wa fedha bado hakupata nafuu hmm. hatimaye akafariki. Kenya kwa sasa ina mradi wa kujenga kituo kikubwa kushughulikia watu wanaougua saratani na ni mwezi huu tu ambapo serikali ilitia sahihi baina ya rais Uhuru Kenyatta na waziri mkuu wa India Narendra Modi, ambaye amesema serikali yake inafadhili kifedha. Rais Uhuru Kenyatta anasisitiza umuhimu wa raia kupima na kufahamu hali zao kutokana na, na maambukizi ya mapema ya saratani. Ni ugonjwa ambao unaweza tibiwa ukigunduliwa mapema, na ningependa ni wa encourage nyote tuwe watu ambao watatumia hivi vifaa ambavyo tunaweka katika mahospitali yetu ndio waweze kujikinga madhara ya huu ugonjwa wa kansa. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko, Sauti America. Basi tukitoka Mombasa Aa, kama wewe unaishi barani Afrika chini ya jangwa la Sahara kwenye maeneo ambayo yana ugonjwa wa malaria, huenda lisiwe jambo la kushangaza kwa mtu kulala ndani na kuku. Imebainika kuwa mbu wanakimbia harufu ya kuku, na hivyo kuku hao wanatoa kinga rahisi dhidi ya maradhi yaletwayo na mbu. Mwandishi wa VOA Jessica Berman anaripoti, naye adijariami anayoripoti kamili. Mbu wengi wakiwemo wale ambao wanabeba vimelea vya malaria wanapenda kuwauma binadamu, wanasambaza ugonjwa kwa njia ya damu. Pia wana mara nyingine hupata chakula chao cha damu kupitia ng'ombe, mbuzi na kondoo. Lakini wadudu hao ni wachaguzi, mbu hawapendi kuonja damu ya kuku, kwa hiyo ni mara chache sana kwa mbu kuwauma kuku. Watafiti wa Sweden walifanya ugunduzi huo katika utafiti waliofanya nchini Ethiopia walipanga mitego ili kuwakamata mbu maarufu katika eneo moja, mbu hao Anopheles arabiensis, katika nyumba kumi na moja mjini Addis Ababa. Watafiti baadaye walipima damu za mbu hao na kugundua kila aina ya wanyama, lakini hawakuona damu ya kuku. Swali linalojitokeza ni je, watu walio katika maeneo yenye ugonjwa wa malaria walale pamoja na kuku? Ni utani ambao Rickard Ignell anausikia kila wakati. Oh, yeah. <laughs> We do that all the time. Ndiyo tunafanya hivyo mara zote. Na utani unaendelea na kuwataka watu wazunguke na kuku kila waendapo ili kujilinda na malaria. Ignell ni profesa katika chuo kikuu cha sayansi ya kilimo nchini Sweden, na pia anajifunza masuala ya kemikali ambazo zinawavutia mbu wenye kubeba maradhi. Katika utafiti wake, Ignel alipata watu waliojitolea kulala kwenye vyandarua ambavyo havikutiwa dawa, lakini kuku walikuwepo karibu. Baada ya siku kumi na moja mbu wachache sana waligundulika wamenyonya damu ya kuku hao. Moja ya majaribio tuliyofanya kwa hakika ni kuwazuia kwa muda kuku wenye mitego ambayo tulitumia. Kwa kweli tumeona kiasi cha punguzo la asilimia 95 katika mitego hiyo, ikiashiria kwamba kuku na harufu ya kuku huenda imewazuia mbu kuingia katika nyumba hizo. Ignela anasema, harufu ilikuwa inatoka uwani kutoka kwenye manyoya ya kuku. Ignela anasema, sehemu nyingi nchini Ethiopia na sehemu nyingi barani Afrika, wameona inafanya kazi vizuri. Watu kwa hakika wataweka mifugo yao ndani ya nyumba Profesa huyo anasema wangependa kuona kama harufu ya kuku ikitengenezwa kama mchanganyiko na unaweza kuchomwa kama mshumaa pia. Mbu anasema kukimbilia nje ya nyumba mara wakisikia harufu hiyo ya kuku. Utafiti huo umechapishwa kwenye jarida la Malaria. Mimi ni Mkamiti Kibayasi wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Jumatatu ya Julai 25 Mkutano mkuu wa chama cha Demokrat unaanza huko Philadelphia, Pennsylvania. Jiunge nami kwa matangazo maalum ya siku nne, mahala ambapo wajumbe kutoka majimbo yote ya Marekani wanaungana kumchagua rasmi mgombea urais wa chama chao kwa ajili ya uchaguzi mkuu wa Novemba. Fahamu namna Marekani inavyopiga kura kwa kujiunga na VOA Swahili. VOA Mitaani. Katika VOA mitaani leo, tunaelekea nchini Burundi, ambako mwandishi wetu Haidala Hakizimana anazungumza na wakazi wa Bujumbura juu ya tatizo la watoto wa mitaani. Watoto hao wenye umri kati ya miaka kumi hadi kumi na mbili wanakaa mbali na wazazi wao, wanalala kwenye vikaratasi mbele ya maduka katika miji muhimu ya Burundi. Hawasomi, hawajali afya yao. Baadhi yao wanatumia hata madawa ya kulevya. Watoto hao wanakadiriwa kuwa takriban elfu tatu kote huko Burundi, wanaishi kwa kuombaomba chakula na pesa kwa wapita njia. Sababu za kuongezekana kwa watoto hao inatokana kwanza na vita ndefu ambayo imepita katika nchi yetu. Wazazi wengi wamekufa katika vita hiyo na watoto wakabaki hawana wa kuwasaidia na ndio watoto hao waka walipokosa wa kuwahudumia, wakaamua kwenda barabarani, wakizani kwamba maisha ya kuombaomba atakuwa rahisi. Pia majumba mengi amechomwa moto na watoto wakakosa pa kuishi, wakaona bora kwao kwenda barabarani ndio kutawasaidia, wa, wakiishi katika ama, mabarabara mbalimbali wala majumba mbalimbali ingine sababu ya kubwa sana ambayo inaweza kusababisha uongezeko wa watoto hao ni umaskini unaojiri katika nchi yetu. Kwanza, baada ya kutoka vitani, nchi yetu watu wengi wamekuta majumba yao wame, amechoma moto, vitu yao imeibiwa, na watoto na watoto wakakosa tena wa kuwahudumia, ndio na wao wakafika wana amuwa kwenda barabarani. Kwanza, sababu zinazotuma watoto wa barabarani kuwa wengi ni sababu nyingi sana. Kuna kwanza hii mwongezekwe wa watu, watu mezidi kuwa wengi, na tunajua kwamba hii nchi yetu Burundi watu wengi wanategemea ardhi. Ikiwa unategemea ardhi na ardhi, watu amesha kuwa wengi na ardhi haipanuki hai sasa watu wanakosa fasi ya kulima. Wakishakosa fasi ya kulima, na wakati wengi ni walimaji, wanakosa kazi. Sasa wanatembea, wana kujitafutia riziki, na hiyo kutembea inatuma oh, watoto wanakuya mjini ajili wazazi wao hawana vya kuwalisha na nini. Wao oh, wanakwa kujitafutia wenyewe. Watoto hao ni wengi sana, zaidi sana, zaidi wako wazazi, wako wengi walizaa watoto wengi Watoto hao wakiwa shida kulea wamoja wao wanaondoka na kwenda kuzurura, wanatembea hovyo na wengine watakama nyumbani kwao ajili ya kushindwa kazi. Mtoto akimpa kazi anasema kweli, anaona anashindwa. Akisha shindwa anaondoka kwenda barabarani. Na akijaliwa kupata wa kumuokota kukaa nyumbani anashindwa tena, ameshazoea kuzurura barabarani ili ye mwenyewe ajione kama ye mwenyewe anajiweza, na kumbe sivyo. Hivi kila mtu hapa Burundi anashuhudia, umaskini ni mwingi sana hapa mitaani, mjini, wapi? Yaani wa, wazazi wanakosa chakula, wanakosa yaani zile huduma za mwanzo za kuwahudumia watoto, halafu watoto wanajaribu eh, kufanya kiwe kitu kiwezekanacho kwao, ili wapate hizo huduma za kwao, kama chakula, mavazi na nini. Kitu cha pili, naona katika familia nyingi hapa Burundi pako kitu kinakosekana ambacho kinaitwa ushirikiano. Zamani palikuwa ushirikiano. E, mtoto, a, kwa mfano kama mtoto wangu a, mimi nikikosa cha chakula angeweza kutembea kwa, kwa kaka yangu mkubwa au mdogo, wakamsaidia au naenda kwa shangazi, lakini tukizama hali ya leo uo mfumo hauko tena, hiyo mira imepotea kabisa. Chakula ikikosekana kwa familia huyu au kwa baba huyu, mtoto hawezi kwenda kwa baba mdogo au kwa shangazi ili wampe, watamfukuza juu na wao hali yao si nzuri. Mimi niliona ni, wengi walienda barabarani, kajua hawana wenye watawasaidia, wazazi wao washakufa, walifika wanaenda barabarani, kajua wazisaidie We, we, kundi kubwa limezungumzia kuwa ni mayatima, hawana wazazi, hawana cha kuwasaidia. Mara unakuta ni watoto wanaolea wadogo zao, wengine njoo wanalea familia, wanaishi na wa, wazee, yani mababu zao mabibi zao. Hilo naona lingekuwa ni jukumu la serikali litafute mbinu za, kuche, za kujenga majengo ambayo ni ya kupokea na kusaidia watoto hao na familia zao. La si hivyo wawapatishie e, e, majumba au wawajengee masomo ya kuwafunza kazi za mikono, juu ngi wao unakuta wana mikono wana nguvu za kutumika, ila wanakosa cha kufanya. Na kwa sababu nyingine unakuta mtoto, lakini utakuta wazazi anao na hali ya maisha sio mbaya zaidi, lakini yeye anapendelea tu kutokana na yeye anataka awe yani e, awe mtu ambaye ni ni huru anataka uhuru wake, na hali hiyo inamchukua yeye mtoto, anaingia barabarani, na hiyo inakuwa ni tatizo, kwa sababu hata mfadhili akimchukua anamwambia, basi huja nyumbani nikusaidie kila kitu, anakuja na kazi. Siku moja mbili, mtoto anatoka na anakuwa mtoro, anaenda anakimbia. Tupate muktasari wa habari. Donald Trump akubali uteuzi wake kama mgombea wa urais wa chama cha Republican. Rais Barack Obama wa Marekani amewapongeza Waislamu wa Marekani wa na kusema ni wazalendo na mashujaa kama watu wengine wowote. Vyama vya upinzani nchini Zambia vinahoji kuhusu uamuzi wa wa kuipa zabuni kampuni ya uchapishaji yenye ya makao yake Dubai kutengeneza makaratasi ya kupigia kura. Kundi la wanamgambo la Tuareg linaloungwa mkono na serikali lasema limechukua udhibiti wa kaskazini wa mji wa Kidal huko Mali. Na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezo wa matangazo haya Solomon, mimi ni Khadija Riami, nami ni Harrison Kamau, tukisema kwa herini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.